Hausa - The Book of Deuteronomy

Page 1


KubawarShari'a

BABINA1

1WaɗannansunekalmomindaMusayafaɗawadukan Isra'ilawaahayinUrdunacikinjeji,afilindauradaBahar Maliya,tsakaninFaran,daTofel,daLaban,daHazerot,da Dizahab

2(AkwaitafiyarkwanagomashaɗayadagaHorebta hanyarDutsenSeyirzuwaKadesh-barneya.)

3Ashekarataarba'in,awatanagomashaɗaya,aranata farigawata,MusayafaɗawaIsra'ilawabisagadukanabin daUbangijiyaumarceshidasu

4BayandayakasheSihon,SarkinAmoriyawa,wanda yakezauneaHeshbon,daOg,SarkinBashan,wandayake zauneaAstarotaEdrei.

5AhayinUrdun,aƙasarMowab,Musayafarashelar wannandoka,yanacewa

6UbangijiAllahnmuyayimaganadamuaHorebyace, “Kundaɗedazamaawannandutsen

7Kujuyo,kuyitafiyarku,kutafiDutsenAmoriyawa,da dukanwurarendasukekusadashi,dafilayendasuke cikintuddai,dakwari,dakudu,dabakinteku,zuwaƙasar Kan'aniyawa,daLebanon,zuwababbankogi,kogin Yufiretis.

8“Gashi,nasaƙasaragabanku

9Nayimukumaganaalokacin,nace,Bazaniyaɗaukar kudakainakaɗaiba.

10UbangijiAllahnkuyariɓaɓɓanyaku,gashi,yaukuna dayawakamartaurarinsama

11(UbangijiAllahnakakanninkuyasakuriɓanyasau dubufiyedayaddakuke,yasamukualbarkakamaryadda yaalkawartamuku)

12Tayayanikaɗaizaniyaɗaukarwahalarku,da nawayarku,dahusumarku?

13Kuzaɓimasuhikima,dabasira,dasananniyaacikin kabilanku,nikuwazansasuzamashugabanni.

14Kunamsamini,kukace,“Abindakafaɗayanadakyau muyi.

15Sainaɗaukishugabanninkabilanku,masuhikima,da sananniya,nasasushugabanni,dashugabannindubudubu, danaɗariɗari,danahamsin,danagomagoma,da shugabanninkabilanku.

16Awannanlokacinaumarcialƙalanku,nace,kuji shari'ardaketsakanin'yan'uwanku,kuyiadalcitsakanin kowanemutumdaɗan'uwansa,dabaƙondayaketareda shi

17“Kadakugirmamamutumcikinshari'aAmmazakuji ƙaramidababba;Kadakujitsoronfuskarmutum;gama shari'ataAllahce,kumadalilindayafiƙarfinku,kukawo minishi,nikuwazanji.

18Alokacinnaumarcekudadukanabindazakuyi 19Sa'addamukatashidagaHoreb,mukabitadukan babbanjejimaibantsoro,waddakukaganitahanyar dutsenAmoriyawa,kamaryaddaUbangijiAllahnmuya umarcemuMukazoKadesh-barneya 20Nacemuku,kunzoDutsenAmoriyawa,wanda UbangijiAllahnmuyakebamu 21UbangijiAllahnkuyasaƙasaragabankuKadakuji tsoro,kumakadakukaraya.

22Saikukazokusadani,kowannenkuyace,‘Zamuaiki mazaagabanmu,suleƙoasirinƙasar,sukomomanada hanyardazamuhau,dagaruruwandazamushiga.

23Maganarkuwatagamsheniƙwarai,naɗaukimutum gomashabiyudagacikinkuɗayadagacikinkabila

24Sukajuya,sukahaurazuwadutsen,sukazokwarin Eshkol,sukaleƙoasirinsa

25Sukaƙwacedagacikin'ya'yanƙasarahannunsu,suka kawomana,sukasākekawomanalabari,sukace,“Ƙasace maikyauwaddaUbangijiAllahnmuyakebamu

26Dukdahakabakuyardakuhauraba,kukatayarwa umarninUbangijiAllahnku.

27Kunyigunaguniacikinalfarwanku,kukace,“Dayake Yahwehyaƙimu,shiyasayafisshemudagaƙasarMasar, yabashemuahannunAmoriyawa,suhallakamu.

28Inazamuhaura?’Yan’uwanmusunsamusanyin gwiwa,sunacewa,Jama’asunfimugirma,sunfimutsayi; Garuruwamanyane,ganuwaharsama;Bandahakama, munga'ya'yanAnakwaacan

29Sa'annannacemuku,kadakujitsoro,kadakumakuji tsoronsu.

30UbangijiAllahnkuwandayakegabankushinezaiyi yaƙidominkukamaryaddayayimukuaMasaragabanku.

31Ajejikuwa,indakukagaUbangijiAllahnkuyaɗauke ku,kamaryaddamutumyakeɗaukarɗansa,acikindukan hanyardakukabi,harkukashigawannanwuri

32DukdahakabakugaskataUbangijiAllahnkuba.

33Wandayabihanyaagabanku,dominyanemomuku wurindazakukafaalfarwankuacikinwutadadare, dominyanunamukuhanyardazakubi,Daranacikin gajimare

34Ubangijikuwayajimaganarku,yahusata,yarantse,ya ce

35Hakika,baɗayadagacikinmutanenwannanmuguwar zamanibazaigakyakkyawarƙasawaddanarantsezanba kakanninku.

36SaiKalibuɗanYefunneZaigani,nikumazanbashi ƙasardayataka,shida'ya'yansa,gamayabiUbangiji sosai

37Ubangijikumayayifushidanisabilidaku,yace,“Ba zakushigacanba.

38AmmaJoshuwaɗanNun,wandayaketsayeagabanka, shinezaishigacan,kaƙarfafashi,gamashinezaisa Isra'ilasugājiƙasar.

39'Ya'yankuƙananawaɗandakukacezasuzamaganima, da'ya'yankuwaɗandaawannanranabasusannagartada muguntaba,zasushigacan,nikuwazanbasu,sumallake ta 40Ammaku,kujuyo,kutaficikinjejitahanyarBahar Maliya.

41Sa'annankukaamsa,kukacemini,“Munyiwa Yahwehzunubi,zamutafimuyiyaƙibisagadukanabin daUbangijiAllahnmuyaumarcemu.Sa'adda kowannenkuyaɗauremakamanyaƙinsa,kukashiryaku hautudu

42Ubangijikuwayacemini,‘Kafaɗamusu,‘Kadaku haura,kokuwakuyiyaƙigamabanicikinku;Kadaa bugekuagabanmaƙiyanku

43Donhakanayimukumagana.Ammabakujiba,kuka tayarwaumarninUbangiji,kukahaukantududa girmankai

44AmmaAmoriyawawaɗandasukezauneadutsen,suka fitoyaƙidaku,sukakorekukamarƙudanzuma,suka hallakakuaSeyirharzuwaHorma

45SaikukakomokukayikukaagabanUbangiji.Amma Ubangijibaikasakunnegamuryarkuba,baikuwakasa kunnegarekuba

46SaikukazaunaaKadeshkwanakidayawabisaga kwanakindakukayi.

BABINA2

1Mukajuya,mukayitafiyazuwajejitahanyarBahar Maliya,kamaryaddaUbangijiyafaɗamini.

2Ubangijikuwayayimaganadani,yace 3Kunkewayedutsennandayawa,Kujuyowajenarewa 4Kaumarcijama'a,kace,“Kubitakaniyakar 'yan'uwanku,watoIsuwawaɗandasukezauneaSeyir Kumasujitsõronku

5Kadakuyicudanyadasu.Gamabazanbakuƙasarsuba, kodafaɗinƙafafugamanabaIsuwaDutsenSeyirmallake

6Kusayinamadagagaresudakuɗi,kuciKukumaku sayiruwaawurinsudakuɗi,kusha.

7GamaUbangijiAllahnkuyasamukualbarkacikindukan ayyukanhannuwanku,yasantafiyarkucikinbabbanjeji Bakarasakomeba.

8Sa'addamukawucedagawurin'yan'uwanmuzuriyar IsuwawaɗandasukezauneaSeyir,mukabitahanyarfili dagaElatdaEziyon-geber,mukabitahanyarjejinMowab.

9Ubangijiyacemini,“KadakawahalardaMowabawa, kadakumakuyiyaƙidasuDominnabadaArga'ya'yan Lutugādo.

10AdāsarakunanMasarawasunzaunaacikinta,Jama'a masugirma,dayawa,tsayikamarnaAnakwa

11WaɗandaakalasaftaƙattaikamarAnakiyawa.Amma MowabawasunakiransuEmims

12HorimwakumasukazaunaaSeyiradāAmma'ya'yan Isuwasukagājigadonsu,sa'addasukahallakardasudaga gabansu,sukazaunaamaimakonsukamaryadda Isra'ilawasukayiwaƙasarmallakarsawaddaUbangijiya basu.

13Nace,tashiyanzu,kuhayerafinZeredMukahaye rafinZered

14MukazodagaKadesh-barneya,harmukahayerafin Zered,shekaratalatindatakwasneHarlokacindadukan tsaranmayaƙasukalalacedagacikinrundunakamaryadda Ubangijiyarantsemusu.

15GamaYahwehyanagābadasu,donyahallakasudaga cikinrunduna,harsukahallaka.

16Saiyazamasa'addadukanmayaƙasukamutu,suka mutudagacikinjama'a 17Ubangijiyayimaganadani,yace 18YauzakubitaAr,gaɓarMowab.

19Sa'addakukazokusadaAmmonawa,kadakudamuda su,kokuyitsakidasu,gamabazanbakugādodagacikin ƙasarAmmonawabaDominnabadaitaga’ya’yanLutu gādo

20(Wancankumaanlasaftaƙasarƙattaine,ƙattaisuka zaunaacikintaadā,Ammonawakumasunakiransu Zamzummim

21Jama'amasugirma,dayawa,tsayindakakamar AnakkawaAmmaUbangijiyahallakasuagabansuKuma sukagajesu,kumasukazaunaamadadinsu

22Kamaryaddayayiwa'ya'yanIsuwawaɗandasuke zauneaSeyir,sa'addayahallakaHorimawadagagabansu. Kumasukagajesu,sukazaunaamaimakonsuharyau

23AbokandasukezauneaHazerim,harzuwaAzza, KaftorimawawaɗandasukafitodagaKaftor,sukahallaka su,sukazaunaamaimakonsu)

24Kutashi,kuhayeKoginArnon,gashi,nabadaSihon Ba'amore,SarkinHeshbon,daƙasarsaahannunku.Kufara mallaketa,kuyiyaƙidashi

25Ayauzanfarasatsoronkadatsoronkaakanal'umman dasukeƙarƙashinsararinsama,Waɗandazasujilabarinka, zasuyirawarjiki,suyifirgitasabodakai

26NaaikimanzannidagajejinKedemotzuwawurin Sihon,SarkinHeshbon,damaganarsalama,nace

27Bariinbitaƙasarka,Zanbitahanya,Bazanbihannun damakohaguba.

28ZakusayarminidanamadoninciKabaniruwaakan kuɗiinsha:Daƙafafunakawaizanbi

29Kamaryadda'ya'yanIsuwawaɗandasukezauneaSeyir, daMowabawamazaunanArsukayimini,harnahaye UrdunzuwaƙasardaUbangijiAllahnmuyakebamu

30AmmaSihon,SarkinHeshbon,baiyardamuwuceta wurinsaba,gamaUbangijiAllahnkayataurareruhunsa,ya taurarezuciyarsa,yabasheshiahannunka,kamaryaddaya bayyanayau.

31Yahwehyacemini,“Gashi,nafarabadaSihonda ƙasarsaagabanka,kafaramallakeka,kamallakiƙasarsa

32SaiSihondadukanjama'arsasukafitosuyiyaƙidamu aYahaz

33UbangijiAllahnmukuwayabasheshiagaremuMuka kasheshi,da'ya'yansa,dadukanjama'arsa.

34Mukacidukangaruruwansaalokacin,mukalalatarda maza,damata,dayaraƙanana,nakowanebirni,bamubar kowaba.

35Saidaishanumukakwasheganima,daganimar garuruwandamukakwaso

36TundagaArowerwaddatakegefenrafinKoginArnon, dabirnindayakegefenkogin,harzuwaGileyad,bawani birnidayafiƙarfinmuba

37SaidaibakazoƙasarAmmonawaba,kokowanewuri naKoginYabbok,kobiranentuddai,kodukanabinda UbangijiAllahnmuyahanamu

BABINA3

1Mukajuya,mukahaurahanyarBashan,Og,Sarkin Bashankuwa,dadukanjama'arsa,sukafitosuyiyaƙida muaEdrei.

2Ubangijiyacemini,“Kadakajitsoronsa,gamazan basheshi,dadukanjama'arsa,daƙasarsaahannunkaZa kayimasakamaryaddakayiwaSihon,Sarkin Amoriyawa,wandayakezauneaHeshbon.

3UbangijiAllahnmukumayabadaOg,SarkinBashan,da dukanjama'arsaahannunmu,mukabugeshiharbawanda yaraguagareshi

4Mukaƙwacedukangaruruwansaalokacin,bawani birnindabamuƙwacedagagaresuba,biranesittin,dukan yankinArgob,damulkinOgaBashan

5Dukanwaɗannanbiranenanyimusukatangadagaru masutsayi,daƙofofi,dasanduna.Bandagaruruwamarasa garudayawa

6MunhallakasuƙaƙafkamaryaddamukayiwaSihon SarkinHeshbon,mukahallakardamaza,damata,dayara, nakowanebirni

7Ammadukanshanu,daganimargaruruwamukaƙwace wakanmuganima.

8Awannanlokacimukaƙwacedagahannunsarakunan nanbiyunaAmoriyawaƙasardatakehayinUrdun,daga KoginArnonharzuwaDutsenHarmon.

9(WandaHarmonSidoniyawasukecemasaSirion, AmoriyawakumasunakirantaShenir;)

10Dukanbiranenfilayen,dadukanGileyad,dadukan Bashan,harzuwaSalkadaEdrei,biranenmulkinOga Bashan.

11GamaOg,SarkinBashannekaɗaiyaragudagacikin Ranasaigashi,shimfidarsagadonƙarfene;BaaRabbat taAmmonawaba?Tsawonsakamutarane,fāɗinsakuma kamuhuɗu,kwatankwacinkamunamutum

12Wannanƙasawaddamukamallakaalokacin,daga ArowerwaddatakekusadaKoginArnon,darabinDutsen Gileyad,dagaruruwanta,nabaRa'ubainawadaGadawa

13SauranƙasarGileyad,dadukanBashan,watomulkin Og,nabarabinkabilarManassa.dukanyankinArgob,da dukanBashan,wandaakekiraƙasarKattai

14YayirɗanManassayacidukanƙasarArgobharzuwa iyakarGeshuridaMa'akati.Yakirasudasunansa,Bashanhavot-yeyr,harwayau

15NabaMakirGileyad

16NabaRa'ubainawadaGadawadagaGileyadharzuwa KoginArnon,rabinkwarin,daiyakarharzuwaKogin Yabbok,watoiyakarAmmonawa

17Harilayau,filayen,daUrdun,daiyakarsu,tundaga KinneretharzuwatekunLala,daTekunGishiri,a ƙarƙashinAshdotfisgawajengabas

18Awannanlokacinaumarceku,nace,‘Ubangiji Allahnkuyabakuwannanƙasakumallaketa

19Ammamatanku,da'ya'yanku,dashanunku,(gamana sanikunadashanudayawa)zasuzaunaagaruruwanku waɗandanabaku

20HarsaiUbangijiyahutarda'yan'uwanku,daku,harsu masumallakiƙasardaUbangijiAllahnkuyabasuahayin Urdun,sa'annanzakukomakowanemutumzuwaga gādonsadanabaku

21NaumarciJoshuwaalokacin,nace,“Idanunkusunga dukanabindaUbangijiAllahnkuyayiwasarakunannan biyu

22“Kadakujitsoronsu,gamaUbangijiAllahnkunezaiyi yaƙidominku

23NaroƙiUbangijialokacin,nace.

24YaUbangijiAllah,kafaranunawabawankagirmanka, daikonkamaiƙarfi,gamaabindaBautawayakeacikin samakoaduniya,wandazaiiyaaikatagwargwadon ayyukankadaikonka?

25Inaroƙonka,bariinhaye,ingakyakkyawarƙasarda takehayinUrdun,dakyakkyawandutsennan,daLebanon

26AmmaUbangijiyahusatadanisabilidaku,baikuwa kasakunnegarenibaKadakuƙarayiminimaganaakan wannanbatu.

27KahauƙwanƙolinDutsenFisga,kaɗagaidanunka wajenyamma,daarewa,dakudu,dagabas,kadubada idanunka,gamabazakahayeUrdunba.

28AmmakaumarciJoshuwa,kaƙarfafashi,kaƙarfafashi, gamashinezaihayegabanjama'arnan,shinezaisasu mallakiƙasardazakagani

29SaimukazaunaakwaridauradaBetfeyor.

BABINA4

1Yanzufa,yaIsra'ilawa,kukasakunnegadokokida farillaiwaɗandanakekoyamuku,kukiyayesu,kurayu, kushigakumallakiƙasardaUbangijiAllahnakakanninku yakebaku

2“Kadakuƙaraakanmaganardanaumarceku,kada kumakuragekomedagacikinta,dominkukiyaye umarnanUbangijiAllahnkuwaɗandanaumarceku

3IdanunkukungaabindaYahwehyayisabodaBa'alfeyor, gamadukanmutanendasukabiBa'alfeyor,Ubangiji Allahnkuyahallakasudagacikinku

4AmmakudakukamannewaUbangijiAllahnkukunada raiyau.

5“Gashi,nakoyamukudokokidafarillaikamaryadda UbangijiAllahnayaumarceni,kuyihakaaƙasardazaku mallaketa.

6Sabodahakakiyayesu,kuyisuGamawannanitace hikimarkudafahimtarkuagabanal'ummai,waɗandazasu jidukanwaɗannanka'idoji,suce,'Hakikawannanbabbar al'ummacemaihikimadafahimta

7Waceal'ummacemaigirma,waddatakedaAllahkusa dasu,KamaryaddaUbangijiAllahnmuyakecikindukan abindamukeroƙonsa?

8Waceal'ummacemaigirma,waddatakedadokokida farillaimasuadalcikamardukanwaɗannandokoki waɗandanasaagabankuyau?

