Hausa - The Book of 2nd Chronicles

Page 1


2Labari

BABINA1

1SulemanuɗanDawudayasamiƙarfiamulkinsa, UbangijiAllahnsakuwayanataredashi,yaɗaukakashi ƙwarai

2SulemanuyayimaganadadukanIsra'ilawa,da shugabannindubudubu,danaɗariɗari,daalƙalai,da dukanmasumulkinaIsra'ila,dashugabanningidajen kakanni.

3SaiSulemanudadukantaronjama'ardasuketaredashi, sukatafimasujadardatakeaGibeyonGamaakwai alfarwatasujadataAllahwaddaMusabawanUbangijiya yiajeji

4AmmaDawudayaɗaukoakwatinalkawarinAllahdaga Kiriyat-yeyarimzuwawurindaDawudayashiryamasa, gamayakafamasaalfarwaaUrushalima

5BagadentagulladaBezalelɗanUri,jikanHur,yayi,ya ajiyeagabanalfarwataYahweh.Sulemanudataronjama'a sukanemeshi

6Sulemanukuwayahauracanwurinbagadentagullaa gabanUbangiji,wandayakeaalfarwatasujada,yamiƙa hadayunaƙonawadubuabisansa

7AwannandareAllahyabayyanagaSulemanu,yace masa,“Karoƙiabindazanbaka.

8SulemanuyacewaAllah,“KayiwatsohonaDawuda madawwamiyarƙauna,kasanimulkiamatsayinsa 9Yanzu,yaYahwehElohim,kasaalkawarindakayiwa ubanaDawudayatabbata,gamakanaɗanisarkiakan al'ummamaiyawangaskekamarƙurarƙasa 10Yanzukabanihikimadailimidomininfitadashiga gabanjama'arnan

11AllahkuwayacewaSulemanu,“Dominwannanyana cikinzuciyarka,bakaroƙiarziki,kodukiya,kodarajaba, koranmaƙiyanka,bakakumaroƙitsawonraibatukuna Ammakaroƙihikimadailimidonkanka,dominka hukuntamutanenawaɗandananaɗakasarkiakansu.

12AnbakahikimadailimiZanbakadukiya,dadukiya, dadaraja,irinwaɗandababuwanisarkidayataɓazamaa gabanka,bakuwawanibayankadazaiyiirinwannan

13Sa'annanSulemanuyakomodagatafiyarsazuwa masujadaidasukeaGibeyonzuwaUrushalimadagagaban alfarwatasujada,yayisarautarIsra'ila

14Sulemanukuwayatattarakarusaidamahayandawakai, yanadakarusaidubuɗayadaɗarihuɗu(1,400),da mahayandawakaidubugomashabiyu(12,000)Yaajiye suabiranenkarusai,dasarkiaUrushalima

15SarkiyasaazurfadazinariyasuyawaitaaUrushalima kamarduwatsu,itatuwanal'ulkumayayalwatakamar itatuwansikomorenakwari

16SulemanuyasaakawodawakaidagaMasar,dazaren lilin

17SukafitodakarusadagaMasarakanshekelɗarishida naazurfa,dadokiɗaridahamsin.

BABINA2

1SulemanukuwayaƙudurayaginaHaikalidominsunan Ubangiji,daHaikalidominmulkinsa

2Sulemanuyabadamutumdubusaba'indadubugoma (71,000)masuɗaukarkaya,dubutamanin(80,000) waɗandazasuyiaikinsassaƙaadutse,dubuukudaɗari shida(3,600)

3SulemanuyaaikawurinHuram,SarkinTaya,yace, “KamaryaddakayidaubanaDawuda,kaaikamasada itacenal'ulyaginamasaHaikalidazaizaunaaciki,haka makayidani

4“Gashi,inaginaHaikaligasunanUbangijiAllahna,in keɓeshigareshi,inƙonaturaremaidaɗiagabansa,da gurasarshedatayaudakullum,dahadayunƙonawasafe damaraice,daranarAsabar,danawata,danaidodina UbangijiAllahnmuWannanka'idacetaharabadaga Isra'ila

5Haikalindanakeginawababbane,GamaAllahnmuyafi dukanalloligirma

6AmmawazaiiyaginamasaHaikali,dayakesamada sammaibazasuiyaɗaukeshiba?Wanenenidazangina masaHaikali,saidaiinƙonawaagabansa?

7Sabodahakayanzukaaikominidawanimutummai gwaninyinaikinzinariya,daazurfa,datagulla,dabaƙin ƙarfe,dashunayya,daja,dashuɗi,dagwaninɗanɗanoda gwanintawaɗandasuketaredaniaYahuzadaUrushalima, waɗandatsohonaDawudayayitanadinsa.

8Kaaikominidaitatuwanal'ul,danafir,daitatuwan algumdagaLebanon,gamanasanibarorinkasuniyasaran itacenLebanon.saiga,bayinazasukasancetareda barorinka

9Kodazaishiryaminikatakomaiyawa,GamaHaikalin dazanginazaizamaabinbanmamakimaigirma

10“Gashi,zanbabarorinkamasuyankanitacenalkama mududubuashirin(20,000),dasha'irmududubuashirin (20,000),daruwaninabigudadubuashirin(20,000),da tamanmaidubuashirin

11SaiHuram,SarkinTaya,yaamsaarubuce,wandaya aikawaSulemanu,yace,“SabodaYahwehyanaƙaunar jama'arsa,yasakazamasarkinsu

12Huramkumayace,“YaboyatabbatagaUbangijiAllah naIsra'ila,wandayayisamadaƙasa,wandayabawasarki Dawudaɗamaihikima,maihikimadabasira,wandazai ginawaUbangijiHaikali,Haikalinmulkinsa.

13“Yanzukuwanaaikiwanimayaƙi,maihankali,na mahaifinaHuram

14Ɗanwatamacedagacikin'ya'yanDan,mahaifinsa kuwamutuminTayane,gwaninyinaikinzinariya,da azurfa,datagulla,dabaƙinƙarfe,danadutse,dakatako, dashunayya,dashuɗi,dalallausanlilin,dafare.Zaa sassaƙakowaneirinsassaƙa,dakumaganokowacedabara dazaayimasa,taredaƙwararrunma'aikatanku,dana ubangijina,ubanku,Dawuda.

15Yanzufaalkama,dasha'ir,damai,daruwaninabinda ubangijinayafaɗa,bariyaaikawurinbayinsa

16ZamuyanyanitacedagaLebanongwargwadonabinda kukebukataZakukaitaUrushalima

17SulemanuyaƙidayadukanbaƙindasukeaƙasarIsra'ila bisagaƙidayardakakansaDawudayaƙidaya.Kumaan samesudubuɗaridahamsindaukudaɗarishida

18Yasasudubusaba'indadubugoma(71,000)suɗauki kaya,dubutamaninkumasuzamamasusassaƙaadutse, damasuluradubuukudaɗarishida(3,600)dominsuyi aikinjama'a

1SulemanuyafaraginaHaikalinUbangijiaUrushalimaa DutsenMoriyaindaUbangijiyabayyanagakakansa Dawuda,awurindaDawudayashiryaamasussukarOrnan Bayebuse

2Yafaragininaranatabiyugawatanabiyu,ashekarata huɗutasarautarsa.

3WaɗannansuneabubuwandaakakoyawaSulemanu donginaHaikalinAllahTsawonsakamusittinne,fāɗinsa kumakamuashirin

4TsawonshirayindayakegabanHaikalin,tsawonsakamu ashirinne,tsayinsakuwakamuɗaridaashirinne,ya dalayetaacikidazinariyatsantsa

5Yakumalulluɓebabbangidandaitacenfir,yadalayeda zinariyatsantsa,yasaitatuwandabinodasarƙoƙiakansa.

6YayiwaHaikaliadodaduwatsumasudaraja,zinariyar kuwataFarwayim

7YadalayeHaikalin,dakatakai,daginshiƙansa,da garunsa,daƙofofinsadazinariyaYazanakerubobia bangon

8YayiHaikaliMafiTsarki,tsawonsakamuashirinne, fāɗinsakumakamuashirin,yadalayeshidazinariya tsantsa,talantiɗarishida

9Nauyinƙusoshishekelhamsinnazinariyane.Yadalaye ɗakunanbenedazinariya

10AcikinWuriMafiTsarkiyayikerubobibiyuna gumaka,yadalayesudazinariya.

11Tsawonfikafikankerubobinkamuashirinne

12Ɗayanfiffikenaɗayakerubɗinkamubiyarne,yana kaibangonHaikalin,ɗayafiffikekumakamubiyarne, yanamannedafiffikenkerubɗin

13Fikafikankerubobinsunbajekansukamuashirin

14Yakumayilabuledashuɗi,dashunayya,damulufi,da lallausanlilin,yayimasakerubobin

15YakumayiginshiƙaibiyuagabanHaikalin,tsayinsa kamutalatindabiyarne.

16YakumayisarƙoƙikamarnaWuriMaiTsarki,yasasu akanginshiƙanYayirummanɗari,sa'annanakan sarƙoƙi.

17YakafaginshiƙanagabanHaikalin,ɗayaadama,ɗaya ahaguYasawanahannundamasunaYakin,sunanna haguBo'aza.

BABINA4

1Yakumayibagadentagulla,tsawonsakamuashirin, faɗinsakumakamuashirin,tsayinsakumakamugoma.

2Yakumayikwatarzurfafankwatarniyakamugomadaga gefezuwabaki,kewayedaita,tsayinsakamubiyarAn kewayeshidalayinkamutalatin

3Ƙarƙashinsaakwaisiffarbijimai,sunakewayedashi, kamugomasunakewayedabaharSa'addaakajefarda bijimaijeribiyu

4Tatsayabisabijimaigomashabiyu,ukusunafuskantar arewa,ukukumasunafuskantaryamma,ukukumawajen kudu,ukunkumasunafuskantargabas.

5Kaurinsafaɗintafinhannugudane,gefensakumakamar nabakinfinjali,yanadafuranninafuranniKumatakarba dakumagudanardawankadubuuku.

6Yakumayifarantigoma,yasabiyaradama,biyara hagu,donawankesudairinabubuwandaakemiƙadon

hadayataƙonawaAmmabaharɗintazamadominfiristoci suyiwanka.

7Yayialkukigomanazinariyabisagasiffarsu,yaajiye suaHaikalin,biyaradama,biyarkumaahagu.

8Yakumayiteburagoma,yaajiyesuaHaikali,biyara dama,biyarkumaahaguYayifarantiɗarinazinariya 9Yakumayifarfajiyarfiristoci,dababbanfili,daƙofofin farfajiyar,yadalayeƙofofinsudatagulla.

10Yasabaharɗinagefendamanawajengabasdaurada kudu

11Huramkuwayayitukwane,damanyancokula,da darunaHuramkuwayagamaaikindazaiyiwasarki SulemanudominHaikalinAllah.

12Waɗannansuneginshiƙaibiyu,daalƙalai,damanyan dirkokiwaɗandasukebisaginshiƙanbiyu,dalayukannan biyudonrufedirkokibiyunadirkokindasukebisa ginshiƙan

13DarummanɗarihuɗuakanlallausannanbiyuZaayi jeribiyunarummanakankowanelabulendonrufedirkoki biyunadirkokin

14Yakumayidakalai,datatunaabisadakalan 15Tekuɗaya,dabijimaigomashabiyuaƙarƙashinsa.

16Harilayau,datukwane,damanyancokula,da maɗaurannama,dadukankayayyakinsu,mahaifinsa HuramyayiwasarkiSulemanudatagullamaikyallidon HaikalinUbangiji

17SarkiyajefardasuafilinUrdunaƙasaryumɓu tsakaninSukkotdaZeredata.

18Sulemanuyayidukankayayyakinnandayawadayawa, gamabaaiyaganonauyintagullaba

19SulemanuyayidukantasoshinaHaikalinAllah,da bagadenzinariya,daallunandaakaajiyegurasar 20Ankumayialkukindafitilunsunazinariyatsantsadon ƙonewaagabanWuriMaiTsarki.

21Yayifuranni,dafitulun,damaɗauraidazinariya 22Dafarantanfarantai,dadaruna,dacokali,dafarantan faranta,dazinariyatsantsa,daƙofarHaikalin,daƙofofin cikinaWuriMafiTsarki,daƙofofinHaikalinHaikalin

BABINA5

1HakananakagamadukanaikindaSulemanuyayi dominHaikalinUbangiji.Azurfa,dazinariya,dadukan kayayyakin,yaajiyeacikintaskõkinHaikalinAllah

2Sa'annanSulemanuyatattaradattawanIsra'ila,dadukan shugabanninkabilai,dashugabanninkakanninIsra'ilawa,a Urushalima,donakawoakwatinalkawarinaUbangiji dagabirninDawuda,watoSihiyona.

3SaidukanmutanenIsra'ilasukataruagabansarkiaidi nawatanabakwai

4SaidukandattawanIsra'ilasukazoLawiyawakuwa sukaɗaukiakwatinalkawari.

5Sukakawoakwatinalkawari,daalfarwatasujada,da dukantsarkakakkunkayayyakindasukecikinalfarwa, firistocidaLawiyawasukakawo

6SarkiSulemanu,dadukantaronjama'arIsra'ilawaɗanda sukataruagabanakwatinalkawari,sukamiƙatumakida bijimai,waɗandabazaaiyaƙididdigesuba,saboda yawansu

7SaifiristocisukakawoakwatinalkawarinaYahweha wurinsa,aWuriMaiTsarkinaHaikali,aƙarƙashin fikafikankerubobi

8Gamakerubobinsunshimfiɗafikafikansubisainda akwatinyake,kerubobinkumasukarufeakwatinda sandunansaabisa

9Saisukazarosandunanakwatin,harakagaiyakar sandunandagaakwatindayakegabanWuriMaiTsarki. ammabaagansubaKumaakwaishiharyau

10BakomeacikinakwatinsaiallunannanbiyudaMusa yaajiyeacikiaHoreb,sa'addaUbangijiyayialkawarida Isra'ilawasa'addasukafitodagaMasar

11Sa'addafiristocisukafitodagaWuriMaiTsarki,(gama dukanfiristocindasukewurinantsarkakesu,basujiraba 12Lawiyawanmawaƙa,dukansunaAsaf,danaHeman,da naYedutun,da'ya'yansu,da'yan'uwansu,sayedafararen lilin,sunadakuge,dagarayu,dagarayu,sunatsayea ƙarshenbagaden,taredasufiristociɗaridaashirinsuna busaƙaho.)

13Sa'addamasubusaƙahodamawaƙaɗayasuke,dona yisurutuɗayadonyabonUbangijidayabonUbangiji Sa'addasukaɗagamuryarsudaƙaho,dakuge,dakayan kaɗe-kaɗe,sukayabiUbangiji,sunacewa,“Gamashi nagarinegamajinƙansamadawwamine,sa'annangidan yacikadagajimare,watoHaikalinUbangiji.

14Firistocisukakasatsayawasuyihidimasabodagirgijen, gamaɗaukakarUbangijitacikaHaikalinAllah

BABINA6

1Sulemanuyace,“Ubangijiyacezaizaunaacikinduhu maiduhu

2AmmanaginamakaHaikali,Dawurinzamankahar abada.

3Sarkiyajuyo,yasawataronjama'arIsra'ilaalbarka, dukantaronjama'arIsra'ilakuwasukatsaya

4Yace,“YaboyatabbatagaUbangijiAllahnaIsra'ila, wandadahannunsayacikaabindayafaɗawaubana Dawuda,yace

5Tundagaranardanafitodajama'atadagaƙasarMasar banzaɓiwanibirniacikindukankabilanIsra'iladonin ginaHaikaliacikiba,dominsunanayakasanceawurin Banzaɓiwanimutumyazamamaimulkinjama'ataIsra'ila ba

6AmmanazaɓiUrushalimadominsunanayakasancea wurin.NazaɓiDawudayazamashugabanjama'ataIsra'ila.

7UbanaDawudayayiazuciyarsayaginaHaikalidomin sunanUbangijiAllahnaIsra'ila

8AmmaYahwehyacewatsohonaDawuda,“Tundayake yanazuciyarkakaginawasunanaHaikali,kayikyauda yakeyanacikinzuciyarka.

9AmmabazakuginaHaikalinbaAmmaɗankiwandazai fitodagacikinku,shinezaiginaHaikalidominsunana

10Ubangijiyacikamaganarsadayafaɗa,gamanatashia wurintsohonaDawuda,nahaugadonsarautarIsra'ila, kamaryaddaYahwehyaalkawarta,naginaHaikalidomin sunanUbangijiAllahnaIsra'ila

11AcikinsanasaakwatinalkawarinaYahwehwandaya yidaIsra'ilawa

12YatsayaagabanbagadenYahwehagabandukantaron jama'arIsra'ila,yamiƙahannunsa

13Sulemanuyayiguntuntagulla,tsawonsakamubiyar, faɗinsakamubiyar,tsayinsakamuuku,yasashiatsakiyar farfajiyar,yatsayaakanta,yadurƙusaagabandukantaron jama'arIsra'ila,yamiƙahannuwansazuwasama

14Yace,“YaUbangijiAllahnaIsra'ila,bawaniAllah kamarkaacikinsama,koaduniya.Wandayakekiyaye alkawari,yananunajinƙaigabayinka,waɗandasuketafiya agabankadazuciyaɗaya.

15KaidakakiyayewabawankaDawuda,tsohona,abinda kaalkawartamasaKayimaganadabakinka,kacikashi dahannunka,kamaryaddayakeayau

16Yanzufa,yaYahwehElohimnaIsra'ila,kakiyaye bawankaDawuda,tsohona,abindakaalkawartamasa,ka ce,'Bazakarasawanimutumagabanadazaihaugadon sarautarIsra'ilabaDukdahakahar'ya'yankusukulada hanyarsudonsubishari'ata,kamaryaddakukabigabana 17Yanzufa,yaYahwehElohimnaIsra'ila,katabbatarda maganarkawaddakayiwabawankaDawuda

18AmmadagaskeneAllahzaizaunataredamutanea duniya?Gashi,samadasammaibazasuiyaɗaukarkaba. ballewannangidandanagina!

