Hausa - The Book of the Acts of the Apostles

Page 1


AyyukanManzanni

BABINA1

1Tsohuwarlissaftanayi,yaTiyofilus,nadukanabinda Yesuyafarayi,danakoyarwa.

2Harzuwaranardaakaɗaukeshi,tawurinRuhuMai Tsarkiyabamanzannindayazaɓaumarni.

3Waɗandakumayabayyanakansaarayebayanshaukinsa dahujjojidayawamarasakuskure,yanaganinsuhar kwanaarba'in,yanafaɗinabubuwandasukashafiMulkin Allah

4Kuma,daakatarutaredasu,yaumarcesukadasutashi dagaUrushalima,ammajiraalkawarinUba,wanda,inji shi,kunjidagagareni

5GamaYahayayibaftismadaruwadagaskeammabaza ayimukubaftismadaRuhuMaiTsarkikwanakikaɗanba.

6Sa'addasukataru,sukatambayeshi,sukace,“Ya Ubangiji,awannanlokacizakakomardamulkinga Isra'ila?

7Saiyacemusu,Baagarekubanekusanlokataiko yanayi,wandaUbayasaacikinikonsa

8Ammazakukarɓiiko,bayandaRuhuMaiTsarkiya saukomuku,kumazakuzamashaidunaaUrushalima,da cikindukanYahudiya,daSamariya,harzuwaiyakar duniya.

9Kumaalõkacindayafaɗawadannanabubuwa,yayinda sukaduba,yaakadaukeGajimarekumayakarɓeshidaga ganinsu.

10Sa'addasukedubansamayanahaura,saigamutum biyutsayekusadasusayedafararentufafi 11Waɗandakumasukace,“YakumutanenGalili,donme kuketsayekunadubansama?WannanYesudaakaɗauke mukuzuwasama,zaizokamaryaddakukaganshiyana tafiyasama.

12Sa'annansukakomoUrushalimadagaDutsenZaitun, wandayaketafiyartafiyarranarAsabardagaUrushalima.

13Dasukashiga,sukahauwaniɗakinabeneindaBitrus, daYakubu,daYohanna,daAndarawus,daFilibus,da Toma,daBartalamamisu,daMatiyu,daYakubuɗanHalfa, daSaminuSelotessukazaunadaYahuzaɗan'uwan Yakubu

14Dukwaɗannandukasukacigabadaaddu'adaroƙotare damata,daMaryamuuwarYesu,da'yan'uwansa 15AkwanakinnanBitrusyatashiatsakiyaralmajiran,ya ce,(yawansunayentarekusanɗaridaashirinne).

16Yakuʼyanʼuwa,lallenewannanNassiyacika,wanda RuhuMaiTsarkiyafaɗatabakinDawudaagabaakan Yahuza,wandashineja-goragawaɗandasukakamaYesu.

17Gamaanlissaftashitaredamu,yakumasamirabon wannanhidima

18Mutuminnankuwayasayigonadasakamakon muguntaYafadokansa,yawatseatsakiya,dukhanjinsa yafito

19SaidukanmazaunanUrushalimasukasani.harace wannanfilidaharshensumaikyau,Aceldama,wato,filin jini

20GamaanrubutaalittafinZaburacewa,“Bari mazauninsayazamakufai,Kadawaniyazaunaaciki, kumabariwanibishoprickyakama

21Sabodahakadagacikinmutanennandasuketaredamu duklokacindaUbangijiYesuyashigadafitataredamu

22TundagabaftismarYahaya,harzuwawannanranada akaɗaukeshidagagaremu,doleneanaɗamutumya zamashaidataredamugamedatashinsa

23Saisukazaɓibiyu,YusufumaisunaBarsabas,wanda akekiraYustus,daMatiya

24Saisukayiaddu'a,sukace,“YaUbangiji,kasan zukatandukanmutane,kanunakoacikinbiyunnanka zaɓa

25Dominyăsākeyinhidimarnandamanzanci,wadda Yahudayafaɗotawurinlaifi,dominyatafiwurinsa.

26Sukabadakuri'aKuri'akuwatafaɗoakanMattiyas Akalissaftashitaredamanzannigomashaɗaya

BABINA2

1Sa'addaranarFentikostacika,dukansusunazaunewuri ɗayadazuciyaɗaya

2Nandanansaiakajiwatamuryadagasamakamarna iskamaiƙarfi,tacikadukangidandasukezaune.

3Saiwaɗansuharsunadabam-dabamkamarnawutasuka bayyanaagaresu,yazaunaakankowannensu.

4SaidukansusukacikadaRuhuMaiTsarki,sukafara maganadawaɗansuharsuna,kamaryaddaRuhuyabasu magana

5AkwaiYahudawamasuibadadagakowaceal'ummanda keƙarƙashinsamasunazauneaUrushalima

6To,alokacindaakayihakaawaje,taronsukataru,suka ruɗe,dominkowayajisunamaganadayarensa

7Duksukayimamaki,sukayial'ajabi,sukacewajuna, Gashi,dukwaɗannandasukemaganabamutanenGalili bane?

8Kumatayayadukanmumukejidaharshenmu,acikinsa akahaifemu?

9Farisa,daMediya,daElam,damazaunanMesofotamiya, daYahudiya,daKafadokiya,daFontus,daAsiya

10Firijiya,daFamfiliya,aMasar,dakumaaƙasarLibiya, gamedaKirene,dabaƙinRoma,daYahudawadamasu binYahudawa

11KaritawadaLarabawa,munajinsunamaganaacikin harsunanmuabubuwanbanmamakinaAllah

12Duksukayimamaki,sukayishakka,sukacewajuna, Menenema'anarwannan?

13Waɗansukuwasukayiba'asukace,“Waɗannan mutanesuncikadasabonruwaninabi

14AmmaBitrus,tsayetaredagomashaɗaya,yaɗaga muryayacemusu,“YakumutanenYahudiya,dadukan mazaunanUrushalima,kusanwannan,kukasakunnega maganata.

15Gamawaɗannanbabugubane,kamaryaddakuke tsammani,dayakesa'ataukucetayini

16Ammawannanshineabindaakafaɗatabakinannabi Yowel

17Acikinkwanakinaƙarshe,injiAllah,Zanzuboda Ruhunabisadukan'yanadam,'ya'yankumatadamazaza suyiannabci,samarinkukumazasugawahayi, dattawankukumazasuyimafarkai:

18AkwanakinnanzanzubodaRuhunaakanbayinada kuyangikumazasuyiannabci

19Zannunaal'ajibaiaSamaabisa,Daalamuaƙasaaƙasa jini,dawuta,datururinhayaƙi.

20Ranazatazamaduhu,watakumatazamajini,Kafin babbarranarnantaUbangijitazo.

21Kumazaizamacewadukwandayayikiragasunan Ubangijizaitsira.

22YakumutanenIsra'ila,kujiwaɗannankalmomi.Yesu Banazare,mutumnewandaAllahyayardadakuacikinku tawurinmu'ujizaidaabubuwanal'ajabidaalamuwaɗanda Allahyayitawurinsaatsakiyarku,kamaryaddakukanku kumakukasani

23Shi,dayakekuɓutardashitawurinƙaƙƙarfanshawara dasaninAllah,kukaɗauka,tawurinmugayekumakuka gicciye,kukakasheshi

24WandaAllahyatasheshi,yakwanceradadinmutuwa, dominbashiyiwuwaakamashi

25GamaDawudayayimaganaakansa,yace,“Koyaushe nagaUbangijiagabana,Gamayanahannundamana,don kadaingirgiza

26Sabodahakazuciyatatayimurna,Harshenakumayayi murna.Hakakumajikinazaihutadabege.

27DominbazakabarrainaacikinJahannamaba,Ba kumazakabarMaiTsarkinkayaɓataba

28Kasanardanihanyoyinrayuwa.Zakasanicikeda farincikidafuskarka

29Yaku'yan'uwa,bariinyimukumaganaafiligameda kakanDawuda,cewayamutu,anbinneshi,kabarinsa kuwayanataredamuharwayau

30Sabodahakadayakeannabi,dakumasanincewa Bautawayayirantsuwadarantsuwaagareshi,cewadaga cikin'ya'yanitacedagacikinloins,bisagajiki,zaitada Almasihuyazaunaakankursiyinsa

31Dayagahakaadāyayimaganagamedatashin Almasihudagamatattu,cewabaabarransaacikin Jahannamaba,jikinsakumabaigalalacewaba

32WannanYesuneAllahyatada,wandamudukashaidu ne

33SabodahakadayakedahannundamanaBautawa ɗaukaka,kumayakarbialkawarinRuhuMaiTsarkidaga wurinUba,yazubardawannan,abindakukeganidaji yanzu

34Dawudabaihaurazuwasamaba,ammayacedakansa, “UbangijiyacewaUbangijina,Zaunaadamana

35Harsainasamaƙiyankamatashinsawunka

36Sabodahaka,baridukanjama'arIsra'ilasusani,cewa AllahyamaidawannanYesu,wandakukagicciye, UbangijidaAlmasihu

37To,dasukajihaka,akasokiazuciyarsu,sukacewa Bitrusdasauranmanzanni,'Yan'uwa,mezamuyi?

38SaiBitrusyacemusu,“Kutuba,ayiwakowannenku baftismadasunanYesuKiristidomingafararzunubai, kumazakusamikyautarRuhuMaiTsarki

39Gamawa'adinnagarekune,da'ya'yanku,dadukan waɗandasukenesa,kodayakeUbangijiAllahnmuzaikira.

40Kumadayawawasukalmomiyabadashaida,kuma gargaɗi,yanacewa,Cecekankudagawannanmtsara

41Saiwaɗandasukakarɓimaganarsadafarincikiakayi musubaftisma

42Kumasukadageakankoyarwarmanzannidatarayya, dagutsuttsuragurasa,daaddu'a

43Saitsoroyakamakowanemairai,harmanzannisukayi abubuwanal'ajabidaalamudayawa.

44Dukanwaɗandasukabadagaskiyakuwasunatare, sunadadukanabubuwagamayya

45Sukasayardadukiyoyinsudadukiyoyinsu,sukarabasu gakowakamaryaddakowanemutumyakebukata.

46SunacigabadatafiyakowaceranacikinHaikali,suna gutsuttsuraabincigidagida,sunacinnamansudafarinciki daaminci.

47SunayabonAllah,sunakumasamuntagomashiawurin dukanmutaneKumaUbangijiyaƙarawaikkilisiya kowaceranairinwaɗandayakamatasusamiceto.

BABINA3

1BitrusdaYohannakuwasukahaurataresukashiga Haikalialokacinaddu'a,lokacindaƙarfenatarakenan.

2Akaɗaukewanigurgutundagacikinmahaifiyarsa, wandasukeajiyewakowaceranaaƙofarHaikali,wadda akecedaitaKyakkyawa,donyaroƙimasushigaHaikali sadaka

3DayagaBitrusdaYohannasunashirinshigaHaikali,ya roƙisadaka.

4Bitrus,fasteningidanunsaakansataredaYahaya,yace, Dubemu

5Saiyakasakunnegaresu,yanasaranzaisamiwaniabu dagagaresu

6SaiBitrusyace,“Azurfadazinariyabanidakoɗaya ammairinabindanakedashi,inabaka:Acikinsunan YesuKiristiBanazarekatashikayitafiya

7Yakamahannundamayadaukeshi,nandanan ƙafafunsadaƙasusuwansawunsasukayiƙarfi.

8Saiyayitsalleyamiƙe,yanatafiya,yashigaHaikalitare dasu,yanatafiya,yanatsalle,yanayabonAllah

9Dukanjama'akuwasukaganshiyanatafiyayanayabon Allah

10Kumasukasanishinewandayakezaunedominsadaka aKyakyawarƘofarHaikali,kumasukacikadamamakida al'ajabigaabindayafarudashi

11Sa’addagurgudaakawarkaryariƙeBitrusda Yohanna,saidukanjama’asukarugataredasuashirayin daakekiranaSulemanu,sunamamakiƙwarai

12DaBitrusyagahaka,yaamsawajama'a,yace,“Yaku mutanenIsra'ila,donmekukemamakinwannan?Kodon mekukedubanmu,kamardaikonkanmunekoda tsarkinmumukasamutuminnanyayitafiya?

13AllahnaIbrahim,daIshaku,daYakubu,Allahna kakanninmu,yaɗaukakaƊansaYesuwandakukabashe, kukakumayimusunsaagabanBilatus,sa'addayaƙudura yasakeshi.

14AmmakunƙaryataMaiTsarki,MaiAdalci,kunkuma roƙiabakumaikisankai.

15SukakasheSarkinRai,wandaAllahyatasheshidaga matattuMunemasushaida

16Kumasunansatawurinbangaskiyacikinsunansaya ƙarfafawannanmutumindakukeganikukakumasani,i, bangaskiyardakegareshitabashiwannancikakkiyar lafiyaagabankuduka

17Yanzufa,’yan’uwa,nasandarashinsanikukayihaka, kamaryaddashugabanninkumasukayi

18AmmaabindaAllahyarigayafaɗatabakindukan annabawa,cewaAlmasihuzaishawuya,yacikahaka

19Sabodahakakutuba,kujuyo,dominashafezunubanku, sa'addalokacinhutuzaizodagagabanUbangiji.

20KumazaiaikodaYesuKiristi,wandaakarigaakayi mukuwa'azi

21Wandadolenesamatakarɓeshi,harzuwalokataina ramakowa,waɗandaAllahyafaɗatabakindukan annabawansatsarkakatunduniya

22DomindagaskeMusayacewakakannin,Ubangiji Allahnkuzaitayarmukudawaniannabidagacikin 'yan'uwanku,kamarniShizakujicikindukanabindazai faɗamuku

23Kumazaizama,cewadukmairaidabazaijiannabin, zaahallakadagacikinmutane

24HakakumadukanannabawanSama'ila,dawaɗanda sukabiyobaya,waɗandasukayimagana,sunyiannabcin waɗannankwanaki

25Ku'ya'yanannabawane,naalkawarindaAllahyayida kakanninmu,yacewaIbrahim,'Acikinzuriyarkakumaza aalbarkacidukanal'ummarduniya

26AgarekudafarkoAllah,tundayatadaƊansaYesu, yaaikoshiyaalbarkaceku,dajuyodakowaneɗayanku dagalaifofinsa

BABINA4

1Sa'addasukemaganadajama'a,firistoci,dashugaban Haikali,daSadukiyawa,sukatahoakansu

2Sunabaƙincikidasukakoyawamutane,sunakuma wa'azitawurinYesugamedatashinmatattu.

3Saisukakamasu,sukatsaresuharwashegari,gama magaribatayi

4Ammadayawadagacikinwaɗandasukajimaganarsuka badagaskiyaYawanmutanenkuwayakaiwajendubu biyar

5Washegarikuma,shugabanninsu,dadattawansu,da malamansu

6Anasbabbanfirist,daKayafa,daYahaya,daIskandari, dadukanwaɗandasukedagacikindanginbabbanfirist, sukataruaUrushalima

7Kumaalõkacindasukatsayardasuatsakiyar,sukace, "Dawaniiko,kodawanesunakukayiwannan?

8SaiBitrusyacikadaRuhuMaiTsarki,yacemusu,“Ya kushugabanninjama'a,dadattawanIsra'ila!

9Idanayauzaagwadamuakanabindaakayiwamarar ƙarfi,tayaddaakawarkardashi

10Kusaniduka,dadukanjama'arIsra'ila,cewatawurin sunanYesuKiristiBanazare,wandakukagicciye,wanda Allahyatasheshidagamatattu,tawurinsanemutumin nanyatsayaagabankudalafiya

11Wannanshinedutsendakumaginasukaraina,wanda yazamakankusurwa

12Bakuwacetoacikinwani:gamababuwanisuna ƙarƙashinsamadaakabacikinmutane,tawurindadolene musamiceto

13To,dasukagaƙarfinhalinaBitrusdaYahaya,kuma sukaganecewasujahilaine,jahilai,saisukayimamaki. SukakumaganecewasunataredaYesu

14Dasukagamutuminnandaakawarkaryanatsayetare dasu,saisukakasacewakomaiakai

15Ammadasukaumarcesusufitadagacikinmajalisa, sukayishawaraatsakaninsu.

16Yanacewa,“Mezamuyidamutanennan?Gamacewa lallewatababbarmu'ujizadaakayitawurinsutabayyana gadukanmazaunanUrushalima.kumabazamuiyamusun hakanba

17Ammadonkadayaƙarayaɗuacikinjama'a,barimu tsoratardasu,kadasuyimaganadakowadasunannan. 18Saisukakirasu,sukaumarcesukadasuyimaganako kaɗan,kokumasukoyardasunanYesu.

19AmmaBitrusdaYohannasukaamsasukacemusu, “KodaidaineagabanAllahmujikufiyedanaAllah,ku hukunta

20Gamabazamuiyafaɗinabindamukagani,muka kumajiba

21Dasukaƙaratsoratardasu,saisukasakesusutafi,ba susamiabindazasuhukuntasuba,sabodajama'a,gama dukanmutanesunɗaukakaAllahsabodaabindayafaru 22Gamamutuminyafishekaraarba'in,wandaakanuna wawannanmu'ujizatawarkarwa

23Daakasallamesu,sukatafiwurinnasu,sukabada labarindukabindamanyanfiristocidadattawasukafaɗa musu

24Dasukajihaka,saisukaɗagamuryagaBautawada ɗaya,sukace,“YaUbangiji,kaineAllah,wandayahalicci sama,daƙasa,dateku,dadukanabindakecikinsu

25WayafaɗatabakinbawankaDawuda,yace,“Meyasa al'ummaisukahusata,Jama'akuwasukayitunaninbanza?

