Hausa - The Book of 2nd Samuel the Prophet

Page 1


2Sama'ila

BABINA1

1BayanrasuwarSaul,Dawudayakomodagakarkashe Amalekawa,DawudayayikwanabiyuaZiklag.

2Aranatauku,saigawanimutumyafitodagasansanin Saul,sayedatufafinsayayyage,datokaakansa.

3Dawudayacemasa,Dagainakafito?Yacemasa,“Na tseredagasansaninIsra'ila

4Dawudayacemasa,“Yayaal'amarinyake?Inarokonka, gayamaniSaiyaamsayace,“Mutanedayawasungudu dagayaƙi,dayawadagacikinmutanenkumasunmutu, sunmutu.SauldaɗansaJonatankumasunmutu.

5Dawudayacewasaurayindayafaɗamasa,“Ƙaƙaka saniSauldaɗansaJonatansunmutu?

6Saisaurayindayafaɗamasayace,“Sa'addanayi kwatsamaDutsenGilbowa,saigaSaulyajinginada mashinsaSaigakarusaidamahayandawakaisukabishi daƙarfi.

7Dayadubabayansa,yaganni,yakiraniSainaamsa, Gani

8Saiyacemini,Wanenekai?Sainaamsamasayace, “NiBaAmalekene

9Yaceminikuma,“Katsayaakaina,kakasheni 10Sainatsayaakansa,nakasheshi,dominnatabbataba zaiiyarayuwababayanyamutu,sainaɗaukikambinda yakebisakansa,damunduwadakehannunsa,nakawosu wurinubangijina.

11Dawudakuwayakamatufafinsa,yayayyagesuHaka kumadukanmutanendasuketaredashi 12Sukayimakoki,dakuka,daazumiharmaraice,saboda Saul,daɗansaJonatan,damutanenYahweh,dana Isra'ilawa.Dominankashesudatakobi.

13Dawudayacewasaurayindayafaɗamasa,“Inakafito? Saiyaamsayace,“Niɗanbaƙone,Ba'amaleke 14Dawudayacemasa,“Meyasabakajitsoronmiƙa hannunkadonkahallakakeɓaɓɓenUbangijiba?

15Dawudakuwayakiraɗayadagacikinsamarin,yace, “Tafi,kakasheshiYabugeshiharyamutu

16Dawudayacemasa,“JikinkayatabbataakankaGama bakinkayabadashaidaakanka,yanacewa,'Nakashe zaɓaɓɓenUbangiji.'

17DawudayayimakokisabodaSauldaɗansaJonatan 18(YakumaumarcesusukoyawamutanenYahuza amfanidabaka.Gashi,anrubutaalittafinYasher.)

19AnkashekyanIsra'ilaakantuddanki!

20KadakufaɗaaGat,Kadakubadalabariatitunan Ashkelon.Kada'yanmatanFilistiyawasuyimurna,Kada 'yanmatanmarasakaciyasuyinasara

21YakuduwatsunGilbowa,kadaraɓatayi,koruwan sama,kogonakinhadayu,Gamacananwatsarda garkuwarmanyanmutane,GarkuwarSaul,kamarbaa shafamasamaiba

22BakanJonatanbayajuyabayadagajininwaɗandaaka kashe,Dakitsenmaɗaukaki,TakobinSaulkuwabaikoma fankoba

23SauldaJonatanƙaunatattune,sunadadaɗiarayuwarsu, Alokacinmutuwarsubaarabasuba,Sunfigaggafagudu, Sunfizakiƙarfi

24Yaku'yanmatanIsra'ila,kuyikukasabodaSaul, wandayasamukumulufi,dasauranabubuwanjindaɗi, Wandayasakayanadonazinariyaatufafinku.

25Tayayajarumawasukafāɗiacikinyaƙi!YaJonathan, ankashekaakantuddarka

26Inabaƙincikisabilidakai,ɗan'uwanaJonatan!

27Tayayamaɗaukakisukafāɗi,makamanyaƙikumasuka lalace!

BABINA2

1Bayanwannan,DawudayayiroƙogaUbangiji,yace, “IntafiwanidagacikingaruruwanYahuza?SaiUbangiji yacemasa,HauraDawudayace,Ainazanhau?Saiyace, ZuwaHebron.

2Dawudakuwayahauracan,damatansabiyu,Ahinowam Bayezreyeliya,daAbigailmatarNabalBakarmel

3Dawudakuwayakawomutanensadasuketaredashi, kowadaiyalinsa,sukazaunaagaruruwanHebron

4MutanenYahuzakuwasukazo,sukanaɗaDawudaya zamaSarkinYahuza.AkafaɗawaDawuda,cewamutanen Yabesh-gileyadsunesukabinneSaul

5DawudakuwayaaikimanzanniwurinmutanenYabeshgileyad,yacemusu,“Ubangijiyaalbarkaceku,dakukayi waubangijinkuSaulwannanalheri,kukabinneshi 6YanzuUbangijiyayimukualheridagaskiya,nimazan sākamukudawannanalherin,gamakunyiwannanabu.

7Yanzubarihannuwankusuƙarfafa,kuzamajarumawa, gamaubangijinkuSaulyarasu,mutanenYahuzakumasun naɗaniinzamasarkinsu

8AmmaAbnerɗanNer,shugabansojojinSaul,yaɗauki Ishboshet,ɗanSaul,yakaishiMahanayim.

9YanaɗashiSarkinGileyad,daAshuriyawa,daYezreyel, daIfraimu,daBiliyaminu,dadukanIsra'ila

10IshboshetɗanSaulyanadashekaraarba'insa'addaya cisarautarIsra'ila,yayimulkishekarabiyu.Amma mutanenYahuzasukabiDawuda

11DawudayayisarautaaHebronakangidanYahuza, shekarabakwaidawatashidane

12AbnerɗanNer,dabarorinIshboshet,jikanSaul,suka fitadagaMahanayimzuwaGibeyon.

13YowabɗanZeruya,dabarorinDawuda,sukafita,suka tarukusadatafkinGibeyon

14AbneryacewaYowab,“Barisamarinsutashisuyi wasaagabanmuYowabkuwayace,“Barisutashi

15SaigomashabiyunaBiliyaminusukahayebisaga ƙidayanaIshboshetɗanSaul,dagomashabiyudagacikin barorinDawuda

16Kowannensuyakamakanɗan'uwansa,sukacusa takobinsaagefenɗan'uwansa.Saisukafāɗitare,donhaka akakirawurinHelkat-hazzurim,wandayakeaGibeyon 17AkayiyaƙimaitsananiaranarAkabugeAbnerda mutanenIsra'ilaagabanbarorinDawuda.

18Akwai'ya'yanZeruyaukuacan,watoYowab,da Abishai,daAsahelAsahelkuwamaranauyinekamar barewa.

19AsahelkuwayaruntumiAbnerYatafibaikarkata damakohagudagabinAbnerba

20Abnerkuwayawaiwayabayansa,yace,“KaiAsahelne? Saiyaamsayace,Nine

21Abneryacemasa,“Juyehannundamankakohagu,ka kamaɗayadagacikinsamarin,kaɗaukimakamansa. AmmaAsahelbairabudashiba

22AbneryasākecewaAsahel,“Karabudani,meyasa zanbugekakasa?To,tayayazanyimaganadaYowab ɗan'uwanka?

23AmmaAbnerbaiyardayarabuba,Abnerkuwayabuge shiaƙarƙashinhaƙarƙarinabiyar,mashinyafitoabayansa. Yafāɗiawurin,yamutuawuriɗaya,dukwaɗandasuka zowurinAsahelyamutuyatsayacik

24YowabdaAbishaikuwasukabiAbner,ranatafaɗi sa'addasukaisatudunAmmawandayakegabanGiyata hanyarjejinGibeyon

25MutanenBiliyaminukuwasukatarubayanAbner,suka zamaƙungiyaɗaya,sukatsayaakanwanidutse

26AbnerkuwayakiraYowabyace,“Takobizaicinyehar abada?Ashe,bakasancewazaizamadaciakarshen?Har yaushezakuyi,kafinkaumurcimutanesudawodagabin 'yan'uwansu?

27SaiYowabyace,“NarantsedaAllah,inbakayi maganaba,dadasafejama'asuntashikowayabarbin ɗan'uwansa.

28Yowabkuwayabusaƙaho,jama'adukakuwasuka tsayacik,basuƙararuntumarIsra'ilawaba,bakuwasu ƙarayinyaƙiba.

29Abnerdamutanensakuwasukabidaredukandare, sukahayeUrdun,sukabitaBitronduka,sukaisa Mahanayim.

30YowabkuwayakomodagabinAbner,sa'addaya tattarajama'aduka,saiyarasamutumgomashatarada AsahelnabarorinDawuda.

31AmmabarorinDawudasunkarkashemutanen BiliyaminudanaAbner,mutumɗariukudasittinnesuka mutu.

32SukaɗaukiAsahelsukabinneshiakabarinmahaifinsa aBaitalamiYowabkuwadamutanensasukayitafiya dukandare,sukaisaHebrondagari.

BABINA3

1AkadaɗeanayaƙitsakaningidanSauldanaDawuda

2AnhaifawaDawuda'ya'yamazaaHebron,ɗanfarinsa Amnon,naAhinowamBayezreyeliya.

3Nabiyunsa,Kileab,matarAbigailmatarNabalBakarmel Nauku,AbsalomɗanMa'aka,'yarTalmai,SarkinGeshur 4NahuɗuAdonijaɗanHaggit.nabiyarkuwaShefatiya ɗanAbital

5Nashida,Itreyam,matarEglatahaifamasaWaɗannan anhaifawaDawudaaHebron.

6Sa'addaakayiyaƙitsakaningidanSauldanaDawuda, AbneryaƙarfafakansadomingidanSaul.

7Saulyanadaƙwarƙwara,sunantaRizfa,'yarAiya IshboshetkuwayacewaAbner,“Meyasakashigawurin ƙwarƙwararmahaifina?

8AbneryafusataƙwaraisabodamaganarIsh-boshet,yace, “Nikankarene,danakenunawagidanSaulmahaifinka, da'yan'uwansa,daabokansaalheriakanYahuza,ban bashekaahannunDawudaba,harkazargenidalaifin matarnanyau?

9HakaAllahyayiwaAbner,daƙari,inbahakabazanyi masakamaryaddaYahwehyarantsewaDawuda

10DominasākemulkindagagidanSaul,akumakafa gadonsarautarDawudabisaIsra'iladaYahuza,DagaDan harzuwaBiyer-sheba 11BaisākebaAbneramsaba,gamayanatsoronsa

12AbnerkuwayaaikimanzanniwurinDawudaa madadinsa,yace,“Ƙasartawanene?yanacewa,'Kayi alkawaridani,gashi,hannunayanataredakai,inkawo makadukanIsra'ilawa.'

13Saiyace,To;Zanyialkawaridakai,ammaabuɗaya nakeroƙonka,wato,bazakagafuskataba,saikafara kawoMikal,'yarSaul,sa'addakazokagafuskata

14DawudakuwayaaikimanzanniwurinIsh-boshet,ɗan Saul,yace,“KabanimatataMikal,waddanaauraminia kankaciyarFilistiyawaɗari 15Ishboshetkuwayaaikaaɗauketadagawurinmijinta, watoFaltiyelɗanLayish

16Mijintakuwayabitayanakukaabayantaharzuwa BahurimAbneryacemasa,“Tafi,kakomoYakoma 17AbnerkuwayayimaganadadattawanIsra'ila,yace, “AdākunnemiDawudayazamasarkinku.

18Yanzufa,yihaka,gamaUbangijiyayimaganaakan Dawuda,yace,“TahannunbawanaDawudazanceci jama'ataIsra'iladagahannunFilistiyawa,dahannundukan abokangābansu

19Abnerkumayayimaganaakunnenmutanen Biliyaminu.

20AbnerkuwayazowurinDawudaaHebron,yanada mutumashirinDawudakuwayayiwaAbnerliyafada mutanendasuketaredashi.

21AbneryacewaDawuda,“Zantashiintafi,intattaro dukanIsra'ilawawurinubangijina,sarki,dominsuyi alkawaridakai,kayimulkibisadukanabindazuciyarka takesoDawudakuwayasallamiAbnerYatafilafiya 22SaigabarorinDawudadaYowabsunzodagarunduna, sukakawoganimamaiyawa,ammaAbnerbayatareda DawudaaHebronDominyasallameshi,yatafilafiya 23Sa'addaYowabdadukansojojindasuketaredashi sukazo,akafaɗawaYowab,cewaAbnerɗanNeryazo wurinsarki,shikuwayasallameshi,yatafilafiya 24Yowabkuwayazowurinsarki,yace,“Mekayi?Ga shi,Abneryazowurinka.Meyasakasallameshi,yatafi ashe?

25KasaniAbnerɗanNer,yazonedonyaruɗeka,yasan fitarkadashigarka,yakumasandukanabindakakeyi.

26Sa'addaYowabyafitodagawurinDawuda,yaaiki manzannisubiAbner,sukakomodashidagarijiyarSira, ammaDawudabaisaniba.

27Sa'addaAbneryakomaHebron,saiYowabyawareshi aƙofarƙofardonyayimaganadashiahankali,yabuge shiaƙarƙashinhakarkarinsanabiyar,yamutusabodajinin ɗan'uwansaAsahel

28DaDawudayajilabari,saiyace,“Nidamulkinabamu dalaifiagabanUbangijiharabada,sabodajininAbnerɗan Ner

29BaritazaunaakanYowabdakandukangidan mahaifinsa.KadakumaabargidanYowabmaiciwonjini, kokuturu,kowandayakejinginadasanda,kowandaya fāɗidatakobi,kowandabashidaabinci

30YowabdaAbishai,ɗan'uwansa,sukakasheAbner, dominyakasheɗan'uwansuAsahelaGibeyonayaƙi

31DawudayacewaYowabdadukanmutanendasuke taredashi,“Kuyayyagetufafinku,kusatsummoki,kuyi makokiagabanAbnerSarkiDawudadakansayabi makarar.