9Saidaikakula,kakiyayerankasosai,donkadakamanta daabubuwandaidanunkasukagani,kadasurabuda zuciyarkadukankwanakinranka

10AranardakatsayaagabanUbangijiAllahnkaaHoreb, sa'addaYahwehyacemini,“Katattarominijama'a,zan sasujimaganata,sukoyasujitsoronadukankwanakinda zasurayuaduniya,sukoyawa'ya'yansu

11Saikukamatso,kukatsayaaƙarƙashindutsen.Dutsen kumayaƙonedawutahartsakiyarsama,daduhu,da gizagizai,daduhunduhu

12Ubangijikuwayayimaganadakutatsakiyarwuta. muryakawaikukaji

13Yakumafaɗamukualkawarinsadayaumarcekuku cika,watodokokigoma.Yarubutasuakanallunabiyuna dutse

14AlokacinUbangijiyaumarceniinkoyamukudokoki dafarillai,kukiyayesuaƙasardazakuhayekumallaketa

15SabodahakakukuladakankudakyauGamabakuga wanimisaliaranardaUbangijiyayimaganadakua Horebdagatsakiyarwutaba.

16Donkadakulalatardakanku,kumaishemukugunki sassaƙaƙƙe,dakamanninkowanemutum,namijikona mace

17Kamarkwatankwacindabbardakebisaduniya,da kamanninkowanetsuntsumasufuka-fukidaketashia sararinsama

18Misalinkowaneabumairarrafeaƙasa,dakamannin kowanekifindayakecikinruwaaƙarƙashinƙasa.

19Kadakaɗagaidanunkasama,sa'addakagarana,da wata,dataurari,dadukanrundunarsama,kadakakorisu

KubawarShari'a

bautamusu,kabautamusu,waɗandaUbangijiAllahnkaya rabawadukanal'ummaidakeƙarƙashinsararinsama.

20AmmaUbangijiyaɗaukeku,yafisshekudaga tanderunƙarfe,watoMasar,kuzamajama'argādoagare shi,kamaryaddakukeayau.

21Yahwehyayifushidanisabilidaku,yarantsebazan hayeUrdunba,bakuwazanshigakyakkyawarƙasawadda UbangijiAllahnkuyakebakugādoba.

22Ammaawannanƙasazanmutu,bazanhayeUrdunba, ammazakuhayekumallakiwannankyakkyawarƙasa

23Kuyihankalidakanku,kadakumantadaalkawarinda UbangijiAllahnkuyayidaku,kuƙeramukugunki,ko kamanninkowaneabudaUbangijiAllahnkuyahanaku.

24GamaUbangijiAllahnkuwutacemaicinyewa,Allah maikishine

25Sa'addakukahaifi'ya'yada'ya'yamaza,kukadaɗea ƙasar,kukalalatardakanku,kukasassaƙasassaƙaƙa,ko kamanninkowaneabu,kukaaikatamuguntaagaban UbangijiAllahnku,donkutsokaneshiyayifushi.

26Yauinakirasamadaduniyasushaidaakanku,cewaba dadaɗewabazakuhallakadagaƙasardakukehayeUrdun, kumallaketa.Bazakutsawaitakwanakinkuakantaba, ammazakuhallakasarai

27Ubangijikuwazaiwarwatsakucikinal'ummai,'yan kaɗanzasubarkuacikinal'ummaiindaUbangijizaibishe ku

28Acanzakubautawagumaka,aikinhannuwanmutane, itacedanadutse,waɗandabasagani,basaji,basuci,ba sakamshi

29AmmaidandagacankukanemiYahwehElohimnku,za kusameshi,idankunnemeshidazuciyaɗayadadukan ranku

30Sa'addakukeshanwahala,dukwaɗannanabubuwasun sameku,kodaakwanakinƙarshe,idankunjuyoga UbangijiAllahnku,kukayibiyayyadamaganarsa

31(GamaUbangijiAllahnkuAllahnemaijinƙai,)bazai yashekuba,bazaihallakakuba,bakuwazaimantada alkawarindayayiwakakanninkuba

32Gamayanzukatambayikwanakindasukashuɗe, waɗandasukekafinka,tundagaranardaAllahyahalicci mutumaduniya,kayitambayadagawannangefenasama zuwawancan,kodaakwaiwaniabukamarwannanbabban al'amari,kokuwaanjikamarsa?

33ShinmutanesuntaɓajinmuryarAllahtanamaganata tsakiyarwuta,kamaryaddakaji,harsukarayu?

34KokuwaAllahyaƙudurayatafiyaƙwacemasa al'ummadagatsakiyarwataal'umma,dagwaji,daalamu, daabubuwanal'ajabi,dayaƙi,dahannumaiƙarfi,da maɗaukakiyarhannu,dabantsoro,bisagadukanabinda UbangijiAllahnkuyayimukuaMasarakanidanunku?

35Annunamaka,dominkasaniUbangijishineAllah babuwanisaishi.

36Dagasamayasakajimuryarsa,Dominyakoyamaka: AduniyayanunamakababbarwutarsaKakuwaji maganarsadagacikinwuta

37Dominyanaƙaunarkakanninku,shiyasayazaɓi zuriyarsuabayansu,yafisshekuagabansadaikonsadaga Masar

38Dominyakorial'ummaimasugirmadaƙarfidaga gabanku,sukawoku,subakuƙasarsugādokamaryadda yakeayau

39Sabodahaka,yaukasani,kayitunaniazuciyarka, UbangijishineAllahasamadaƙasaaƙasa,bawanikuma. 40Saikukiyayedokokinsadaumarnansawaɗandanake umartarkudasuyau,dominkuda'ya'yankuabayanku,ku samizamanlafiya,kukumadawwamatsawonkwanakinku aduniyawaddaUbangijiAllahnkuyakebakuharabada 41SaiMusayarababiraneukuahayinUrdunwajengabas 42Dominmaikisankaiyaguduzuwacan,wandazaikashe maƙwabcinsadagangan,baiƙishibaadākumadominya guduzuwaɗayadagacikingaruruwandayarayu

43Bezercikinjeji,akantudu,nakabilarRa'ubainuda RamottaGileyadtaGadawadaGolancikinBashanna Manassa.

44Wannanitaceka'idardaMusayabaIsra'ilawa 45Waɗannansunedokoki,dadokoki,dafarillaiwaɗanda MusayafaɗawaIsra'ilawabayansunfitodagaMasar.

46AwancanhayinUrdun,akwarindauradaBet-feyor,a ƙasarSihon,SarkinAmoriyawa,wandayazaunaa Heshbon,wandaMusadaIsra'ilawasukakashebayansun fitodagaMasar

47Sukamallakiƙasarsa,daƙasarOg,SarkinBashan, sarakunabiyunaAmoriyawawaɗandasukehayinUrdun wajengabas

48DagaArowerwaddatakegefenKoginArnon,harzuwa DutsenSihiyona,watoHarmon.

49DadukanfilayendayakehayinUrdunwajengabas,har zuwaTekunfilayenaƙarƙashinmaɓuɓɓuganFisga

BABINA5

1MusayakirayidukanIsra'ilawa,yacemusu,“Ya Isra'ilawa,kujidokokidafarillaiwaɗandanakefaɗaa kunnuwankuyau,dominkukoyasu,kukiyaye,kuaikata su.

2UbangijiAllahnmuyayialkawaridamuaHoreb

3Ubangijibaiyiwannanalkawaridakakanninmuba, ammadamu,damudamukedaraianan.

4Yahwehyayimaganadakuidodaidoakandutsendaga tsakiyarwuta

5(NatsayatsakaninUbangijidakualokacin,dominin faɗamukumaganarUbangiji,gamakunjitsorosaboda wuta,bakuhaurakandutsenba)

6NineUbangijiAllahnku,nafisshekudagaƙasarMasar, dagagidanbauta

7Kadakukasancedawaɗansuallolisaini

8“Kadakayimakawanigunki,kowanisiffanakowane abudayakecikinsamaabisa,konaduniyaaƙasa,kona cikinruwayeaƙarƙashinƙasa.

9“Kadakarusunamusu,kokuwakabautamusu,gamani UbangijiAllahnka,Allahmaikishine,Nakanhukunta muguntarkakanniakan'ya'yahartsarataukudatahuɗu nawaɗandasukeƙina.

10Dakumanunajinƙaigadubbanwaɗandasukeƙaunata, sukekiyayeumarnaina

11“KadakaɗaukisunanUbangijiAllahnkaabanza,gama Ubangijibazaihukuntawandayaamsasunansaabanzaba 12KukiyayeranarAsabardonkutsarkaketakamaryadda UbangijiAllahnkuyaumarceku

13Kwanashidazakuyiaiki,kuyidukanaikinku 14AmmaranatabakwaiitaceranarAsabartaUbangiji AllahnkuDominbawankadabaiwarkasuhutakamarkai

15KatunafakaibawaneaƙasarMasar,Ubangiji Allahnkakumayafisshekadahannumaiƙarfidamiƙewa, sabodahakaUbangijiAllahnkayaumarcekakakiyaye ranarAsabar.

16Kagirmamamahaifinkadamahaifiyarka,kamaryadda UbangijiAllahnkayaumarcekaDominkwanakinkusu daɗe,kukumazamalafiyaaƙasardaUbangijiAllahnku yakebaku.

17“Kadakakashe

18Kadakumakuyizina

19Kadakumakuyisata

20Kadakumakuyishaidarzurakanmaƙwabcinka

21Kadakumakayimarmarinmatarmaƙwabcinka,ko gidanmaƙwabcinka,kogonarsa,kobawansa,ko kuyangarsa,kosa,kojakinsa,kokowaneabuna maƙwabcinka.

22Ubangijiyafaɗawataronkuakandutsedababbar muryatatsakiyarwuta,dagajimare,daduhunduhu,amma baiƙaraƙaraba.Yarubutasuaallunabiyunadutse,yaba nisu

23Sa'addakukajimuryadagacikinduhu,(gamadutsen yaƙonedawuta,)saikukamatsokusadani,dadukan shugabanninkabilanku,dadattawanku

24Kukuwakukace,‘Gashi,UbangijiAllahnmuyanuna manaɗaukakarsadagirmansa,Munkuwajimuryarsadaga cikinwuta

25To,donmezamumutu?gamawannanbabbarwutaza tacinyemu,idanmunƙarajinmuryarUbangijiAllahnmu, zamumutu

26WanenecikinkowaneɗanadamdayajimuryarAllah Rayayyeyanamaganatatsakiyarwuta,kamaryaddamuka yi,haryarayu?

27Kamatso,kajidukanabindaUbangijiAllahnmuzai faɗa,kafaɗamanadukanabindaUbangijiAllahnmuzai faɗamakaMukuwazamuji,muaikata

28Ubangijikuwayajimaganarkusa'addakukayimagana dani.Ubangijikuwayacemini,“Najimaganarda mutanennansukafaɗamaka

29Damadaakwaiirinwannanzuciyaacikinsu,Dazasu jitsorona,Sukiyayedukanumarnaina,Dominsuzama lafiyadasuda'ya'yansuharabada!

30Kajekacemusu,kusākeshigacikinalfarwansu 31Ammakai,katsayakusadani,infaɗamakadukan umarnai,dafarillai,dafarillaiwaɗandazakakoyamusu, suyisuaƙasardanakebasusumallaketa

32SaikukiyayekuyiyaddaUbangijiAllahnkuyaumarce ku,kadakukarkatazuwadamakohagu

33SaikubidukanhanyoyindaUbangijiAllahnkuya umarceku,dominkurayu,dakumazamanlafiyaagareku, dakumatsawonkwanakinkuaƙasardazakumallaka

BABINA6

1Waɗannansuneumarnai,dadokoki,dafarillaiwaɗanda UbangijiAllahnkuyaumartaakoyamuku,kukiyayesua ƙasardazakumallaketa

2DominkujitsoronUbangijiAllahnku,kukiyayedukan dokokinsadaumarnansawaɗandanaumarceku,kuda 'ya'yanku,daɗanku,dukankwanakinrankukumadomin kwanakinkusutsawaita.

3Sabodahaka,kuji,yaIsra'ila,kukiyayekuyiDominku zamalafiya,kukumaƙaragirmasosaikamaryadda

UbangijiAllahnakakanninkuyaalkawartamuku,aƙasar datakecikedamadaradazuma.

4Kuji,yaIsra'ila:UbangijiAllahnmuUbangijiɗayane 5KuƙaunaciUbangijiAllahnkudadukanzuciyarku,da dukanranku,dadukanƙarfinku.

6Waɗannankalmomidanaumarcekadasuyau,zasu kasanceazuciyarka

7Saikukoyamusu'ya'yankudahimma,kukumayi maganadasusa'addakukezauneagidanku,dasa'adda kuketafiyatahanya,dasa'addakukekwance,dasa'adda kuketashi

8Zakuɗauresuahannunkudonalama,suzamasansania tsakaninidanunku.

9Kurubutasuamadogarangidankudaƙofofinku

10Sa'addaUbangijiAllahnkuyakaikuƙasardayarantse wakakanninku,watoIbrahim,daIshaku,daYakubu,zai bakumanyanbiranemasukyau,waɗandabakuginaba

11Dagidajecikedaabubuwamasukyauwaɗandabaku cikaba,darijiyoyiwaɗandabakuhaƙaba,dagonakin inabi,daitatuwanzaitunwaɗandabakudasabasa'adda kaci,kaƙoshi;

12SaikuyihankalikadakumantadaYahwehwandaya fisshekudagaƙasarMasar,dagagidanbauta

13KujitsoronUbangijiAllahnku,kubautamasa,ku rantsedasunansa.

14“Kadakubigumakanaallolinjama'ardasukekewaye daku

15(GamaUbangijiAllahnkuAllahmaikishineacikinku) donkadaUbangijiAllahnkuyayifushidaku,yahallaka kudagaduniya

16“KadakugwadaUbangijiAllahnkukamaryaddakuka jarabceshiaMassa

17“KuhimmantukukiyayeumarnanUbangijiAllahnku, daumarnansa,daumarnansawaɗandayaumarceku.

18Kuyiabindayakedaidai,maikyauagabanYahweh, dominkusamizamanlafiya,kushigakumallaki kyakkyawarƙasawaddaYahwehyarantsewakakanninku.

19Dominkukoremaƙiyankudukadagagabanku,kamar yaddaYahwehyafaɗa

20Sa'addaɗankayatambayekaagaba,yace,'Menene ma'anarshaida,dadokoki,dafarillaiwaɗandaUbangiji Allahnmuyaumarceku?

21Sa'annankafaɗawaɗanka,‘MubarorinFir'aunanea MasarUbangijikuwayafisshemudagaMasardahannu maiƙarfi

22Ubangijikuwayanunaalamu,damu'ujizai,manyada miyaguakanMasar,daFir'auna,dadukanmutanen gidansa,akanidanunmu.

23Yafisshemudagacan,yakawomu,yabamuƙasarda yarantsewakakanninmu

24Ubangijikuwayaumarcemumukiyayedukan waɗannandokoki,mujitsoronUbangijiAllahnmu,domin amfaninmukullum,dominyacecemudaraikamaryadda yakeayau

25Zaizamaadalcinmuidanmukakiyayedukanwaɗannan umarnaiagabanUbangijiAllahnmukamaryaddaya umarcemu.

BABINA7

1Sa'addaUbangijiAllahnkuzaikaikuƙasardazaku mallaketa,yakorial'ummaidayawaagabanku,wato

Hittiyawa,daGirgashiyawa,daAmoriyawa,da Kan'aniyawa,daFerizziyawa,daHiwiyawa,da Yebusiyawa,al'ummaibakwaimasugirmadaƙarfifiyeda ku.

2Sa'addaUbangijiAllahnkuzaibashesuagabanku.Za kabugesu,kahallakasusaraiKadakayialkawaridasu, kumakadakajitausayinsu

3Kadakumakuyiauredasu.Bazakubawaɗansa'yarku ba,ko'yarsabazakuaurowaɗankuba

4Gamazasujuyodaɗankudagabina,dominsubautawa gumaka,Ubangijikuwazaiyifushidaku,yahallakaku faratɗaya

5Ammahakazakuyidasu.Kulalatardabagadansu,ku rurrushegumakansu,kusassaregumakansu,kuƙone gumakansudawuta

6Gamakutsattsarkanjama'anegaUbangijiAllahnku, UbangijiAllahnkuyazaɓeku,kuzamanamusammanga kansa,fiyedadukanal'ummandasukebisaduniya

7Ubangijibaiƙaunacekuba,baikuwazaɓekuba,gama kunfikowaceal'ummayawayawagamakunemafi ƙanƙantaacikindukanmutane

8AmmadayakeYahwehyaƙaunaceku,yanakuma kiyayerantsuwardayarantsewakakanninku,shiyasa Ubangijiyafisshekudahannumaiƙarfi,yafansheku dagagidanbayi,dagahannunFir'auna,SarkinMasar.

9SabodahakakusaniUbangijiAllahnkushineAllah, Allahmaiaminci,wandayakekiyayealkawaridajinƙaiga waɗandasukeƙaunarsa,masukiyayeumarnansahartsara dubu

10Yakansākawawaɗandasukeƙinsaagabansu,donya hallakasu.

11Sabodahakasaikukiyayeumarnai,dafarillai,da umarnaiwaɗandanakeumartarkudasuyaudonkuaikata su.

12Dominhakaidankunkasakunnegawaɗannanfarillai, kukakiyaye,kukaaikata,UbangijiAllahnkuzaikiyaye mukualkawaridajinƙaiwaɗandayarantsewakakanninku. 13Zaiƙaunaceku,yasamukualbarka,yariɓaɓɓanyaku, zaikumaalbarkaci'ya'yanmahaifanki,daamfaninƙasarku, dahatsinku,daruwaninabinku,damainku,da'ya'yan shanunku,danaawakintumakinku,aƙasardayarantsewa kakanninkuzaibaku

14Zakusamialbarkafiyedadukanal'ummai,Bazaa samibakararenamijikomaceacikinku,kocikin dabbobinkuba

15Ubangijikuwazaiɗaukemukudukancututtuka,ba kuwazaisamukumuguncututtukanaMasarba,waɗanda kukasani.Ammazansasuakandukanwaɗandasukeƙi ku

16ZakucinyedukanmutanendaUbangijiAllahnkuzai cecekuKadakujitausayinsu,kadakumakubautawa gumakansu.Lalleneshi,haƙĩƙa,yazamatarkoagareku. 17Idankaceazuciyarka,‘Waɗannanal'ummaisunfini tayayazaniyakwacesu?

18“Kadakujitsoronsu,ammakutunadaabindaUbangiji AllahnkuyayiwaFir'aunadadukanMasarawa 19Manyanjarabawaɗandaidanunkusukagani,daalamu, daabubuwanal'ajabi,dababbanhannu,damiƙewahannu, waɗandaUbangijiAllahnkuyafissheku,hakaUbangiji Allahnkuzaiyidadukanmutanendakukejintsoro.

20UbangijiAllahnkukumazaiaikodazomayeacikinsu, harwaɗandasukaragu,sukaɓuyadagagareku,suhallaka

21“Kadakujitsoronsu,gamaUbangijiAllahnkuyanatare daku,ElohimMaɗaukakine,Maibantsoro. 22UbangijiAllahnkuzaikoriwaɗannanal'ummaia gabankudakaɗankaɗan.