26Sarakunanduniyasuntashitsaye,Hakimaisukatarua gabanUbangijidaAlmasihunsa

27Dominlallene,haƙĩƙa,antarugābadaɗankamaitsarki Yesu,wandakashafe,daHirudus,daBuntusBilatus,tare daal'ummai,dajama'arIsra'ila

28Dominkaaikatadukanabindahannunkadashawararka sukaƙudurakafinayi

29Yanzufa,yaUbangiji,gabarazanarsu,Kababayinka, dominsufaɗimaganarkadagabagaɗi.

30TawurinmiƙahannunkadonkawarkeDominayi alamudaabubuwanal'ajabidasunanYesuɗankamai tsarki.

31Dasukayiaddu'a,wurindasukataruyagirgiza DukansukumasukacikadaRuhuMaiTsarki,sukafaɗa maganarAllahdagabagaɗi.

32Taronawaɗandasukabadagaskiyakuwazuciyaɗaya ce,raiɗayakumaammasunkasancedadukanabubuwa nagamagari.

33Kumadaikomaigirmamanzannisukashaidatashin UbangijiYesudagamatattu

34Bawandayarasaacikinsu,gamadukmasumallakar gonakikogidajesunsayardasu,sukakawofarashin kayayyakindaakesayarwa

35Kumaakakwantardasuagabanmanzannin,kumaaka rarrabawakowagwargwadonyaddayakebukata

36KumaYusufu,wandatawurinmanzannisunansa Barnaba,watoƊanTa'aziyya,Balawe,naƙasarKubrus

37Dayakedafili,yasayar,yakawokuɗin,yaajiyea gabanmanzannin

BABINA5

1AmmawanimutummaisunaHananiya,taredamatarsa Safiratu,sukasayardawaniabu

2Saiyaajiyewaniɓangarenataman,matarsakumada yakebatasaniba,yakawowaniyanki,yaajiyeagaban manzannin

3AmmaBitrusyace,“Hananiya,meyasaShaiɗanyacika zuciyarkakayiwaRuhuMaiTsarkiƙarya,kaɓoyewani ɓangarenatamaninƙasar?

4Yayindayarage,banakabane?Bayanansayardaita, baahannunkabane?Meyasakayitunaninwannanabua zuciyarka?Bakayiwamutaneƙaryaba,ammagaAllah 5DaHananiyayajiwaɗannankalmomi,yafaɗiƙasa,ya badaruhunsa.

6Saisamarinsukatashi,sukayimasarauni,sukafitarda shi,sukabinneshi

7Bayankusansa'o'iuku,saimatarsatashigo,batasan abindaakayiba

8Bitrusyaamsamatayace,“Kifaɗaminikokunsayarda ƙasardayawahaka?Saitace,E,donhaka

9Sa'annanBitrusyacemata,Meyasakukayardatareku gwadaRuhunUbangiji?Gashi,ƙafafunwaɗandasuka binnemijinkisunabakinƙofa,zasufitardake

10Nandanantafaɗiagabansa,tabadarai

11Saibabbantsoroyakamadukanikkilisiya,daduk waɗandasukajiwaɗannanabubuwa

12Kumatahannunmanzanniakayidayawaalamuda abubuwanal'ajabiacikinjama'a.Dukansukuwasunatare dazuciyaɗayaashirayinSulemanu

13Dagacikinsauranbawandayayiƙarfinhali,amma jama'asungirmamasu.

14AkaƙaraƙarawaUbangijimasubadagaskiya,taroda yawamazadamata)

15Saisukafitodamarasalafiyaakantituna,sunakwantar dasuakangadajedagadaje,dominkodainuwarBitrusda yakewucewatarufewasudagacikinsu

16Harilayau,taronjama'asukatahodagagaruruwanda kekewayedaUrushalima,sunakawomarasalafiya,da waɗandaaljannukebaƙinciki,akakuwawarkardasu

17Saibabbanfiristyatashidadukanwaɗandasuketareda shi,watoƙungiyarSadukiyawa,sukafusataƙwarai 18Saisukaɗibiyahannuwansuakanmanzannin,sukasa suakurkukungamagari.

19Ammamala'ikanUbangijidadareyabuɗeƙofofin kurkukun,yafitodasu,yace

20Kutafi,kutsayaaHaikali,kufaɗawajama'adukan maganarwannanrai

21Dasukajihaka,dasassafesukashigaHaikali,suna koyarwa.Ammababbanfiristdawaɗandasuketaredashi sukazo,sukakiramajalisataredadukandattawan Isra'ilawa,sukaaikaakurkukuakawosu

22Ammadajami'ansukazo,basusamesuakurkukuba, sukakomo,sukafaɗa

23Yanacewa,“Hakikamuniskekurkukunarufeda aminci,masutsarokumasunatsayeawajeagabanƙofa, ammadamukabuɗe,bamusamikowaacikiba

24To,dababbanfiristdashugabanHaikalidamanyan firistocisukajihaka,saisukayishakkarkomenene wannanzaifaru

25Saiwaniyazoyafaɗamusu,yace,“Gashi,mutanen dakukasaakurkukusunatsayeaHaikalisunakoyawa jama'a

26Saishugabanhafsanyatafi,yakawosubataredawani tashinhankaliba,gamasunatsoronkadaajejjefesuda duwatsu

27Dasukakawosu,sukagabatardasugabanmajalisa, babbanfiristkuwayatambayesu

28Yace,“Ashe,bamubakuƙwaƙƙwaranumarnibane cewakadakuyikoyarwadasunannan?Gashi,kuncika Urushalimadakoyarwarku,kunanufinkukawomanajinin mutuminnan

29SaiBitrusdasauranmanzannisukaamsasukace,“Ya kamatamuyiwaAllahbiyayyafiyedamutane.

30AllahnakakanninmuyatadaYesu,wandakukakashe kukaratayeshiakanitace.

31ShineAllahyaɗaukakadahannundamansaYazama sarkidaMaiCeto,DominyabaIsra'ilatubadagafarar zunubai

32Muneshaidunsanawaɗannanabubuwa.hakakuma RuhuMaiTsarki,wandaAllahyabamasuyimasa biyayya

33Dasukajihaka,saisukayibaƙincikiƙwarai,sukayi shawarasukashesu

34SaiwaniBafarisiyeyatashiacikinmajalisa,maisuna Gamaliel,masaninAttaura,wandayashaharaacikin jama'aduka,yayiumarniafitardamanzanninnandanan 35Yacemusu,“YakumutanenIsra'ila,kukuladakanku abindakukesokuyigamedamutanennan

36DominkafinkwanakinnanTaudasyatashi,yana fahariyacewashiwanimutumne.Waɗandamutanewajen ɗarihuɗunesukahaɗakansuDukanwaɗandasukayi masabiyayyakumasukawarwatse,sunlalace

37Bayanmutuminnan,YahuzamutuminGaliliyatashi,a zamaninharaji,yajawomutanedayawasubishi,shima yahallakaDukanwaɗandasukayimasabiyayyakuma sukawatse.

38Yanzuinagayamuku,kudenamutanennan,kuƙyale su,gamainwannanshawarakoaikinnannamutanene,za sushuɗe.

39AmmaidannaAllahne,bazakuiyarusheshiba Tsammãninkuasameku,kunayãƙiAllah

40Kumaagareshisukayarda,kumaalõkacindasuka kiramanzannin,dakumadukantsiyadasu,sukaumurce sukadasuyimaganadasunanYesu,kumasakesutafi 41Saisukatashidagagabanmajalisa,sunamurnasaboda angasunisaashakunyasabodasunansa

42KumakowaceranaacikinHaikali,dakumaakowane gida,basudainakoyarwadawa'aziYesuAlmasihu.

BABINA6

1Akwanakinnan,dayawanalmajiraisukayiyawa,sai ʼyanʼuwasukayigunaguniakanIbraniyawa,dominbaa kuladagwaurayensuahidimaryaudakullum.

2Saishabiyunnansukakirataronalmajiran,sukace,“Ba dalilibanemubarmaganarAllah,muyihidimartebura

3Sabodahaka,ʼyanʼuwa,kunemiwaɗansumutumbakwai acikinkumasugaskiya,cikedaRuhuMaiTsarkida hikima,waɗandazamusasukuladawannanharka.

4Ammazamucigabadabadakanmugaaddu'a,da hidimarmaganar

5Maganarkuwatagamshidukantaron,sukazaɓiIstifanas, mutumindayakecikedabangaskiyadaRuhuMaiTsarki, daFilibus,daProkorus,daNikanar,daTimon,daFarmana, daNikolasɗanYahudawanaAntakiya

6Sukasashiagabanmanzanni,sa'addasukayiaddu'a, sukaɗibiyahannuwansuakansu

7MaganarAllahkuwataƙaru.Almajirankumasukaƙaru sosaiaUrushalimaBabbantaronfiristocikumasukayi biyayyagabangaskiya

8Istifanaskuwa,cikedabangaskiyadaiko,yayimanyan abubuwanal'ajabidamu'ujizaiacikinjama'a

9Saiwaɗansudagacikinmajami'a,waddaakecedaita majami'ar'Yan-basara,danaKurani,daIskandariyawa,da naKilikiyadaAsiya,sukatasodaIstifanas

10Kumabasuiyayintsayayyadahikimadaruhundaya yimaganadasu.

11Sa'annansukaɓatawamutanerai,sukace,“Munjiya yimaganarsaɓonMusadaAllah

12Saisukatadajama'a,dadattawa,damalamanAttaura, sukazoakanshi,sukakamashi,sukakaishigaban majalisa

13Kumasukakafashaidunƙarya,waɗandasukace, “Mutuminnanbayadainayinmaganganunsaɓoakan wannanwurimaitsarkidashari'a.

14GamamunjiyaceYesuBanazarezaihalakawannan wuri,zaikumacanzaal'adundaMusayacecemu 15Dukwaɗandasukezauneamajalisa,sukadubeshi, sukagafuskarsakamarfuskarmala'ika

BABINA7

1Saibabbanfiristyace,Ashe,hakane?

2Saiyace,'Yan'uwa,daubanni,kukasakunne.Allah maɗaukakiyabayyanagaubanmuIbrahim,sa'addayake Mesofotamiya,kafinyazaunaaHaran

3Yacemasa,Kafitadagaƙasarka,dadanginka,kazo ƙasardazannunamaka

4Sa'annanyafitodagaƙasarKaldiyawa,yazaunaaHaran Sa'addamahaifinsayarasu,yakaishiƙasarnanwadda kukezauneaciki

5Baibashigādoacikintaba,kodayakeyakafaƙafafu, dukdahakayayialkawarizaibashigādo,shidazuriyarsa abayansa,sa'addabaihaifiɗabatukuna

6Allahyafaɗahaka,cewazuriyarsazatayibaƙuncia wataƙasa.kumasukaisubauta,suwulakantasuhar shekaraɗarihuɗu

7Kumaal'ummardazasubautawa,zanhukunta,inji Allah,kumabayanhakazasufito,subautaminiawannan wuri

8Yakuwabashialkawarinkaciya,Ibrahimkuwayahaifi Ishaku,yayimasakaciyaaranatatakwas.Ishakuyahaifi Yakubu;Yakubuyahaifikakannigomashabiyu

9Kakanninkakanninkumasukayikishi,sukasayarda YusufuzuwaMasar,ammaAllahyanataredashi.

10Yaceceshidagadukanwahalarsa,yabashitagomashi dahikimaagabanFir'aunaSarkinMasarYanaɗashimai mulkinMasardadukangidansa.

11AkayiyunwaadukanƙasarMasardaƙasarKan'ana,da wahalamaiyawa.Kakanninmubasusamiabinciba.

12AmmadaYakubuyajianasamunhatsiaMasar,saiya aikikakanninmudafarko

13AkaronabiyukumaakasanardaYusufuga 'yan'uwansa.AkasanardaFir'aunadanginYusufu.

14SaiYusufuyaaikayakirawomahaifinsaYakubu,da dukandanginsa,mutumsaba'indabiyar

15YakubuyatafiMasar,yamutu,shidakakanninmu

16AkakaisuShekem,akasaacikinkabarindaIbrahim yasayadakuɗikuɗidagahannun'ya'yanEmor,mahaifin Shekem

17Ammasa'addalokacinalkawarindaAllahyarantsewa Ibrahimyagabato,jama'asukaƙaru,sukayawaitaaMasar.

18HarwanisarkiyatashiwandabaisanYusufuba

19Shiyayiwadanginmuwayo,yawulakantakakanninmu, harsukakori'ya'yansu,donkadasurayu.

20AlokacindaakahaifiMusa,kyakkyawaneƙwarai,ya yigirmaagidanmahaifinsawatauku.

21Sa'addaakakoreshi,'yarFir'aunataɗaukeshi,taciyar dashidominɗanta

22AkakoyanMusadadukanhikimarMasarawa,yanada ƙarfinmaganadaayyuka.

23Sa'addayacikashekaraarba'in,saiyazugazuciyarsa yaziyarci'yan'uwansaIsra'ilawa

24Dayagaanzalunceɗayadagacikinsu,saiyakāreshi, yaramawawandaakezalunta,yabugiBamasaren

25Gamayanatsammani'yan'uwansazasuganeyadda Allahzaicecesudahannunsa,ammabasuganeba

26Kashegarikumayabayyanamusukansayayindasuke faɗa,yanasoyasakesasugabaɗaya,yanacewa, “Yallabai,kuʼyanʼuwaneDonmekukezaluntarjuna?

27Ammawandayazaluntarmaƙwabcinsayakoreshi,ya ce,“Wayasakashugabadaalƙaliakanmu?

28ZakakashenikamaryaddakakasheBamasarenjiya?

29SaiMusayagudusabodawannanmagana,yayibaƙoa ƙasarMadayana,indayahaifi'ya'yamazabiyu.

30Sa'addashekaraarba'insukacika,saigawanimala'ikan Ubangijiyabayyanagareshiacikinharshenwutaacikin kurmiajejinDutsenSina.

31DaMusayagaabin,saiyayimamakinganinabin,ya matsodonyaganta,saimuryarUbangijitazogareshi 32Yace,‘NineAllahnakakanninku,AllahnaIbrahim, daIshaku,daYakubuSaiMusayayirawarjiki,baikuwa yikasalaba

33Sa'annanUbangijiyacemasa,tuɓetakalmankadaga ƙafafunka,gamawurindakatsaya,tsattsarkanƙasace

34NagawahalarmutanenadasukeaMasar,nakuwaji nishinsu,nazoincecesu.Yanzuzo,zanaikekacikin Masar

35WannanMusadasukaƙi,sukace,“Wayasaka shugabadaalƙali?HakaneAllahyaaikoyazamamai mulkidamaicetotahannunmala'ikandayabayyanagare shiacikinkurmi

36Yafisshesu,bayanyayial'ajabidaalamuaƙasar Masar,daBaharMaliya,dacikinjejishekaraarba'in 37WannanshineMusawandayacewaIsra'ilawa, UbangijiAllahnkuzaitayarmukudawaniannabidaga cikin'yan'uwankukamarniShizakuji

38Wannanshinewandayakecikinikilisiyaajejitareda mala'ikandayayimasamaganaaDutsenSina,da kakanninmu

39Ammakakanninmubasuyibiyayyagareshiba,amma sukakoreshidagagaresu,SukakomaMasarazuciyarsu

40YacewaHaruna,“Kayimanaallolidazasubi gabanmu,gamaMusannanwandayafisshemudagaƙasar Masar,bamusanabindayasameshiba.

41Awaɗannankwanakisukayiɗanmaraƙi,sukamiƙawa gunkinhadaya,sunamurnadaayyukanhannuwansu

42Allahkuwayajuyo,yabashesusubautawarundunar samaKamaryaddayakearubucealittafinannabawa,ya kujama'arIsra'ila,kunmiƙamininamankisadahadayua cikinjejiharshekaraarba'in?

43KunɗaukialfarwataMolok,Dataurarongunkinku Remfan,siffofiwaɗandakukayidominkuyimususujada, nikuwazankaikuzuwahayinBabila

44Kakanninmusunadaalfarwatashaidaajeji,kamar yaddayaumarta,dayakemaganadaMusa,cewayayita bisagasiffardayagani

45Kakanninmukumawaɗandasukazodagabayasuka kawotaredaYesucikinƙasaral'ummai,waɗandaAllahya koresuagabankakanninmu,harzuwazamaninDawuda

46WandayasamitagomashiagabanAllah,Yakumaso yasamiwurinzamanaAllahnaYakubu.

47AmmaSulemanuyaginamasagida

48DukdahakaMaɗaukakibayazamaahaikalindaakayi dahannukamaryaddaAnnabiyace

49Samanekursiyina,ƙasakumamatabbataceWanegida zakuginamini?NiUbangijinafaɗa,komenenewurin hutawata?

50Ashe,bahannunaneyayiwaɗannanabubuwadukaba?

51Kumasutaurinkai,marasakaciyaazuciyadakunnuwa, kullumkunatsayayyadaRuhuMaiTsarki

52Acikinannabawawanenekakanninkubasutsananta waba?Kumasunkashewaɗandasukayibayãnia gabãninsunazuwanMaiãdalciTo,kunkasancekunci amanadakisankai

53Waɗandasukakarɓishari'abisagaikonmala'iku,amma basukiyayetaba

54Dasukajihaka,saisukayibaƙincikiƙwarai,suka ciccikashidahaƙoransu.

55AmmadayakecikedaRuhuMaiTsarki,yadudduba sama,yagaɗaukakarAllah,dakumaYesutsayeahannun damanaAllah.

56Saiyace,Gashi,nagasammaiabuɗe,daƊanMutum yanatsayegahannundamanaBautawa

57Saisukayikiradababbarmurya,sukatoshe kunnuwansu,sukarugaakanshidazuciyaɗaya

58Saisukafitardashibayanbirnin,sukajajjefeshi, shaidukuwasukaajiyetufafinsuagabanwanisaurayi,mai sunaSaul

59SaisukajejjefiIstifanus,yanakiranAllah,yanacewa, UbangijiYesu,kakarɓiruhuna.