32AkabinneAbneraHebron,sarkikuwayaɗagamurya yayikukaakabarinAbnerJama'adukasukayikuka

33SarkikuwayayimakokiakanAbner,yace,“Ashe Abneryamutukamarwawa?

34Baaɗaurehannuwankuba,Baakumaɗaureƙafafunku cikinsarƙoƙiba,Kamaryaddamutumyafāɗiagaban mugaye,hakanankukafāɗi.Jama'adukakumasukasāke yimasakuka

35Sa'addadukanjama'asukazodonsusaDawudayaci nama,tundaranabaikaiba,saiDawudayarantse,yace, “HakamaAllahayimini,daƙari,idannaɗanɗanaabinci, kowaniabu,harranatafaɗi

36Dukanjama'akuwasukalura,yakuwagamshesu, gamadukanabindasarkiyayiyagamshidukanjama'a 37Gamadukanjama'adaIsra'ilawasunganeawannan rana,basarkibaneyakasheAbnerɗanNer

38Sarkiyacewafādawansa,“Ashe,bakusaniba,anyi wanibasarakedababbanmutumaIsra'ilayau?

39Ayau,nimaiƙarfine,kodayakenazamasarki Waɗannanmaza,'ya'yanZeruya,sunfiƙarfina,Ubangiji zaisākawamaiaikatamuguntabisagamuguntarsa.

BABINA4

1Sa'addaɗanSaulyajiAbneryamutuaHebron,sai hannuwansasukayirauni,dukanIsra'ilawakuwasuka firgita.

2ƊanSaulkuwayanadamutumbiyushugabanninsojoji 3MutanenBiyerotsukaguduzuwaGittayim,sukayi baƙunciacanharwayau.)

4Jonatan,ɗanSaul,yanadaɗagurguYanadashekara biyarsa'addalabarinSauldaJonatansukafitodaga Yezreyel,saimairenonsataɗaukeshi,tagudu.Sunansa Mefiboshet

5'Ya'yanRimmonmutuminBiyerot,RekabdaBa'ana, sukatafigidanIsh-boshetdazafinrana,yanakwanceakan gadodatsakarrana

6Sukaisotsakiyargidan,kamarzasuɗeboalkamaSuka bugeshiaƙarƙashinhakarkarinsanabiyar.Rekabda Ba'anaɗan'uwansakuwasukatsira

7Dasukashigagidan,saiyakwantaaɗakinkwanansaa kangadonsa,sukabugeshi,sukakasheshi,sukafille kansa,sukaɗaukekansa,sukatafidasucikinfilidukan dare

8SukakawokanIsh-boshetwurinDawudaaHebron. UbangijiyasākawasarkisarkiSauldazuriyarsayau

9DawudayaamsawaRekabdaBa'anaɗan'uwansa, 'ya'yanRimmonBa'Biyerot,yacemusu,“Narantseda Ubangijiwandayafanshirainadagadukanwahala 10Sa'addaakafaɗaminicewa,“Gashi,Saulyarasu,yana tunaninyakawobishara,sainakamashi,nakasheshia Ziklag,yanatsammanizanbashiladasabodalabarinsa 11Harma,sa'addamugayesukakasheadaliagidansaa kangadonsa?Ashe,yanzubazannemijininsadaga hannunkuba,inɗaukekudagaƙasa?

12Dawudayaumarcisamarinsa,sukakarkashesu,suka datsehannuwansudaƙafafunsu,sukaratayesuabisa tafkinHebronAmmasukaɗaukikanIsh-boshetsuka binneshiakabarinAbneraHebron.

BABINA5

1Sa'annandukankabilanIsra'ilasukazowurinDawudaa Hebron,sukace,“Gashi,muƙashinkanedanamanka

2Adāsa'addaSaulyakesarkinmu,kainekakejagorantar Isra'ilawa,kakawosucikinIsra'ila.

3SaidukandattawanIsra'ilasukazowurinsarkiaHebron SarkiDawudakuwayayialkawaridasuaHebronagaban Ubangiji.AkanaɗaDawudayazamaSarkinIsra'ila.

4Dawudayanadashekaratalatinsa'addayacisarauta,ya kuwayimulkishekaraarba'in

5YayisarautarYahuzashekarabakwaidawatashidaa HebronYayishekaratalatindaukuyanasarautarIsra'ila daYahuzaaUrushalima

6SaisarkidamutanensasukatafiUrushalimawurin Yebusiyawamazaunanƙasar,waɗandasukayimaganada Dawuda,yace,“Inbakaɗaukemakafidaguraguba,baza kashigananba

7DukdahakaDawudayacikagararSihiyona,watobirnin Dawuda.

8AwannanranaDawudayace,“Dukwandayahaura zuwarafiyabugiYebusiyawa,daguragudamakafi waɗandaranDawudayakeƙi,zaizamashugabada shugabaDonhakasukacemakafidaguragubazasu shigagidanba

9Dawudakuwayazaunaakagara,yasamasasunabirnin DawudaDawudakuwayayiginikewayedashitundaga Milloharzuwaciki

10Dawudakuwayacigabadagirma,UbangijiAllahMai Rundunayanataredashi

11HiramSarkinTayakuwayaaikimanzanniwurin Dawuda,daitatuwanal'ul,damassassaƙa,damagina,suka ginawaDawudagida

12DawudakuwayaganeUbangijiyabashisarautar Isra'ila,yakumaɗaukakamulkinsasabodajama'arsa Isra'ila

13Dawudayaauromasawaɗansuƙwaraƙwaraidamata dagaUrushalimabayanyakomodagaHebron.

14Waɗannansunesunayenwaɗandaakahaifamasaa UrushalimaShammuwa,daShobab,daNatan,da Sulemanu, 15daIbhar,daElishuwa,daNefeg,daYafiya, 16daElishama,daEliada,daElifelet

17AmmadaFilistiyawasukajiannaɗaDawudayazama SarkinIsra'ila,saidukanFilistiyawasukahauradonneman DawudaDawudakuwayajilabari,yagangarazuwa kagara.

18FilistiyawakumasukazosukabatseakwarinRefayawa 19DawudakuwayayiroƙogaUbangiji,yace,“Intafi wurinFilistiyawa?Zakabashesuahannuna?Ubangijiya cewaDawuda,“Tashi,gamabashakkazanbada Filistiyawaahannunka.

20DawudakuwayazoBa'al-ferazim,yabugesuacan,ya ce,“Ubangijiyabugimaƙiyanaagabana,kamaryatsar ruwaDonhakayasawawurinsunaBa'alperazim

21Sukabargumakansuanan,Dawudadamutanensasuka ƙonesu

22Filistiyawakumasukasākekawowa,sukabazua kwarinRefayawa

23DawudakuwayayiroƙogaUbangiji,yace,“Kadaka haura.Kumakuɗaukiwanikẽwayadagabãyansu,sa'an nankujẽmusudagagabãninitãcenmarmari

24Sa'addakukajimotsinkokawaaƙwanƙolinitatuwan ciyawa,saikuyihankali,gamasa'annanYahwehzaifita gabankudonyabugirundunarFilistiyawa

25DawudakuwayayikamaryaddaYahwehyaumarce shi.SukakarkasheFilistiyawatundagaGebaharzuwa Gazer

BABINA6

1DawudakumayasāketattarazaɓaɓɓunmutanenIsra'ila, dubutalatin.

2Dawudakuwayatashi,yatafitaredadukanmutanenda suketaredashidagaBa'altaYahuza,dominsuɗauko akwatinalkawarinAllahdagacan,wandaakekirada sunanUbangijiMaiRundunawandayakezauneatsakanin kerubobin.

3SukaajiyeakwatinalkawarinAllahabisasabuwarkeken, sukafitodashidagagidanAbinadabdayakeaGibeya

4SukafitodaakwatinalkawaridagagidanAbinadaba Gibeya,taredaakwatinalkawarinAllah

5Dawudadadukanjama'arIsra'ilakuwasukayiwasaa gabanUbangijidakowaneirinkayankaɗe-kaɗedaakayi daitacenfir,dagarayu,dagarayu,dagarayu,dagaraya,da kuge

6DasukaisamasussukarNahon,Uzzayamiƙahannunsa gaakwatinalkawarinAllah,yakamashiGashanusun girgizashi

7UbangijikuwayahusatadaUzza.KumaAllahYakashe shiacan,sabõdaɓatarsaAnanyamutuagabanakwatin alkawarinAllah

8DawudakuwayahusatadominUbangijiyahutawa Uzza,yasawawurinsunaFeresaUzzaharwayau

9DawudakuwayajitsoronYahweharannan,yace, “ƘaƙaakwatinalkawarinUbangijizaizowurina?

10Dawudakuwabaiyardayakaiakwatinalkawarin UbangijizuwabirninDawudaba,ammayakaishigidan Obed-edomBagitte.

11AkwatinalkawarinUbangijiyazaunaagidanObededomBagittewatauku

12AkafaɗawasarkiDawuda,cewa,“Ubangijiya albarkacigidanObed-edom,dadukanabindayakenasa sabodaakwatinalkawarinAllahSaiDawudayatafiya kawoakwatinalkawarinAllahdagagidanObed-edom zuwacikinbirninDawudadamurna

13Sa'addawaɗandasukeɗaukedaakwatinalkawarin Ubangijisukayitafiyatakishida,saiyayihadayada bijimaidatumaki

14DawudayayirawaagabanUbangijidadukanƙarfinsa Dawudakuwayanasayedafalmaranlilin.

15SaiDawudadadukanmutanenIsra'ilasukakawo akwatinalkawarinUbangijidasowadabusaƙaho.

16DaakwatinalkawarinUbangijiyashigabirninDawuda, saiMikal,'yarSaultaleƙatataga,tagasarkiDawudayana tsalle,yanarawaagabanUbangijiItakuwatarainashia ranta.

17SukashigodaakwatinalkawarinUbangiji,sukaajiye shiawurinsa,atsakiyaralfarwadaDawudayakafa dominsaDawudakuwayamiƙahadayunaƙonawadana salamaagabanUbangiji

18DaDawudayagamamiƙahadayunƙonawadana salama,saiyasawajama'aalbarkadasunanUbangijiMai Runduna

19Yarabawajama'aduka,dadukantaronjama'arIsra'ila, damatadamaza,dawaina,danamamaikyau,dafarar ruwaninabiJama'adukakuwakowayatafigidansa

20DawudakuwayakomoyasawagidansaalbarkaMikal, 'yarSaul,tafitodontataryiDawuda,tace,“Yausarkin Isra'ilayaɗaukaka,wandayafallasakansaaidanun kuyanginbarorinsa,kamaryaddaɗayadagacikinwawaye yafallasakansamararkunya.

21DawudayacewaMikal,“AgabanUbangijineyazaɓe niagabanmahaifinkidadukangidansa,yasainzama shugabanjama'arUbangiji,watoIsra'ila,donhakazanyi wasaagabanYahweh

22Haryanzuzanzamaabinwulakancifiyedahaka,in zamamaraskyauawurina

23DonhakaMikal,'yarSaul,batahaihubaharranar mutuwarta.

BABINA7

1Sa'addasarkiyazaunaagidansa,Ubangijikuwayaba shihutawakewayedashidagadukanabokangābansa 2SarkiyacewaannabiNatan,“Gashi,inazauneagidan al'ul,ammaakwatinalkawarinAllahyanacikinlabule

3SaiNatanyacewasarki,“Tafi,kayidukanabindake cikinzuciyarka.gamaUbangijiyanataredaku.

4Adarennan,UbangijiyayimaganadaNatan,yace 5Tafi,kafaɗawabawanaDawuda,‘Ubangijiyace,‘Zaka ginaminiHaikalidomininzauna?

6Kodayakebanzaunaakowanegidabatunlokacinda nafitodaIsra'ilawadagaMasar,harwayau,ammaina tafiyacikinalfarwadaalfarwa.

7AdukanwurarendanayitafiyataredaIsra'ilawaduka nayimaganadakowacekabilanIsra'ilawaɗandana umarcesusuciyardajama'ataIsra'ila,nace,“Meyasaba kuginaminiHaikalinitacenal'ulba?

8YanzuhakazakacewabawanaDawuda,‘UbangijiMai Rundunayace,‘Naɗaukekadagamagaryartumaki,daga bintumaki,kazamamaimulkinjama'ataIsra'ila 9Nakasancetaredakaidukindakatafi,nakawarda dukanmaƙiyankadagagabanka.

10Zansawajama'ataIsra'ilawuri,indasasu,suzaunaa indasuke,bazasuƙaraƙauraba’ya’yanmuguntabaza suƙaratsanantamusuba,kamardā.

11Tundagalokacindanaumarcialƙalaisuyimulkin jama'ataIsra'ila,nasakuhutadagadukanmaƙiyanku Ubangijiyacemaka,zaiyimakagida.

12Sa'addakwanakinkasukacika,kakuwakwantatareda kakanninka,zankafazuriyarkaabayanka,waɗandazasu fitodagacikinka,zankuwakafamulkinsa.

13ShinezaiginawasunanaHaikali,Zankafakursiyin mulkinsaharabada.

14Zanzamaubansa,shikuwazaizamaɗanaIdanya aikatamugunta,zanhoreshidasandarmutane,dadukan ƴanmutane

15Ammajinƙatabazatarabudashiba,kamaryaddana karɓetadagawurinSaul,wandanakawardashiagabanka 16Gidankadamulkinkazasutabbataharabadaagabanka, kursiyinkazaikahuharabada

17Bisagadukanwaɗannankalmomidadukanwahayin nan,hakaNatanyafaɗawaDawuda.

18SarkiDawudakuwayashigayazaunaagabanUbangiji, yace,“Waneneni,yaUbangiji?Mekumagidanadaka kawoniharyanzu?

19Wannanƙaraminabuneagabanka,yaYahwehAmma kakumayimaganaakangidanbawankanadogonlokaci. Kumahakanehalinmutum,yaUbangijiAllah?

20MekumaDawudazaiƙaracemaka?gamakai,ya UbangijiAllah,kasanbawanka.

