Hausa - The Book of 1st Samuel the Prophet

Page 1


1Sama'ila

BABINA1

1AkwaiwanimutumdagaRamatayim-zofimnaƙasar tuddaitaIfraimu,sunansaElkanaɗanYeroham,ɗanElihu, ɗanTohu,ɗanZuf,Ba'furati

2Yanadamatabiyu.SunanɗayanHannatu,sunanɗayan kumaFeninnaFeninnatanada'ya'ya,ammaHannatubata da'ya'ya

3Mutuminkuwayakanfitadagabirninsakowaceshekara donyayisujada,yakumamiƙawaUbangijiMaiRunduna hadayaaShilo'Ya'yanElibiyu,HofnidaFinehas, firistocinUbangiji,sunacan.

4Sa'addalokacindaElkanayamiƙahadayayayi,yaba Feninnamatarsa,da'ya'yantamatadamazarabo 5AmmaHannatuyabadarabomaikyau.gamayana ƙaunarHannatu,ammaUbangijiyakullemahaifarta 6Maƙiyintakumatatsokanetadontahusata,Domin Yahwehyakullemahaifarta.

7Kamaryaddayayihakakowaceshekara,sa'addata haurazuwaHaikalinUbangiji,hakatatsokanetaSaitayi kuka,bataciabinciba.

8Elkanamijintayacemata,“Hanatu,meyasakikekuka? Meyasabakaci?Meyasazuciyarkataɓaci?Ashebanfi 'ya'yamazagomaagarekaba?

9SaiHannatutatashibayansunciabinciaShilo,sunsha Eli,firistkuwayazaunaakujerakusadamadogarana HaikalinUbangiji.

10Tayibaƙincikiƙwarai,tayiaddu'agaUbangiji,tayi kukamaitsanani

11Saitayiwa'adi,tace,“YaUbangijiMaiRunduna,idan dagaskezakadubiwahalarbaiwarka,katunadani,baka mantadabaiwarkaba,ammakababaiwarkaɗanamiji, sa'annanzanbadashigaUbangijidukankwanakinransa, bakuwaaskaakansa

12Sa'addatakeaddu'aagabanUbangiji,saiEliyaga bakinta.

13HannatukuwatayimaganaazuciyartaLaɓɓantakaɗai kemotsi,ammabaajinmuryarta,donhakaEliyayi tsammanitabugu

14SaiEliyacemata,“Haryaushezakiyimaye?Ka kawardaruwaninabinkadagagareka.

15Hannatutaamsa,tace,“A'a,ubangijina,nimacecemai baƙinciki,bansharuwaninabikoabinshaba,ammanaba darainaagabanUbangiji.

16Kadakaɗaukibaiwarkakamar'yarMugu,Gama sabodayawangunaguninadabaƙincikinayi

17Sa'annanEliyaamsayace,“Tafilafiya,Allahna Isra'ilakuwayabiyamakabuƙatunkadakaroƙaagareshi 18Saitace,Baribaiwarkatasamitagomashiagabanka Saimatartatafi,taciabinci,harfuskartabataƙarayin baƙincikiba

19Saisukatashidasassafe,sukayiwaUbangijisujada, sukakomagidansuaRama.Elkanakuwayasanmatarsa HannatuUbangijikuwayatunadaita

20Sa'addalokaciyayibayanHannatutayiciki,tahaifi ɗa,tasamasasunaSama'ila,tace,Dominnaroƙeshi wurinUbangiji

21Elkanadamutanengidansadukasukahauradonsu miƙawaUbangijihadayatashekaradawa'adinsa.

22AmmaHannatubatahaurabaGamatacewamijinta, “Bazantafiba,saianyayeyaron,sa'annanzankawoshi, yabayyanaagabanUbangiji,yadawwamaacanharabada. 23Elkanamijintayacemata,“Kiyiabindayagadama KadakataharkayayeshiUbangijinekaɗaiyatabbatarda maganarsa.Saimatartazauna,tashayardadanta,harta yayeshi

24Sa'addatayayeshi,taɗaukeshitaredaita,dabijimai uku,damuduɗayanagari,dakwalbarruwaninabi,takai shiHaikalinYahwehaShilo,yaronkuwayanaƙarami

25Sukayankabijimi,sukakawoyaronwurinEli

26Saitace,“Yashugabana,narantsedaranka,ubangijina, nicematardatatsayakusadakaianan,tanaroƙon Ubangiji

27Dominwannanyaronayiaddu'a.Ubangijikuwayaba niroƙonadanaroƙagareshi

28DominhakanabadashigaYahwehMuddinyanaraye, zaabashirancegaUbangiji.YayiwaUbangijisujadaa can

BABINA2

1Hannatukuwatayiaddu'a,tace,“Zuciyatatanamurna daYahweh,ƙahonayaɗaukakagaUbangiji.Dominina murnadacetonka

2BawanimaitsarkikamarYahweh,gamababuwanisai kai,BawanidutsekamarAllahnmu.

3KadakuƙarayinmaganadagirmankaiKadagirmankai yafitodagabakinku,gamaUbangijiAllahnemaiilimi,ta wurinsakumaakeaunaayyuka

4Ankaryebakkunanjarumawa,Waɗandasukayituntuɓe kumasunaɗauredaƙarfi.

5WaɗandasukaƙoshisunyiijararabinciWaɗandasuke jinyunwakumasukadaina,harbakarariyatahaifibakwai Itakuwamai'ya'yadayawatayirauni.

6Yahwehyanakashewa,yarayardashi,Yakangangara zuwakabari,yakumatayardashi

7Yahwehyakantalauta,yakanarzuta,Yakanƙasƙantarda kai,yaɗaukaka

8Yakantadamatalautadagaturɓaya,Yakanɗagamaroƙi dagacikinjuji,Yasasuzamasarakuna,Yasasugāji gadonsarauta,GamaginshiƙanduniyanaUbangijine,Ya saduniyaakansu

9Zaikiyayeƙafafuntsarkakansa,Mugayekumazasuyi shurucikinduhuGamadaƙarfibawandazaiyinasara

10ZaaragargazamaƙiyanUbangijiDagasamazaiyi tsawaakansu:Ubangijizaihukuntaiyakarduniya.Zaiba daƙarfigasarkinsa,yaɗaukakaƙahonzaɓaɓɓensa 11ElkanakuwayatafiRamaagidansaYaronyayi hidimagaUbangijiagabanEli,firist.

12'Ya'yanEli,maza,mazaneBasusanUbangijiba 13Al'adarfiristocidajama'aitace,sa'addakowane mutumyamiƙahadaya,baranfiristyakanzosa'adda namanyanacikintafasa,yanadaƙugiyamaihaƙoraukua hannunsa

14Yabugeshiacikinkaskon,kotudu,kotudu,ko tukunyaDukabindaƙugiyatakawo,firistyaƙwacewa kansaHakasukayiaShilogadukanIsra'ilawawaɗanda sukazowurin.

15Kafinaƙonakitsen,baranfiristyazoyacewamai miƙahadayar,“KabanamandazaagasawafiristDomin bazaisaminamansoyadagagarekuba,saidanye.

16Idanwaniyacemasa,“Kadasudainaƙonakitsennan danan,sa'annankuɗaukigwargwadonabindarankuyake soSaiyaamsamasa,A'a;Ammayanzuzakabani,in kuwabahakaba,zankarɓeshidaƙarfi.

17Dominhakazunubinsamarinyayiyawaagaban Ubangiji,gamamazasunƙihadayarYahweh

18Sama'ilakuwayayihidimaagabanUbangijitunyana yaro,yanaɗauredafalmarannalilin.

19Mahaifiyarsakumatakanyimasa'yarriga,takawo masakowaceshekara,sa'addatazotaredamijintadonyin hadayatashekara

20SaiEliyaalbarkaciElkanadamatarsa,yace,“Ubangiji yabakazuriyarmatarnansabodarancendakabaYahweh. Sukatafigidansu

21UbangijikuwayaziyarciHannatu,hartayiciki,tahaifi 'ya'yamazaukudamatabiyu.YaronSama'ilakuwaya girmaagabanUbangiji

22Elikuwayatsufaƙwarai,yajidukanabinda'ya'yansa mazasukayiwaIsra'iladuka.dakumayaddasukakwanta damatandasuketaruwaaƙofaralfarwatasujada

23Saiyacemusu,Meyasakukeirinwaɗannanabubuwa?

Gamanajilabarinmugayenayyukankudamutanennan duka

24Ã'a,ɗiyana!Gamabalabarimaikyaubane,naji,kuna samutanenUbangijisuyizunubi.

25Idanwaniyayiwawanilaifi,alƙalinezaihukuntashi Dukdahakabasukasakunnegamaganarmahaifinsuba, gamaUbangijiyasoyakashesu.

26YaronSama'ilakuwayayigirma,yanafarincikia wurinUbangijidakumanamutane

27SaiwaniannabinAllahyazowurinEli,yacemasa, “Ubangijiyace,‘Nabayyanagagidanmahaifinkaafili sa'addasukeMasaragidanFir'auna?

28NazaɓeshidagacikindukankabilanIsra'ilayazama firistna,yamiƙaakanbagadena,yaƙonaturare,yasa falmaranagabana?Nabagidanubankadukanhadayun ƙonawanaIsra'ilawa?

29Donhakakuyishuraakanhadayatadahadayatawadda naumartaamazauninaKungirmama'ya'yankufiyedani, harkusakankukibadamafikyawunhadayunajama'ata Isra'ila?

30DominhakaYahwehElohimnaIsra'ilayace,‘Nace gidankadagidanmahaifinkasuyitafiyaagabanahar abada’Waɗandasukegirmamanizangirmama,Waɗanda kumasukarainanizaarainasu

31“Gashi,kwanakisunazuwadazandatsehannunkada nagidanubanka,dabazaasamitsohoagidankaba 32Zakagamaƙiyiawurina,cikindukandukiyardaAllah zaibaIsra'ilawa,bakuwazaasamidattijoagidankahar abada

33Mutuminnaka,wandabazanrabashidabagadenaba, zaihallakaidanunka,yaɓatamakarai,dukan'ya'yan gidankakumazasumutudatsufansu

34Wannanzaizamaalamaagareku,wandazaiaukowa 'ya'yankubiyu,HofnidaFinehasayiniguda,subiyusuna mutuwa

35Zantadaniamintaccenfirist,wandazaiaikatabisaga abindakecikinzuciyatadazuciyataZaiyitafiyaagaban zaɓaɓɓennawaharabada

36Dukwandayaraguagidanka,zaizoyatsugunnaa gabansaabadaguzurinazurfadaguguwarabinci,yace,

‘Inaroƙonka,kasaniɗayadagacikinma’aikatanfiristoci, incigurasa.

BABINA3

1YaronSama'ilakuwayayihidimagaUbangijiagaban EliMaganarUbangijikuwatanadadarajaawaɗannan kwanaki.babubuɗaɗɗengani.

2Sa'addaEliyakekwanceawurinsa,idanunsasukadushe, baiiyaganiba

3Sama'ilakuwayakwantabarcikafinfitilarAllahtamutu aHaikalinUbangiji,indaakwatinalkawarinAllahyake 4UbangijiyakiraSama'ila,yace,“Gani.

5SaiyasheƙawurinEli,yace,“Ganigamakakirani Saiyace,Bankiraba;kwantasakeYajeyakwanta

6UbangijikumayasākekiranSama'ila.Sama'ilayatashi yatafiwurinEli,yace,“GanigamakakiraniSaiya amsa,yace,“Ɗana,bankirabakwantasake

7Sama'ilakuwabaisanUbangijibatukuna,baakuma bayyanamasamaganarUbangijibatukuna

8UbangijikuwayasākekiranSama'ilasauukuSaiya tashiyatafiwurinEli,yace,Gani;gamakakirani.SaiEli yaganeUbangijineyakirayaron

9SabodahakaEliyacewaSama'ila,Tafi,kakwanta gamabawankayanaji.Sama'ilakuwayatafiyakwantaa wurinsa

10Ubangijikuwayazo,yatsaya,yayikirakamaryadda yasaba,yace,“Sama'ila,Sama'ila.SaiSama'ilayaamsa, yace,“Yimaganagamabawankayanaji

11YahwehyacewaSama'ila,“Gashi,zanyiwaniabua Isra'ila,wandadukwandayajishizayayikuka.

12AwannanranazancikawaElidukanabindanafaɗaa kangidansaSa'addanafara,zanƙare

13Gamanafaɗamasacewazanhukuntagidansahar abadasabodalaifindayasaniDomin'ya'yansamazasun zagesu,baihanasuba

14SabodahakanarantsewagidanEli,cewabazaa tsarkakelaifofingidanElidahadayakohadayabahar abada

15Sama'ilakuwayakwantahargariyawaye,yabuɗe ƙofofinHaikalinUbangijiSama'ilakuwayajitsoroya nunawaEliwahayin

16SaiEliyakiraSama'ilayace,“ƊanaSama'ila.Saiya amsayace,Gani

17Yace,“MeneneabindaUbangijiyafaɗamuku?Ina roƙonkakadakaɓoyemini:Allahyayimakahaka,haka mafiyedahaka,idankaɓoyeminiwaniabunadukanabin dayafaɗamaka.

18Sama'ilakuwayafaɗamasakome,baiɓoyemasakome baSaiyace,“Ubangijine,bariyayiabindayagadama” 19Sama'ilakuwayayigirma,Ubangijikuwayanatareda shi,baibarkoɗayadagacikinmaganarsatafaɗiƙasaba.

20DukanIsra'ilawatundagaDanharzuwaBiyer-sheba sunsaniSama'ilayatabbatayazamaannabinUbangiji 21UbangijikumayasākebayyanaaShilo,gamaYahweh yabayyanakansagaSama'ilaaShilotawurinmaganar Ubangiji.

BABINA4

1MaganarSama'ilakuwatazogadukanIsra'ilawa Isra'ilawakuwasukafitasuyiyaƙidaFilistiyawa,suka

kafasansanikusadaEbenezerFilistiyawakuwasuka saukaaAfek.

2Filistiyawakuwasukajādāgadonsuyiyaƙida Isra'ilawa,FilistiyawakuwasukaciIsra'ilawayaƙi.

3Sa'addajama'asukashigasansani,saidattawanIsra'ila sukace,“MeyasaUbangijiyabugemuyauagaban Filistiyawa?BarimukawoakwatinalkawarinaUbangiji dagaShilo,domininyazocikinmu,yacecemudaga hannunabokangābanmu

4Jama'akuwasukaaikazuwaShilodominakawoakwatin alkawarinaUbangijiMaiRunduna,wandayakezaunea tsakaninkerubobin

5Sa'addaakwatinalkawarinaYahwehyashigazango,sai dukanIsra'ilawasukayisowamaigirma,harƙasatasāke sowa

6DaFilistiyawasukajiamonsowa,sukace,“Menene amonwannanbabbarsowaasansaninIbraniyawa?Sai sukaganeakwatinUbangijiyanacikinzango

7Filistiyawakuwasukatsorata,gamasukace,“Allahya shigasansaninSukace,“Kaitonmu!gamabaataɓayin irinwannanabuba

8Kaitonmu!Wazaicecemudagahannunwaɗannanalloli masugirma?Waɗannansunealloliwaɗandasukabugi Masarawadadukanannobaacikinjeji

9Kuƙarfafa,kuzamakamarmaza,yakuFilistiyawa,don kadakuzamabayinIbraniyawakamaryaddasukayimuku 10Filistiyawakuwasukayiyaƙi,Isra'ilawakuwasukaci su,kowannensuyaguduzuwacikinalfarwarsa.Gamaan kashenaIsra'ilama'aikatanƙafadubutalatin

11AkaɗaukiakwatinalkawarinAllahAkakashe'ya'yan Elibiyu,HofnidaFinehas.

12WanimutuminBiliyaminukuwayagududagacikin sojojin,yazoShilodatufafinsaayayyage,daƙasaakansa 13Sa'addayazo,saigaEliyanazauneakankujeraa gefenhanya,yanakallo,gamazuciyarsatatsoratasaboda akwatinalkawarinAllahDamutuminyashigabirnin,ya faɗa,saidukanbirninsukayikuka.

14DaEliyajikukan,saiyace,“Meakenufidahayaniyar nan?SaimutuminyashigodagaggawayafaɗawaEli

15Eliyanadashekaratasa'indatakwas.Idonsakuwasun dushe,baiiyaganiba

16MutuminkuwayacewaEli,“Ninenafitodagacikin sojojin,yaunagududagacikinsojojin.Saiyace,Meaka yi,ɗana?