19Sabodahaka,kakasakunnegaaddu'arbawanka,da roƙonsa,yaYahwehElohimna,kakasakunnegakukada addu'ardabawankayakeyiagabanka

20DominidanunkusubuɗedaredaranaawannanHaikali, awurindakacezakasasunankaacan.Kakasakunnega addu'ardabawankayakeyiwajenwannanwuri

21Sabodahaka,kakasakunnegaroƙe-roƙenbawanka,da najama'arkaIsra'ila,waɗandazasuyiwajenwannanwuri. Kumaidankaji,kagafarta

22“Idanmutumyayiwamaƙwabcinsazunubi,akayi masarantsuwacewazaarantse,yakuwazogaban bagadenkaaHaikalin

23Sa'annankajidagaSama,kayi,kayiwabayinka shari'a,tawurinsākawamugaye,tawurinramawakansa hanyarsakumatawurinbaratardaadalai,tawurinbashi daidaidaadalcinsa

24IdanmaƙiyankusukaciIsra'ilawadayaƙisabodasunyi mukuzunubiZankomo,yafurtasunanka,yayiaddu'a,ya yiroƙoagabankaawannanHaikali

25Sa'annankajidagasama,kagafartazunubanjama'arka Isra'ila,kakomardasuƙasardakabasudakakanninsu

26Sa'addasamatarufe,baayiruwaba,Dominsunyi makazunubi.Ammaidansunyiaddu'awajenwannanwuri, sukaamsasunanka,sukajuyodagazunubansu,sa'addaka azabtardasu

27Sa'annankajidagaSama,kagafartazunubanbarorinka, danajama'arkaIsra'ila,sa'addakakoyamusuhanyamai kyauwaddazasubiKaaikadaruwansamaaƙasarka waddakabajama'arkagādo.

28Idanzaayiyunwaaƙasar,Koannoba,kobusawa,ko tari,kofari,komacizai.idanmaƙiyansusunkewayesua garuruwanƙasarsu;dukwaniciwokowatacutaakwai:

29Sa'annanwaceaddu'a,kowaceaddu'azaayita kowanemutum,konajama'arkaIsra'ila,sa'addakowaya sanciwonkansadanasabaƙinciki,yamiƙahannunsaa cikinHaikali

30Sa'annankajidagaSamawurinzamanka,kagafarta, kasākawakowanemutumbisagadukanal'amuransa, wandakasanzuciyarsa(dominkaikawaikasanzukatan ƴanadam).

31Dominsujitsoronka,suyitafiyacikinal'amuranka muddinsunazauneaƙasardakabakakanninmu

32Akanbaƙondabanajama'arkaIsra'ilabane,ammaya zodagaƙasamainisasabodasunankamaigirma,da

hannunkamaiƙarfi,damikakkenhannunkaidansukazo sukayisallahagidannan;

33Sa'annankajidagaSama,Kodagamazauninka,ka aikatabisagadukanabindabaƙoyayikiragareka. Domindukanal'ummarduniyasusansunanka,suji tsoronka,kamaryaddajama'arkaIsra'ilasukeyi,kumasu sanianakiranwannanHaikalidanaginadasunanka

34Idanjama'arkasukafitayaƙidaabokangābansuta hanyardazakaaikesu,sukayiaddu'aagarekawajen birnindakazaɓa,daHaikalindanaginadominsunanka

35Sa'annankajiaddu'o'insudaroƙe-roƙensudagasama, Kakiyayeshari'arsu

36Idansunyimakazunubi,(gamabawandabayayin zunubi,)kukayifushidasu,kukabashesuahannun abokangābansu,sukakwashesubautazuwaƙasamainisa kokusa.

37Ammaidansukayitunaniaƙasardaakakaisuzaman talala,sukajuyo,sukayiaddu'agarekaaƙasarzaman talala,sukace,‘Munyizunubi,munaikatamugunta,mun aikatamugunta

38Idansunkomowurinkadazuciyaɗayadadukanransua ƙasarzamantalala,indasukakaisuzamantalala,sukayi addu'agaƙasarsuwaddakabakakanninsu,dabirnindaka zaɓa,daHaikalindanaginadominsunanka

39Sa'annankajiaddu'o'insudaroƙe-roƙensudaga sammaidawurinzamanka,kakiyayesu,kagafartawa jama'arkawaɗandasukayimakazunubi

40Yanzu,yaAllahna,inaroƙonka,kabuɗeidanunka,ka kasakunnegaaddu'ardaakeyiawannanwuri

41Yanzufa,yaYahwehElohim,katashizuwawurin hutawarka,kaidaakwatinƙarfinka,yaUbangijiAllah,ka safiristocinkasusatufafinceto,tsarkakankakumasuyi murnadaalheri

42YaYahwehElohim,kadakajuyodafuskarzaɓaɓɓenka, KatunadamadawwamiyarƙaunarbawankaDawuda

BABINA7

1DaSulemanuyagamaaddu'a,wutatasaukodagasama tacinyehadayataƙonawadahadayu.ɗaukakarUbangiji kuwatacikaHaikalin

2FiristocikuwabasuiyashigaHaikalinUbangijiba, gamaɗaukakarUbangijitacikaHaikalinUbangiji.

3Sa'addadukanIsra'ilawasukagayaddawutatasauko, daɗaukakarUbangijiabisaHaikalin,saisukasunkuyarda kansuƙasabisadala,sukayisujada,sukayabiUbangiji, sunacewa,“GamashinagarineDominjinƙansa madawwamine.

4Saisarkidadukanjama'asukamiƙahadayuagaban Ubangiji

5SarkiSulemanukuwayamiƙahadayarbijimaidubu ashirindabiyu(22,000),datumakidubuɗaridaashirin (120,000)

6Saifiristocisukayitahidimarsu,Lawiyawakumada kayankiɗe-kaɗenaYahweh,waɗandasarkiDawudayayi donyabonYahweh,gamaƙaunarsamadawwamiyace, Sa'addaDawudayayabitawurinhidimarsu.Firistocisuka busaƙahoagabansu,dukanIsra'ilakuwasukatsaya

7Sulemanukuwayatsarkaketsakiyarfilindayakegaban HaikalinYahweh,gamaacanyamiƙahadayunaƙonawa dakitsenhadayunasalama,dominbagadentagullada

Sulemanuyayibaiiyakarɓarhadayunaƙonawa,dana gari,dakitsenba.

8Sulemanukuwayayiidinharkwanabakwai,shida dukanIsra'ilawa,babbantaronjama'a,tundagamashigin HamatharzuwarafinMasar.

9Aranatatakwaskumasukayibabbantaro,gamasukayi keɓebagadenkwanabakwai,dakumaidinkwanabakwai 10Aranataashirindaukugawatanabakwai,saiya sallamijama'azuwaalfarwansu,sunamurnadafarincikia zuciyasabodaalherindaUbangijiyanunawaDawuda,da Sulemanu,damutanensaIsra'ila

11SulemanuyagamaHaikalinUbangijidagidansarki 12UbangijikuwayabayyanagaSulemanudadare,yace masa,“Najiaddu'arka,nazaɓiwurinnangakainadomin Haikalinhadaya

13Idannarufesararinsamadonkadaayiruwa,Kokuwa naumarcifarisucinyeƙasar,Kokuwanaaikadaannobaa cikinjama'ata

14Idanmutanena,waɗandaakekiradasunana,zasu ƙasƙantardakansu,suyiaddu'a,sunemifuskata,surabu damugayenhanyoyinsuSa'annanzanjidagaSama,in gafartamusuzunubansu,inwarkardaƙasarsu.

15Yanzuidanunazasubuɗe,kunnuwanakumazasukasa kunnegaaddu'ardaakayiawannanwuri

16GamayanzunazaɓiHaikalinnannatsarkakeshi, dominsunanayakasanceacanharabada,Idanunada zuciyatazasukasanceacanharabada

17Ammakai,idanzakayitafiyaagabanakamaryadda kakankaDawudayayi,kaaikatabisagadukanabindana umarceka,kakiyayedokokinadadokokina

18Sa'annanzankafagadonsarautarmulkinkakamar yaddanayialkawaridatsohonka,Dawuda,nace,‘Baza karasawandazaizamamaimulkiaIsra'ilaba

19Ammaidankunjuya,kukabardokokinadaumarnaina waɗandanasaagabanku,kukatafikukabautawagumaka, kukayimususujada

20Sa'annanzantumɓukesudasaiwoyinsudagaƙasata waddanabasuWannanHaikalikuwa,wandanakeɓe sabodasunana,zankoreshidagagabana,inmaidashi abinkarinmaganadaabinzancegadukanal'ummai.

21WannanHaikalikuwa,wandayaketsayi,zaizamaabin banmamakigadukwandayakewucewatawurinsaSaiya ce,'MeyasaUbangijiyayihakadawannanƙasada wannanHaikali?

22Zaace,‘SabodasunrabudaUbangijiAllahna kakanninsu,wandayafisshesudagaƙasarMasar,suka kamawaɗansualloli,sukabautamusu,sukabautamusu, shiyasayakawomusudukanwannanmasifa.

BABINA8

1AƙarshenshekaraashirindaSulemanuyaginaHaikalin Ubangijidagidansa

2SulemanuyaginagaruruwandaHuramyamayarwa Sulemanu,yasaIsra'ilawasuzaunaacan 3SulemanuyatafiHamat-zoba,yacita

4YaginaTadmorajeji,dadukanbiranenajiyawaɗanda yaginaaHamat

5YakumaginaBet-horonabisabisa,daBet-horontaƙasa, biranemasugaru,dagaru,daƙofofi,dasanduna.

6daBa'alat,dadukanbiranenajiyadaSulemanuyakeda su,dadukanbiranenkarusai,danamahayandawakai,da

dukanabindaSulemanuyakesoyaginaaUrushalima,da Lebanon,dadukanƙasarmulkinsa.

7AmmadukanmutanendasukaragunaHittiyawa,da Amoriyawa,daFerizziyawa,daHiwiyawa,daYebusiyawa, waɗandabanaIsra'ilabane.

8AmmaSulemanuyasa'ya'yansudasukaraguaƙasar bayansu,waɗandaIsra'ilawabasucinyesuba

9AmmaSulemanubaisabayinIsra'ilawadominaikinsa. Ammasumayaƙane,dashugabanninsojojinsa,da shugabanninkarusansa,damahayandawakai

10Waɗannansuneshugabanninsarakunansarki Sulemanu,ɗaribiyudahamsinwaɗandasukemulkin jama'a.

11Sulemanuyafitoda'yarFir'aunadagabirninDawuda zuwagidandayaginamata,gamayacematatabazata zaunaagidanDawuda,SarkinIsra'ilaba,gamawurare masutsarkine,waɗandaakwatinalkawarinUbangijiya shiga

12SulemanukuwayamiƙahadayunaƙonawagaUbangiji abisabagadenYahweh,wandayaginaagabanshirayin

13Kodabayanƙayyadaddunadadinkowacerana,ana miƙahadayabisagaumarninMusa,aranakunAsabar,da nasabuwarwata,daidodi,sauukuashekara,kodaaidin abincimararyisti,daidinmakonni,daidinbukkoki

14KamaryaddakakansaDawudayaumarta,yasa ƙungiyoyinfiristocizasuyihidimarsu,daLawiyawakuma zasuriƙayabodahidimaagabanfiristoci,kamaryadda akebukataakowacerana.

15BasurabudaumarninsarkibagafiristocidaLawiyawa akankowaneabu,konadukiya

16AnshiryadukanaikinSulemanuharranardaakakafa HaikalinYahweh,harzuwalokacindaakagamaHaikalin Ubangijiyazamacikakke

17Sa'annanSulemanuyatafiEziyon-geber,daElot,a bakintekuaƙasarEdom

18SaiHuramyaaikadashitahannunbarorinsajiragen ruwadabarorindasukasanteku.Sukatafitaredabarorin SulemanuaOfir,sukaɗaukitalantiɗarihuɗudahamsinna zinariyasukakawowasarkiSulemanu

BABINA9

1Sa'addaSarauniyarShebatajilabarinSulemanu,saita zoUrushalimadontagwadaSulemanudatambayoyimasu wuyargaske,taredababbantaro,daraƙumamasuɗauke dakayanyaji,dazinariyadayawa,daduwatsumasudaraja.

2Sulemanukuwayafaɗamatadukantambayoyinta

3Sa'addaSarauniyarShebatagahikimarSulemanuda Haikalindayagina

4Danamanteburinsa,dazamanbarorinsa,dahidimar bayinsa,datufafinsuMasushayarwarsakuma,da tufafinsu;DahawansadayahauzuwaHaikalinUbangiji. babusauranruhiacikinta

5Saitacewasarki,“Gaskiyanelabarindanajiaƙasata gamedaayyukankadahikimarka

6Dukdahakabangaskatamaganarsuba,saidanazo, idonayaganta,gashikuwa,rabingirmanhikimarkabaa faɗaminiba,Gamakafisunandanaji

7Masualbarkanemutanenka,masualbarkanebayinka waɗandasuketsayeagabankakullum,sunajinhikimarka.

8YaboyatabbatagaUbangijiAllahnka,wandayaji daɗinkayasakaakursiyinsa,kazamasarkinaUbangiji Allahnka

9Saitabasarkizinariyatalantiɗaridaashirin,dakayan yajidayawa,daduwatsumasudaraja.

10BarorinHuramkuma,danaSulemanuwaɗandasuka kawozinariyadagaOfir,sukakawoitatuwanalgumda duwatsumasudaraja.

11Daitatuwanalgum,sarkiyayiwaHaikalinUbangijida fādarsarki,yayiwamawaƙagarayudagarayu,baataɓa yinirinwannanaƙasarYahuzaba

12SarkiSulemanuyabaSarauniyarShebadukanabinda takeso,dadukanabindataroƙa,bandaabindatakawo wasarkiSaitajuya,tatafiƙasarta,itadabarorinta

13NauyinzinariyardaSulemanuyasamuashekaraguda yakaitalantiɗarishidadasittindashidanazinariya.

14Bandaabinda'yankasuwada'yankasuwasukakawo DukansarakunanLarabawadamasumulkinƙasarkuwa sukakawowaSulemanuzinariyadaazurfa.

15SarkiSulemanukuwayayiwagarɓaɗaribiyuna zinariyadaakatumɓuke

16Yayigarkuwoyiɗariukudazinariyatsit.Sarkiyaajiye suagidankurminLebanon

17Sarkiyakumayibabbankursiyinhaurengiwa,ya dalayeshidazinariyatsantsa.

18Akwaimatakaishidazuwagakursiyin,dawani matashinƙafarzinariya,anɗauresuakangadonsarautar, datsayayyeakowanegefenawurinzama,dazakunabiyu sunatsayekusadasandunan

19Zakokigomashabiyusukatsayaakanmatakaishidaa gefeɗayadawancan.Baayiirinwannanakowace masarautaba

20DukankayayyakinshanasarkiSulemanunazinariyane BaalissaftakomebaazamaninSulemanu.

21GamajiragensarkisunatafiyaTarshishtaredabarorin Huram,sauɗayakowaceshekaraukujiragenruwana Tarshishsunakawozinariya,daazurfa,dahaurengiwa,da birai,dadawa

22SarkiSulemanuyafidukansarakunanduniyadukiyada hikima.

23DukansarakunanduniyakuwasukanemiSulemanu,su jihikimarsawaddaAllahyasaazuciyarsa

24Kowannensuyakankawokyautarsa,dakwanonin azurfa,danazinariya,dariguna,dariguna,dakayanyaji, dadawakai,daalfadaraikowaceshekara

25Sulemanuyanadarumfunadubuhuɗunadawakaidana karusai,damahayandawakaidubugomashabiyu(12,000) Yaajiyesuagaruruwankarusai,dasarkiaUrushalima.

26YayimulkibisadukansarakunatundagaKogin Yufiretis,harzuwaƙasarFilistiyawa,harzuwakaniyakar Masar

27SarkiyasaazurfatayiyawaaUrushalimakamar duwatsu,itacenal'ulkumayamaidasukamaritatuwan sycomorewaɗandasukecikinfilayentuddai

28SukakawowaSulemanudawakaidagaMasardadukan ƙasashe

29SauranayyukanSulemanu,dagafarkoharzuwaƙarshe, anrubutasualittafinannabiNatan,daannabcinAhija mutuminShilo,dawahayinIddomaiganigameda YerobowamɗanNebat.

30Sulemanuyayimulkishekaraarba'inaUrushalimabisa dukanIsra'ila

31Sulemanuyarasu,akabinneshiabirninkakansa Dawuda.ƊansaRehobowamyagājisarautarsa.

BABINA10

1RehobowamkuwayatafiShekem,gamadukan Isra'ilawasunzoShekemdonsunaɗashisarki

2Sa'addaYerobowamɗanNebatyakeaMasarindaya gududagagabansarkiSulemanu,yajilabari,sai YerobowamyakomodagaMasar

3SaisukaaikaakakirashiSaiYerobowamdadukan Isra'ilawasukazosukayimaganadaRehobowam,yace

4“Ubankayasamanakarkiyamaitsanani,yanzuka sassautamanamugunyarbautarmahaifinka,dakarkiyarsa mainauyiwaddayadoramana,mukuwazamubauta maka.

5Saiyacemusu,“BayankwanaukukukomowurinaSai mutanensukatafi

6SarkiRehobowamkuwayayishawaradadattawanda suketsayeagabantsohonsaSulemanutunyanadarai,ya ce,“Waceshawarakukebaniinbadaamsagajama'arnan?

7Sukacemasa,“Idankayiwajama'aralheri,kafaranta musurai,kayimusumaganamaikyau,zasuzama bayinkaharabada

8Ammayarabudashawarardadattawansukabashi,ya yishawaradasamarindasuketaredashiwaɗandasuke tsayeagabansa

9Saiyacemusu,“Waceshawarakukebadamumumayar wajama'arnandasukayiminimagana,sukace,'Ku sassautamanakarkiyadamahaifinkuyadoramana?

10Sa'annansamarindasukagoyetaredashisukacemasa, “Hakazakaamsawamutanendasukayimakamagana, sunacewa,‘Ubankayayinauyiakanmu,ammaka sauƙaƙamana.Hakazakacemusu,'Ƙanananyatsanazaifi namahaifinakauri

11Domindukdayakemahaifinayaɗoramukunauyimai nauyi,nimazanƙaramaku.