21Sabodamaganarka,dakumagazuciyarka,kayidukan waɗannanmanyanal'amura,kasabawankayasansu

22Dominhakakaimaigirmane,yaYahwehElohim, gamabawanikamarka,bakuwawaniAllahsaikai,bisaga dukanabindamukajidakunnuwanmu

23Waceal'ummaceaduniyakamarjama'arka,kamar Isra'ila,waddaAllahyatafidominyafanshewakansa jama'a,yakumayimasasuna,yakumayimukumanyan abubuwamasubantsorosabodaƙasarku,agaban jama'arku,waddakukafanshemukudagaMasar,da al'ummaidaallolinsu?

24Gamakatabbatarwakankajama'arkaIsra'ilasuzama jama'arkaharabada,yaUbangiji,kazamaAllahnsu 25Yanzufa,yaYahwehElohim,maganardakafaɗaakan bawankadagidansa,katabbatardaitaharabada,kaaikata yaddakafaɗa

26Barisunankayaɗaukakaharabada,cewa,‘Ubangiji MaiRundunashineAllahnaIsra'ila

27Gamakai,yaYahwehMaiRunduna,ElohimnaIsra'ila, kabayyanawabawankacewa,‘Zanginamakagida,don hakanibawankayaƙuduraazuciyarsayayiaddu’agare ka

28Yanzu,yaUbangijiAllah,kaineAllah,maganarka kuwatabbatacciyace,kakumayiwabawankaalkawarin alheri

29Yanzubarikayardakasawagidanbawankaalbarka, dominyadawwamaagabankaharabada,gamakai,ya UbangijiAllah,kafaɗa,Daalbarkarkakumakasagidan bawankasusamialbarkaharabada.

BABINA8

1BayanhakaDawudayabugiFilistiyawa,yamallakesu DawudakuwayaƙwaceMetegammadagahannun Filistiyawa.

2YabugiMowab,yaaunasudaigiya,yawatsardasu ƙasaKodalayubiyuneyaaunayakasheshi,dakuma cikakkenlayidayadominyarayu.Mowabawakuwasuka zamabayinDawuda,sukakawomasakyaututtuka

3DawudakumayabugiHadadezerɗanRehob,Sarkin Zoba,sa'addayaketafiyadonƙwatoiyakarsaaKogin Yufiretis

4Dawudayaƙwacemasakarusaidubu,damahayan dawakaiɗaribakwai,damahayanƙafadubuashirin (20,000)

5Sa'addaSuriyawanaDimashƙusukazodonsutaimaki HadadezerSarkinZoba,DawudayakarkasheSuriyawa dubuashirindadububiyu(22,000)

6DawudakuwayasaƙungiyoyinsojojiaSuriyata DimashƙuSuriyawakuwasukazamabayinDawuda,suka kawomasakyaututtukaUbangijikuwayakiyayeDawuda dukindayatafi.

7Dawudakuwayaɗaukigarkuwoyinazinariyadasukena barorinHadadezer,yakawosuUrushalima

8SarkiDawudayaɗaukitagullamaiyawadagaBetahda Berotai,biranenHadadezer

9Sa'addaToyi,SarkinHamat,yajiDawudayakarkashe dukansojojinHadadezer.

10ToikuwayaaikiɗansaYoramwurinsarkiDawuda,ya gaisheshi,yasamasaalbarka,gamayayiyaƙida Hadadezer,yabugeshi,gamaHadadezeryanayaƙida ToyiYehoramkuwayakawomasakwanoninazurfa,da kwanoninzinariya,dakwanonintagulla

11SarkiDawudakumayakeɓewaUbangiji,daazurfada zinariyawaɗandayakeɓenadukanal'ummaiwaɗandaya cinasara

12DagaSuriya,daMowab,danaAmmonawa,dana Filistiyawa,daAmalekawa,danaganimarHadadezerɗan Rehob,SarkinZoba.

13Dawudayabashisunasa'addayakomodagakarkashe SuriyawaaKwarinGishiri,mutumdubugomashatakwas ne.

14YasaƙungiyoyinsojojiaEdomYasaƙungiyoyin sojojiadukanEdom,dukanmutanenEdomkuwasuka zamabayinDawuda.UbangijikuwayakiyayeDawuda dukindayatafi

15DawudakuwayayimulkibisadukanIsra'ilaDawuda kuwayayiwadukanjama'arsashari'a.

16YowabɗanZeruyashineshugabansojojiYehoshafat ɗanAhiludshinemarubuci

17ZadokɗanAhitub,daAhimelekɗanAbiyatasune firistociSeraiyashinemagatakarda

18BenaiyaɗanYehoyadashineshugabanKeretiyawada Feletiyawa.'Ya'yanDawuda,maza,suneshugabanni.

BABINA9

1Dawudayace,“Akwaisauransauranmutanengidan SauldazanyimasaalherisabilidaJonatan?

2AkwaiwanibawanagidanSaul,sunansaZiba.Dasuka kirashiwurinDawuda,saisarkiyacemasa,“KaineZiba? Saiyace,bawankaneshi

3Saisarkiyace,“Ashe,ashe,bakowaagidanSauldazan yimasaalherinAllah?Zibayacewasarki,Jonatanyana daɗa,gurguaƙafafunsa

4Sarkiyacemasa,“Inayake?Zibayacewasarki,“Gashi, yanagidanMakir,ɗanAmmiyel,aLodebar

5Sa'annansarkiDawudayaaikaaɗaukoshidagagidan Makir,ɗanAmmiyel,dagaLodebar.

6Sa'addaMefiboshet,ɗanJonatan,jikanSaul,yazowurin Dawuda,saiyarusuna,yagirmamashiDawudayace, Mefiboshet.Saiyaamsayace,“Duba,baranka!

7Dawudayacemasa,“Kadakajitsoro,gamahakikazan yimakaalherisabodatsohonka,Jonatan,inmayarmakada dukanƙasarubankaSaulZakuciabincikullumateburina 8Yasunkuyardakansayace,“Menenebaranka,dazaka gamataccenkarekamarni?

9Sa'annansarkiyakiraZiba,baranSaul,yacemasa,“Na baɗanubangijinkadukanabindayakenaSauldana gidansaduka

10Sabodahaka,kaida'ya'yanka,dabarorinka,saikuyi nomamasagonakin,kukawoamfaningonakin,dominɗan maigidankuyasamiabincindazaici.Zibayanada'ya'ya mazagomashabiyardabaroriashirin

11Zibayacewasarki,“Dukanabindaubangijinasarkiya umarcebawansa,hakazanyi.AmmaMefiboshet,inji sarki,zaiciateburinakamarɗayadagacikin'ya'yansarki

12Mefiboshetyanadaƙaraminɗa,sunansaMikaDukan waɗandasukeagidanZibakuwabayinMefiboshetne.

13MefiboshetkuwayazaunaaUrushalima,gamayakanci abincikullumateburinsarki.Kumagurguneaƙafafunsa biyu.

BABINA10

1Bayanhaka,SarkinAmmonawayarasu,saiHanunɗansa yagājisarautarsa

2Dawudayace,“ZanyiwaHanunalheri,ɗanNahash, kamaryaddatsohonsayayiminiDawudakuwayaaikaa yimasata'aziyyatahannunbarorinsasabodamahaifinsa. FādawanDawudakuwasukazoƙasarAmmonawa 3ShugabanninAmmonawakuwasukacewaHanun shugabansu,“KanatsammaniDawudayanagirmama tsohonkanedayaaikodamasuta'aziyyagareka?Ashe, baigwammaceDawudayaaikibarorinsawurinkaba,su leƙoasirinbirnin,surusheshi?

4HanunkuwayaɗaukibarorinDawuda,yaaskerabin gemunsu,yayanyankerigunansuatsakiyaharzuwa gindinsu,yasallamesu.

5DaakafaɗawaDawuda,saiyaaikaataryesu,gama mutanensunjikunyaƙwarai

6Sa'addaAmmonawasukagasunƙoƙartaagaban Dawuda,saiAmmonawasukaaika,sukayiijarada SuriyawanaBet-rehob,daSuriyawanaZoba,mahayaƙafa dubuashirin,danasarkiMa'akamutumdubu,danaIshtob mutumdubugomashabiyu(12,000)

7DaDawudayajilabari,saiyaaikiYowabdadukan rundunarjarumawan.

8AmmaAmmonawasukafito,sukajādāgaaƙofarƘofar, SuriyawanaZoba,danaRehob,daIshtob,daMa'aka,suna cikinsaurakeɓe.

9Sa'addaYowabyagagabanyaƙiyanagābadashigaba dabaya,saiyazaɓiwaɗansuzaɓaɓɓunaIsra'ila,yajā dāgaryaƙidaSuriyawa.

10Yabashesauranjama'aahannunAbishai,ɗan'uwansa, dominyajādāgasuyiyaƙidaAmmonawa

11Yace,“IdanSuriyawasunfiƙarfina,saikataimakeni, ammaidanAmmonawasunfiƙarfinka,saiinzoin taimakeka

12Kuyiƙarfinhali,muyiyaƙidominjama'armu,da garuruwanAllahnmu,Yahwehkuwayaaikataabindayake so

13Yowabkuwadamutanendasuketaredashisukamatso donsuyiyaƙidaSuriyawa,sukaguduagabansa 14DaAmmonawasukagaSuriyawasungudu,saisuma sukagududagagabanAbishai,sukashigabirninYowab kuwayakomodagawurinAmmonawayazoUrushalima 15DaSuriyawasukagaIsra'ilawasuncisu,sukataru

16HadadezeryaaikaakafitodaSuriyawadasukeahayin KoginYufiretisShobakshugabansojojinHadadezerneya rigasu

17DaakafaɗawaDawuda,saiyatattaraIsra'ilawaduka yahayeUrdunyazoHelamSuriyawakuwasukajādāgar yaƙidaDawuda,sukayiyaƙidashi.

18SuriyawakuwasukagududagagabanIsra'ilawa DawudakuwayakasheSuriyawanakarusaiɗaribakwai, damahayandawakaidubuarba'in(40,000).

19Sa'addadukansarakunanHadadezersukagaIsra'ilawa suncisu,saisukayisulhudaIsra'ila,sukabautamusu.Sai SuriyawasukajitsorosuƙarataimakiAmmonawa

BABINA11

1Bayancikashekara,sa'addasarakunasukanfitayaƙi, DawudayaaikiYowabdafādawansa,dadukanIsra'ilawa. SukahallakardaAmmonawa,sukakewayeRabbadayaƙi AmmaDawudayacigabadazamaaUrushalima 2Damaraice,saiDawudayatashidagakangadonsa,yabi rufinsorongidansarki,saiyagawatamacetanawanka Itakuwamatartayikyausosai.

3DawudakuwayaaikaakatambayimatarSaiwaniyace, “Ashe,wannanbaBatsheba,'yarEliyam,matarUriya Bahitteba?

4DawudakuwayaaikimanzannisukakamataSaitazo wurinsa,yakwanadaitaGamatatsarkakadagaƙazantarta, takomagidanta.

5Saimatartayijunabiyu,taaikaafaɗawaDawuda,tace, “Inadaciki

6DawudakuwayaaikawurinYowabyace,“Kaaikomini daUriyaBahitteYowabkuwayaaikiUriyawurin Dawuda

7Sa'addaUriyayazowurinsa,Dawudayatambayeshi yaddaYowabyayi,dayaddajama'asukayi,dayaddayaƙi yayi

8DawudayacewaUriya,“Tafigidanka,kawanke ƙafafunkaUriyayafitadagagidansarki,saigawaniabin cinabincinasarkiyabishi

9AmmaUriyayakwanaaƙofargidansarkitaredadukan barorinubangijinsa,baitafigidansaba

10AkafaɗawaDawuda,cewaUriyabaitafigidansaba, DawudayacewaUriya,“Bakafitodagatafiyarkaba?Me yasabakatafigidankaba?

11UriyayacewaDawuda,“Akwatin,daIsra'ila,da Yahuza,sunazauneaalfarwai.UbangijinaYowab,da barorinubangijina,sunkafasansaniafiliinshigagidana inciinsha,inkwantadamatata?narantsedaranka,ba zanyiwannanabuba.

12DawudayacewaUriya,“Kazaunaananyau,gobe kumazanbarkakatafiSaiUriyayazaunaaUrushalimaa wannanranadagobe.

13DaDawudayakirashi,yaciyashaagabansaDa maraiceyafitayakwantaagadonsataredabarorin ubangijinsa,ammabaitafigidansaba.

14DasafeDawudayarubutawaYowabwasiƙa,yaaikata hannunUriya.

15Yarubutaawasiƙaryace,“KusaUriyaagabanyaƙi mafizafi,kurabudashi,abugeshiyamutu

16Sa'addaYowabyalurabirnin,saiyasaUriyaawani wuriindayasancewajarumawane.

17MutanenbirninsukafitasukayiyaƙidaYowabUriya Bahittekumayarasu

18SaiYowabyaaikaafaɗawaDawudadukanabindaya shafiyaƙin

19Yaumarcimanzoyace,“Sa'addakagamafaɗawa sarkilabarinyaƙin

20Idansarkiyahusata,yacemaka,“Meyasakuka kusancibirninsa'addakukayiyaƙi?Bakusanibazasuyi harbidagabango?

21WayabugiAbimelekɗanYerubbeshet?Ashe,maceba tajefeshidaɗandutsenniƙadagabangoharyamutua Tebezba?Meyasakukakusancibango?Saikace, barankaUriyaBahittemayarasu.