17Sa'annanmanzonyaamsayace,“Isra'ilawasungudu dagagabanFilistiyawa,ankumayibabbarkisaacikin jama'a,da'ya'yankabiyu,HofnidaFinehas,sunmutu,an kamaakwatinalkawarinAllah.

18Sa'addayaambaciakwatinalkawarinAllah,saiyafaɗi bayadagakankujerardayakegefenƘofar,saiwuyansaya karye,yamutu,gamashitsohone,mainauyiYayi mulkinIsra'ilaharshekaraarba'in.

19Kumasurukarsa,matarFinehas,tanadajunabiyu,ta kusahaihuwa,sa'addatajilabarinanƙwaceakwatin alkawarinAllah,kumasurukantadamijintasunmutu,sai tasunkuyardakantatanahaihudonzafintayazomata

20Alokacinmutuwarta,matandasuketsayekusadaita sukacemata,“KadakijitsorogamakahaifiɗaAmmaba taamsaba,batakumakulaba 21SaitasawayaronsunaIkabod,tace,“Ɗaukakatarabu daIsra'ila,dominanƙwaceakwatinalkawarinAllah,da surukantadamijinta

22Saitace,ɗaukakatarabudaIsra'ila,gamaankarɓi akwatinalkawarinAllah.

BABINA5

1FilistiyawakuwasukaɗaukiakwatinalkawarinAllah, sukakawoshidagaEbenezerzuwaAshdod

2DaFilistiyawasukaɗaukiakwatinalkawarinAllah,suka kawoshicikinHaikalinDagon,sukaajiyeshikusada Dagon

3KashegaridamutanenAshdodsukatashi,saigaDagon yafāɗirubdacikiagabanakwatinalkawarinUbangiji SukaɗaukiDagonsukasākeajiyeshiawurinsa.

4Dasukatashidasassafe,saigaDagonyafāɗirubdaciki agabanakwatinalkawarinUbangijiAndatsekanDagon datafukanhannuwansabiyuabakinƙofar.Saikututturen Dagonyabarmasa

5DonhakafiristocinDagon,kowaɗandasukashigagidan Dagon,basutakabakinƙofanaDagonaAshdodbahar wayau

6AmmaYahwehyayinauyiakanAshdod,yahallakasu, yabugesudakwarmato,watoAshdoddakaniyakarta.

7Sa'addamutanenAshdodsukagahakayake,saisukace, “AkwatinAllahnaIsra'ilabazaizaunataredamuba, gamahannunsayanadazafiakanmudagunkinmuDagon.

8SaisukaaikaakataramusudukansarakunanFilistiyawa, sukace,“MezamuyidaakwatinalkawarinAllahna Isra'ila?Sukace,“BariakaiakwatinalkawarinAllahna Isra'ilazuwaGatSukaɗaukeakwatinalkawarinaAllahna Isra'ilaacan

9Bayandasukakaishiyaƙi,Ubangijiyayiwabirninda babbarhallaka,yabugimutanenbirnin,ƙananadamanya, sukasamikusoshiaasirce

10SaisukaaikaakwatinalkawarinAllahzuwaEkron.

Sa'addaakwatinalkawarinAllahyakaiEkron,sai Ekronawasukayikururuwa,sunacewa,“Ankawomana akwatinalkawarinAllahnaIsra'ila,donsukashemuda jama'armu

11SaisukaaikaakataradukansarakunanFilistiyawa, sukace,“KakoriakwatinalkawarinAllahnaIsra'ila,ya komawurinsa,donkadayakashemudamutanenmu hannunAllahyayinauyiawurin

12Mutanendabasumutuba,anbugesudakwarmato.

BABINA6

1AkwatinalkawarinUbangijiyayiaƙasarFilistiyawa watabakwai.

2Filistiyawakuwasukakirawofiristocidamasuduba, sukace,“MezamuyidaakwatinalkawarinUbangiji? gayamanadayaddazamuaikazuwawurinsa

3Sukace,“IdankunkoriakwatinalkawarinAllahna Isra'ila,kadakuaikodashifankoAmmakodayausheku mayarmasadahadayadonlaifi,sa'annanzakuwarke, kumazakusandalilindayasahannunsabaikawardaku ba

4Saisukace,“Mececehadayadonlaifidazamusāka masa?Sukaamsa,sukace,“Kwaibiyarnazinariya,da ɓerayenazinariyagudabiyar,gwargwadonadadin sarakunanFilistiyawa,gamaannobaɗayatasamekuduka, dashugabanninku”

5Donhakazakuyigumakankudagumakanɓerayenku waɗandasukelalatardaƙasa.SaikuɗaukakaAllahna Isra'ila,watakilayasauƙaƙahannunsadagagareku,da allolinku,daƙasarku.

6DonmekuketaurarezukatankukamaryaddaMasarawa daFir'aunasukataurarezukatansu?Sa'addayayiayyuka masubanmamakiacikinsu,basuƙyalejama'asutafiba?

7Yanzufakuyisabuwarkekenkeke,kuɗaukishanubiyu masushayarwa,waɗandabasutaɓayinkarkiyaba,ku ɗaureshanunakeken,kukawo'yanmaruƙansugidadaga wurinsu

8Sa'annankaɗaukiakwatinalkawarinYahweh,kaajiye shiabisakeken.Saikuajiyekayanzinariyawaɗandakuka mayardashidonyinhadayadonlaifiacikinakwatikusa dashiKumakuaikadashi,dõminyatafi

9Kaga,idantahauratakanhanyarsazuwaBet-shemesh, to,shineyayimanababbarmasifa,ammaidanbahakaba, zamusanibahannunsaneyabugemuba,damacetasame mu.

10MutanenkuwasukayihakaYaɗaukishanubiyumasu shayarwa,yaɗauresuakankeken,yakulle'yan maruƙansuagida.

11SukaazaakwatinalkawarinUbangijiabisakeken,da akwatindaɓerayenzinariya,dasiffofinakurmato

12Saishanunsukakamahanyamadaidaiciyazuwahanyar Bet-shemeshSarakunanFilistiyawakuwasukabisuhar iyakarBet-shemesh

13MutanenBet-shemeshkuwasunagirbinalkamaacikin kwarin,sukaɗagaidosukagaakwatin,sukayimurnada ganinsa

14DakekenkuwayazocikinsaurarJoshuwamutumin Baitalami,yatsayaacan,indaakwaiwanibabbandutse

15Lawiyawakuwasukaɗaukeakwatinalkawarina Yahwehdaakwatindayaketaredashi,indakayan zinariyasukeaciki,sukaajiyesubisababbandutse

16DasarakunanFilistiyawabiyarsukagahaka,suka komaEkronaranar.

17Waɗannansunekurmayoyinzinariyawaɗanda Filistiyawasukamayardasudonyinhadayadonlaifiga Ubangiji.10Ashdodɗaya,ɗayaGaza,ɗaya,Ashkelon, ɗaya,Gat,ɗaya,Ekronɗaya;

18Daɓerayenzinariyabisagayawangaruruwan Filistiyawanasarakunannanbiyarnasarakunannanbiyar, danagaruruwamasukagara,danaƙauyuka,harzuwa babbandutsenHabila,wandaakaajiyeakwatinalkawarina Ubangiji,dutsendayakesauraharwayauafilinJoshuwa mutuminBet-shemesh

19YabugimutanenBet-shemeshsabodasunleƙacikin akwatinalkawarinUbangiji,yakashemutumdubuhamsin dasittindagomadagacikinmutanen

20MutanenBet-shemeshkuwasukace,“Wazaiiya tsayawaagabanUbangijiAllahnnanmaitsarki?Kumawa zaitafidagagaremu?

21SaisukaaikimanzanniwurinmazaunanKiriyatyeyarim,sukace,“Filistiyawasunkomardaakwatin alkawarinUbangijiKusauko,kuɗebomukushi BABINA7

1MutanenKiriyat-yeyarimkuwasukazo,sukaɗauko akwatinalkawarinUbangiji,sukakaishicikingidan

Abinadabakantudu,sukakeɓeɗansaEle'azaradonya kiyayeakwatinalkawarinaUbangiji.

2Sa'addaakwatinalkawariyakezauneaKiriyat-yeyarim, lokaciyadaɗe.gamashekaraashirinne.Dukanjama'ar Isra'ilakumasukayimakokisabodaUbangiji.

3Sama'ilayayimaganadadukanmutanenIsra'ila,yace, “IdankunkomowurinUbangijidazuciyaɗaya,saiku kawardagumakadaAshtarotdagacikinku,kushirya zukatankugaUbangiji,kubautamasashikaɗai,zaicece kudagahannunFilistiyawa

4Isra'ilawakuwasukakawardaBa'aldaAshtarot,suka bautawaUbangijikaɗai

5Sama'ilayace,“KutattaradukanIsra'ilawaaMizfa,ni kuwazanyimukuaddu'agaUbangiji

6SaisukataruaMizfa,sukaɗeboruwa,sukazubaagaban Ubangiji,sukayiazumiawannanrana,sukaceacan, “MunyiwaYahwehzunubiSama'ilakuwayayishari'ar Isra'ilawaaMizfa

7DaFilistiyawasukajiIsra'ilawasuntaruaMizfa,sai sarakunanFilistiyawasukatafisuyiyaƙidaIsra'ilawaDa Isra'ilawasukajihaka,saisukajitsoronFilistiyawa

8Isra'ilawasukacewaSama'ila,“Kadakadainakukaga UbangijiAllahnmudominmu,yacecemudagahannun Filistiyawa

9Sama'ilakuwayaɗaukiɗanragomaishayarwa,yamiƙa shihadayataƙonawagaUbangijiUbangijikuwayajishi 10Sa'addaSama'ilayakemiƙahadayataƙonawa,sai FilistiyawasukamatsodonsuyiyaƙidaIsra'ilawa. Isra'ilawakuwasukacisu

11Isra'ilawakuwasukafitadagaMizfa,sukaruntumi Filistiyawa,sukakarkashesu,harsukakaikarkashin Betkar

12Sama'ilayaɗaukidutseyaajiyeshiatsakaninMizfada Shen,yasamasasunaEbenezer,yace,“Ubangijiya taimakemuharyanzu

13AkarinjayiFilistiyawa,basuƙarashigaƙasarIsra'ilaba UbangijikuwayanagābadaFilistiyawadukankwanakin Sama'ila

14AkamayarwaIsra'ilawagaruruwandaFilistiyawasuka ƙwacedagaEkronharzuwaGat.Isra'ilawakuwasukaceci ƙasarsudagahannunFilistiyawaAkayizamanlafiya tsakaninIsra'iladaAmoriyawa

15Sama'ilakuwayayimulkinIsra'iladukankwanakin ransa

16YakanyitafiyakowaceshekarazuwaBetel,daGilgal, daMizfa,yakumahukuntaIsra'ilaawaɗannanwurare.

17YakomaRamagamaakwaigidansa;Ananneya hukuntaIsra'ilawa.AnanyaginawaUbangijibagade.

BABINA8

1Sa'addaSama'ilayatsufa,yasa'ya'yansamazasuzama alƙalanIsra'ila

2SunanɗanfarinsakuwaYowelSunannabiyunsaAbiya SunealƙalaiaBiyer-sheba

3'Ya'yansamazakuwabasubitafarkunsaba,ammasuka bijiredonnemanriba,sukakarɓirashawa,sukakarkatarda shari'a

4SaidukandattawanIsra'ilasukataru,sukazowurin Sama'ilaaRama.

5Yacemasa,“Gashi,katsufa,'ya'yankakumabasa tafiyacikinal'amuranka

6AmmaSama'ilabaijidaɗibasa'addasukace,“Kaba musarkiwandazaihukuntamu.Sama'ilayayiaddu'aga Ubangiji

7YahwehyacewaSama'ila,“Kakasakunnegadukan abindamutanesukefaɗamaka,gamabasuƙikaba, ammasunƙini,donkadainyimulkiakansu

8Kamaryaddadukanayyukandasukayitundagaranarda nafitodasudagaMasarharzuwayau,waɗandasukarabu dani,sukabautawagumaka,hakakumasukeyimuku

9Yanzufa,kakasakunnegamaganarsu,dukdahakaka faɗamusudagaske,kakumanunamusuhalinsarkinda zaisaraucesu

10Sama'ilakuwayafaɗawamutanendasukaroƙisarki dukanmaganarUbangiji

11Saiyace,“Hakazaizamaabindasarkindazaisarauce kuzaiyi.Wasukumazasuguduagabankarusansa.

12Zainaɗashishugabanninadubudubudashugabannin hamsinhamsinZansasusuyigonarsa,sugirbegirbinsa, suyikayanyaƙi,danakarusansa.

13Zaiɗauki'ya'yankumatasuzamamasudafaabinci,da masudafaabinci,damasutuya

14Zaiƙwacegonakinku,dagonakininabinku,danazaitun, damafikyawunsu,yababayinsa

15Zaiɗaukiushirinirinaku,dagonakininabinku,yaba shugabanninsa,dabarorinsa.

16Zaiɗaukibarorinkumaza,dakumata,damanyan samarinku,dajakunanku,yasasuyiaikinsa

17Zaiɗaukiushirintumakinku,kuzamabayinsa.

18Awannanranazakuyikukasabodasarkinkuwanda kukazaɓekuUbangijikuwabazaijikubaawannanrana 19Dukdahakajama'asukaƙiyinbiyayyadamuryar Sama'ilasaisukacea'a;ammazamusamisarkiakanmu; 20Dominmuzamakamardukanal'ummaiDomin sarkinmuyayimanashari'a,yafitagabanmu,yayi yaƙinmu

21Sama'ilakuwayajidukanmaganarjama'a,yakuwa faɗaakunnenUbangiji.

22YahwehyacewaSama'ila,“Kakasakunnega maganarsu,kanaɗasusarkiSama'ilayacewamutanen Isra'ila,“Kowanekutafibirninsa.

BABINA9

1AkwaiwanimutuminBiliyaminu,sunansaKish,ɗan Abiyel,jkanZeror,jkanBechorat,jkanAfiya,Ba Biliyaminu,babbanjarumi.

2Yanadaɗa,sunansaSaul,zaɓaɓɓensaurayi,kyakkyawa, bawandayakeacikinIsra'ilawawandayafishigirma.

3JakunanKish,mahaifinSaul,sunɓaceKishkuwayace waSaul,ɗansa,“Kaɗaukiɗayadagacikinbarorinka,ka tashi,kanemijakunan

4YaratsaƙasartuddaitaIfraimu,yabitaƙasarShalisha, ammabasusamesuba

5DasukaisaƙasarZuf,Saulyacewabaransa,“Zo,mu komaKadaubanayabarkuladajakuna,yakuladamu

6Saiyacemasa,“Gashi,akwaiwaniBautawaacikin wannanbirni,shimaidarajane.Dukabindayafaɗazai tabbatawatakilazaiiyanunamanahanyardazamubi

7Saulyacewabaransa,“Idanmukatafi,mezamukawo wamutumin?Gamagurasataƙareacikinkwanoninmu,ba kuwaabindazamukawowaannabinAllah

8SaibaranyasākeamsawaSaul,yace,“Gashi,inada kashihuɗunashekelnaazurfa,zanbaannabinAllah,ya faɗamanahanyarmu

9(AdāaIsra'ila,sa'addamutumyatafinemanAllah, hakayakance,Kuzo,mutafiwurinmaigani,gamawanda akecedashiAnnabiadā,anakiransaMaigani)

10Saulyacewabaransa,“Madalla!zo,mutafiSaisuka tafibirnindaannabinAllahyake.

11Dasukahaudutsezuwabirnin,saisukatarardasamari matasunafitowaɗibanruwa,sukacemusu,“Maganinnan yananan?

12Saisukaamsamusu,sukace,“ShineGashi,yana gabanku,kuyigaggawa,gamayauyazobirnin.Gama akwaihadayanamutaneyauakantuddai

13Dakunshigabirnin,saikusameshinandanankafinya haurazuwawurintuddaiyaciabinci,gamajama'abazasu cibasaiyazo,gamayanasawahadayaalbarkaSa'annan kumasukaciabindaakaumurcesuYanzufakutashi gamawannanlokacizakusameshi.

14Sukahauracikinbirnin,dasukashigabirnin,saiga Sama'ilayanafitowayayiyaƙidasudominyahaurazuwa masujadai.