60Saiyadurƙusa,yayikiradababbarmurya,yace, Ubangiji,kadawannanzunubiagaresuDayafadihaka saibarciyakwasheshi.

BABINA8

1SaulkuwayayardayamutuAlokacinkuwaaka tsanantatsanantawaikilisiyardakeUrushalimaDukansu sunwarwatsuko'inacikinYahudiyadaSamariya,sai manzanni

2SaimutanemasuibadasukakaiIstifanasakabinneshi, sukayimakokisosaiakansa

3AmmaShawulu,yalalatardaikkilisiya,yanashiga kowanegida,yanakamamazadamata,yasasuakurkuku

4Sabodahakawaɗandasukawarwatsusukatafiko'ina sunawa'azinMaganar

5FilibuskuwayagangarazuwabirninSamariya,yayi musuwa'azinAlmasihu

6Jama'akuwadazuciyaɗayasukakasakunnega abubuwandaFilibusyafaɗa,dasukajisunaganin mu'ujizandayayi

7Gaaljanumarasatsarki,sunakukadababbarmurya, sunafitowadagacikinmutanedayawawaɗandasukeda su,kumadayawawaɗandasukakamudapalsies,da guragu,anwarkardasu

8Akayibabbanfarincikiabirnin

9Ammaakwaiwanimutum,maisunaSiman,wandaadā yanayinsihiri,yanasihirinmutanenSamariya,yanacewa shibabbanmutumne.

10Dukansusukakasakunne,dagaƙaramiharzuwababba, sunacewa,“WannanmutuminshinebabbanikonAllah 11Kumasukajiagareshi,dominyadaɗeyanasihirinsu dasihiri.

12AmmadasukagaskataFilibusyanawa'azinal'amuran MulkinAllahdasunanYesuAlmasihu,akayimusu baftisma,mazadamata

13Sa'annanSaminudakansayabadagaskiyakuma, sa'addaakayimasabaftisma,yacigabadatafiyatareda Filibus,yanamamakinganinmu'ujizaidamu'ujizaida sukafaru

14DamanzannindasukeUrushalimasukajiSamariyata karɓiMaganarAllah,saisukaaikamusudaBitrusda Yahaya

15Waɗandasukasauko,sukayimusuaddu’a,dominsu samiRuhuMaiTsarki

16(Gamaharyanzubaifāɗiakankowaba,saidaianyi musubaftismacikinsunanUbangijiYesu.)

17Saisukaɗibiyamusuhannuwansu,sukakarɓiRuhuMai Tsarki

18DaSimanyagatawurinɗorahannuwanmanzannian badaRuhuMaiTsarki,yabasukuɗi

19Yanacewa,Kabanikumawannanikon,dominduk wandanaɗorahannu,yăsamiRuhuMaiTsarki.

20AmmaBitrusyacemasa,"Kakudihalakataredaku, dominkayizatonbaiwarAllahzaaiyasayandakudi"

21Bakadarabokoraboacikinwannanal'amari,gama zuciyarkabadaidaibaceagabanAllah

22Sabodahakakatubadagawannanmuguntarka,karoƙi Allah,koagafartamakatunaninzuciyarka.

23Gamanaganekanacikinzafinɗaci,daɗaurinmugunta 24SaiSaminuyaamsa,yace,“Kuyiaddu’agaUbangiji domina,kadawaniabudagacikinabubuwannandakuka faɗayasameni

25Kumadasukayishaida,kumasukayiwa'azinmaganar Ubangiji,sukakomaUrushalima,kumasukayiwa'azin bisharaadayawakauyukanaSamariyawa

26Mala'ikanUbangijiyayimaganadaFilibus,yace, Tashi,katafiwajenkuduzuwahanyardatagangaradaga UrushalimazuwaGaza,waddakehamadace

27Saiyatashiyatafi,saigawaniBahabashe,bābāmai girmaaƙarƙashinKandacesarauniyarHabashawa,wanda yakeluradadukandukiyarta,yazoUrushalimadonyin sujada.

28Yanakomowa,yazaunaacikinkarusarsayanakaranta annabiIshaya

29Sa'annanRuhuyacewaFilibus,Kumatso,kushiga cikinwannankarusar.

30Filibuskuwayarugawurinsa,yajiyanakarantalittafin annabiIshaya,yace,“Kanaganeabindakakekarantawa?

31Yace,“Ƙaƙazaniya,inbawaniyashiryardaniba? SaiyaroƙiFilibusyahauyazaunataredashi

32Wurindayakarantashine,“Ankaishikamartumaki zuwayankaKumakamarɗanragobebeagabanmaiyi masasausaya,hakakumabaibuɗebakinsaba

33Acikinwulakancinsaakakawardahukuncinsa,Wazai bayyanazamaninsa?Gamaanɗaukeransadagaƙasa

34SaibābāyaamsawaFilibus,yace,“Inaroƙonka,game dawaneneannabiyafaɗawannan?nakansa,konawani mutum?

35SaiFilibusyabuɗebakinsa,yafaradagawannanNassi, yayimasawa'azinYesu.

36Kumakamaryaddasukatafiakanhanyarsu,sukaisaga waniruwa,kumaeunuchyace,Duba,garuwaMezai hanaayiminibaftisma?

37SaiFilibusyace,Idankagaskatadadukanzuciyarka, zakaiyaSaiyaamsayace,NagaskataYesuAlmasihu ƊanAllahne

38Saiyaumarcikarusaryatsayacak,saisukagangara cikinruwa,daFilibusdabābā.Yayimasabaftisma.

39Kumaalõkacindasukafitodagacikinruwa,Ruhun UbangijiyatafidaFilibus,cewaeunuchbaikaraganinsa ba.

40AmmaFilibusakaiskeaAzotus,kumayanawucewata, yayiwa'aziadukangaruruwa,haryaisaKaisariya

BABINA9

1AmmaShawulu,dukdahakayananumfashida barazanarkashealmajiranUbangiji,yatafiwurinbabban firist

2KumayaroƙeshiwasiƙuzuwaDimashƙuzuwa majami'u,cewaidanyasamiwanidagawannanhanya,ko matanekomata,yakawosuaɗaurezuwaUrushalima

3Sa'addayaketafiya,yamatsokusadaDimashƙu,saiga wanihaskeyahaskakakewayedashidagasama

4Saiyafāɗiƙasa,yajiwatamuryatanacemasa,“Saul, Shawulu,donmekaketsanantamini?

5Saiyace,Wanenekai,yaUbangiji?SaiUbangijiyace, “NineYesu,wandakaketsanantawa:yanadawuyaa garekakayiharbiakanmasufasikanci.

6Saiyayirawarjikidamamakiyace,“YaUbangiji,me kakesoinyi?Ubangijiyacemasa,Tashi,kashigacikin birni,afaɗamakaabindazakayi.

7Mutanendasuketafiyataredashisukatsayashuru,suna jinmurya,ammabasugakowaba

8Saulyatashidagaƙasa.Idanidanunsasukabuɗe,baiga kowaba,ammasukaɗaukeshihannusukakaishi Dimashƙu

9Yayikwanaukubaganiba,baici,baishaba.

10AkwaiwanialmajiriaDimashƙu,maisunaHananiya Ubangijiyacemasaacikinwahayi,HananiyaSaiyace, ganinan,yaUbangiji.

11Ubangijiyacemasa,Tashi,kataficikintitiwandaake cedaMadaidaici,dakumatambayaacikingidanYahuda gawanimaisunaShawulu,naTarsus

12AcikinwahayiyagawanimutummaisunaHananiya yashigoyaɗoramasahannudominyasamiganinsa

13SaiHananiyayaamsa,yace,“YaUbangiji,najiwa mutanedayawairinmuguntardayayiwatsarkakankaa Urushalima

14Kumaananyanadaikodagamanyanfiristociyaɗaure dukwaɗandasukekiransunanka

15AmmaUbangijiyacemasa,“Tafi,gamashizaɓaɓɓe neagareni,inkaisunanaagabanal'ummai,dasarakuna, daIsra'ilawa

16Gamazannunamasairinwahalardazaishasabilida sunana

17SaiHananiyayatafi,yashigagidanYaɗora hannuwansaakansayace,Ɗan'uwaShawulu,Ubangiji,ko daYesu,wandayabayyanagarekaahanyardakazo,shi neyaaikoni,dominkasamiganinka,kacikadaRuhuMai Tsarki.

18Nandanansaiyafaɗodagaidanunsakamarsikeli 19Sa'addayakarɓinama,yaƙarfafashiSa'annan Shawuluyanadawasukwanakitaredaalmajirandasuke Dimashƙu

20Nandananyayiwa'azinAlmasihuamajami'ucewashi ƊanAllahne

21Ammadukwaɗandasukajishisukayimamaki,sukace Ashe,bawannanneyahallakamasukiradasunannana Urushalimaba,yakumazonansabodahaka,yǎkaisua ɗaurewurinmanyanfiristoci?

22AmmaShawuluyaƙaraƙarfinhali,yakunyata YahudawandasukezauneaDimashƙu,yanatabbatarda cewawannanshineAlmasihu

23Bayankwanakidayawasukacika,Yahudawasukayi shawarasukasheshi

24AmmaSaulyasanshirinsuKumadaredaranasuna kallonƙofofinsukasheshi.

25Almajirankuwasukaɗaukeshidadare,sukasaukoda shigefenbangoacikinkwando

26Sa'addaShawuluyazoUrushalima,yayiƙoƙariya haɗakansadaalmajiran

27AmmaBarnabayakamashi,yakaishiwurinmanzanni, yafaɗamusuyaddayagaUbangijiahanya,dayayimasa magana,dakumayaddayayiwa'azigabagaɗiaDimashƙu dasunanYesu

28YanashigadafitaaUrushalimayanataredasu.

29YayimaganagabagaɗicikinsunanUbangijiYesu,ya yigardamadaʼyanʼuwa,ammasukayiniyyarkasheshi 30Da'yan'uwasukaganehaka,saisukakaishiKaisariya, sukaaikeshiTarsus

31Sa'annanikilisiyoyindakecikindukanYahudiya,da Galili,daSamariyasukahuta,akaginasu.datafiyacikin tsoronUbangiji,data'aziyyarRuhuMaiTsarki,suka yawaita

32SaiBitrusyazazzagako'ina,saiyazowurintsarkakan dasukezauneaLidda

33AcanyatarardawanimutummaisunaIniyas,wanda yayishekaratakwasyanakwanceagadonsa.

34SaiBitrusyacemasa,“Iniyas,YesuKiristiyawarkar dakaiNantakeyatashi

35DukwaɗandasukezauneaLiddadaSaronkuwasuka ganshi,sukajuyogaUbangiji

36To,akwaiwataalmajiriaYafa,maisunaTabita,wato Dokas,ama’anarta

37Akwanakinnan,batadalafiya,tarasu,bayandasuka wanke,sukakwantardaitaaɗakinbene

38DaLiddanakusadaYafa,almajirankuwasukaji Bitrusyanacan,saisukaaikimutumbiyuwurinsa,suna roƙonsakadayajinkirtazuwawurinsu

39SaiBitrusyatashiyatafitaredasuDayazo,sukakai shiɗakinbene,dukangwaurayekumasukatsayakusada shisunakuka,sunanunarigunadarigunadaDokastayi, tanataredasu

40AmmaBitrusyafitardasuduka,yadurƙusa,yayi addu'a.Yajuyagagawaryace,Tabita,tashi.Tabuɗe idanunta,datagaBitrus,tatashizaune

41Yabatahannunsa,yaɗagata,yakiratsarkakada gwauraye,yabadaitadarai.

42AnkumasanshiadukanYafaMutanedayawakuma sukagaskatagaUbangiji.

43SaiyazamayazaunakwanakidayawaaYafatareda waniSaminumajemi

BABINA10

1AkwaiwanimutumaKaisariya,maisunaKarniliyos, wanijaruminenaƙungiyardaakekiraƙungiyarItali

2Mutumnemaiibada,maitsoronAllahtaredagidansa duka,wandayakebadasadakamaiyawagajama'a,yana addu'agaAllahkullum

3Acikinwahayi,yaganiafiliwajensa'ataranayini, mala'ikanAllahyanazuwawurinsa,yanacemasa, Karniliyus

4Sa'addayadubeshi,yatsorata,yace,“Menene, Ubangiji?Saiyacemasa,“Addu’o’inkadasadak’arkasun haurodontunawadaAllah

5YanzukuwakaaikimutanezuwaYafa,sukirawowani Siman,maisunaBitrus.

6YakwanawurinwaniSaminumajemi,wandagidansa yakeabakinteku,zaifaɗamakaabindayakamatakayi

7Sa'addamala'ikandayayimaganadaKarniliyusyatafi, yakirabaroringidansabiyu,dawanisojamaiibadadaga cikinwaɗandasukeyimasahidimakullum

8Sa'addayafaɗamusuwaɗannanabubuwaduka,yaaike suYafa

9Kashegari,yayindasukekantafiya,kumasukamatso kusadabirnin,Bitrusyahaukansoro,yayiaddu'awajen awanashida

10Saiyajiyunwaƙwarai,yanasoyaciabinci,amma sa'addasukeyinshiri,saiyafaɗacikinhayyacinsa.

11Saiyagasamatabuɗe,saigawanituluyanasaukowa wurinsa,kamarwanibabbanlabulensaƙaakusurwoyi huɗu,akagangarozuwaƙasa.

12Acikinsaakwaikowaneirinnamominduniyamasu ƙafafuhuɗu,danamominjeji,daabubuwamasurarrafe,da tsuntsayensararinsama.

13Saiwatamuryatazomasa,tace,“Bitrus!kashe,kuma kuci

14AmmaBitrusyace,“Bahakaba,Ubangiji;gamaban taɓacinwaniabumarartsarkikomarartsarkiba

15Saimuryartasākeyimasamaganatabiyu,tace,“Abin daAllahyatsarkake,kadakucedaku.

16Anyihakasauuku,akasākeɗaukokwanonzuwasama

17Sa'addaBitrusyayishakkaaransamenenema'anar wannanwahayindayagani,saigamutanendaakaaiko dagawurinKarniliyussunyibincikeakangidanSaminu, sukatsayaabakinƙofa

18Saisukakira,sukatambayeshikoSaminu,wandaake kiraBitrus,yanamasaukiacan

19YayindaBitrusyaketunaniakanwahayin,saiRuhuya cemasa,“Gashi,mutumukusunanemanka

20Sabodahaka,katashi,kagangara,katafitaredasu,ba kadashakka,gamaninaaikesu.

21SaiBitrusyagangarawurinmutanendaakaaikomasa dagaKarniliyusYace,“Duba,ninewandakukenema, meyasakukazo?

22Saisukace,Karniliyusjarumin,adali,maitsoronAllah, maikumabisharaacikindukanal'ummarYahudawa,

Allahmaitsarkiyagargaɗeshiyaaikaakirakacikin gidansa,kaji.maganarku.

23Sa'annanyakirasuaciki,yakwanaKashegariBitrus yatafitaredasu,saiwaɗansu'yan'uwadagaYafasuka rakashi.

24WashegarikumasukashigaKaisariyaKarniliyuskuwa yanajiransu,yakumatara'yan'uwansadaabokansana kusa.

25DaBitrusyanashiga,saiKarniliyusyataryeshi,yafāɗi agabansa,yayimasasujada

26AmmaBitrusyaɗaukeshiyace,“Tashi!Nikainakuma namijine

27Yanamaganadashi,yashiga,yatarardamutaneda yawasuntaru

28Yacemusu,“KunsaniharamnegawaniBayahudeya yitarayyakoyazowurinwanidagawataal'umma.Amma Allahyanunaminikadainkirawanimutummarartsarki komarartsarki

29Sabodahakanazomuku,bataredajayayyaba,da zarananaikoni

30SaiKarniliyusyace,kwanahuɗudasukawuceina azumiharwannansa'a.Dakarfetaranayiaddu'aagidana, saigawanimutumyanatsayeagabanasayedatufafimasu haske

31Yace,Karniliyus,anjiaddu'arka,anatunawadasadaka agabanAllah

32SabodahakaaikaYafa,akirawoSiman,wandaakekira Bitrus.yanakwanaagidanwaniSaminumajemiabakin teku

33NandanannaaikawurinkaKumakayikyaudakazo YanzudukmunananagabanAllah,dominmujidukan abindaAllahyaumarceka

34SaiBitrusyabuɗebakiyace,“Hakika,naganeAllah bayagabanmutum.

35Ammaacikinkowaceal'ummawandayajitsoronsa, yanaaikataadalci,yanasamunkarɓuwaagareshi

36MaganardaBautawayaaikozuwagaIsra'ilawa, wa'azinsalamatawurinYesuAlmasihu:(shineUbangijin duka:)

37Inace,kunsani,kalmardaakayitayadaacikindukan Yahudiya,kumatafaradagaƙasarGalili,bayanbaptismar daYahayayayiwa'azi

38YaddaBautawayashafawaYesuBanazaredaRuhu MaiTsarkidaikogamaAllahyanataredashi

39Mukuwashaidunegadukanabindayayiaƙasar YahudawadaUrushalima.wandasukakashe,sukarataye shiakanbishiya

40ShineAllahyatasheshiaranatauku,yabayyanashia sarari

41Bagadukanmutaneba,ammagashaidundaAllahya zaɓa,mudamukacimukashataredashibayanyatashi dagamatattu.

42Yaumarcemumuyiwamutanewa'azi,mukuma shaidacewashinewandaAllahyanaɗadominyazama Alƙalinrayayyudamatattu

43Agareshinedukanannabawasukashaida,cewata wurinsunansadukwandayagaskatadashizayasami gafararzunubai

44YayindaBitrusyakefaɗinwaɗannankalmomi,sai RuhuMaiTsarkiyasaukoakandukanwaɗandasukaji maganar

45Waɗandasukabadagaskiyakuwadasukazotareda Bitrussukayimamaki,dominanzubodabaiwarRuhu MaiTsarkiakanal'ummai

46Dominsunjisunamaganadawaɗansuharsuna,suna ɗaukakaAllah.SaiBitrusyaamsa.