12SaiYerobowamdadukanjama'asukazowurin Rehobowamaranataukukamaryaddasarkiyace,“Ku komowurinaaranatauku.

13SarkiyaamsamusudamugunnufiSarkiRehobowam kuwayarabudashawarardattawan

14Yaamsamusubisashawararsamarin,yace,“Ubanaya sakarkiyarkutayinauyi,ammazanƙaramuku

15Sarkikuwabaikasakunnegajama'aba,gamaUbangiji yacikamaganardayafaɗawaYerobowamɗanNebatta hannunAhijamutuminShilo

16Sa'addadukanIsra'ilawasukagasarkibaikasakunne garesuba,saisukaamsawasarki,sukace,“Wanerabo mukedashiaDawuda?BamudagādoawurinɗanYesse Kowayakomaalfarwarsa,yaIsra'ilaSaidukanIsra'ilawa sukatafialfarwansu.

17AmmaRehobowamyacisarautarIsra'ilawawaɗanda sukezauneagaruruwanYahuza

18Sa'annansarkiRehobowamyaaikiHadoramwanda yakeshugabantarharajiIsra'ilawakuwasukajajjefeshida duwatsuharyamutu.AmmasarkiRehobowamyayisauri yahaukarusarsa,yaguduzuwaUrushalima

19Isra'ilawakuwasukatayarwagidanDawudaharwa yau.

BABINA11

1Sa'addaRehobowamyaisaUrushalima,saiyatara zaɓaɓɓunmutanedubuɗaridadubutamanindagamutanen YahuzadanaBiliyaminu,jarumawa,donsuyiyaƙida Isra'ila,dominyakomardamulkingaRehobowam 2AmmamaganarUbangijitazowaShemaiya,mutumin Elohim,yace.

3KafaɗawaRehobowamɗanSulemanu,SarkinYahuza, dadukanIsra'ilawanaYahuzadanaBiliyaminu,kace 4Ubangijiyace,“Kadakuhaura,kokuwakuyiyaƙida 'yan'uwankuSukayibiyayyadamaganarUbangiji,suka komodagayaƙiYerobowam.

5RehobowamkuwayazaunaaUrushalimayagina biranenkagaraaYahuza 6YaginaBaitalami,daItam,daTekowa.

7daBetzur,daShoko,daAdullam, 8daGat,daMaresha,daZif 9daAdorayim,daLakish,daAzeka.

10daZora,daAyalon,daHebron,waɗandasukecikin YahuzadanaBiliyaminu,biranemasukagara 11Yaƙarfafakagara,yasashugabanniacikinsu,yatara abinci,damai,daruwaninabi 12Yasagarkuwoyidamāsuakowanebirni,yaƙarfafasu ƙwarai,yasamutanenYahuzadaBiliyaminusunatareda shi

13SaifiristocidaLawiyawawaɗandasukecikinIsra'ilawa dukasukazowurinsadagadukanyankunansu.

14Lawiyawakuwasukabarwurarenkiwonasuda gādonsu,sukazoYahuzadaUrushalima,gama Yerobowamda'ya'yansamazasunkoresudagayin hidimarfiristgaUbangiji 15Yanaɗamasafiristocidominmasujadai,daaljannu,da maruƙandayayi.

16DagacikindukankabilanIsra'ilawaɗandasukayiniyya donnemanUbangijiAllahnaIsra'ilasukazoUrushalima donsumiƙahadayagaUbangijiAllahnakakanninsu.

17SaisukaƙarfafamulkinYahuza,sukaƙarfafa RehobowamɗanSulemanuharshekarauku

18RehobowamkuwayaauriMahalat,'yarYerimot,ɗan Dawuda,daAbihail'yarEliyab,ɗanYesse

19Waccetahaifamasa'ya'yaJeush,daShamariah,da Zaham.

20BayantayaauriMa'aka,'yarAbsalomwaddatahaifa masaAbaija,daAttai,daZiza,daShelomit 21RehobowamkuwayaƙaunaciMa'aka,'yarAbsalom fiyedadukanmatansa,daƙwaraƙwansa 22RehobowamkuwayanaɗaAbaijaɗanMa'akayazama shugaban'yan'uwansa,gamayanasoyanaɗashisarki 23Yayihikimayawarwatsadukan'ya'yansaadukan ƙasarYahuzadataBiliyaminu,zuwakowanebirnimai kagara,yabasuabincimaiyawa.Kumayasomatada yawa

BABINA12

1Sa'addaRehobowamyakafamulkin,yaƙarfafakansa, saiyarabudashari'arUbangiji,shidadukanIsra'ilawa 2AshekaratabiyartasarautarsarkiRehobowamShishak, SarkinMasar,yakawowaUrushalimayaƙisabodasunyi waYahwehlaifi

3Dakarusaiɗarigomashabiyu,damahayandawakai dubusittin.Lubim,daSukkiim,daHabashawa.

4YacibiranemasugarunaYahuza,yazoUrushalima

5SaiannabiShemaiyayazowurinRehobowam,da sarakunanYahuzawaɗandasukataruaUrushalimasaboda Shishak,yacemusu,“Ubangijiyace,Kunyasheni,don hakanabarkuahannunShishak

6SaisarakunanIsra'iladanasarkisukaƙasƙantardakansu. Sukace,Ubangijimaiadalcine

7Sa'addaUbangijiyagasunƙasƙantardakansu,sai UbangijiyayimaganadaShemaiya,yace,“Sunƙasƙantar dakansuDonhakabazanhallakasuba,ammazanbasu ceto.BakuwazaazubofushinaakanUrushalimata hannunShishakba

8DukdahakazasuzamabayinsaDominsusanhidimata, dahidimarmulkokinƙasashe.

9Shishak,SarkinMasar,yakawowaUrushalimayaƙi,ya kwashedukiyoyinaHaikalinYahweh,datagidansarki Yakwasheduka,yakwashegarkuwoyinazinariya waɗandaSulemanuyayi

10AmaimakonhakasaisarkiRehobowamyayi garkuwoyinatagulla,yabadasuahannunshugabannin matsarawaɗandasuketsaronƙofargidansarki

11DasarkiyashigaHaikalinUbangiji,matsarasukazo, sukaɗaukosu,sukakomodasuaɗakintsaro.

12Sa'addayaƙasƙantardakansa,Yahwehyahusatadaga gareshi,haryaƙihallakashigabaɗaya

13SarkiRehobowamkuwayaƙarfafakansaaUrushalima, yayimulki,gamaRehobowamyanadashekaraarba'inda ɗayasa'addayacisarautaSunantsohuwarsaNa'ama Ba'ammoniya.

14Yaaikatamuguntadominbaishiryazuciyarsayanemi Yahwehba

15AyyukanRehobowam,dagafarkoharzuwaƙarshe,an rubutasualittafinannabiShemaiyadanaIddomaigania tarihinasalinsuAkwaiyaƙe-yaƙetsakaninRehobowamda Yerobowamkullum.

16Rehobowamkuwayarasu,akabinneshiabirnin Dawuda

BABINA13

1Ashekaratagomashatakwastasarautarsarki YerobowamAbaijayacisarautarYahuza

2YayimulkishekaraukuaUrushalimaSunan tsohuwarsaMikaiya,'yarUriyelnaGibeya.Akayiyaƙi tsakaninAbaijadaYerobowam

3Abaijayajādāgaryaƙidamayaƙanmayaƙa,dubuɗari huɗu(400,000)zaɓaɓɓu

4AbaijayatashiakanDutsenZemarayim,wandayakea ƙasartudutaIfraimu,yace,“Kujini,yaYerobowamda dukanIsra'ilawa.

5Ashe,bakusaniba,UbangijiAllahnaIsra'ilayaba Dawudada'ya'yansasarautarIsra'ilaharabada,tawurin alkawaringishiri?

6AmmaYerobowamɗanNebat,baranSulemanu,ɗan Dawuda,yatashi,yatayarwaubangijinsa.

7Akataruagabansawaɗananbanzamaza,sukaƙarfafa kansugābadaRehobowamɗanSulemanu,sa'adda Rehobowamyanasaurayi,maitausayi,baiiyayintsayayya dasuba

8Yanzukuwakunatunaninzakuyitsayayyadamulkin Yahwehahannun'ya'yanDawuda.Kukuwakunadayawa, kunadamaruƙanzinariyawaɗandaYerobowamyayi mukugumaka.

9Ashe,bakukorifiristocinUbangiji,'ya'yanHaruna, maza,daLawiyawaba,bakukuwanaɗakufiristocikamar yaddaal'ummansauranƙasashesukeyiba?Dominduk wandayazoyakeɓekansadaɗanbijimidaragunabakwai, zaizamafiristnawaɗandabaalloliba

10Ammamu,UbangijishineAllahnmu,bamukuwarabu dashibaFiristoci,dasukehidimagaUbangiji,sune 'ya'yanHaruna,maza,daLawiyawakuwa,suyiaikinsu 11KowacesafiyadamaraicesukanƙonawaUbangiji hadayunaƙonawadaturaremaidaɗidaalkukinzinariya dafitilunsa,donƙonewakowacemaraice,gamamuna kiyayeumarninUbangijiAllahnmu.ammakunrabudashi. 12Gashi,Allahdakansayanataredamu,shugabanmu,da firistocinsamasubusaƙaho,donsuyikukadakuYa Isra'ilawa,kadakuyiyaƙidaUbangijiAllahna kakanninkugamabazakucinasaraba

13AmmaYerobowamyasa'yankwantosukatahoa bayansu,sunagabanYahuza.

14DamutanenYahuzasukawaiwaya,saigayaƙiyana gabadabaya,saisukayikukagaUbangiji,firistocisuka busaƙahoni.

15MutanenYahuzasukayisowa,mutanenYahuzakuwa sukayisowa,saiUbangijiyabugiYerobowamdadukan Isra'ilaagabanAbaijadaYahuza.

16Isra'ilawakuwasukagududagagabanYahuza,Allah kuwayabashesuahannunsu

17Abaijadajama'arsakuwasukakarkashesudababbar kisa,akakashezaɓaɓɓunmutumdubuɗaribiyarnaIsra'ila 18Tahakaakarinjayijama'arIsra'ilaalokacin,mutanen Yahuzakuwasukayinasarasabodasundogaraga UbangijiAllahnakakanninsu

19AbaijakuwayaruntumiYerobowam,yaƙwacemasa garuruwa,Beteldagaruruwanta,daYeshanatareda garuruwanta,daIfraimudagaruruwanta

20Yerobowamkumabaisākesamunƙarfiazamanin Abaijaba,Yahwehkuwayabugeshi,yamutu.

21AmmaAbaijayayiƙarfinhali,yaaurimatagomasha huɗu,yahaifi'ya'yamazaashirindabiyu,da'ya'yamata gomashashida.

22SauranayyukanAbaija,daayyukansa,da maganganunsa,anrubutasualabarinannabiIddo

BABINA14

1Abaijayarasu,akabinneshiabirninDawudaƊansa AsayagājisarautarsaAzamaninsaƙasartayizaman lafiyashekaragoma

2AsakuwayaaikataabindayakedaidaiagabanUbangiji Allahnsa

3Yakawardabagadangumaka,damasujadai,yarurrushe gumakan,yasassareAshtoret

4YaumarciYahuzasunemiUbangijiAllahnakakanninsu, sukiyayedokadadoka.

5Yakawardamasujadaidasiffofidagacikindukan biranenYahuzaMulkinkuwayayishuruagabansa

6YaginabiranemasugaruaYahuza,gamaƙasartasami kwanciyarhankali,bashidayaƙiawaɗannanshekaru gamaUbangijiyabashihutawa

7SabodahakayacewaYahuza,“Barimuginawaɗannan birane,muyimusugaru,dahasumiya,daƙofofi,da sanduna,tundaƙasartanagabanmuDominmunnemi UbangijiAllahnmu,munnemeshi,yakuwabamuhutawa takowanebangare.Donhakasukaginasukacigaba.

8Asakuwayanadasojojidubuɗariuku(300,000)na mutanenYahuzamasuɗaukarmagaradamāsuNakabilar Biliyaminu,masuɗaukargarkuwoyi,dabakuna,dubuɗari biyudatamanin,waɗandadukansujarumawane 9Zera,BaHabashawa,yafitoyayiyaƙidasu,dakarusai dubudubu,dakarusaiɗariukuYazoMaresha

10Asakuwayafitayayiyaƙidashi,sukajādāgaryaƙia kwarinZafataaMaresha.

11AsakuwayayikiragaUbangijiAllahnsa,yace,“Ya Ubangiji,bakomebanetaredakai,kodamutanedayawa, kowaɗandabasudaiko.Gamamunadogaragareka,da sunankakumamukayiyaƙidawannantaroYaUbangiji, kaineAllahnmu;Kadamutumyarinjayiku

12UbangijikuwayabugiHabashawaagabanAsada gabanYahuzaHabashawakuwasukagudu

13Asadamutanendasuketaredashisukaruntumisuhar zuwaGerar.gamaanhallakasuagabanUbangijidagaban rundunarsaSukakwasheganimadayawa

14Sukakarkashedukangaruruwandasukekewayeda Gerar.GamatsoronUbangijiyaaukomusu.Gamaakwai ganimadayawaacikinsu

15Sukakarkashealfarwansunashanu,sukakwashe tumakidaraƙumadayawa,sukakomaUrushalima.

BABINA15

1RuhunAllahkuwayasaukobisaAzariyaɗanOded 2SaiyafitayataryiAsa,yacemasa,“Kujini,Asa,da dukanYahuzadaBiliyaminu.Ubangijiyanataredaku, sa'addakuketaredashiInkuwakukanemeshi,zaku sameshiAmmaidankunrabudashi,zaiyasheku

3Isra'ilawakuwasundaɗebasudaAllahnagaskiya,basu dafiristmaikoyarwa,badokaba

4Ammasa'addasukeshanwahalasukajuyogaUbangiji AllahnaIsra'ila,sukanemeshi,sukasameshi.

5Awaɗannanlokatai,basalamagamaifita,komai shigowa,ammabaƙincikiyatasoakandukanmazaunan ƙasashe.

6Akalalatardaal'ummadaal'umma,birninkumaya hallakasu,GamaAllahyahucemusudadukanwahala 7Kuƙarfafa,kadahannuwankusuraunana,gamaaikinku zaisamilada

8DaAsayajiwaɗannankalmomi,daannabcinannabi Oded,saiyayiƙarfinhali,yakawardagumakamasu banƙyamadagadukanƙasarYahuzadataBiliyaminu,da garuruwandayaƙwacedagaƙasartuddaitaIfraimu,ya sabuntabagadenYahwehwandayakegabanshirayin Yahweh

9YatattaradukanmutanenYahuzadanaBiliyaminu,da baƙindasuketaredasunaIfraimu,daManassa,dana Saminu,gamasunfāɗamasadayawadagacikinIsra'ila, sa'addasukagaUbangijiAllahnsayanataredashi.

10SaisukataruaUrushalimaawatanauku,ashekarata gomashabiyartasarautarAsa

11SukamiƙawaUbangijihadayunashanuɗaribakwaida tumakidububakwaidagacikinganimardasukakawo

12SukayialkawarizasunemiUbangijiAllahna kakanninsudazuciyaɗayadadukanransu.

13DukwandabainemiYahwehElohimnaIsra'ilaba,zaa kasheshi,kobabbakobabba,konamijikomace.

14SukarantsewaYahwehdababbarmurya,dasowa,da ƙaho,daƙaho

15DukanYahuzasukayimurnadarantsuwar,gamasun rantsedazuciyaɗaya,sukanemeshidadukanburinsu. Ubangijikuwayabasuhutawakewayedasu

16AmmagamedaMa'aka,tsohuwarsarkiAsa,yakawar daitadagazamasarauniya,domintayigunkiagunkiyar Ashtarot,Asakuwayasassaregunkinta,yabugata,ya ƙonetaarafinKidron.

17AmmabaakawardamasujadaidagacikinIsra'ilaba, dukdahakaAsayanadaamincidukankwanakinsa

18YakawocikinHaikalinAllahabubuwandatsohonsaya keɓe,daazurfa,dazinariya,dakwanoniwaɗandashida kansayakeɓe

19Baaƙarayinyaƙibaharshekaratatalatindabiyarta sarautarAsa

BABINA16

1AshekaratatalatindashidatasarautarAsa,Ba'asha, SarkinIsra'ila,yakawowaYahuzayaƙi,yaginaRamadon kadayabarkowayafitakoshigawurinAsa,Sarkin Yahuza

2Asakuwayafitodaazurfadazinariyadagacikintaskar HaikalinUbangijidanafādarsarki,yaaikawaBen-hadad SarkinSuriyawandayakezauneaDimashƙu,yace 3Akwaialkawaritsakaninadakaikamaryaddaakayi tsakaninmahaifinadamahaifinkaKatafi,kawarware alkawarinkadaBa'asha,SarkinIsra'ila,dominyarabuda ni.

4Ben-hadadkuwayakasakunnegasarkiAsa,yaaiki shugabanninsojojinsasuyiyaƙidabiranenIsra'ilaSukaci Iyon,daDan,daAbelmayim,dadukanbiranenajiyana Naftali

5DaBa'ashayajihaka,saiyadainagininRama,yabar aikinsa.

6SarkiAsakuwayacidukanmutanenYahuzaSuka kwasheduwatsunRamadakatakandaBa'ashayake ginawadasu.YaginaGebadaMizfadasu.

7AlokacinnanHanani,maiganiyazowurinAsa,Sarkin Yahuza,yacemasa,“DayakekadogaragaSarkinSuriya, bakadogaragaUbangijiAllahnkaba,donhakarundunar SarkinSuriyatatsiradagahannunka

8Ashe,HabashawadaLubiwabasudayawa,dakarusai damahayandawakaidayawa?Dukdahaka,dominka dogaragaUbangiji,yabashesuahannunka

9GamaidanunYahwehsunakaidakomowako'inacikin duniya,donyanunaƙarfinsaamadadinwaɗandazuciyarsu takedaamincigareshiAnankayiwauta,donhakadaga yanzuzakayiyaƙe-yaƙe

10Asakuwayahusatadamaiganin,yasashiakurkuku GamayayifushidashisabodawannanabuAsakuwaya tsanantawawaɗansumutanealokaciguda.