15UbangijikuwayafaɗawaSama'ilaakunnensawata ranakafinSaulyazo,yace

16Gobekamarwannanlokacizanaikomukudawani mutumdagaƙasarBiliyaminu,zakuzubamasamaiya zamashugabanjama'ataIsra'ila,dominyacecijama'ata dagahannunFilistiyawa,gamanadubijama'ata,gama kukansuyazogareni

17Sa'addaSama'ilayagaSaul,Yahwehyacemasa, “Duba,gamutumindanayimakamagana!Wannanshine zaiyimulkibisajama'ata

18Sa'annanSaulyamatsokusadaSama'ilaaƘofar,yace, “Inaroƙonkakafaɗaminiindagidanmaiganiyake.

19Sama'ilayaamsawaSaul,yace,“NinemaiganiGama yauzakucitaredani,gobekumazansakeku,infaɗa mukuabindakecikinzuciyarku.

20Ammajakunankadasukaɓacekwanaukudasuka wuce,kadakadamudasudominansamesuKumaakan wanenedukanabindaIsra'ilakeso?Ashe,baakankaba ne,dadukangidanubanka?

21Saulyaamsayace,“NibaBiliyaminubane,nakabilar Isra'ilamafiƙanƙanta?Iyalinakumamafiƙanƙantaacikin dukaniyalankabilarBiliyaminu?Donmekakemanihaka?

22Sama'ilakuwayaɗaukiSauldabaransa,yakawosu cikinfalo,yasasuzaunaababbanwurinawaɗandaaka gayya,wajenmutumtalatin

23Sama'ilakuwayacewamaidafaabinci,“Kaworabon danabaka,wandanacemaka,kaajiyeshikusadakai

24Maidafaabincikuwayaɗaukikafaɗadaabindake bisanta,yaajiyeagabanSaulSama'ilayace,“Gasauran! Kasaagabanka,kaci,gamaharwayauantanadarmaka tundanacenagayyacijama'aSaulkuwayaciabincitare daSama'ilaawannanrana

25Sa'addasukagangarodagakanmasujadaizuwacikin birnin,Sama'ilayayimaganadaSaulakanƙwanƙolin gidan.

26Saisukatashidasassafe,saidagariyawaye,Sama'ila yakirawoSaulakanfādar,yace,“Tashi,insallameka Saulyatashi,sukafitawajesubiyu,shidaSama'ila.

27Sa'addasukegangarawazuwaƙarshenbirnin,Sama'ila yacewaSaul,“Kacewabawanyawucegabanmu,(ya kuwawuce)

BABINA10

1Sama'ilayaɗaukikwanonmai,yazubaakansa,ya sumbaceshi,yace,“Ashe,badominUbangijiyanaɗaka kazamashugabangādonsaba?

2Sa'addakarabudaniyau,zakasamimutumbiyukusa dakabarinRahilaakaniyakarBiliyaminuaZelzaZasu cemaka,aniskejakunandakatafinema

3Sa'annanzakacigabadagacan,kazofilinTabor,maza ukuzasutarardakaizuwaBetel,ɗayayanaɗaukeda 'ya'yauku,ɗayakumayanaɗaukedamalmalauku,ɗaya kumayanaɗaukedakwalbarruwaninabi.

4Zasugaisheka,subakamalmabiyuwandazakukarba dagahannunsu

5Sa'annanzakazoDutsenAllah,indasansanin Filistiyawayake,sa'addakaisabirnin,saikatarardataron annabawasunatahowadagawurintuddai,sunadagaraya, dabusa,dabusa,dagaraya.kumazasuyiannabci.

6RuhunYahwehzaisaukomuku,zakuyiannabcitareda su,Zakuzamawanimutumdabam

7Sa'addawaɗannanalamusukasameka,saikayiyadda yakamataDominAllahyanataredaku

8ZakagangaragabanazuwaGilgalGashi,zangangaro wurinka,inmiƙahadayunaƙonawa,dahadayunasalama.

9Sa'addaSama'ilayajuyabayayabarSama'ila,saiAllah yabashiwatazuciya

10Dasukaisatudun,saigataronannabawasukataryeshi. RuhunAllahkuwayasaukomasa,yayiannabciacikinsu

11Sa'addadukanwaɗandasukasanshiadāsukagayana yinannabcitaredaannabawa,saijama'asukacewajuna, “MenenewannanyasamiɗanKish?ShinSaulkumayana cikinannabawa?

12Saiwanidagawurinyaamsayace,“Wanene mahaifinsu?Donhakayazamakarinmagana,cewaSaul mayanacikinannabawa?

13Sa'addayagamaannabcinsa,yazokantuddai.

14KawunSaulkuwayacemasa,dabaransa,“Inakuka tafi?Yace,“Donnemanjakunan”Damukagabasunan, mukazowurinSama’ila.

15SaikawunSaulyace,“Inaroƙonkakafaɗaminiabin daSama'ilayafaɗamuku

16Saulyacewakawunsa,“Yafaɗamanasaraicewaan samijakunanAmmagamedabatunmulkindaSama'ilaya faɗa,baifaɗamasaba.

17Sama'ilakuwayatarajama'agaUbangijiaMizfa

18YacewaIsra'ilawa,‘UbangijiAllahnaIsra'ilayace, ‘NafissheIsra'iladagaMasar,nacecekudagahannun Masarawa,dadukanmulkoki,dawaɗandasukazalunceku.

19AyaukunƙiAllahnku,wandashikansayaceceku dagadukanmasifunkudaƙuncinkuKuncemasa,A'a,sai daikanaɗamanasarkiYanzufa,kugabatardakankua gabanUbangijibisakabilanku,danadubbai

20Sa'addaSama'ilayasadukankabilanIsra'ilasumatso, akakamakabilarBiliyaminu

21Sa'addayakawokabilarBiliyaminubisagaiyalansu, akakamadanginMatri,akakamaSaulɗanKish.Dasuka nemeshi,baasameshiba

22SaisukaƙaratambayarUbangijikomutuminzaizocan tukuna.SaiUbangijiyaamsa,yace,“Gashi,yaɓuyaa cikinkaya

23Saisukarugasukaɗaukoshidagacan,sa'addayatsaya atsakiyarjama'a,yafikowanemutumgirmadaga kafaɗunsaharzuwasama

24Sama'ilayacewajama'aduka,“KungawandaUbangiji yazaɓa,Bawanikamarsaacikindukanjama'a?Jama'a dukasukayiihu,sukace,“Allahyataimakisarki

25Sama'ilakuwayafaɗawajama'airinmulkin,yarubuta taalittafi,yaajiyetaagabanUbangijiSama'ilakuwaya sallamijama'aduka,kowayakomagidansa

26SaulkumayakomagidansaaGibeya.Saiwataƙungiya tamutanetatafitaredashi,waɗandaAllahyataɓa zukatansu

27Ammamugayesukace,“Ƙaƙawannanmutuminzai cecemu?Sukarainashi,basukawomasakyautaba Ammayayishiru

BABINA11

1SaiNahashBa'ammoneyahaurayakafasansania Yabesh-gileyadDukanmutanenYabeshkuwasukacewa Nahash,“Kayialkawaridamu,mukuwazamubauta maka.

2NahashBa'ammoneyaamsamusuyace,“Tahakazanyi alkawaridaku,inkawardaidanunkunadama,insashi abinzargigaIsra'iladuka.

3DattawanYabeshkuwasukacemasa,“Kabamuhutu kwanabakwai,muaikadamanzannizuwadukaniyakar Isra'ila.

4Sa'annanmanzanninsukazoGibeyataSaul,sukafaɗa wajama'alabari

5Saulkuwayakomodagasaurayanabiyedagarken.Saul yace,“Meyasamemutanendasukekuka?Sukafaɗa masalabarinmutanenYabesh

6RuhunAllahkuwayasaukobisaSaulsa'addayaji labarin,saiyahusataƙwarai

7Yaɗaukishanunshanu,yayanyankagunduwa,yaaika dasuko'inacikinƙasarIsra'ilatahannunmanzanni,yace, “DukwandabaibiSauldaSama'ilaba,hakazaayida shanunsaTsoronUbangijikuwayakamajama'a,sukafito dayardaɗaya.

8Sa'addayaƙidayasuaBezek,Isra'ilawasunkaimutum dubuɗariuku(300,000),mutanenYahuzakumadubu talatin(30,000).

9Sukacewamanzannindasukazo,“Hakazakufaɗawa mutanenYabesh-gileyad,‘Gobe,daranatayizafi,zaku samitaimakoSaimanzanninsukazosukafaɗawa mutanenYabeshSukayimurna

10MutanenYabeshkuwasukace,“Gobezamufito wurinku,zakuyidamudukanabindayagadama.

11KashegariSaulyasamutanenƙungiyaukuDasafe sukashigatsakiyarsojoji,sukakarkasheAmmonawahar ranatayizafi

12Saijama'asukacewaSama'ila,“Wanenewandayace, Saulzaiyisarautaakanmu?Kukawomutanen,mukashe su

13Saulyace,“Bazaakashemutumyauba,gama YahwehyayicetogaIsra'ilawa.

14Sama'ilakuwayacewajama'a,“Kuzo,mutafiGilgal, musabuntamulkinacan

15Dukanjama'akuwasukatafiGilgalCansukanaɗa SaulsarkiagabanUbangijiaGilgal.Nansukamiƙa hadayunasalamaagabanUbangijiSauldadukan mutanenIsra'ilakuwasukayimurnaƙwarai.

BABINA12

1Sama'ilayacewaIsra'iladuka,“Gashi,nakasakunnega dukanabindakukafaɗamini,nanaɗamukusarki

2Yanzu,gasarkiyanatafiyaagabanku,nikuwanatsufa, nayifurfuraGashi,'ya'yanasunataredaku

3Ganinan,kushaidaminiagabanUbangijidagaban wandayakeɓe.kojakinwayenadauka?kowanazalunta? wanazalunta?Kokuwanakarɓicinhancinahannunwa namakantardaidanuwana?Zanmayarmukudaita 4Sukace,“Bakazaluncemuba,bakazaluncemuba,ba kaƙwacekomeahannunkowaba

5Saiyacemusu,“Ubangijimashaidineakanku,wanda yakeɓe,shinemashaidi,cewabakusamikomeahannuna baSukace,“Shishaidane

6Sama'ilayacewajama'a,“UbangijineyasaMusada HarunayafisshekakanninkudagaƙasarMasar.

7Yanzufakutsayacikdoninyimukumaganaagaban UbangijiakandukanadalcindaUbangijiyayimuku,da kakanninku.

8Sa'addaYakubuyashigaMasar,kakanninkusukayi kukagaUbangiji,saiUbangijiyaaikiMusadaHaruna, waɗandasukafitodakakanninkudagaMasar,sukazaunar dasuawannanwuri

9Sa'addasukamantadaUbangijiAllahnsu,saiyasayar dasuahannunSisera,shugabansojojinHazor,da Filistiyawa,danaSarkinMowab,sukayiyaƙidasu 10SukayikukagaUbangiji,sukace,“Munyizunubi, dominmunrabudaUbangiji,munbautawaBa'alda Ashtarot,ammayanzukacecemudagahannunabokan gābanmu,mukuwazamubautamaka 11UbangijikuwayaaikiYerubba'al,daBedan,daYefta, daSama'ila,yacecekudagahannunabokangābankuna kowanegefe,kukazaunalafiya

12Sa'addakukagaNahash,SarkinAmmonawayakawo mukuyaƙi,kukacemini,'A'aAmmasarkinezaisarauce mu,sa'addaUbangijiAllahnkuyazamasarkinku 13Yanzufa,gaSarkindakukazaɓa,dawandakukenema! Gashi,Ubangijiyanaɗamukusarki

14IdanzakujitsoronUbangiji,kubautamasa,kuyi biyayyadamaganarsa,bazakuyiwaumarninUbangiji biyayyaba,saikudasarkindayakesarautarku,kucigaba dabinUbangijiAllahnku.

15AmmaidanbakuyibiyayyadamaganarUbangijiba, kukatayarwaumarninUbangiji,to,ikonYahwehzaizama gābadakukamaryaddayakegābadakakanninku

16Yanzufakutsayakugawannanbabbanal'amariwanda Ubangijizaiyiagabanku

17Ashe,yaubagirbinalkamabane?Zanyikiraga Ubangiji,zaiaikodatsawadaruwansamaDominkugane, kugamuguntarkutayiyawa,waddakukayiagaban Ubangiji,dakukaroƙekusarki.

18Sama'ilakuwayayikiragaUbangijiUbangijikuwaya aikatsawadaruwansamaawannanrana,jama'aduka kuwasukajitsoronUbangijidaSama'ila.

19Saidukanjama'asukacewaSama'ila,“Kayiwa bayinkaaddu’agaUbangijiAllahnka,kadamumutu,gama

munƙarawadukanzunubanmuwannanmugunta,donmu roƙisarki.”

20Sama'ilayacewajama'a,“Kadakujitsoro,kunyi dukanmuguntarnan.

21Kadakurabu,gamaalokacinnezakubiabubuwan banza,waɗandabazasuiyaamfanakocetobagamasu banzane

22Yahwehbazaiyashejama'arsabasabodasunansamai girma,gamaYahwehyagamshiyamaishekujama'arsa 23Ammani,AllahyasawwaƙeinyiwaYahwehzunubi, danadainayimukuaddu'a,ammazankoyamukuhanya maikyaudagaskiya

24SaidaikujitsoronYahweh,kubautamasadagaskeda dukanzuciyarku,Gamakuluradamanyanal'amurandaya yimuku

25Ammaidankukacigabadayinmugunta,zaahallaka ku,kudasarkinku

BABINA13

1SaulyayimulkishekaragudaYayimulkishekarabiyu bisaIsra'ila.

2SaulyazaɓamasamutumdubuukunaIsra'ilaMutum dububiyukumasunataredaSaulaMikmashdaaDutsen Betel,dubuɗayakumasunataredaJonatanaGibeyata Biliyaminu

3JonatankuwayabugisansaninFilistiyawaaGeba, Filistiyawakuwasukajilabari.Saulkuwayabusaƙaho ko'inacikinƙasar,yanacewa,“BariIbraniyawasuji 4Isra'ilawadukakuwasukajiance,Saulyakarkashe sansaninFilistiyawa,Isra'ilawamasunyiwaFilistiyawa abinƙyamaAkatarajama'ataredabinSaulzuwaGilgal 5FilistiyawakuwasukatarudonsuyiyaƙidaIsra'ilawa, karusaidubutalatin,damahayandawakaidubushida,da jama'adayawakamaryashiabakinteku

6Sa'addaIsra'ilawasukagasunacikinwahala,gama jama'asunshawahala,saisukaɓuyaacikinkogwanni,da kurmi,daduwatsu,dawurarentsafi,dacikinramummuka 7WasuIbraniyawakuwasukahayeUrdunzuwaƙasarGad daGileyad.AmmaSaulyanacanaGilgal,jama'aduka kuwasukabishisunarawarjiki

8Yazaunakwanabakwaibisagaƙayyadaddunlokacinda Sama'ilayatsara.Jama'akuwasukawatsedagagareshi.

9Saulyace,“Kukawominihadayataƙonawadahadayun salamaYamiƙahadayataƙonawa

10Dayagamamiƙahadayarƙonawa,saigaSama'ilayazo. Saulkuwayafitayataryeshi,donyagaisheshi

11Sama'ilayace,“Mekayi?Saulyace,“Dominnaga jama'asunwarwatsedagawurina,bakazocikinkwanakin nanba,FilistiyawakuwasukataruaMikmash

12Donhakanace,“YanzuFilistiyawazasuzosusameni aGilgal,banyiroƙogaUbangijiba.

13Sama'ilayacewaSaul,“Kayiwauta,bakakiyaye umarninUbangijiAllahnkadayaumarcekaba,gamada yanzuUbangijiyatabbatardamulkinkabisaIsra'ilahar abada

14Ammayanzumulkinkabazaidawwamaba.

15Sama'ilakuwayatashiyatashidagaGilgalzuwa GibeyataBiliyaminuSaulyaƙidayamutanendasuketare dashi,wajenmutumɗarishida.

16Saul,daJonatanɗansa,damutanendasuketaredasu, sukazaunaaGibeyataBiliyaminu,ammaFilistiyawasuka kafasansaniaMikmash

17'YanfashinsukafitodagasansaninFilistiyawaƙungiya ukuƙungiyaɗayatabihanyarOfrazuwaƙasarShuwal.

18SaiwataƙungiyatabitahanyarBet-horon,wata ƙungiyakumatabihanyarkaniyakardatakefuskantar kwarinZeboyimwajenjeji.