22SaimanzonyatafiyafaɗawaDawudadukanabinda Yowabyaaikeshi

23Sa'annanyacewaDawuda,“Hakikamutanensun rinjayemu,sukafitowurinmucikinsaura,mukacisuhar mashiginƘofar

24MasuharbisukaharbebarorinkadagabangoWasu dagacikinbarorinsarkisunmutu,barankaUriyaBahitte kumayarasu

25Dawudayacewamanzo,“HakazakafaɗawaYowab, ‘Kadawannanabuyaɓatamakarai,gamatakobiyana cinyeɗayakamaryadda

26DamatarUriyatajimijintaUriyayarasu,saitayi makokidominmijinta

27Damakokisukaƙare,saiDawudayaaikaakakawota gidansa,tazamamatarsa,tahaifamasaɗa.Ammaabinda DawudayayiyaɓatawaUbangijirai

BABINA12

1UbangijikuwayaaikiNatanwurinDawudaSaiyazo wurinsa,yacemasa,“Akwaimutumbiyuawanigari.daya maiarziki,dayankumatalaka

2Attajirinyanadagarkunantumakidanaawakidayawa dayawa.

3Ammatalakanbashidakomi,saidai'yartunkiyaguda, waddayasayayayikiwonsaDagacikinabincinsataci,ta shadagacikinƙoƙonnasa,takwantaaƙirjinsa,tazama masakamar'ya

4Saiwanimatafiyiyazowurinattajirin,baikuwabar garkengarkensadanagarkenshanunsaba,yayiwa matafiyaɗindayazowurinsahidimaAmmayaɗaukiɗan rago,yayiwawandayazowurinsa

5Dawudakuwayahusataƙwaraidamutumin.Saiyace waNatan,“NarantsedaUbangiji,mutumindayayi wannanabulallezaimutu

6Saiyamayardaɗanragonriɓihuɗu,dominyaaikata wannanabu,baijitausayiba

7NatanyacewaDawuda,“KainemutuminUbangiji AllahnaIsra'ilayace,'NakeɓekaSarkinIsra'ila,nacece kadagahannunSaul

8Nabakagidanubangidanka,nakuwabadamatan ubangijinkaaƙirjinka,nakuwabakagidanIsra'iladana YahuzaKumadawannanyayikadan,danabakuirin waɗannanabubuwadairinwaɗannanabubuwa.

9MeyasakarainaumarninYahweh,Kaaikatamuguntaa gabansa?KakasheUriyaBahittedatakobi,kaɗauki matarsatazamamatarka,kakasheshidatakobin Ammonawa.

10Yanzuhakatakobibazaitaɓabaringidankabahar abadaDominkarainani,kaɗaukimatarUriyaBahitteta zamamatarka

11Ubangijiyace,‘Gashi,zantayarmukudamugunta dagacikingidanku,inkamamatankuagabanidanunku,in bamaƙwabcinkasu,yakwanadamatankaagabanwannan rana

12Gamakayishiaasirce,ammazanyiwannanagaban dukanIsra'ilawadagabanrana

13DawudayacewaNatan,“NayiwaUbangijizunubi SaiNatanyacewaDawuda,“Ubangijikumayagafarta makabazakumutuba

14Dukdahaka,dayakekabamaƙiyanYahwehbabban dalilidonsuzagi,sabodawannanaikin,yarondaakahaifa makalallezaimutu

15NatankuwayatafigidansaUbangijikuwayabugi yarondamatarUriyatahaifawaDawuda,yanaciwo ƙwarai

16DawudakuwayaroƙiAllahdominyaronDawuda kuwayayiazumi,yashigayakwantaaƙasa

17Saidattawangidansasukatashi,sukatafiwurinsa,su tasheshidagaƙasa,ammabaiyardaba,baikuwaciabinci taredasuba

18Aranatabakwai,yaronyarasuFādawanDawuda kuwasukajitsorosufaɗamasayaronyamutu,gamasuka ce,“Gashi,tunyanaraye,munyimaganadashi,amma baikasakunnegamuryarmuba

19DaDawudayagabarorinsasunataraɗawa,saiyagane yaronyamutuSukace,Yamutu

20Sa'annanDawudayatashidagaƙasa,yayiwanka,ya shafamanshafawa,yasāketufafinsa,yashigaHaikalin Ubangiji,yayisujada,sa'annanyakomagidansaSa'adda yaroƙi,sukabashiabinci,yaci

21Fādawansasukacemasa,“Menenewannandakayi? KunyiazumikukayiwayaronkukatunyanarayeAmma dayaronyamutu,katashikaciabinci

22Saiyace,Tundayaronyanadarai,nayiazuminayi kuka,gamanace,“WazaiiyasaninkoUbangijizaiyi minialheri,yaronyarayu?

23Ammayanzuyamutu,donmezanyiazumi?zaniya dawodashikuma?Zantafiwurinsa,ammabazaikoma wurinaba

24DawudakuwayaƙarfafamatarsaBat-sheba,yashiga wurinta,yakwanadaita,tahaifiɗa,yasamasasuna Sulemanu,Ubangijikuwayaƙaunaceshi

25YaaikatahannunannabiNatan.Yaraɗamasasuna Yediya,sabodaUbangiji

26YowabkuwayayiyaƙidaRabbataAmmonawa,yaci birninsarauta.

27YowabkuwayaaikimanzanniwurinDawudayace, “NayiyaƙidaRabba,nacibirninruwa

28Yanzufakutattarasauranjama'akufāɗawabirnin,ku cishi,donkadaincibirnin,akumakirashidasunana

29Dawudakuwayatarajama'aduka,yatafiRabba,yayi yaƙidaita,yacita.

30Yaɗaukikambinsarkinsudagakansa,nauyinsayakai talantiɗayanazinariyataredaduwatsumasudaraja,akasa akanDawudaYakwasoganimadayawaabirnin

31Yafitodajama'ardasukecikinta,yasasuƙarƙashin zato,dasarƙaƙƙiyanaƙarfe,dagatarinaƙarfe,yasasu ratsacikinginintubali,hakayayigadukanbiranen AmmonawaSaiDawudadadukanjama'asukakoma Urushalima

BABINA13

1Bayanwannankuma,Absalom,ɗanDawudayanada watakyakkyawar’yar’uwa,sunantaTamarAmnonɗan Dawudakuwayaƙaunaceta.

2Amnonkuwayahusataƙwarai,haryayirashinlafiya sabodaƙanwarsaTamar.dominitabudurwace;Amnon kuwayagagarayayimatakome

3AmmaAmnonyanadaaboki,sunansaYonadab,ɗan Shimeya,ɗan'uwanDawuda.Yonadabkuwamutumne maiwayo

4Saiyacemasa,“Meyasakakejindaɗikowacerana,ɗan sarki?bazakagayamaniba?Amnonyacemasa,“Inason Tamar,'yar'uwarɗan'uwanaAbsalom

5Yonadabyacemasa,Kakwantaakangadonka,kayi rashinlafiyaSa'addamahaifinkayazoyaganka,kace masa,'Inaroƙonka,bar'yar'uwataTamartazo,tabani nama,danamanaidona,inganshi,inciahannunta.

6Amnonkuwayakwanta,yayirashinlafiyaDasarkiya zoyaganshi,Amnonyacewasarki,“Inaroƙonkakabar Tamarƙanwatatazo,tayiminiwainaaidona,incia hannunta

7DawudakuwayaaikawurinTamargida,yace,“Kitafi gidanAmnon,ɗan'uwanki,kiyimasaabinci.

8TamarkuwatatafigidanAmnonɗan'uwantaKumaaka kwantardashiSaitaɗaukigari,takwaɗashi,tayiwaina agabansa,tatoyawaina.

9Saitaɗaukikwanonrufitazubaagabansaammayaki ciAmnonkuwayace,“KukoreminidukanmutaneSai sukafitakowanemutumdagagareshi.

10AmnonkuwayacewaTamar,“Kikawonamanaɗakin kwanadominincidagahannunkiTamarkuwataɗauki wainardatayi,takaiwaAmnonɗan'uwantaaɗakin kwana

11Sa'addatakawomususuci,saiyakamata,yacemata, Kizokikwantataredani,'yar'uwata.

12Saitaamsamasa,tace,A'a,ɗan'uwana,kadakatilasta niGamabazaayiirinwannanabuaIsra'ilaba

13Nikuwa,inazansakunyatatatafi?Ammakaikuwa,za kazamakamarɗayadagacikinwawayenIsra'ilaYanzufa, inaroƙonkakayimaganadasarkiDominbazaihanani dagagarekuba.

14Ammabaikasakunnegamuryartaba,ammadayafi ƙarfinta,yatilastamatayakwana

15Amnonkuwayaƙitaƙwarai.Donhakaqiyayyarda yakeqyamadaitatafik'aunardayakesontadaitaAmnon yacemata,“Tashi,kitafi

16Saitacemasa,“Bawanidalili,wannanmuguntardaka korenitafiwaddakayiminiAmmabaisauraretaba

17Sa'annanyakirabaransawandayakeyimasahidima, yace,“Fitardamatarnan,kakullemataƙofar.

18Tanasanyedawatarigamailauniiri-iri,gamadairin waɗannanrigunada'ya'yansarkimatawaɗandaba budurwaisukesawabaSaibaransayafitodaita,yarufe matakofa

19Tamarkuwatasatokaakai,tayayyagerigartadake jikinta,taɗibiyahannuntaakai,tayitakuka.

20Saiɗan'uwantaAbsalomyacemata,“Amnon ɗan'uwankiyanataredake?Ammayanzukiyishiru, 'yar'uwata:shiɗan'uwankinekarkamantadawannanabu Tamarkuwatazaunakufaiagidanɗan'uwantaAbsalom 21AmmadasarkiDawudayajiwaɗannanabubuwaduka, saiyahusataƙwarai

22AmmaAbsalombaiyimaganadaAmnonɗan'uwansa ba,komararkyaukomararkyau,gamaAbsalomyaƙi Amnon,gamayatilastawaTamarƙanwarsa

23Bayancikashekarabiyu,Absalomyanadamasuyi masasausayaaBa'al-hazor,waddatakekusadaIfraimu. Absalomkuwayagayyacidukan'ya'yansarki

24Absalomkuwayazowurinsarkiyace,“Gashi, barankayanadamasuyimasasausaya.Inaroƙonkakabar sarkidabarorinsasutafitaredabawanka

25Sa'annansarkiyacewaAbsalom,“A'a,ɗana,kadamu tafiyanzu,donkadamunaɗamakanauyi.Saiyamatsa masa,ammabaiyardayatafiba,yasamasaalbarka

26Absalomyace,“Inbahakaba,inaroƙonka,kabar Amnonɗan'uwanayatafitaredamuSarkiyacemasa, “Donmezaitafitaredakai?

27AmmaAbsalomyamatsamasayabarAmnondadukan 'ya'yansarkisutafitaredashi

28Absalomkuwayaumarcifādawansa,yace,“Kulura sa'addaAmnonyayifarincikidaruwaninabi,sa'addana cemuku,kubugiAmnonTo,kukasheshi,kadakuji tsoroAshe,banumarcekuba?Kayiƙarfinhali,kayi jaruntaka.

29BarorinAbsalomkuwasukayiwaAmnonkamaryadda AbsalomyaumartaSaidukan'ya'yansarkisukatashi, kowanemutumyahaualfadarinsa,sukagudu.

30Sa'addasukecikinhanya,labariyajewaDawuda,ya ce,“Absalomyakashedukan'ya'yansarki,bawandaya raguacikinsu.

31Sarkiyatashiyayayyagetufafinsayakwantaaƙasa Dukanbarorinsakuwasukatsayakusadatufafinsu yayyage.

32Yonadab,ɗanShimeya,ɗan'uwanDawuda,yaamsaya ce,“Kadaubangijinayayitsammanisunkashedukan samarin'ya'yansarki.Amnonkaɗaiyamutu,gamabisaga nadinAbsalomanƙudurtatunrandayatilastawaTamar ƙanwarsa

33Yanzufa,ubangijina,sarki,kadakasamaganara zuciyarsa,yayitsammanidukan'ya'yansarkisunmutu, gamaAmnonkaɗaiyarasu

34AmmaAbsalomyagudu.Saisaurayindayaketsaro,ya ɗagaido,yaduba,saigamutanedayawasunatahowata gefentuduabayansa

35SaiYonadabyacewasarki,“Gashi,'ya'yansarkisuna zuwa

36Sa'addayagamamagana,saiga'ya'yansarkisunzo, sukaɗagamuryasukayikuka.

37AmmaAbsalomyaguduyatafiwurinTalmai,ɗan Ammihud,SarkinGeshurDawudakuwayanamakoki kowaceranadominɗansa.

38AbsalomkuwayaguduyatafiGeshuryayishekara ukuacan.

39SarkiDawudayayimarmarinfitawurinAbsalom, gamayasamita'aziyyaakanAmnon,dayamutu

BABINA14

1YowabɗanZeruyakuwayaganezuciyarsarkiakan Absalom

2SaiYowabyaaikawurinTekowa,yaɗaukowatamace maihikimadagacan,yacemata,“Inaroƙonkikiyikamar kinamakoki,kisatufafinmakoki,kadakishafawakanki mai,ammakizamakamarmacendatadaɗetanamakoki dominmatattu.

3Kuzowurinsarki,kuyimasamaganaakanhaka Yowabkuwayasamaganarabakinta

4Sa'addamatarTekowatayimaganadasarki,saita rusunaharƙasa,tayisujada,tace,“Yasarki,kataimakeni.

5Sarkiyacemata,“Mekedamunki?Saitaamsa,tace, “Nifagwauruwace,mijinakuwayarasu.

6Bawankakuwatanada'ya'yamazabiyu,subiyusukayi gābaagona,bawandazairabasu,ammaɗayanyabugi ɗayan,yakasheshi

7Gashi,dukaniyalinsuntasargābadabaiwarka,sukace, ‘Kaceceshiwandayakasheɗan'uwansa,mukasheshi, sabodaranɗan'uwansadayakasheMukuwazamu halakamagadakuma:tahakazasukashegarwashindaya ragu,bazasubarwamijinasunakosauranaduniyaba

8Sarkiyacewamatar,“Kitafigidanki,zanbadaumarni akanki

9MatarTekowatacewasarki,“Yaubangijina,sarki, laifinayatabbataakainadagidanmahaifina.