47Shinwanizaiiyahanaruwa,kadawaɗannansuyi baftisma,waɗandasukakarɓiRuhuMaiTsarkikamar yaddamu?

48Kumayaumarcesuayimusubaftismadasunan UbangijiSaisukaroƙeshiyazaunawasukwanaki BABINA11

1ManzannidaʼyanʼuwandasukecikinYahudiyasukaji labaricewaal’ummaimasunkarɓimaganarAllah

2DaBitrusyakomoUrushalima,masukaciyasukayi jayayyadashi

3Yace,“Kashigawurinmarasakaciya,Kacitaredasu

4AmmaBitrusyabadalabarintunfarko,yabayyana musubisagaumarni,yace

5InacikinbirninYafainaaddu'a,sainagawahayi,wani jirgiyanasaukowakamarwanibabbanzane,saukardashi dagasamatakusurwoyihuɗuharmayazogareni

6Danaɗagaidona,naduba,naganamominƙasamasu ƙafahuɗu,danamominjeji,daabubuwamasurarrafe,da tsuntsayensararinsama

7Najiwatamuryatanacemini,“Tashi,Bitrus!kisakici

8Ammanace,Bahakaba,Ubangiji:gamawaniabuna banzakomarartsarkidayataɓashigabakina

9AmmamuryartasākeamsaminidagaSama,tace,“Abin daAllahyatsarkake,bazakucedakuba.

10Kumaanyihakasauuku,kumadukakakõmasama kuma

11Saiga,nandananakwaimutumukurigasunzogidan danake,anaikominidagaKaisariya

12Ruhukumayaumarceniintafitaredasu,batareda shakkaba.Waɗannan'yan'uwashidakumasukarakani, mukashigagidanmutumin

13Kumayanunamanayaddayagamala'ikaagidansa, wandayatsaya,yacemasa,AikomazazuwaYafa,kumaa kirawoSaminu,wandaakekiraBitrus

14Wazaifaɗamakamaganardazakacecikaidadukan iyalinka.

15Kumakamaryaddanafaramagana,RuhuMaiTsarki yasaukoakansu,kamaryaddaakanmuafarkon

16SainatunadamaganarUbangiji,yaddayace,“Hakika Yahayayimasabaftismadaruwaammazaayimuku baftismadaRuhuMaiTsarki.

17SabodahakakamaryaddaBautawayabasuirin wannanbaiwarkamaryaddayayimana,wandayabada gaskiyagaUbangijiYesuAlmasihuMeneneni,dazaniya tsayayyadaAllah?

18Dasukajiwaɗannanabubuwa,sukayishiru,suka ɗaukakaBautawa,sunacewa,“Sa'annankumaAllahyaba al'ummaitubagarai

19Waɗandasukawarwatsusabodatsanantawardaakayi gamedaIstifanas,sunyitafiyaharzuwaFinike,daKubrus, daAntakiya,basuyiwakowawa'aziba,saigaYahudawa kaɗai

20WaɗansudagacikinsukuwamutanenKubrusneda Sariya,waɗanda,dasukazoAntakiya,sukayimaganada ʼyanʼuwa,sunawa’azinUbangijiYesu

21KumahannunUbangijiyanataredasu,dayawamasu badagaskiya,sukajuyogaUbangiji.

22Sailabarinwaɗannanabubuwayazogaikilisiyardake Urushalima,saisukaaikiBarnaba,yatafiAntakiya.

23Wanda,alokacindayazo,kumayagaalherinBautawa, yayifarinciki,kumayagargaɗesuduka,cewadanufin zuciyasumannewaUbangiji

24Gamashimutuminkirkine,cikedaRuhuMaiTsarkida bangaskiya,anƙaramutanedayawagaUbangiji

25Sa'annanBarnabayatafiTarsus,donnemanShawulu 26Dayasameshi,yakaishiAntakiyaSaiyazamana, dukanshekaragudasunataruwataredaikilisiya,suna koyawamutanedayawa.Kumaanfarakiranalmajirai KiristociaAntakiya

27AkwanakinnanannabawasukazoAntakiyadaga Urushalima.

28SaiɗayadagacikinsumaisunaAgabosyatashi,yayi alkawaridaRuhucewazaayiyunwamaigirmaadukan duniya,wandayafaruazamaninKalaudiyusKaisar.

29Saialmajiran,kowagwargwadoniyawarsa,yaƙudura suaikadataimakoga’yan’uwandasukezauneaYahudiya 30Hakakumasukayi,sukaaikawadattawantahannun BarnabadaShawulu

BABINA12

1AlokacinnannesarkiHirudusyamiƙahannunsayaɓata wawaɗansuIkkilisiyarai.

2YakumakasheYakubuɗan'uwanYahayadatakobi 3DayagayagamshiYahudawa,saiyaƙarakamaBitrus kuma.(Sa'annannekwanakingurasamararyisti.)

4Dayakamashi,yasashiakurkuku,yabasheshiga rundunahuɗunasojojisutsareshidanufinbayanIstaya fitodashigamutane.

5Bitruskuwayanatsareakurkuku,ammaikkilisiyatayi addu'agaAllahakansa

6Sa'addaHirudusyasoyafitodashi,awannandare Bitrusyanabarciatsakaninsojojibiyu,ɗauredasarƙoƙi biyu

7Saiga,mala'ikanUbangijiyazomasa,wanihaskeya haskakaacikinkurkuku,kumayabugiBitrusagefe,kuma yatasheshi,yanacewa,TashidasauriSaisarƙoƙinsasuka zubedagahannunsa.

8Saimala'ikanyacemasa,Kaɗaurekanka,kaɗaure takalmankaHakayayiSaiyacemasa,Yafamayafinka, kabini.

9Saiyafita,yabishiBakusaniba,abindamala'ikanya yigaskiyane.ammayazaciyagawahayi.

10Dasukawucetsaronafarkodanabiyu,saisukaisa ƘofarƘarfedatakebitabirninwandayabuɗemusuda kansa,sukafita,sukabitatitinɗayaNantakemala'ikanya rabudashi.

11Sa'addaBitrusyazoacikinransa,yace,"Yanzuna sanilallene,haƙĩƙa,Ubangijiyaaikodamala'ikansa, kumayacecenidagahannunHirudus,kumadagadukan sazuciyanajama'arYahudawa"

12Dayagaal'amarin,saiyajegidanMaryamuuwar Yahaya,maisunaMarkusindadayawasukatarusuna addu'a

13Sa’addaBitrusyaƙwanƙwasaƙofarƙofar,watayarinya tazoji,maisunaRoda

14DatasanmuryarBitrus,batabuɗeƙofadonmurnaba, ammadagudutashiga,tabadalabarinyaddaBitrusyake tsayeagabanƙofar

15Sukacemata,Kinahauka.Ammaakullumtatabbatar dacewahakane.Saisukace,Mala'ikansane.

16AmmaBitrusyacigabadaƙwanƙwasawa,dasuka buɗeƙofa,sukaganshi,sukayimamaki 17Ammashi,yayimusualamadahannusuyishiru,ya faɗamusuyaddaUbangijiyafitodashidagakurkukuSai yace,KujekununawaYakubuda'yan'uwawaɗannan abubuwaSaiyatashiyatafiwaniwuri 18Dagariyawaye,baƙaramintashinhankaliyatashia cikinsojojinba,abindayafarudaBitrus.

19DaHirudusyanemeshi,baisameshiba,saiyabinciki masutsarongidan,yaumartaakashesuSaiyasaukadaga YahudiyazuwaKaisariya,yazaunaacan.

20HiruduskuwayayifushidamutanenTayadaSidon, ammadasukazowurinsadazuciyaɗaya,sukayiwa Blastasbabbanbaƙonsarkiabokinsu,sukaroƙisalama. dominkasarsukasarsarkicetaciyardasu 21Kumaakanwataranadaakakeɓe,Hirudus,sayeda tufafinsarki,yazaunaakankursiyinsa,yayimusumagana.

22Jama'akuwasukayiihu,sunacewa,“Muryarallahce, batamutumba

23Nandananmala'ikanUbangijiyabugeshi,dominbai baAllahɗaukakaba

24AmmamaganarAllahtayigirmatayawaita

25SaiBarnabadaShawulusukadawodagaUrushalima bayansungamahidimarsu,sukatafidaYahaya,maisuna Markus

BABINA13

1To,acikinikilisiyardatakeAntakiyaakwaiannabawa damalamaikamarBarnaba,daSaminuwandaakeceda shiNiger,daLuciyusmutuminKirene,daManayenwanda yagirmataredasarkiHirudus,daShawulu.

2Sa’addasukebautawaUbangiji,daazumi,RuhuMai Tsarkiyace,“KuwareBarnabadaShawuludominaikin danakirasuzuwagareshi.

3Dasukayiazumidaaddu'a,sukaɗorahannuwansua kansu,sukasallamesu

4SaiRuhuMaiTsarkiyaaikosu,sukatafiSeleucia.Daga nankumasukatashizuwaCyprus

5Sa’addasukeSalamis,sukayiwa’azinMaganarAllaha majami’unaYahudawa,sukakumasaYahayamataimaki.

6DasukabitatsibirinBafos,saisukatarardawanimai sihiri,annabinƙarya,Bayahude,sunansaBaryesus.

7Wandayaketaredamagajingari,SergiyusBulus,mutum maihankaliwandayakiraBarnabadaShawulu,kumaya soyajimaganarAllah

8AmmaAlimasmaisihiri(gamahakanesunansata fassara)yatsayamasu,yananemanyakawardama'aikacin dagabangaskiya

9Sa'annanShawulu,(wandakumaakekiraBulus),cike daRuhuMaiTsarki,yazubamasaido

10Yace,“Yamaicikadawayodadukanɓarna,kaiɗan Iblis,maƙiyindukanadalci,bazakadainakarkatarda hanyoyinUbangijiba?

11Yanzukuwa,gahannunUbangijiyanabisanka,zaka makanta,bazakagaranabaharɗanlokaciNantakesai

hazodaduhusukafadomasaYazagayananemanwanda zaijagoranceshidahannu.

12Sa'addama'aikacin,yagaabindayafaru,yabada gaskiya,yanamamakinkoyarwarUbangiji.

13Sa'addaBulusdaƙungiyarsasukatashidagaBafos, sukaisaBargataBamfiliyaYahayakuwayarabudasuya komaUrushalima

14AmmadasukatashidagaBarga,sukazoAntakiyata Bisidiya,sukashigamajami'aranAsabar,sukazauna

15BayankaratunAttauradaannabawashugabannin majami'asukaaikamusu,sunacewa,'Yan'uwa,idankuna dawatamaganargargaɗigajama'a,kufaɗa

16Sa'annanBulusyamiƙe,yayiwahannuyace,“Yaku mutanenIsra'ila,dakumasutsoronAllah,kukasakunne

17Allahnajama'arIsra'ilayazaɓikakanninmu,ya ɗaukakajama'asa'addasukebaƙunciaƙasarMasar,ya fisshesudagacikintadaƙarfi

18Awajenshekaraarba'inyashayinayyukansuajeji 19Sa'addayahallakaal'ummaibakwaiaƙasarKan'ana, yarabamusuƙasartahanyarkuri'a

20Bayanhakakumayabasualƙalaiwajenshekaraɗari huɗudahamsinkafinannabiSama'ila.

21Bayanhakasukaroƙisarki,saiAllahyabasuSaulɗan Kish,mutuminkabilarBiliyaminu,harshekaraarba'in 22Dayakawardashi,yanaɗamusuDawudayazama sarkinsuShimayabadashaida,yace,“NasamiDawuda ɗanYesse,mutumbisagazuciyata,wandazaicikadukan nufina.

23Dagacikinzuriyarmutuminnan,Allah,bisaga alkawarinsa,yatadaMaiCetogaIsra'ila,Yesu 24Sa'addaYahayayafarawa'azinbaftismanatubatun kafinzuwansa,gadukanjama'arIsra'ila

25Sa'addaYohannayacikatafiyarsa,yace,“Wakuke tsammaninine?Nibashibane.Ammagawaniyana zuwabayana,wandabanisainkwancetakalmansaba 26Yakuʼyanʼuwa,ʼyaʼyanzuriyarIbrahim,dadukwanda yaketsoronAllahacikinku,agarekuakaaikodamaganar cetonnan

27GamawaɗandasukezauneaUrushalima,da sarakunansu,dominbasusanshiba,komuryoyin annabawawaɗandaakekarantawakowaceAsabar,sun cikasudahukuntashi

28Kodayakebasusamidalilinkisaagareshiba,dukda hakasukaroƙiBilatusakasheshi

29Dasukacikadukanabindaakarubutagamedashi, sukasaukodashidagaitacen,sukasashiakabari.

30AmmaAllahyatasheshidagamatattu

31Kumakwanakidayawaanaganinshigawaɗandasuka zotaredashidagaGalilizuwaUrushalima,sune shaidunsagajama'a

32Munakumayimukualbishircewa,alkawarindaakayi wakakanni.

33Allahyacikamana'ya'yansu,dayatadaYesudaga matattukamaryaddayakearubuceazaburatabiyu,“Kai neɗana,yaunahaifeka

34Gamedacewayatasheshidagamatattu,yanzubazai ƙarakomawagaɓarnaba,hakayace,'Zanbaku tabbataccenjinƙainaDawuda

35SabodahakayaceawataZaburakuma,“Bazakabar MaiTsarkinkayaɓataba.

36Dawuda,bayandayabautawazamaninsadanufin Allah,yayibarci,akabinneshiawurinkakanninsa,yaga lalata

37AmmawandaAllahyatasheshi,baigaɓarnaba.

38Sabodahakakusani’yan’uwa,cewatawurinmutumin nanakeyimukuwa’azingafararzunubai

39Tagareshinedukanwaɗandasukabadagaskiyasuka zamabaratadagakowaneabu,waɗandabazaaiyakuɓutar dakubatawurinShari'arMusa

40Sabodahakakuyihankalikadaabindaakafaɗaacikin annabawayasameku

41Gashi,kumasuraini,Kuyimamaki,kulalace,gama inayinaikiazamaninku,Aikindabazakugaskataba,ko dayakewaniyafaɗamuku

42DaYahudawasukafitadagamajami'a,al'ummaisuka roƙiayimusuwa'azinwaɗannankalmomiaranarAsabar maizuwa

43To,daakawatse,Yahudawadayawadamasubinbin addininKiristasukabiBulusdaBarnaba.

44WashegariAsabarkusandukanbirninsukatarudonsu jimaganarAllah

45AmmadaYahudawasukagataron,saisukacikada kishi,sukayitazagiakanabubuwandaBulusyafaɗa, sunasaɓani,sunazagi

46SaiBulusdaBarnabasukayigabagaɗi,sukace,“Dole neafarafaɗamukuMaganarAllah

47DominhakaUbangijiyaumarcemu,yanacewa,‘Nasa kakazamahaskenal'ummai,Dominkazamacetohar iyakarduniya

48Sa'addaal'ummaisukajihaka,saisukayimurna,suka kumaɗaukakamaganarUbangiji.

49MaganarUbangijikuwaakabazuko'inacikindukan ƙasar

50AmmaYahudawasukazugamatamasuibada,masu daraja,damanyanmutanenbirni,sukatsanantawaBulus daBarnaba,sukakoresudagaƙasarsu

51Ammasukakarkaɗeƙurarƙafafunsuakansu,sukazo Ikoniya

52AlmajirankuwasukacikadamurnadaRuhuMai Tsarki.

BABINA14

1YazamaaIkoniya,dukansubiyusukashigamajami'ar Yahudawatare,sukayimagana,saibabbantaron YahudawadanaHelenawasukabadagaskiya.

2AmmaYahudawamarasabadagaskiyasukazuga al'ummai,sunazagin'yan'uwa.

3SaisukadaɗesunamaganagabagaɗigaUbangiji,wanda yabadashaidagamaganaralherinsa,yakumabadaalamu daabubuwanal'ajabidahannuwansu

4Ammataronbirninyarabu,waniɓangarekumatareda Yahudawa,wanikumataredamanzanni

5Sa'addaal'ummaidaYahudawadashugabanninsusuka kaiwashugabanninsuhari,sukayiamfanidasu,suna jajjefesu

6Saisukayihankali,sukaguduzuwaListiradaDerbe, biranenLikoniya,dakumayankindakekewaye

7Kumaacansukayiwa'azinbishara

8AkwaiwanimutumzauneaListira,bashidaƙarfia ƙafafunsa,gurgunetundagacikinmahaifiyarsa,wandabai taɓatafiyaba

9ShinekumayajiBulusyanamagana

10Yacedababbarmurya,Tsayatsayedaƙafafunka.Sai yayitsalleyatafi

11Dajama'asukagaabindaBulusyayi,saisukaɗaga murya,sunacewaacikinjawabinLikoniya,Allolinsun saukomanadakamanninmutane

12SaisukakiraBarnaba,JupiterdaBulus,Mercurius, dominshinebabbanmaimagana.

13SaifiristnaJubiter,wandayakegabanbirninsu,ya kawobijimaidagarwashiaƙofofin,yanasoyayihadaya taredajama'a

14Damanzanni,BarnabadaBulus,sukajilabari,saisuka yayyagetufafinsu,sukashigacikinjama'a,sunakuka.

15Kumayace,Sirs,meyasakukeyinwaɗannan abubuwa?Mumamutanenemasusha'awadaku,muna kumayimukuwa'azicewakujuyodagawaɗannan ayyukanbanzazuwagaAllahRayayye,wandayayisama, daƙasa,dateku,dadukanabindakecikinsu

16Waɗandaadāsukaƙyaledukanal’ummaisubita hanyoyinsu

17Dukdahakabaibarkansamararshaidaba,dominyayi nagarta,yabamuruwansama,dalokataimasualbarka, yanacikazukatanmudaabincidafarinciki

18Dawaɗannanmaganganunsukahanajama'a,cewaba suyimusuhadayaba.