23AmmaUbangijiAllahnkuzaibashesuagareku,ya hallakasudababbarhallaka,harsuhallaka

24Zaibadasarakunansuahannunka,kahallakarda sunansudagaƙarƙashinsama.Bawandazaiiyatsayawaa gabanka,saikahallakasu

25Zakuƙonegumakangumakansudawuta

26Kadakumakukawoabinƙyamaagidanku,donkada kuzamaabinƙyamakamarsagamaabinla'anannene

BABINA8

1Dukanumarnandanaumarcekudasuyausaikukiyaye su,dominkurayu,kuriɓaɓɓanya,kushigakumallaki ƙasardaYahwehyarantsewakakanninku

2SaikutunadadukanhanyardaUbangijiAllahnkuyabi dakucikinjejishekaruarba'in,dominyaƙasƙantardaku, yagwadaku,yasanabindakezuciyarku,kozakukiyaye umarnansakoa'a.

3Yaƙasƙantardaku,yabarkudayunwa,Yaciyardaku damanna,waddabakusaniba,kakanninkukumabasu saniba.Dominyasanardakaicewamutumbadaabinci kaɗaiyakerayuwaba,ammatakowacekalmadatafito dagabakinUbangijimutumyakerayuwa

4Tufafinkubasutsufaakankuba,Koƙafarƙafarkubasu kumburaba,Awannanshekaraarba'in

5Saikuyitunaniazuciyarku,cewakamaryaddamutum yakehoronɗansa,hakaUbangijiAllahnkuyakehoremuku. 6DominhakasaikukiyayeumarnanUbangijiAllahnku, kuyitafiyacikintafarkunsa,kujitsoronsa

7GamaUbangijiAllahnkuyakaikucikinkyakkyawar ƙasa,Ƙasarrafuffukanruwa,damaɓuɓɓuganruwada zurfafa,waɗandasuketsirowadagakwaridatuddai 8Ƙasaralkama,dasha'ir,dakurangarinabi,daitacen ɓaure,darummanƙasarmaizaitun,dazuma;

9Ƙasardazakuciabinciacikinta,bazakurasakomeba Ƙasardaduwatsuntabaƙinƙarfene,Zakaiyahaƙatagulla dagatuddanta

10Sa'addakukacikukaƙoshi,saikuyabiYahweh Elohimnkusabodakyakkyawarƙasawaddayabaku.

11KuyihankalikadakumantadaUbangijiAllahnku,da rashinkiyayeumarnansa,daumarnansa,daumarnansa waɗandanakeumartarkudasuyau.

12Kadakuci,kunƙoshi,kukaginagidajemasukyau, kukazaunaaciki.

13Sa'addagarkunantumakinkudanagarkunankusukayi yawa,azurfarkudazinariyarkusukayawaita,Dukanabin dakukedasukumasukayawaita

14Sa'annanzuciyarkutatashi,kumantadaUbangiji AllahnkuwandayafisshekudagaƙasarMasar,dagagidan bauta

15Shineyabishekucikinbabbanjejimaibantsoro,inda macizaimasuzafisuke,dakunamai,dafari,indababu ruwa.Wandayafitardakuruwadagadutsendutse.

16Wandayaciyardakuajejidamanna,wadda kakanninkubasusaniba,Dominyaƙasƙantardaku,ya gwadaku,Yayimukualheriaƙarshenku.

17Kaceacikinzuciyarka,Ikonadaƙarfinhannunane sukasamiwannandukiya

18AmmakutunaYahwehElohimnku,gamashineyake bakuikonsamunwadata,dominyatabbatardaalkawarin dayarantsewakakanninkukamaryaddayakeayau 19AmmaidankunmantadaUbangijiAllahnku,kukabi gumaka,kukabautamusu,kukayimususujada,yauina shaidamuku,lallezakuhallaka 20Kamaral'ummandaUbangijiyahallakaagabanku, hakazakuhallaka.Dominbakuyibiyayyadamuryar UbangijiAllahnkuba

BABINA9

1Kuji,yaIsra'ila,yauzakuhayeUrdun,kushigaku mallakial'ummaimasugirmadaƙarfifiyedaku,Manyan biranemasukagaraharzuwasama

2Jama'amanyanemasutsayi,'ya'yanAnakwa,waɗanda kasani,waɗandakajianacewa,'Wazaiiyatsayawagaban 'ya'yanAnak!

3SabodahakayaukusaniUbangijiAllahnkushinewanda yakehayegabankuYakanhallakasukamarwutamai cinyewa,yarurrushesuagabanku

4KadakuyimaganaazuciyarkubayandaYahweh Elohimnkuyakoresudagagabanku,kuce,‘Saboda adalcinaneUbangijiyakawoniinmallakiwannanƙasa, ammasabodamuguntarwaɗannanal'ummai,Yahwehya koresudagagabanku

5Badonadalcinkaba,kodaidaicinzuciyarka,zakatafika mallakiƙasarsu,ammasabodamuguntarwaɗannan al'ummaineUbangijiAllahnkayakoresudagagabanka, dominyacikamaganardaUbangijiyarantsewa kakanninka,Ibrahim,daIshaku,daYakubu.

6“SabodahakakusaniUbangijiAllahnkubayabaku wannankyakkyawarƙasadonkumallaketasaboda adalcinku.gamakumutanenemasutaurinkai.

7Kutuna,kadakumantadayaddakukatsokaniUbangiji Allahnkudafushiajeji,tundagaranardakukafitadaga ƙasarMasarharkukazowannanwuri,kuntayarwa Yahweh

8AHorebkumakukatsokaniUbangiji,harYahwehyayi fushidaku,yahallakaku.

9Sa'addanahaudutseninkarɓiallunandutse,wato allunanalkawarindaUbangijiyayidaku,nazaunaakan dutsenyiniarba'indadarearba'in,banciabinciba,bansha ruwaba

10Ubangijikuwayabaniallunabiyunadutsedaaka rubutadayatsanaAllah.Akarubutasubisagadukan maganardaUbangijiyafaɗamukuakandutsentatsakiyar wutaaranartaron.

11Bayankwanaarba'indadarearba'in,Ubangijiyabani allunannannadutsebiyu,watoallunanalkawari

12Ubangijiyacemini,“Tashi,kagangaradasauridaga nan.Gamajama'arkawaɗandakafitodasudagaMasar sunlalatardakansudasaurisunrabudahanyardana umarcesuSunyimusugunkinazubi

13Ubangijikumayayimaganadani,yace,‘Naga jama'arnan,gashi,mutanemasutaurinkaine

14Kabarniinhallakasu,inshafesunansudagaƙarƙashin sama,Zansakazamaal'ummamafiƙarfidagirmafiyeda su

15Sainajuyanagangarodagakandutsen,dutsenkuma yanaƙonedawuta,allunanalkawaribiyukumasuna hannunabiyu

16Danaduba,sainagakunyiwaUbangijiAllahnku zunubi,kunyiwamaraƙinazubi,kunkaucedasauridaga hanyardaUbangijiyaumarceku

17Naɗaukiallunannanbiyu,najefardasudaga hannuwanabiyu,nakaryasuaidanunku.

18NakuwafāɗiagabanUbangiji,kamardā,kwana arba'indadarearba'inkamarnafarko

19GamanajitsoronhasaladazafinfushindaUbangijiya husatadakuyahallakakuAmmaUbangijiyakasakunne garenialokacinkuma

20YahwehkuwayahusatadaHarunaƙwaraidayahallaka shi,nakumayiwaHarunaaddu'aalokacin

21Naɗaukizunubinku,ɗanmaraƙindakukayi,naƙone shidawuta,natattakeshi,naniƙashiƙanƙanta,harya zamaƙaramikamarƙura,najefaƙurarsaacikinrafinda yakegangarowadagadutsen.

22ATabera,daMassa,daKibrot-hatta'awakuwakuka tsokaniUbangiji

23Hakakumasa'addaUbangijiyaaikekudagaKadeshbarneya,yace,kuhaura,kumallakiƙasardanabakuSai kukatayarwaumarninUbangijiAllahnku,ammabaku gaskatashiba,bakukuwakasakunnegamaganarsaba.

24KuntayarwaYahwehtunrandanasanku

25TahakanafāɗiagabanUbangijidarearba'indayini arba'inkamaryaddanafāɗidafari.gamaUbangijiyace zaihallakaku

26Sainayiaddu'agaYahwehnace,“YaUbangijiAllah, kadakahallakajama'arkadagādonka,waɗandakafanshe dagirmanka,waɗandakafitodasudagaMasardahannu maiƙarfi

27KatunadabayinkaIbrahim,daIshaku,daYakubu. Kadakudubitaurinmutanennan,komuguntarsu,ko zunubinsu

28Kadaƙasardakafitodamudagacikintatace,‘Dayake Ubangijibaiiyakaisucikinƙasardayaalkawartamusuba, gamayaƙisu,shiyasayafisshesudonyakarkashesua jeji.

29Dukdahakasujama'arkane,gādonka,waɗandakafito dasutawurinikonkamaiƙarfidamikakkenhannunka

BABINA10

1Sa'annanUbangijiyacemini,“Kasaƙaallunabiyuna dutsekamarnafarko,kahaurawurinaakandutsen,kayi akwatinaitace

2Zanrubutaakanallunankalmomindasukecikinallunan farkowaɗandakafarfasa,kasasucikinakwatin

3Sainayiakwatidaitacenƙirya,nasassaƙaallunabiyu nadutsekamarnafarko,nahaurazuwadutsen,daallunan nanbiyuahannuna

4Yarubutadokokigomabisaallunankamaryaddaaka rubutanafarko,waɗandaUbangijiyafaɗamukuakan dutsentatsakiyarwutaaranartaron,Ubangijikuwayaba nisu

5Sainajuyanagangarodagakandutsen,naajiyeallunan acikinakwatindanayicankumasunanankamaryadda Ubangijiyaumarceni.

6Isra'ilawakuwasukatashidagaBiyerotta'ya'yanYa'aka zuwaMoseraEle'azaraɗansayayihidimaamatsayin firistamaimakonsa.

7DagacansukatashizuwaGudgodaDagaGudgodazuwa Yotbat,ƙasarkogunanruwa

8AlokacinUbangijiyakeɓekabilarLawi,suɗauki akwatinalkawarinaYahweh,sutsayaagabanUbangiji,su yimasahidima,sukumasaalbarkadasunansaharwayau

9SabodahakaLawibashidarabokogādotareda 'yan'uwansa.Ubangijishinegādonsa,kamaryadda UbangijiAllahnkayaalkawartamasa

10Nazaunaakandutsen,bisagafarkonlokaci,kwana arba'indadarearba'in.Ubangijikuwayakasakunnegare nialokacinkuma,Ubangijibaiyardayahallakakuba

11Yahwehyacemini,“Tashi,kayitafiyarkaagaban jama'a,sushigasumallakiƙasardanarantsezanba kakanninsu

12Yanzufa,yaIsra'ila,meUbangijiAllahnkuyakebukata agareku,saidaikujitsoronUbangijiAllahnku,kuyi tafiyacikindukantafarkunsa,kuƙaunaceshi,kubautawa UbangijiAllahnkudadukanzuciyarkudadukanranku.

13KukiyayeumarnanYahwehdaumarnansawaɗanda nakeumartarkuyaudominamfaninku?

14Gashi,samadasammainaUbangijiAllahnkune, Duniyakumadadukanabindakecikinta

15Yahwehnekaɗaiyajidaɗinkakanninkuyaƙaunacesu, yazaɓizuriyarsuabayansu,Kufiyedasauranmutane kamaryaddayakeayau

16Sabodahaka,kuyiwakaciyarzuciyarkukaciya,kada kuƙarataurinkai.

17GamaUbangijiAllahnkushineAllahnaalloli, Ubangijiniyayengiji,BautawaMaɗaukaki,Maɗaukaki, Maibantsoro,wandabayakuladamutane,bayakarɓar lada

18Yakanhukuntamarayudagwauruwa,Yanaƙaunar baƙo,Yakanbashiabincidatufafi.

19Sabodahaka,kuƙaunacibaƙo,gamakunkasancebaƙia ƙasarMasar

20KujitsoronYahwehElohimnku.Shizakubautamasa, kumannemasa,kurantsedasunansa

21Shineyabonka,shineAllahnka,wandayayimaka waɗannanmanyanabubuwamasubantsoro,waɗanda idanunkasukagani

22KakanninkusukagangaraMasardamutumsittinda goma.YanzukumaUbangijiAllahnkuyasakuyawaita kamartaurarinsama

BABINA11

1DominhakakuƙaunaciUbangijiAllahnku,kukiyaye dokokinsa,dafarillansa,dafarillansa,daumarnansa. 2Kukuwakusaniyau,gamabazanyimaganada 'ya'yankuwaɗandabasusaniba,waɗandabasukumaga azabarUbangijiAllahnkuba,dagirmansa,damaɗaukakin hannunsa,damikakkenhannu

3damu'ujizai,daayyukansawaɗandayayiatsakiyar MasargaFir'auna,SarkinMasar,dadukanƙasarsa.

4DaabindayayiwasojojinMasar,dadawakansu,da karusansuyaddayasaruwanBaharMaliyayamamayesu sa'addasukebinku,dayaddaUbangijiyahallakasuhar wayau

5Daabindayayimukuajeji,harkukashigawannanwuri.

6DaabindayayiwaDatandaAbiram,'ya'yanEliyab,ɗan Ra'ubainu,yaddaƙasatabuɗebakinta,tashanyesu,da iyalansu,daalfarwansu,dadukandukiyardatakecikin mallakarsu,atsakiyarIsra'iladuka

7AmmaidanunkukungadukanmanyanayyukanYahweh waɗandayayi.

8Sabodahakasaikukiyayedukanumarnandanaumarce kudasuyau,dominkuƙarfafa,kushigakumallakiƙasar dazakumallaketa.

9DominkutsawaitakwanakinkuaƙasardaYahwehya rantsewakakanninkuzaibasudazuriyarsu,ƙasardatake cikedamadaradazuma.

10Gamaƙasardazakushigakumallaketa,batazama kamarƙasarMasarba,indakukafito,indakukashukairi, kukashayardatadaƙafafunku,kamarlambunganyaye 11Ammaƙasardazakumallaketa,ƙasacetatuddaida kwaruruka,tanashanruwanruwansama.

12ƘasawaddaUbangijiAllahnkayakekuladaita,Idon YahwehElohimnkayanakallontakullum,Tundagafarkon shekaraharzuwaƙarshenshekara.

13Kumaidankunkasakunnegaumarnainawaɗandanake umartarkuyau,kuƙaunaciUbangijiAllahnku,kubauta masadadukanzuciyarkudadukanranku.

14Domininbakuruwansamanaƙasarkuakankari,da nafaridanaƙarshe,dominkutattarahatsinku,daruwan inabinku,damainku.

15Zanaikomukudaciyawadondabbobinku,kuciku ƙoshi

16Kuyihankalidakanku,kadazuciyarkutaruɗe,kurabu, kubautawagumaka,kunayimususujada

17Sa'annanYahwehyahusatadaku,yarufesararinsama, donkadaayiruwansama,ƙasarkumakadatabada 'ya'yantaKadakugaggautahallakadagakyakkyawarƙasa waddaUbangijiyakebaku

18Donhakasaikuajiyewaɗannankalmominaacikin zuciyarkudacikinranku,kuɗauresuahannunkudon alama,dominsuzamakamarsandunaatsakaninidanunku 19Saikukoyamusu'ya'yanku,kufaɗamususa'addakuke zauneagidanku,dasa'addakuketafiyatahanya,dasa'ad dakukekwance,dasa'addakuketashi

20Kurubutasuamadogaranƙofofingidankudaƙofofinku.

21Dominkwanakinkudana'ya'yankusuriɓaɓɓanyaa ƙasardaYahwehyarantsewakakanninkuzaibasu,kamar kwanakinsamaaduniya.

22Gamaidanzakukiyayedukanumarnannanwaɗanda naumarcekudasu,kukiyayesu,kuƙaunaciUbangiji Allahnku,kuyitafiyacikintafarkunsaduka,kumanne masa

23Sa'annanUbangijizaikoriwaɗannanal'ummaidaga gabanku,zakumallakial'ummaimasugirmadaƙarfifiye daku

24Dukindatafinƙafafinkuzasutakazaizamanaku,tun dagajeji,daLebanon,tundagakogin,koginYufiretis,har zuwaiyakarteku

25Bawandazaiiyatsayawaagabanku,gamaUbangiji Allahnkuzaisatsoronkudatsoronkuakandukanƙasarda zakutaka,kamaryaddayafaɗamuku

26Gashi,yaunasaagabankualbarkadala'ana

27Albarkace,idankunkiyayeumarnanUbangiji Allahnkuwaɗandanakeumartarkuyau

28La'ananneneidanbakukiyayeumarnanUbangiji Allahnkuba,ammakurabudahanyardanakeumartarku yau,kubigumakawaɗandabakusaniba

29Sa'addaUbangijiAllahnkuyakaikuƙasardazaku mallaketa,saikusaalbarkaraDutsenGerizim,la'anaa kanDutsenEbal

30Ashe,ahayinUrdun,akanhanyardaranatakefaɗuwa, aƙasarKan'aniyawawaɗandasukezauneaƙauyedaurada Gilgal,kusadafilayenMore?

31GamazakuhayeUrdun,kushigakumallakiƙasarda UbangijiAllahnkuyakebaku,kumallaketa,kuzaunaa cikinta

32Saikukiyayekukiyayedukandokokidafarillai waɗandanasaagabankuyau.

BABINA12

1Waɗannansunedokokidafarillaiwaɗandazakukiyaye kuyiaƙasardaUbangijiAllahnakakanninkuyakebaku kumallaketa,dukankwanakindakukezauneaduniya

2Zakulalatardadukanwurarendaal'ummandazaku mallakasukabautawagumakansu,akanduwatsumasu tsayi,dakantuddai,daƙarƙashinkowaneitacemai duhuwa

3Kururrushebagadansu,kufarfasaginshiƙansu,kuƙone gumakansudawutaKusassaregumakansu,kuhallakarda sunayensudagawurin

4KadakuyiwaUbangijiAllahnkuhaka.

5AmmawurindaYahwehElohimnkuzaizaɓadagacikin kabilankudukayasasunansaawurin,wurinzamansa,sai kunema,canzakuzo.

6Acanzakukawohadayunkunaƙonawa,dahadayunku, dazakarku,dahadayunkunaɗagawa,dawa'anoninku,da nayardarrai,da'ya'yanfarinashanunkudanaawakinku.

7AcanzakuciabinciagabanUbangijiAllahnku,kuyi murnadadukanabindakukasahannu,kudaiyalanku, waɗandaUbangijiAllahnkuyasamukualbarka.