10Sarkiyace,“Dukwandayacemaka,kakawoshi wurina,bakuwazaiƙarataɓakaba

11Saitace,“Inaroƙonka,kabarsarkiyatunadaUbangiji Allahnka,donkadakabarmasuramakonjinisuƙara hallaka,donkadasuhallakaɗanaSaiyace,“Narantseda Ubangiji,bagashinɗankaɗayazaifāɗiƙasa.

12Saimatartace,“Inaroƙonkakabarbaiwarkatafaɗawa ubangijinasarkikalmaɗayaSaiyace,Kace

13Saimatartace,“To,meyasakiketunanihakaakan mutanenAllah?Gamasarkiyanafaɗinwannanabukamar mararlaifi,dominsarkibazaisākekaiwandaakakoraba 14Gamamudolenemumutu,kumakamarruwazubea ƙasa,wandabazaaiyatattarasamakuma;KumaAllahba yagirmamakowa,ammayayinufinkadaakorewanda akakoreshidagagareshi.

15Yanzudanazoneinfaɗawaubangijinasarki,gama jama'asuntsoratardaniMaiyiwuwanesarkiyacika roƙonkuyangarsa.

16Gamasarkizaiji,yacecekuyangarsadagahannun wandazaihallakanidaɗanataredagagādonAllah 17Saibarankatace,“Yanzumaganarubangijinasarkiza tazamalafiya,gamakamarmala'ikanAllah,hakama ubangijinasarkiyakesaninnagartadamugunta,saboda hakaUbangijiAllahnkazaikasancetaredakai.

18Sarkiyacewamatar,“Kadakiɓoyeminiabindazan tambayekiSaimatartace,bariubangijinasarkiyayi magana.

19Sa'annansarkiyace,“Ashe,Yowabbayahannunkaa cikindukanwannan?Saimatartaamsa,tace,“Ya ubangijinasarki,narantsedaranka,bamaiiyakomo hannundamakohagudagadukabindaubangijinayafaɗa 20BarankaYowabkuwayayiwannanabudonyakawo irinwannanmagana

21Sa'annansarkiyacewaYowab,“Gashi,nayiwannan abu

22Yowabkuwayafāɗirubdaciki,yasunkuyardakansa, yagodewasarki,Yowabyace,“Yaubarankanasanina samitagomashiagareka,yaubangijina,sarki,gamasarki yacikaroƙonbawansa

23YowabkuwayatashiyatafiGeshur,yakaiAbsalom Urushalima.

24Sarkiyace,Bariyakomagidansa,kadayagafuskata Absalomkuwayakomagidansa,baigafuskarsarkiba

25AmmaacikindukanIsra'ila,bawandayaisayabo kamarAbsalomsabodakyawunsa

26Sa'addayayankekansa,dominaƙarshenshekarane yakanyankeshi,sabodagashinkansayayimasanauyi,sai yaaunagashinkansashekelɗaribiyubisanauyinsarki

27AkahaifawaAbsalom'ya'yamazauku,da'yaɗaya, sunantaTamar,macecekyakkyawa.

28AbsalomkuwayazaunashekarabiyuaUrushalima,bai gafuskarsarkiba

29AbsalomkuwayaaikaakirawoYowabdonyaaikeshi wurinsarkiAmmayaƙizuwawurinsa,kumadayasake aikaakaronabiyu,yaƙizuwa

30Saiyacewabarorinsa,“Duba,gonarYowabtanakusa danawa,yanadasha'iracanjekukunnawutaFādawan Absalomkuwasukacinnawagonarwuta.

31YowabkuwayatashiyatafiwurinAbsalomagidansa, yacemasa,“Meyasabarorinkasukacinnawagonata wuta?

32AbsalomyaamsawaYowab,yace,“Gashi,naaika garekanace,‘Kazonan,inaikekawurinsarki,kace, ‘MeyasanafitodagaGeshur?Damainkasanceacanhar yanzu,bariingafuskarsarkiIdanakwaiwanilaifiagare ni,bariyakasheni

33Yowabkuwayazowurinsarki,yafaɗamasa.

BABINA15

1Bayanhaka,Absalomyashiryamasakarusai,da dawakai,damutumhamsinwaɗandazasuguduagabansa 2Absalomkuwayatashidasassafe,yatsayakusada hanyarƘofar,sa'addakowanemaigardamayazowurin sarkidonshari'a,saiAbsalomyakirashiyace,“Daga wanebirnikake?Yace,bawankanaɗayadagacikin kabilanIsra'ilane

3Absalomyacemasa,“Duba,al'amurankasunadakyau, sunadaidai.Ammabawanimutumdasarkiyacezaijika. 4Absalomyakumace,“Damaanaɗanialƙaliaƙasar, dukwandayakedawataƙarakohujjayazowurina,in kuwayimasaadalci!

5Sa'addawaniyazokusadashidonyayimasasujada, saiyamiƙahannunsayakamashi,yasumbaceshi

6HakaAbsalomyayiwadukanIsra'ilawawaɗandasuka zowurinsarkidonshari'a

7Bayanshekaraarba'in,Absalomyacewasarki,“Ina roƙonka,kabarniintafiHebronincikawa'adinadanayi waYahweh

8Gamabawankayayiwa'adisa'addanakezaunea GeshurtaSuriya,nace,‘IdanYahwehyakomardani Urushalimadagaske,saiinbautawaUbangiji

9Saisarkiyacemasa,Katafilafiya.Saiyatashiyatafi Hebron

10AmmaAbsalomyaaiki'yanleƙenasiricikindukan kabilanIsra'ila,yace,“Dazararkunjibusarƙaho,saiku ce,‘AbsalomyanasarautaaHebron.

11MutumɗaribiyusukatafitaredaAbsalomwaɗanda akakirawodagaUrushalimaSukatafidasauƙi,kumaba susankomeba

12AbsalomkuwayaaikaakirawoAhitofelBagilon, mashawarcinDawudadagabirninsa,watoGilo,sa'adda yakemiƙahadayuKumamakircinyayikarfi;Gama jama'asunakaruwakullumtaredaAbsalom

13WanimanzoyajewurinDawudayace,“Zukatan mutanenIsra'ilasunabinAbsalom

14Dawudayacewafādawansawaɗandasuketaredashia Urushalima,“Tashi,mugudu.Gamabazamukuɓutadaga wurinAbsalomba,saikuyisaurikutafi,kadayasamemu faratɗaya,yakawomanamasifa,yakarkashebirninda takobi.

15Fādawansarkikuwasukacewasarki,“Gashi, barorinkaashiryesukemuyidukabindaubangijinasarki zaizaɓa.

16SarkiyafitataredadukanmutanengidansaSarkiya barmatagoma,ƙwaraƙwarai,sukuladagidan

17Sarkikuwayafitataredadukanjama'a,sukatsayaa waniwuridayakenesa

18Dukanbarorinsakumasukawucetaredashi.Dukan Keretiyawa,dadukanFeletiyawa,dadukanGittiyawa, mutumɗarishidawaɗandasukabishidagaGat,sukawuce gabansarki.

19Sa'annansarkiyacewaItaiBagitte,“Meyasakaima kaketafiyataredamu?Komawurinka,kazaunatareda sarki,gamakaibaƙone,kumaɗangudunhijirane.

20Tunjiyakazo,yauinsakayitatafiyataredamu?Da yakeinatafiyaindazaniya,saikakoma,kakomarda 'yan'uwanka:rahamadagaskiyasukasancetaredakai.

21Itaiyaamsawasarki,yace,“NarantsedaUbangijina, kumanarantsedaubangijina,sarki,hakikaadukinda ubangijinasarkizaikasance,koamutuwakoarai,acan mabarankazaikasance

22DawudayacewaItai,“Tafi,kahayeItaiBagittekuwa yahaye,dadukanmutanensa,daƙanananyarawaɗanda suketaredashi

23Dukanƙasarsukayikukadababbarmurya,jama'aduka kumasukahaye,sarkikumayahayerafinKidron,dukan jama'akumasukahaye,sukanufijeji

24GakumaZadokdadukanLawiyawasunaɗaukeda akwatinalkawarinaAllah.Sukaajiyeakwatinalkawarin AllahAbiyatakuwayahaurahardukanjama'asukagama fitadagabirnin

25Sa'annansarkiyacewaZadok,“Kawoakwatin alkawarinAllahacikinbirni,idannasamitagomashia gabanUbangiji,zaikomodani,yanunaminiduka,da wurinzamansa.

26Ammaidanyacehaka,‘Banajindaɗinkaganinan, bariyayiminiyaddayagadama

27SarkikumayacewaZadok,firist,“Ashe,kaibamai ganibane?Kukomabirninlafiya,tareda'ya'yankubiyu, Ahimawazɗanka,daJonatanɗanAbiyata

28“Gashi,zandakataafilinjeji,harsaiwatamaganata zodagawurinkadonkatabbatardani

29SaiZadokdaAbiyatasukaɗaukiakwatinalkawarin AllahsukakomaUrushalima,sukazaunaacan 30DawudakuwayahauratahawanDutsenZaitun,yana kukasa'addayakehawa,yalulluɓekansa,yanatafiyaba takalmi.

31AkafaɗawaDawuda,cewaAhitofelyanacikin maƙarƙashiyarAbsalomDawudayace,“YaUbangiji,ina roƙonkakamaidashawararAhitofeltazamawauta

32Sa'addaDawudayakaiƙwanƙolindutsenindayayiwa Allahsujada,saigaHushaiBa'arkiteyazoyataryeshida rigarsaayage,daƙasaakansa

33Dawudayacemasa,“Idankatafitaredani,zakazama mininawaya.

34Ammaidankakomabirnin,kacewaAbsalom,“Ya sarki,zanzamabaranka.Kamaryaddanakasancebawa mahaifinkaharyanzu,hakakumazanzamabawanka

35Ashe,bakucantaredakuZadokdaAbiyata,firistoci? Dominhakadukabindakukajidagagidansarki,saiku faɗawaZadokdaAbiyata,firistoci

36Gashi,sunatareda'ya'yansubiyu,Ahimawazɗan Zadok,daJonatanɗanAbiyata.Tawurinsuzakuaikomini dadukabindakukeji

37HushaiabokinDawudayashigabirnin,Absalomkuwa yashigoUrushalima

BABINA16

1Sa'addaDawudayaɗanwuceƙwanƙolindutsen,saiga Ziba,baranMefiboshet,yataryeshi,dajakunabiyusanye, damalmalagudabiyunaabinci,dabusasshiyarinabiɗari, da'ya'yanraniɗari,dakwalbarruwaninabi

2SarkiyacewaZiba,“Mekakenufidawaɗannan?Ziba yace,“Jakunasuzamanagidansarkidaburodida'ya'yan itacenranidonsamarisucidaruwaninabi,domin waɗandasukagajiajejisusha.

3Sarkiyace,“Inaɗanmaigidanki?Zibayacewasarki, “Gashi,yanazauneaUrushalima,gamayace,“Yau mutanenIsra'ilazasumayarminidamulkinmahaifina.

4Sa'annansarkiyacewaZiba,“Gashi,nakanedukan abindayakenaMefiboshetZibayace,“Inaroƙonkada tawali’u,kasamitagomashiawurinka,yaubangijina,sarki.

5Sa'addasarkiDawudayazoBahurim,saigawani mutumdagacikingidanSaulyafito,sunansaShimaiɗan Gera,yanafitowayanazagisa'addayakezuwa.

6YajefiDawudadafādawansarkiDawudadaduwatsu 7Shimaiyacesa'addayazagi,'Fito,kafito,kaimutum maikisankai,mugu.

8YahwehyasākamakadadukanjiningidanSaul,wanda kayisarautaamaimakonsaUbangijikuwayabada mulkinahannunɗankaAbsalom.

9Abishai,ɗanZeruya,yacewasarki,“Donmewannan mataccenkarezaizagiubangijina,sarki?Bariinhaye,ina roƙonka,incirekansa.

10Saisarkiyace,“Meyashafenidaku,ku'ya'yan Zeruya?To,bariyazagi,gamaUbangijiyacemasa, 'La'antaDawuda.Wazaice,meyasakayihaka?

11DawudayacewaAbishaidadukanfādawansa,“Gashi, ɗanawandayafitodagahanjinayananemanrainaabar shi,kumayazagi;gamaUbangijiyaumarceshi.

12WatakilaYahwehyadubiwahalata,Yahwehkumazai sākaminidaalherisabodazagindayayiyau.

13Sa'addaDawudadamutanensasuketafiyaahanya, Shimaiyabitagefentududauradashi,yanazagiyana zagi,yanajifansadaƙura

14Sarkidadukanmutanendasuketaredashisukazoa gajiye,sukahuta

15AbsalomdadukanmutanenIsra'ilakuwasukazo UrushalimataredaAhitofel

16Sa'addaHushaiBa'arkite,abokinDawuda,yazowurin Absalom,saiHushaiyacewaAbsalom,“Allahsarki, Allahyataimakisarki”

17AbsalomyacewaHushai,“Wannanitacealherinda kakeyiwaabokinka?Meyasabakatafitaredaabokinka ba?

18HushaiyacewaAbsalom,“A'a;AmmawandaUbangiji, dawannanjama'a,dadukanmutanenIsra'ilasukazaɓa, zanzamanasa,kumataredashizanzauna

19Kuma,wazanbautawa?Bazanyihidimaagaban ɗansaba?Kamaryaddanabautawamahaifinka,haka kumazankasanceagabanka 20AbsalomyacewaAhitofel,“Kubakushawaraabinda zamuyi.

21AhitofelkuwayacewaAbsalom,“Kashigawurin ƙwaraƙwaranmahaifinkawaɗandayabarisuyitsarongida DukanIsra'ilawazasujikajitsoronmahaifinka,sa'annan dukanwaɗandasuketaredakaizasuyiƙarfi

22SaisukashimfiɗawaAbsalomalfarwaabisaƙoƙon HaikalinAbsalomkuwayashigawurinƙwaraƙwaran mahaifinsaagabandukanIsra'ilawa

23ShawarardaAhitofelyabashiawaɗannankwanaki,ta zamakamarmutumyayitambayagamaganarUbangiji

BABINA17

1AhitofelkumayacewaAbsalom,“Bariinzaɓimutum dubugomashabiyu(12,000),nikuwazantashiinbi Dawudadadarennan

2Zanzoakanshisa'addayakegajiya,hannunsakuma mararƙarfi,intsoratardashi.Dukanjama'ardasuketare dashizasuguduZanbugisarkikaɗai

3Zankomodadukanjama'awurinka,mutumindakake nemakamarkowayakomo,jama'adukazasuzaunalafiya.