11Gashi,AyyukanAsa,dagafarkoharzuwaƙarshe,an rubutasualittafinsarakunanYahuzadanaIsra'ila

12AshekaratatalatindataratasarautarAsayakamuda ciwoaƙafafunsa,harciwonsayayiyawaƙwarai,ammada ciwonsabainemiUbangijiba,saidaigalikitoci

13Asakuwayarasu,yarasuashekarataarba'indaɗayata mulkinsa.

14Akabinneshiakaburburansawaɗandayayiwakansaa birninDawuda,sukakwantardashiagadondayakecike daƙamshi,dakayanyajiiri-iridakayanaikinƙonaturare sukashirya,sukaƙoneshidayawa

BABINA17

1Yehoshafatɗansayagājisarautarsa,yaƙarfafakansa gābadaIsra'ila

2YasasojojiadukanbiranenYahuzamasukagara,yasa ƙungiyoyinsojojiaƙasarYahuzadanaIfraimuwaɗanda tsohonsaAsayaci

3UbangijikuwayanataredaYehoshafat,gamayabihalin tsohonsaDawuda,bainemiBa'alba.

4AmmayanemiYahwehElohimnakakansa,yabi umarnansa,babisagaayyukanIsra'ilaba 5SabodahakaYahwehyatabbatardamulkinahannunsa. DukanYahuzasukakawowaYehoshafatkyautaiYanada wadatadadarajaayalwace

6Zuciyarsatayifarincikidaal'amuranYahweh,yakawar damasujadaidaAshtarotdagacikinYahuza

7Ashekarataukutasarautarsa,yaaikawahakimansa, watoBenhail,daObadiya,daZakariya,daNetanel,da Mikaiya,dominsukoyarabiranenYahuza

8YaaikiLawiyawataredasu,Shemaiya,daNetaniya,da Zabadiya,daAsahel,daShemiramot,daJonatan,da Adonija,daTobiya,daTobadoniya,LawiyawaTaredasu ElishamadaYehoram,firistoci

9SukayikoyarwaaYahuza,sunariƙedalittafindokokin Ubangiji,sukazagadukanbiranenYahuza,sunakoyawa jama'a

10AmmatsoronUbangijiyakamadukanmulkokin ƙasashendasukekewayedaYahuza,harbasuyiyaƙida Yehoshafatba

11WasudagacikinFilistiyawakumasukakawowa YehoshafatkyautaidaazurfarharajiLarabawasukakawo masatumaki,ragunadububakwaidaɗaribakwai,da bunsuraidububakwaidaɗaribakwai.

12YehoshafatkuwayayigirmaƙwaraiYaginakagaraa Yahuza,dabiranenajiya

13YayikasuwancidayawaabiranenYahuza,mayaƙa, jarumawa,jarumawa,sunaUrushalima

14Waɗannansuneadadinsubisagidajenkakanninsu:Na Yahuza,shugabannindubudubu.Adnashugaba,tareda shiakwaijarumawadubuɗariuku

15NabiyedashikumaYehohananshugabane,yanatare dashidubuɗaribiyudatamanin

16NabiyedashikumashineAmasiyaɗanZikri,wanda yabadakansagaUbangijidayardarraiTaredashiakwai jarumawadubuɗaribiyu.

17NaBiliyaminu;Eliyadababbanjarumine,yanatareda shisojojidubuɗaribiyumasurikedabakadagarkuwoyi

18NabiyedashikumaYehozabad,yanataredashi,an shiryayaƙidadubuɗaridadubutamanin

19Waɗannansunemasuyiwasarkihidima,banda waɗandasarkiyasaabiranemasugaruadukanYahuza

BABINA18

1Yehoshafatyanadawadatadagirmadayawa,yahaɗa kaidaAhab.

2BayanwasushekarusaiyatafiwurinAhabaSamariya. Ahabkuwayayankamasatumakidanashanudayawa, shidamutanendayaketaredashi,yakumararrasheshiya tafitaredashizuwaRamot-gileyad.

3Ahab,SarkinIsra'ilakuwayacewaYehoshafat,Sarkin Yahuza,“ZakatafitaredanizuwaRamot-gileyad?Saiya amsamasayace,“Nikamarkainake,jama'atakuma kamarjama'arkakumazamukasancetaredakuacikin yaƙi.

4YehoshafatkuwayacewaSarkinIsra'ila,“Inaroƙonka kayitambayagamaganarUbangijiayau

5SabodahakaSarkinIsra'ilayataraannabawamutumɗari huɗu,yacemusu,“ZamutafiRamot-gileyadyaƙi,ko kuwainhaƙura?Sukace,Haura;gamaAllahzaibadaitaa hannunsarki.

6AmmaYehoshafatyace,“BawaniannabinUbangijiba, dazamutambayeshi?

7SarkinIsra'ilakuwayacewaYehoshafat,“Akwaiwani mutumkumadazamuroƙiUbangijidashi,ammanaƙi shiGamabaitaɓaannabcinnagartaagareniba,saidai muguntakullum.Yehoshafatyace,“Kadasarkiyacehaka. 8SarkinIsra'ilakuwayakirawoɗayadagacikin fādawansa,yace,“KawoMikaiyaɗanImladasauri 9SarkinIsra'iladaYehoshafat,SarkinYahuzakuwa, kowannensuyanazauneakankaragarsa,sayedarigunansa, sukazaunaawaniwurimarariyakaaƙofarSamariya Dukanannabawakumasunyiannabciagabansu.

10ZadakiyaɗanKena'anakuwayayimasaƙahoninƙarfe, yace,“Ubangijiyace,'DawaɗannanzakutureSuriyawa harsuhallaka.

11Dukanannabawakumasunyiannabcihaka,sunacewa, “HaurazuwaRamot-gileyad,kiyinasara,gamaUbangiji zaibadaitaahannunsarki.

12SaimanzondayatafiakirawoMikaiyayayimagana dashi,yace,“Gashi,maganarannabawasunyiwasarki maganadayardaɗaya.Donhaka,inaroƙonkakabar maganarkatazamakamartasu,kakumayimaganamai kyau

13Mikaiyakuwayace,“NarantsedaUbangiji,abinda Allahnayafaɗa,zanfaɗa

14Sa'addayazowurinsarki,saisarkiyacemasa, “Mikaiya,zamutafiRamot-gileyaddonyaƙi,kokuwain haƙura?Saiyace,Kuhaura,kuyinasara,zaabashesua hannunku.

15Sarkiyacemasa,“Saunawazanrantsemakakadaka faɗaminikome,saidaigaskiyadasunanUbangiji?

16Yace,“NagadukanIsra'ilawaawarwatsebisaduwatsu kamartumakidabasudamakiyayi.Barikowayakoma gidansadasalama

17SarkinIsra'ilakuwayacewaYehoshafat,“Banfaɗa makaba,bazaiyiannabcinalheriagareniba,saidai mugunta?

18Yakumace,“Sabodahaka,kajimaganarUbangiji.Na gaUbangijizauneakankursiyinsa,dadukanrundunar samatsayeadamansadahagu

19Ubangijikuwayace,“WazairuɗiAhab,SarkinIsra'ila, haryahaurayafāɗiaRamot-gileyad?Wanikumayafaɗi haka,wanikumayanafaɗinhaka

20SaiwaniruhuyafitoyatsayaagabanUbangijiyace, “Zanruɗeshi.SaiUbangijiyacemasa,dame?

21Yace,“Zanfitainzamaruhunƙaryaabakindukan annabawansa.Ubangijiyace,“Zakaruɗeshi,kaimazaka yinasara.

22Yanzufa,gashi,Ubangijiyasaruhunƙaryaabakin annabawanku,Ubangijikuwayayimukumugunmagana

23SaiZadakiyaɗanKena'ayamatso,yabugiMikaiyaa kumatu,yace,“WacehanyaceRuhunUbangijiyarabuda niinyimaganadakai?

24Mikaiyakuwayace,“Gashi,aranarnanzakuga lokacindazakushigaɗakincikidonkuɓuya

25SarkinIsra'ilakuwayace,“KukamaMikaiya,ku komardashiwurinAmonmaimulkinbirnin,dawurin Yowashɗansarki

26Kace,‘Sarkiyace,‘Kusamutuminnanakurkuku,ku ciyardashidaabincinawahaladaruwanwahala,harin dawolafiya

27Mikaiyayace,“Idankakomodasalama,Ubangijibai yimaganadanibaSaiyace,“Kukasakunne,dukan mutane

28SaiSarkinIsra'iladaYehoshafatSarkinYahuzasuka haurazuwaRamot-gileyad

29SarkinIsra'ilakuwayacewaYehoshafat,“Zanɓadda kaina,intafiyaƙi.Ammakasatufafinka.SaiSarkin Isra'ilayaɓaddakansaSukatafiyaƙi

30SarkinSuriyakuwayaumarcishugabanninkarusanda suketaredashi,yace,“Kadakuyiyaƙidaƙaramiko babba,saidaidaSarkinIsra'ila

31DashugabanninkarusaisukagaYehoshafat,saisukace, “SarkinIsra'ilane.Saisukakewayeshidonsuyiyaƙi, ammaYehoshafatyayikira,Ubangijikuwayataimakeshi Allahkuwayasasurabudashi

32DashugabanninkarusaisukaganebaSarkinIsra'ilaba ne,saisukakomodagaruntumarsa

33Saiwanimutumyazarebakayanafaɗuwa,yabugi SarkinIsra'ilaatsakaningarkenkaya,saiyacewamai karusansa,“Kaihannunka,kaɗaukenidagasansanin gamanajirauni

34Akayiyaƙiaranar,ammaSarkinIsra'ilayatsayaa cikinkarusarsayanayaƙidaSuriyawaharmaraice

BABINA19

1YehoshafatSarkinYahuzakuwayakomagidansada salamaaUrushalima.

2Yehu,ɗanHanani,maigani,yafitayataryeshi,yacewa sarkiYehoshafat,“Zakataimakimugaye,kaƙaunaci maƙiyanUbangiji?Dominhakahasalataaukomukudaga gabanUbangiji

3Dukdahakaakwaikyawawanabubuwaagareku,da yakekunkawardaAshtarotdagaƙasar,Kunshirya zuciyarkudonkunemiAllah

4YehoshafatkuwayazaunaaUrushalima,yasāketafiya tawurinmutanenBiyer-shebazuwaƙasartuddaitaIfraimu, yakomardasuwurinUbangijiAllahnakakanninsu

5YanaɗaalƙalaiaƙasaradukanbiranenYahuzamasu kagara,birni-bari

6Yacewaalƙalan,“Kukuladaabindakukeyi,gamaba donmutumkukeyinshari'aba,ammagaYahwehwanda yaketaredakucikinshari'a

7Sabodahaka,saikujitsoronYahwehakankuKukula, kuaikata,gamababulaifiawurinUbangijiAllahnmu,ko girmamamutane,kokarɓarkyautai

8YehoshafatkumayasawaɗansuLawiyawa,dafiristoci, dashugabanningidajenkakanninIsra'ila,aUrushalima, dominhukuncinUbangiji,dagardama,sa'addasukakoma Urushalima

9Yaumarcesu,yace,“HakazakuyidatsoronUbangiji, daaminci,dacikakkiyarzuciya

10Dukabindazaisamekudagacikin'yan'uwankuda sukezauneagaruruwansu,tsakaninjinidajini,tsakanin dokadadoka,dadokoki,dafarillai,saikufaɗakardasu kadasuyiwaUbangijilaifi,harfushiyaaukomuku,da kan'yan'uwanku

11AmmasaigaAmariyababbanfiristshineshugabankua kandukanal'amuranUbangiji.ZabadiyaɗanIsma'ilu,mai mulkingidanYahuza,yaluradadukanal'amuransarki, LawiyawakumazasuzamamasuluradakuKuyiƙarfin hali,Ubangijikuwazaikasancetaredamasunagarta.

BABINA20

1Bayanwannankuma,Mowab,daAmmonawa,da waɗansuAmmonawa,sukazoyaƙidaYehoshafat 2WaɗansukuwasukazosukafaɗawaYehoshafat,suka ce,“Taromaiyawasunatahomakadagahayintekua hayinSuriyaGashi,sunaHazazontamar,watoEngedi 3Yehoshafatkuwayajitsoro,yasakansayanemi Yahweh,yakuwayishelarazumiadukanYahuza

4MutanenYahuzasukatarudonsunemitaimakon Yahweh,DagacikindukanbiranenYahuzasukazoneman Ubangiji

5Yehoshafatkuwayatsayaataronjama'arYahuzadana UrushalimaaHaikalinUbangijiagabansabuwarfarfajiya. 6Yace,“YaUbangijiAllahnakakanninmu,bakaine AllahnaSamaba?Bakainekakemulkindukanmulkokin al'ummaiba?Bawaniƙarfidaƙarfiahannunka,hardaba maiiyayintsayayyadakai?

7Ashe,bakaineAllahnmuba,wandakakorimazaunan wannanƙasaagabanjama'arkaIsra'ila,kabadaitaga zuriyarabokinkaIbrahimharabada

8Sukazaunaaciki,sukaginamakaWuriMaiTsarki sabodasunanka,sunacewa.

9Idan,sa'addamasifatasamemu,kamartakobi,ko hukunci,koannoba,koyunwa,muntsayaagabanHaikalin nan,dagabanka,(gamasunankayanacikinwannan Haikali)mukayikukagarekaacikinwahalarmu,sa'an nanzakaji,kataimakeka.

10YanzugaAmmonawa,danaMowab,danaDutsen Seyir,waɗandabakabarIsra'ilawasukawowahariba sa'addasukafitodagaƙasarMasar,ammasukajuyabaya dagacikinsu,basuhallakasuba.

11Gashi,inafaɗa,yaddasukesakamana,Donsuzosu koremudagamallakarka,waddakabamugādo 12YaAllahnmu,bazakahukuntasuba?Gamabamuda ƙarfigābadawannanbabbantarondakezuwagābadamu Bamusanabindazamuyiba,ammaidanunmusunagare ka

13DukanmutanenYahuzasukatsayaagabanUbangiji,da 'ya'yansu,damatansu,da'ya'yansu.

14RuhunUbangijikuwayasaukaakanYahaziyelɗan Zakariya,ɗanBenaiya,ɗanYehiyel,jikanMattaniya, Balawena'ya'yanAsaf,atsakiyartaron 15Yace,“Kukasakunne,kudukanYahuza,damazaunan Urushalima,dasarkiYehoshafat,Ubangijiyacemuku, ‘Kadakujitsoro,kokufirgitasabodawannanbabban tarongamayaƙinbanakubane,naAllahne 16Gobekutafiyaƙidasu.Zakusamesuaƙarshenrafina gabanjejinYeruwel

17BazakubukacikuyiyaƙinnanbaGobekufitokuyi yaƙidasu,gamaUbangijiyanataredaku 18Yehoshafatyasunkuyardakansaƙasa,dukanYahuza damazaunanUrushalimakumasukafāɗiagabanUbangiji, sunayiwaUbangijisujada

19Lawiyawa,naKohatiyawa,danaKorawa,sukatashisu yabiYahwehElohimnaIsra'iladababbarmurya.

20Saisukatashidasassafe,sukatafijejinTekowaKu gaskatadaUbangijiAllahnku,hakazakutabbataKuyi ĩmãnidaannabawansa,sabõdahakazãkuyibabbanrabo.

21Sa'addayayishawaradajama'a,saiyanaɗamawaƙa gaUbangiji,Waɗandazasuyabikyawuntsarki,sa'adda sukefitagabansojoji,suce,“KuyabiUbangiji!Domin jinƙansamadawwamine

22Sa'addasukafararairawaƙoƙidayabo,saiUbangijiya sa'yankwantosuyiwaAmmonawa,danaMowab,dana DutsenSeyir,waɗandasukakawowaYahuzayaƙiKuma akabugesu

23GamaAmmonawadaMowabsukatasarwamazaunan DutsenSeyir,donsukarkashesu,suhallakasu

24Sa'addamutanenYahuzasukazowajenhasumiyata tsaroajeji,saisukadubitaron,saigagawawwakineda sukafāɗiaƙasa,bawandayatsira

25Sa'addaYehoshafatdajama'arsasukazokwashe ganimarsu,saisukasamiwadataacikinsu,dagawawwaki, dakayanadomasudaraja,waɗandasukakwashewakansu fiyedayaddazasuiyakwashewa

26AranatahuɗukuwasukataruakwarinBeraka.Gama cansukayabiUbangiji,donhakaakakirasunanwurin, KwarinBeraka,harwayau

27SaidukanmutanenYahuzadanaUrushalima,da Yehoshafatagabansu,sukakomoUrushalimadamurna gamaUbangijiyasasuyimurnadaabokangābansu

28SukazoUrushalimadagarayu,dagarayu,daƙaho zuwaHaikalinYahweh

29AmmatsoronAllahyakamadukanmulkokinƙasashen, sa'addasukajiUbangijiyayiyaƙidamaƙiyanIsra'ila.

30MulkinYehoshafatkuwayayishiru,gamaElohimnsa yabashihutawaakewaye.

31YehoshafatkuwayacisarautarYahuza,yanada shekaratalatindabiyarsa'addayacisarautaYayimulki shekaraashirindabiyaraUrushalimaSunantsohuwarsa Azuba,'yarShilhi.

32Yabitafarkintsohonsa,Asa,bairabudaitaba,ya aikataabindayakedaidaiagabanUbangiji

33Dukdahakabaakawardamasujadaiba,gamahar yanzujama'abasushiryazukatansugaAllahna kakanninsuba.

34SauranayyukanYehoshafat,dagafarkoharzuwa ƙarshe,anrubutasualittafinYehuɗanHanani,wandaaka ambataalittafinsarakunanIsra'ila.

35BayanhakasaiYehoshafat,SarkinYahuza,yahaɗakai daAhaziya,SarkinIsra'ila,wandayaaikatamugunta ƙwarai

36Yahaɗakaidashi,yakerajiragenruwazuwaTarshish, sukakerajiragenaEziyon-geber.