19BaasamimaƙeriadukanƙasarIsra'ilaba,gama Filistiyawasukace,“KadaIbraniyawasuyimusutakuba komashi

20AmmaIsra'ilawadukasukagangarawurinFilistiyawa donsufāɗawakowannensurabonsa,dagarkensa,da gatarinsa,datuwonsa

21Ammadukdahakasunadafayilɗinmatuka,damazugi, dacokalimaiyatsu,dagatari,danasassaresanduna.

22Aranaryaƙi,baasamitakobikomashiahannunkowa dagacikinmutanendasuketaredaSauldaJonatanba, ammataredaSauldaɗansaJonatan.

23RundunarsojojinFilistiyawakuwasukafitazuwa mashiginMikmash

BABINA14

1WataranaJonatan,ɗanSaul,yacewasaurayindayake ɗaukedamakamansa,“Zo,muhayezuwasansanin FilistiyawaahayinAmmabaigayawamahaifinsaba 2SaulkuwayazaunaakarkararGibeyaagindinitacen rummandayakeaMigronMutanendasuketaredashi sunkaiwajenmutumɗarishida

3AhiyaɗanAhitub,ɗan'uwanIkabod,jikanFinehas,jikan Eli,firistnaUbangijiaShilo,yanasayedafalmaran Jama'akuwabasusanJonathanyatafiba

4AtsakaninmashigindaJonatanyanemiyahayezuwa sansaninFilistiyawa,akwaiwanidutsemaikaifiawancan gefe,sunanɗayanBozez,sunanɗayankumaSene

5AgabanɗayayanawajenarewadauradaMikmash, ɗayankumayanakududauradaGibeya

6Jonatankuwayacewasaurayindayakeɗaukeda makamansa,“Zo,muhayezuwasansaninmarasakaciya, watakilaYahwehzaiyimanaaiki,gamabaabindazai hanaUbangijiyacecidayawakokaɗan

7Maiɗaukarmasamakamaiyacemasa,“Kayidukan abindakecikinzuciyarkagashi,inataredakaibisaga zuciyarka

8SaiJonatanyace,“Gashi,zamuhayewurinmutanen nan,mukuwazamubayyanakanmugaresu

9Idansuncemanahaka,‘Kudakataharmuzomuku. Sa'annanzamutsayacikawurinmu,bazamuhaurazuwa garesuba

10Ammaidansuncehaka,‘KuzowurinmuSa'annanza muhaura,gamaUbangijiyabashesuahannunmu,wannan kuwazaizamaalamaagaremu

11Dukansubiyusukafallasakansugasansanin Filistiyawa

12MutanensansaninsukaamsawaJonatandamaiɗaukar masamakamai,sukace,“Kuzowurinmu,mukuwazamu faɗamukuwaniabuJonatankuwayacewamaiɗaukar masamakamai,“Kahawobayana,gamaUbangijiyabashe suahannunIsra'ilawa.

13Jonatankuwayahauhannuwansadaƙafafunsa,mai ɗaukarmasamakamaiyanabiyedashi,sukafāɗiagaban JonatanMaiɗaukarmasamakamaikuwayakasheshi 14FarkonkisandaJonatandamaiɗaukarmasamakamai sukayi,kusanmutumashirinneacikingonakinrabin kadada

15Akayirawarjikiacikinrunduna,dacikinsaura,da dukanjama'a.

16MasutsaronaSaulaGibeyataBiliyaminukuwasuka dubaSaigataronyanarke,sunatadukanjuna 17Saulyacewamutanendasuketaredashi,“Yanzuku ƙidaya,kugawandayarabudamuDaakaƙidaya,saiga Jonatandamaiɗaukarmasamakamaibasunan.

18SaulyacewaAhiya,“KawoakwatinalkawarinAllah nanGamaakwatinalkawarinAllahalokacinyanatareda Isra'ilawa.

19Sa'addaSaulyakemaganadafirist,saihayaniyarda takeasansaninFilistiyawatayitaƙaruwa

20Sauldadukanmutanendasuketaredashisukataru, sukatafiyaƙi

21IbraniyawandasuketaredaFilistiyawaadā,waɗanda sukahaurataredasuzuwasansanidagakarkarardasuke kewaye,sumasukakomataredaIsra'ilawawaɗandasuke taredaSauldaJonatan

22HakakumadukanmutanenIsra'ilawaɗandasukaɓuya aƙasartudutaIfraimu,dasukajiFilistiyawasungudu,su masukabisudayaƙi

23UbangijikuwayaceciIsra'ilawaawannanrana,yaƙin kuwayawuceBet-awen

24MutanenIsra'ilakuwasukadamuawannanrana,gama Saulyarantsewajama'a,yace,“La'anannenemutuminda yaciabinciharmaraice,domininɗaukifansaakan maƙiyanaDonhakababuwanidagacikinmutanendaya ɗanɗanaabinci.

25Dukanmutanenƙasarkuwasukazocikinwaniitace Gakumazumaaƙasa

26Sa'addamutanensukashigacikinkurmin,saigazumar tanazubowaAmmabawandayasahannunsaabakinsa, gamajama'asunjitsoronrantsuwar

27AmmaJonatanbaijibasa'addamahaifinsayayiwa jama'arantsuwa,saiyamiƙaƙarshensandandayake hannunsa,yatsomataacikinzumarzuma,yasahannunsa abakinsa.Idanuwansakuwasunhaskaka.

28Saiɗayadagacikinjama'aryaamsa,yace,“Ubankaya yiwajama'aalkawaridarantsuwacewa,“La'anannene mutumindayaciabinciyau.Mutanenkuwasunsuma.

29SaiJonatanyace,“Ubanayadamuƙasar,inaroƙonka kagayaddaidanunasukahaskaka,Dominnaɗanɗanaɗan zumannan

30Dama,daacejama'asunciabincikyautadagaganimar abokangābansudasukasamu?Ashe,ashe,baayikisan gilladayawaacikinFilistiyawaba?

31AwannanranasukakarkasheFilistiyawatundaga MikmashharzuwaAyalon

32Jama'akuwasukayiyaƙiacikinganimar,sukaɗauki tumaki,dashanu,damaruƙa,sukakarkashesuaƙasa,suka cisudajinin.

33AkafaɗawaSaul,“Gashi,jama'asunyiwaUbangiji zunubi,suncidajiniYace,“Kunyilaifi,kumirginamini babbandutseyau.

34Saulyace,“Kuwatsecikinjama'a,kucemusu,kowa yakawominisanasa,datumakinsa,kuyankasuanan,ku

ciKadakumakuyiwaUbangijizunubidacinjini Kowannensukuwayakawotakarkarinsaadarennan,suka yankasuacan

35SaulyaginawaYahwehbagade,shinebagadenafarko dayaginawaYahweh.

36Saulyace,“Barimugangara,mubiFilistiyawadadare, muyimusuwashehargariyawaye,kadamubarkowaa cikinsu.Sukace,“Kayiabindayagadama.”Saifiristya ce,“BarimukusatogaAllahnan

37SaulkuwayaroƙiUbangiji,yace,“InbiFilistiyawa? ZakabashesuahannunIsra'ilawa?Ammabaiamsamasa baaranar

38Saulyace,“Kumatsokusadanan,kudukan shugabanninjama'a

39GamanarantsedaYahwehwandayaceciIsra'ila,koda yakeɗanaJonatanne,lallezaimutu.Ammaacikindukan jama'abawandayaamsamasa

40Sa'annanyacewaIsra'iladuka,“Kukasanceagefe ɗaya,nidaɗanaJonatankumazamukasanceawancan gefeSaijama'asukacewaSaul,“Kayiabindayaga dama

41SabodahakaSaulyacewaYahwehElohimnaIsra'ila, “KabadababbanraboAkakamaSauldaJonatan,amma mutanensukatsere

42Saulyace,“Kujefakuri'atsakaninadaɗanaJonatan. AkakamaJonathan

43SaulyacewaJonatan,“FaɗaminiabindakayiSai Jonatanyafaɗamasa,yace,“Naɗanɗanazumakaɗanda iyakarsandandakehannuna,gashikuwa,lalleneinmutu

44Saulyace,“Allahyayihakadaƙari,gamazakumutu, Jonatan.

45Saijama'asukacewaSaul,“Jonatanwandayayi babbancetoaIsra'ila,zaimutu?Allahyakiyaye:narantse daUbangiji,kogashinkansaɗayabazaifaɗoƙasaba. GamayayiaikidaAllahyauJama'akuwasukaceci Jonathan,harbaimutuba

46Sa'annanSaulyabarbinFilistiyawa,Filistiyawakuwa sukakomanasu

47SaulyacisarautarIsra'ila,yayiyaƙidadukan maƙiyansadasukekewayedaMowab,daAmmonawa,da Edom,dasarakunanZoba,daFilistiyawa

48Yatattararunduna,yabugiAmalekawa,yaceci Isra'ilawadagahannunwaɗandasukawashesu.

49'Ya'yanSaul,maza,suneJonatan,daYishu,da MelkishuwasunanɗanfarinMerab,dasunanƙaramar Mikal.

50SunanmatarSaulAhinowam,'yarAhimawaz,sunan shugabansojojinsaAbner,ɗanNer,kawunSaul.

51KishshinemahaifinSaulNershinemahaifinAbner ɗanAbiyel

52AkayiyaƙimaitsananidaFilistiyawadukankwanakin Saul.

BABINA15

1Sama'ilayacewaSaul,“Ubangijiyaaikeniinkeɓeka kazamasarkinjama'arsa,Isra'ila,yanzukajimaganar Ubangiji

2UbangijiMaiRundunayace,‘Natunadaabinda AmalekawayayiwaIsra'ilawa,dayaddasukayimasa kwantoahanyasa'addasukafitodagaMasar

3YanzukajekabugiAmalekawa,kahallakardadukan abindasukedasu,kadakajitausayinsu.Ammakukashe macedanamiji,dajariraidamasushayarwa,dasada tumaki,daraƙumidajaki.

4Saulkuwayatarajama'aaTelayim,mayaƙadubuɗari biyu(200,000),damutanenYahuzadubugoma(10,000) 5SaulyazowanibirninAmalekawa,yayikwantoakwari 6SaulyacewaKeniyawa,“Kutafi,kutashi,kurabuda Amalekawa,donkadainhallakakutaredasu,gamakun nunaalherigadukanIsra'ilawasa'addasukafitodaga MasarSaiKeniyawasukarabudaAmalekawa

7SaulkuwayabugiAmalekawatundagaHawilaharka kaiShurwaddatakedauradaMasar.

8YakamaAgag,SarkinAmalekawadarai,yahallakarda dukanjama'adatakobi

9AmmaSauldajama'asunjitausayinAgag,damafi kyauntumaki,danashanu,danakitso,da'yanraguna,da dukanabindayakemaikyau,ammabasuyardasuhallaka susaraiba,ammadukabindayakemugunabu,danaƙi, saisukahallakardasuƙaƙaf

10UbangijikuwayayimaganadaSama'ila,yace

11NatubadananaɗaSaulyazamasarki,gamayarabuda ni,BaikiyayeumarnainabaSama'ilakuwayaɓaciYayi kukagaUbangijidukandare

12Sa'addaSama'ilayatashidasassafedonyataryiSaul, akafaɗawaSama'ila,cewaSaulyazoKarmel,saiyakafa masawuri,yazaga,yawuce,yagangarazuwaGilgal 13Sama'ilakuwayazowurinSaul,Saulyacemasa, “UbangijiyaalbarkacekaNacikaumarninUbangiji 14Sama'ilayace,“To,mekukenufidakukantumakin nandanaji?

15Saulyace,“AnkawosudagacikinAmalekawaSauran kuwamunhallakardasusarai

16Sama'ilayacewaSaul,“Dakata,zanfaɗamakaabinda UbangijiyafaɗaminiadarennanSaiyacemasa,kace 17Sama'ilayace,“Lokacindakaiɗanƙaraminea gabanka,ashe,bakaineshugabankabilanIsra'ilaba, UbangijikuwayanaɗakasarkinIsra'ila?

18Ubangijikuwayaaikekakayitafiya,yace,“Tafi,ka hallakaAmalekawamasuzunubi,kayiyaƙidasuharsu hallaka

19MeyasabakayibiyayyadamaganarUbangijiba, ammakatashiakanganima,kaaikatamuguntaagaban Yahweh?

20SaulyacewaSama'ila,“Nayibiyayyadamaganar Ubangiji,nabihanyardaUbangijiyaaikoni,nakawo Agag,SarkinAmalekawa,nahallakaAmalekawasarai 21Ammajama'asukakwasheganima,tumakidabijimai, damanyanabubuwandayakamataahallakardasudomin sumiƙawaUbangijiAllahnkahadayaaGilgal

22Sama'ilayace,“Ubangijiyanajindaɗinhadayuna ƙonawadahadayu,Kamaryaddayakebiyayyadamuryar Ubangiji?Gashi,biyayyayafihadaya,jifiyedakitsen raguna

23Gamatawayekamarzunubinmaitane,Taurinkaikuma kamarmuguntanedabautargumakaDominkaƙi maganarUbangiji,shimayaƙikakazamasarki.

24SaulyacewaSama'ila,“Nayizunubi,gamanaketa umarninUbangiji,damaganarka

25Yanzufa,inaroƙonkakagafartaminizunubina,ka komotaredani,inyiwaYahwehsujada

26Sama'ilayacewaSaul,“Bazankomataredakaiba, gamakaƙimaganarUbangiji,Ubangijikuwayaƙikakada kazamaSarkinIsra'ila

27Sama'ilakuwayajuyazaitafi,saiyakamagefenrigarsa, yatsage.

28Sama'ilayacemasa,“YauUbangijiyaƙwacemulkin Isra'iladagagareku,yabadaitagamaƙwabcinkawanda yafika.

29Harilayau,ƘarfinIsra'ilabazaiyiƙaryaba,bazaituba ba,gamashibamutumbanedazaituba

30Sa'annanyace,“Nayizunubi,inaroƙonka,ka girmamaniagabandattawanjama'ata,dagabanIsra'ilawa, kakomotaredani,inyiwaUbangijiAllahnkasujada.

31Sama'ilakuwayasākebinSaulSaulkuwayayiwa Ubangijisujada

32Sama'ilayace,“KukawominiAgag,Sarkin AmalekawaAgagkuwayazomasadadaɗiAgagkuwa yace,“Hakikazafinmutuwayawuce

33Sama'ilayace,“Kamaryaddatakobinkayasamatasu zamamarasahaihuwa,hakananuwarkazatazamamarar haihuwaacikinmataSama'ilakuwayasareAgag gunduwagunduwaagabanUbangijiaGilgal.

34Sama'ilakuwayatafiRamaSaulkuwayahaurazuwa gidansaaGibeyataSaul

35Sama'ilakuwabaiƙarazuwaganinSaulbaharranda yarasu,ammaSama'ilayayimakokidominSaul

BABINA16

1UbangijikuwayacewaSama'ila,Haryaushezakayi makokidominSaul,dayakenaƙishiyayisarautarIsra'ila? Kacikaƙahonkadamai,katafi,zanaikekawurinYesse mutuminBaitalami,gamanabanisarkiacikin'ya'yansa maza.

2Sama'ilayace,“Ƙaƙazaniyatafiya?IdanSaulyaji,zai kasheniSaiUbangijiyace,Kaɗaukimaraƙitaredakai, kace,'NazohadayagaUbangiji.

3KakirawoYessezuwawurinhadaya,nikuwainnuna makaabindazakayi,kakeɓeminiwandanasunaagare ka.

4Sama'ilakuwayayiabindaUbangijiyace,yazo BaitalamiSaidattawangarinsukayirawarjikida zuwansa,sukace,“Lafiyakazo?

5Yace,“Lafiya,nazonedomininmiƙawaYahweh hadayaKumayatsarkakeYesseda'ya'yansamaza,kuma yakirasuzuwagahadaya.

6Dasukazo,saiyadubiEliyab,yace,“Hakika,zaɓaɓɓen Yahwehyanagabansa.

7AmmaYahwehyacewaSama'ila,“Kadakadubi fuskarsa,kotsayinsagamanaƙishi:gamaUbangijibaya ganikamaryaddamutumyakeganiGamamutumyana dubanzahiri,ammaUbangijiyanadubanzuciya.

8SaiYesseyakiraAbinadab,yawuceagabanSama'ila Yace,“Ubangijikumabaizaɓiwannanba 9SaiYesseyasaShammayawuceYace,“Ubangiji kumabaizaɓiwannanba

10Yessekumayasākeyinbakwaidagacikin'ya'yansa mazayawucegabanSama'ilaSama'ilayacewaYesse, “Ubangijibaizaɓiwaɗannanba

11Sama'ilayacewaYesse,'Ya'yankadukasunanan?Sai yace,“Barasauranƙarami,gashikumayanakiwon

tumakinSama'ilayacewaYesse,Aikaakawomasa, gamabazamuzaunabasaiyazonan.