4WannanmaganakuwatagamshiAbsalomdadukan dattawanIsra'ila

5Absalomyace,“KikiraHushaiBa'arkitekuma,muji abindayakefaɗa

6DaHushaiyazowurinAbsalom,Absalomyacemasa, “GaabindaAhitofelyafaɗa.inbahakaba;maganaka.

7HushaiyacewaAbsalom,“AbindaAhitofelyabadaba tadakyauawannanlokaci

8Hushaiyace,“Kansanmahaifinkadamutanensa, jarumawane,ammazuciyarsutayifushikamarbeyarda akasacemataacikinsaura

9Gashi,yanzuyanaɓoyeacikinwanirami,koawani wuridabam,sa'addaakahallakawaɗansunsudafarko,duk wandayajizaice,‘Ankasheacikinmutanendasukebin Absalom.

10Mutumindayakejarumi,wandazuciyarsatakekamar zuciyarzaki,zainarkesarai,gamadukanIsra'ilawasun sanitsohonkajarumine,waɗandasuketaredashikuma jarumawane

11DonhakainabadashawaracewadukanIsra'ilawasu tattaruawurinka,tundagaDanharzuwaBiyer-sheba, kamaryashiabakintekukumakutafiyaƙidakanku

12Donhakazamuzomusameshiawaniwuriindazaa sameshi,Mukuwazamusaukomasakamaryaddaraɓake fāɗiaƙasa

13Idankumayashigabirni,saidukanIsra'ilawasukawo igiyaabirnin,mujashicikinkogin,harbaasamiwani ƙaramindutseacanba

14SaiAbsalomdadukanmutanenIsra'ilasukace, “ShawararHushaiBa'arkitetafinaAhitofelkyauGama Ubangijiyarigayayinufinyakaryakyakkyawarshawarar Ahitofel,dominUbangijiyakawowaAbsalommasifa.

15HushaikuwayacewaZadokdaAbiyata,firistoci, “HakadahakaAhitofelyashawarciAbsalomdadattawan Isra'ilakumahakakumanabadashawara

16YanzufakaaikadagaggawaafaɗawaDawuda,kace, “Kadakakwanaafilayenjejidasauri,ammakahayeda sauriKadasarkidadukanjama'ardasuketaredashisu shanye

17JonatandaAhimawazsukatsayaaEn-rogel.Donkada agansusunashigacikinbirniSukajesukafaɗawasarki Dawuda

18Ammawanisaurayiyagansu,yafaɗawaAbsalom indasukagangara

19Saimatartaɗaukiabinrufebakinrijiyar,tawatsamasa hatsiakaikumabaasanabinba

20Sa'addabarorinAbsalomsukazowurinmataragidan, sukace,“InaAhimawazdaJonatan?Saimatartacemusu, SunhayerafinruwaDasukanemesubasusamesuba, sukakomaUrushalima

21Bayansuntafi,saisukafitodagarijiyar,sukajesuka faɗawasarkiDawuda,sukacewaDawuda,“Tashi,ka hayeruwandasauri,gamahakaAhitofelyabakashawara 22Dawudadamutanendasuketaredashisukatashisuka hayeUrdunDagariyawaye,bawandayarasawandabai hayeUrdunba

23DaAhitofelyagabaabishawararsaba,saiyayiwa jakinsashimfiɗa,yatashi,yakomagidansaabirninsa,ya shiryagidansa,yaratayekansa,yamutu,akabinneshia kabarinmahaifinsa.

24DawudakuwayazoMahanayimAbsalomkuwaya hayeUrdun,shidadukanmutanenIsra'ilataredashi 25AbsalomyanaɗaAmasashugabansojojimaimakon YowabAmasaɗanmutumne,sunansaItraBa'isra'ile, wandayashigawurinAbigail,'yarNahash,'yar'uwar ZeruyatsohuwarYowab.

26Isra'iladaAbsalomsukakafasansaniaƙasarGileyad 27DaDawudayakaiMahanayim,saiShobiɗanNahash naRabbanaAmmonawa,daMakirɗanAmmiyelna Lodebar,daBarzillaimutuminGileyadnaRogelim 28Yakawogadaje,dakwanoninabinci,dakwanoninƙasa, daalkama,dasha'ir,dagari,dabusasshiyarhatsi,dawake, dalentil,dabusassunbusassunbusassunbusassun busassunbusassunbusassunbusassunbusassunhatsi 29Dazuma,damanshanu,datumaki,dacukunashanu, dominDawudadamutanendasuketaredashi,suci,gama sunce,“Mutanensunajinyunwa,sungaji,sunajin ƙishirwaajeji.”

BABINA18

1Dawudakuwayaƙidayamutanendasuketaredashi,ya naɗashugabannindubudubudanaɗariɗari

2Dawudakuwayaaikadasulusinajama'aaƙarƙashin Yowab,sulusinkumaahannunAbishaiɗanZeruya, ɗan'uwanYowab,sulusinkuwaahannunItaiBagitteSarki yacewajama'a,“Nimazantafitaredaku

3Ammamutanensukaamsa,sukace,“Kadakafita,gama idanmungudu,bazasudamudamuba.Idanrabinmuya mutu,bazasudamudamuba,ammayanzukanadarajan mudubugoma

4Sarkiyacemusu,“Dukabindakukagayafikyau,zan yiSarkiyatsayaagefenƙofa,jama'adukasukafitoda ɗariɗaridadubbai

5Sa'annansarkiyaumarciYowab,daAbishai,daItai,ya ce,“Kuyiwasaurayinnan,watoAbsalomahankali,sabili daniDukanjama'akuwasukajisa'addasarkiyabada umarniakanAbsalom.

6Jama'akuwasukafitasuyiyaƙidaIsra'ilawacikinjeji.

7AkakarkasheIsra'ilawaagabanbarorinDawuda,aka kashemutumdubuashirinawannanrana 8Gamayaƙinyawarwatseko'inaaƙasar. 9AbsalomkuwayasadudabarorinDawudaAbsalom kuwayahaualfadari,alfadarinkuwayatafiƙarƙashin rassanbabbanitacenoak,kansayakamaitacenoak,aka ɗaukeshitsakaninsamadaƙasaAlfadardakeƙarƙashinsa kuwayatafi.

10Saiwanimutumyagani,yafaɗawaYowab,yace,“Ga shi,nagaAbsalomyanaratayeaitacenoak

11Yowabkuwayacewawandayafaɗamasa,“Gashi,ka ganshi,meyasabakakasheshiacanba?Damanabaka shekelgomanaazurfa,daɗamaraɗaya 12SaimutuminyacewaYowab,“Kodazankarɓishekel dubunaazurfaahannuna,ammabazanmiƙahannuna gābadaɗansarkiba

13Inbahakaba,danayiwakainaƙarya,Gamabaabinda yakeɓoyeagabansarki,Kaidakankazakayigābadani 14Yowabkuwayace,“BazaniyazamataredakubaSai yaɗaukidardusaukuahannunsa,yacusasuazuciyar Absalomtunyanadaraiatsakiyaritacenoak

15SamarigomawaɗandasukeɗaukedamakamanYowab sukakewaye,sukabugiAbsalom,sukakasheshi.

16Yowabkuwayabusaƙaho,jama'akuwasukakomo dagaruntumarIsra'ilawa,gamaYowabyahanamutanen 17SukakamaAbsalom,sukajefardashiacikinwani babbanramiacikinkurmi,sukatuladuwatsuakansa

18Azamaninsa,Absalomyakafawakansaal'amudia rafinsarki,gamayace,“Banidaɗadazaatunada sunana”Yasawaal'amudindasunansa,harwayauake kiransawurinAbsalom

19Ahimawaz,ɗanZadok,yace,“Bariinguduinyiwa sarkilabari,cewaUbangijiyasākeyimasafansaakan abokangābansa

20Yowabkuwayacemasa,“Bazakabadalabariyauba, ammawataranazakabadalabari,ammayaubazakaba dalabariba,gamaɗansarkiyarasu

21YowabkuwayacewaKushi,“Tafikafaɗawasarki abindakaganiKushikuwayasunkuyardakansaga Yowab,yaruga

22Ahimawaz,ɗanZadok,yasākecewaYowab,“Dukda haka,inaroƙonka,kabarnimainbiKushiYowabyace, “Donmezakagudu,ɗana,dayakebakadalabari?

23Ammadukdahaka,yace,bariinguduSaiyacemasa, GuduSa'annanAhimawazyabitahanyarfili,yabita Kushi

24Dawudakuwayanazauneatsakaninƙofofinbiyu,sai maitsaroyahaurarufinƙofarzuwagarun,yaɗagaido,ya duba,saigawanimutumyanagudushikaɗai

25Saimaitsaroyayikuka,yafaɗawasarkiSarkiyace, idanshikaɗaine,akwailabariabakinsaSaiyatahoda sauriyamatso.

26Saimaitsaroyagawanimutumyanagudu,saimai tsaroyakiramaitsaronƙofayace,“Gashi,wanimutum yanagudushikaɗai.Sarkiyace,Shimayanakawolabari.

27Saimaitsaroyace,“Inatsammaniguduwarnafarko kamarguducetaAhimaazɗanZadok.Sarkiyace, mutuminkirkine,yanazuwadaalbishir

28Ahimawazyayikira,yacewasarki,“Lafiya.Yafāɗi rubdacikiagabansarki,yace,“Yaboyatabbataga UbangijiAllahnka,wandayabadamutanendasukaɗaga hannunsugābadaubangijinasarki

29Sarkikuwayace,“Ashe,saurayinnanAbsalomyana lafiya?Ahimawazyaamsayace,“Sa'addaYowabyaaiki baransarki,nidabaranka,nagahayaniyardayawa,amma bansanmeneneba

30Sarkikuwayacemasa,“Karabudashi,katsayaanan Saiyakomagefeyatsayacak.

31GashikuwaKushiyazoKushikuwayace,“Albishir, yashugabanasarki,gamaUbangijiyasākamakaayaua kandukanwaɗandasukatasarmaka.

32SaisarkiyacewaKushi,“Ashe,saurayinnanAbsalom yanalafiya?Kushikuwayaamsa,yace,“Maƙiyan ubangijina,sarki,dadukanwaɗandasukatasardakaidon sucuceka,suzamakamarsaurayin

33Sarkikuwayahusataƙwarai,yahaurazuwaɗakinda yakeƙofarƙofar,yayikuka.Danamutudominka,ya Absalom,ɗana,ɗana!

BABINA19

1AkafaɗawaYowab,“Gashi,sarkiyanakukayana makokidominAbsalom.

2Ammanasaraaranartazamamakokigadukanjama'a, gamajama'asukajilabarinsarkiyanabaƙincikisaboda ɗansa.

3Awannanranajama'asukashigacikinbirnidaɓoye, kamaryaddamutanesukanyiwayaƙisugudu

4Ammasarkiyarufefuskarsa,sarkiyayikiradababbar murya,yace,“YaɗanaAbsalom,yaAbsalom,ɗana,ɗana! 5Yowabkuwayashigagidansarki,yace,“Yauka kunyatafuskokindukanbayinka,waɗandaayausukaceci ranka,dana'ya'yankamatadamaza,danamatanka,dana ƙwaraƙwanka

6Dominkanaƙaunarmaƙiyanka,kanaƙinabokanka. Gamakafaɗayau,bakakuladahakimaikobawa,gama yaunagane,daAbsalomyanadarai,dukanmukumamun mutuyau,dayagamshekadakyau.

7Yanzukatashi,kafita,kayiwabarorinkamaganada daɗi,gamanarantsedaYahweh,idanbakafitaba,ba wandazaizaunataredakaiawannandaren.

8SarkikuwayatashiyazaunaaƙofargarinSaiakafaɗa wadukanjama'acewa,“Gashi,sarkiyanazauneaƙofar gidanDukanjama'akuwasukazogabansarki,gama kowannensuyaguduzuwaalfarwarsa

9Dukanjama'asukayitajayayyaacikindukankabilan Isra'ila,sunacewa,“Sarkiyacecemudagahannunabokan gābanmu,yacecemudagahannunFilistiyawaYanzu kuwayagududagaƙasardominAbsalom

10Absalom,wandamukanaɗayazamashugabanmu,ya mutuayaƙiTo,meyasabazakucekukomodasarkiba?

11SarkiDawudakuwayaaikawurinZadokdaAbiyata, firistoci,yace,“KufaɗawadattawanYahuza,kuce,“Me yasakukakasancenaƙarshewajenkomardasarkigidansa? GamaganardukanIsra'ilayazowurinsarki,kodaa gidansa

12Ku'yan'uwanane,kuƙasusuwananedanamana,meya sakukazamanaƙarshedakukakomodasarki?

13KucewaAmasa,“Ashe,kaibanaƙasusuwanada namanabane?Allahyayiminihaka,daƙari,idanbakai neshugabansojojiagabanakullayauminawurinYowab ba

14YakarkatardazuciyardukanmutanenYahuza,kamar zuciyarmutumɗaya.Saisukaaikawasarkiwannan magana,“Kakomo,dabarorinkaduka”

15Sarkikuwayakomo,yatafiUrdunYahuzakuwayazo Gilgaldonsutafisutaryisarki,sukaisarkihayinUrdun

16ShimaiɗanGera,mutuminBiliyaminu,naBahurim,ya gaggautayagangarataredamutanenYahuzadonyataryi sarkiDawuda

17AkwaimutumdubunaBiliyaminutaredaZiba,baran gidanSaul,da'ya'yansamazagomashabiyardabarorinsa ashirinSukahayeUrdunagabansarki

18Saijirginruwayahayedonyaratsagidansarki,yayi abindayagadama.ShimaiɗanGerakuwayafāɗiagaban sarkisa'addayakehayeUrdun

19Yacewasarki,“Kadaubangijinayalissaftaminilaifi, kadakumakatunadaabindabawankayayinamuguntaa ranardaubangijinasarkiyafitadagaUrushalima

20Gamabawankayasaninayizunubi,donhakagashi, yaunazonafarkonadukanmutanengidanYusufu,intafi insadudaubangijinasarki

21AmmaAbishai,ɗanZeruya,yace,“Bazaakashe Shimaisabodawannanba,dominyazagiwandaUbangiji yakeɓe?