37SaiEliyezer,ɗanDodawa,mutuminMarisha,yayi annabcigābadaYehoshafat,yace,“Dayakekahaɗa kankadaAhaziya,Ubangijiyakaryaayyukanka.Jiragen ruwakuwasukakaryeharbasuiyazuwaTarshish

BABINA21

1Yehoshafatkuwayarasu,akabinneshiamakabartar kakanninsaabirninDawudaYehoramɗansayagāji sarautarsa

2Yanada'yan'uwa,'ya'yanYehoshafat,Azariya,da Yehiyel,daZakariya,daAzariya,daMaikel,daShefatiya Waɗannanduka'ya'yanYehoshafatne,SarkinIsra'ila 3Ubansukuwayabasukyautaimasuyawanaazurfa,da nazinariya,daabubuwamasudaraja,dabiranemasugaru naYahuzadominshineɗanfari

4Sa'addaYoramyacisarautartsohonsa,saiyaƙarfafa kansa,yakarkashedukan'yan'uwansadatakobi,da waɗansusarakunanIsra'ila

5Yehoramyanadashekaratalatindabiyusa'addayaci sarautaYayimulkishekaratakwasaUrushalima 6YabitafarkinsarakunanIsra'ilakamaryaddagidanAhab yayi,gamayaauri'yarAhab,yaaikatamuguntaagaban Ubangiji

7AmmaUbangijibaiyardayahallakagidanDawudaba, sabodaalkawarindayayidaDawuda,kamaryaddaya alkawartazaibashihaske,shida'ya'yansamazaharabada 8AzamaninsaEdomawasukatayarwaYahuza,sukanaɗa wakansusarki.

9SaiYehoramyafitadahakimansa,dadukankarusansa, yatashidadare,yabugiEdomawadasukekewayedashi, dashugabanninkarusansa.

10EdomawakuwasukatayarwaYahuzaharwayau LibnakuwayatayardagaƙarƙashinikonsaDominyarabu daUbangijiAllahnakakanninsa.

11YakumayimasujadaiaduwatsunYahuza,yasa mazaunanUrushalimasuyifasikanci,yatilastawa mutanenYahuzayinfasikanci.

12WasiƙatazomasadagaannabiIliya,yanacewa, “Ubangiji,AllahnaubankaDawuda,yace,“Dominbaka bihalinYehoshafatmahaifinkaba,kokumanaAsa,Sarkin Yahuza

13AmmakabitafarkinsarakunanIsra'ila,kasamutanen YahuzadamazaunanUrushalimasuyikaruwancikamar yaddagidanAhabsukayikaruwanci,kakashe 'yan'uwankanagidanmahaifinka,waɗandasukafikanka 14Gashi,dababbarannobaYahwehzaibugijama'arka, da'ya'yanka,damatanka,dadukiyoyinka

15Zakuyirashinlafiyamaitsananisabodaciwon hanjinku,harsaihanjinkuyazubesabodarashinlafiya kowacerana

16YahwehyasaFilistiyawadaLarabawawaɗandasuke kusadaHabashawasuyiyaƙidaYehoram

17SukahauracikinYahuza,sukafarfashecikinta,suka kwashedukandukiyardatakecikingidansarki,da 'ya'yansamaza,damatansaBawaniɗadayabarshi,sai Yehowahaz,ɗanƙaramin'ya'yansa

18BayanhakaUbangijiyabugeshiacikinhanjinsada watacutamararmagani.

19Bayanshekarabiyu,saihanjinsayazubosabodarashin lafiyarsa.Jama'arsakuwabasuyimasaƙonawabakamar yaddaakaƙonekakanninsa.

20Yanadashekaratalatindabiyusa'addayacisarauta, yayimulkishekaratakwasaUrushalima,yatafibatareda yasoba.DukdahakaanbinneshiabirninDawuda,amma baamakabartarsarakunaba

BABINA22

1MutanenUrushalimakuwasukanaɗaAhaziyaautansaya gājisarautarsa,gamarundunarsojojindasukazotareda LarabawasansaninsunkarkashedukanmanyaAhaziya ɗanYoram,SarkinYahuza,yacisarauta.

2Ahaziyayanadashekaraarba'indabiyusa'addayaci sarauta,yakuwayimulkishekaraɗayaaUrushalima SunantsohuwarsaAtaliya'yarOmri.

3YabihanyoyingidanAhab,gamatsohuwarsacemaiba shishawarayaaikatamugunta

4YaaikatamuguntaagabanYahwehkamargidanAhab, gamasunemashawartansabayanrasuwartsohonsa,harya hallakashi

5Yabishawararsu,yatafitaredaYehoramɗanAhab, SarkinIsra'ila,donsuyiyaƙidaHazayelSarkinSuriyaa Ramot-gileyadSuriyawakuwasukabugiYoram 6YakomaYezreyeldonawarkardashisabodaraunukan daakayimasaaRamasa'addayayiyaƙidaHazayel SarkinSuriyaAmmaAzariyaɗanYehoram,Sarkin Yahuza,yagangarayagaYehoramɗanAhabaYezreyel, dominyanarashinlafiya

7AllahkuwayahalakaAhaziyatawurinzuwanYehoram, gamadaYehoramyazo,yafitataredaYehoramdonsuyi yaƙidaYehuɗanNimshi,wandaYahwehyakeɓeya hallakagidanAhab

8Sa'addaYehuyakezartardahukunciakangidanAhab, yaiskesarakunanYahuza,da'ya'yan'yan'uwanAhaziya, waɗandasukeyiwaAhaziyahidima,saiyakarkashesu

9SaiyanemiAhaziya,sukakamashi,(gamayananana Samariya),sukakaishiwurinYehu,sukakasheshi,suka binneshiSabodahakagidanAhaziyabashidaikoya kiyayemulkin.

10AmmadaAtaliya,tsohuwarAhaziya,tagaɗantaya mutu,saitatashitahallakadukanzuriyarsarautargidan Yahuza.

11AmmaYehoshabeat,'yarsarki,taɗaukiYowashɗan Ahaziya,tasaceshidagacikin'ya'yansarkiwaɗandaaka kashe,tasashidarenonsaaɗakinkwanaSaiYehoshabeat, 'yarsarkiYehoram,matarYehoyadafirist,(gamaita 'yar'uwarAhaziyace,)taɓoyeshigaAtaliya,donkadata kasheshi.

12YakuwaɓuyataredasuaHaikalinAllahshekarashida Ataliyakuwatayisarautarƙasar

BABINA23

1AshekaratabakwaisaiYehoyadayaƙarfafakansa,ya ɗaukishugabanninɗariɗari,AzariyaɗanYeroham,da Isma'iluɗanYehohanan,daAzariyaɗanObed,da Ma'aseyaɗanAdaya,daElishafatɗanZikri,dashi

2SaisukazagacikinYahuza,sukatattaraLawiyawadaga dukangaruruwanYahuza,dashugabanninkakanninIsra'ila, sukazoUrushalima

3DukantaronkuwasukayialkawaridasarkiaHaikalin Allah.Saiyacemusu,“Gashi,ɗansarkizaiyimulki, kamaryaddaUbangijiyafaɗaakan'ya'yanDawuda

4WannanshineabindazakuyiSulusinkuwaɗandaza sushigaranAsabar,firistocidaLawiyawasuzamamasu tsaronƙofofi

5SulusinzaikasanceafādarsarkiSulusinkuwaaƘofar harsashinginin,dukanjama'akumazasukasancea farfajiyarHaikalinUbangiji

6AmmakadakowayashigaHaikalinUbangiji,saidai firistocidaLawiyawamasuhidimaZasushiga,gamasu tsarkakane,ammadukanjama'azasukiyayeUbangiji

7Lawiyawazasukewayesarkikowadamakamansaa hannunsaDukwandakumayashigagidan,saiakasheshi 8SaiLawiyawadadukanYahuzasukayibisagadukan abindaYehoyada,firist,yaumarta.

9Yehoyadafiristkuwayabawashugabanninmāsu,da garkuwoyi,dagarkuwoyinasarkiDawuda,waɗandasuke cikinHaikalinAllah.

10Yasajama'aduka,kowanemutumyanariƙeda makaminsaahannunsa,tundagagefendamanaHaikali zuwagefenhagunaHaikalin,kusadabagadedaHaikalin, kusadasarki

11Saisukafitodaɗansarki,sukasamasakambi,sukaba shishaida,sukanaɗashisarki.SaiYehoyadada'ya'yansa mazasukanaɗashi,sukace,“Allahyataimakisarki

12Sa'addaAtaliyatajihayaniyarjama'asunagudusuna yabonsarki,saitazowurinjama'aaHaikalinUbangiji.

13Saitaduba,saitagasarkiyanatsayekusadaginshiƙin ƙofargidan,sarakunadamasubusaƙahosunawajensarki Sa'annanAtaliyayayayyagetufafinta,tace,"Ciamana, cinamana"

14SaiYehoyadafiristyafitodashugabanninsojojinaɗari, yacemusu,“Kufitodaitadagacikinjeru,dukwandaya bita,akasheshidatakobiGamafiristyace,kadaku kashetaaHaikalinUbangiji

15Saisukakamata.Dataisaƙofardokitagidansarki, sukakashetaacan

16Yehoyadakuwayayialkawaritsakaninsa,dadukan jama'a,dasarki,cewasuzamajama'arUbangiji.

17Saidukanjama'asukatafiHaikalinBa'al,sukarurrushe shi,sukafarfasabagadansadagumakansa,sukakashe Mattan,firistnaBa'alagabanbagadan.

18YehoyadakumayasafiristociLawiyawadafiristoci, waɗandaDawudayarabaaHaikalinUbangiji,donsumiƙa hadayunaƙonawanaUbangijikamaryaddaakarubutaa shari'arMusa,damurnadaraira,kamaryaddaDawudaya keɓe

19YasamasutsaronƙofofiaƙofofinHaikalinUbangiji, donkadakowanemarartsarkiyashiga

20Yakumaɗaukishugabanninɗariɗari,damanyan mutane,damasumulkinjama'a,dadukanjama'arƙasar,ya saukodasarkidagaHaikalinUbangiji

21Dukanjama'arƙasarsukayimurna,birninkuwayayi shirubayandaakakasheAtaliyadatakobi

1Yowashyanadashekarabakwaisa'addayacisarauta,ya kuwayimulkishekaraarba'inaUrushalima.Sunan tsohuwarsaZibiyataBiyer-sheba.

2Yowashkuwayaaikataabindayakedaidaiagaban UbangijidukankwanakinYehoyada,firist

3Yehoyadakuwayaauromasamatabiyu.Yakumahaifi 'ya'yamazadamata

4Bayanwannan,YowashyayiniyyayagyaraHaikalin Ubangiji

5SaiyatarafiristocidaLawiyawa,yacemusu,“Kufita zuwagaruruwanYahuza,kutarakuɗidagacikindukan Isra'ilawadonkugyaraHaikalinAllahnkukowaceshekara, kugakugaggautaal'amarinAmmaLawiyawabasu gaggautaba.

6Sa'annansarkiyakiraYehoyada,shugaban,yacemasa, “MeyasabakaroƙiLawiyawasukaworabodagaYahuza daUrushalima,bisagaumarninMusa,bawanUbangiji,da nataronjama'arIsra'ila,dominalfarwatasujada?

7Gama'ya'yanAtaliya,muguwarmace,sunkarya HaikalinAllah.SukakumabawaBa'aldukankeɓaɓɓen abubuwanHaikalinUbangiji

8Daumarninsarkisukayiakwati,sukaajiyeshiawajea ƙofarHaikalinUbangiji.

9SaisukayishelaacikinYahuzadaUrushalima,akawo waUbangijikuɗindaMusa,bawanAllahyabaIsra'ilawaa jeji.

10Dukanhakimaidajama'adukasukayimurna,suka kawo,sukajefaacikinakwatin,harsukagama

11Sa'addaLawiyawasukakawoakwatingasarki,dasuka gaakwaikuɗidayawa,saimagatakardansarkidababban firistsukazosukakwasheakwatin,sukaɗaukiakwatin, sukakomawurinsa.Hakasukayikowacerana,sunatara kuɗidayawa

12SarkidaYehoyadakuwasukabawawaɗandasuke hidimaaHaikalinUbangiji,sukakumaɗaukihayarmaƙera damassassaƙadonsugyaraHaikalinUbangiji,damasu aikinƙarfedatagulladongyare-gyarenHaikalinUbangiji

13Saima'aikatansukayiaiki,sukakumayiaikindaya dace,sukamaidaHaikalinAllahkamaryaddayakeadā, sukaƙarfafashi

14Sa'addasukagamakuɗin,sukakawosaurankuɗina gabansarkidaYehoyada,akayitasoshinHaikalin Ubangiji,dakwanoninhidima,danahadaya,dacokali,da kwanoninzinariyadanaazurfa.Sukamiƙahadayuna ƙonawaaHaikalinUbangijikullumdukankwanakin Yehoyada.

15AmmaYehoyadayatsufa,yacikadakwanakisa'adda yarasuYanadashekaraɗaridatalatinsa'addayarasu 16AkabinneshiacikinbirninDawudaacikinsarakuna, dominyaaikataalheriacikinIsra'ila,gaAllahdagidansa.

17BayanrasuwarYehoyada,saisarakunanYahuzasuka zosukayiwasarkisujadaSaisarkiyasauraresu 18SukabarHaikalinUbangijiAllahnakakanninsu,suka bautawagumakadagumaka

19Ammadukdahakayaaikiannabawawurinsu,su komardasuwurinUbangijiSukayimusushaida,amma basukasakunneba

20RuhunAllahkuwayasaukobisaZakariyaɗan Yehoyada,firist,yanatsayeakanjama'a,yacemusu, “HakaUbangijiyace,meyasakukeketaumarnan

Yahweh,hardabazakucinasaraba?Dominkunrabuda Ubangiji,shimayarabudaku.

21Sukayimasamaƙarƙashiya,sukajajjefeshidaduwatsu bisagaumarninsarkiafarfajiyarHaikalinUbangiji.

22SarkiYowashkuwabaitunadaalherindaYehoyada kakansayayimasaba,ammayakasheɗansaSa'addaya mutu,saiyace,'Ubangijiyadubeta,yakumaroƙeta' 23Aƙarshenshekara,sairundunarSuriyatakawomasa yaƙi

24GamasojojinSuriyawasunzodaƙaraminrukunina mutane,Ubangijikuwayabadababbarrundunaa hannunsu,gamasunrabudaUbangijiAllahnakakanninsu SaisukahukuntaYowash.

25Sa'addasukarabudashi,(gamasunbarshidamanyan cututtuka,)barorinsasukayimasamaƙarƙashiyasaboda jinin'ya'yanYehoyada,firist,sukakasheshiakangadonsa, yarasuAkabinneshiabirninDawuda,ammabaabinne shiamakabartarsarakunaba

26Waɗannansunewaɗandasukayimasamaƙarƙashiya. ZabadɗanShimeyatwataBa'ammonawa,daYehozabad ɗanShimrit,wata'yarMowab

27Agameda'ya'yansamaza,dagirmannawayardaaka ɗoramasa,dagyare-gyarenHaikalinAllah,anrubutasua littafintarihinsarakunaAmaziyaɗansayagājisarautarsa

BABINA25

1Amaziyayanadashekaraashirindabiyarsa'addayaci sarauta,yakuwayimulkishekaraashirindataraa UrushalimaSunantsohuwarsaYehoaddan,BaUrushalima 2YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangiji,ammaba dazuciyaɗayaba

3Sa'addamulkinyatabbataagareshi,saiyakarkashe barorinsawaɗandasukakashemahaifinsa,sarki.

4Ammabaikashe'ya'yansuba,ammayaaikatakamar yaddaakarubutaaAttauraalittafinMusa,indaUbangiji yaumartayace,'Ubannibazasumutudomin'ya'yaba, 'ya'yankumabazasumutudominubanniba,amma kowanemutumzaimutudominzunubinsa

5AmaziyakuwayataramutanenYahuza,yanaɗasu shugabanninadubudubu,danaɗariɗaribisagagidajen kakanninsu,nadukanYahuzadaBiliyaminu

6Yakumaɗaukihayanjarumawadubuɗari(100,000) dagaIsra'ilaakantalantiɗarinaazurfa

7AmmawaniannabinAllahyazowurinsayace,“Ya sarki,kadasojojinIsra'ilasutafitaredakai.Gama UbangijibayataredaIsra'ilawa,dadukanmutanen Ifraimu.

8Ammaidanzakatafi,kayi,kayiƙarfidonyaƙi,Allah zaisakafāɗiagabanabokangāba,GamaAllahyanada ikoyataimakeka,yaruɗe

9AmaziyayacewaannabinAllah,“Mezamuyisaboda talantiɗaridanabarundunarIsra'ila?Saiannabinyaamsa yace,“Ubangijiyanadaikoyabakafiyedawannan

10Amaziyakuwayakeɓesu,watosojojindasukazo masadagaIfraimu,donsukomagida

11Amaziyakuwayaƙarfafakansa,yajagorancijama'arsa, yatafiKwarinGishiri,yakarkashemutanenSeyir,dubu goma

12MutanenYahuzakumasukakwashesaurandubugoma darai,sukakaisuƙwanƙolindutsen,sukawatsardasu dagaƙwanƙolindutsen,akafarfashesuduka

13AmmasojojindaAmaziyayakora,donkadasutafitare dashi,sukacigaruruwanYahuza,tundagaSamariyahar zuwaBet-horon,sukakarkashemutumdubuukudaga cikinsu,sukakwasheganimamaiyawa.

14BayandaAmaziyayakomodagakisanEdomawa,sai yakawogumakan'ya'yanSeyir,yakafasusuzama gumakansa,yarusunaagabansu,yaƙonamusuturare

15SabodahakaYahwehyahusatadaAmaziya,yaaiki annabiyacemasa,“Meyasakanemigumakanajama'a, waɗandasukakasacecijama'arsudagahannunka?

16Sa'addayakemaganadashi,sarkiyacemasa,“Ashe,a matsayinkanamashawarcinsarki?hakuri;Donmezaa bugeka?Saiannabinyahaƙura,yace,“NasaniAllahya ƙudurayahallakaku,dominkaaikatawannan,bakakasa kunnegashawarataba

17AmmaAmaziya,SarkinYahuza,yabadashawara,ya aikawurinYowashɗanYehowahaz,jikanYehu,Sarkin Isra'ila,yace,“Zo,mugajunadaido

18SaiYowashSarkinIsra'ilayaaikawurinAmaziya, SarkinYahuza,yace,“TsarkinaLebanonyaaikazuwa itacenal'uldayakeaLebanon,yace,“Kabaɗana'yarka yaaura.