12Saiyaaikaakakawoshigida,yanadaja,yanadakyan fuska,yanadakyangani.SaiUbangijiyace,Tashi,ka shafeshi,gamashine.

13Sama'ilakuwayaɗaukiƙahonmaiyazubaatsakiyar 'yan'uwansa,RuhunUbangijikuwayasaukobisaDawuda tundagawannanrana.SaiSama'ilayatashiyatafiRama.

14AmmaRuhunYahwehyarabudaSaul,mugunruhu kuwadagawurinYahwehyatsoratashi

15FādawanSaulkuwasukacemasa,“Duba,gashi, mugunruhudagawurinAllahyanadamunka

16Yanzubariubangijinmuyaumarcibarorinkawaɗanda sukegabanka,sunemiwanimutum,maigwaningaraya, sa'addamugunruhudagawurinAllahyasameka,saiya yiwasadahannunsa,zakakuwasamulafiya.

17Saulyacewafādawansa,“Yanzukubanimutuminda zaiiyawasadakyau,kukawominishi

18Saiɗayadagacikinbarorinyaamsa,yace,“Gashi,na gaɗanYessemutuminBaitalami,gwaninwasa,jarumine, jarumi,gwaninal'amura,kyakkyawa,Ubangijikumayana taredashi.

19SaulkuwayaaikimanzanniwurinYesse,yace,“Ka aikominidaɗankaDawudawandayaketaredatumaki

20SaiYesseyaɗaukijakiɗaukedaabinci,dakwalbar ruwaninabi,daɗanakuya,yaaikadasuwurinSaul,ta hannunɗansaDawuda

21DawudakuwayazowurinSaul,yatsayaagabansa, yanaƙaunarsaƙwaraiYazamamaiɗaukarmasamakamai 22SaulkuwayaaikawurinYesse,yace,“Inaroƙonkaka barDawudayatsayaagabana.gamayasamitagomashia gabana

23Sa'addamugunruhudagawurinAllahyasaukoakan Saul,saiDawudayaɗaukigaraya,yabugahannunsa.

BABINA17

1Filistiyawakuwasukatattarasojojinsudonsuyiyaƙi, sukatattaruaShokotaYahuza,sukakafasansanitsakanin ShokodaAzekaaEfesdammim.

2SauldamutanenIsra'ilakuwasukataru,sukakafa sansanikusadakwarinIla,sukajādāgadonsuyiyaƙida Filistiyawa.

3Filistiyawakuwasukatsayaawanidutseawancangefe, Isra'ilawakuwasunatsayeawanidutseawancangefe, akwaikwariatsakaninsu.

4SaiwanijarumiyafitodagasansaninFilistiyawa, sunansaGoliyatnaGat,tsayinsakamushidadataki.

5Yanasayedakwalkwalinatagullaakansa,yanasayeda rigarsulkeNauyinriganyakaishekeldububiyarna tagulla

6Yasamaɗaukakinatagullaaƙafafunsa,damaƙalar tagullaatsakaninkafaɗunsa

7SandunanmāshinsakamarkatakonmasaƙaneNauyin kanmashinsashekelɗarishidanabaƙinƙarfene 8YatsayayayikiragarundunarIsra'ila,yacemusu,“Me yasakukafito,kujādāgaryaƙi?NibaBafilistenbane,ku kuwabarorinSaulne?Zabamukunamiji,bariyasauko wurina

9Idanzaiiyayaƙidani,yakasheni,to,muzamabayinku, ammaidannarinjayeshi,nakasheshi,saikuzama bayinmu,kubautamana

10Bafilistenyace,“YaunarainarundunarsojojinIsra'ila Kabaninamiji,muyiyaƙitare.

11DaSauldadukanIsra'ilawasukajimaganarBafilisten, saisukafirgita,sukatsorataƙwarai.

12DawudaɗanBafiratnenaBaitalamitaYahudiya,mai sunaYesseYanada'ya'yamazatakwasMutuminkuwa yayitsohoazamaninSaul

13Saimanyan'ya'yanYesseukusukatafi,sukabiSaul zuwayaƙi

14Dawudashineauta,manyanukunkuwasukabiSaul

15AmmaDawudayatafiyakomodagawurinSauldon kiwontumakinmahaifinsaaBaitalami

16Bafilistenkuwayakanmatsosafiyadamaraice,yabada kansakwanaarba'in

17SaiYesseyacewaɗansaDawuda,“Kaɗauki busasshiyarhatsiga'yan'uwanka,damalmalagoma,ka guduzuwawurin'yan'uwanka

18Kakaiwaɗannancukuigomagashugabandubunsu,ka dubalafiyar'yan'uwanka,kaɗaukijinginarsu.

19Saul,dasu,dadukanmutanenIsra'ila,sunacikin kwarinIla,sunayaƙidaFilistiyawa

20Dawudakuwayatashidasassafe,yabartumakina hannunmakiyayi,yakama,yatafikamaryaddaYesseya umarceshiYazomahara,sa'addarundunarzatafitayaƙi, tayiihunyaƙi.

21GamaIsra'ilawadaFilistiyawasunjādāga,sojojisuna gābadasojoji

22Dawudakuwayabarkayansaahannunmaitsaronkaya, yarugacikinsojoji,yazoyagaisheda'yan'uwansa 23Sa'addayakemaganadasu,saigajaruminBafilistenna Gat,maisunaGoliyat,yafitodagarundunarsojojin Filistiyawa,yayimaganairiɗayaDawudakuwayajisu 24Sa'addadukanmutanenIsra'ilasukagamutumin,suka gududagagareshi,sukatsorataƙwarai.

25Isra'ilawakuwasukace,“Kungamutuminnandaya hauro?LalleneyazodominyarainaIsra'ila,amma mutumindayakasheshi,sarkizaiarzutashidadukiyamai yawa,yabashi'yarsa,ya'yantardagidanmahaifinsacikin Isra'ila

26Dawudayacewamutanendasuketsayekusadashi,ya ce,“MezaayiwamutumindayakasheBafilisten,ya kawardazargidagaIsra'ila?Gamawanenewannan Bafilisten,mararkaciya,hardazairainarundunarAllah mairai?

27Jama'asukaamsamasahaka,sukace,“Hakazaayida wandayakasheshi.

28SaiEliyabbabbanwansayajisa'addayakemaganada mutanen.EliyabkuwayahusatadaDawuda,yace,“Meya sakazonan?Wakabarwa'yantumakinnanajeji?Nasan girmankai,darashinhankalinkaGamakazonedominka gayaƙi

29Dawudayace,“Menayiyanzu?Shinbabudalili?

30Yajuyadagagareshizuwagawani,yayimaganahaka, jama'asukasākeamsamasakamaryaddaakasaba

31DaakajimaganardaDawudayafaɗa,saisukafaɗawa Saul,saiyaaikaakirawoshi

32DawudayacewaSaul,“Kadawanimutumyaɓaci sabilidashibarankazaitafiyayiyaƙidaBafilisten

33SaulyacewaDawuda,“Bazakaiyakayiyaƙida Bafilistenba,gamakaisaurayine,mayaƙinetunyana ƙuruciyarsa

34DawudayacewaSaul,“Bawankayanakiwontumakin mahaifinsa.

35Nafita,nabishi,nabugeshi,naceceshidagabakinsa 36barankayakashezakidabeyar,wannanBafilistenkuwa mararkaciyazaizamaɗayadagacikinsu,gamayaraina rundunarAllahmairai

37Dawudakumayace,“Ubangijiwandayacecenidaga tafinzakidanabeyar,zaicecenidagahannunBafilisten. SaulyacewaDawuda,“Tafi,Ubangijiyakasancetareda kai

38SaulkuwayasawaDawudakayanyaƙinsa,yasa kwalkwalinatagullaakansaShimayayimasagarkuwa darigarsulke.

39Dawudayaratayetakobinsaakanmakamansa,ya yunƙurazaitafidominbaitabbatardahakabaDawudaya cewaSaul,“Bazaniyatafiyadawaɗannanba.gamaban gwadasubaDawudakuwayakoresu

40Yaɗaukisandansaahannunsa,yazaɓemasaduwatsu biyarmasusulɓidagacikinrafi,yazubaacikinjakar makiyayidayakedaitaacikinguntaYamatsokusada Bafilisten

41BafilistenkuwayamatsoyamatsokusadaDawuda. Shikuwawandayadaukigarkuwayabishi

42DaBafilistenyaleƙa,yagaDawuda,saiyarainashi, gamashisaurayine,ja,kyakkyawakumakyakkyawa.

43BafilistenyacewaDawuda,“Nikarenedazakazo wurinadasanduna?KumaBafilistenyazagiDawudada gumakansa.

44BafilistenyacewaDawuda,“Kazowurina,zanbada namankagatsuntsayensararinsama,danamominjeji

45DawudayacewaBafilisten,“Kanzowurinadatakobi, damashi,dagarkuwa,ammanazowurinkadasunan UbangijiMaiRunduna,AllahnarundunarIsra'ila,wanda kawulakantashi.

46YauUbangijizaibashekaahannunaZanbugeku,in ɗaukemukukankuZanbadagawawwakinrundunar Filistiyawagatsuntsayensararinsama,danamominjeji. DomindukanduniyasusaniakwaiAllahaIsra'ila

47DukantaronkuwazasusaniYahwehbayanacetoda takobidamashiba,gamayaƙinnaYahwehne,zaibashe kuahannunmu

48Sa'addaBafilistenyatashi,yamatsodonyataryi Dawuda,saiDawudayayigaggawarguduzuwawurin sojojidonyataryiBafilisten

49Sa'annanDawudayasahannunsacikinjakarsa,ya ɗaukodutseyamaƙeshi,yabugiBafilistenagoshinsa, dutsenyanutseagoshinsaYafadirubdaciki

50DawudakuwayayinasaraakanBafilistenda majajjawadadutse,yabugiBafilisten,yakasheshiAmma batakobiahannunDawuda

51DawudakuwayarugayatsayaakanBafilisten,yazare takobinsadagakubensa,yakasheshi,yasarekansadashi. DaFilistiyawasukagajaruminsuyamutu,saisukagudu 52MutanenIsra'iladanaYahuzasukatashi,sukayisowa, sukaruntumiFilistiyawa,harkakaikwarin,daƙofofin EkronWaɗandaakayiwarauninaFilistiyawakuwasuka fāɗiakanhanyarSha'arayim,harzuwaGat,daEkron.

53Isra'ilawakuwasukakomodagaruntumarFilistiyawa, sukawashetantinsu

54DawudakuwayaɗaukikanBafilisten,yakai UrushalimaAmmayaajiyemakamansaacikinalfarwarsa

55DaSaulyagaDawudayafitayaƙidaBafilisten,saiya cewaAbner,shugabansojojin,“Abner,ɗanwanene wannansaurayi?Abneryace,“Yasarki,narantsedaranka, bazaniyaba.

56Sarkiyace,“Katambayiɗanyaronwanene.

57Sa'addaDawudayakomodagakasheBafilisten,sai Abneryakamashi,yakaishigabanSauldakanBafilisten ahannunsa.

58Saulyacemasa,“Ɗanwanenekai,saurayi?Dawuda yaamsayace,“Niɗanbawankane,Yessemutumin Baitalami

BABINA18

1Sa'addayagamayiwaSaulmagana,sairanJonatanya ɗauredaranDawuda,Jonatankuwayaƙaunaceshikamar ransa

2Saulkuwayakamashiaranar,baibarshiyakomagidan mahaifinsaba.

3JonatandaDawudakuwasukayialkawaridominya ƙaunaceshikamarransa

4Jonatankuwayatuɓerigardakejikinsa,yabaDawuda, darigunansa,datakobinsa,dabakansa,daabinɗamara

5DawudakuwayatafidukindaSaulyaaikeshi,yayi hikima.

6Sa'addaDawudayakomodagakisanBafilisten,saimata sukafitodagadukanbiranenIsra'ila,sunarairawaƙa,suna rawa,sunataryesarkiSaul,sunatabarori,damurna,da kayankaɗe-kaɗe

7Matankuwasukaamsawajunasunawasa,sunacewa, “Saulyakashedubbai,Dawudakumayakashenasadubu goma

8Saulyahusataƙwarai,maganarkuwataɓatamasarai Yace,“SunbaDawudadubugoma,nikumasukabani dubbai

9TundagawannanranaSaulyadubiDawuda

10Kashegari,mugunruhudagawurinAllahyasaukowa Saul,yakuwayiannabciacikingidan,Dawudakuwaya yitawasadahannunsakamaryaddayasabayiadā 11Saulyajefamashin.gamayace,'ZanbugiDawudada bangodashi'Dawudakuwayagujemasasaubiyu 12SaulyajitsoronDawuda,gamaUbangijiyanatareda shi,yarabudaSaul.

13Saulkuwayakawardashidagagareshi,yanaɗashi shugabandubuYafitayashigagabanjama'a 14Dawudayayihikimaadukanal'amuransa.Ubangiji kuwayanataredashi

15DaSaulyagayanadahikimaƙwarai,saiyajitsoronsa.

16AmmadukanmutanenIsra'iladanaYahuzasun ƙaunaciDawuda,gamayanafitadashigagabansu 17SaulyacewaDawuda,“Gashi,babbar’yataMerab, zanbakaitaaure.GamaSaulyace,“Kadahannunaya taɓashi,ammabarihannunFilistiyawayakasanceakansa 18DawudayacewaSaul,“Niwanene?Inakumaraina, kodanginmahaifinaacikinIsra'ila,dazanzamasurukin sarki?

19AmmaalokacindazaabadaMerab,'yarSaulga Dawuda,akaaurardaitagaAdrielBaMehola 20Mikal,'yarSaulkuwataƙaunaciDawuda

21Saulyace,“Zanbashiita,domintazamamasatarko, FilistiyawakumasuyigābadashiDonhakaSaulyace waDawuda,“Yauzakazamasurukanaacikinsubiyun

22Saulyaumarcifādawansa,yace,“Kuyimaganada Dawudaaasirce,kuce,“Gashi,sarkiyanajindaɗinka, dukanbarorinsakumasunaƙaunarka,yanzukazama surukinsarki.

23BarorinSaulkuwasukafaɗaakunnenDawuda. Dawudayace,“Ashe,abuneagarekudasauƙiinzama surukinsarki?

24FādawanSaulkuwasukafaɗamasa,sukace,“Gaabin daDawudayafaɗa

25Saulyace,“HakazakufaɗawaDawuda,‘Sarkibaya sonsadaki,saidaikaciyarFilistiyawadominayiwa maƙiyansarkifansaAmmaSaulyayitunaniyasa DawudayakasheFilistiyawa.

26Sa'addafādawansasukafaɗawaDawudawannan magana,Dawudayajidaɗinzamasurukinsarki

27Dawudakuwayatashi,yatafi,shidamutanensa,suka karkashemutumɗaribiyunaFilistiyawaDawudakuwaya kawokaciyarsu,akabasarkicikakkenadadi,dominya zamasurukinsarki.Saulkuwayaaurarmasada'yarsa Mikal

28Saulkuwayaga,yasaniUbangijiyanataredaDawuda, Mikal,'yarSaulkumatanaƙaunarsa.

29SaulkuwayaƙarajintsoronDawudaSaulkuwaya zamamaƙiyinDawudakullum

30SarakunanFilistiyawakuwasukafita,bayansunfita, DawudayayiwakansahikimafiyedadukanbarorinSaul donhakasunansayakasancedayawa

BABINA19

1SaulyayimaganadaɗansaJonatan,dadukanfādawansa, cewasukasheDawuda

2AmmaJonatanɗanSaulyajidaɗinDawudaƙwarai, JonatankuwayafaɗawaDawudayace,“Saul,ubanayana nemanyakasheka

3Zantafiintsayakusadamahaifinaafilindakake,inyi maganadamahaifinaakanka.abindanaganikuwa,zan faɗamaka

4JonatankuwayayiwakakansaSaulalherigameda Dawuda,yacemasa,“Kadasarkiyayiwabawansa, DawudazunubiDominbaiyimakazunubiba,gama ayyukansasunyimakakyaukwarai

5Gamayabadaransaahannunsa,yakasheBafilisten, UbangijikuwayayibabbancetogadukanIsra'ilawa,ka ganshi,kayimurna

6SaulkuwayakasakunnegamuryarJonatan.