8“Kadakuyidukabindamukeyiananyau,kowane mutumabindayakedaidaiagabansa

9GamaharyanzubakukaigasaurangādodaUbangiji Allahnkuyakebakuba

10Ammasa'addakukahayeUrdunkukazaunaaƙasarda UbangijiAllahnkuyakebakukugāda,dakumasa'adda yahutardakudagadukanmaƙiyankudasukekewayeda ku,kukazaunalafiya

11Sa'annanzaasamiwurindaUbangijiAllahnkuzai zaɓayasasunansayazaunaacanCanzakukawodukan abindanaumarcekuHadayunkunaƙonawa,da hadayunku,dazakarku,dahadayarɗagawatahannunku, dadukanzaɓaɓɓunalkawurankuwaɗandakukayiwa Ubangijiwa'adi

12SaikuyimurnaagabanUbangijiAllahnku,kuda 'ya'yankumatadamaza,dabarorinkumaza,daku matayenku,daBalawedayakecikinƙofofinku.gamaba shidarabokogādotaredaku

13Kukulakadakumiƙahadayunkunaƙonawaadukinda kukegani

14AmmaawurindaYahwehzaizaɓadagacikin kabilanku,anannezakumiƙahadayunkunaƙonawa,a nanzakuyidukanabindanaumarceku

15Ammazakuiyayanka,kucinamaadukanƙofofinku, dukabindarankuyakeso,bisagaalbarkarUbangiji Allahnkuwandayabaku.

16SaidaibazakucijininbaZakuzubashiaƙasakamar ruwa

17Bazakuiyaciacikinƙofofinkuzakarhatsinku,kona ruwaninabinku,konamainku,ko'ya'yanfarinashanunku,

konaawakinkuba,kokowacewa'adindakukayiwa'adi, konayardarrai,kohadayataɗagahannunku.

18AmmasaikucisuagabanUbangijiAllahnkuainda UbangijiAllahnkuzaizaɓa,kuda'ya'yanku,da'ya'yanku, dabawanku,dakuyanginku,daBalawedayakecikin ƙofofinku,kuyimurnaagabanUbangijiAllahnkuda dukanabindakukasahannuwanku

19KakulakadakarabudaBalawemuddinkanazaunea duniya

20Sa'addaUbangijiAllahnkuzaifaɗaɗakaniyakarku kamaryaddayaalkawartamuku,kukace,'Zancinama, gamarankuyanamarmarincinnamaKunaiyacinnama, dukabindarankuyakeso.

21IdanwurindaUbangijiAllahnkuyazaɓadominyasa sunansayayimukunisa,saikuyankadagacikingarken shanunkudanaawakinkuwaɗandaUbangijiyabaku, kamaryaddanaumarceku,kucidukabindarankuyake soaƙofofinku

22Kamaryaddaakecinbarewadabarewa,hakazakuci su,marartsarkidamarartsarkizasucidagacikinsu

23Saidaikutabbatakadakucijinin,gamajininshinerai Kadakuciraidanama.

24BazakucibaZakazubashiaƙasakamarruwa

25BazakucibaDominkuda'ya'yankuabayanku,ku samizamanlafiyasa'addakukaaikataabindayakedaidai agabanUbangiji

26Saikawaitsarkakakkunabubuwandakukedasu,da wa'adindakukayi,kutafiwurindaUbangijizaizaɓa.

27Zakumiƙahadayunkunaƙonawa,namadajininabisa bagadenUbangijiAllahnku

28Kukiyaye,kujidukanwaɗannankalmomiwaɗanda nakeumartarku,dominkusamizamanlafiyataredakuda 'ya'yankuabayankuharabada,sa'addakukeaikataabinda yakemaikyaudakumadaidaiagabanUbangijiAllahnku.

29Sa'addaUbangijiAllahnkuzaikawardaal'ummaidaga gabanku,indazakumallakesu,kukagājisu,kukazaunaa ƙasarsu.

30Kayihankalidakanka,kadakabisucikintarko,bayan anhallakasudagagabankaKadakumakutambayi gumakansu,kunacewa,'Tayayawaɗannanal'ummaisuka bautawagumakansu?kodahakazanyihaka

31“KadakuyiwaUbangijiAllahnkuhaka,gamadukan abindaYahwehyakeƙi,sunaikatawagumakansu.Gama koda'ya'yansumazadamatasunƙonedawutaga gumakansu

32Dukanabindanaumarceku,kukiyayeshi,kadaku ƙaraacikinsa,kokuragedagacikinsa

BABINA13

1Idanwaniannabikomaimafarkiyatasoacikinku,yaba kuwataalamakoabinal'ajabi.

2Alamakoal'ajabitaauku,waddayafaɗamaka,yace, ‘Barimubigumakawaɗandabakasaniba,mubautamusu

3“Kadakukasakunnegamaganarannabin,komai mafarkin,gamaUbangijiAllahnkuneyajarrabaku,ya sanikokunaƙaunarUbangijiAllahnkudadukanzuciyarku dadukanranku

4KubiYahwehElohimnku,kujitsoronsa,kukiyaye umarnansa,kuyibiyayyadamaganarsa,kubautamasa,ku mannemasa

5Zaakasheannabin,komaimafarkingamayayimagana zaijuyodakudagaUbangijiAllahnkuwandayafissheku dagaƙasarMasar,yafanshekudagagidanbauta,donya korekudagahanyardaUbangijiAllahnkuyaumarceku kubi.’Sabodahakazakukawardamuguntadaga tsakiyarku

6Idanɗan'uwanka,ɗanmahaifiyarka,koɗanka,ko'yarka, komatarƙirjinka,koabokinka,wandayakekamarranka, yayaudarekaaasirce,yanacewa,'Barimutafimubauta wagumaka,waɗandabakusaniba,kaidakakanninku

7Wato,nagumakanjama'ardasukekewayedaku,na kusadaku,konesadaku,tundagawannanƙarshenduniya harzuwawancanƙarshenduniya.

8“Kadakayardadashi,kokuwakakasakunnegareshi Kadakajitausayinsa,kadakajitausayinsa,kadakaɓoye shi.

9Ammalallenezakukasheshihannunkazaifaraakansa donkakasheshi,sa'annankumahannundukanjama'a 10Saikujajjefeshidaduwatsuharyamutu.Dominya nemiyakorekudagaUbangijiAllahnku,wandayafisshe kudagaƙasarMasar,dagagidanbauta

11DukanIsra'ilazasuji,sujitsoro,bazasuƙaraaikata muguntairinwannanacikinkuba

12Idanzakujiaɗayadagacikingaruruwankuwaɗanda UbangijiAllahnkuyabakukuzaunaacan,kuce, 13Waɗansumaza,mugaye,sunfitadagacikinku,sunkori mazaunanbirninsu,sunacewa,‘Mujemubautawa gumakawaɗandabakusaniba.

14Sa'annanzakuyitambaya,kuyibincike,kuyi tambayasosaiIdankuwagaskiyane,kumahakika,an aikatairinwannanƙazantaacikinku.

15Zakukarkashemazaunanbirnindatakobi,kuhallaka shidadukanabindayakecikinsa,dashanunsa,datakobi 16Kutattarodukanganimarsaatsakiyartitinsa,kuƙone birnindadukanganimarsadawutagaUbangijiAllahnku bazaasakeginashiba

17Bawaniabudagacikinla'anannunabindazaimannea hannunka,dominUbangijiyajuyodagazafinfushinsa,ya yimukujinƙai,yajitausayinku,yariɓaɓɓanyaku,kamar yaddayarantsewakakanninku.

18“Sa'addakukakasakunnegamaganarUbangiji Allahnku,kukiyayedukanumarnansawaɗandanaumarce kudasuyau,kuaikataabindayakedaidaiagaban UbangijiAllahnku

BABINA14

1Ku'ya'yanUbangijiAllahnkune.

2Gamakutsattsarkanjama'acegaUbangijiAllahnku, Ubangijikuwayazaɓekukuzamakeɓaɓɓenjama'arsa fiyedadukanal'ummandasukeaduniya

3Kadakucikowaneabumaibanƙyama.

4Waɗannansunenamomindazakuci:sa,datumaki,da akuya

5Dabarewa,dabarewa,dabarewa,dabunsurunjeji,da alkama,dasanajeji,dabarewa

6“Kowanedabbardatakarkasakofato,takumaraba faratabiyu,tanatuƙaacikindabbobin,zakuci

7Dukdahakabazakuciwaɗannandagacikinmasutuƙa, komasukarayaba.Kamarraƙumi,dakurege,daraƙuma: gamasunatuƙa,ammabasarabakankofatoDonhakasun ƙazantuagareku

8Aladenkuwasabodayarabakankofato,ammabaya tuƙa,haramneagareku.

9Waɗannanzakucidagacikindukanabindakecikin ruwaye.

10Dukabindabashidaƙibadasikelibazakuiyaciba. haramunneagareku

11Dagacikindukantsuntsayemasutsabtazakuci

12Ammawaɗannansunewaɗandabazakuciba,gaggafa, dakaji,daƙawa

13Damagarya,dadawa,daungulubisagairinsa

14Dakowanehankakadairinsa

15Damujiya,dashahonadare,dakawa,dashahoirin nasa.

16Yarinyarmujiya,dababbanmujiya,damujiya 17Daƙwanƙwasa,dagaggafa,daƙwanƙwasa 18Dashamuwa,dakazazawabisagairinta,dacinya,da jemagu

19Dukwaniabumairarrafedayaketashi,haramneagare ku,kadaacisu.

20Ammadagacikindukantsuntsayemasutsabtazakuiya ci

21“Bazakucidagacikinabindayamutudakansaba.Ko kuwakusayarwabaƙo,gamakujama'acemaitsarkiga UbangijiAllahnkuKadakugasaɗanakuyaacikin madararuwarsa.

22Zakufitardazakkatadukanamfaningonakinamfanin gonakikowaceshekara

23ZakuciagabanUbangijiAllahnkuawurindayazaɓa yasasunansaacan,watozakarhatsinku,danaruwan inabinku,danamainku,da'ya'yanfarinashanunkudana awakinku.DominkukoyitsoronUbangijiAllahnku kullum

24Idanhanyartayinisaagareku,harbazakuiyaɗauka ba.kokuwaidanwurinyayinisadaku,indaUbangiji Allahnkuzaizaɓayasasunansaacan,sa'addaUbangiji Allahnkuyasamukualbarka

25Sa'annankumaidakuɗinkuɗi,kutarakuɗindake hannunku,kutafiindaUbangijiAllahnkuzaizaɓa

26Zakubadakuɗinnangadukabindarankuyakeso,na shanu,konatumaki,koruwaninabi,koabinsha,koabin darankuyakeso,zakuciagabanUbangijiAllahnku,ku yimurna,kaidaiyalinka

27KukumabaBalawedayakecikinƙofofinku.Kadaku yasheshi;gamabashidarabokogādotaredaku 28Bayanshekaraukuzakufitardadukanzakaramfanin gonarkuawannanshekara,kuajiyeacikinƙofofinku.

29Balawekuwa(dominbashidarabokogādotaredaku,) dabaƙo,damarayu,dagwauruwawaɗandasukecikin ƙofofinku,suzosucisuƙoshiDominUbangijiAllahnku yasamukualbarkaacikindukanaikinhannuwankuda kukeyi

BABINA15

1Aƙarshenkowaceshekarabakwai,zakubadayanci 2Wannanitacehanyarsakin:Dukmaibinbashindayaba maƙwabcinsarance,saiyasakeshi.Kadayaƙwacewa maƙwabcinsa,konaɗan'uwansadominanacedaita 'SatuwarUbangiji

3Zakuiyasākeƙwaceshidagabaƙo,ammaabindayake nakudaɗan'uwanku,saikusaki

4SaidaiidanbamatalauciacikinkugamaUbangijizaisa mukualbarkaƙwaraiaƙasardaUbangijiAllahnkuyakeba kugādokumallaketa

5SaidaiidankunkasakunnegamuryarUbangiji Allahnku,kukakiyayekukiyayedukanumarnannan waɗandanaumarcekudasuyau

6GamaUbangijiAllahnkuyasamukualbarkakamar yaddayaalkawartamuku,zakubadarancegaal'ummai dayawa,ammabazakurancebaZakuyimulkibisa al'ummaidayawa,ammabazasuyimulkiakankuba

7Idanakwaiwanimatalaucinaɗayadagacikin 'yan'uwankuacikinkowaceƙofofinkuaƙasardaUbangiji Allahnkuyakebaku,kadakutaurarezuciyarku,kokuwa kurufehannunkudagamatalauci

8Ammakabuɗamasahannunka,kumalallenekabashi rancedagaabindayakeso.

9Kuyihankalikadawanitunaniyakasanceacikin muguwarzuciyarkucewa,'Shekaratabakwai,wato shekaratasakitagabato.Idonkayayiwamatalauci ɗan'uwankamugunta,bakabashikomebaYayikukaga Ubangijiakanku,yazamazunubiagareku

10Hakika,zakabashi,ammazuciyarkabazatayibaƙin cikibasa'addakabashi,gamasabodawannanneUbangiji Allahnkazaisamakaalbarkaacikindukanayyukanka,da dukanabindakasahannunka.

11Gamamatalautabazasugushewabaharabada,Saboda hakanaumarceka,nace,‘Kabuɗehannunkaga ɗan'uwanka,damatalauci,damatalauciaƙasarka.

12Idanakasayarmakadaɗan'uwanka,Ba'ibrane,ko Ba'ibrane,yabautamakashekarashidaSa'annana shekaratabakwaizakubarshiya'yantardaku.

13Sa'addakuka'yantardashidagagareku,kadakubar shiyatafifanko

14Zakubashikyautadagagarkengarkenku,dana matsewarku,damatsewarruwaninabinku,dagacikinabin daUbangijiAllahnkuyaalbarkacekudashizakubashi

15SaikutunacewakaibawaneaƙasarMasar,Ubangiji Allahnkakumayafansheka,donhakanaumarcekada wannanabuyau

16Ammaidanyacemaka,bazanrabudakaiba.domin yanaƙaunarkadagidanka,dominyanajindaɗinka; 17Sa'annankaɗaukiƙora,kacusakunnensazuwaƙofar, shikuwazaizamabawankaharabada.Hakakumaga kuyangarkazakayi

18Bazaiyimukuwahalabasa'addakuka'yantardashi dagagareku.Gamayaƙwaremukuma'aikacibiyu,ya bautamukushekarashidaUbangijiAllahnkukuwazaisa mukualbarkaacikindukanabindakukeyi.

19Dukan'ya'yanfarimazawaɗandasukecikingarken shanunkudanaawakinku,saikutsarkakewaUbangiji Allahnku

20KucishikowaceshekaraagabanUbangijiAllahnkua wurindaUbangijizaizaɓa,kaidaiyalinka

21Ammaidanakwaiwanilahaniacikinsa,kamargurgu, komakaho,kowanimugunaibi,kadakumiƙashihadaya gaUbangijiAllahnku

22Zakucishiacikinƙofofinku,marartsarkidamarar tsarkizasucishidaidai,kamarbarewadabarewa

23AmmabazakucijininsabaZakuzubashiaƙasa kamarruwa.

BABINA16

1KukiyayewatanAbib,kukiyayeIdinƘetarewaga UbangijiAllahnku,gamaawatanAbibneUbangiji AllahnkuyafisshekudagaMasardadare.

2SaikumiƙahadayataIdinƘetarewagaUbangiji Allahnku,dagacikintumakidanashanu,awurinda Ubangijiyazaɓayasasunansaacan.

3Kadakuciabincimaiyistitaredashikwanabakwaiza kuciabincimararyistidashi,kodagurasarwahalaGama dagaggawakafitodagaƙasarMasar,dominkatunada ranardakafitodagaƙasarMasardukankwanakinranka 4Kadaagaabincimaiyistitaredakuadukanƙasarkuhar kwanabakwaiBakuwawaniabunanamandakukamiƙa hadayatayinitafaridamaraice,bazaibardukandarehar safiyaba.

5“KadakumiƙahadayarIdinƘetarewaacikinkowace ƙofofinkuwaɗandaUbangijiAllahnkuyakebaku

6AmmaawurindaUbangijiAllahnkuzaizaɓayasa sunansa,anannezakumiƙaIdinƘetarewadamaraice,da faɗuwarrana,alokacindakukafitodagaMasar

7SaikutoyakuciawurindaUbangijiAllahnkuzaizaɓa, saikujuyadasafe,kutafialfarwanku

8Kwanashidazakuciabincimararyisti,aranatabakwai kumazakuyibabbantarogaUbangijiAllahnku.

9Zakuƙidayamakobakwaiaƙidayamakobakwaidaga lokacindakukafarasalaujeacikinhatsi

10SaikukiyayeidinmakonnigaUbangijiAllahnkuda hadayatayardarraidahannunku,waddazakubaYahweh Elohimnku,kamaryaddaUbangijiAllahnkuyasamuku albarka.

11SaikuyimurnaagabanUbangijiAllahnku,dakai,da ɗanka,da'yarka,dabawanka,dakuyanginku,daBalawe dayakecikinƙofofinku,dabaƙo,damarayu,dagwauruwa waɗandasuketaredaku,awurindaUbangijiAllahnkuya zaɓayasasunansaacan

12SaikatunacewakaibawaneaMasar,kakiyaye waɗannandokoki

13Saikukiyayeidinbukkokikwanabakwaibayankun tattarahatsinkudaruwaninabinku.

14Zakuyimurnadaidinku,dakai,daɗanka,da'yarka, dabawanka,dabaiwarka,daBalawe,dabaƙo,damarayu, dagwauruwawaɗandasukecikinƙofofinku.

15KwanabakwaizakuyibabbanidigaUbangiji AllahnkuawurindaUbangijizaizaɓa,gamaUbangiji Allahnkuzaisamukualbarkaacikindukanamfaninku,da dukanayyukanhannuwanku,sabodahakazakuyimurna ƙwarai.

16Sauukuashekaradukanmazajenkuzasubayyanaa gabanUbangijiAllahnkuawurindazaizaɓaacikinidin abincimararyisti,daidinmakonni,dakumaalokacinidin bukkoki,kumabazasubayyanaagabanUbangijifanko.

17Kowanemutumzaibayargwargwadonikonsabisaga albarkarUbangijiAllahnkuwandayabaku

18Zakunaɗakualƙalaidashugabanniaƙofofinkuduka waɗandaUbangijiAllahnkuyakebaku,bisagakabilanku, sukumayiwajama'ashari'adagaskiya.

19“Kadakakarkatashari'aKadakuyiwamutane mutunci,kadakumakukarɓikyauta:gamakyautatana makantardaidanunmasuhikima,takumakarkatarda maganaradalai

20Saikubiabindayakedaidai,dominkurayu,kumallaki ƙasardaUbangijiAllahnkuyakebaku.

21“Kadakudasagunkinwataitacekusadabagaden UbangijiAllahnku,wandazakuyimuku.