19Kace,‘Gashi,kabugiEdomawaZuciyarkakuwata ɗaukakakayifahariyaMeyasazakasabakidoncutarda kaiharkafāɗi,kaidaYahuzataredakai?

20AmmaAmaziyabaijibaGamaAllahyayidominya bashesuahannunabokangābansu,gamasunnemi gumakanEdom.

21YowashSarkinIsra'ilakuwayahauraShidaAmaziya SarkinYahuzasukagajunaafuskaaBet-shemeshta Yahuza.

22Isra'ilawakuwasukaciYahuzayaƙi,kowayagudu zuwaalfarwarsa

23SaiYowashSarkinIsra'ilayaɗaukiAmaziyaSarkin Yahuza,ɗanYowash,ɗanYehowahaz,aBet-shemesh,ya kaishiUrushalima,yarurrushegarunUrushalimadaga ƘofarIfraimuzuwaƘofarKusurwa,kamuɗarihuɗu.

24Yakwashedukanzinariya,daazurfar,dadukan kwanonindaakasamuaHaikalinAllahtaredaObed-edom, dadukiyargidansarki,dawaɗandaakayigarkuwadasu, yakomaSamariya

25AmaziyaɗanYowashSarkinYahuzayayishekara gomashabiyarbayanrasuwarYowashɗanYehowahaz SarkinIsra'ila

26SauranayyukanAmaziya,dagafarkoharzuwaƙarshe, gashi,anrubutasualittafinsarakunanYahuzadana Isra'ila

27BayankwanakinAmaziyayarabudabinUbangiji,sai sukaƙullamasamaƙarƙashiyaaUrushalimaYagudu zuwaLakish,ammasukaaikazuwaLakish,sukabishi, sukakasheshiacan

28Akakawoshiakandawakai,sukabinneshitareda kakanninsaabirninYahuza

BABINA26

1SaidukanmutanenYahuzasukaɗaukiAzariya,ɗan shekaragomashashida,sukanaɗashisarkiamadadin mahaifinsaAmaziya

2YaginaElot,yamayarwaYahuza,bayandasarkiya rasutaredakakanninsa

3Azariyayanadashekaragomashashidasa'addayaci sarauta.YayimulkishekarahamsindabiyuaUrushalima. SunantsohuwarsaYekoliyataUrushalima

4YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangijikamar yaddaAmaziyatsohonsayayi.

5YanemiAllahazamaninZakariya,wandayakeda ganewaawahayinAllah

6YafitayayiyaƙidaFilistiyawa,yarurrushegarunGat, danaYabne,danaAshdod,yaginabiranenAshdod,dana Filistiyawa

7AllahkuwayataimakeshiakanFilistiyawa,da LarabawawaɗandasukezauneaGurba'al,daMehunim 8AmmonawakuwasukabaAzariyakyautai,sunansaya bazuharmashiginMasarGamayaƙarfafakansaƙwarai

9AzariyakumayaginahasumiyaiaUrushalimaaƘofar Kusurwa,daƘofarKwari,dawajenkarkarwargaru,ya ƙarfafasu

10Yakumaginahasumiyaiacikinjeji,Yahaƙarijiyoyida yawa,Gamayanadashanudayawa,akanƙasa,daa filayentudu,damanoma,damasusana'aritaceninabia duwatsu,daKarmel,gamayanasonkiwo

11Azariyayanadarundunarmayaƙawaɗandasukefita yaƙiƙungiyaƙungiyabisagaadadinsutahannunYehiyel magatakarda,daMa'aseya,shugaba,aƙarƙashinikon Hananiya,ɗayadagacikinshugabanninsarki.

12Jimillarshugabanningidajenkakanninajarumawa, dububiyudaɗarishidane

13Akwaisojojidubuɗariukudadububakwaidaɗari biyar(3,3,7,500)aƙarƙashinsu,waɗandasukayiyaƙida ƙarfi,donsutaimakisarkiakanabokangāba

14Azariyakuwayayimusutanadingarkuwoyi,damāsu, dakwalkwali,dariguna,dabakuna,damajajjawadonjifa daduwatsu

15AUrushalimayaƙerainjunawaɗandaƙwararrun mutanesukaƙirƙira,donsukasanceakanhasumiya,da kagara,donharbakibau,damanyanduwatsuKuma sunansayabazunesabakusaba;Gamaantaimakeshida banmamaki,haryayiƙarfi

16Ammasa'addayayiƙarfi,zuciyarsatatashitahallaka shi,gamayayiwaUbangijiAllahnsalaifi,yashiga HaikalinYahwehyaƙonaturareabisabagadenƙona turare

17Azariyafiristkuwayabishitaredafiristocitamaninna Ubangiji,jarumawane

18SaisukamatsawasarkiAzariya,sukacemasa,“Baa garekaba,Azariya,kaƙonaturaregaUbangiji,saidaiga firistoci,'ya'yanHaruna,waɗandaakakeɓedonƙona turare.gamakayizalunci;Bakuwazaasamiɗaukaka dagawurinUbangijiAllahba

19Azariyakuwayahusata,yanadafarantinƙonaturarea hannunsa,sa'addayakefushidafiristoci,saikuturtata tashiagoshinsaagabanfiristociaHaikalinYahweh,kusa dabagadenƙonaƙonaturare

20Azariya,babbanfirist,dadukanfiristoci,sukadubeshi, saigakuturuagoshinsa,sukakoreshidagacanI,shima yagaggautafita,gamaUbangijiyabugeshi

21SarkiAzariyakuwakuturuneharranmutuwarsa. Yotamɗansashineshugabangidansarki,yanashari'ar mutanenƙasar

22SauranayyukanAzariya,dagafarkoharƙarshe,annabi IshayaɗanAmozyarubuta

23Azariyakuwayarasu,akabinneshiamakabartar sarakuna.gamasukace,“Shikuturune.”Yotamɗansaya gājisarautarsa

BABINA27

1Yotamyanadashekaraashirindabiyarsa'addayaci sarauta.YayimulkishekaragomashashidaaUrushalima. SunantsohuwarsaYerusha,'yarZadok

2YaaikataabindayakedaidaiagabanYahwehkamar yaddatsohonsaAzariyayayi,dukdahakabaishiga HaikalinYahwehbaKumaharyanzumutanensunyi lalata.

3YaginababbarƙofataHaikalinUbangiji,Yayiginida yawaakangarunOfel

4YaginabiraneaƙasartuddaitaYahuza,Yakumagina kagaradahasumiyaacikinkurmi

5YakumayiyaƙidaSarkinAmmonawa,yacisudayaƙi AwannanshekarakuwaAmmonawasukabashitalanti ɗarinaazurfa,daalkamamududubugoma,dasha'irdubu gomaHakaAmmonawasukabiyamasaashekaratabiyu datauku.

6Yotamkuwayayiƙarfi,gamayashiryatafarkunsaa gabanUbangijiAllahnsa

7SauranayyukanYotam,dadukanyaƙe-yaƙensa,da ayyukansa,anrubutasualittafinsarakunanIsra'iladana Yahuza

8Yanadashekaraashirindabiyarsa'addayacisarauta, yayimulkishekaragomashashidaaUrushalima 9Yotamkuwayarasu,akabinneshiabirninDawuda, ɗansaAhazyagājisarautarsa.

BABINA28

1Ahazyanadashekaraashirinsa'addayacisarauta,ya kuwayimulkishekaragomashashidaaUrushalima

2YabihalinsarakunanIsra'ila,yakumayigumakana zubidonBa'al

3YaƙonaturareakwarinɗanHinnom,yaƙone'ya'yansa daƙonawabisagaabubuwanbanƙyamanaal'ummai waɗandaUbangijiyakoraagabanjama'arIsra'ila 4Yakumamiƙahadaya,yaƙonaturareamatsafainakan tuddai,dakantuddai,daƙarƙashinkowaneɗanyenitace.

5SabodahakaUbangijiAllahnsayabasheshiahannun SarkinSuriyaSukabugeshi,sukakwashetarodayawa dagacikinsubauta,sukakaisuDimashƙu.Kumaakabashe shiahannunSarkinIsra'ila,wandayakasheshidayawa 6GamaFekaɗanRemaliyayakashemutumdubuɗarida ashirin(120,000)aYahuzaaranaɗaya,dukansujarumawa negamasunrabudaUbangijiAllahnakakanninsu

7Zikri,waniƙaƙƙarfanmutuminIfraimu,yakashe Ma'aseyaɗansarki,daAzrikammaimulkingida,da Elkanawandayakekusadasarki

8Isra'ilawakuwasukakwashe'yan'uwansumazadamata dubuɗaribiyu(200,000),mata,da'ya'yamata,suka kwasheganimadayawaawurinsu,sukakaiganimaa Samariya.

9AmmawaniannabinYahwehyanacan,sunansaOded, saiyafitagabanrundunardatazoSamariya,yacemusu, “Gashi,dayakeYahwehElohimnakakanninkuyayi fushidaYahuza,yabashesuahannunku,kukakashesuda hasalaharsama

10Yanzufakunanufinkuzaunaƙarƙashinmutanen YahuzadanaUrushalimasuzamabayinku,kubayi.

11Yanzufa,kujini,kusākekwatowaɗandakukakama da'yan'uwankuzamantalala,gamazafinfushinYahweh yanaakanku.

12SaiwaɗansudagacikinshugabanninmutanenIfraimu, watoAzariyaɗanYohanna,daBerekiyaɗanMeshillemot, daYehizkiyaɗanShallum,daAmasaɗanHadlai,suka tashisuyiyaƙidawaɗandasukazodagayaƙi

13Yacemusu,“Kadakushigodawaɗandaakakama, gamamunyiwaUbangijilaifi,ammakunanufinkuƙara ƙarakanzunubanmudalaifofinmu

14Saimasumakamaisukabarwaɗandaakakamada ganimaragabanhakimaidadukantaronjama'a 15Waɗandaakaambatasunayensukuwasukatashi,suka kamakamammu,sukatufatardadukanwaɗandasuke tsiraraacikinsu,sukayimususutura,sukayimususutura, sukabasusuci,sukasha,sukashafesu,sukakwashe dukanmarasaƙarfiakanjakuna,sukakaisuYariko,birnin dabino,wurin'yan'uwansu,sukakomaSamariya 16AlokacinsarkiAhazyaaikawurinsarakunanAssuriya sutaimakeshi.

17GamaEdomawasunsākezuwa,sukabugiYahuza, sukakwashebayi

18Filistiyawakumasunkaiwagaruruwankarkarahari,da nakudancinYahuza,sukaciBet-shemesh,daAjalon,da Gederot,daShokodaƙauyukanta,daTimnatareda ƙauyukanta,daGimzodaƙauyukanta,sukazaunaacan.

19GamaYahwehyaƙasƙantardaYahuzasabodaAhaz SarkinIsra'ilaGamayasamutanenYahuzatsirara,yayi waUbangijizunubimaitsanani.

20Tilgat-filesar,SarkinAssuriya,yazowurinsa,yadamu dashi,ammabaiƙarfafashiba

21AhazkuwayaƙwacewanirabodagaHaikalinYahweh, danagidansarki,danasarakuna,yabaSarkinAssuriya, ammabaitaimakeshiba

22Alokacinwahalansayaƙarayinrashinaminciga Ubangiji

23GamayamiƙahadayagagumakanDimashƙuwaɗanda sukabugeshi,yace,“SabodagumakansarakunanSuriya sunataimakonsu,donhakazanmiƙamusuhadayadomin sutaimakeniAmmasunehalakardashi,danadukan Isra'ila.

24AhazkuwayatattaratasoshinaHaikalinAllah,ya farfasatasoshinHaikalinAllah,yarufeƙofofinHaikalin Ubangiji,yaginawakansabagadaiakowanelunguna Urushalima

25AkowanebirninaYahuzayayimasujadaidonƙona turaregagumaka,yasaYahwehElohimnakakanninsaya yifushi

26Sauranayyukansadanadukanal'amuransa,nafarkoda naƙarshe,anrubutasualittafinsarakunanYahuzadana Isra'ila

27Ahazkuwayarasu,akabinneshiabirnin,aUrushalima, ammabaakaishikaburburansarakunanIsra'ilaba

BABINA29

1Hezekiyayacisarautayanadashekaraashirindabiyar, yayimulkishekaraashirindataraaUrushalima.Sunan tsohuwarsaAbaija,'yarZakariya

2YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangijikamar yaddakakansaDawudayayi.

3Ashekaratafarkotasarautarsa,awatanafari,yabuɗe ƙofofinHaikalinUbangiji,yagyarasu.

4YakawofiristocidaLawiyawa,yatattarasuatitingabas. 5Yacemusu,“Kujini,kuLawiyawa,kutsarkakekanku, kutsarkakeHaikalinUbangijiAllahnakakanninku,ku fitardaƙazantardagaWuriMaiTsarki.

6Gamakakanninmusunyirashinaminci,sunaikata muguntaagabanUbangijiAllahnmu,sunrabudashi,sun kawardafuskokinsudagamazauninaYahweh,sunjuya baya

7Sunkumarufeƙofofinshirayin,sunkashefitulun,basu ƙonaturareba,basukumamiƙahadayunƙonawaaWuri MaiTsarkigaAllahnaIsra'ilaba

8DominhakaYahwehyayifushidaYahuzada Urushalima,yabashesugawahala,abinbanmamaki,abin ba'a,kamaryaddakukeganidaidanunku

9Gashi,ankashekakanninmudatakobi,ankwashe 'ya'yanmumatadamaza,damatanmusabodawannan 10YanzuyanacikinzuciyatainyialkawaridaYahweh ElohimnaIsra'ila,dominzafinfushinsayarabudamu.

11'Ya'yana,kadakuyisakaci,gamaUbangijiyazaɓaku kutsayaagabansa,kubautamasa,kubautamasa,kuƙona turare.

12Lawiyawakuwasukatashi,MahatɗanAmasai,da YowelɗanAzariya,nazuriyarKohatiyawa,daKishɗan Abdi,daAzariyaɗanYehalelel,dagazuriyarMerari. YowaɗanZimma,daEdenɗanYowa

13NazuriyarElizafanShimri,daYehiyel,dagazuriyar Asaf.Zakariya,daMattaniya:

14NazuriyarHemanYehiyel,daShimai:nazuriyar YedutunShemaiya,daUzziyel

15Sukatattara'yan'uwansu,sukatsarkakekansu,sukazo bisagaumarninsarkibisagamaganarYahweh,donsu tsarkakeHaikalinUbangiji

16SaifiristocisukashigacikinaHaikalinUbangijidonsu tsarkakeshi,sukafitardadukanƙazantardasukasamua HaikalinYahwehafarfajiyarHaikalinYahwehLawiyawa kuwasukakwasheta,donakaitazuwarafinKidron.

17Aranatafarigawatanafarisukafaratsarkakewa,a ranatatakwasgawatasukazoshirayinUbangijiAranata gomashashidagawatanafarisukaƙare.

18SaisukatafiwurinsarkiHezekiya,sukace,“Mun tsarkakeHaikalinUbangijiduka,dabagadenhadayata ƙonawa,dadukankwanoninsa,dateburinburodinnuni,da tasoshinsaduka

19DukankayayyakindasarkiAhazyawatsarazamaninsa sa'addayayizunubi,munshirya,muntsarkakesu,gashi kuwasunagabanbagadenYahweh

20SarkiHezekiyakuwayatashidasassafe,yatattara sarakunanbirnin,sukahaurazuwaHaikalinUbangiji.

21Sukakawobijimaibakwai,daragunabakwai,da'yan ragunabakwai,dabunsuraibakwaidonyinhadayadon zunubisabodamulkin,daWuriMaiTsarki,danaYahuza Saiyaumarcifiristoci,'ya'yanHaruna,maza,sumiƙasua kanbagadenUbangiji.

22Saisukayankabijiman,firistocisukakarɓijinin,suka yayyafajininabisabagaden,hakakumadasukayanka ragunan,sukayayyafajininabisabagaden,sukayanka 'yanragunan,sukayayyafajininabisabagaden

23Saisukakawobunsurunnayinhadayadonzunubia gabansarkidataronjama'a.Sukaɗorahannuwansua kansu

24Saifiristocisukakarkashesu,sukayisulhudajininsua bisabagaden,dominsuyikafaradominIsra'iladuka,gama sarkiyabadaumarninamiƙahadayataƙonawadahadaya donzunubigaIsra'iladuka

25YasaLawiyawaaHaikalinUbangijidakuge,dagarayu, dagarayu,bisagaumarninDawuda,danaGadmaganin sarki,danaannabiNatan,gamahakaUbangijiyaumarci annabawansa

26Lawiyawakuwasukatsayadakayankaɗe-kaɗena Dawuda,firistocikumasunariƙedaƙahoni.

27Hezekiyakuwayaumartaamiƙahadayataƙonawaa bisabagadenSa'addaakafarahadayataƙonawa,saiaka farawaƙarUbangijidaƙaho,dakayankaɗe-kaɗewaɗanda Dawuda,SarkinIsra'ila,yashirya

28Dukantaronjama'asukayisujada,mawaƙasunaraira waƙa,masubusaƙahokumasukacigabadayinhakahar akagamahadayataƙonawa

29Dasukagamamiƙahadayu,sarkidadukanwaɗanda suketaredashisukasunkuyardakansu,sukayisujada.

30SarkiHezekiyadahakimaikumasukaumarci LawiyawasurairawaƙoƙinyabogaUbangijidakalmomin DawudadanaAsafmaigani.Kumasukarairayaboda murna,kumasunsunkuyardakansu,kumasukayisujada

31SaiHezekiyayaamsayace,“Yanzukunkeɓekankuga Ubangiji,kumatsokukawohadayudahadayungodiyaa HaikalinUbangijiJama'akuwasukakawohadayudana godiyaDukwaɗandasukedahadayunaƙonawana ƙonawakyauta.

32Adadinhadayunƙonawadataronjama'asukakawo, bijimaisaba'inne,daragunaɗari,da'yanragunaɗaribiyu 33Abubuwandaakakeɓekuwabijimaiɗarishidane,da tumakidubuuku

34Ammafiristocikaɗanne,harsukakasasākedukan hadayunaƙonawa,sabodahaka'yan'uwansuLawiyawa sukataimakesu,harakagamaaikin,harsauranfiristoci sukatsarkakekansu,gamaLawiyawasunfifiristociadalci, donsutsarkakekansu.