7JonatankuwayakiraDawuda,yafaɗamasadukan waɗannanabubuwa.JonatankuwayakaiDawudawurin Saul,yanagabansakamardā

8AkasākeyinyaƙiSukagududagagareshi

9MugunruhudagawurinUbangijikuwayasaukaakan Saulsa'addayakezauneagidansadamashinsaahannunsa, Dawudakuwayabugadahannunsa

10SaulkuwayanemiyabugiDawudadamashinAmma yakaucedagagabanSaul,yabugamashinabango Dawudakuwayaguduyatsereadaren

11SaulkumayaaikimanzannizuwagidanDawuda,suyi masatsaro,sukasheshidasafe,saiMikalmatarDawuda tacemasa,“Idanbakacecirankabaadarennan,gobeza akasheka.

12MikalkuwatasaukodaDawudatataga,yatafiyagudu, yatsira

13Mikalkuwataɗaukigunki,takwantardashiagado,ta samatashinkainagashinawaki,tarufeshidamayafi.

14Sa'addaSaulyaaikimanzannisutafidaDawuda,saita ce,“Bashidalafiya.

15SaulkuwayasākeaikimanzannisugaDawuda,yace, “Kukawominishiagadongado,inkasheshi 16Damanzanninsukashigo,saigawanigunkiagadon, damatashinkainagashinawaki.

17SaulyacewaMikal,“Meyasakikaruɗenihaka,har damaƙiyina,haryatsira?MikalkuwataamsawaSaul,ta ce,“BariintafiDonmezankasheka?

18Dawudakuwayaguduyatsere,yazowurinSama'ilaa Rama,yafaɗamasadukanabindaSaulyayimasa.Shida Sama'ilasukatafisukazaunaaNayot

19AkafaɗawaSaul,cewaDawudayanaNayottaRama 20SaulkuwayaaikimanzannisukaiDawuda,sukaga taronannabawasunaannabci,Sama'ilakuwayanatsayea matsayinshugabansu,saiRuhunAllahyasaukabisa manzanninSaul,sukumasukayiannabci.

21DaakafaɗawaSaul,saiyaaikimanzanni,sumasuka yiannabciSaulkumayasakeaikamanzannisaunauku, sumasukayiannabci.

22ShimayatafiRama,yajewatababbarrijiyaaSeku,ya ce,“InaSama'iladaDawuda?Saiɗayayace,Gashi,suna NayottaRama.

23YataficanNayottaRama,RuhunAllahkumayana bisansa,yacigaba,yayiannabci,haryakaiNayotta Rama.

24Yatuɓetufafinsa,yayiannabciagabanSama'ilahaka, yakwantatsiraradukanyinidadukanwannandareDon hakasukace,Saulkumayanacikinannabawa?

BABINA20

1DawudayagududagaNayottaRama,yazoyacewa Jonatan,“Menayi?Menenelaifina?Menenezunubinaa gabanmahaifinkadayakenemanraina?

2Saiyacemasa,Allahyakiyaye;Bazakamutuba:gashi, mahaifinabazaiyikomeba,babbakoƙarami,saidaiya nunamini.bahakabane.

3Dawudakumayarantse,yace,“Ubankayasaninasami tagomashiagarekaSaiyace,“KadaJonatanyasanhaka, donkadayayibaƙinciki.”Ammahakika,narantseda Ubangiji,dakumanaranka,babuwatatakitsakaninada mutuwa

4JonatanyacewaDawuda,“Dukabindarankayakeso, zanyimaka

5DawudayacewaJonatan,“Gashi,gobenegawata, kadainrabudasarkiinciabinci,ammakabarniintafiin ɓuyaasauraharranataukudayamma

6Idanmahaifinkayarasani,saikace,‘Dawudayaroƙeni damainguduzuwaBaitalamibirninsa,gamaakwaihadaya tashekaragadukaniyalin

7Idanyacehaka,'Yanadakyaubawankazaisamisalama, ammaidanyahusataƙwarai,to,katabbatashineya ƙaddaramugunta

8Sabodahaka,kayiwabawankaalheri.gamakayi alkawaridabawankadakaiDonmezakakawoniwurin mahaifinka?

9SaiJonatanyace,“Baagarekaba,gamadanasani mahaifinayanaƙudirinaikatamuguntaakanka,ashe,ba zanfaɗamakaba?

10DawudayacewaJonatan,“Wazaifaɗamini?Ko ubankayaamsamakadakyarfa?

11JonatankuwayacewaDawuda,“Zo,mutafisaura Sukafitasubiyuzuwagona.

12JonatanyacewaDawuda,“YaUbangijiAllahna Isra'ila,sa'addanayiwamahaifinawaƙaagobekoarana tauku,ingaidanakwaialherigaDawuda,sa'annanban aikawurinka,innunamakaba.

13UbangijiyayiwaJonatanhakadayawa,ammaidan mahaifinayayardayayimakamugunta,zannunamaka,in sallameka,katafilafiya,Ubangijikuwayakasancetareda kaikamaryaddayakasancetaredamahaifina

14BakumazakununaminialherinUbangijibaharranda nakedaraikaɗai,donkadainmutu

15Ammabazakadatsemadawwamiyarƙaunarkadaga gidanaharabadaba,balokacindaYahwehyakawarda maƙiyanDawuda,kowadakowadagaduniyaba

16JonatankuwayayialkawaridagidanDawuda,yace, “BariUbangijiyanemeshiahannunmaƙiyanDawuda.

17JonatankumayasākerantsewaDawuda,dominyana ƙaunarsa,gamayanaƙaunarsakamaryaddayakeƙaunar kansa.

18JonatankuwayacewaDawuda,“Gobenegawata,zaa kuwarasaku,gamakujerarkuzatazamafanko

19Sa'addakukazaunakwanauku,saikugangaradasauri, kuzowurindakukaɓuyasa'addaakesana'ar,kuzauna kusadadutsenEzel

20Zanharbakibauukuagefensa,kamarnaharbaalama. 21Saiga,zanaikiyaro,yace,Tafi,ganokibauIdannace wayaron,Gashi,kibansunagefenka,kaɗaukesuSa'an nankazo:gamaakwaisalamaagareka,kumababucũta. kamaryaddaUbangijimairai

22Ammaidannacewasaurayin,‘Gashi,kibausuna bayanka.Kutafi,gamaUbangijiyasallameku.

23Akanmaganardanidakaimukafaɗa,gashi,Ubangiji yanatsakaninadakaiharabada

24Dawudakuwayaɓuyaasaura.

25Sarkikuwayazaunaakankujerarsa,kamaryaddaya sabaadā,akankujeraagefengaru,Jonatankuwayatashi, AbneryazaunakusadaSaul,wurinDawudakuwababu kowa

26AmmaSaulbaicekomebaawannanrana,gamaya zaciwaniabuyasameshi,shikuwabashidatsarki.tabbas bashidatsabta

27Kashegari,watoranatabiyugawatan,wurinDawuda babukowa.

28JonatanyaamsawaSaul,yace,“Dawudayaroƙeniin tafiBaitalami.

29Saiyace,Inaroƙonkakabarniintafigamadanginmu sunadahadayaabirni;Kumaɗan'uwana,yaumarceniin kasanceacanDonhakabaizoteburinsarkiba

30SaulyahusatadaJonatan,yacemasa,“Kaiɗan maƙaryaciyarmacemaitawaye,bansanibakazaɓiɗan Yessedonruɗekanka,dakumaruɗetsiraicinmahaifiyarka?

31GamamuddinɗanYesseyanazauneaƙasa,kaida mulkinkabazasutabbatabaDonhakayanzukaaikaa kawominishi,gamalallezaimutu.

32Jonatanyaamsawamahaifinsa,Saul,yacemasa,“Me yasazaakasheshi?meyayi?

33Saulkuwayajefeshidamashidonyabugeshi,Jonatan kuwayasanimahaifinsayaƙudurayakasheDawuda

34Jonatankuwayatashidagateburindazafinfushi,baici namabaaranatabiyugawata,gamayajibaƙinciki sabodaDawuda,gamamahaifinsayakunyatashi

35DasafeJonatanyafitasauraalokacindaDawudayake taredashi.

36Saiyacewayaronsa,Gudu,kanemokibandanake harbawaSa'addayaronyagudu,saiyaharbakibiyafiye dashi.

37Sa'addayaronyaisawurinkibandaJonatanyaharba, saiJonatanyayikiragayaron,yace,“Ashe,kibiyarbata bayankuba?

38Jonatankuwayayikiragayaron,yace,“Yisauri,kayi sauri,kadakatsaya.SaiyaronJonatanyatattarakibauya zowurinubangidansa

39Ammayaronbaisankomeba,JonatandaDawuda kaɗainesukasanlamarin.

40Jonatankuwayabayaronsamakamansa,yacemasa, “Tafi,kakaisubirni

41Dayaronyatafi,saiDawudayatashidagawaniwuri wajenkudu,yarusunaharƙasa,yasunkuyardakansasau uku

42JonatanyacewaDawuda,“Katafilafiya,gamamun rantsedamudukadasunanUbangiji,cewaUbangijiya kasancetsakaninadakai,datsakaninzuriyaradazuriyarka harabadaabadin.Saiyatashiyatafi,Jonatankuwaya shigabirnin

BABINA21

1DawudakuwayazoNobwurinAhimelek,firist

2DawudayacewaAhimelek,firist,“Sarkiyaumarceniin yikasuwanci,yacemini,Kadawanimutumyasankome gamedaharkokindanaaikeka,daabindanaumarceka, nasabayinaairinwannanwuri.

3Yanzumekeƙarƙashinhannunka?Kabanimalmabiyar ahannuna,koabindayakeahannuna

4FiristkuwayaamsawaDawudayace,“Bawaniabinci gamagariahannuna,saidaiakwaitsattsarkaidansamarin sunkiyayekansuakalladagamata

5Dawudakuwayaamsawafirist,yacemasa,“Hakika,a cikinkwanakiukunnan,antsaremanamatamatatun lokacindanafito,dakayayyakinsamaritsarkakakkune, burodinkumayazamagamagari,kodayakeacikin kaskonakatsarkakeyau

6Saifiristyabashiabincimaitsarki,gamababuabincia wurinsaigurasarnuniwaddaakaɗeboagabanUbangiji donaɗoragurasamaizafiaranardaakaɗauketa

7ArannanakwaiwanimutumdagacikinbarorinSaul, wandaakatsareagabanUbangijiSunansaDoyeg, mutuminEdom,shugabanmakiyayanSaul

8DawudayacewaAhimelek,“Baananaƙarƙashin mashikotakobi?Gamabankawotakobinakomakamana taredaniba,gamaaikinsarkinabukatargaggawa

9Saifiristyace,“TakobinGoliyatBafiliste,wandaka kasheakwarinIla,gashinananaɗedakyalleabayan falmaranDawudayace,“Bawaniirinwannanbani 10ArannanDawudayatashiyagudusabodatsoronSaul, yatafiwurinAkish,SarkinGat 11FādawanAkishkuwasukacemasa,“Bawannanne Dawuda,Sarkinƙasarba?Ashe,basurairawaƙaga junansudarawa,sunacewa,'Saulyakashedubbai, Dawudakumayakashenasadubbai?

12Dawudakuwayaajiyemaganarazuciyarsa,yajitsoron Akish,SarkinGat.

13Saiyasākehalinsaagabansu,yaɗaukikansakamar mahaukaciahannunsu,yalallabaƙofofinƘofar,Yasatofi yazuboagemunsa.

14Akishkuwayacewafādawansa,“Kungamutumin mahaukacine,donmekukakawoshiwurina?

15Inabukatanmahaukatanedaharkukakawowannan mutumindonyayihaukaagabana?wannanmutuminzai shigogidana?

BABINA22

1Dawudakuwayatashidagacanyatserezuwakogon AdullamDa'yan'uwansadamutanengidanmahaifinsa sukajilabari,saisukagangarawurinsa.

2Dukwandayakecikinwahala,dawandaakebibashi,da wandayaɓaci,sukataruwurinsaYazamashugabansu, yanataredashiwajenmutumɗarihuɗu.

3DagacanDawudayatafiMizfataMowab,yacewa SarkinMowab,“Inaroƙonkakabarubanadamahaifiyata sufito,sukasancetaredakai,harinsanabindaAllahzai yimini

4YakaisugabanSarkinMowab,sukazaunataredashi dukankwanakinDawudaakagara.

5GadkuwayacewaDawuda,“Kadakazaunaakagara Kutashi,kushigaƙasarYahuzaSa'annanDawudaya tashiyatafikurminHaret.

6Sa'addaSaulyajianganoDawudadamutanendasuke taredashi,(SaulɗinkuwayazaunaaGibeyaagindin itaceaRama,mashinsaahannunsa,dabarorinsadukasuna tsayekewayedashi)

7Saulkuwayacewabarorinsawaɗandasuketaredashi, “Kuji,kumutanenBiliyaminu!ƊanYessezaibakowane ɗayankugonakidagonakininabi,yamaisheku shugabannindubudubu,dashugabanninɗariɗari?

8Dukankukunyiminimaƙarƙashiya,Bawandayanuna minicewaɗanayayialkawaridaɗanYesse,bakuwawani acikinkudayajitausayina,kokuwayanunaminicewa ɗanayatayardabawanadomininyikwantokamaryadda yakeayau?

9SaiDoyegBaEdom,wandayakeshugabantarbarorin Saul,yace,“NagaɗanYesseyanazuwaNobwurin Ahimelek,ɗanAhitub

10SaiyaroƙiYahwehakansa,yabashiabinci,yabashi takobinGoliyatBafilisten.

11Sa'annansarkiyaaikaakirawoAhimelek,firist,ɗan Ahitub,dadukangidanmahaifinsa,dafiristocindasuke Nob,dukansukuwasukajewurinsarki

12Saulyace,“Kaji,ɗanAhitubSaiyaamsayace,“Ga ni,yashugabana

13Saulyacemasa,“Meyasakukayiminimaƙarƙashiya, kaidaɗanYesse,dakabashiabinci,datakobi,kakuma roƙiAllahagareshi,yatashidomininyikwantokamar yaddayakeayau?

14Ahimelekkuwayaamsawasarki,yace,“Wanene yakedaaminciacikindukanbarorinkakamarDawuda, wandasurukinsarkine,yanabinumarninka,yanada darajaagidanka?

15Ashe,nafarayimasaroƙonAllah?Nikaina,kadasarki yalasaftawaniabuakanbawansa,koakandukangidan mahaifina

16Sa'annansarkiyace,“Lallezakumutu,Ahimelek,kai dadukangidanmahaifinka.

17Sa'annansarkiyacewama'aikatandasuketaredashi, “Kujuya,kukarkashefiristocinUbangiji.Gamahannunsu yanahannunDawuda,sunkumasanlokacindayagudu, ammabasufaɗaminibaAmmabarorinsarkibasuyarda sukashefiristocinUbangijiba

18SarkiyacewaDoyeg,“Kai,kakashefiristoci.Doyeg mutuminEdomkuwayajuyayakashefiristoci,yakashe mutumtamanindabiyarwaɗandasukesayedafalmaranna lilin

19YakasheNob,birninfiristoci,datakobi,mazadamata, dayaradamasushayarwa,dashanu,dajakai,datumakida takobi

20Ɗayadagacikin'ya'yanAhimelek,ɗanAhitub,mai sunaAbiyata,yatsere,yabiDawuda.

21AbiyatakuwayafaɗawaDawudaSaulyakashe firistocinUbangiji

22DawudayacewaAbiyata,“Aranannansa'addaDoyeg BaEdomyakewurin,nasanilallezaifaɗawaSaul 23Kazaunataredani,kadakajitsoro,gamawandayake nemanrainayananemanranka,ammataredanizakatsira.

BABINA23

1AkafaɗawaDawuda,“GaFilistiyawasunayaƙidaKaila, sunawashemasussuka

2DawudakuwayayiroƙogaUbangiji,yace,“Injein bugiFilistiyawa?UbangijiyacewaDawuda,“Tafi,ka bugiFilistiyawa,kaceciKaila

3MutanenDawudasukacemasa,“Gashi,munajintsoro ananƙasarYahuza

4DawudakumayasākeroƙonUbangijiUbangijikuwaya amsamasayace,“Tashi,kagangarazuwaKaila.Gama zanbadaFilistiyawaahannunka

5DawudadamutanensasukatafiKaila,sukayiyaƙida Filistiyawa,sukakwasheshanunsu,sukakashesudayawa. DawudakuwayacecimazaunanKaila

6Sa'addaAbiyataɗanAhimelekyaguduzuwawurin DawudaaKaila,yasaukodafalmaranahannunsa.