19SaiwaɗansuYahudawadagaAntakiyadaIkoniyasuka zowurin,sukarinjayijama'a,sukajejjefeBulusda duwatsu,sukajashibayangari,sunatsammaniyamutu.

20Dukdahaka,yayindaalmajiransukatsayakewayeda shi,yatashi,yashigacikinbirni

21Sa'addasukayiwa'azinbisharaabirnin,kumasuka koyawamutanedayawa,sukasākekomawaListira,da Ikoniya,daAntakiya

22Yanatabbatardarayukanalmajirai,yanakumaƙarfafa susucigabadabangaskiya,kumadolenemushigacikin mulkinAllahtawurinƙuncimaiyawa

23Kumaalõkacindasukanadasudattawaakowacecoci, kumasukayiaddu'adaazumi,sukadanƙasugaUbangiji, wandasukagaskataakansa

24Bayansunzarceko'inacikinBisidiya,sukazo Bamfiliya

25Dasukayiwa'azinMaganaraBarga,sukagangara zuwaAtaliya.

26DaganankumasukatashizuwaAntakiya,indaakaba dashawararsugaalherinAllahsabodaaikindasukayi

27Sa’addasukazo,sukatattaraikilisiyar,sukabada labarindukanabindaAllahyayidasu,dayaddayabuɗe waal’ummaiƙofarbangaskiya.

28Kumasukazaunaacandogonlokacitaredaalmajiran

BABINA15

1WaɗansumazadasukazodagaYahudiyakumasuka koyawa’yan’uwa,sukace,“Inbaayimukukaciyabisa gaal’adarMusaba,bazakusamicetoba

2Sa'addaBulusdaBarnababaƙaraminjayayyada gardamadasuba,saisukaƙuduraBulusdaBarnabada waɗansunsusutafiUrushalimawurinmanzannidadattawa gamedawannantambaya

3DaIkkilisiyataɗaukesuakanhanyarsu,sukabita FinikedaSamariya,sunashelartubaral'ummai,sukasa dukan’yan’uwafarincikiƙwarai

4DasukaisaUrushalima,Ikkilisiyadamanzannida dattawasukakarɓesu,sukabadalabarindukabinda Allahyayidasu

5AmmawaɗansudagacikinƙungiyarFarisawawaɗanda sukabadagaskiyasukatashi,sukace,“Wajibineayi musukaciya,akumaumarcesusukiyayedokokinMusa 6Saimanzannidadattawasukatarudonsutattauna wannanbatu.

7Daakayigardamadayawa,Bitrusyatashi,yacemusu, 'Yan'uwa,kunsancewatundāAllahyazaɓiacikinmu, cewaal'ummaisujimaganarbisharatabakinakumakuyi imani

8Allah,wandayasanzukata,yashaidamusu,yanabasu RuhuMaiTsarki,kamaryaddayayimana

9Kadakubambantatsakaninmudasu,kunatsarkake zukatansutawurinbangaskiya.

10To,donmekukegwadaAllah,kuɗorakarkiyaawuyan almajiran,wandakakanninmudamubamuiyaɗaukaba?

11AmmamungaskatacewatawurinalherinUbangiji YesuKiristizamusamiceto,kamaryaddasuke

12Saidukantaronsukayishiru,sukasaurariBarnabada Bulus,sunabadalabarinabubuwanal'ajabidaabubuwan al'ajabidaAllahyayiacikinal'ummaitawurinsu

13Bayansunyishiru,Yakubuyaamsayace,'Yan'uwa, kukasakunnegareni.

14SaminuyabadalabarinyaddaAllahyaziyarci al'ummaidafari,dominyaƙwacemusujama'adomin sunansa.

15Gawannankumamaganarannabawatatabbatakamar yaddaakarubuta,

16Bayanwannanzankomo,insākeginaalfarwata DawudawaddatarugujeZansākeginarugujewarta,in ginata

17DominsauranmutanesunemiUbangiji,dadukan al'ummai,akanwandaakekirasunana,injiUbangiji, wandayaaikatadukanwaɗannanabubuwa

18Bautawasunsandukanayyukansatunfarkonduniya.

19Sabodahakamaganataitace,kadamudamesu, waɗandadagacikinal'ummaisukakomagaAllah

20Ammamurubutamusucewa,sugujiƙazantargumaka, dafasikanci,daabubuwandaakamaƙe,dajini

21DominazamanindāMusayanadamasuwa'azinsaa kowanebirni,anakarantasuamajami'ukowaceranar Asabar

22Saimanzannidadattawadadukanikkilisiyasukayarda suaikizaɓaɓɓunaƙungiyarsuzuwaAntakiyatareda BulusdaBarnabawato,YahuzamaisunaBarsabas,da Sila,manyanmutaneacikin'yan'uwa.

23SukarubutawasiƙutahanyarsukamarhakaManzanni dadattawadaʼyanʼuwasukaaikagaisuwagaʼyanʼuwa waɗandasukenaalʼummaiaAntakiyadaSuriyada Kilikiya.

24Kamaryaddamukaji,cewawaɗansudasukafitadaga garemu,sundamekudamagana,sunakarkatarda rayukanku,sunacewa,‘Doleneayimukukaciya,ku kiyayeshari’a

25Yayimanakyau,damukatarudazuciyaɗaya,muaiko dazaɓaɓɓunmutanezuwagarekutaredaƙaunatattunmu BarnabadaBulus

26Mutanendasukasadaukardarayukansusabodasunan UbangijinmuYesuAlmasihu

27SabodahakamunaikiYahuzadaSila,sukumazasu faɗamukuwannandabaki.

28GamayayikyaugaRuhuMaiTsarki,mudamu,kada muɗoramukunauyifiyedawaɗannanabubuwandaake bukata.

29Kugujewanamandaakamiƙawagumaka,dajini,da abindaakamaƙe,dafasikanciBarkadalafiya 30Daakasallamesu,sukazoAntakiya.

31Dasukakaranta,sukayimurnasabodata'aziyyar

32YahudadaSila,dayakesumaannabawane,suka ƙarfafa’yan’uwadakalmomidayawa,sukakumaƙarfafa su

33Kumabayandasukadakataawurin,'yan'uwasuka sallamesudasalamazuwagamanzanni

34AmmaSilayajidaɗiyazaunaacan

35BulusdaBarnabakumasukacigabaaAntakiya,suna koyarwadawa'azinmaganarUbangiji,taredawaɗansuda yawakuma

36Bayan'yankwanakibayanBulusyacewaBarnaba, “Barimukomamuziyarci’yan’uwanmuakowanebirni indamukayiwa’azinMaganarUbangiji,mugayaddasuke yi.

37SaiBarnabayaƙudurayaɗaukiYohanna,maisuna Markustaredasu

38AmmaBulusbaiyikyauatafidashiba,wandayarabu dasudagaƙasarBamfiliya,baitafiwurinaikintaredasu ba

39Saigardamatayitsananiatsakaninsu,harsukarabuda juna

40BulusyazaɓiSila,yatafi,ʼyanʼuwasukaƙarfafashi zuwagaalherinAllah.

41YazazzagaƙasarSuriyadaKilikiya,yanaƙarfafa ikilisiyoyi

BABINA16

1Sa'annanyazoDerbedaListra,saigawanialmajiri yanacan,maisunaTimoti,ɗanwatamaceBayahudiya,ta badagaskiyaammaubansaBaturene

2ʼYanʼuwandasukeaListiradaIkoniyakuwasukabada labarinsasosai

3BulusyanasoyatafitaredashiSaisukakamashi,suka yimasakaciyasabodaYahudawandasukecikinwuraren, gamasunsanmahaifinsaBahellene

4Sa'addasukezagawacikinbirane,saisukabasu umarnankiyayewa,waɗandamanzannidadattawanda sukeUrushalimasukanaɗa

5Hakakumaikilisiyoyinsukakahucikinbangaskiya,suna karuwakullum

6Sa'addasukazazzagaƙasarFirijiyadaƙasarGalatiya, RuhuMaiTsarkikumayahanasuyinwa'azinMaganara Asiya.

7BayansunisaMisiya,saisukaƙudurasushigaBitiniya, ammaRuhubaiƙyalesuba

8DasukawucetaMisiyasukagangarazuwaTaruwasa 9SaiwaniwahayiyabayyanagaBulusdadareAkwai wanimutuminMakidoniyayatsaya,yayiaddu'aagareshi, yanacewa,HayecikinMakidoniya,kataimakemu 10Bayandayagawahayin,nandananmukaƙoƙartamu tafiMakidoniya,munadatabbacicewaUbangijiyakira mumuyimusubishara

11SabodahakadamukatashidagaTaruwasa,mukazoda hanyakaitsayezuwaSamotrakiya,washegarikumazuwa Neapoli

12DaganankumamukatafiFilibi,watobabbanbirnin ƙasarMakidoniya,dakumawataƙasa.

13AranAsabarkumamukafitadagabirnin,kusadawani kogi,indaakasabayinaddu'aMukazaunamukayi maganadamatandasukataruawurin.

14SaiwatamacemaisunaLidiya,maisayardashunayya, dagabirninTayatira,maibautawaAllah,tajimu, Ubangijiyabuɗezuciyarta,hartakasakunnegaabubuwan daBulusyafaɗa

15Kumaalõkacindatayibaftisma,dataiyali,taroƙemu, yanacewa,Idankunhukuntaniinzamamaiaminciga Ubangiji,zoacikingidana,kumazaunaacanKumata takuramana.

16Sa’addamuketafiyaaddu’a,saigawatayarinyamai sihiritataryemu,waddatakaworibamaiyawatawurin bokaye.

17WannankuwayabimudaBulus,yanakuka,yanacewa, “WaɗannanmutanebayinAllahMaɗaukakine,waɗanda sukenunamanahanyarceto.

18HakatayikwanakidayawaAmmaBulus,dabaƙin ciki,yajuyayacewaruhun,InaumurcekadasunanYesu Kiristikafitodagacikinta.Shikuwayafitoasa'aguda.

19Daiyayengijintasukagabegenribarsuyaƙare,saisuka kamaBulusdaSila,sukakaisukasuwawurinmasumulki

20Saiyakaisuwurinmahukunta,yace,“Waɗannan mutanen,dayakeYahudawa,sunawahalardabirninmu ƙwarai

21Kumakukoyardaal'adu,waɗandabasuhalattaagare mumukarba,kokumamukiyaye,kasancewaRomawa

22Saitaronjama'asukatashesutare

23Dasukayimusubulaladayawa,sukajefasuakurkuku, sunacewamaitsarongidanyakiyayesu

24Wandayakarɓiirinwannanzargi,yasasuakurkuku naciki,yasaƙafafunsuaɗaureahannunjari.

25DatsakardareBulusdaSilasukayiaddu'a,sunaraira yabogaAllah

26Bazatobatsammani,akayiwatababbargirgizarƙasa, harharsashingininkurkukunyagirgiza,nandananaka buɗekofofinduka,akakwanceɗaurinkowanemutum

27Saimaitsaronkurkukunyafarkadagabarci,yaga ƙofofinkurkukuabuɗe,saiyazaretakobinsa,yakashe kansa,yanatsammanifursunonisungudu

28AmmaBulusyaɗagamuryadaƙarfiyace,“Kadaka cutardakanka,gamadukmunanan

29Sa'annanyakirawohaske,yashiga,yazocikinrawar jiki,yafāɗiagabanBulusdaSila

30Saiyafitodasu,yace,Sirs,mezanyidomininsami ceto?

31Saisukace,KuyiĩmãnidaUbangijiYesuAlmasihu, kumazakasamiceto,dagidanka

32SukafaɗamasamaganarUbangijidadukanwaɗanda sukeagidansa

33Saiyaɗaukesuasa'aɗayanadare,yawankeragon nasu.Nandananakayimasabaftisma,shidadukannasa.

34Sa'addayashigardasugidansa,saiyaajiyemusu abinci,yayimurna,yanabadagaskiyagaAllahtareda dukangidansa.

35Dagariyawaye,saimahukuntasukaaikihakimaisuce, “Kusakimutanennan

36SaimaitsaronkurkukunyafaɗawaBulus,“Mahukunta sunaikaasakeku.

37AmmaBulusyacemusu,“Sunyimanadukantsiya,ba mudalaifi,muRomawa,sunjefamuakurkuku.Yanzu kumasunkoremuaasirce?Ã'a.ammasuzodakansusu fitodamu

38Saihakimansukafaɗawaalƙalaiwaɗannankalmomi 39Saisukazosukaroƙesu,sukafitodasu,sukaroƙesu subarbirnin

40Saisukafitadagakurkuku,sukashigagidanLidiyaDa sukaga'yan'uwa,sukaƙarfafasu,sukatafi

BABINA17

1DasukabitaAmfibolisdaAfoloniya,sukaisa Tasalonika,indawatamajami'arYahudawatake.

2Buluskuwa,kamaryaddayasaba,yashigawurinsu,sai yakwanaukuyanamuhawwaradasutacikinLittattafai

3Openingdazargin,cewaKristidoleneyashawahala, kumayatashidagamatattukumawannanYesudanakeyi mukuwa'azishineAlmasihu

4Waɗansukumasukabadagaskiya,sukahaɗakaida BulusdaSilaDagacikinHelenawamasuibadadayawa, damanyanmatabakaɗanba

5AmmaYahudawandabasubadagaskiyaba,sukayi kishi,sukakamawaɗansufasikaidagacikinma'aikatan banza,sukatarajama'a,sukatayarwadukanbirninhargitsi, sukafāɗawagidanYason,sunanemanfitardasu.ga mutane

6Dabasusamesuba,saisukajawoYasonda wasu’yan’uwazuwawurinsarakunanbirnin,sunakuka, sunacewa,“Waɗannandasukajuyardaduniyasunzonan kuma

7WandaYasonyakarɓe,waɗannandukakuwasunsaba waumarnanKaisar,sunacewaakwaiwanisarki,Yesu 8Saisukafirgitajama'adasarakunanbirnindasukaji waɗannanabubuwa.

9DasukakarɓijinginarYasondasauran,sukasakesu 10Nandanan'yan'uwasukasallamiBulusdaSilada daddarezuwaBiriya.

11WaɗannansunfiwaɗandakeTasalonikadaraja,domin sunkarɓiMaganardadukanshiri,sunabincikalittattafai kowacerana,kowaɗannanabubuwasunkasancehaka.

12Sabodahakadayawadagacikinsusukabadagaskiya Harilayau,namatamasudarajawaɗandaHelenawane,da namaza,bakaɗanba.

13AmmadaYahudawanTasalonikasukasanBulusyayi wa’azinMaganarAllahaBiriya,sukazowurinkumasuka zugajama’a

14NandananʼyanʼuwasukasallameBulusyatafiteku SiladaTimotikuwasukatsayaacantukuna

15WaɗandasukajagoranciBulussukakawoshiAtina, sukakarɓiumarnigaSiladaTimotisuzowurinsadasauri, sukatashi

16To,sa'addaBulusyakejiransuaAtina,sairansaya tashiazuciyarsa,sa'addayagabirninyanabautargumaka

17Sabodahakayayitamuhawwaraacikinmajami'ada Yahudawa,damasuibada,damasutaruwakowaceranaa kasuwa

18SaiwaɗansumasanafalsafanaEfikuriyawadana StoikiksukataryeshiWaɗansusukace,Mewannanmai baƙarmaganazaice?Waɗansukuma,“Kamarmaigabatar

dagumakane”Dominyayimusuwa’azinYesudatashin matattu.

19Saisukakamashi,sukakaishiAreyopagus,sunacewa, “Kozamuiyasaninmenenesabuwarkoyarwarnanda kakefaɗa?

20Gamakanakawomanawasuabubuwamasuban mamaki,Donhakazamusanma'anarwaɗannanabubuwa 21(GamadukanmutanenAtinadabaƙindasukecanbasu ɓatalokacinsubaawaniabudabam,saidaisufaɗa,kosu jiwanisabonabu)

22SaiBulusyatsayaatsakiyardutsenMars,yace,“Yaku mutanenAtina,naganeacikinkowaneabukunficamfi

23Gamasa'addanawuce,nagaibadarku,sainasami bagadedaakarubuta,GaAllahmararsaniDonhaka wandakukebautawabadasaninsaba,shinakebayyana muku.

24Bautawawandayayiduniyadadukanabindake cikinta,dayakeshineUbangijinsamadaƙasa,bayazaune ahaikalinginadahannuwa.

25Baabautawadahannunmutum,kamardaiyana bukatarwaniabu,gamashineyakebadarai,danumfashi, dakowaneabu.

26Yakumayidukanal'ummainamutanedagajiniɗaya dominsuzaunaako'inacikinduniya

27DominsunemiUbangiji,kodaacesunjibayansa,su sameshi,kodayakebaiyinisadakowannenmuba

28Gamaacikinsamukerayuwa,munamotsi,munakuma kasance.Kamaryaddawasumawaƙankusukace,“Gama mumazuriyarsane

29TundayakemuzuriyarAllahne,baikamatamuɗauka cewaAllahntakayanakamadazinariya,koazurfa,ko dutse,waɗandaakasassaƙatahanyarfasahadadabarar mutumba

30KumalokatainawannanjahilciAllahyazube.amma yanzuyaumarcikowadakowaako'inasutuba

31Dominyasanyarana,acikintanezaiyiwaduniya shari'adaadalcitawurinmutumindayakeɓe.wandayaba databbacigadukanmutane,dayatasheshidagamatattu

32Dasukajilabarintashinmatattu,waɗansusukayiba'a, waɗansukumasukace,“Zamuƙarajinlabarinwannan al'amari

33Buluskuwayarabudasu

34Ammawaɗansumazasukamannemasa,sukabada gaskiya

BABINA18

1BayanhakaBulusyatashidagaAtina,yazoKoranti.