22“Kadakukafawakankuwanigunki.AbindaUbangiji Allahnkuyaƙi

BABINA17

1“KadakumiƙahadayagaUbangijiAllahnkubijimi,ko tunkiyawandayakedalahani,kokowaceirinmugunta, gamawannanabinƙyamanegaUbangijiAllahnku 2IdanansamekuacikinkowaceƙofofinkudaUbangiji Allahnkuyabaku,namijikomace,wandayaaikata muguntaagabanUbangijiAllahnku,yaketaalkawarinsa 3Yatafiyabautawagumaka,yabautamusu,kodairana, kowata,kowaninarundunarsama,waɗandabanumarce suba

4Sa'annanzaafaɗamaka,sa'annankaji,kayibincike sosai,gashigaskiyane,gamaanyiirinwannanabin ƙyamaacikinIsra'ila

5Sa'annanzakufitodamutuminkomatardasukaaikata mugunabuzuwaƙofofinku,konamijikomacen,kujajjefe sudaduwatsuharsumutu

6Abakinshaidubiyukouku,zaakashewandayaisaa kasheshiAmmaabakinmashaidiɗayabazaakasheshi ba

7Shaiduzasufaraakansadonsukasheshi,sa'annan dukanjama'asusahannuDonhakakukawardamugunta dagacikinku

8Idanwanial'amarimaiwuyayatasoagarekuashari'a, tsakaninjinidajini,tsakaninshari'a,dabugunjini,da bugunjini,tundayakebatungardamaneacikinƙofofinku, saikutashi,kuhaurazuwawurindaUbangijiAllahnkuzai zaɓa

9SaikazowurinfiristociLawiyawa,daalƙalindazaiyia lokacin,katambayeshi.Zasufaɗamakahukuncin hukunci

10Saikuaikatabisagahukuncindawaɗandasukewurin daUbangijiyazaɓazasufaɗamuku.Kumakukiyaye,ku aikatabisagadukanabindasukafaɗamuku

11Kamaryaddashari'ardazasukoyamuku,dahukuncin dazasufaɗamuku,zakuyi.

12Mutumindayayigirmankai,baikuwakasakunnega firistwandayaketsayedonyinhidimaagabanUbangiji Allahnkaba,kokumaalƙaliba,shimazaimutu,kakawar damuguntadagaIsra'ila

13Dukanjama'azasuji,sujitsoro,bazasuƙarayin girmankaiba

14Sa'addakukazoƙasardaYahwehElohimnkuyakeba ku,kukamallaketa,kukazaunaacikinta,kukace,'Zan naɗaminisarkikamardukanal'ummandasukekewayeda ni

15“KadakunaɗashiwandaUbangijiAllahnkuyazaɓaya zamasarkinku,kunaɗaɗayadagacikin'yan'uwanku

16Ammabazairiɓaɓɓanyawakansadawakaiba,ko kumayasajama'asukomaMasar,dominyayawaita dawakai,gamaUbangijiyacemuku,'Bazakuƙara komawatawannanhanyaba'

17Kadakumayariɓaɓɓanyawakansamata,donkada zuciyarsatarabu,bakuwazairiɓaɓɓanyawakansaazurfa dazinariyaƙwaraiba

18Sa'addayahaugadonsarautarmulkinsa,yarubuta masalittafindokokinnanalittafindayakegabanfiristoci, Lawiyawa

19Zaikasancetaredashi,yayitakarantawadukan kwanakinransa,dominyakoyitsoronUbangijiAllahnsa, yakiyayedukanmaganardokokinnan,dawaɗannan dokoki,yaaikatasu

20Dominkadazuciyarsatafi'yan'uwansa,kadayarabuda umarnindama,kohagu,dominyadaɗeacikinmulkinsa, shida'ya'yansa,atsakiyarIsra'ila

BABINA18

1FiristociLawiyawa,dadukankabilarLawi,bazasusami rabokogādotaredaIsra'ilaba

2Dominhakabazasusamigādotareda'yan'uwansuba, Yahwehnegādonsu,kamaryaddayafaɗamusu

3Wannanzaizamarabonfiristdagacikinjama'adaga waɗandasukemiƙahadaya,kosakotumaki.Saisuba firistkafaɗa,dakuncibiyu,daguntun

4Zakubashinunanfarinahatsinku,danaruwan inabinku,danamainku,dafarinauluntumakinku.

5GamaUbangijiAllahnkuyazaɓeshidagacikin kabilankuduka,shida'ya'yansamazasutsayasuyihidima dasunanUbangiji.

6IdanBalaweyafitodagakowaceƙauyukankudagacikin Isra'ilawaindayakebaƙunci,yazodadukannufinsazuwa wurindaYahwehzaizaɓa.

7Sa'annanzaiyihidimadasunanUbangijiAllahnsa, kamaryaddadukan'yan'uwansaLawiyawasukeyi, waɗandasuketsayeagabanUbangiji.

8Zasusamirabodaidaidaabindazasuci,bandaabinda akesayarwanagadonkakanninsa

9Sa'addakukashigaƙasardaYahwehElohimnkuyakeba ku,kadakukoyiyinabubuwamasubanƙyamana waɗannanal'ummai

10Bazaasamiwaniacikinkuwandazaisaɗansako 'yarsayaratsatacikinwutaba,komaiduba,komaiduban lokatai,komatsafa,komayya

11Komailayya,komaibadashawaragaaljannu,ko mayya,komaguzanci

12Dukanwaɗandasukeyinwaɗannanabubuwaabin ƙyamanegaYahweh,sabodawaɗannanabubuwamasu banƙyamaneUbangijiAllahnkuyakoresudagagabanku 13ZakuzamacikakkugaUbangijiAllahnku

14Gamawaɗannanal'ummaiwaɗandazakumallaka,sun kasakunnegamasudubanlokatai,damasuduba,ammaku UbangijiAllahnkubaibarkukuyihakaba.

15UbangijiAllahnkuzaitayarmukudawaniannabidaga cikinku,na'yan'uwanku,kamarnigareshikukasakunne; 16KamaryaddakukaroƙiYahwehElohimnkuaHoreba ranartaron,yace,‘KadainƙarajinmuryarUbangiji Allahna,kokuwainƙaraganinwannanbabbarwuta,don kadainmutu

17Ubangijikuwayacemini,“Sunfaɗiabindasukafaɗa 18Zantayarmusudawaniannabidagacikin'yan'uwansu, kamarkai,insamaganataabakinsa.Shikuwazaifaɗa musudukanabindanaumarceshi

19Dukwandabazaikasakunnegamaganatadazaifaɗa dasunanaba,zanroƙishiawurinsa.

20Ammaannabin,wandazaiyigirmankaiyayimagana dasunana,waddabanumarceshiyayimaganaba,ko

kumawandayayimaganadasunanwaɗansualloli,ko annabinzaimutu.

21Idankaceazuciyarka,‘Ƙaƙazamusanmaganarda Yahwehbaifaɗaba?

22Sa'addaannabiyayimaganadasunanYahweh,idan abinbaifaruba,bakuwayafaru,abindaYahwehbaifaɗa kenanba,ammadagirmankaiannabiyafaɗa,kadakuji tsoronsa.

BABINA19

1Sa'addaUbangijiAllahnkuyahallakaal'ummaiwaɗanda UbangijiAllahnkuyakebakuƙasarsu,kukagājigadonsu, kukazaunaagaruruwansudagidajensu

2Zakukeɓemukubiraneukuatsakiyarƙasarkuwadda UbangijiAllahnkuyabakukumallaketa.

3Kushiryamukuhanya,kurabakaniyakarƙasarku waddaUbangijiAllahnkuyakebakukugādagidauku, dominkowanemaikisankaiyaguduzuwacan.

4Wannanshinebatunmaikisankai,wandazaiguduzuwa wurindominyarayu

5Kamaryaddamutumyashigajejidamaƙwabcinsasuyi itace,sa'annanhannunsayaɗibagataridonyasareitacen, saikanyazamedagakankatuwar,yafāɗawa maƙwabcinsaharyamutu.Zaiguduzuwaɗayadagacikin garuruwanyarayu

6Kadamai-ramakonjininyabimaikisankandazafin zuciyarsa,yakamashi,gamahanyatayinisa,yakasheshi. alhalikuwabaicancancimutuwaba,tundabaiƙishibaa dā

7Donhakanaumarceku,nace,‘Zakukeɓemukubirane uku

8IdanUbangijiAllahnkuyafaɗaɗaiyakarkukamaryadda yarantsewakakanninku,yakumabakudukanƙasardaya alkawartazaibakakanninku

9Idanzakukiyayedukanwaɗannanumarnai,waɗandana umarcekudasuyau,kuƙaunaciUbangijiAllahnku,kuyi tafiyaharabadaacikintafarkunsaSa'annankuƙaramuku biraneukubandawaɗannanuku

10Kadaazubardajininmararlaifiaƙasarkuwadda UbangijiAllahnkuyakebakugādo,dominjiniyatabbata akanku

11Ammaidanwaniyaƙimaƙwabcinsa,yayimasa kwanto,yatasarmasa,yakasheshiharyamutu,yagudu zuwaɗayadagacikingaruruwannan

12Sa'annandattawanbirninsazasuaikaaɗaukoshidaga can,subasheshiahannunmaiɗaukarfansadonyamutu

13Kadakajitausayinsa,ammakakawardalaifinna mararlaifidagacikinIsra'ila,dominyazamalafiya

14“Kadakukawardaƙasarmaƙwabcinku,waddaadā sukakafaagādonku,waddazakugādoaƙasardaUbangiji Allahnkuyakebakukumallaketa.

15Kadamaishaidaɗayayatashigābadamutumsaboda wanilaifi,kodonkowanezunubi,akankowanezunubida yayi

16Idanmaishaidarzuryatasarwakowadonyayimasa shaidarmugunta.

17Sa'annandukamutanenbiyuwaɗandagardamake tsakaninsu,zasutsayaagabanYahweh,agabanfiristoci daalƙalaiwaɗandazasukasancealokacin.

18Alƙalaikuwazasuyibincikesosai

19Saikuyimasakamaryaddayayitsammanizaiyiwa ɗan'uwansa,hakazakukawardamuguntadagacikinku.

20Waɗandasukaraguzasuji,sujitsoro,bazasuƙarayin irinwannanmuguntaacikinkuba.

21Kadakujitausayinku.ammaraizaitafigarai,ido dominido,hakoridominhakori,hannudominhannu,kafa dominkafa

BABINA20

1Sa'addakukafitayaƙidaabokangābanku,kukaga dawakai,dakarusai,dajama'afiyedaku,kadakuji tsoronsu,gamaUbangijiAllahnkuyanataredaku,wanda yafisshekudagaƙasarMasar

2Sa'addakukamatsowurinyaƙi,firistyamatsoyayi maganadajama'a.

3Saiyacemusu,“YaIsra'ila,kuji,yaukunagabatowaku yiyaƙidaabokangābanku

4GamaUbangijiAllahnkushinewandayaketafiyatare daku,yayiyaƙidominkudamaƙiyanku,yaceceku

5Shugabanninzasuyimaganadajama'a,suce,“Wanene mutumwandayaginasabonHaikali,baikeɓeshiba?Bari yakomagidansa,kadayamutuayaƙi,waniyakeɓeshi 6Wanemutumnewandayashukagonarinabi,baiciba tukuna?Barishikumayakomagidansa,kadayamutua yaƙi,wanikumayaci

7Akwaiwanimutumdayaaurimace,baiauretaba?Bari yakomagidansa,donkadayamutuayaƙi,wanimutum kumayaɗauketa

8Sa'annanshugabanninzasuƙaramaganadajama'a,su ce,“Wanemutumnemaifirgita,maikasala?Bariyakoma gidansa,kadazuciyar’yan’uwansasuyiraunikamaryadda zuciyarsatake

9Sa'addashugabannisukagamayiwajama'amagana,sai sunaɗashugabanninsojojisujagorancijama'a 10Sa'addakukazokusadawanibirnidonkuyiyaƙida shi,saikuyishelarsalamagareshi.

11Idantaamsamukudasalama,akabuɗemuku,duk mutanendaakasamuacikizasuzamamasuyimuku hidima,zasubautamuku.

12Idankuwabaiyisulhudakuba,ammayayiyaƙidaku, saikukewayeshidayaƙi

13Sa'addaUbangijiAllahnkuyabadaitaahannunku,sai kukarkashekowanenamijinsadatakobi

14Ammamata,dayara,dashanu,dadukanabindayake cikinbirnin,dadukanganimarsa,zakukwashewakanku. ZakuciganimarmaƙiyankuwaɗandaUbangijiAllahnku yabaku.

15Hakazakuyidadukanbiranendasukedanisadaku, waɗandabanagaruruwanal'ummaibane

16Ammakadakucecikomedaraidagacikingaruruwan mutanennanwaɗandaUbangijiAllahnkuyakebakugādo.

17Ammazakuhallakasusaraiwato,Hittiyawa,da Amoriyawa,daKan'aniyawa,daFerizziyawa,da Hiwiyawa,daYebusiyawa;kamaryaddaUbangiji Allahnkuyaumarceku

18Kadasukoyamukukadakuaikatadukanabubuwan banƙyamawaɗandasukayiwagumakansuDonhakasai kuyiwaUbangijiAllahnkuzunubi

19“Sa'addakukadaɗekunayaƙidawanibirni,kunayaƙi dashidonkucishi,kadakulalatardaitatuwandasuke cikinsadakutsawagatariakansu,gamakunaiyacidaga

cikinsu,ammabazakusaresuba,(gamaitacenjejiran mutumne)donkuyiaikidasuakewaye.

20Ammaitatuwandakukasanibaitacenabincibane,ku hallakasu,kusaresu.Saikuginaginshiƙaidonyaƙida birnindayakeyaƙidaku,harsaiancishi.

BABINA21

1IdanakaiskeankashemutumaƙasardaYahweh Elohimnkayabakakamallaka,yanakwanceasaura, ammabaasanwandayakasheshiba

2Sa'annandattawankudaalƙalankuzasufito,suaunahar garuruwandasukekewayedawandaakakashe.

3Ammabirnindayakekusadawandaakakashe,koda dattawanbirnin,zasuɗaukiwatamaraƙi,waddabaayi mataaikidaitaba,waddabataɗebokarkiyaba.

4Sa'annandattawanbirninzasukawokarsanaracikin wanikwarimarakyau,waddabaayishukaba,baashuka ba,acankumazasusarewuyarkarsanaracikinkwarin.

5Firistoci,'ya'yanLawi,zasumatsoGamasuUbangiji Allahnkayazaɓasuyimasahidima,sukumasaalbarka cikinsunanUbangiji.Kumadamaganarsuzaagwada kowacejayayyadakowacebugunjini

6Sa'annandukandattawanbirnin,waɗandasukekusada wandaakakashe,suwankehannuwansuakankarsanarda akasareacikinkwarin

7Saisuamsa,suce,“Hannunmubasuzubardajininnan ba,idanunmukumabasuganiba.

8YaYahweh,kajitausayinjama'arkaIsra'ila,waɗandaka fanshi,Kadakahukuntajama'arkaIsra'iladajininmarasa laifi.Kumajininzaagafartamusu.

9Donhakazakukawardalaifinnamararlaifidaga cikinku,sa'addakukaaikataabindayakedaidaiagaban Yahweh.

10Sa'addakukafitayaƙidaabokangābanku,Ubangiji Allahnkukuwayabashesuahannunku,kukakamasu bauta.

11Kagawatakyakkyawarmaceacikinwaɗandaaka kama,kanasha'awarta,kaaurotadamatarka

12Sa'annankakawotagidanka.Itakuwazataaskekanta, tayanyankeƙusoshinta

13Saitatuɓetufafintanazamanbauta,tazaunaagidanka, tayimakokinmahaifintadamahaifiyartawataɗaya,bayan hakasaikashigawurinta,kazamamijinta,tazama matarka

14Idanbakajidaɗintaba,saikabartatatafiindatakeso. Ammabazakasayardaitakokaɗanba,kadakayiciniki daita,dominkaƙasƙantardaita.

15Idanmutumyanadamatabiyu,ɗayaƙaunataccensa, ɗayankumaabinƙi,sukahaifamasa'ya'ya,naƙaunataccen dawandaakeƙiIdankumaɗanfarinatanewandaakaƙi

16Sa'addayasa'ya'yansamazasugājiabindayakedashi, kadayasaɗanfarinƙaunataccenɗanfariagabanɗanabin ƙi,wandayakeshineɗanfari

17Ammazaitabbatardaɗanfarinwandaakeƙi,tawurin bashirabobiyunadukanabindayakedashi,gamashine farkonƙarfinsa.hakkinɗanfarinasane.

18Idanmutumyanadaɗamaitaurinkai,maitawaye, wandabazaiyibiyayyadamaganarmahaifinsaba,kota mahaifiyarsa,harsa'addasukahoreshi,bazaikasakunne garesuba

19Sa'annanmahaifinsadamahaifiyarsazasukamashi,su fitodashiwurindattawanbirninsa,daƙofarwurinsa.

20Saisucewadattawanbirninsa,“Wannanɗanmumai taurinkaine,maitawayene,bazaiyibiyayyada maganarmuba.maciyine,kumamashayine.

21Saidukanmutanenbirninsasujajjefeshidaduwatsu haryamutuDukanIsra'ilazasuji,sujitsoro

22Idanmutumyayizunubindayaisaakasheshi,saia kasheshi,kukaratayeshiakanitace

23Gawarsabazatakasanceabisaitacendaredukaba, ammasaiabinneshiaranar(Gamawandaakarataye, la'anannenenaAllah,)dominkadaƙasarkutaƙazantu waddaUbangijiAllahnkuyakebakugādo.

BABINA22

1“Kadakagasakotumakinɗan'uwankasunɓace,kaɓoye kankadagagaresu,kodayaushezakakomardasuwurin ɗan'uwanka.

2Idanɗan'uwankabayakusadakai,kokuwabakasan shiba,saikakawoshigidanka,yakasancetaredakaihar saiɗan'uwankayanemeta,kamayarmasa.

3HakananzakuyidajakinsaHakakumazakuyida tufafinsaHakananzakuyidadukanɓataccenabinna ɗan'uwanku,wandayarasa,kukasameshi,kadakuɓoye kanku

4“Kadakagajakinɗan'uwankakosayafaɗoahanya,ka ɓoyekankadagagaresu.

5Kadamacetasaabindayakenanamiji,konamijikuma kadayasarigarmace,gamadukwaɗandasukeyinhaka abinƙyamanegaUbangijiAllahnka.

6Idangidantsuntsuyakasanceagabankaahanyaa kowaceitace,koaƙasa,komatasane,koƙwai,dadamɗin zauneakan'ya'yan,koakanƙwai,bazakaɗaukidamɗin tareda'ya'yanba

7Ammakuƙyaleyarinyartatafi,kuɗauki'ya'yana wurinku.Dominyazamalafiyaagareku,kumadõminku tsawaitakwanakinku

8Sa'addazakuginasabonHaikali,saikuyiwarufin bangonbango,donkadakukawojiniagidanku,idanwani yafāɗidagacan

9“Kadakashukairiiri-iriagonarinabinka,donkada 'ya'yaniridakashukadagonarinabinkasuƙazantu.

10Kadakuyinomadasadajakitare

11“Kadakasatufafiiri-iri,kamarnauludanalilintare

12“Saikuyiwakankudafkunaakusurwahuɗuna tufafinkuwaɗandakukelulluɓedasu

13Idanwaniyaaurimace,yashigawurinta,yaƙita.