35Hadayunaƙonawakumasunyawaita,taredakitsen hadayatasalama,danashanakowanehadayataƙonawa DonhakaakatsarahidimarHaikalinUbangiji.

36Hezekiyadadukanjama'akuwasukayimurnasaboda Allahyashiryardajama'a,gamafaratɗayane

BABINA30

1HezekiyakuwayaaikazuwagadukanIsra'iladaYahuza, yarubutawaIfraimudaManassawasiƙa,cewasuzo HaikalinUbangijiaUrushalima,sukiyayeIdinƘetarewa gaUbangijiAllahnaIsra'ila.

2Gamasarki,dahakimansa,dadukantaronjama'ar Urushalima,sunyishawarasukiyayeIdinƘetarewaa watanabiyu

3Gamabasuiyakiyayetaalokacinba,gamafiristociba sutsarkakekansusosaiba,jama'akumabasutarua Urushalimaba

4Wannanabuyagamshisarkidadukantaronjama'a 5SaisukakafadokaayishelaadukanIsra'ila,tundaga Biyer-shebaharzuwaDan,cewasuzosukiyayeIdin

ƘetarewagaUbangijiAllahnaIsra'ilaaUrushalima,gama basudaɗedayinhakakamaryaddayakearubuceba.

6Saima'aikatansukatafidawasiƙudagasarkida hakimansaadukanIsra'iladaYahuza,bisagaumarnin sarki,yanacewa,'Ya'yanIsra'ila,kukomowurinUbangiji AllahnaIbrahim,daIshaku,daIsra'ila,zaikomowurin saurankuwaɗandasukakuɓutadagahannunsarakunan Assuriya.

7Kadakuzamakamarkakanninkuda'yan'uwanku waɗandasukayiwaUbangijiAllahnakakanninsulaifi, wandayabashesukufaikamaryaddakukegani

8Yanzukadakukasancemasutaurinkaikamaryadda kakanninkusukayi,ammakumiƙakankugaYahweh,ku shigaWuriMaiTsarki,wandayatsarkakeharabada,ku bautawaUbangijiAllahnku,dominzafinfushinsayarabu daku.

9GamaidankunjuyogaUbangiji,'yan'uwankuda 'ya'yankuzasujitausayinwaɗandasukakaisuzaman talala,harsukomocikinƙasarnan,gamaUbangiji Allahnkumaialherine,maijinƙai,bakuwazairabudaku ba,idankunkomowurinsa

10Saima'aikatansukabibirnizuwabirniaƙasarIfraimu dataManassaharzuwaZabaluna,ammasukayimusuba'a 11AmmawaɗansunaAshiru,danaManassa,dana Zabaluna,sukaƙasƙantardakansu,sukazoUrushalima.

12AYahuzakuma,Allahyabasuzuciyaɗayadonsubi umarninsarkidanasarakunabisagamaganarUbangiji 13Saijama'adayawasukataruaUrushalimadominsu kiyayeidinabincimararyistiawatanabiyu,babbantaron jama'a

14Saisukatashisukakwashebagadandasukecikin Urushalima,dadukanbagadanƙonaturaresukawatsarda suarafinKidron

15SaisukayankaIdinƘetarewaaranatagomashahuɗu gawatanabiyu

16Sukatsayaamatsayinsubisagaka'idarMusa,mutumin Allah,firistocisukayayyafajinindasukakarɓadaga hannunLawiyawa

17Gamaakwaidayawaacikintaronwaɗandabaa tsarkakesuba,sabodahakaLawiyawanesukekulada yankanIdinƘetarewagadukanwandabashidatsarki,don atsarkakesugaUbangiji

18Gamataronjama'adayawa,watoIfraimu,daManassa, daIssaka,daZabaluna,basutsarkakekansuba,dukda hakasunciIdinƘetarewakamaryaddayakearubuce AmmaHezekiyayayiaddu'adominsu,yace,“Ubangiji nagariyagafartawakowa

19WandayashiryazuciyarsadonyanemiAllah,Ubangiji Allahnakakanninsa,Kodayakebaatsarkakeshibisaga tsarkakewarWuriMaiTsarkiba 20UbangijikuwayakasakunnegaHezekiya,yawarkar damutanen.

21Isra'ilawawaɗandasukeaUrushalimasukakiyayeidin abincimararyistikwanabakwaidamurnaƙwarai

22Hezekiyakuwayayimaganata'aziyyagadukan Lawiyawawaɗandasukekoyardakyakkyawarsanin Ubangiji.

23Saidukantaronjama'asukayishawarasukiyayesauran kwanabakwai

24GamaHezekiya,SarkinYahuza,yabataronbijimai dubuɗayadatumakidububakwaiSaihakimaisukaba taronbijimaidubuɗayadatumakidubugoma

25Dukantaronjama'arYahuza,dafiristoci,daLawiyawa, dadukantarondasukafitodagaIsra'ila,dabaƙindasuka fitodagaƙasarIsra'ila,damazaunanYahuza,sukayi murna.

26AkayibabbarmurnaaUrushalima,gamatunzamanin SulemanuɗanDawuda,SarkinIsra'ila,baataɓayinirin wannanaUrushalimaba

27Saifiristoci,Lawiyawasukatashi,sukasawajama'a albarka,akajimuryarsu,addu'o'insukumayakaiWuri MaiTsarki,HarSama

BABINA31

1Sa'addaakagamawannanduka,saidukanIsra'ilawa waɗandasukewurinsukafitazuwabiranenYahuza,suka farfasagumaka,sukasassareAshtarot,sukarurrushe masujadaidabagadaidagacikindukanYahuzada Biliyaminu,daIfraimudaManassa,harsukahallakasu duka.Sa'annandukanjama'arIsra'ilasukakoma,kowaya komagādonsa,agaruruwansu

2Hezekiyakumayasaƙungiyoyinfiristocidana Lawiyawabisagaƙungiyoyinsu,kowanemutumbisaga hidimarsa,dafiristocidaLawiyawadonyinhadayun ƙonawa,danasalama,donsuyihidima,dagodiya,da yaboaƙofofinalfarwataYahweh.

3Yakumabasarkirabondukiyarsadonhadayunaƙonawa, dasafedamaraice,danaƙonawanaranakunAsabar,dana amaryarwata,danaidodi,kamaryaddaakarubutaa shari'arUbangiji

4YakumaumarcimutanendasukezauneaUrushalimasu badarabonfiristocidanaLawiyawa,dominsusami ƙarfafaacikinshari'arUbangiji

5Sa'addadokatafito,saiIsra'ilawasukakawonunanfari nahatsi,daruwaninabi,damai,dazuma,dadukan amfaningonakidayawaSukakumakawozakkarkowane abudayawa

6Jama'arIsra'iladanaYahuzawaɗandasukezaunea biranenYahuza,sunkawozakanashanudanatumaki,da zakanatsarkakakkunabubuwawaɗandaakakeɓega UbangijiAllahnsu,sukajeratsibitsibi.

7Awatanaukusukafaraazaharsashintsibintsibin,aka gamasuawatanabakwai

8DaHezekiyadahakimaisukazosukagatsibin,saisuka yabiUbangijidajama'arsaIsra'ila

9HezekiyakuwayayiwafiristocidaLawiyawa tambayoyiakantsibintsibin.

10AzariyababbanfiristnagidanZadokyaamsamasaya ce,“Tundajama'asukafarakawohadayuaHaikalin Ubangiji,munƙoshimunci,munbaryalwa,gama Ubangijiyaalbarkacijama'arsakumaabindayarageshi newannanbabbankantin

11HezekiyakuwayaumartaashiryaɗakunaaHaikalin Ubangijikumasukashiryasu

12Sukakawohadayu,dazaka,datsarkakakkunabubuwa daaminciKononiyaBalaweneyakeshugabantarsa, Shimaiɗan'uwansashinenabiye

13Yehiyel,daAzaziya,daNahat,daAsahel,daYerimot, daYozabad,daEliyel,daIsmakiya,daMahath,da Benaiya,sunemasuluradaKononiyadaɗan'uwansa ShimaibisagaumarninsarkiHezekiya,daAzariyamai mulkinHaikalinAllah

14KoreɗanImnaBalawe,maitsaronƙofaawajengabas, shineyakeluradahadayunayardarrainaAllah,donya rarrabahadayunaYahwehdamafitsarki

15NabiyedashikumasuneEden,daMiniyamin,da Yeshuwa,daShemaiya,daAmariya,daShekaniya, waɗandasukecikinbiranenfiristociamatsayinsuna firistoci,dominsuba'yan'uwansuƙungiya-ƙungiya,da babbadaƙanana.

16Bandatarihinasalinsunamaza,dagamaishekarauku zuwagaba,kodawandayashigaHaikalinUbangiji, rabonsanayaudakullumdonhidimarsabisagatsarinsa

17Akabadatarihinfiristocibisagagidajenkakanninsu, daLawiyawatundagamaishekaraashirinzuwagaba,bisa gatsarinsu

18Ankumabadalabarinzuriyardukan'ya'yansu,da matansu,da'ya'yansumaza,da'ya'yansumata,nadukan taronjama'a,gamaacikinaikindaakabasu,suntsarkake kansudatsarki

19Dagacikin'ya'yanHaruna,firistoci,waɗandasukea filayenkarkarargaruruwansu,akowanebirni,waɗandaaka badasunayensugamazajenafiristoci,dawaɗandaaka lasaftabisagaasalinsunaLawiyawa.

20HakaHezekiyayayiadukanYahuza,yaaikataabinda yakemaikyau,dagaskiya,dagaskiyaagabanUbangiji Allahnsa.

21AcikinkowaneaikindayafaranahidimarHaikalin Allah,dashari'a,daumarnai,donnemanAllahnsa,yayi shidazuciyaɗaya,yacinasara.

BABINA32

1Bayanwaɗannanal'amuradakafawarsu,saiSennakerib, SarkinAssuriya,yazo,yashigaYahuza,yakafasansani yafāɗawagaruruwamasugaru,yayiniyyaryacinyesu.

2DaHezekiyayagaSennakeribyazo,yanashirinyaƙida Urushalima

3Yayishawaradahakimansadajarumawansa,suhana ruwayenmaɓuɓɓugandasukebayanbirnin,sukakuwa taimakeshi

4Saijama'adayawasukataru,sukarufemaɓuɓɓugan ruwa,darafindayakeratsatsakiyarƙasar,sunacewa,“Me yasasarakunanAssuriyazasuzosusamiruwamaiyawa?

5Yakumaƙarfafakansa,yaginagarundayakarye,ya ginashiharzuwahasumiyai,dawanigaruawaje,yagyara MilloabirninDawuda,yayigarkuwoyidayawa

6Yanaɗashugabanninyaƙibisajama'a,yatarasua gabansaabakinƙofarbirnin,yayimusumaganadadaɗi, yace.

7Kayiƙarfinhali,kayiƙarfinhali,kadakajitsoro,ko kuwakafirgitasabodaSarkinAssuriya,dadukantaronda suketaredashi,Gamaakwaiwaɗandasuketaredamufiye dashi.

8Taredashiakwaihannunnama;AmmaUbangiji Allahnmuyanataredamu,wandazaitaimakemu,yayi yaƙinmuJama'akuwasukadogaragamaganarHezekiya, SarkinYahuza

9BayanhakaSennakerib,SarkinAssuriya,yaaiki barorinsazuwaUrushalima,(ammashidakansayakewaye Lakishdadukanikonsa,)zuwawurinHezekiya,Sarkin Yahuza,dadukanYahuzawaɗandasukeUrushalima,yace. 10Sennakerib,SarkinAssuriya,yace,“Donmekuka dogaradakukezauneaUrushalima?

11Ashe,Hezekiyabayatilastamukukubadakankudon mumutudayunwadaƙishirwa,yanacewa,‘Ubangiji AllahnmuzaicecemudagahannunSarkinAssuriya?

12Ashe,Hezekiyabaikawardamasujadansada bagadansaba,yaumarciYahuzadaUrushalimayace,‘A gabanbagadeɗayazakuyisujada,kuƙonaturareakansa?

13Ashe,bakusanabindanidakakanninamukayiwa dukanmutanensauranƙasasheba?Allolinal'ummaina waɗannanƙasashesunsamihanyarcetonƙasarsudaga hannuna?

14Acikindukangumakanal'ummaiwaɗandakakannina sukahallakardasu,dazaicecijama'arsadagahannuna,har daAllahnkuzaiiyacecekudagahannuna?

15Yanzufa,kadaHezekiyayaruɗeku,kokuwaya rinjayekutawannanhanya,kokuwakugaskatashi,gama bawaniallahnakowaceal'ummakomulkidayaisaya cecijama'arsadagahannuna,dahannunkakannina,balle Allahnkuzaicecekudagahannuna?

16BarorinsakumasukaƙarayinmaganagābadaUbangiji Allah,dabawansaHezekiya

17YakumarubutawasiƙudonyazagiUbangiji,Allahna Isra'ila,yayimaganaakansa,yanacewa,“Kamaryadda gumakanal'ummainasauranƙasashebasucecijama'arsu dagahannunaba,hakakumaElohimnaHezekiyabazai cecijama'arsadagahannunaba.

18Saisukayikiradababbarmuryaacikinjawabin YahudawagamutanenUrushalimadasukekangaru,don sutsoratardasu,sufirgitasu.dominsucibirnin.

19SukayimaganagābadaAllahnaUrushalima,kamar gumakanamutanenduniya,aikinhannunmutum

20SabodahakasarkiHezekiya,daannabiIshayaɗan Amoz,sukayiaddu'a,sukayikukazuwasama

21Ubangijikuwayaaikimala'ikayakarkashedukan jarumawa,dashugabanni,dashugabanniasansaninSarkin AssuriyaDonhakayakomaƙasarsadakunyaSa'addaya shigaHaikalinUbangiji,saiwaɗandasukafitodaga cikinsasukakasheshidatakobi.

22UbangijikuwayaceciHezekiyadamazaunan UrushalimadagahannunSennakerib,SarkinAssuriya,da nasauranmutane,yabishesutakowanegefe.

23MutanedayawakuwasukakawowaUbangijisadakaa Urushalima,dakumakyautaigaHezekiya,SarkinYahuza, haryagirmaagabandukanal'ummai.

24AkwanakinnanHezekiyayayirashinlafiyaharya mutu,yayiaddu'agaUbangiji,yakuwayimasamagana, yakuwabashialama.

25AmmaHezekiyabaisākeyinabindaakayimasaba Dominzuciyarsatatashi,donhakafushiyaaukoakansa, dakanYahuzadaUrushalima

26AmmaHezekiyayaƙasƙantardakansasaboda girmankanzuciyarsa,shidamazaunanUrushalima,don hakafushinUbangijibaisamesubaazamaninHezekiya.

27Hezekiyakuwayanadadukiyadagirmadayawa ƙwarai,yayiwakansataskanaazurfa,dazinariya,da duwatsumasudaraja,dakayanyaji,dagarkuwoyi,da kowaneirinkayanadonaado

28Wurarenajiyanahatsi,daruwaninabi,damai.da rumfunandabbobiiriiri,dagarkunantumaki

29Yakumayimasatanadinbirane,yabashidukiyata tumakidanaawakidanaawakidayawa,gamaAllahya bashidukiyamaiyawa

30HezekiyakumayaruferafinGihon,yakaitawajen yammacinbirninDawuda.Hezekiyakuwayacinasaraa cikindukanayyukansa

31AmmaaaikinjakadunsarakunanBabila,waɗandasuka aikawurinsadominsubincikaabinal'ajabidaakayia ƙasar,Allahyabarshiyagwadashi,yasandukanabinda kezuciyarsa

32SauranayyukanHezekiyadanagartarsa,anrubutasua wahayinannabiIshayaɗanAmoz,dakumaalittafin sarakunanYahuzadanaIsra'ila

33Hezekiyakuwayarasu,akabinneshiamanyan kaburburan'ya'yanDawuda,mazaƊansaManassayagāji sarautarsa.

BABINA33

1Manassayanadashekaragomashabiyusa'addayaci sarautaYayimulkishekarahamsindabiyaraUrushalima 2AmmasukaaikatamuguntaagabanUbangiji,kamar abubuwanbanƙyamanaal'ummaiwaɗandaUbangijiya koresuagabanjama'arIsra'ila

3YasākeginamasujadaiwaɗandaHezekiya,tsohonsa,ya rurrushe,yaginawaBa'albagadai,yayigumaka,yayi sujadagadukanrundunarsama,yabautamusu

4YakumaginabagadaiaHaikalinUbangijiindaUbangiji yace,‘AUrushalimasunanazaikasanceharabada 5Yaginawadukansojojinsamabagadaiafarfajiyabiyu naHaikalinUbangiji.

6Yasa'ya'yansasubitacikinwutaakwarinɗanHinnom, yakumaluradaal'amura,yayisihiri,yayisihiri,yayi bokaye,dabokaye,yaaikatamuguntaagabanYahweh, haryasashiyayifushi

7YasasassaƙaƙƙengunkiwandayayiaHaikalinAllah, wandaAllahyacewaDawudadaɗansaSulemanu,“A cikinwannanHaikalidaUrushalima,waɗandanazaɓaa gabandukankabilanIsra'ila,zansasunanaharabada 8BazanƙarakawardaƙasarIsra'iladagaƙasardanaba kakanninkubaDominsukiyayesuaikatadukanabinda naumarcesu,bisagadukandoka,dafarillai,dafarillaita hannunMusa.

9SaiManassayasamutanenYahuzadamazaunan Urushalimasuɓata,sukaaikatamuguntafiyedasauran al'ummaiwaɗandaUbangijiyahallakaagabanjama'ar Isra'ila

10UbangijikuwayayimaganadaManassadamutanensa, ammabasukasakasakunneba.