2SaiyasamiwaniBayahudemaisunaAkila,haifaffea Fantas,kwanannanyazodagaItaliya,taredamatarsa Biriskilla(dominClaudiusyaumarcidukanYahudawasu tashidagaRoma:)yazowurinsu.

3Dayakesana'aɗayace,saiyazaunataredasu,yayiaiki, gamatawurinsana'arsumasukafatantine

4Yakanyitamuhawwaraacikinmajami'akowaceAsabar, yanakumarinjayarYahudawadaal'ummai

5Sa'addaSiladaTimotisukazodagaMakidoniya,Bulus yamatsaacikinruhu,yakumashaidawaYahudawacewa YesuneAlmasihu

6Kumaalõkacindasukayigābadakansu,kumasuka zagi,yagirgizatufafinsa,yacemusu,Jikinkuyatabbataa

kankankuInadatsabta:dagayanzuzantafiwurin al'ummai.

7Saiyatashidaganan,yashigagidanwanimutum,mai sunaYustus,maibautarAllah,wandagidansayahaɗakai damajami'asosai.

8Kirisbus,shugabanmajami'a,yabadagaskiyaga UbangijidadukanmutanengidansaDayawadagacikin Korantiyawakuwadasukajisunbadagaskiya,akayi musubaftisma

9UbangijiyacewaBulusdadaredawahayi,“Kadakaji tsoro,ammakayimagana,kadakayishiru

10Gamainataredakai,Bawandazaisakayacuceka, gamainadajama'adayawaawannanbirni.

11Yazaunaacanshekaraɗayadawatashida,yanakoya musumaganarAllah

12Sa'addaGaliyoyakeshugabanƙasarAkaya,Yahudawa sukatayarwaBulusdazuciyaɗaya,sukakaishiwurin shari'a

13Yanacewa,“Wannanmutuminyarinjayimutanesu bautawaAllahsabaninshari'a

14Sa'addaBulusyakeshirinbuɗebakinsa,Galliyoyace waYahudawa,“Daacebatunmuguntane,kokuwa fasikancine,yakuYahudawa,dazanjuremuku 15Ammaidanbatunkalmomine,dasunaye,dana shari'arku,saikuduba.gamabazanzamamaihukuncia kanirinwannanal'amura

16Yakoresudagakujerarshari'a

17SaidukanHelenawasukakamaSostenis,shugaban majami'a,sukayimasadukantsiyaagabankotunGalliyo kuwabaikuladawaɗannanabubuwanba

18BayanhakaBulusyadaɗeacan,sa'annanyabar 'yan'uwa,yatashidagacanzuwaSuriya,taredaBilkisuda AkilaDaaskikansaaKenkreya,gamayayialkawari 19SaiyazoAfisa,yabarsuacan,ammashidakansaya shigamajami'a,yayishawaradaYahudawa

20Dasukaroƙeshiyaƙarakwanaawurinsu,baiyardaba 21Ammayayibankwanadasu,yace,“Doleneinyiidin nanmaizuwaaUrushalimatakowanehaliKumayatashi dagaAfisa

22Sa'addayasaukaaKaisariya,yahaura,yagaisheda ikkilisiya,yatafiAntakiya

23Bayanyaɗanyiɗanlokaciacan,saiyatashi,ya zazzagaƙasarGalatiyadataFirijiya,yanaƙarfafadukan almajiran

24SaiwaniBayahudemaisunaAfollos,haifaffen Iskandariya,waniƙwararrenmutumne,maiƙarfiacikin littattafai,yazoAfisa

25AnkoyawamutuminnantafarkinUbangiji.Dayake yanadazafinruhu,yayimagana,yanakoyardaal'amuran Ubangijidahimma,yasanibaftismarYahayakaɗai

26Saiyafaramaganagabagaɗiacikinmajami'aDaAkila daBiriskillasukaji,sukakaishiwurinsu,sukaƙara bayyanamasahanyarAllahsosai

27Sa'addayayiniyyarwucewaƙasarAkaya,'yan'uwa sukarubuta,sunagargaɗialmajiransasukarɓeshi

28GamayarinjayiYahudawadaƙarfi,dakumaafili, yanabayyanatawurinlittattafaicewaYesushine Almasihu

BABINA19

1Sa'addaAfollosyakeaKoranti,Bulusyaratsatakan tekuyazoAfisa,yasamiwasualmajirai.

2Yacemusu,KunkarɓiRuhuMaiTsarkitundakunba dagaskiya?Sukacemasa,“BamujikoakwaiwaniRuhu MaiTsarkiba

3Saiyacemusu,To,meakayimukubaftisma?Sukace, “ZogabaftismarYahaya

4Bulusyace,“Yahayayayibaftismadabaftismatatuba, yanacewajama’a,subadagaskiyagawandazaizo bayansa,wato,gaAlmasihuYesu

5Dasukajihaka,akayimusubaftismacikinsunan UbangijiYesu

6KumaalõkacindaBulusyaɗorahannuwansaakansu, RuhuMaiTsarkiyasaukoakansu.Sukayimaganada waɗansuharsuna,sunaannabci

7Dukanmutanenwajengomashabiyune

8Saiyashigamajami'a,yayimaganagabagaɗiharwata uku,yanatajayayya,yanakumarinjayaral'amuraakan MulkinAllah

9Ammasa’addawaɗansudabam-dabamsukataurare, ammabasubadagaskiyaba,ammasukayitafaɗin wannanhanyaagabantaron,saiyarabudasu,yaware almajiran,yanatamuhawarakowaceranaamakarantar Tiranus

10WannankuwayacigabahartsawonshekarabiyuHar dukanwaɗandasukezauneaAsiyasukajimaganar UbangijiYesu,YahudawadaHelenawa 11Allahkuwayayimu'ujizainamusammantahannun Bulus.

12Donhakadagajikinsaakakawowamarasalafiyagyale koatamfa,cututtukasukarabudasu,aljanunkumasuka fitadagacikinsu.

13WaɗansuYahudawamaƙwabta,masufitardaaljanu, sukakamasu,sukirasudamugayenruhohidasunan UbangijiYesu,sunacewa,“MunrantsemukudaYesu wandaBulusyakewa'azinsa

14Akwai'ya'yabakwainaɗayaSkeba,Bayahude,da shugabanfiristoci,waɗandasukayihaka.

15Mugunruhunyaamsayace,“Yesunasani,Bulusna saniammakuwaye?

16Saimutuminnandaaljaninyayitsalleakansu,ya rinjayesu,yarinjayesu,harsukagududagagidannan tsiraradarauni

17WannankuwayakasancesanannegadukanYahudawa daHelenawakumamazaunaAfisaSaitsoroyakamasu duka,akaɗaukakasunanUbangijiYesu.

18Dayawawaɗandasukabadagaskiyasukazo,suka shaida,sukakumabayyanaayyukansu

19Dayawadagacikinmasusana'akumasukatattara littattafansu,sukaƙonesuagabandukanmutane.

20MaganarAllahtayigirmaƙwarai,tayinasara 21Bayanangamawaɗannanabubuwa,Bulusyaƙuduraa ruhu,sa'addayaratsataMakidoniyadaAkaya,yatafi Urushalima,yace,Bayannaisacan,doleneingaRoma 22Saiyaaikibiyudagacikinmasuyimasahidimaa Makidoniya,TimotidaErastusammashidakansaya zaunaaAsiyaharwanikaka

23Kumaalokacigudabaƙaramintashinhankaliyatashi ba

24GamawanimutummaisunaDimitiriyas,maƙeran azurfa,wandayayiwaDiyanatsafinaazurfa,baƙaramin ribabanegamasusana'a

25Wandayakirataredama'aikatanirinwannan,yace, Sirs,kunsanicewatawannansana'amunadamudũkiya.

26Kungakunkumaji,cewa,baaAfisakaɗaiba,amma kusanko'inaaAsiya,Bulusyarinjayimutanedayawa,ya kumakawardasu,yanacewasubaallolibane,waɗanda akayidahannuwa

27Sabodahaka,bakawaiwannandabararmutanacikin haɗaridazaakawardaitabaammakumadominaraina haikalinbabbarallahiyaDiana,alalatardagirmanta, waddadukanAsiyadaduniyasukebautawa.

28Kumaalõkacindasukajiwadannankalmomi,suka kasancecikedafushi,kumakururuwa,yanacewa,Great neDiananaAfisa.

29DukanbirninkuwayaruɗeDasukakamaGayusda Aristarkus,mutanenMakidoniya,abokantafiyarBulus, sukarugacikingidanwasankwaikwayodazuciyaɗaya.

30DaBulusyasoshigawurinjama'a,almajiranbasu ƙyaleshiba

31WaɗansudagacikinshugabanninAsiya,abokansa,suka aikawurinsa,sunaroƙonsakadayashigacikingidan wasankwaikwayo

32Waɗansusukayikukanabuɗaya,waɗansukumawani, gamataronyaruɗeMafiyawansukuwabasusandalilin dayasasukataruba

33SaisukafitardaIskandaridagacikintaron,Yahudawa sunagabadashiSaiIskandariyabugadahannu,yanaso yakarekansagajama'a

34AmmadasukaganecewashiBayahudene,dukansuda muryaɗayahartsawonsa'o'ibiyusukayitaihu,sunacewa, “MaigirmaitaceDianataAfisawa

35Damagatakardargarinyagamsardajama'a,yace,“Ya kumutanenAfisa,wanemutumnedabaisanbirninAfisa maibautarbabbarbaiwarAllahDianabace,dagunkinnan dayafadodagaJupiter.?

36Tundayakebazaaiyayingabadawaɗannanabubuwa ba,yakamatakuyishiru,kadakuyigaggawaryinkome

37Gamakunkawowaɗannanmutanennan,ba’yanfashin ikiliziyaba,kokumamasusaɓonallahnku

38DonhakaidanDimitiriyasdamasusana'ardasuketare dashisunadawanial'amariakankowa,shari'aabuɗe take,akwaikumawakilai

39Ammaidankunyitambayagamedawaniabu,saia yankeshiacikinhalaltacciyarmajalisa.

40Gamamunacikinhaɗariayimanashari'asaboda hayaniyaryau,bataredawanidalilibadazamubada labarinwannantaron

41Dayafaɗihaka,saiyasallamitaron

BABINA20

1Bayanhayaniyarkumataƙare,Bulusyakiraalmajiransa, yarungumesu,yatafiMakidoniya

2Sa'addayazarcewaɗannansassa,yayimusugargaɗi maiyawa,yazoƙasarGirka.

3KumaacansukazaunawataukuSa'addaYahudawa sukayimasakwanto,yanashirinshigajirginruwazuwa Suriya,yayiniyyarkomowataMakidoniya.

4SaiSobaternaBiriyayarakashiaAsiyaAristarkusda SekundusnaTasalonikawa;daGayusdagaDerbe,da Timoti;naAsiyakuwa,TikikusdaTarofimus 5Waɗandasukayigaba,sukadakatamanaaTaruwasa.

6KumamukatashidagaFilibibayankwanakinabinci mararyisti,mukazowurinsuaTaruwasaacikinkwana biyarIndamukazaunakwanabakwai

7Kumaaranatafaritamako,daalmajiransukatarudon sugutsuttsuragurasa,Bulusyayimusuwa'azi,yanashirin tafiyagobesannanyacigabadajawabinsahartsakardare 8Akwaifitiludayawaaɗakinbene,indasukataru 9Saigawanisaurayizaunetataga,maisunaAfikes,barci mainauyiyakwasheshi.

10Bulusyagangara,yafāɗiakansa,yarungumeshiyace, “Kadakudamekankudominrayuwarsatanacikinsa 11Sa'addayasākekomowa,yagutsuttsuraabinci,yaci, yadaɗeyanamagana,hargariyawaye,saiyatafi 12Saisukakawosaurayindarai,baƙaraminta'aziyyaba 13Mukuwamukayigabazuwajirginruwa,mukatashi zuwaAsos,acanmunanufinmushigaBulus,dominhaka yayiniyyartafiyadaƙafa

14DayasamemuaAssos,mukaɗaukeshimukazo Mitila

15Mukatashidagacan,mukazodauradaKiyos washegari.KashegarikumamukaisaSamos,mukadakata aTarugilliumKashegarikumamukazoMilitus

16BulusyaƙudurayayitafiyatajirginruwataAfisa,don bazaizaunaaAsiyaba.

17DagaMilituskumayaaikazuwaAfisa,yakira dattawanikilisiya

18Kumaalõkacindasukajewurinsa,yacemusu,"Kun sani,tundagaranatafarkodanashigoAsiya,yaddana kasancetaredakuakowanelokaci

19InabautawaUbangijidadukantawali’u,dahawayeda yawa,dajarabobi,waɗandasukasamenitawurin kwankwasonYahudawa

20Banhanawaniabumaiamfaniagarekuba,saidaina nunamuku,nakoyamukuafilidagidagida

21InashaidawaYahudawadakumaHelenawa,tubaga Allah,dabangaskiyagaUbangijinmuYesuAlmasihu.

22Yanzufa,inatafiyaUrushalimaaɗauredaruhu,ban sanabindazaisameniacanba

23SaidaiRuhuMaiTsarkiyashaidaakowanebirni,yana cewaɗauridawahalasunataredani

24Ammabakoɗayadagacikinwaɗannanabubuwanda yamotsani,bankumalasaftarainaabinƙaunataccega kainaba,dominingamatafiyaradafarinciki,dahidimar danakarɓadagawurinUbangijiYesu,domininshaida bishararalherinAllah

25To,gashiyanzu,nasanidukankudanayiwa'azin MulkinAllahacikinku,bazakuƙaraganinfuskataba

26Sabodahaka,naɗaukekukushaidayau,cewani tsarkakakkenedagajinindukanmutane

27GamabanƙiinfaɗamukudukanshawararAllahba

28Sabodahakakukuladakankudadukangarkenda RuhuMaiTsarkiyasakukuzamamasukuladaita,kuyi kiwonIkilisiyarAllah,waddayasayadajininsa.

29Dominnasanibayannatafi,mugayenkerkecizasu shigacikinku,bazasujitausayingarkeba

30Dagacikinkankukumamutanezasutaso,sunafaɗin ɓarna,donsujawomasubisubisu

31Sabodahaka,kuyitsaro,kutuna,cewaacikinshekaru ukubandainagargaɗikowaneɗayadaredaranada hawayeba

32Yanzu,ʼyanʼuwa,nasakugaAllah,dakumamaganar alherinsa,waddatakedaikonginaku,yabakugādotare dadukanwaɗandaakatsarkake

33Banyikwadayinazurfarkowa,kozinariya,kotufafiba 34Kudakankukunsani,waɗannanhannayesunbiya bukatuna,dawaɗandasuketaredani

35Nanunamukukome,yaddayakamatakuyiaikihaka kutaimakimarasaƙarfi,kukumatunadamaganar UbangijiYesu,yaddayace,“Bayarwayafikarɓaalbarka 36Dayafaɗihaka,saiyadurƙusa,yayiaddu'ataredasu duka

37Dukasukayikukasosai,sukafāɗiawuyanBulus,suka yimasasumba.

38Mafibaƙincikisabodamaganardayafaɗa,cewabaza suƙaraganinfuskarsabaKumasukarakashizuwacikin jirgin.

BABINA21

1Kumayazama,bayandamukasamudagagaresu,da kumatashi,mukazodakaitsayehanyazuwaCoos,da washegarizuwaRhodes,kumadagacanzuwaFatara.

2DamukasamijirginatafiyazuwaFinikiya,mukashiga, mukatashi

3DamukaganoKubrus,mukabartaahannunhagu,muka shigaSuriya,mukasaukaaTaya,dominacannejirginzai saukenauyinta

4Damukasamialmajirai,mukazaunaacankwana bakwai

5Damukacikakwanakinnan,mukatashimukatafi Dukansusukakawomutaredamatadayara,harmukafita dagacikinbirni,mukadurƙusaabakingaɓa,mukayi addu'a

6Sa'addamukarabudajunanmu,mukaɗaukijirgi.Suka komagidakuma

7Sa'addamukagamatafiyarmudagaTaya,mukaisa Talmais,mukagaisheda'yan'uwa,mukazaunataredasu watarana

8KashegarimudamukecikinƙungiyarBulusmukatashi, mukazoKaisariya.kumayazaunataredashi.

9Mutuminkumayanada'ya'yamatahuɗu,budurwai, waɗandasukeannabci

10Damukadaɗeacan,saigawaniannabiyazodaga Yahudiya,maisunaAgabos

11Dayazowurinmu,saiyaɗaukiabinɗamaraBulus,ya ɗaurehannuwansadaƙafafunsa,yace,“HakaRuhuMai Tsarkiyace,‘HakaYahudawandakeUrushalimazasu ɗauremutumindayakedawannanɗamara,subasheshia hannunsu.hannunAl'ummai.

12Damukajiwaɗannanabubuwa,mudamutanenwurin, mukaroƙeshikadayahauraUrushalima

13SaiBulusyaamsa,yace,“Mekukenufidakukakuna karyazuciyata?Gamaashiryenakebaaɗaurenikaɗaiba, ammakumainmutuaUrushalimasabilidasunanUbangiji Yesu

14Kumaalõkacindayaƙiarinjayi,mukadaina,yana cewa,ThenufinUbangijiayi.

15Bayanwaɗannankwanaki,mukaɗaukidarussanmu, mukahaurazuwaUrushalima

16WaɗansualmajiranKaisariyamasukatafitaredamu, sukakawoManasonBaKubrus,wanitsohonalmajiri, wandazamukwanataredasu

17DamukaisaUrushalima,’yan’uwasukakarɓemuda murna.