7AkafaɗawaSaulDawudayazoKailaSaulyace, “AllahyabasheshiahannunaGamaankulleshitahanyar shigawanigarimaiƙofofidasanduna.

8Saulkuwayakiradukanjama'asuyiyaƙi,sugangara zuwaKaila,sukewayeDawudadamutanensa

9DawudakuwayasaniSaulyayimasamuguntaaɓoye. SaiyacewaAbiyatafirist,“Kawofalmarannan 10Dawudayace,“YaUbangijiAllahnaIsra'ila,bawanka najiSaulyananemanyazoKailadonyahallakabirnin sabilidani

11MutanenKailazasubasheniahannunsa?Saulzaizo kamaryaddabarankayaji?YaUbangijiAllahnaIsra'ila, inaroƙonkakafaɗawabawankaSaiUbangijiyace,zai sauko

12Dawudayace,“KomutanenKailazasubashenida mutanenaahannunSaul?SaiUbangijiyace,Zasubashe ka.

13Sa'annanDawudadamutanensa,wajenmutumɗari shida,sukatashidagaKaila,sukatafiindazasuiyaAka faɗawaSaulDawudayatseredagaKaila.kumayahana fita

14Dawudakuwayazaunaajejiakagara,yazaunaawani dutseajejinZif.Saulkuwayanemeshikowacerana, ammaAllahbaibasheshiahannunsaba

15DawudakuwayagaSaulyafitodonnemanransa. DawudakuwayanajejinZifacikinkurmi.

16Jonatan,ɗanSaul,yatashi,yatafiwurinDawudaa cikinjeji,yaƙarfafahannunsagaAllah

17Yacemasa,“Kadakajitsoro,gamaSaulubanabazai samekabaZakazamasarkinIsra'ila,nikuwainzama maƙiyinkaSaulkumamahaifinayasani

18SubiyusukayialkawariagabanUbangijiDawuda kuwayazaunaacikinkurmi,Jonatankuwayatafigidansa 19Sa'annanZifiyawasukahaurawurinSaulaGibeya, sukace,“Ashe,Dawudabaiɓuyataredamubaakagaraa kurmiatudunHachila,wandayakekudancinYeshimon?

20Yanzufa,yasarki,kasaukobisagaburinkadonka saukoMukuwazamubasheshiahannunsarki

21Saulyace,“Ubangijiyaalbarkacekugamakunji tausayina.

22Kutafi,inaroƙonku,kushiryatukuna,kusani,kuga indayakezaune,dawandayaganshiacan,gamaanfaɗa minicewayanayinwayo.

23Sabodahakasaikuduba,kusanidukanwurarenda yakeɓuya,kukomowurinadatabbaci,nikuwazantafi taredaku.

24SaiSaulyatashi,sukatafiZif,ammaDawudada mutanensasunacikinjejinMawonafilindayakekududa Yeshimon.

25SaulkumadamutanensasukatafinemansaAkafaɗa waDawuda,saiyagangaracikinwanidutse,yazaunaa jejinMawon.DaSaulyajihaka,saiyabiDawudaajejin Mawon

26Saulkuwayabiwancangefendutsen,Dawudada mutanensakumaawancangefendutsen.gamaSaulda mutanensasukakewayeDawudadamutanensadonsu kamasu

27AmmawanimanzoyajewurinSaul,yace,“Kayisauri kazoGamaFilistiyawasunmamayeƙasar

28SaulkuwayakomodagaruntumarDawuda,yatafiyaƙi daFilistiyawa.

29Dawudakuwayahauradagacanyazaunaakagaraa Engedi

BABINA24

1Sa'addaSaulyakomodagaruntumarFilistiyawa,aka faɗamasacewa,DawudayanajejinEngedi

2Saulyaɗaukizaɓaɓɓunmutumdubuukudagacikin Isra'ilawaduka,yatafinemanDawudadamutanensaakan duwatsunawakinjeji

3Saiyaisagarkunantumakiakanhanya,indawanikogo yake.Saulkuwayashigadonyarufeƙafafunsa.Dawuda damutanensakuwasukatsayaagefenkogon

4MutanenDawudasukacemasa,“GaranardaUbangiji yacemaka,‘Gashi,zanbadamaƙiyinkaahannunka, dominkayimasayaddakagadamaDawudakuwaya tashiyadatsegefenrigarSaulaasirce.

5Bayanhaka,zuciyarDawudataɓatamasarai,gamaya yankerigarSaul

6Yacewamutanensa,“Ubangijiyasawwaƙainyiwa ubangidana,keɓaɓɓenYahweh,inmiƙahannunagābada shi,gamashikeɓaɓɓenaYahwehne

7Dawudakuwayahanabarorinsadawaɗannankalmomi, baibarsusutayarwaSaulba.AmmaSaulyatashidaga kogon,yatafi

8DagabayaDawudakumayatashiyafitadagacikin kogon,yayikiragaSaul,yace,“Yaubangijina,sarki. Sa'addaSaulyadubeshi,Dawudayadurƙusadaƙasa,ya sunkuyardakansa

9DawudayacewaSaul,“Meyasakakejinmaganar mutanesunacewa,“Dubayananemancutardakai?

10Gashi,yauidanunkasungayaddaUbangijiyabasheka ahannunaacikinkogon,harwaɗansusukaceinkasheka Nace,bazanmiƙahannunagābadaubangijinabagama shikeɓaɓɓenUbangijine.

11“Ubana,duba,kagarigarrigarkaahannuna,gamada nasaregefenrigarka,bankashekaba,kasani,kagaba muguntakolaifiahannuna,bankuwayimakazunubiba. Dukdahakakunafarautarrainadonkuɗaukeshi

12Yahwehyayishari'atsakaninadakai,Yahwehkumaya sākaminidakai,ammahannunabazaitaɓakaba.

13Kamaryaddakarinmaganarmagabatatace,“Mugaye nemuguntatafito,Ammahannunabazaitaɓakaba

14BayanwaSarkinIsra'ilayafito?Wakukebi?bayan mataccenkare,bayanƙuma

15“SabodahakaUbangijiyazamaalƙali,yayihukuncia tsakaninadakai,yaduba,yayiƙararta,yacecenidaga hannunka

16Sa'addaDawudayagamafaɗawaSaulwaɗannan kalmomi,Saulyace,“ƊanaDawuda,muryarkakenan? Saulyaɗagamuryayayikuka

17YacewaDawuda,“Kafiniadalci,gamakasākamini daalheri,ammanasākamakamugunta.

18Yaukanunayaddakayiminialheri,gamaUbangijiya basheniahannunka,bakakasheniba

19Idanmutumyasamimaƙiyinsa,zaibarshiyatafilafiya? DominhakaUbangijiyasakamakaalherisabodaabinda kayiminiyau

20Yanzufa,nasanilallezakazamasarki,mulkinIsra'ila kumazaikahuahannunka

21YanzukarantseminidaYahweh,cewabazakahallaka zuriyataabayanaba,bakuwazakahallakasunanadaga gidanmahaifinaba

22DawudakuwayarantsewaSaulSaulkuwayakoma gida.AmmaDawudadamutanensasukahaurazuwa kagara

BABINA25

1Sama'ilayarasu.Isra'ilawadukasukataru,sukayi makokidominsa,sukabinneshiagidansaaRama DawudakuwayatashiyagangarazuwajejinFaran

2AkwaiwanimutumaMawon,wandadukiyarsatakea Karmel.Mutuminkuwababbaneƙwarai,yanadatumaki dubuuku,daawakidubuɗayaYanayiwatumakinsa sausayaaKarmel

3SunanmutuminNabalSunanmatarsaAbigail,itakuwa macecekyakkyawa,kyakkyawa,kyakkyawa,amma mutuminyakasancemugune,mugunecikinayyukansa. ShikuwanagidanKalibune

4DawudakuwayajiajejiNabalyanayiwatumakinsa sausaya.

5Dawudakuwayaaikisamarigoma,yacewasamarin, “KuhaurazuwaKarmel,kutafiwurinNabal,kugaisheshi dasunana

6Hakazakufaɗawawandayakezaunecikinwadata, ‘Salamatatabbataagareku,dasalamagagidanku,salama kumagadukanabindakukedashi

7Yanzunajikanadamasuyiwasausayasausaya

8Katambayisamarinka,zasukuwanunamaka.Donhaka barisamarinsusamitagomashiagabanka,gamadarana maikyaumukezuwa

9Sa'addasamarinDawudasukazo,sukafaɗawaNabal dukanwaɗannankalmomidasunanDawuda,sukadaina 10NabalyaamsawabarorinDawuda,yace,“Wanene Dawuda?WaneneɗanYesse?Akwaibayidayawaa zamaninyau,kowanemutumyarabudaubangidansa

11Saiinɗaukiabincina,daruwana,danamandanayanka dominmasuyiminisausaya,inbawamutanendabansan indasukafitoba?

12Sa'annansamarinDawudasukajuya,sukakoma,suka faɗamasadukanmaganar

13Dawudakuwayacewamutanensa,“Kowannenkuya ratayatakobinsa.Kowannensuyaratayetakobinsa. DawudakumayaratayetakobinsaMutumwajenɗari huɗusukabiDawudaKumaɗaribiyusukazaunaakan kayan.

14AmmaɗayadagacikinsamarinyafaɗawaAbigail, matarNabal,yace,“Duba,Dawudayaaikimanzannidaga jejisugaidamaigidanmu.Yazagisu.

15Ammamutanensunyimananagartasosai,bamukuwa jirauniba,bamukuwarasakomeba,muddinmuna maganadasu,sa'addamukecikinsaura.

16Daredaranasunebangogaremu,Duklokacinda muketaredasumunakiwontumaki

17Yanzufa,kusani,kuyila'akaridaabindazakuyi. Gamaanƙuduramuguntaakanmaigidanmu,dadukan mutanengidansa,gamashiɗanMugune,wandabazaiiya yimasamaganaba.

18SaiAbigailtayihanzari,taɗaukimalmalaɗaribiyu,da kwalabebiyunaruwaninabi,datumakibiyardaakagyara, dabusasshiyarhatsibiyar,dagungunainabigudaɗari,da wainanaɓaureɗaribiyu,tashimfiɗasuakanjakuna

19Saitacewabarorinta,Kutafigabanagashi,inazuwa bayanku.AmmabatagayawamijintaNabalba.

20Sa'addatakehawanjaki,tagangarokusadamaɓoɓin tudu,saigaDawudadamutanensasunatahowadaitasai tasamesu.

21Dawudayace,“Hakika,abanzanakiyayedukanabin damutuminnanyakedashiajeji,donhakabaabinda yakenasayaɓace

22HakakumaAllahyayiwamaƙiyanDawuda,idanna barwanidagacikindukanabindayakenasadasafe

23Sa'addaAbigailtagaDawuda,saitayisauri,tasauko dagakanjakin,tafāɗirubdacikiagabanDawuda,ta sunkuyardakantaƙasa

24Saiyafāɗiagabansa,yace,“Yashugabana,bari wannanlaifiyakasanceakaina,nikumabaribaiwarka,ina roƙonka,tayimaganaagabanka,kajimaganarbaiwarka. 25Ubangijina,inaroƙonka,kadakayila'akaridamugun mutuminnan,watoNabal,gamakamaryaddasunansa yake.SunansaNabal,wautakumatanataredashi,amma nibawankabangasamarinubangijinawaɗandakaaikoba

26Yanzufa,yashugabana,narantsedaYahweh,daranka, dayakeYahwehyahanakazuwakazubardajini,karama wakankadahannunka,yanzubarimaƙiyankadamasu nemanubangijinasuzamakamarNabal.

27Yanzuwannanalbarkardabaiwarkatakawowa ubangijina,bariabasamarindasukebinubangijina

28Inaroƙonkakagafartalaifinbawanka,gamaYahweh zaiyiwaubangijinaHaikalitabbatacce.gamaubangijina yanayaƙidayaƙe-yaƙenaUbangiji,baakuwasami muguntaacikinkabadukankwanakinka

29Dukdahakawanimutumyatashidonyabika,yanemi ranka,ammazaaɗaureranUbangijiAllahnkaacikintarin rai.Kumarayukanmaƙiyanka,zaijefardasu,kamardaga tsakiyarmajajjawa

30Sa'addaUbangijiyayiwaubangijinabisagadukan alherindayafaɗaakai,yasakazamasarkinIsra'ila.

31Wannanbazaizamaabinbaƙincikiagarekaba,ko kuwaƙinzuciyagaubangijina,kodakazubardajini mararlaifi,kokumaubangijinayarama,ammasa'adda Ubangijiyayiwaubangijinaalheri,saikatunada baiwarka

32DawudayacewaAbigail,“Yaboyatabbataga UbangijiAllahnaIsra'ila,wandayaaikokikitaryeniyau

33Albarkatatabbatagashawararka,maialbarkanekuma, wandakahananiyauinzubardajini,inɗaukifansada hannuna

34GamanarantsedaYahwehElohimnaIsra'ila,wandaya hananiinyimakamugunta,inbakayigaggawarzoka taryeniba,dasafebaabarwanimaihasaragaNabalba

35Dawudakuwayakarɓiabindatakawomasaa hannunta,yacemata,“Kitafigidankilafiya.ga,naji muryarka,nayardadakai

36AbigailkuwatazowurinNabalsaigashiyayibikia gidansakamaridinsarki.Nabalkuwayayifarincikia zuciyarsa,gamayabuguƙwarai,donhakabatafaɗamasa komeba,kokaɗan,hargariyawaye

37Ammadasafe,daruwaninabinNabalyaƙare,matarsa kuwatafaɗamasawaɗannanabubuwa,saizuciyarsata mutuacikinsa,yazamakamardutse

38BayanwajenkwanagomaUbangijiyabugiNabalya rasu

39DaDawudayajiNabalyarasu,saiyace,“Yaboya tabbatagaUbangiji,wandayayishari'arzarginadaga Nabal,yakumakiyayebawansadagamugunta,gama UbangijiyamaidodamuguntarNabalakansaDawuda kuwayaaikayayimaganadaAbigail,yaauromasaita.

40Sa'addabarorinDawudasukazowurinAbigaila Karmel,sukayimatamagana,sukace,“Dawudayaaike muwurinki,muaurokiwurinsa

41Saitatashi,tasunkuyardakantaƙasa,tace,“Duba, baribaiwarkatazamabawamaiwankeƙafafunbayin ubangijina.

42Abigailkuwatayigaggawartashi,tahaujaki,da'yan matantabiyarsunabiyedaitaTabimanzanninDawuda, tazamamatarsa

43DawudakumayaɗaukiAhinowamBayezreyelSu biyunkumasunkasancematansa.

44AmmaSaulyaauroMikal,'yarsa,matarDawuda,ga FaltiɗanLayish,naGallim

BABINA26

1ZifiyawasukazowurinSaulaGibeya,sukace,“Ashe, DawudabaiɓuyaatudunHakila,wandayakegaban Yeshimonba?

2Sa'annanSaulyatashi,yagangarazuwajejinZif,yana dazaɓaɓɓunmutumdubuukunaIsra'iladonneman DawudaajejinZif.

3SaulyakafasansaniatudunHakila,wandayakegaban Yeshimon,ahanyaAmmaDawudayazaunaajeji,yaga Saulyabishicikinjeji

4Dawudakuwayaaiki'yanleƙenasiri,yaganecewaSaul yazodagaske.

5DawudakuwayatashiyatafiindaSaulyakafasansani, DawudakuwayagaindaSaulyakekwance,daAbnerɗan Ner,shugabanrundunarsa.

6DawudayaamsawaAhimelekBahitte,daAbishaiɗan Zeruya,ɗan'uwanYowab,yace,“Wazaitafitaredani wurinSaulasansani?Abishaiyace,“Zantafitaredakai.

7DawudadaAbishaikuwasukazowurinjama'adadare, saigaSaulyanabarciacikinramin,mashinsakuwaya makaleaƙasaagindinsa,Abnerdajama'akuwasuna kewayedashi

8AbishaiyacewaDawuda,“YauAllahyabada maƙiyinkaahannunka.

9DawudayacewaAbishai,“Kadakahallakashi,gama wazaiiyamiƙahannunsagābadawandaYahwehyakeɓe, haryazamamararlaifi?

10Dawudayakumace,“NarantsedaUbangiji,Yahweh zaibugeshikokuwaranarsatazomutuwa;Kokuwaya gangarawurinyaƙiyahalaka.

11Yahwehyakiyayeinmiƙahannunagābadawanda Yahwehyakeɓe,ammainaroƙonka,kaɗaukimashinda yakeagindinsa,dakurtunruwa,mutafi.