14Kuyitazaginta,kukawomatamunanansuna,kuce, ‘Naɗaukiwannanmata,sa'addanazowurinta,bansame taba

15Saiubanyarinyardamahaifiyarta,sukawoalamun budurcinyarinyargadattawanbirninabakinƙofa 16Ubanyarinyarkuwayacewadattawan,“Nabawa wannanɗiyataaure,shikuwayanaƙinta

17Gashi,yayimatamagana,yanacewa,'Bansami'yarka kuyangaba.Ammadukdahakawaɗannanalamunena budurcin'yataSaisushimfiɗarigaragabandattawan birnin

18Saidattawanbirninsukamamutumin,suhukuntashi.

19Zaabashishekelɗarinaazurfa,abaubanyarinyar, dominyasawabudurwarIsra'ilamugunsuna,tazama matarsakadayarabudaitadukankwanakinsa 20Ammaidanwannangaskiyane,kumabaasamialamar budurcigayarinyarba.

21Saisufitodayarinyaraƙofargidanmahaifinta, mutanenbirnintasujajjefetadaduwatsuhartamutu, domintayiwaIsra'ilawauta,tayikaruwanciagidan mahaifinta,donhakazakukawardamuguntadagacikinku 22Idanakaiskemutumyanakwancedamacemaiaure, saisubiyusumutu,dawandayakwanadamatar,don hakazakukawardamuguntadagaIsra'ila 23Idanbudurwabudurwataaurimijinta,wanikuwaya sametaabirniyakwanadaita

24Sa'annankufitodasubiyuzuwaƙofarbirnin,ku jajjefesudaduwatsuharsumutu.Yarinyar,dominbatayi kukaba,tanacikinbirniNamijinkuma,dominya ƙasƙantardamatarmaƙwabcinsa,saikukawardamugunta dagacikinku.

25Ammaidanmutumyasamibudurwadaakaangoa cikinsaura,saimutuminyatilastamatayakwanadaita, saiwandayakwanadaitakaɗai.

26AmmabazakuyiwayarinyarkomebaBabuzunubia cikinyarinyardayaisakisa:gamakamaryaddaidan mutumyatasarwamaƙwabcinsa,yakasheshi,haka al'amarinyake

27Gamayasametaacikinsaura,budurwardaakaangota yikuka,bawandazaiceceta.

28Idanwanimutumyasamibudurwabudurwa,waddaba aauraba,yakamata,yakwantadaita,akasameta

29Mutumindayakwanadaitazaibamahaifinyarinyar shekelhamsinnaazurfa,itakuwatazamamatarsaDomin yaƙasƙantardaita,kadayarabudaitadukankwanakinsa 30Kadamutumyaɗaukimatarmahaifinsa,kadakumaya tonerigarmahaifinsa

BABINA23

1Dukwandaakayimasarauniacikinduwatsu,kokuma akayankeabinsa,bazaishigataronjama'arUbangijiba.

2Ɗaniskabazaishigataronjama'arUbangijibaHartsara tagomabazaishigataronjama'arUbangijiba

3Ba'ammonekoBa'Ammonebazaishigataronjama'ar UbangijibaHartsaratagomabazasushigataronjama'ar Ubangijibaharabada

4Dominbasutaryekudaabincidaruwaahanyabasa'ad dakukafitodagaMasarDominsunyiijaradaBal'amu ɗanBeyornaFetortaMesofotamiyadonyazaɓeka.

5DukdahakaUbangijiAllahnkabaikasakunnega Bal'amubaAmmaUbangijiAllahnkuyamaidala'anarta zamaalbarkaagareku,gamaUbangijiAllahnkuya ƙaunaceku.

6Kadakanemisalamakowadatarsudukankwanakinka harabadaabadin

7“KadakajidaɗinɗanEdomgamashiɗan'uwankane, kadakajiƙyamaBamasareDominkakasancebaƙoa ƙasarsa.

8'Ya'yandaakahaifaacikinsuzasushigataronjama'ar Ubangijiatsaratauku

9Sa'addarundunatafitogābadamaƙiyanku,saiku kiyayekudagakowaneirinmugunabu

10Idanwanimutumacikinkubashidatsarkisaboda rashintsarkidayasameshidadare,saiyafitadagazango, kadayashigacikinzangon

11Ammaidanmaraiceyayi,saiyayiwankadaruwa, sa'addaranatafaɗi,saiyakomasansani.

12Zakusamiwuribayanzangondazakufitawaje

13“ZakusamifilafiliakanmakaminkuSa'annanidan kunhutaawaje,saikutonadashi,kumakujũya,kurufe abindakezuwadagagareku

14GamaUbangijiAllahnkuyanatafiyaatsakiyar sansaninkudonyaceceku,yabadamaƙiyankuagareku Dominhakazangonkuzaizamatsarkakakku,dominkada yagawaniabumarartsarkiacikinku,yarabudaku.

15“Kadakabadabawawandayatseremakadaga ubangijinsa

16Zaizaunataredaku,koacikinku,awurindazaizaɓaa ɗayadagacikinƙofofinku,indayafiso,kadakuzalunce shi

17“Bazaasamikaruwadagacikin'ya'yanIsra'ilamataba, komazinatadagacikin'ya'yanIsra'ila

18“Kadakukawohayarkaruwa,kotamankareaHaikalin UbangijiAllahnkusabodakowacewa'adi,gamaUbangiji Allahnkudukabiyunabinƙyamane

19“Kadakarancegaɗan'uwankaakanribaribarkudi, ribanabinci,ribandukwaniabudaakarantaakanriba.

20ZakuiyarancegabaƙoakanribaAmmakadakuba ɗan'uwankuranceariba,dominUbangijiAllahnkuyasa mukualbarkaacikindukanabindakukeyiaƙasardaza kumallaketa

21“Sa'addakukayiwaUbangijiAllahnkuwa'adi,kadaku yijinkirincikawa'adi,gamaYahwehElohimnkuzaineme shiagarekuKumayazamazunubiacikinka 22Ammaidanbazakuyiwa'adiba,balaifiagareku 23Abindayafitadagaleɓunanka,saikukiyaye,kuaikata. KodahadayatayardarraikamaryaddakayiwaUbangiji Allahnkawa'adi,wandakaalkawartadabakinka 24Sa'addakukashigagonarinabinmaƙwabcinku,saiku ciinabindakukesoAmmabazakusakomeacikin kwanonkuba

25Sa'addakukashigacikinhatsindayaketsayena maƙwabcinku,saikuwashezangarkundahannunku Ammabazakuɗibalaujeacikinhatsinmaƙwabcinkaba

BABINA24

1Sa'addamutumyaaurimace,yaaureta,batasami tagomashiagabansaba,dominyasamiƙazantaacikinta, saiyarubutamatatakardarsaki,yabataahannunta,ya koretadagagidansa

2Sa'addatarabudagidansa,zataiyatafitazamamatar wani

3Idanmijinyaƙita,yarubutamatatakardarsaki,yabata ahannunta,yakoretadagagidansakokumaidanmijinna ƙarsheyamutu,wandayaauratazamamatarsa; 4Mijintanadāwandayasaketa,bazaiƙaraauretaba bayantaƙazantardaitagamawannanabinƙyamanea gabanUbangiji,kadakumakusaƙasardaUbangiji Allahnkuyakebakugādokuyizunubi

5Sa'addamutumyaaurosabuwarmace,kadayafitayaƙi, kokuwazaacajeshidakowaneirinaiki,ammasaiya sami'yanciagidaharshekaraguda,yafarantawamatarda yaaurarai

6Bawandazaiɗaukijinginakodutsenniƙajingina,gama yaɗaukiranmutumjingina.

7“Idanakaiskewaniyanasaceɗayadagacikin 'yan'uwansanaIsra'ilawa,yayimasafatauci,koyasayar dashi.Sa'annanwannanbarawonzaimutu;Kumaku kawardamuguntadagacikinku

8Kukuladacutarkuturta,kukiyayesosai,kuaikatabisa gadukanabindafiristociLawiyawazasukoyamuku.

9KutunadaabindaUbangijiAllahnkuyayiwaMaryamu akanhanya,bayandakukafitodagaMasar

10Sa'addakabaɗan'uwankarance,kadakashigagidansa donɗaukarjinginarsa

11Saikutsayaawaje,mutumindakukebadarancezai kawomukujinginarawaje

12Idanmutummatalaucine,kadakakwanadajinginarsa

13Ammakusākebashijinginarsa'addaranatafaɗi, dominyakwanadarigarsa,yasamukualbarka,zaizama adalciagarekuagabanUbangijiAllahnku

14“Kadakazaluncema'aikacimatalauci,matalauci,kona 'yan'uwankane,konabaƙindasukeaƙasarkaacikin ƙofofinka

15Aranarsazakabashiijararsa,kadaranatafaɗoakanta. Gamashimatalaucine,yanamaidahankaliakansa,don kadayayimakakukagaUbangiji,yazamazunubiagare ka.

16“Kadaakasheubannisaboda'ya'ya,kokumaakashe 'ya'yasabodaubanni,saiakashekowanemutumsaboda zunubinkansa.

17“Kadakakarkatardashari'arbaƙo,konamarayuKada kurikirigargwauruwakuyijingina

18AmmakutunacewakaibawaneaMasar,Ubangiji Allahnkakuwayafanshekadagacan

19“Sa'addakukayankeamfaningonakinku,kukamanta dadamindayakecikinsaura,to,kadakusākeɗebo,gama zaizamanabaƙo,damarayu,dagwauruwa,domin UbangijiAllahnkuyasamukualbarkacikindukanaikin hannuwanku.

20Sa'addakukasareitacenzaitunku,kadakusākehaye rassanku,ammagabaƙo,damarayu,dagwauruwa

21“Sa'addakuketattara'ya'yaninabingonarinabinku, kadakuyikaladagabaya,gamanabaƙone,damarayu,da gwauruwa

22SaikatunacewakaibawaneaƙasarMasar,donhaka naumarcekakayiwannanabu

BABINA25

1Idangardamatakasancetsakaninmutane,harsukakaiga shari'a,dominalƙalaisuhukuntasuSa'annanzasubada gaskiyagaadalai,suhukuntamugaye

2Idanmugunyaisaayimasadukantsiya,saialƙaliyasa shiyakwanta,ayimasadukantsiyaagabansa,bisaga laifinsa

3Zaiiyayimasabulalaarba'in,ammakadayawuce, dominkadainyazarce,yayimasabulaladayawa,to, ɗan'uwankayazamaabinkunyaagareka

4“Kadakadatsesasa'addayaketattakehatsi.

5Idan'yan'uwasunazaunetare,ɗayansuyamutu,baihaifi ɗaba,matarmamacinbazataauribaƙoba,saiɗan'uwan mijintayashigawurinta,yaaurotawurinta,yayimata aikinɗan'uwanmiji

6Ɗanfarindazatahaifazaigājisunanɗan'uwansadaya rasu,donkadaakashesunansadagaIsra'ila.

7Idankumamutuminbaisoyaaurimatarɗan'uwansaba, saimatarɗan'uwansatahaurawurinƙofawurindattawa,ta ce,'Dan'uwanmijinayaƙiyayiwaɗan'uwansasunaa Isra'ila,bazaiyiaikinɗan'uwanmijinaba

8Sa'annandattawanbirninsazasukirashi,suyimagana dashi.

9Sa'annanmatarɗan'uwansazatazowurinsaagaban dattawan,takwancetakalmansadagaƙafarsa,tatofamasa afuska,taamsa,tace,“Hakazaayiwamutumindabazai ginagidanɗan'uwansaba

10ZaakumakirasunansacikinIsra'ila,Gidanwandaaka kwancetakalminsa

11Sa'addamazasukayihusumadajuna,matarɗayan kumatamatsodontacecimijintadagahannunwandaya bugeshi,tamiƙahannunta,takamashiaasirce

12Sa'annankayankehannunta,kadakajitausayinta

13“Kadakusamima'auninnauyiiriiriacikinjakarku, babbadaƙarami

14“Kadakasamima'auniiri-iriagidanka,babbada ƙarami.

15Ammasaikusamima'auninma'aunicikakke, daidaitaccenma'auni

16Dukanwaɗandasukeyinirinwaɗannanabubuwa,da waɗandasukerashinadalci,AbinƙyamanegaUbangiji Allahnku

17KutunadaabindaAmalekawasukayimukuakan hanyasa'addakukafitodagaMasar

18Kamaryaddayataryekuahanya,Yabuginabaya, Dukanwaɗandasukedarauniabayanku,Sa'addakuka gajidagajiyaKumabaijitsoronAllahba

19Dominhakasa'addaUbangijiAllahnkuyabaku hutawadagadukanmaƙiyankudasukekewayedakua ƙasardaUbangijiAllahnkuyakebakugādokumallaketa, saikushafetunawadaAmalekawadagaƙarƙashinsama Bazakumantadashiba.

BABINA26

1Sa'addakukashigaƙasardaUbangijiAllahnkuyakeba kugādo,kukamallaketa,kukazaunaacikinta 2Zakuɗibidagacikinfarinadukan'ya'yanduniya waɗandazakukawonaƙasarkuwaddaUbangijiAllahnku yakebaku,kuzubacikinkwando,kutafiwurinda YahwehElohimnkuzaizaɓayasasunansaacan.

3Saikatafiwurinfiristwandazaikasanceakwanakinnan, kacemasa,“YaunafaɗawaUbangijiAllahnka,cewana zoƙasardaYahwehyarantsewakakanninmuzaibamu 4Firistkuwazaikarɓikwandondagahannunka,yaajiye shiagabanbagadenUbangijiAllahnka 5Saikuyimagana,kuceagabanUbangijiAllahnku, UbanaBaSuriyanewandayakeshirinhallaka,yagangara zuwaMasar,yayibaƙunciacantareda'yankaɗan 6Masarawakuwasukazagemu,sukatsanantamana,suka bautardamu

7Sa'addamukayikukagaUbangijiAllahnakakanninmu, Yahwehyajimuryarmu,Yadubiwahalarmu,da wahalarmu,dazaluncinmu

8UbangijikuwayafisshemudagaMasardahannumai ƙarfi,dahannumaiƙarfi,dabantsoro,daalamu,da abubuwanal'ajabi

9Yakaimuwurinnan,yabamuwannanƙasa,ƙasarda takecikedamadaradazuma.

10Yanzu,gashi,nakawonunanfarinaƙasardakabani, yaYahweh.SaikuajiyeshiagabanUbangijiAllahnku,ku yisujadaagabanUbangijiAllahnku.

11SaikuyimurnadakowaneirinalherindaUbangiji Allahnkuyabaku,dagidanku,kudaBalawe,dabaƙonda yaketaredaku.

12“Sa'addakukagamafitardazakaramfaningonakinkua shekaratauku,watoshekararfitardazaka,kukaba Balawe,dabaƙo,damarayu,dagwauruwa,sucia ƙofofinku,suƙoshi

13SaikaceagabanUbangijiAllahnka,‘Nakawarda tsarkakakkunabubuwadagagidana,nabaBalawe,dabaƙo, damarayu,dagwauruwabisagadukanumarnanka waɗandakaumarceni.

14Bancidagacikintadabaƙincikiba,Bankumaƙwace komebadonwaniamfanimarartsarki,bankumabawa matattukomeba,ammanakasakunnegamuryarUbangiji Allahna,naaikatabisagadukanabindakaumarceni

15KadubodagawurintsattsarkanmazauninkadagaSama, Kasawajama'arkaIsra'ilaalbarka,daƙasardakabamu, kamaryaddakarantsewakakanninmu,ƙasardatakecike damadaradazuma

16“YauUbangijiAllahnkuyaumarcekukukiyaye waɗannandokokidafarillai

17“YaukarigaYahwehyazamaAllahnka,kayitafiya cikintafarkunsa,kakiyayedokokinsa,daumarnansa,da farillansa,kakasakunnegamuryarsa

18YauYahwehyasakuzamajama'arsanamusamman kamaryaddayaalkawartamuku,kukiyayedukan umarnansa

19Yaɗaukakakafiyedadukanal'ummandayayi,da yabo,dasuna,dadaraja.Dominkuzamatsattsarkanjama'a gaUbangijiAllahnku,kamaryaddayafaɗa

BABINA27

1MusadadattawanIsra'ilakumasukaumarcijama'a,ya ce,“Kukiyayedukanumarnandanaumarcekudasuyau.

2AranardazakuhayeUrdunzuwaƙasardaUbangiji Allahnkuyakebaku,saikukafamanyanduwatsu,ku shafesudafaranti.

3Sa'addakukahaye,saikurubutamusudukankalmomin wannandokadominkushigaƙasardaUbangijiAllahnku yakebaku,ƙasardatakecikedamadaradazuma.Kamar yaddaUbangijiAllahnakakanninkuyaalkawartamuku

4Donhakasa'addakukahayeUrdun,saikukafa duwatsundanaumarcekuyauaDutsenEbal,kushafesu dafarantin

5AnanzakuginawaUbangijiAllahnkubagade,bagaden duwatsu.

6SaikuginawaUbangijiAllahnkubagadedaduwatsu masudaraja,kumiƙahadayunaƙonawaabisansaga UbangijiAllahnku

7Zakumiƙahadayunasalama,kuciacan,kuyimurnaa gabanUbangijiAllahnku.

8Karubutadukankalmomindokokinnanakanduwatsun

9Musadafiristoci,Lawiyawa,sukacewadukanIsra'ilawa, “Kukula,kukasakunne,yaIsra'ilawa.Yaukunzama jama'arUbangijiAllahnku

10SaikuyibiyayyadamaganarUbangijiAllahnku,ku kiyayeumarnansadadokokinsawaɗandanakeumartarku yau

11AwannanranaMusayaumarcijama'ayace.

12WaɗannanzasutsayaaDutsenGerizimdonsusawa jama'aalbarkasa'addakukahayeUrdunSaminu,daLawi, daYahuza,daIssaka,daYusufu,daBiliyaminu

13WaɗannanzasutsayaaDutsenEbaldonsuzagi. Ra'ubainu,daGad,daAshiru,daZabaluna,daDan,da Naftali

14Lawiyawazasuyimaganadababbarmuryagadukan mutanenIsra'ila

15“La'anannenemutumindayaƙerakowanegunkina zubikonazubi,abinƙyamanegaUbangiji,aikin hannuwanmaigwani,yaajiyeshiaɓoyeSaidukanjama'a suamsa,suce,Amin.

16“La'anannenewandayarainamahaifinsako mahaifiyarsaSaidukanjama'asuce,Amin

17“La'anannenewandayakawardaalamarmaƙwabcinsa. Saidukanjama'asuce,Amin

18“La'anannenewandayasamakahoyabarhanyaSai dukanjama'asuce,Amin.