18WashegariBulusyashigataredamuwurinYakubu Dattijaidukasunhallara

19Kumaalõkacindayagaishesu,yabayyanamusamman abindaAllahyayiacikinal'ummaitawurinhidimarsa

20Kumadasukajihaka,sukaɗaukakaUbangiji,sukace masa,Kaga,ɗan'uwa,dayawadubbanYahudawadasuka badagaskiyakumadukansumasukishindokane

21Ankumasanardasucewakanakoyawadukan Yahudawandasukecikinal'ummaisurabudaMusa,suna cewakadasuyiwa'ya'yansukaciya,kokuwasubial'ada 22To,menenehaka?Dolenetaronyataru,gamazasuji kazo

23Sabodahaka,kayiabindamukefaɗamaka,'Munada mazahuɗuwaɗandasukayiwa'adiakansu.

24Saikukãmã,kumakutsarkakekankutãredasu,kuma kayiwahukunciakansu,dõminsuaskekãwunansu ammakaimakayitafiyacikintsari,kanakiyayedoka.

25Gamedaal'ummaiwaɗandasukabadagaskiya,mun rubutakumamunyankecewabasukiyayeirinwannan abuba,saidaikawaisukiyayekansudagaabubuwanda akamiƙawagumaka,dajini,damaƙarƙashiya,da fasikanci

26Sa'annanBulusyaɗaukimutanen,washegariyashiga Haikaliyanatsarkakekansataredasu,donyanunacikar kwanakintsarkakewa,haramiƙahadayagakowadakowa

27Sa'addakwanakibakwaisukakusaƙare,Yahudawan Asiya,dasukaganshiaHaikali,sukazugadukanjama'a, sukakamashi

28Sunakuka,yakumutanenIsra'ila,kutaimakeni, wannanshinemutumindayakekoyawadukanmutanea ko'inaakanmutane,dashari'a,dawannanwuri

29(GamaadāsuntaɓaganinTarofimusBafisustareda shiacikinbirnin,wandasuketsammaniBulusyakawoshi cikinHaikali)

30Dukanbirninkuwayagirgiza,jama'asukarugatare, sukakamaBulus,sukajashidagaHaikali,nandananaka rufeƙofofin

31Sa'addasukeshirinkasheshi,sailabariyazowa shugabansojojin,cewadukanUrushalimatayihargitsi

32Nandanansaiyaɗaukisojojidamanyansojoji,yaruga wurinsu.

33Saibabbanhafsanyamatso,yakamashi,yaumartaa ɗaureshidasarƙoƙibiyu.kumayanemiwandashi,da abindayayi

34Waɗansukuwasukayitaihuɗaya,waɗansukuma,a cikintaron

35Sa'addayahaukanmatakalar,saiyakasance,sojojine sukaɗaukeshisabodazaluncinjama'a

36Domintaronjama'asukabibayansa,sunakuka,suna cewa,Karabudashi

37DazaakaiBuluscikinkagara,saiyacewababban hafsan,“Koinyimaganadakai?Wayace,Zakaiyajin Hellenanci?

38Ashe,bakaineBamasarendakayihargitsi,kakai mutumdubuhuɗumasukisankaiajejikafinkwanakinnan?

39AmmaBulusyace,“NimutumneBayahudeBaTarsus, wanibirniaKilikiya,baɗanbirniba

40Dayabashilasisi,Bulusyatsayaakanmatakala,yayi wajama'ahannu.Daakayishurumaiyawa,saiyayi maganadasudaharshenIbrananciyace

BABINA22

1Yaku'yan'uwadaubanni,kujikāriyaradanakeyimuku yanzu.

2(Sa'addasukajiyayimusumaganadaharshenIbrananci, saisukaƙarayinshiru,saiyace,)

3HakikanimutumneBayahude,haifaffenTarsus,wani birniaKilikiya,dukdahakaanyigirmaawannanbirnia gabanGamaliel,nakoyabisagacikakkiyarkoyarwar kakanninkakanni,nakuwakasancedahimmaYaAllah kamaryaddakukeawannanrana

4Kumanatsanantawawannanhanyaharmutuwa,ina ɗauredakaiakurkukumazadamata

5Kamaryaddakumababbanfiristyashaidani,dadukan dattawan,dagagaresukumanakarɓiwasiƙuzuwa ga’yan’uwa,natafiDimashƙu,inkawowaɗandasukecan aɗaurezuwaUrushalima,donahukuntasu

6Sa'addanayitafiya,nazokusadaDimashƙudatsakar rana,saigawanibabbanhaskeyahaskakakewayedani dagasama

7Nafāɗiaƙasa,najiwatamuryatanacemini,“Saul, Shawulu,donmekaketsanantamini?

8Sainaamsa,yaUbangiji,kaiwanene?Saiyacemini,Ni neYesuBanazare,wandakaketsanantawa.

9Waɗandasuketaredanikuwasukagahasken,suka tsorataAmmabasujimuryarmaimaganadaniba 10Sainace,Mezanyi,yaUbangiji?SaiUbangijiyace mini,Tashi,katafiDimashƙuSa'annanabãkulãbãri gamedadukanabindaakawajabtamuku

11Sa'addanakasaganinɗaukakarhasken,dahannun waɗandasuketaredanisukajagoranceni,sainazo Dimashƙu

12KumawaniHananiya,maiibadabisagaShari'a,yana dakyakkyawarshaidaawurindukanYahudawadasuke zauneawurin

13Yazogareni,yatsaya,yacemini,'Ya'yan'uwa Shawulu,samiganinkaAwannansa'akuwanadubeshi 14Yace,“Allahnakakanninmuyazaɓeka,dominkasan nufinsa,kagaMaiadalci,kajimuryarbakinsa.

15Zakazamashaidansagadukanmutaneakanabindaka gani,daabindakaji

16To,meyasakakedakata?Tashi,ayimasabaftisma,ka wankezunubanka,kanakiragasunanUbangiji

17Ndəhaymasləmaymasləmaymaayana,kasəradama Yeruzalem,masəpamatana,kasəpamaŋgahay

18Saiyaganshiyanacemini,Kayigaggawarfitadaga Urushalima,gamabazasukarɓishaidarkaakainaba 19Nace,Ubangiji,sunsaninaɗaurewaɗandasuka gaskatadakaiakowacemajami'a,inakumadokesu

20Sa'addaakazubardajininshahidinkaIstifanas,nima inatsayeawurin,inayardaakasheshi,inakiyayetufafin waɗandasukakasheshi

21Yacemini,Katafi,gamazanaikekadagananzuwaga al'ummai

22Saisukasaurareshizuwagawannankalma,sa'annan sukaɗagamuryoyinsu,sukace,Kaudairinwannan mutumdagaduniya,gamashinebaiisayarayu

23Sunakuka,sunajefardatufafinsu,sunajefaƙuraacikin iska.

24Saibabbanhafsanyaumartaakaishicikinkagara,ya ceayimasabulala.Dominyasandalilindayasasukayi masakuka.

25Sa'addasukeɗaureshidasarƙaƙƙiya,Bulusyacewa jarumindayaketsayekusadashi,“Yahalattakuyiwa mutuminRomabulala,baakumahukuntashiba?

26Dajaruminɗinyajihaka,saiyajeyafaɗawababban hafsan,yace,“Kaluradaabindakakeyi,gamamutumin nanBaturene

27Saibabbanhafsanyazoyacemasa,Faɗamini,kai Baromane?Yace,E.

28Saibabbanhafsanyaamsayace,“Nasami wannan’yancidayawaBulusyace,“Ammaanhaife ni’yantattu.

29Nandanansukarabudashiwandayakamatayagwada shiSaibabbanhafsanmayajitsoro,bayandayaganeshi Baromane,donkuwayaɗaureshi.

30Kashegari,dayakeyanasoyasandalilindayasa Yahudawasuketuhumarsa,saiyakwanceshidaga ƙungiyarsa,yaumarcimanyanfiristocidadukanmajalisa subayyana,yakawoBulusyasashiagabansu

BABINA23

1Buluskuwa,yanadubanmajalisa,yace,“'Yan'uwa,na rayudalamirimaikyauagabanAllahharyau.

2SaibabbanfiristHananiyayaumarciwaɗandasuketsaye kusadashisubugeshiabaki

3Bulusyacemasa,“Allahzaibugeka,kafararbango.

4Saiwaɗandasuketsayekusadasusukace,“Babban firistkakezaginAllah?

5Bulusyace,’Yan’uwa,bansanibashinebabbanfirist, gamaarubuceyakecewa,‘Kadakazagimaimulkin jama’arka

6AmmadaBulusyaganeɗayanSadukiyawane,ɗayan kumaFarisawane,saiyaɗagamuryaamajalisayace, ʼYanʼuwa,niBafarisiyene,ɗanBafarisiyecikintambaya

7Sa'addayafaɗihaka,saiakatasotsakaninFarisiyawada Sadukiyawa,taronsukarabu

8DonSadukiyawasunce,babutashinmatattu,komala'ika, koruhu,ammaFarisawasunshaidadukabiyun.

9Saibabbankukayatashi,malamanAttauranaFarisawa sukatashi,sukayitagardama,sunacewa,“Bamusami wanimugunabugamutuminnanba.Allah.

10Dababbargardamatataso,saibabbanhafsanyaji tsoronkadaajanyeBulus,yaumarcisojojisutafisukama shidakarfidagacikinsu,sukaishicikinkagara

11DadareUbangijiyatsayakusadashi,yace,“Kuyi murna,Bulus,gamakamaryaddakayishaidaakainaa Urushalima,hakakumadolenekayishaidakumaaRoma.

12Dagariyawaye,waɗansuYahudawasukataru,suka ɗaurekansu,sunacewabazasucikoshaba,saisunkashe Bulus

13Waɗandasukaƙullawannanmakircisunfiarba'in

14Saisukajewurinmanyanfiristocidadattawa,sukace, “Mundaurekanmudababbarla'ana,cewabazamuci komeba,saimunkasheBulus

15To,kuda'yanmajalisakushaidawababbanhafsansoja yakawomukushigobe,kamarkunanemanƙarinbayani

gamedashi,mukuwakoyazokusa,ashiryemukemu kasheshi.

16Daɗan'yar'uwarBulusyajianakwantonsu,saiyatafi yashigakagarayafaɗawaBulus.

17Sa'annanBulusyakiraɗayadagacikinjarumawanya cemasa,“Kawowannansaurayiwurinbabbanhafsan sojojin,gamayanadawatamaganadazaifaɗamasa 18Saiyakamashi,yakaishiwurinbabbanhafsan,yace, “Bulusɗansarƙayakiraniwurinsa,yaroƙeniinkawo makasaurayinnan,wandayakedaabindazaifaɗamaka 19Saibabbanhafsanyakamahannunsa,yatafitaredashi akeɓe,yatambayeshi,“Mezakafaɗamini?

20Yace,“YahudawasunyardasuroƙekakakawoBulus cikinmajalisagobe,kamardaizasuƙaratambayarsasosai 21Ammakadakayardadasu,gamafiyedamutumarba'in acikinsusunajiransa,waɗandasukarantsebazasuciba, bazasushaba,saisunkasheshinemanalkawaridaga gareku

22Saibabbanhafsanyasallamisaurayin,yaumarceshi, yace,“Kadakafaɗawakowacewakanunamini waɗannanabubuwa

23Saiyakirashugabanninsojojibiyu,yace,“Kushirya sojojiɗaribiyusutafiKaisariya,damahayandawakai sittindagoma,damasumashiɗaribiyu,asa'ataukuna dare.

24KabasunamominjejidominsusaBulusakaishi,a kaishiwurinmaimulkiFilikus

25Yarubutawasiƙakamarhaka.

26KalaudiyusLisiyaszuwagamafificingwamnaFilikus yanagaidashi

27Yahudawasunkamawannanmutumin,sunasoakashe shi

28Danasandalilindayasasukezarginsa,sainakawoshi cikinmajalisarsu.

29Wandanaganeanatuhumarsadatambayoyigameda shari'arsu,ammabaatuhumeshidayaisakisakoaɗaure ba.

30DaakafaɗaminiyaddaYahudawasukayigarkuwada mutumin,nandanannaaikawurinka,nakumaumarci masuƙaransasufaɗaagabankaabindasukedashigame dashiBarkadawarhaka

31Sa'annansojoji,kamaryaddaakaumarcesu,sukakama Bulus,sukakaishiAntipatrisdadare.

32Kashegarisukabarmahayandawakansutafitaredashi, sukakomakagara

33DasukajeKaisariya,sukabawamaimulkiwasiƙar, sukagabatardaBuluskumaagabansa

34Damaimulkiyakarantawasiƙar,saiyatambayiko wanelardiyakeDayaganeshimutuminKilikiyane

35Zanjika,injishi,sa'addamasuƙarankasukazoSai yaumartaaajiyeshiazaurenshari'anaHirudus

BABINA24

1BayankwanabiyarHananiyababbanfiristyazotareda dattawa,dawanimaimaganamaisunaTatullus,sukafaɗa wagwamnalabarinBulus.

2Sa'addaakakirashi,saiTertulusyafaraƙararsa,yana cewa,“Gamatawurinkamukejindaɗinzamanlafiya, kumatawurintanadinkaneakayiwawannanal'umman.

3Kullummunakarɓeta,kumaako'ina,Filikusmaidaraja, dadukangodiya

4Dukdahaka,donkadainƙaragajiyadakai,inaroƙonka kajimana'yankalmomikaɗan.

5Gamamunsamimutuminnanmaibala'ine,maitayarda hankaliacikindukanYahudawako'inacikinduniya,kuma shugabanƙungiyarNazarat.

6ShinekumayayiniyyarɓataHaikali,Mukuwamun ɗaukeshi,Munkuwasomuyishari'abisagashari'armu

7AmmababbanshugabaLisiyasyazomana,yaɗaukeshi daƙarfidagahannunmu

8Yaumurcimasuƙararsasuzowurinka,tawurinbincika wanedakankazakaiyasanindukwaɗannanabubuwanda mukezarginsa

9Yahudawakumasukayarda,sukacehakane.

10Sa'annanBulus,bayandamaimulkiyakirashiyayi magana,yaamsa,yace,“Tundanasanikayishekaruda yawakanaalƙaligawannanal'umma,naƙarabadaamsa gakaina

11Dominkasani,saurakwanagomashabiyukacaldana hauraUrushalimadonyinsujada.

12BasusameniaHaikaliinagardamadakowaba,ko kuwanatayardajama'a,koamajami'u,koacikinbirni

13Bakumazasuiyatabbatardaabubuwandasuke zarginaayanzuba

14Ammawannaninashaidamuku,cewabisagahanyarda akecedabidi’a,hakanakebautawaAllahnkakannina,ina gaskatadukabindaakarubutaaAttauradaannabawa

15KumakuyibegegaAllah,wandasudakansumasuka yarda,cewazaayitashinmatattu,namasuadalcida marasaadalci

16Kumaacikinwannannenakemotsajiki,inkasanceda lamirimararlaifigaAllah,dakumagamutane.

17Bayanshekarudayawanazoinkawosadakaga jama'ata

18SaiwaɗansuYahudawadagaAsiyasukasameniacikin Haikalitsarkakakke,bataredatarokohargitsiba

19Waɗandayakamatasukasanceanangabanka,suƙi,in sunadawaniabuakaina.

20Inbahakaba,barisunansuce,insunsamiwani mugunabuagareni,sa'addanaketsayeagabanmajalisa

21Saidaiwannanmuryaɗayace,danayikiraatsayea cikinsu,cewa,“Gamedatashinmatattu,kunekuke tambayataayau

22DaFilikusyajiwaɗannanabubuwa,dayakedasanin wannanhanyar,saiyajinkirtasu,yace,“LokacindaLisiya shugabansojojizaisauko,zansaniyakaral'amarinku

23SaiyaumarcijaruminsojayatsareBulus,abarshiya sami'yanci,kadayahanawaniabokinsahidimakoyazo wurinsa.

24Bayan'yankwanaki,Filikusyazotaredamatarsa Drusilla,Bayahudiya,yaaikaakirawoBulus,yajishia kanbangaskiyarAlmasihu

25Kumakamaryaddayayitunaniakanadalci,da temperance,dakumahukuncimaizuwa,Filikusrawarjiki, yaamsa,"TafiyourhanyadominwannanlokaciSa'adda nayijinkiri,zankiraka

26YakumasaraiBulusyabashikuɗi,donyasakeshi

27AmmabayanshekarabiyuBorkiyusFestasyashiga ɗakinFilikusFilikuskuwayanasonyajidaɗinYahudawa, yabarBulusaɗaure

BABINA25

1DaFestusyashigalardin,bayankwanaukuyatashidaga KaisariyazuwaUrushalima.

2SaibabbanfiristdamanyanYahudawasukafaɗamasa gamedaBulus,sukaroƙeshi

3Yaroƙeshiyayimasatagomashi,yaaikaakirawoshi Urushalima,sunakwantoahanyadonsukasheshi.

4AmmaFestasyace,atsareBulusaKaisariya,shida kansazaitaficanbadadaɗewaba

5Sabodahaka,injishi,kowaneneacikinkuzaiiya,ya tafitaredani,yatuhumimutuminnan,indawatamugunta tasameshi.

6Dayazaunaacikinsufiyedakwanagoma,yatafi KaisariyaKashegarizauneakankujerarshari'ayaumarci akawoBulus.

7Dayazo,saiYahudawandasukazodagaUrushalima sukatsayakewaye,sukakawoƙararrakidayawaakan Bulus,waɗandabazasuiyatabbatarwaba.

8Sa'addayakeamsawakansa,yace,“Bansaɓawa shari'arYahudawaba,kodaHaikali,koKaisar,kokaɗan 9AmmaFestas,yanasoyǎyiwaYahudawaabinjindaɗi, yaamsawaBulusyace,“ZakatafiUrushalimaayi shari’arwaɗannanabubuwaagabanaacan?