11SabodahakaUbangijiyakawomusushugabannin sojojinSarkinAssuriya,sukakamaManassacikinƙaya, sukaɗaureshidasarƙoƙi,sukakaishiBabila

12Sa'addayakeshanwahala,yaroƙiYahwehElohimnsa, yaƙasƙantardakansaagabanElohimnakakanninsa 13Yayiaddu'agareshi,yakuwaroƙeshi,yajiroƙonsa, yakomardashiUrushalimacikinmulkinsaSaiManassa yasaniUbangijishineAllah

14BayanwannankumayaginagarubayanbirninDawuda, awajenyammadaGihon,acikinkwari,harzuwa mashigarƘofarKifi,yakewayeOfel,yaginatamaitsayi ƙwarai,yasashugabanninyaƙiadukangaruruwanYahuza masukagara

15Yakawardagumaka,dagumakadagaHaikalin Ubangiji,dadukanbagadandayaginaaDutsenHaikalin Yahweh,daaUrushalima,yawatsardasuabayanbirnin

16YagyarabagadenYahweh,yamiƙahadayunasalama danagodiyaabisansa,yaumarciYahuzasubautawa UbangijiAllahnaIsra'ila

17Dukdahakajama'asuncigabadamiƙahadayuakan tuddai,ammagaUbangijiAllahnsukaɗai.

18SauranayyukanManassa,daaddu'o'insagaAllahnsa, damaganganunmasuganiwaɗandasukayimasamagana dasunanUbangijiAllahnaIsra'ila,anrubutasualittafin sarakunanIsra'ila

19Addu'arsa,dayaddaAllahyaroƙeshi,dadukan zunubinsa,dalaifofinsa,dawurarendayaginamatsafaina kantuddai,yakafaAshtarot,dagumaka,kafinaƙasƙantar dashi.

20Manassayarasu,akabinneshiagidansa,ɗansaAmon yagājisarautarsa

21Amonyanadashekaraashirindabiyusa'addayaci sarauta,yayimulkishekarabiyuaUrushalima

22AmmayaaikatamuguntaagabanUbangijikamar yaddaManassa,tsohonsa,yayi.

23BaiƙasƙantardakansaagabanYahwehkamaryadda tsohonsaManassayayibaAmmaAmonyaƙarayin rashinƙarfi.

24Saibarorinsasukaƙullamasamaƙarƙashiya,sukakashe shiagidansa

25Ammamutanenƙasarsukakarkashedukanwaɗanda sukayiwasarkiAmonmaƙarƙashiyaJama'arƙasarsuka naɗaYosiyaɗansasarkiamaimakonsa

BABINA34

1Yosiyayanadashekaratakwassa'addayacisarauta.Ya yimulkishekaratalatindaɗayaaUrushalima

2YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangiji,yabi halintsohonsaDawuda,baikarkatadamakohaguba.

3Gamaashekaratatakwastasarautarsa,sa'addayake ƙarami,yafaranemanAllahnakakansaDawuda,a shekaratagomashabiyukuwayafaratsarkakeYahuzada Urushalimadagamasujadai,daAshtarot,dasassaƙaƙƙun siffofi,danazubi

4SukarurrushebagadanBa'alagabansa.Yasassare gumakandasukebisansuYafarfashegumaka,da sassaƙaƙƙunsiffofi,danazubi,yayimusuƙura,yashafa suakaburburanwaɗandasukayimusuhadaya.

5Yaƙoneƙasusuwanfiristociabisabagadansu,ya tsarkakeYahuzadaUrushalima

6HakakumayayiagaruruwanManassa,danaIfraimu,da naSaminu,harzuwaNaftali,dakagararsu

7Sa'addayarurrushebagadaidaAshtarot,yaragargaza gumaka,yasassaregumakanadukanƙasarIsra'ila,ya komaUrushalima

8Ashekaratagomashatakwastamulkinsa,sa'addaya kawardaƙasardaHaikalin,saiyaaikiShafanɗanAzaliya, daMa'aseyamaimulkinbirnin,daYowaɗanYowahaz marubuci,sugyaraHaikalinUbangijiAllahnsa

9Sa'addasukajewurinHilkiya,babbanfirist,sukabada kuɗindaakakawocikinHaikalinAllah,wandaLawiyawa masutsaronƙofofinsukatattaradagahannunManassada Ifraimu,danasauransauranIsra'ila,danadukanYahuza danaBiliyaminuSukakomaUrushalima

10Sukasashiahannunma'aikatandasukelurada HaikalinUbangiji,sukabama'aikatandasukeaikia HaikalinUbangiji,sugyaradagyaraHaikalin

11Anbamaƙera,damagina,donsusayisassaƙaƙƙun duwatsu,dakatakonahaɗaɗɗiya,dabenengidajewaɗanda sarakunanYahuzasukarurrushe

12Mutanensukayiaikinaminci.Masuluradasusune YahatdaObadiya,LawiyawanazuriyarMerari.Zakariya daMeshullam,na'ya'yanKohatiyawa,sunezasucigaba dasauranLawiyawa,waɗandasukaiyaƙwararrunkayan kaɗe-kaɗe.

13Suneshugabanninmasuɗaukarkaya,damasulurada kowaneirinaiki,daLawiyawaakwaimalamanAttaura,da shugabanni,damasutsaronƙofofi

14Sa'addaakafitardakuɗindaakakawocikinHaikalin Ubangiji,Hilkiyafiristyasamilittafinshari'arUbangijita hannunMusa

15HilkiyakuwayacewaShafanmagatakarda,“Nasami littafindokokiaHaikalinUbangiji.Hilkiyakuwayaba Shafanlittafin

16Shafankuwayakaiwasarkilittafin,yasākefaɗawa sarkicewa,“Dukanabindaakababarorinka,sunaikata.

17SukatattarakuɗindaakasamuaHaikalinYahweh, sukabadasuahannunmasukuladama'aikata

18SaiShafanmagatakardayafaɗawasarki,yace, “HilkiyafiristyabanilittafiShafankuwayakarantaa gabansarki

19DasarkiyajimaganarDoka,saiyayayyagetufafinsa.

20SarkiyaumarciHilkiya,daAhikamɗanShafan,da AbdonɗanMika,daShafanmagatakarda,daAsaya,baran sarki,yace.

21Kutafi,kunemiYahwehagareni,dawaɗandasuka raguaIsra'iladanaYahuza,akanmaganarlittafindaaka samo,gamaYahwehyayifushidamuƙwarai,gama kakanninmubasukiyayemaganarUbangijiba,basu aikatabisagadukanabindaakarubutaawannanlittafinba 22Hilkiyadawaɗandasarkiyazaɓa,sukatafiwurin annabiyaHulda,matarShallumɗanTikvat,ɗanHasra,mai tsarontufafi(YanzutazaunaaUrushalimaakwaleji:) sukayimaganadaitaakanhaka.

23Saitaamsamusu,tace,“UbangijiAllahnaIsra'ilaya ce,‘Kufaɗawamutumindayaaikokugareni

24Ubangijiyace,‘Gashi,zankawomasifaawannanwuri damazaunanta,dadukanla'anardaakarubutaalittafinda akakarantaagabanSarkinYahuza

25Dominsunrabudani,sunƙonaturaregagumaka, Dominsutsokanenidadukanayyukanhannuwansu Sabodahakafushinazaizuboakanwannanwuri,bakuwa zaakasheba.

26AmmaSarkinYahuza,wandayaaikekukutambayi Yahweh,zakucemasa,‘UbangijiAllahnaIsra'ilayafaɗa akanmaganardakaji

27Dominzuciyarkatayitaushi,Kaƙasƙantardakankaa gabanAllah,sa'addakajimaganarsaakanwannanwuri damazaunanta,kaƙasƙantardakankaagabana,ka yayyagetufafinka,kayikukaagabanaHarmanajiku,in jiUbangiji

28“Gashi,zantattarokawurinkakanninka,zaatarua kabarinkadasalamaSaisukasakekawowasarkilabari

29SaisarkiyaaikaataradukandattawanYahuzadana Urushalima

30Sa'annansarkiyahaurazuwaHaikalinUbangiji,da dukanmutanenYahuza,damazaunanUrushalima,da firistoci,daLawiyawa,dadukanjama'a,manyadaƙanana,

yakarantaakunnensudukanmaganarlittafinalkawarida yakecikinHaikalinYahweh.

31Sarkikuwayatsayaaindayake,yayialkawariagaban Yahweh,cewazaibiYahweh,yakiyayeumarnansa,da umarnansa,daka'idodinsa,dadukanzuciyarsa,dadukan ransa,zaicikamaganaralkawaridaakarubutaawannan littafin

32YasadukanwaɗandasukeaUrushalimadana BiliyaminusutsayaawurinMutanenUrushalimakuwa sukayibisagaalkawarinAllah,Allahnakakanninsu

33Yosiyakuwayakawardadukanabubuwanbanƙyama dagacikindukanƙasarIsra'ilawa,yasadukanwaɗanda sukecikinIsra'ilasubautawaUbangijiAllahnsu.Dukan kwanakinsabasurabudabinUbangijiAllahna kakanninsuba

BABINA35

1YosiyakumayakiyayeIdinƘetarewagaUbangijia Urushalima,sukayankaIdinƘetarewaaranatagomasha huɗugawatanafari

2Yasafiristociakanayyukansu,yaƙarfafasusuyi hidimarHaikalinYahweh

3YacewaLawiyawawaɗandasukakoyawaIsra'iladuka, tsarkakagaUbangiji,“KusaakwatinalkawariaHaikalin daSulemanuɗanDawuda,SarkinIsra'ila,yaginaBazai zamanawayaakafaɗunkuba:kubautawaUbangiji Allahnku,dajama'arsaIsra'ila.

4Kushiryakankubisagidajenkakanninku,bisaga ƙungiyoyinku,bisagarubuce-rubucenDawuda,Sarkin Isra'ila,dakumayaddaɗansaSulemanuyarubuta.

5KutsayaaWuriMaiTsarkibisagaƙungiyoyingidajen kakannin'yan'uwanku,jama'a,danaiyalanLawiyawa

6SaikuyankaIdinƘetarewa,kutsarkakekanku,kushirya 'yan'uwankudominsuyibisagamaganarYahwehta hannunMusa

7Yosiyakuwayabajama'a'yanragunada'ya'yanbijimai dubutalatindadubuukudonhadayarIdinƘetarewa, adadinbijimaidubutalatindadubuuku(3,000)

8Hakimansakumasukabadayardarraigajama'a,da firistoci,daLawiyawa,Hilkiya,daZakariya,daYehiyel, shugabanninHaikalinAllah,sukabafiristocihadayunIdin Ƙetarewa,dabijimaidububiyudaɗarishida,dabijimai ɗariuku

9Konaniyakuma,daShemaiya,daNetanel,da 'yan'uwansa,daHashabiya,daYehiyel,daYozabad, shugabanLawiyawa,sukabaLawiyawabijimaidububiyar, dabijimaiɗaribiyardonhadayarIdinƘetarewa.

10Akashiryahidimar,firistocisukatsayaamatsayinsu, Lawiyawakuwasukatsayaaƙungiyoyinsubisaga umarninsarki

11SukayankaIdinƘetarewa,firistocisukayayyafajinin dakehannunsu,Lawiyawakuwasukayimusufes

12Sukakwashehadayunaƙonawadominabasubisaga ƙungiyoyingidajenkakanninjama'adonamiƙawa UbangijikamaryaddaakarubutaalittafinMusaHaka sukayidashanu.

13SukagasaIdinƘetarewadawutabisagaka'idar,amma sauranhadayumasutsarkisukadafaacikintukwane,da tukwane,dafaranti,sukararrabasudasaurigajama'aduka. 14Bayanhakasukashiryawakansudafiristoci,gama firistoci,'ya'yanHaruna,maza,sunshafamadahadayata

ƙonawadakitsenhardareSabodahakaLawiyawasuka shiryawakansudafiristoci,'ya'yanHaruna,maza. 15Mawaƙa,'ya'yanAsaf,maza,sunazauneamatsayinsu, bisagaumarninDawuda,daAsaf,daHeman,daYedutun, maganinsarki.Masutsaronƙofofikuwasunajiraakowace ƙofawatakilabazasurabudahidimarsuba;Domin 'yan'uwansuLawiyawasunshiryamusu 16AkashiryadukanhidimarYahwehawannanrana,don kiyayeIdinƘetarewa,dakumamiƙahadayunaƙonawaa bisabagadenYahweh,bisagaumarninsarkiYosiya 17Isra'ilawawaɗandasukewurinsukakiyayeIdin Ƙetarewaalokacin,daidinabincimararyistiharkwana bakwai.

18BaayiIdinƘetarewairinnaIsra'ilabatunzamanin annabiSama'ilaDukansarakunanIsra'ilakumabasu kiyayeIdinƘetarewakamaryaddaYosiyayakiyayeba,da firistoci,daLawiyawa,dadukanYahuzadaIsra'ila waɗandasukewurin,damazaunanUrushalima

19AshekaratagomashatakwastasarautarYosiyaneaka yiIdinƘetarewa

20Bayanhaka,sa'addaYosiyayashiryaHaikali,saiNeko, SarkinMasar,yahauradonyayiyaƙidaKarkemishta Yufiretis

21Ammayaaikijakaduwurinsa,yace,“Meyashafenida kai,yaSarkinYahuza?Bayaunazoyaƙidakaiba,amma gābadagidandanakeyaƙidasu,gamaAllahyaumarceni daingaggauta,kahaƙuradakaidaAllahwandayaketare dani,donkadayahallakaka.

22DukdahakaYosiyabaiyardayakawardakansadaga gareshiba,ammayaɓaddakansadonyayiyaƙidashi 23MaharbasukaharbisarkiYosiya.Sarkiyacewa barorinsa,“Kukorenigamanajirauniƙwarai

24Saibarorinsasukaɗaukeshidagacikinkarusarsa,suka sashiacikinkarusarsatabiyu.AkakaishiUrushalima,ya rasu,akabinneshiamakabartunkakanninsaDukan YahuzadaUrushalimakuwasukayimakokidominYosiya 25IrmiyayayimakokidominYosiya.

26SauranayyukanYosiya,danagartarsa,bisagaabinda akarubutaashari'arUbangiji

27Ayyukansanafarkodanaƙarshe,anrubutasualittafin sarakunanIsra'iladanaYahuza

BABINA36

1MutanenƙasarkuwasukaɗaukiYehowahazɗanYosiya, sukanaɗashisarkiaUrushalimamaimakontsohonsa.

2Yehowahazyanadashekaraashirindaukusa'addayaci sarauta.YayimulkiwataukuaUrushalima.

3SarkinMasarkuwayakasheshiaUrushalima,ya hukuntaƙasarakantalantiɗarinaazurfadatalantina zinariya

4SarkinMasarkumayanaɗaEliyakimɗan'uwansaya zamasarkinYahuzadaUrushalima,yamaidasuna YehoyakimNekokuwayaɗaukiYehowahazɗan'uwansa, yakaishiMasar

5Yehoyakimyanadashekaraashirindabiyarsa'addaya cisarauta,yakuwayimulkishekaragomashaɗayaa UrushalimaYaaikatamuguntaagabanUbangijiAllahnsa 6Nebukadnezzar,SarkinBabila,yahauradashi,yaɗaure shidasarƙoƙi,yakaishiBabila.

7NebukadnezzarkumayakwashetasoshinaHaikalin UbangijizuwaBabila,yaajiyesuaHaikalinsaaBabila

8SauranayyukanYehoyakim,daayyukansanabanƙyama dayayi,daabindaakasameshi,anrubutasualittafin sarakunanIsra'iladanaYahuza,saiYekoniyaɗansayagāji sarautarsa.

9Yekoniyayanadashekaratakwassa'addayacisarauta, yayimulkiwataukudakwanagomaaUrushalimaYa aikatamuguntaagabanUbangiji

10Sa'addashekaratacika,saisarkiNebukadnezzarya aikaakakawoshiBabilataredakyawawankayayyakin HaikalinUbangiji,yanaɗaZadakiyaɗan'uwansayazama sarkinYahuzadaUrushalima

11Zadakiyayanadashekaraashirindaɗayasa'addayaci sarauta,yayimulkishekaragomashaɗayaaUrushalima.

12YaaikatamuguntaagabanUbangijiAllahnsa,bai ƙasƙantardakansaagabanannabiIrmiyadayakemagana dagabakinUbangijiba.

13YakumatayarwasarkiNebukadnezzar,wandaya rantsedaAllah,ammayataurarezuciyarsa,yaƙijuyoga UbangijiAllahnaIsra'ila.

14Dukanshugabanninfiristoci,dajama'a,sukayizunubi ƙwarai,sukaaikatadukanabubuwanbanƙyamana al'ummai.YaƙazantardaHaikalinUbangijiwandaya tsarkakeaUrushalima

15UbangijiAllahnakakanninsukuwayaaikamusuda manzanninsa.Dominyajitausayinjama'arsa,da mazauninsa

16AmmasukayiwamanzanninAllahba'a,sukaraina maganarsa,sukayitacinmutuncinannabawansa,Saida Yahwehyayifushidajama'arsa,Harbaasamimaganiba 17SabodahakayakawomusuSarkinKaldiyawa,wanda yakarkashesamarinsudatakobiaHaikalinsu,baiji tausayinsaurayi,kobudurwa,kotsoho,kowandayatsufa ba,yabashesudukaahannunsa

18DadukantasoshinaHaikalinAllah,manyadaƙanana, dadukiyarHaikalinUbangiji,datasarki,dana sarakunansaYakaisuBabiladuka

19SukaƙoneHaikalinAllah,sukarurrushegarun Urushalima,sukaƙonedukanfādodinta,sukalalatarda dukankayayyakintamasukyau

20YakwashewaɗandasukatseredagatakobizuwaBabila. indasukakasancebayinsada'ya'yansamazaharzuwa mulkinFarisa

21DominacikamaganarUbangijitabakinIrmiya,har ƙasartajidaɗinranarAsabarɗinta

22AshekaratafaritasarautarSairus,SarkinFarisa,domin maganarUbangijitacikatabakinIrmiya,saiUbangijiya zugaruhunSairus,SarkinFarisa,yayishelaadukan mulkinsa,yakumarubutataarubuce,yanacewa.

23HakaSairusSarkinFarisayace,‘UbangijiAllahna SamayabanidukanmulkokinduniyaYaumarceniin ginamasaHaikaliaUrushalimaaƙasarYahudiyaWanene acikinkunadukanjama'arsa?UbangijiAllahnsaya kasancetaredashi,bariyahaura

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.