19“La'anannenewandayakarkatardashari'arbaƙo,da marayu,dagwauruwaSaidukanjama'asuce,Amin

20“La'anannenewandayakwanadamatarmahaifinsa. DominyakwancerigarmahaifinsaSaidukanjama'asuce, Amin

21“La'anannenewandayakwanadakowaceirindabba. Saidukanjama'asuce,Amin

22“La'anannenewandayakwanada'yaruwarsa,'yar mahaifinsa,ko'yartsohuwarsa.Saidukanjama'asuce, Amin

23“La'anannenewandayakwanadasurukarsaSaidukan jama'asuce,Amin.

24“La'anannenewandayabugimaƙwabcinsaaɓoyeSai dukanjama'asuce,Amin

25“La'anannenewandayakarɓiladadonyakashemarar laifiSaidukanjama'asuce,Amin

26“La'anannenewandabaitabbatardadukanmaganar dokokinnanba,yaaikatasu.Saidukanjama'asuce,Amin.

BABINA28

1IdankunkasakunnegamuryarUbangijiAllahnku,ku kiyaye,kukiyayedukanumarnansawaɗandanaumarceku dasuyau,UbangijiAllahnkuzaiɗaukakakubisadukan al'ummanduniya

2Dukanwaɗannanalbarkunzasusameka,susameka, idankakasakunnegamuryarUbangijiAllahnka

3Maialbarkanezakukasanceacikinbirni,maialbarka kumazakukasanceasaura

4Albarkatatabbataga'ya'yanjikinku,daamfanin gonakinku,da'ya'yanshanunku,da'ya'yanshanunku,da natumakinku

5Albarkatātabbatagakwandonkadamajiyarka 6Albarkatātabbatagarekasa'addakashigo,albarka kumazakakasancesa'addakafita.

7Yahwehzaisamaƙiyankuwaɗandasukatasarmukuyaƙi sufāɗamusuagabanku

8Yahwehzaisaalbarkaakankuacikinma'ajiyarku,da cikindukanabindakukeyiZaisamukualbarkaaƙasar daUbangijiAllahnkuyakebaku

9Yahwehzaisakuzamatsarkakakkunjama'arsakamar yaddayarantsemuku,idankunkiyayeumarnanUbangiji Allahnku,kukayitafiyacikintafarkunsa

10Dukanjama'arduniyazasugaankirakudasunan Yahweh.Zasujitsoronka.

11Ubangijikuwazaiyalwatamukudawadata,da 'ya'yanku,da'ya'yandabbobinku,daamfaningonakinku,a ƙasardaUbangijiyarantsewakakanninkuzaibaku.

12Ubangijizaibuɗemukutaskarsamaikyau,wato sammaidominyabaƙasarkuruwaakankari,yakumasa albarkagadukanaikinhannuwanku,zakubadarancega al'ummaidayawa,ammabazakuranceba

13Ubangijizaisakazamakai,bawutsiyaba.Zaku kasanceasamakawai,kumabazakukasanceaƙasaba idankunkasakunnegaumarnanUbangijiAllahnku waɗandanaumarcekudasuyau,kukiyayesu,kukiyaye su

14“Kadakurabudakowacemaganardanaumarcekuda itayau,kodamakohagu,kubigumakadonkubautamusu.

15AmmaidanbazakukasakunnegamuryarUbangiji Allahnkuba,kukiyayekukiyayeumarnansadafarillansa waɗandanaumarcekudasuyau.Dukwaɗannanla'anannu zasusameka,susameka

16La'anannenezakukasanceacikinbirni,la'ananneku neasaura.

17La'anannenekwandonkidamajiyarki

18La'anannene'ya'yanjikinku,daamfaninƙasarku,da 'ya'yanshanunku,danatumakinku.

19La'anannenekusa'addakukashiga,la'anannekune sa'addakukafita

20Ubangijizaiaikomukudala'ana,dahasala,datsautawa, acikindukanabindakukayiniyyaryi,harkuhallaka,ku hallakadasauriSabodamuguntarayyukanka,waddaka rabudani.

21Yahwehzaisaannobatamannemuku,haryahallaka kudagaƙasardazakumallaketa

22Ubangijizaibugekudaci,dazazzaɓi,dakumburi,da ƙunamaitsanani,datakobi,dabusasshiyarbushewaZasu bikaharkahalaka

23Samarkadatakebisakankazatazamatagulla,Ƙasarda keƙarƙashinkakumazatazamaƙarfe

24Yahwehzaisaruwansamanaƙasarkuyazamaƙura, Dagasamazaisaukomuku,harkuhallaka.

25Ubangijizaisaakashekuagabanabokangābanku,ku fitawajeɗayakuyiyaƙidasu,kugudutahanyabakwaia gabansu,Zaakarkashekucikindukanmulkokinduniya.

26Gawarkukuwazatazamaabincigadukantsuntsayen sararinsama,danamominduniya,Bawandazaikoresu.

27UbangijizaibugekudakumfanaMasar,dakumbura, daƙura,daƙaiƙayiwaɗandabazakuwarkeba

28Ubangijizaibugekidahauka,damakanta,daal'ajabin zuciya.

29Datsakarranazakuyitalallausanmakafi,Bazakuyi nasaraacikinal'amurankuba

30Zakaaurimace,wanimutumkumazaikwanadaita,za kaginagida,bazakazaunaacikiba,Zakadasagonar inabi,Bazakagirbeinabiba.

31Zaayankabijiminkaaidonka,bazakacidagacikinsa baZaakawardajakinkadaƙarfidagagabanka,bazaa mayarmakaba.

32Zaabada'ya'yankimatadamazagawataal'umma dabam,idanunkuzasuyikallo,zakugajidamarmarinsu dukanyini,Bakuwawaniƙarfiahannunki

33Al'ummardabakusanibazataciamfaninƙasarkuda dukanayyukanku.Zaazalunceku,kudanneku.

34Donhakazakuyihaukasabodaganinidanunkuda kukegani

35Ubangijizaibugekuacikingwiwoyidaƙafafu,da maƙarƙashiyawaddabazataiyawarkewaba,tundaga tafinƙafarkuharzuwakankai

36Ubangijizaikawokudasarkinkuwandazakunaɗaya zamasarkinkuzuwawataal'ummawaddakuda kakanninkubakusaniba.Canzakubautawagumakana itacedanaduwatsu

37Zakuzamaabinbanmamaki,dakarinmagana,daabin zanceacikindukanal'ummaiindaUbangijizaibisheku.

38Zakufitardairidayawaacikingona,kaɗankaɗanza kutattaragamafarazatacinyeta

39Zakudasagonakininabi,kuyinomansu,ammabaza kusharuwaninabinba,bakuwazakutattara'ya'yan inabinbaDomintsutsotsizasucinyesu

40Zakusamiitatuwanzaitunadukaniyakokinku,amma bazakushafawakankumaibaGamazaitunnakazai zubarda'ya'yansa

41Zakuhaifi'ya'yamatadamaza,ammabazakumoresu bagamazaakaisubauta

42Dukanitatuwankudaƴaƴanƙasarkufarazasucinye

43Baƙondayakecikinkizaihaurasamadakuƙwarai.Za kusaukoƙasadaƙasa

44Shinezaibakarance,ammabazakabashiranceba, shinekai,kaikumazakazamawutsiya.

45Dukanwaɗannanla'anannuzasusameku,zasubiku, susameku,harkuhallakaDominbakukasakunnega muryarUbangijiAllahnkuba,kukiyayeumarnansada farillansawaɗandayaumarceku

46Zasuzamaalamaagarekadaabinal'ajabi,daga zuriyarkaharabadaabadin.

47DominbakubautawaUbangijiAllahnkudafarinciki dafarincikidazuciyaɗayaba,sabodayalwarkowaneabu

48Dominhakazakubautawamaƙiyankuwaɗanda Ubangijizaiaikomuku,dayunwa,daƙishirwa,datsiraici, darashinkome,zaiɗoramukukarkiyataƙarfeawuyanku, haryahallakaku.

49Ubangijizaikawomukual'ummadaganesa,daga iyakarduniya,Maisaurikamargaggafaal'ummardabaza kaganeharshentaba;

50Al'ummacemaizafinfuska,waddabatakulada tsofaffi,Batanunajinƙaigamatasa.

51Zaici'ya'yanshanunku,da'ya'yanƙasarku,harku hallaka,waɗandakumabazasubarmukuhatsi,daruwan inabi,komai,konashanunku,konatumakinkuba,saiya hallakaku.

52Zaikewayekudayaƙiacikinƙofofinkuduka,har dogayengarunkumasutsayiwaɗandakukedogaragaresu sunrusheacikindukanƙasarku

53Zakuci'ya'yanku,naman'ya'yankumatadamaza waɗandaUbangijiAllahnkuyabaku,acikinmatsida maƙiyankuzasuɓatamukurai

54Dominhakamutumindayakecikinkumaitaushinhali, maitaushinhali,to,idanunsazasuɓatagaɗan'uwansa,da matarƙirjinsa,dasauran'ya'yansawaɗandazaibari

55Dominkadayabakowaneɗayadagacikin naman’ya’yansadazaici,gamabaabindayaragemasaa cikinkewayewardamaƙiyankazasuƙunsaaƙofofinka duka.

56Macemaitaushinhali,mailaushiacikinku,waddaba zatayikasalabatasatafinƙafartaaƙasadontaurinkai, Idontazaiyimuguntagamijinƙirjinta,daɗanta,da'yarta 57Da'ya'yantadasukefitowadagatsakaninƙafãfunta,da 'ya'yantawaɗandazatahaifa,gamazatacisusaboda rashinkomeaasirceacikinkewayewardamaƙiyankaza susakawahalaaƙofofinka

58Idanbazakakiyayeba,kakiyayedukanmaganar dokokinnandaakarubutaalittafinnan,donkajitsoron sunannanmaiɗaukakamaibantsoro,YahwehElohimnka

59Sa'annanUbangijizaisaannobatabanmamakida zuriyarku,damanyanannobai,masudawwama,da mugayencututtukamasudawwama

60Zaikawomukudukancuce-cucenaMasarwaɗanda kukajitsoronsu.Zasumannedakai.

61Ubangijizaikawomukukowacecuta,daannoba, waɗandabaarubutaalittafindokokinnanba,harku hallaka.

62Zaabarkukaɗankaɗan,alhalikuwakunadayawa kamartaurarinsamaDominbakuyibiyayyadamuryar UbangijiAllahnkuba.

63KamaryaddaUbangijiyajidaɗinkuyakyautatamuku, yakumariɓaɓɓanyakuSabodahakaUbangijizaiyi murnadaku,yahallakaku,yahallakaku.Zaafizgeku dagaƙasardazakumallaketa

64Ubangijizaiwarwatsakacikindukanal'ummai,Tun dagawannaniyakarduniyaharzuwawancan.Canzaku bautawagumakawaɗandakudakakanninkubakusaniba, watoitacedanaduwatsu

65Acikinwaɗannanal'ummaikuwabazakasami kwanciyarhankaliba,kotafinƙafarkabazatahutaba

66Kumarankazaikasanceacikinshakkaagarekakuma zakujitsorodaredarana,kumabazakusamitabbacin rayuwarkuba

67Dasafezakuce,“Damamagaribace!Damaraiceza kuce,“Damadasafe!Domintsoronzuciyarkadazakaji tsoro,daganinidanunkadazakagani

68UbangijikuwazaikomardakucikinMasardajiragen ruwa,tahanyardanafaɗamuku,cewabazakuƙara ganintaba,acanzaasayardakugamaƙiyankumazada matamaza,bawandazaisayeku

BABINA29

1WaɗannansunekalmominalkawaridaYahwehya umarciMusayayidaIsra'ilawaaƙasarMowab,banda alkawarindayayidasuaHoreb

2MusayakirayidukanIsra'ilawa,yacemusu,“Kunga dukanabindaUbangijiyayiagabankuaƙasarMasarga Fir'auna,dafādawansa,dadukanƙasarsa

3Manyanjarabobiwaɗandaidanunkusukagani,daalamu, damanyanmu'ujizai

4AmmaYahwehbaibakuzuciyarganewaba,daidanu dongani,dakunnuwadonji,harwayau

5Shekaraarba'innabishekucikinjeji,tufafinkubasu tsufaba,takalmankukumabasutsufaba.

6Bakuciabinciba,bakusharuwaninabikoabinshaba, dominkusaninineUbangijiAllahnku

7Sa'addakukazowannanwuri,saiSihonSarkinHeshbon, daOg,SarkinBashan,sukafitosuyiyaƙidamu,muka bugesu

8Mukaƙwaceƙasarsu,mukabaRa'ubainawa,daGadawa, darabinkabilarManassagādo.

9Sabodahakakukiyayezantuttukanwannanalkawari,ku aikatasu,dominkuarzutacikindukanabindakukeyi 10YaudukankukukatsayaagabanUbangijiAllahnku. Shugabanninkunakabilanku,dadattawanku,da shugabanninku,dadukanmutanenIsra'ila

11'Ya'yanku,damatanku,dabaƙonkudasukea sansaninku,Tundagamasusaranitacenkuharzuwa mazuginaruwanku.

12ZakuyialkawaridaUbangijiAllahnku,darantsuwarsa waddaUbangijiAllahnkuyayidakuyau

13Dominyasakuyaukuzamajama'agakansa,yakuma zamaAllahagareku,kamaryaddayafaɗamuku,dakuma kamaryaddayarantsewakakanninku,Ibrahim,daIshaku, daYakubu.

14Bakukaɗainakeyinwannanalkawaridawannan rantsuwaba

15Ammataredawandayaketsayetaredamuyauagaban UbangijiAllahnmu,dawandabayanantaredamuyau

16(GamakunsanyaddamukazaunaaƙasarMasar,da yaddamukabitacikinal'ummandakukaratsata wurinmu)

17Kungaabubuwanbanƙyamansu,dagumakansu,da itacedanaduwatsu,daazurfadazinariyawaɗandasuke taredasu

18Kadaasaminamiji,komace,koiyali,kokabila,wanda zuciyarsatarabudaUbangijiAllahnmuyau,yatafiya bautawagumakanal'ummaiKadawanisaiwoyiya kasanceacikinkumaiɗaukedazaƙidatsutsotsi 19Sa'addayajimaganarwannanla'anar,saiyasawa kansaalbarkaazuciyarsa,yanacewa,“Zansamisalama, kodayakeinatafiyacikintunaninzuciyata,inƙara buguwagaƙishirwa.

20Yahwehbazaijitausayinsaba,ammafushinYahweh dakishinsazasuhurakanmutumin,dukla'anardaaka rubutaalittafinnanzatatabbataakansa,Yahwehkuma zaishafesunansadagaƙarƙashinsama

21Ubangijizairabashidamuguntadagacikindukan kabilanIsra'ila,bisagadukanla'anaralkawaridaaka rubutaawannanlittafindokoki

22Donhakatsararrakimasuzuwana'ya'yankuwaɗanda zasutashibayanku,dabaƙondasukazodagaƙasamai nisa,suce,sa'addasukagaannobanƙasar,dacututtuka waɗandaUbangijiyaɗoramata.

23Dukanƙasartakibirine,dagishiri,daƙonawa,baa shukata,batayinhaihuwa,kociyawatatsiroacikinta, kamaryaddaakakifardaSaduma,daGwamrata,daAdma, daZeboyim,waɗandaUbangijiyahallakardafushinsa,da fushinsa

24Dukanal'ummaimazasuce,‘MeyasaUbangijiyayi hakadawannanƙasa?Menenezafinwannanbabbanfushin?

25Sa'annanmutanezasuce,Dominsunrabuda alkawarinUbangijiAllahnakakanninsu,wandayayidasu sa'addayafisshesudagaƙasarMasar

26Gamasuntafisukabautawagumaka,sukabautamusu, gumakandabasusaniba,waɗandabaibasuba.

27Yahwehkuwayahusatadaƙasarnan,yaaukarmatada dukanla'anardaakarubutaawannanlittafin

28Ubangijikuwayakawardasudagaƙasarsudafushi,da hasala,dahasalamaigirma,yajefardasuawataƙasa kamaryaddayakeayau

29AsirinaUbangijiAllahnmune,ammaabubuwandaaka bayyananamuneda'ya'yanmuharabada,dominmu kiyayedukanmaganardokokinnan

BABINA30

1Sa'addadukanwaɗannanabubuwasukasameku, albarkadala'anawaɗandanasaagabanku,zakutunada suacikindukanal'ummaiindaUbangijiAllahnkuyakore ku.

2ZakukomowurinUbangijiAllahnku,kuyibiyayyada maganarsabisagadukanabindanaumarcekuyau,kuda 'ya'yankudadukanzuciyarku,dadukanranku.

3Sa'annanUbangijiAllahnkuzaimayardazamantalala naku,yajitausayinku,yakomo,yatattarokudagadukan al'ummaiindaUbangijiAllahnkuyawarwatsaku.

4Idanakakoriɗayadagacikinkuzuwaƙofofinsama,daga canUbangijiAllahnkuzaitattaroku,dagacankumazai ɗaukeku.

5UbangijiAllahnkuzaikaikuƙasardakakanninkusuka mallaka,kumallaketaZaikyautatamuku,yariɓaɓɓanya kufiyedakakanninku.

6UbangijiAllahnkuzaiyiwazuriyarkukaciya,dazuciyar zuriyarku,kuƙaunaciUbangijiAllahnkudadukan zuciyarkudadukanranku,dominkurayu.

7UbangijiAllahnkuzaiɗorawamaƙiyankudukan la'anannunmaƙiyankudamaƙiyankuwaɗandasuka tsanantamuku.

8Zakukomo,kuyibiyayyadamuryarUbangiji,ku kiyayedukanumarnansawaɗandanaumarcekudasuyau

9UbangijiAllahnkuzaiyalwatamukuakowaneaikin hannuwanku,da'ya'yanku,da'ya'yandabbobinku,da amfaninƙasarku,gamaUbangijizaisākeyinfarincikia kankudaalherikamaryaddayayimurnadakakanninku.

10IdankunkasakunnegamuryarUbangijiAllahnku,ku kiyayeumarnansadaumarnansawaɗandaakarubutaa littafindokoki,idankunjuyogaUbangijiAllahnkuda dukanzuciyarkudadukanranku

11Dominwannandokadanakeumartarkudaitayau,bata ɓoyegarekuba,bakuwatayinisaba.

12Baacikinsamabane,dazakace,‘Wazaihauramana zuwaSama,yakawomanaita,muji,muaikata?

13Baahayintekuba,dazakuce,‘Wazaihayeteku dominmu,yakawomanashi,muji,muaikata?

14Ammamaganartanakusadakuƙwarai,acikinbakinku dazuciyarku,dominkuaikatata

15“Gashi,yaunasaagabankarayuwadanagarta,da mutuwadamugunta

16AwannanrananaumarcekukuƙaunaciUbangiji Allahnku,kuyitafiyacikintafarkunsa,kukiyaye umarnansa,dafarillansa,dafarillansa,dominkurayu,ku riɓaɓɓanya,UbangijiAllahnkukumazaialbarkacekua ƙasardazakumallaketa

17Ammaidanzuciyarkatarabu,harbazakajiba,amma zakajanye,kabautawagumaka,kabautamusu

18Inafaɗamukuyau,cewalallezakuhallaka,bakuwaza kudaɗebaaƙasardakukehayeUrdun,kumallaketa.