10Sa'annanBulusyace,“Natsayaakujerarshari’ata Kaisar,indayakamataayiminishari’a 11Gamaidannakasancemailaifi,konayiwaniabudaya isakisa,bazanƙimutuwaba.Inadaukakakarazuwaga Kaisar

12SaiFestas,bayandayayishawaradamajalisa,yaamsa, yace,“KaɗaukakaƙarazuwaKaisar?wurinKaisarzaka tafi

13Bayan'yankwanakisaisarkiAgaribasdaBernikesuka zoKaisariyadonsugaishedaFestas.

14Dasukayikwanakidayawaacan,Festasyafaɗawa sarkimaganarBulus,yace,“Akwaiwanimutumda Filikusyabarshiaɗaure.

15Sa'addanakeUrushalima,manyanfiristocidadattawan Yahudawasukasanardani,sunanemanahukuntashi

16Naamsa,nace,“Baal’adarRomawabaceabada kowanemutumakashe,kafinwandaaketuhumaya fuskancimasuƙarafuskadafuska,yakumasamiikon amsawakansagamedalaifindaakayimasa.

17Sabodahaka,sa'addasukazonan,bataredaɓata lokacibaagobenazaunaakankujerarshari'a,naceafito damutumin.

18Sa'addamasuƙarasukatashiakansu,basukawoƙarar abindanazaciba.

19Ammasunadawaɗansutambayoyiakansa,gameda camfinsu,dakumanaɗayaYesu,wandayamutu,wanda Bulusyatabbataryanadarai

20Dayakeinashakkaririnwaɗannantambayoyin,na tambayeshikozaitafiUrushalimaayimasashari'aakan waɗannanal'amura

21AmmadaBulusyaroƙiatsareshiharzuwasauraron Augustus,naumarceshiatsareshiharinaikashiwurin Kaisar.

22SaiAgaribasyacewaFestas,“Nimazanjimutuminda kainaYacegobe,zakujishi

23Kashegari,sa'addaAgaribasdaBernikesukazoda babbarmurya,sukashigawurinsauraronshari'a,tareda

manyanhakimaidamanyanmutanenbirnin,bisaga umarninFestasakafitodaBulus.

24Festasyace,“SarkiAgaribas,dadukanmutanenda sukenantaredamu,kungamutuminnan,wandadukan taronYahudawasukayiminimaganaaUrushalimada kumaanan,sunakuka,sunacewakadayakamatayayi maganadanirayuwakuma

25Ammadanagabaiyiwaniabindayaisakisaba,shida kansayakaiƙarawurinAugustus,naƙudurainaikeshi

26Banidawanitakamaimanabindazanrubutawa ubangijinaDominhakanafitodashiagabanka, musammanagabanka,yasarkiAgaribas,dominbayanan gwadani,insamiabindazanrubuta.

27Gamaagarenibaidacebainaikedaɗaurinkurkuku, badoninnunalaifindaakayimasaba

BABINA26

1AgripayacewaBulus,“Anyardakayimaganadon kankaSaiBulusyamiƙahannuyaamsawakansa

2Inaganinnimaifarincikine,yasarkiAgaribas,gama yauzanamsawakainaagabankaakandukanabubuwan daYahudawasukezarginadasu

3Musammandominnasankaƙwareneacikindukan al'adudatambayoyidasukecikinYahudawa,donhakaina roƙonkakajinidahaƙuri

4DukanYahudawasunsanirinrayuwardanakeyitun ƙuruciyata,waddadafarkoacikinal'ummataaUrushalima.

5Waɗandasukasannitunfarko,kodazasubadashaida, cewa,inazamaBafarisiye,bisagaƙungiyoyindasukafi ƙunciacikinaddininmu.

6Yanzukuwainatsaye,anayiminishari'asabodabegen alkawarindaAllahyayiwakakanninmu

7Gawannanalkawarikabilanmugomashabiyu,nantake sunabautawaAllahdaredarana,sunasaranzuwa Sabodawannanbege,yasarkiAgaribas,Yahudawasuna tuhumara.

8Meyasazakuzamaabinbanmamaki,cewaAllahzaita damatattu?

9Nayitunanidakaina,cewayakamatainyiabubuwada yawadabamdasunanYesuBanazare

10AbindanimanayiaUrushalima,nakumakulleda yawadagacikintsarkakaakurkuku,bayandanakarɓi izinidagamanyanfiristociSa'addaakakashesu,nabada muryatagābadasu

11Nayitaazabtardasusaudayawaakowacemajami'a, natilastamususuyisaɓoDanahusataƙwaraidasu,na tsanantamusuharzuwawasubirane.

12Sa'addanatafiDimashƙudaizinidaumarnidaga manyanfiristoci

13Datsakarrana,yasarki,nagawanihaskedagasama yanahaskakawakewayedanidawaɗandasuketafiyatare daniahanya

14Sa'addadukanmumukafāɗiƙasa,sainajiwatamurya tanamaganadani,tanacewadaharshenIbrananci, Shawulu,Shawulu,donmekaketsanantamini?Yanada wuyaagarekakayiharbiakanƙwanƙwasa.

15Sainace,Wanenekai,yaUbangiji?Saiyace,Nine Yesuwandakaketsanantawa

16Ammakatashi,katsayadaƙafafunka,gamana bayyanagarekasabodawannandalili,domininmaisheka

maihidima,maishaidadukaabubuwandakagani,da abubuwandazanbayyanagarekaacikinsu.

17Zancecekudagajama'a,dasauranal'ummai,waɗanda ayanzunakeaikekazuwagaresu.

18Dominsubuɗeidanunsu,sujuyodasudagaduhuzuwa haske,kumadagaikonShaiɗanzuwagaAllah,dominsu samigafararzunubai,dagādoacikinsuwaɗandaaka tsarkaketawurinbangaskiyadakecikina.

19Sabodahaka,yasarkiAgaribas,banyirashinbiyayya gawahayinnannasamaba

20AmmadafarkonanunawamutanenDimashƙu,da Urushalima,dakumaadukanƙasarYahudiya,sa'annan kumagaal'ummai,cewasutubasujuyogaAllah,sukuma aikataayyukandasukadacenatuba

21SabodahakaYahudawasukakamaniaHaikali,sukayi niyyasukasheni.

22DanasamitaimakodagawurinAllah,nacigabahar yau,inashaidawamanyadaƙanana,banfaɗikomebasai abindaannabawadaMusasukacezaizo.

23CewaAlmasihuyashawuya,kumashineyazama farkonwandazaitashidagamatattu,yakumabadahaske gajama'a,daal'ummai.

24Sa'addayakefaɗawakansahaka,Festasyaceda babbarmurya,“Bulus,kanataredakankaIlmantarwada yawayanasakahauka.

25Ammayace,“Nibamahaukacibane,Festasmaidaraja ammakufaɗikalmomingaskiyadanatsuwa

26Gamasarkiyasanwaɗannanabubuwa,wandanima nakemaganaakansa,gamanatabbatabawaniabudake ɓoyegareshidonbaayiwannanabuakusurwaba

27SarkiAgaribas,kagaskataannabawa?Nasankayi imani

28SaiAgaribasyacewaBulus,“Kusankanalallasheniin zamaKirista.

29Bulusyace,“InaroƙogaAllah,bakaikaɗaiba,harma dukwaɗandasukesaurarenayau,sunkusanzamakamarni, saidaiwaɗannanɗaurin.

30Dayafaɗihaka,saisarkiyatashi,dahakimi,da Bernike,dawaɗandasukezaunetaredasu

31Dasukatafigefe,sukayitamaganaatsakaninsu,suna cewa,“Wannanmutuminbaiyiwaniabindayaisaamutu koaɗaureba

32SaiAgaribasyacewaFestas,Daacemutuminnanya samiyanci,dabaikaiƙaragabanKaisarba

BABINA27

1DaakaƙuduramushigajirginruwazuwaItaliya,sai sukabadaBulusdawaɗansufursunonigawanijarumimai sunaJulius,wanijaruminaƙungiyarAugustus

2DamukashigajirginaAdramitiyum,mukatashi,da nufinmubitagaɓarAsiya.waniAristarkus,mutumin MakidoniyanaTasalonikayanataredamu

3KashegarikumamukaisaSidonSaiJuliusyayiwa Bulusalheri,yabashiyanciyatafiwurinabokansadonya huta

4Sa’addamukatashidaganan,mukatashiaƙarƙashin Kubrus,dominiskatayigaba

5Sa’addamukahayetekunKilikiyadaBamfiliya,muka isaMyra,wanibirninLikiya.

6AcanjaruminyasamijirginIskandariyayanatafiya Italiyakumayasanyamuacikinta

7Sa’addamukayitafiyaahankalikwanakidayawa,da ƙyarkumamukaisakusadaKinidus,ammaiskatahana mu,mukatashiaƙarƙashinKarita,dauradaSalmon

8Dakyaryawuceta,saiyaisawaniwuridaakecedashi Kyawunmafaka.kusadaindabirninLaseyayake.

9Sa'addalokacidayawayaɓata,kumatukunyanada haɗari,dominazumiyarigayawuce,Bulusyayimusu gargaɗi.

10Saiyacemusu,Yallabai,naganecewawannantafiya zaizamadaraunidayawalalacewa,bakawainakayada jirgin,ammakumanarayuwarmu

11Dukdahakajaruminyagaskatamaigidandamaijirgin, fiyedaabindaBulusyafaɗa.

12Kumadominmafakabamgahunturua,damafipart shawarasutashidagacankuma,idantakowacehanyaza suiyakaigaFenike,kumaacanzuwahunturu.wandake bakintekunKarita,yanawajenkudumasoyammada arewamasoyamma

13Daiskarkudutabusoahankali,sunatsammanisun saminufinsu,saisukakwancedaganan,sukatashikusada Karita

14Ammabadadadewabasaiwataguguwatatashia kanta,maisunaYuruklidon

15Sa’addaakakamajirgin,bataiyaɗaukariskaba,muka bartatatuƙa.

16DamukaguduaƙarƙashinwanitsibirimaisunaClauda, munadaayyukadayawadazamushigatajirginruwa

17Sa'addasukahau,sukayiamfanidataimako,suka ɗaurejirginSunatsoronkadasufāɗicikinyashimaisauri, saisukayitatuƙaruwa,akakorasu

18Ammadaguguwatagirgizamuƙwarai,washegarisuka sauƙaƙajirgin

19Aranataukukuwamukafitardakayanaikinjirginda hannuwanmu.

20Kumaalokacindabarana,kotaurariacikinkwanaki dayawabayyana,kumabakaraminhadariyasaukaakan mu,dadukanbegecewazamusamicetoakatafi.

21AmmabayanandaɗedaƙetareBulusyamiƙea tsakiyarsu,yace,“Yallabai,dakunkasakunnegareni,da bakurabudaKaritaba,harkukasamiwannanlahanida hasara

22Yanzuinaroƙonkukuyimurna,gamabazaayiasarar rankowaacikinkuba,saidaitajirginruwa.

23Gamaakwaimala'ikanAllahyanatsayekusadania darennan,wandanine,wandanakebautawa

24Yanacewa,'Kadakajitsoro,Bulus.Doleneakaika gabanKaisar:gashikuwa,Allahyabakadukanwaɗanda suketaredakai.

25Sabodahaka,yashugabana,kuyiƙarfinhali,gamana gaskataAllahzaizamakamaryaddaakafaɗamini

26Ammadoleneajefamuawanitsibiri

27Ammasa'addadarenagomashahuɗuyayi,sa'adda akekoramuaAdriya,datsakardarema'aikatanjirginsuka yizatonsunmatsokusadawataƙasa

28Saisukayinisa,sukatarardashifatuwaashirin

29Saisukajitsoronkadamufāɗiakanduwatsu,saisuka jefardaankahuɗudagamashigar,kumasukayigũrinyini.

30Sa'addama'aikatanjirginsukeshiringududagacikin jirgin,dasukagangaracikinteku,dalaunikamarzasu jefardaankadagagabanjirgin.

31Bulusyacewajarumindasojoji,Idanbawaɗannansun tsayaacikinjirginba,bazakusamicetoba

32Saisojojinsukayankeigiyoyinjirgin,sukabartatafadi 33Dagariyawaye,Bulusyaroƙidukansusuciabinci,ya ce,“Yaukwananagomashahuɗukenandakukazauna kunaazumi,bakucikomeba.

34Donhakainaroƙonkukuɗaukiɗanabinci,gama wannandonlafiyarkune,gamakogashiɗayabazaifaɗo dagakanɗayankuba

35Dayafaɗihaka,saiyaɗaukigurasa,yayigodiyaga Allahagabansuduka,dayagutsuttsura,yafaraci

36Saidukansusukayimurna,sukakumaɗaukinama

37Mudukamunacikinjirginmutumɗaribiyudasittinda shashidane

38Dasukaciƙoshi,sukasauƙaƙajirgin,sukawatsarda alkamaacikinteku

39Sa'addagariyawaye,basusanƙasarba,ammasuka ganowanirafimaigaɓa,acikinta,sunanufinsushiga cikinjirgin

40Dasukaɗagaanka,sukabadakansugabahar,suka kwanceigiya,sukaɗagamagudanarruwazuwaiska,suka nufigaci

41Saisukafāɗiawurindatekunabiyusukahaɗu,suka fāɗiaƙasa.Gabangabakuwayamakaledasauri,ya kasancebazaiiyamotsiba,ammakashinbayayakaryeda tashinhankalinraƙumanruwa

42Shawararsojojinkuwaitaceakashefursunoni,don kadawaninsuyayiiyoyatsere

43Ammajarumin,yanasoyaceciBulus,yahanasu nufinsu.Yakumabadaumarnicewawaɗandazasuiya iyosufarajefakansucikinteku,suisaƙasa

44Saurankuwa,waɗansuakanalluna,waɗansukumaa kangutsutsutsunajirgin.Hakakuwaakayi,duksukatsere zuwakasa

BABINA28

1Dasukatsere,saisukaganeanakirantsibirinMelita 2Mutanenbanzakuwasukayimanaalheribakaɗanba, gamasunhurawuta,sukakarɓemukowa,sabodaruwan sama,dakumasanyi

3Sa'addaBulusyatattarasandunayaɗoraawuta,saiga macijiyafitodagazafinrana,yaɗafehannunsa

4Dabarawonnansukagadabbartaratayeahannunsa,sai sukacewajunansu,“Bashakka,mutuminnanmai kisankaine,wandakodayakeyatseredagateku,ramuwa baiyardayarayuba

5Yagirgizadabbaracikinwuta,baijiwanilahaniba. 6Ammasukagalokacindazaikumbura,Kokuwayafāɗi mataccefaratɗaya,ammabayandasukadaɗedadubabaa sameshiba,saisukasāketunani,sukaceshiAllahne

7Awannanbagarenakwaimallakarbabbanmutumin tsibirin,maisunaBubiyuswandayakarbemu,yabamu kwanaukucikinladabi.

8SaiubanBubiliyasyakwantarashinlafiyasaboda zazzaɓidaciwonjini

9Sa’addaakayihaka,waɗansukumawaɗandasukeda cututtukaatsibirin,sukazo,akawarkardasu

10Wandakumayabamugirmadayawa.Sa'addamuka tafi,sukaɗoramanaabubuwandasukadace

11BayanwataukumukatashiacikinjirginIskandariya, wandayayisanyiatsibirin,alamarsaitaceCastorda Pollux

12DamukasaukaaSirakus,mukazaunaacankwanauku

13Daganankumamukazagaya,mukaisaRigiyum

14Ananmukasami'yan'uwa,akasomuzaunataredasu kwanabakwai

15Daganankuma,da’yan’uwasukajilabarinmu,sukazo taryemuharzuwadandalinAfi,dawurarennangudauku.

16DamukaisaRoma,jaruminyabadafursunoniga shugabanmatsara

17BayankwanaukuBulusyakirashugabanninYahudawa tare,dukdahakaanbadanifursunadagaUrushalimaa hannunRomawa

18Waɗandasukagwadani,dasunsakeniintafi,Donba abindayayisanadiyarmutuwaagareni

19Ammasa'addaYahudawasukayimaganaakanhaka, antilastaminiinɗaukakaƙarazuwagabanKaisarBawai dayakamatainzargial'ummatadashiba

20Sabodahakanayikiragareku,inganku,inyimagana daku,dominsabodabegenIsra'ila,anɗaurenidawannan sarka

21Saisukacemasa,“BamusamiwasiƙudagaYahudiya gamedakaiba,koɗayadagacikin’yan’uwandasukazo yabadalabarinka,koyayimaganagamedakai

22Ammamunasomujira’ayinka,gamagameda ƙungiyarnan,munsanidukindaakaɓatamata

23Dasukasanyamasayini,mutanedayawasukazo wurinsa.Sukuwayabayyanasu,yakumashaidamusu MulkinAllah,yanarinjayarsugamedaYesu,tahanyar Shari'arMusadataannabawa,tunsafeharmaraice

24Waɗansukuwasukagaskataabindaakafaɗa,waɗansu kuwabasugaskataba

25Ammadabasuyardadajunaba,saisukatafibayan Bulusyafaɗikalmaɗaya,“MadalladaRuhuMaiTsarkiya faɗawakakanninmutabakinannabiIshaya

26Sunacewa,“Tafiwurinjama'arnan,kuce,'Dajizaku ji,bazakuganeba.Daganizakugani,ammabazaku ganeba

27Gamazuciyarjama'arnantayiƙunci,kunnuwansusun yishuɗe,Sunrufeidanunsu.Kadasuganidaidanunsu,su jidakunnuwansu,suganedazuciyarsu,sujuyo,inwarkar dasu

28Kusanifa,cetonAllahanaikowaal'ummaine,zasu kuwajishi

29Sa'addayafaɗiwaɗannankalmomi,Yahudawasuka tashi,sukayitamuhawaraatsakaninsu.

30Bulusyayishekarabiyuagidansadayayiijara,yana karɓardukanwaɗandasukazowurinsa

31Yanawa'azinMulkinAllah,yanakumakoyarda abubuwandasukashafiUbangijiYesuAlmasihu,dagaba gaɗi,bawandayahanashi.

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.