22Dawudayace,“Meyashafenidaku,ku'ya'yanZeruya, hardazakuzamamaƙiyanaayau?Yauzaakashewania Isra'ila?GamabansanibaninesarkinIsra'ilayau?

23SarkiyacewaShimai,“BazakamutubaSarkikuwa yarantsemasa.

24Mefiboshet,ɗanSaul,yazoyataryisarki,tundaga ranardasarkiyatafiharrandayakomolafiya,baigyara ƙafafunsaba,baigyaragemunsaba,baiwanketufafinsaba. 25Sa'addayazoUrushalimadonyataryisarki,sarkiyace masa,“Meyasabakatafitaredaniba,Mefiboshet?

26Saiyaamsayace,“Yaubangijina,sarki,bawanaya ruɗeni,gamabawankayace,‘Zanyiminishimfiɗaajaki, inhaushi,intafiwurinsarkiDominbawankagurgune

27Yazagibawankagaubangijina,sarki.Amma ubangijinasarkikamarmala'ikanAllahne,sabodahakaka yiabindayakemaikyauagareka

28Gamadukangidanmahaifinamatacceneagaban ubangijina,sarki,dukdahakakasabarankaacikin waɗandasukeciateburinka.Mekumazanƙarayiwasarki kuka?

29Sarkiyacemasa,“Donmekakeƙarayinmaganaakan al'amuranka?Nace,kaidaZibasukarabaƙasar

30Mefiboshetyacewasarki,“Bariyakwasheduka,gama ubangijinasarkiyakomogidansalafiya

31BarzillaimutuminGileyadkuwayasaukodaga Rogelim,yahayeUrduntaredasarki,yakaishihayin Urdun

32Barzillaikuwatsohoneƙwarai,yanadashekara tamaninYayitanadinabincigasarkisa'addayake kwanceaMahanayimgamashibabbanmutumne

33SaisarkiyacewaBarzillai,Kahayetaredani,zanyi kiwonkataredaniaUrushalima

34SaiBarzillaiyacewasarki,“Haryaushezanrayuhar dazantafitaredasarkiUrushalima?

35Yauinadashekaratamanin,Zaniyabambancenagarta damugunta?bawankazaiiyaɗanɗanaabindanakeciko abindanakesha?Zaniyaƙarajinmuryarmawaƙamaza damata?Donmebawankazaizamanawayagaubangijina sarki?

36BawankazaihayeUrduntaredasarki,meyasasarki zaisākaminidairinwannanlada?

37Inaroƙonkakabarbarankayakomodoninmutua birnina,abinneniakabarinmahaifinadanamahaifiyata AmmagabawankaKimham;Bariyahayetareda ubangijinasarki;Kumakuaikatamasaabindayakemuku kyau

38Saisarkiyaamsa,yace,Kimhamzaihayetaredani, zankuwayimasaabindayadacedakai.

39Dukanjama'akumasukahayeUrdunDasarkiyahaye, saisarkiyasumbaciBarzillai,yasamasaalbarkaYa komawurinsa.

40Sa'annansarkiyatafiGilgal,Kimhamkumayatafitare dashiDukanmutanenYahuzadarabinmutanenIsra'ila kumasukajagorancisarki.

41SaigadukanmutanenIsra'ilasukazowurinsarki,suka cewasarki,“Meyasa'yan'uwanmumazanaYahuzasuka saceka,sukakawosarki,damutanengidansa,dadukan mutanenDawudataredashi,hayinUrdun?

42DukanmutanenYahuzasukaamsawamutanenIsra'ila, sukace,“Sabodasarkiɗan'uwanmune,meyasakuke fushidawannanal'amari?kokad'ansarkimukaci?ko kuwayabamuwatakyauta?

43Isra'ilawakuwasukaamsawamutanenYahuza,sukace, “Munadarabogomaasarki,mumamunadagataawurin DawudafiyedakuMaganarmutanenYahuzatafina Isra'ilazafi.

BABINA20

1Akwaiwanimutumacan,Sheba,ɗanBikri,Ba'ajame,ya busaƙaho,yace,“BamudaraboawurinDawuda,Bamu dagādoawurinɗanYesse.

2Isra'ilawakuwasukahauradagabinDawuda,sukabi ShebaɗanBikri,ammamutanenYahuzasukamannewa sarkinsutundagaUrdunharzuwaUrushalima.

3DawudayakomagidansaaUrushalimaSarkikuwaya ɗaukiƙwaraƙwaransagomannan,waɗandayabarsusuyi tsarongida,yasasuakurkuku,yaciyardasu,ammabai shigawurinsubaHakaakakullesuharranarmutuwarsu, sunazamantakaba.

4SarkiyacewaAmasa,“TarominimutanenYahuzanan dakwanauku,kazonan

5AmasakuwayatafiyataramutanenYahuza,ammaya daɗefiyedaƙayyadaddenlokacindayasashi.

6DawudayacewaAbishai,“YanzuShebaɗanBikrizai cucemufiyedanaAbsalom

7MutanenYowabkuwasukafita,daKeretiyawa,da Feletiyawa,dadukanjarumawa,sukabishi

8Sa'addasukegabanbabbandutsendayakeaGibeyon, AmasayarigasuTufafinYowabkuwadayasa,anɗaura masaɗamara,anɗaureshidatakobiaɗaureakugunsaa cikinkube.Yanafitasaitafado.

9YowabkuwayacewaAmasa,“Yaɗan'uwana,kana lafiya?YowabkuwayakamagemuAmasadahannun damadonyasumbaceshi

10AmmaAmasabaikuladatakobindayakehannun Yowabba.kumayamutu.SaiYowabdaAbishai ɗan'uwansasukabiShebaɗanBikri

11ƊayadagacikinmutanenYowabkuwayatsayakusada shi,yace,“DukwandayakejindaɗinYowab,dawanda yakenaDawuda,saiyabiYowab

12AmasakuwayaruɗedajiniatsakiyarhanyaDa mutuminyagajama'adukasuntsayacik,saiyakawarda Amasadagakanbabbarhanyazuwacikinsaura,yajefa masariga,sa'addayagadukwandayazokusadashiya tsayacik

13Sa'addaakakawardashidagakanhanya,saidukan jama'asukabiYowab,donsuruntumiShebaɗanBikri.

14YaratsakabilanIsra'iladukaharzuwaHabila,da Betma'aka,dadukanBeriyawa,sukataru,sukabishi

15SaisukazosukakewayeshiaAbeltaBet-ma'aka,suka kafabankiabirnin,yatsayaaramiDukanmutanenda suketaredaYowabkuwasukafarfasagarundonsurushe shi.

16Saiwatamacemaihikimatafitodagacikinbirni,tace, “Ji,ji!kacewaYowab,'Kuzonan,inyimaganadaku' 17Dayamatsokusadaita,saimatartace,“KaineYowab? Saiyace,NineshiSaitacemasa,Kajimaganar baiwarkaSaiyaamsayace,“Naji 18Saitayimagana,tace,“Adāsunsabayinmaganaa wurinHabila,gamazasuyishawara

19InaɗayadagacikinmasuamincidaaminciaIsra'ila, KunanemanhallakardabirnidauwaacikinIsra'ila!

20Yowabkuwayaamsa,yace,“Yayinesadani,in haɗiye,koinhallaka

21Bahakabane,ammawanimutuminƙasartuduta Ifraimu,ShebaɗanBikri,maisunaSheba,yaɗaga hannunsagābadasarkiDawudaMatarkuwatacewa Yowab,“Gashi,zaajefardakansabisagabango.

22Saimatartatafiwurindukanjama'adahikimartaSuka datsekanSheba,ɗanBikri,sukajefawaYowabYabusa ƙaho,sukajanyedagabirnin,kowayakomaalfarwarsa. YowabkuwayakomaUrushalimawurinsarki

23YowabkuwashineshugabandukanrundunarIsra'ila BenaiyaɗanYehoyadashineshugabanKeretiyawada Feletiyawa

24Adoramshineshugabanharaji,YehoshafatɗanAhilud shinemarubuci.

25Shebashinemagatakarda,ZadokdaAbiyatasune firistoci.

26Ira,mutuminYayir,shineshugabanDawuda

BABINA21

1AzamaninDawudaakayiyunwashekaraukukowace shekaraDawudakuwayaroƙiUbangijiUbangijikuwaya amsa,yace,“NaSaulne,dagidansanajini,dominya karkasheGibeyonawa

2SaisarkiyakiraGibeyonawa,yacemusu.(Yanzu GibeyonawabanaIsra'ilawabane,ammanaAmoriyawa nedasukaragu,Isra'ilawakuwasunrantsemusu

3DawudakuwayacewaGibeyonawa,“Mezanyimuku? DamezanyikafaradominkualbarkacigādonUbangiji?

4Gibeyonawakuwasukacemasa,“Bazamusamiazurfa kozinariyanaSaul,konagidansaba.Kadakumakukashe wanimutumagaremuacikinIsra'ilaSaiyace,Abinda zakuce,zanyimuku.

5Sukaamsawasarki,sukace,“Mutumindayacinyemu, yakumaƙullamananufinhallakardamudagako'inacikin ƙasarIsra'ila

6Bariabamumutumbakwaidagacikin'ya'yansamaza, mukumaratayesugaUbangijiaGibeyataSaul,wadda YahwehyazaɓaSarkiyace,zanbasu

7AmmasarkiyajitausayinMefiboshet,ɗanJonatan,wato jikanSaul,sabodarantsuwardaUbangijiyayitsakaninsu, tsakaninDawudadaJonatan,ɗanSaul.

8Ammasarkiyaɗauki'ya'yabiyunaRizfa,'yarAiya, waɗandatahaifawaSaul,ArmonidaMefiboshetdakuma 'ya'yabiyarnaMikal,'yarSaul,waɗandatagoyawaAdriel ɗanBarzillaiBa'helat

9YabashesuahannunGibeyonawa,sukaratayesuakan tuduagabanUbangiji.Dukansubakwaiɗinsukafāɗitare, akakashesualokacingirbi,afarkonkwanakinfarkona sha'ir

10Rizfa,'yarAiya,taɗaukitsummoki,tashimfiɗamataa kandutsetunfarkongirbi,harruwayazubomusudaga sama,bataƙyaletsuntsayensararinsamasukwantaa kansudaranaba,konamominjejidadare.

11AkafaɗawaDawudaabindaRizfa,'yarAiya, ƙwarƙwararSaul,tayi

12DawudakuwayatafiyakwasheƙasusuwanSauldana ɗansaJonatandagawurinmutanenYabesh-gileyad waɗandasukasacesuatitinBetshan,indaFilistiyawasuka ratayesu,sa'addaFilistiyawasukakasheSaulaGilbowa.

13DagacanyakawoƙasusuwanSauldanaɗansaJonatan Sukatattaraƙasusuwanwaɗandaakarataye

14AkabinneƙasusuwanSauldanaɗansaJonatanaƙasar BiliyaminuaZelaakabarinKish,tsohonsaAkayidukan abindasarkiyaumartaKumabayanhakaakaroƙiAllah sabodaƙasa.

15FilistiyawakumasukasākeyidaIsra'ilawaDawuda kuwayagangara,shidafādawansa,sukayiyaƙida Filistiyawa,Dawudakuwayasuma.

16Ishbi-benob,ɗayadagacikin'ya'yanƙatti,nauyin mashinsashekelɗariukunatagullane,yanaratayeda sabontakobi,yanatsammanizaikasheDawuda.

17AmmaAbishai,ɗanZeruya,yataimakeshi,yabugi Bafilisten,yakasheshiMutanenDawudasukarantse masa,sukace,“Bazakaƙarafitataredamuzuwayaƙiba, donkadakakashehaskenIsra'ila

18Bayanwannankuma,saiakasākeyinyaƙida FilistiyawaaGob

19AkasākeyinyaƙiaGobdaFilistiyawa,Elhananɗan Yareoregim,mutuminBaitalami,yakasheɗan'uwan GoliyatBagitte,sandanmashinsakamardirkarmasaƙa.

20AkayiyaƙikumaaGat,indawanibabbanmutumne, yanadayatsotsishidaakowaceƙafafu,yanadayatsu ashirindahuɗuShimaanhaifeshigaƙato

21Sa'addayawulakantaIsra'ilawa,saiJonatanɗan Shimeya,ɗan'uwanDawuda,yakasheshi.

22WaɗannanhuɗunƙattinesukahaifaaGat,Dawudada nabarorinsasukamutu

1DawudayafaɗawaYahwehkalmominwannanwaƙaa ranardaYahwehyaceceshidagahannundukanabokan gābansa,danaSaul.

2Yace,“Ubangijinedutsena,dakagarana,dacetona 3Allahnadutsena;Agareshizandogara:Shine garkuwana,kumaƙahoncetona,hasumiyatamaitsayi, mafakata,maicetona;Kacecenidagatashinhankali

4ZanyikiragaYahwehwandayaisaayabeni,Zancece nidagaabokangābana

5Sa'addaraƙumanmutuwasukakewayeni,Ruwanruwa namugayeyasanitsoro.

6MakokinaJahannamasunkewayenitarkonmutuwaya hanani;

7AcikinwahalatanayikiragaYahweh,Nayikiraga Allahna,YajimuryatadagacikinHaikalinsa,kukana kumayashigakunnensa

8Saiƙasatagirgiza,tayirawarjiki.Tushensamaya girgiza,yagirgiza,Dominyayifushi

9Hayaƙiyafitodagahancinsa,Wutakumadagabakinsa tanacinyewa.