19Inakirasamadaƙasasuyishaidaakankuyau,cewana saraidamutuwaagabanku,daalbarkadala'ana

20DominkuƙaunaciUbangijiAllahnku,kukumayi biyayyadamuryarsa,kumannemasa,gamashineranku, datsawonkwanakinku,dominkuzaunaaƙasarda Ubangijiyarantsewakakanninku,watoIbrahim,daIshaku, daYakubu,zaibasu.

BABINA31

1MusakuwayatafiyafaɗawaIsra'ilawaduka

2Yacemusu,“YauinadashekaraɗaridaashirinBazan iyaƙarafitadashigaba,Ubangijikumayacemini,baza kahayewannanUrdunba

3UbangijiAllahnkushinezaihayegabanku,yahallakar dawaɗannanal'ummaidagagabanku,kumallakesu

4UbangijizaiyimusukamaryaddayayiwaSihondaOg, sarakunanAmoriyawa,daƙasarsuwaɗandayahallaka. 5Ubangijikuwazaibashesuagabanku,dominkuyimusu bisagadukanumarnandanaumarceku

6Kuyiƙarfinhali,kuyiƙarfinhali,kadakujitsoro,kada kumakujitsoronsu,gamaUbangijiAllahnkuneyake tafiyataredakuBazaiyashekaba,bakuwazaiyasheka ba.

7MusayakiraJoshuwa,yacemasaagabandukan Isra'ilawa,“Kayiƙarfi,kayiƙarfinhali,gamakatafitare damutanennanzuwaƙasardaYahwehyarantsewa kakanninsuzaibasuKumakasasugādota

8Yahweh,shinewandayakegabankazaikasancetareda kai,bazaiyashekaba,bakuwazaiyashekaba:Kadakaji tsoro,kadakafirgita

9Musayarubutawannandoka,yabadatagafiristoci, 'ya'yanLawi,waɗandasukeɗaukedaakwatinalkawarina Yahweh,dadukandattawanIsra'ila

10Musayaumarcesu,yace,“Aƙarshenkowaceshekara bakwai,alokacinbikinshekaratayanci,alokacinidin bukkoki

11Sa'addadukanIsra'ilawasukazosubayyanaagaban UbangijiAllahnkuawurindazaizaɓa,saikukarantawa Isra'ilawawannandokaakunnensu

12Katarajama'a,maza,damata,dayara,dabaƙonkada yakecikinƙofofinka,dominsuji,sukoya,sujitsoron UbangijiAllahnku,sukiyayesukiyayedukanmaganar dokokinnan

13'Ya'yansu,waɗandabasusankomeba,suji,sukoyi tsoronUbangijiAllahnku,muddinkunazauneaƙasarda zakuhayeUrdun,kumallaketa

14YahwehyacewaMusa,“Gashi,kwanakinkasuna gabatowadazakamutu,kakirawoJoshuwa,katsayaa alfarwatasujada,inbashiumarni.MusadaJoshuwakuwa sukatafisukatsayaaalfarwatasujada

15Ubangijikuwayabayyanaacikinalfarwaacikin al'amudingirgije

16YahwehyacewaMusa,“Gashi,zakakwanada kakanninkaJama'arnanzasutashisubigumakanbaƙina ƙasarindazasuzaunataredasu,zasurabudani,sukarya alkawarinadanayidasu

17Awannanranazanyifushidasu,inrabudasu,inɓoye fuskatadagagaresu,zaacinyesu.Awannanranazasuce, 'Ashe,waɗannanabubuwabasusamemuba,domin Allahnmubayacikinmu?'

18Awannanranazanɓoyefuskatasabodadukan mugayenayyukandasukayi,dasukajuyogawaɗansu alloli

19Yanzufakurubutamukuwannanwaƙa,kukoyawa jama'arIsra'ila,kusataabakinsu,dominwannanwaƙarta zamashaidaagarenigābadaIsra'ilawa

20Gamasa'addanakaisuƙasardanarantsewa kakanninsu,waddatakecikedamadaradazuma.Zasuci, sukaƙoshi,sunyikibaSa'annanzasujuyogawaɗansu alloli,subautamusu,sutsokaneni,sukaryaalkawarina 21Sa'addamasifudawahaladayawasukasamesu, wannanwaƙarzatabadashaidaakansuGamabazaa mantadaitadagabakunanzuriyarsuba,gamanasan tunaninsudasukeyi,tunkafininkaisuƙasardanarantse 22AwannanranaMusayarubutawannanwaƙa,yakoya waIsra'ilawa.

23SaiyaumarciJoshuwaɗanNunyace,“Kayiƙarfi,ka yiƙarfinhali,gamazakakaiIsra'ilawacikinƙasardana rantsemusu,nikuwazankasancetaredakai.

24Sa'addaMusayagamarubutakalmomindokokinnana littafi,harakagama

25MusayaumarciLawiyawawaɗandasukeɗaukeda akwatinalkawarinaYahweh,yace

26Kuɗaukiwannanlittafindokoki,kuajiyeshiagefen akwatinalkawarinaUbangijiAllahnku,dominyazama shaidaakanku

27Gamanasantawayenku,dataurinkikumanawane bayanmutuwata?

28Kutattarominidukandattawankabilanku,da shugabanninku,domininfaɗiwaɗannankalmomia kunnensu,inkirasamadaƙasasuyishaidaakansu.

29Gamanasanibayanmutuwatazakulalatardakanku, kurabudahanyardanaumarcekuKumasharriyasãme kuacikinrãyuwarƙarshe.Gamazakuyimuguntaagaban Ubangiji,kutsokaneshidaaikinhannuwanku

30Musakuwayafaɗawadukantaronjama'arIsra'ila kalmominwannanwaƙaharsukaƙare.

BABINA32

1Kukasakunne,yakusammai,nikuwainyimaganaki ji,yaduniya,maganarbakina

2Koyarwazatazubokamarruwansama,Maganatazata yitayawokamarraɓa,Kamarruwansamaakanciyawa mailaushi,Kamaryayyafibisaciyawa

3DominzanyishelarsunanUbangiji,Kuɗaukaka Allahnmu!

4ShineDutse,aikinsacikakkene,Gamadukantafarkunsa shari'ane,Allahmaigaskiya,mararlaifi,maiadalcine.

5Sunlalatardakansu,Baaibinsubanena'ya'yansa,sune maƙaryata,maƙarƙashiya.

6HakazakusākawaUbangiji,Kuwawaye,marasa hikima?Ashe,baubankanewandayasayekaba?Ashe, baihaliccekuba,yatabbatardaku?

7Katunadazamanindā,Kayila'akaridashekarun tsararrakimasuyawadattawanka,kumazasufaɗamaka

8Sa'addaMaɗaukakinSarkiyarabagādogaal'ummai, Sa'addayaraba'ya'yanAdamu,Yasaiyakarjama'abisa gayawanjama'arIsra'ila

9GamarabonYahwehshinejama'arsa.Yakubushine rabongādonsa

10Yasameshiacikinhamada,AjejimaikururuwaYa bisheshi,yaumarceshi,Yakiyayeshikamartuffaridonsa.

11Kamaryaddagaggafatakantayardasheƙarta,Takan yaɗa'ya'yanta,Tashimfiɗafikafikanta,tanaɗaukedasua kanfikafikanta

12Ubangijinekaɗaiyabisheshi,Bawanibaƙonallahtare dashi.

13Yasashiyahaukantuddainaduniya,Donyaci amfaningonakiYasashiyashazumadagadutse,damai dagadutsendutse.

14Damanshanunashanu,Damadarartumaki,Dakitsen 'yanraguna,DaragunanaBashan,Dabunsurai,Dakitsen ƙodanaalkamaKaikumakashajinininabin

15AmmaYeshurunyayikiba,yashura,kinyiƙiba,kinyi kauri,kibayarufeki.Sa'annanyarabudaAllahwandaya yishi,YarainaDutsenCetonsa

16Sukasashikishidagumaka,Sukasashiyayifushi 17Sunmiƙawaaljannuhadayu,bagaAllahba.Ga gumakawaɗandabasusaniba,Gasababbinalloli waɗandasukataso,waɗandakakanninkubasujitsoronsu ba.

18BakadamudaDutsendayahaifekaba,Kamantada Allahwandayahalicceka

19Sa'addaUbangijiyagahaka,saiyarainesu,Saboda tsokanar'ya'yansamatadamaza

20Saiyace,“Zanɓoyefuskatadagagaresu,Zangayadda ƙarshensuzaikasance,gamasutsararrucemaitaurin kai,’ya’yandabasudabangaskiya

21SunsanikishidaabindabaAllahbaSuntsokaneni daayyukanbanza,Zansasuyikishidawaɗandaba al'ummaibaZansasuyifushidawautaal'umma

22GamaWutatahuradahasalata,Zataƙoneharzuwa mafiƙasƙancijahannama,Zatacinyeduniyadayawan amfaningonarta,Taƙoneharsashinduwatsu

23ZanɗoramusumuguntaZankashekibauakansu 24Zaaƙonesudayunwa,Zazzaɓikumazasucinyesu,da halakamaiɗaci,Zanaukardahaƙorannamominjeji,Da dafinmacizainaƙura

25Takobiawaje,datsoroaciki,zasuhallakasaurayida budurwa,dashayarwadamaifurfura

26Nace,“Zanwarwatsasucikinkusurwoyi,Insaadaina tunawadasuacikinmutane.

27Badonnajitsoronfushinabokangāba,Donkada maƙiyansusuyiwakansuabinbanmamaki,Suce, ‘Hannunmuyanadaƙarfi,Yahwehbaiyidukanwannanba. 28Gamasual'ummacemararshawara,Batadafahimi 29Damasunyihikima,Dasunganewannan,Damasuyi la'akaridaƙarshensu!

30Yayamutumzaikoridubu,Mutumbiyukumasukori dubugoma,IndaiDutsensuyasayardasu,Ubangijikuwa yarufesu?

31GamaDutsensubakamarDutsenmubane,Maƙiyanmu masunealƙalai

32GamakurangarinabinsunakurangarinabinSaduma, DagacikingonakinGwamratane

33Ruwaninabinsudafindodannine,Damugundafin macizai

34Ashe,wannanbaaajiyeawurinaba,Anhatimceshia cikintaskokina?

35Nawaneɗaukarfansa,dasakamakoƘafafunsuzasu zameakankari,gamaranarbala'insutakusa,al'amuranda zasusamesukumasunagaggawa.

36Yahwehzaihukuntajama'arsa,yatubasabodabayinsa, Sa'addayagaikonsuyaƙare,Bawandayarufekoyaragu

37Yace,“Inagumakansusuke,Dutsendasukadogara gareshi?

38Waɗandasukacikitsenhadayunsu,Sukasharuwan inabinhadayunsunasha?Barisutashisutaimakeku,su zamamajiɓincinku.

39Yanzufa,ni,nineshi,BawaniAllahtaredaniNayi rauni,nakanwarkar,Bawandazaicecenidagahannuna 40GamanaɗagahannunazuwaSama,Nace,‘Inadarai harabada

41Idannakashetakobinamaiwalƙiya,Inkuwahannuna yakamahukunciZansākawamaƙiyana,Insākawa maƙiyana

42Zansakibaunasubugudajini,Takobinazaicinye namadakumacewadajininwadandaakakashedana fursunoni,tundagafarkondaukarfansakanabokangaba

43Kuyimurna,yakual'ummai,taredajama'arsa,Gama zairamajininbayinsa,Zaisākawaabokangābansa,Yaji tausayinƙasarsa,dajama'arsa

44Musakuwayazoyafaɗawajama'adukanmaganar wannanwaƙar,shidaYusha'uɗanNun

45MusakuwayagamafaɗawaIsra'ilawadukawaɗannan kalmomi.

46Yacemusu,“Kusazuciyarkugadukanmaganarda nakeshaidamukuayau,waɗandazakuumarci'ya'yanku sukiyayesuaikata,watodukanmaganardokokinnan.

47GamabaabinbanzabaneagarekuDominitaceranku, sabodahakazakutsawaitakwanakinkuaƙasardazaku hayeUrdunkumallaketa.

48AwannanranaUbangijiyayimaganadaMusa,yace 49KahauwannandutsenAbarim,zuwaDutsenNebo, wandayakeaƙasarMowabwandayakedauradaYariko. kumagaƙasarKan'ana,waddanakebawaIsra'ilawasu mallaka

50Kamutuabisadutsendazakahaura,akaikawurin jama'arkaKamaryaddaɗan'uwankaHarunayarasua DutsenHor,akakaishiwurinjama'arsa

51DominkunyiminilaifiacikinIsra'ilawaabakin ruwayenMeriba-Kadesh,ajejinZinDominbakutsarkake niatsakiyarIsra'ilawaba

52Ammazakagaƙasaragabanka.Ammabazakutafi canƙasardanakebaIsra'ilawaba

BABINA33

1WannanitacealbarkardaMusa,mutuminAllahya albarkaciIsra'ilawakafinrasuwarsa.

2Saiyace,“UbangijiyazodagaSinai,yatashizuwagare sudagaSeyir.YahaskakadagaDutsenFaran,Yazotare dadubunnantsarkaka

3Yaƙaunacijama'aDukantsarkakansasunahannunka: SukazaunaagabankaKowazaikarɓimaganarka 4Musayabamudoka,Gadontaronjama'arYakubu.

5ShinesarkiaJeshurun,sa'addashugabanninjama'ada nakabilanIsra'ilasukataruwuriɗaya

6KasaRa'ubainuyarayu,kadayamutuKumakada mutanensasuzamakaɗan

7WannanitacealbarkarYahuza.Kumakazama mataimakiagareshidagamaƙiyansa

8AgamedaLawikuwayace,“BariTummimɗinkada Urimnkasukasancetaredatsattsarkanka,wandakagwada aMassa,KakumayiyaƙidashiaruwanMeriba

9Wandayacewamahaifinsadamahaifiyarsa,Banganshi ba.Baigane'yan'uwansaba,baikumasan'ya'yansaba, gamasunkiyayemaganarka,sunkiyayealkawarinka 10ZasukoyawaYakubushari'arka,Isra'ilakumazasu koyamaka.

11YaUbangiji,kaalbarkacidukiyarsa,Kakarɓiaikin hannuwansa,Kabugiƙwaƙƙwaranwaɗandasukatashi gābadashi,Danawaɗandasukeƙinsa,Donkadasuƙara tashi

12AmmagamedaBiliyaminuyace,“Maiƙaunataccen YahwehzaizaunalafiyakusadashiUbangijikuwazai rufeshidukanyini,yazaunaatsakaninkafadunsa

13AmmagamedaYusufuyace,“Ubangijiyaalbarkaci ƙasarsa,Sabodaabubuwamasudarajanasama,daraɓa,da zurfafandayakekwantawaaƙasa

14Da'ya'yanitatuwamasudarajadaranasukebayarwa, Dakumaabubuwandawatakefitardasumasudaraja 15Damanyanal'amuranatsaunukanadā,Daabubuwa masudarajanamadawwamintuddai.

16Dakumaabubuwamasutamaninaduniyadacikarta,da kumanufinwandayakezauneacikinkurmi,Barialbarka tazobisakanYusufu,Dakumabisakanwandayarabuda 'yan'uwansa

17Girmankansakamarɗanfarinabijiminsane,ƙahoninsa kumakamarƙahoninfarine,Zaitarwatsajama'ataredasu hariyakarduniya,SukumasunedubugomanaIfraimu, SukumadubbainaManassa

18AkanZabalunakuwayace,“Yimurna,yaZabaluna! Issakakuwa,acikinalfarwarku

19ZasukiramutanezuwadutsenAcanzasumiƙa hadayunaadalci,Gamazasushayardayalwarteku,da dukiyardaakaɓoyeacikinyashi

20Gadkuwayace,“Albarkatātabbatagawandaya faɗaɗaGad!

21Yayitanadinkashinafarigakansa,dominawani yankinamaibadadokayazaunaYazotareda shugabanninjama'a,yaaikataadalcinUbangiji,da shari'arsagaIsra'ila

22AkanDanyace,Danɗanzakine,Zaiyitsalledaga Bashan.

23AkanNaftalikuwayace,“YaNaftali,kinƙoshida alheri,KicikadaalbarkarUbangiji!Kamallakiyammada kudu.

24AmmagamedaAshiruyace,“BariAshiruyasami 'ya'yaBariyazamaabinkarɓaga'yan'uwansa,kumabari yatsomakafarsacikinmai.

25takalmankazasuzamabaƙinƙarfedatagullaKuma kamarkwanakinka,hakakumaƙarfinkazaikasance.

26BawanikamarAllahnYeshurun,Wandayakebisa samadontaimakonka,Daɗaukakarsaasararinsama

27AllahMadawwaminemafakarka,Aƙarƙashinsakuma akwaimadawwaminmakamai,Zaikorimaƙiyankadaga gabankakumayace,Kashesu

28Isra'ilawazasuzaunalafiya,MaɓuɓɓugarYakubuzata kasancebisaƙasarhatsidaruwaninabiKumasammaiza suzubardaraɓa

29Maifarincikinekai,yaIsra'ila!Zaaiskemaƙiyanku maƙaryataagarekuZakutakatuddainsu

1MusakuwayahauradagafilayenMowabzuwaDutsen NebozuwaƙwanƙolinFisgawandayakedauradaYariko. UbangijikuwayanunamasadukanƙasarGileyadhar zuwaDan

2DadukanNaftali,daƙasarIfraimu,daManassa,da dukanƙasarYahuza,harzuwabakinteku.

3Dakudu,dafilinkwarinYariko,birninitatuwandabino, harzuwaZowar

4Ubangijiyacemasa,“Wannanitaceƙasardanarantse waIbrahim,daIshaku,daYakubu,nace,‘Zanbadaitaga zuriyarka.

5Musa,bawanUbangijikuwayarasuaƙasarMowaba bisagamaganarUbangiji

6YabinneshiawanikwariaƙasarMowabdaurada Betfeyor,ammabawandayasankabarinsaharwayau

7Musayanadashekaraɗaridaashirinsa'addayarasu, idanunsabasudusheba,ƙarfinsakumabaiyisanyiba.

8Isra'ilawasukayimakokimakokidominMusaafilayen Mowabharkwanatalatin

9JoshuwaɗanNunyanacikedaruhunhikima.gamaMusa yaɗibiyahannunsaakansa,Isra'ilawakuwasukakasa kunnegareshi,sukayiyaddaUbangijiyaumarciMusa

10BawaniannabidayatasotuncikinIsra'ila,kamarMusa, wandaYahwehyasanigabadagaba

11Acikindukanalamudaabubuwanal'ajabiwaɗanda UbangijiyaaikeshiyayiaƙasarMasargaFir'auna,da fādawansa,dadukanƙasarsa

12Dadukanƙarfinnan,dadukanbabbanabindaMusaya yiagabandukanIsra'ilawa.

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.