10Yarusunasammai,yasaukoduhukuwayana ƙarƙashinƙafafunsa

11Yahaubisakerub,yatashi,akaganshiakanfikafikan iska

12Yasaduhuyasahakimaikewayedashi,Daduhun ruwa,dagizagizainasararinsama.

13Tawurinhaskendakegabansagarwashinwutasuka hura

14Ubangijiyayitsawadagasama,Maɗaukakiyayi muryarsa

15Yaaikadakibau,yawarwatsasuwalƙiya,kumaya tarwatsasu.

16Magudananruwasukabayyana,Tushenduniyakuma sukabayyana,Sa'addaYahwehyatsautawa,Sa'adda hucinhancinsa.

17Yaaikodagasama,yaɗaukeniYazarenidagaruwaye masuyawa;

18Yacecenidagamaƙiyinamaiƙarfi,Damaƙiyana, Gamasunfiƙarfina

19Aranarwahalatasukayiminiyaƙi,AmmaYahwehshi nemafakata.

20Yafisshenicikinbabbanwuri,Yaceceni,Dominyana jindaɗina

21Yahwehyasākaminibisagaadalcina,Yasākamani bisagatsarkinhannuwana

22GamanakiyayetafarkunYahweh,BanrabudaAllahna damuguntaba

23Gamadukanshari'unsasunagabana,Ammadokokinsa kuwabanrabudasuba

24Nimanayigaskiyaagabansa,Nakiyayekainadaga muguntata

25SabodahakaYahwehyasākaminibisagaadalcina bisagatsaftataaidonsa

26Gamasujinƙaizakanunakankamaijinƙai,Awurin adalaikumazakabayyanakanka.

27GamaitsarkizakabayyanakankamaitsarkiKumaga maƙarƙashiyazakanunakankamarardaɗi

28Zakacecimatalauta,Ammaidanunkasunakanmasu girmankai,Donkarusasu

29YaUbangiji,kainefitilana,Yahwehkuwazaihaskaka duhuna.

30Gamatawurinkanayigudutacikinrunduna,Da Allahnanahayebango.

31AmmaAllah,tafarkinsacikakkene.MaganarUbangiji abingwadawace,Shimajibinegadukanwaɗandasuke dogaragareshi

32WaneneAllah,saiYahweh?Wanenedutse,sai Allahnmu?

33Allahneƙarfinadaƙarfina,Yakumagyarahanyata 34Yasaƙafafunasuzamakamarƙafafunbarewa,Yasani akantuddaina

35Yakoyaminiyaƙi!Donhakaankaryebakanakarfeda hannuna

36Kabanigarkuwarcetonka,Tausayinkayasanigirma 37Kafaɗaɗatafiyataaƙarƙashina.Donkadaƙafafunasu zame

38Naruntumimaƙiyana,nahallakasuBankomobasai danacinyesu.

39Nacinyesu,nayimusurauni,Harsukakasatashi,Sun fāɗiaƙarƙashinƙafafuna

40Gamakaɗaurenidaƙarfidonyinyaƙi,Kamallake waɗandasukatasarmini

41Kakumabaniwuyanmaƙiyana,Domininhallaka maƙiyana.

42Sukaduba,ammabawandazaicecesuHarga Ubangiji,ammabaiamsamusuba

43Sa'annannabugesukamarƙurarƙasa,Natattakesu kamarlakanakantiti,nawatsardasu

44Kacecenidagamaƙiyanmutanena,Kakiyayeniin zamashugabanal'ummai,Jama'ardabansanibazasu bautamini

45Baƙizasubadakansugareni,Dazararsunji,zasuyi minibiyayya.

46Baƙizasushuɗe,Sunajintsorodagawurarensu

47UbangijiyanadaraiAlbarkatatabbatagadutsena;Ya ɗaukakaAllahnadutsencetona.

48Allahneyakeɗaukarfansagareni,Yanakorarda mutaneƙarƙashina

49Shineyafisshenidagamaƙiyana,Kaɗaukeni maɗaukakibisawaɗandasukatasarmani,Kacecenidaga azzaluminmutuminnan

50Dominhakazangodemaka,yaYahweh,acikin al'ummai,Zanrairawaƙagasunanka

51Shinehasumiyatacetogasarkinsa,Yananunajinƙai gazaɓaɓɓenDawuda,Dazuriyarsaharabadaabadin.

BABINA23

1WaɗannansunekalmominƙarshenaDawudaDawuda ɗanYesseyace,dakumamutumindaakaɗoradagaSama, ZaɓaɓɓenAllahnaYakubu,kumamaizaburamaidaɗina Isra'ila,yace,

2RuhunYahwehyayimaganatawurina,Maganarsa kumatanacikinharshena

3AllahnaIsra'ilayace,DutsenIsra'ilayayimaganadani, 'Wandayakemulkinmutanedoleneyazamaadali,Yana mulkidatsoronAllah

4Zaizamakamarhaskensafiya,Sa'addaranatafito,Da safiyamarargajimare.Kamaryaddaciyayimailaushike fitowadagaƙasatahanyarhaskakawabayanruwansama

5KodayakegidanabahakayakewurinAllahbaDukda hakayayimadawwaminalkawaridani,Katsarashicikin kowaneabu,tabbatacciya,gamawannanshinedukan cetona,dadukanabindanakeso,kodayakebaisashiya yigirmaba.

6Amma'ya'yanmugayedukazasuzamakamarƙaya waddaakasare,Dominbazaaiyakamasudahannuba

7Ammamutumindazaitaɓasu,saiayimasashingeda ƙarfedasandanmashiZaaƙonesudawutaawuriguda

8WaɗannansunesunayenmanyanjarumawandaDawuda yakedasuShineAdinoBa'ezniye,yaɗagamashinsaya kashemutumɗaritakwas

9BayansakumaakwaiEle'azaraɗanDodoBaAhohi,ɗaya dagacikinjarumawaukutaredaDawuda,sa'addasukayi waFilistiyawadasukatarudonyaƙi,Isra'ilawakuwasuka tafi.

10YatashiyabugiFilistiyawaharhannunsayagaji, hannunsakumayamannedatakobiJama'akuwasukabi shidonsuyiganima.

11BayansakumashineShammaɗanAgeeBaharare Filistiyawakuwasukatarucikinrunduna,indawaniyanki cikeyakedalentil.Filistiyawakuwasukagudu.

12Ammayatsayaatsakiyarƙasa,yakāreta,yakarkashe Filistiyawa,Yahwehkuwayayibabbannasara

13Saiukudagacikinshugabannintalatinsukatafiwurin DawudaakogonAdullamalokacingirbiRundunar FilistiyawakuwasukakafasansaniakwarinRefayawa

14Dawudayanacikinkagara,rundunarsojojinFilistiyawa kuwatanaBaitalami

15Dawudayayimarmarinsa,yace,“Damaabaniruwan rijiyarBaitalami,waddatakekusadaƘofa!

16Manyanjarumawannanukusukafarwarundunar Filistiyawa,sukaɗeboruwadagarijiyarBaitalamiwadda takekusadaƘofar,sukakaitawurinDawuda,ammabai yardayashaba,yazubawaUbangiji

17Saiyace,“YaUbangiji,kadainyiwannandonhakaba zaishaba.Waɗannanmanyanjarumawannanukusukayi.

18Abishai,ɗan'uwanYowab,ɗanZeruya,shineshugaba naukuYaɗagamashinsayakashemutumɗariuku,yayi sunaacikinuku.

19Ashe,baifiukudarajaba?Shineshugabansu,dukda hakabaikaisuukunfarkoba

20BenaiyaɗanYehoyada,ɗanwanijarumi,naKabzeyel, wandayayiayyukadayawa,yakashemazabiyuna Mowab,kamarzaki

21SaiyakashewaniBamasare,kyakkyawanmutum, BamasarenkuwayanadamashiahannunsaAmmaya gangarawurinsadasanda,yazaremashindagahannun Bamasaren,yakasheshidanasamashin

22WaɗannanabubuwaneBenaiyaɗanYehoyadayayi,ya yisunaacikinjarumawauku

23Yafimutumtalatindaraja,ammabaikaisuukunfarko baDawudayasashishugabanmasutsaronsa

24Asahelɗan'uwanYowabyanaɗayadagacikintalatin ɗinElhananɗanDodonaBaitalami

25ShammaBaHarodite,ElikaBaHarodite, 26HelezBa'alti,IraɗanIkkeshmutuminTeko.

27AbiyezermutuminAneto,daMebunnaimutuminHusha

28ZalmonBaAhohi,MaharaiBaNetofa, 29HelebɗanBa'anamutuminNetofa,daItaiɗanRibai dagaGibeyanakabilarBiliyaminu

30BenaiyaBaFiraton,HiddaidagarafukanGaash,

31AbialbonmutuminArbat,daAzmawetɗanBarhumu 32EliyabamutuminShaalbon,nazuriyarYashen,da Jonatan 33ShammaBaharare,AhiamɗanShararBahariyawa. 34ElifeletɗanAhasbai,ɗanMa'aka,daEliyamɗan AhitofelmutuminGilo 35HezraiBaKarmel,daFaraiBa'arbit, 36IgalɗanNatandagaZoba,BaniBani, 37ZelekBaAmmonawa,NaharaiBaBiyerot,maiɗaukar sulkenaYowabɗanZeruya 38IraɗanItiri,GarebɗanItiri, 39UriyaBahitte,dukatalatindabakwaine

BABINA24

1UbangijikumayahusatadaIsra'ilawa,yasaDawudada suyace,“Tafi,kaƙidayaIsra'iladaYahuza

2GamasarkiyacewaYowabshugabansojojindayake taredashi,“TafitacikinkabilanIsra'ila,tundagaDanhar zuwaBiyer-sheba,kaƙidayajama'a,domininsanyawan jama'ar

3Sa'annanYowabyacewasarki,“YanzuUbangiji Allahnkayaƙarawajama'akonawaɗari,dominidan ubangijinasarkiyagani,ammameyasaubangijinasarki yakejindaɗinwannanabu?

4AmmamaganarsarkitarinjayeYowabdashugabannin sojojiSaiYowabdashugabanninsojojisukafitadaga gabansarkidonsuƙidayajama'arIsra'ila.

5SukahayeUrdunsukasaukaaAroweragefendamana birnindayaketsakiyarkoginGad,dawajenYazar

6SukazoGileyaddaƙasarTahtim-hodshi.SukazoDanjan, dakumakusadaSidon

7SukazokagararTaya,dadukanbiranenHiwiyawa,dana Kan'aniyawa,sukatafikudancinYahuzaharzuwaBiyersheba

8Dasukazazzagaƙasarduka,saisukazoUrushalima bayanwatataradakwanaashirin.

9Yowabkuwayabasarkiadadinyawanmutanen MutanenYahuzakuwamutumdubuɗaribiyarne

10Sa'addaDawudayaƙidayajama'a,zuciyarsatabuge shiDawudayacewaUbangiji,“Nayizunubiƙwaraida abindanayiGamanayiwautaƙwarai

11Sa'addaDawudayatashidasafe,Ubangijiyayi maganadaannabiGad,maganinDawuda,yace 12Tafi,kacewaDawuda,‘Ubangijiyace,'Nabaka abubuwauku.Kazaɓiɗayadagacikinsu,inyimaka.

13GadkuwayazowurinDawuda,yafaɗamasa,yace masa,“Zaayiyunwashekarabakwaiaƙasarka?Kokuwa zakuguduwataukuagabanabokangābankusa'addasuke biyedaku?Kokuwaannobatakwanaukuzatakasancea ƙasarku?Yanzukubadashawara,kugakowaceamsazan bawandayaaikoni.

14DawudayacewaGad,“Inacikinwahalaƙwarai,bari mufāɗiahannunUbangijiGamajinƙansasunadayawa, Kadainfaɗacikinhannunmutum

15UbangijikuwayaaikadaannobaakanIsra'iladaga safeharzuwalokacindaakatsara.Mutanedubusaba'in sukamutudagaDanharzuwaBiyer-sheba

16Sa'addamala'ikanyamiƙahannunsaakanUrushalima donyahallakata,saiUbangijiyatubadagamasifar,yace wamala'ikandayakehallakardamutanen,“Yaisa!

Mala'ikanUbangijikuwayanakusadamasussukarArauna Bayebuse.

17DawudayayimaganadaYahwehsa'addayaga mala'ikandayakebugemutanen,yace,“Gashi,nayi zunubi,nakuwaaikatamugunta.Inaroƙonkakabar hannunkagābadanidagidanubana

18ArannanGadyazowurinDawuda,yacemasa,“Tashi, kaginawaUbangijibagadeamasussukarArauna Bayebuse

19Dawudakuwa,bisagamaganarGad,yahaurakamar yaddaUbangijiyaumarta

20Araunayaduba,yagasarkidafādawansasunanufoshi, Araunayafitayasunkuyardakansaƙasaagabansarki.

21Araunayace,“Donmeubangijinasarkiyazowurin bawansa?Dawudakuwayace,“Doninsayamuku masussukarku,kuginawaUbangijibagade,dominahana jama'aannoba

22AraunayacewaDawuda,“Bariubangijina,sarki,ya miƙahadayadaabindayakeso,gabijimaidominhadaya taƙonawa,dakayanmasussuka,dasaurankayan takarkarainaitace

23DukanwaɗannanabubuwaAraunayabasarkia matsayinsarkiAraunayacewasarki,“UbangijiAllahnka yayardadakai

24SarkiyacewaArauna,“A'a;Ammalallezansayaa garekadatamani,bakuwazanmiƙahadayunaƙonawaga UbangijiAllahnanaabindabashidakomaiSaiDawuda yasayimasussukardatakarkaraiakanshekelhamsinna azurfa

25DawudayaginawaUbangijibagadeawurin,yamiƙa hadayunaƙonawadanasalama.Ubangijikuwayaroƙi ƙasar,akahanaIsra'ilaannoba

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.