12Dawudakuwayaɗaukimāshidakurkonruwadaga magargarSaulSukatafi,bawandayagani,baisaniba,bai farkaba:gamadukansusunabarci.gamabarcimainauyi dagawurinUbangijiyasamesu

13Dawudakuwayahayewancangefe,yatsayaakan wanitududaganesa.babbansarariyanatsakaninsu:

14Dawudayayikiragajama'adaAbner,ɗanNer,yace, “Bakaamsaba,Abner?Abneryaamsayace,“Wanene kaidakakekukagasarki?

15DawudayacewaAbner,“Ashe,kaibajarumineba? WanenekamarkaacikinIsra'ila?Meyasabakakiyaye ubangijinkasarkiba?Gamawanidagacikinjama'ayazo yahallakasarkiubangijinka

16Wannanabubashidakyaudakayi.Narantseda Ubangiji,kunisakumutu,gamabakukiyayeubangidanku, keɓaɓɓenUbangijibaYanzukumakugaindamashin sarkiyake,dakurtunruwadayakeagindinsa

17SaulkuwayasanmuryarDawuda,saiyace,“Ɗana Dawuda,muryarkakenan?Dawudayace,muryatace,ya ubangijina,sarki

18Yace,“Meyasaubangijinayakebinbawansahaka? menayi?Kowaneirinmuguntaneahannuna?

19Yanzufa,inaroƙonkakajimaganarbawansa.Idan Ubangijiyatashekagābadani,bariyakarɓihadaya GamasunkoreniyaudagazamaagādonUbangiji,suna cewa,“Tafi,kabautawagumaka.

20Yanzufa,kadajininayafāɗiƙasaagabanUbangiji, gamaSarkinIsra'ilayafitodonnemanƙuma,kamaryadda akefarautargardaakanduwatsu

21Saulyace,“Nayizunubi,komo,ɗanaDawuda,gama bazanƙaracutardakaiba,gamarainayanadadarajaa idanunkayau

22Dawudayaamsayace,“Gamashinsarki!Bariɗaya dagacikinsamarinyazoyaɗauko.

23Yahwehyasākawakowanemutumadalcinsada amincinsa,gamaYahwehyabashekaahannunayau, AmmabanyardainmiƙahannunagābadawandaYahweh yakeɓeba

24Gashi,kamaryaddarankayayiyawaayauaidanuna, hakakumabarirainayayigirmaagabanUbangiji,yacece nidagadukanwahala

25SaulyacewaDawuda,“Yaboyatabbatagareka,ɗana Dawuda!Dawudakuwayayitafiyarsa,Saulkuwaya komawurinsa

BABINA27

1Dawudayaceazuciyarsa,“WataranaSaulzanhallaka. Baabindayafimini,saiintserezuwaƙasarFilistiyawa Saulkumazaifiddazuciyata,yasākenemeniakowace ƙasarIsra'ila.

2Dawudakuwayatashi,yahayetaredamutumɗarishida dasuketaredashizuwawurinAkishɗanMawok,Sarkin Gat.

3DawudayazaunataredaAkishaGat,shidamutanensa, kowadaiyalinsa,daDawudadamatansabiyu,Ahinowam Bayezreyeliya,daAbigailBakarmel,matarNabal.

4AkafaɗawaSaulDawudayaguduzuwaGat,baiƙara nemansaba

5DawudayacewaAkish,“Idannasamitagomashia wurinka,kabaniwuriawanigarinakarkara,inzaunaa can

6AranannanAkishyabashiZiklag,donhakaZiklagta zamatasarakunanYahuzaharwayau

7DawudayazaunaaƙasarFilistiyawashekaragudada watahuɗu.

8Dawudadamutanensasukahaura,sukakaiwa Geshuriyawayaƙi,daGesiyawa,daAmalekawa 9Dawudakuwayabugiƙasar,baibarmacekonamijida raiba,yakwashetumaki,dashanu,dajakai,daraƙuma,da tufafi,yakomoyatafiwurinAkish

10Akishkuwayace,“Ainakukayihanyayau?Dawuda yace,“AgābadakudancinYahuza,dakudancin Yerahmeeliyawa,dakudancinKeniyawa.

11Dawudakuwabaicecimacekonamijidaraidonya kawolabariaGatba,yace,“Kadaafaɗamanacewa, “HakaDawudayayi,hakakumazaikasancedukan kwanakindayakezauneaƙasarFilistiyawa.

12AkishkuwayagaskataDawuda,yace,“Yasajama'arsa Isra'ilasuƙishiƙwaraiSabodahakazaizamabawanahar abada

BABINA28

1AkwanakinnanFilistiyawasukatattarasojojinsudonsu yiyaƙidaIsra'ilawa.AkishkuwayacewaDawuda,“Ka sanihakika,zakafitataredanizuwayaƙi,kaida mutanenka

2DawudayacewaAkish,“Hakika,zakasanabinda bawankazaiyi.AkishkuwayacewaDawuda,“Donhaka zansakamaikiyayekainaharabada 3Sama'ilakuwayarasu,dukanIsra'ilawakuwasukayi makoki,sukabinneshiaRama,abirninsa.Saulyakori masusihiri,damasusihiri,aƙasar

4FilistiyawakuwasukatarusukasaukaaShunemSaul kuwayatattaraIsra'ilawadukasukasaukaaGilbowa. 5DaSaulyagarundunarFilistiyawa,saiyatsorata,ya tsorataƙwarai

6Sa'addaSaulyayitambayagaUbangiji,Ubangijibai amsamasaba,kotamafarki,kotaUrim,kotaannabawa

7Sa'annanSaulyacewafādawansa,“Kunemiminimace maialjannu,injewurinta,intambayetaFādawansakuwa sukacemasa,“Gashi,akwaiwatamacedatakedaruhua Endor.

8Saulyaɓaddakansa,yasawaɗansutufafi,yatafitareda mutumbiyutaredashi,sukazowurinmatardadaddare 9Matartacemasa,“Gashi,kasanabindaSaulyayi, yaddayahallakamasusihiri,damasusihiri,dagaƙasar 10SaulkuwayarantsematadaYahweh,yace,“Narantse daUbangiji,bazaahukuntakisabodawannanabuba. 11Saimatartace,“Wazankawomiki?Yace,Kawomini Sama'ila

12Sa'addamatartagaSama'ila,saitayikukadababbar muryagamakaineSaul

13Sarkiyacemata,“Kadakijitsoro,gamamekikagani? MatarkuwatacewaSaul,“Nagaallolisunatahowadaga ƙasa

14Saiyacemata,Waneirinkamaneshi?Saitace:Wani tsohoyafito.Kumaanlulluɓeshidaalkyabba.Saulkuwa yaganeSama'ilane,saiyadurƙusaharƙasa,yasunkuyar dakansa

15Sama'ilayacewaSaul,“Meyasakadameni,harka kawoni?Saulyaamsayace,“NadamuƙwaraiGama Filistiyawasunayaƙidani,Allahkuwayarabudani,bai ƙaraamsaminiba,kotaannabawa,kotamafarki.

16Sama'ilayace,“Donmekuketambayata,gama Ubangijiyarabudaku,yazamamaƙiyinku?

17Ubangijikuwayayimasakamaryaddayafaɗata bakina,gamaUbangijiyaƙwacemulkidagahannunka,ya bamaƙwabcinka,Dawuda

18DominbakayibiyayyadamuryarYahwehba,baka kumahukuntaAmalekawamaizafiba,sabodahaka Yahwehyayimakahakayau

19UbangijikumazaibadaIsra'ilawataredakaiahannun Filistiyawa,gobekumakaida'ya'yankazakukasancetare dani.UbangijikumazaibadarundunarIsra'ilawaa hannunFilistiyawa

20NandananSaulyafaɗiaƙasa,yatsorataƙwarai sabodamaganarSama'ilaDominbaiciabincidukanyini, kodukandareba.

21MatarkuwatazowurinSaul,tagayafirgita,tacemasa, “Gashi,baranyarkatayibiyayyadamaganarka,nakuwa sarainaahannuna,nakuwakasakunnegamaganarkada kayimini

22Yanzufa,inaroƙonka,kakasakunnegamuryar baiwarka,kabarniinbakaɗanabincikaɗanKuci,ku samiƙarfisa'addakuketafiya

23Ammayaƙi,yace,“Bazanciba.Ammabarorinsa,tare damatar,sukatilastashiYakuwajimuryarsuSaiyatashi dagaƙasa,yazaunaakangado

24MatarkuwatanadaɗanmaraƙimaiƙibaagidanSaita gaggautayankata,taɗibigari,takwaɗashi,tatoyagurasa mararyisti

25TakaiwaSauldafādawansa.Sukaciabinci.Saisuka tashi,sukatafiawannandare.

BABINA29

1FilistiyawakuwasukatattarasojojinsudukaaAfek Isra'ilawakuwasukakafasansanikusadamaɓuɓɓugar ruwaaYezreyel

2SarakunanFilistiyawakuwasukawucedaɗariɗarida dubbai,ammaDawudadamutanensasukabibayanAkish.

3ShugabanninFilistiyawasukace,“Mewaɗannan Ibraniyawasukeyianan?Akishkuwayacewasarakunan Filistiyawa,“Ashe,wannanbaDawuda,baranSaul,Sarkin Isra'ila,wandayaketaredanikwanakinnan,kokuma waɗannanshekaru,bansamiwanilaifiagareshiba,tunda yakasheniharwayau?

4ShugabanninFilistiyawakuwasukahusatadashiSai sarakunanFilistiyawasukacemasa,“Kakomarda mutuminnan,yakomawurinsadakanaɗashi,kadayatafi taredamuzuwayaƙi,donkadaacikinyaƙinyazama maƙiyinmu,gamadamezaisulhuntakansadaubangijinsa? baikamatayakasancedakawunanmutanennanba?

5Ashe,wannanbaDawudabane,wandasukarairawaƙa gajunansu,sunacewa,“Saulyakarkashedubbai,Dawuda kumayakashenasadubugoma?

6AkishkuwayakiraDawuda,yacemasa,“Hakika,na rantsedaUbangiji,kaimaigaskiyane,fitarkadashigarka taredaniasansaninyanadakyauagareni,gamabansami muguntaagarekabatunranardakazowurinaharyau, dukdahakaiyayengijibasajindaɗinka

7Donhakayanzukakomakatafilafiya,donkadakayi wasarakunanFilistiyawarai

8DawudayacewaAkish,“Menayi?Mekasamenia hannunbawankamuddininataredakaiharyau,hardaba zaniyayaƙimaƙiyanubangijinasarkiba?

9AkishkuwayacewaDawuda,“Nasanikaimaikirkine agarenikamarmala'ikanAllah.

10Sabodahaka,katashidasassafetaredabarorin ubangijinkawaɗandasuketaredakai

11SaiDawudadamutanensasukatashidasassafedonsu komaƙasarFilistiyawaFilistiyawakuwasukahaurazuwa Yezreyel

BABINA30

1Sa'addaDawudadamutanensasukaisaZiklagaranata uku,saiAmalekawasukakawowakuduhari,daZiklag, sukabugeZiklag,sukaƙonetadawuta

2Sukakamamatandasukecikinta,basukashekowaba, babbakobabba,ammasukatafidasu,sukatafi

3Dawudadamutanensasukazobirnin,saigaanƙoneshi dawutaAkakamamatansu,da'ya'yansumaza,da 'ya'yansumata

4SaiDawudadamutanendasuketaredashisukaɗaga muryasukayikuka,harbasuƙarayinkukaba

5AkakamamatanDawudabiyu,Ahinowam Bayezreyeliya,daAbigailmatarNabalBaKarmel. 6DawudakuwayadamuƙwaraiGamamutanesunyi maganaajajjefeshi,dominrandukanjama'ayaɓaci,kowa

saboda'ya'yansamatadamaza,ammaDawudayaƙarfafa kansagaUbangijiAllahnsa.

7DawudayacewaAbiyata,firist,ɗanAhimelek,“Ina roƙonkakakawominifalmaran.Abiyatakuwayakaiwa Dawudafalmaran.

8DawudakuwayayiroƙogaUbangiji,yace,“Inbi wannanrundunar?zanriskesu?Saiyaamsamasayace, “Bisa,gamalallenezakacisu,bashakkazakaƙwato duka”

9SaiDawudadamutumɗarishidadasuketaredashisuka tafirafinBesor,waɗandaakabariabayasukatsaya 10AmmaDawudadamutumɗarihuɗusukabisu,mutum ɗaribiyusukagajiharsukakasahayerafinBesor.

11SaisukasamiwaniBamasareasaura,sukakawoshi wurinDawuda,sukabashiabinci,yaciSukashayarda shiruwa.

12Saisukabashiguntunɓaure,dagungubiyunainabi 13Dawudayacemasa,“Nawanenekai?kumadagaina kuke?Saiyace,“NisaurayinMasarne,baranwani Ba'amalekeUbangijinakuwayarabudani,dominkwana ukudasukawucenayirashinlafiya

14MunkaiwakudancinKeretiyawahari,dakangaɓarna Yahuza,dakudancinKalibuMukaƙoneZiklagdawuta 15Dawudayacemasa,“Zakaiyakawoniwurinwannan ƙungiya?Saiyace,“KarantseminidaAllah,cewabaza kakasheniba,bakuwazakabasheniahannunubangijina ba,nikuwazankaikawurinwannanƙungiya

16Sa'addayasaukardashi,saigasunbazuko'inaa duniya,sunaci,sunasha,sunaraye-raye,sabodadukan ganimarganimardasukakwasodagaƙasarFilistiyawa,da naƙasarYahuza.

17Dawudakuwayabugesutunmagaribaharmaraice washegari,bawandayatsiraacikinsu,saisamariɗari huɗuwaɗandasukahauraƙumasukagudu.

18DawudakuwayaƙwacedukanabindaAmalekawa sukakama,yakuwacecimatansabiyu

19Baabindayarasa,koƙarami,kobabba,ko'ya'yamata, komata,koganima,kowaniabudasukaƙwacemusu

20Dawudakuwayakwashegarkunantumakidanaawaki duka,danaawaki,danashanu,yace,“Wannanganimar cetaDawuda

21Dawudakuwayazowurinmutumɗaribiyuɗin, waɗandasukagajiharbazasuiyabinDawudaba, waɗandasukasasuzaunaarafinBesor,sukatafisutaryi Dawudadamutanendasuketaredashi

22Saidukanmugayemazadamugayenawaɗandasuka tafitaredaDawudasukaamsa,sukace,“Dayakebasutafi taredamuba,bazamubasukoɗayadagacikinganimar damukakwatoba,saidaikowanemutumdamatarsada 'ya'yansa,sutafidasu,sutafi

23Dawudayace,“'Yan'uwana,bazakuyihakadaabinda Ubangijiyabamuba,wandayacecemu,yakumabada rundunardasukatahodamuahannunmu

24Wazaisaurarekuakanwannanal'amari?Ammakamar yaddawandayagangarazuwayaƙiyake,hakamanasa rabozaikasance

25Tundagawannanranayasatazamadokadafarillaga Isra'ilaharwayau

26Sa'addaDawudayatafiZiklag,saiyaaikawadattawan Yahuza,daabokansadagaganima,yace,“Kunga,ku ganimarganimarmaƙiyanYahweh

27ZuwagawaɗandasukeaBetel,dawaɗandasukea kudancinRamot,dawaɗandasukeaYattir.

28dawaɗandasukeaArower,dawaɗandasukeaSifmot, dawaɗandasukeaEshtemowa.

29dawaɗandasukecikinRakal,dawaɗandasukecikin garuruwanYerahmeeliyawa,dawaɗandasukecikin garuruwanKeniyawa

30dawaɗandasukeaHorma,dawaɗandasukeaKorashan, dawaɗandasukeaAtak

31dawaɗandasukeaHebron,dadukanwurarenda Dawudadamutanensasuketafiya

BABINA31

1FilistiyawakuwasukayiyaƙidaIsra'ilawa,Isra'ilawa kuwasukagududagagabanFilistiyawa,akakarkashesua DutsenGilbowa

2FilistiyawakuwasukamatsawaSaulda'ya'yansamaza FilistiyawakuwasukakasheJonatan,daAbinadab,da Malkishuwa,'ya'yanSaul

3YaƙinyatsanantawaSaul,maharbasukabugeshi Maharbayajimasarauniƙwarai.

4Saulkuwayacewamaiɗaukarmasamakamai,“Zare takobinkakamarenidashiKadamarasakaciyasuzosu cuceni,suzageni.Ammamaiɗaukarmasamakamaiyaƙi; GamayajitsoroƙwaraiSaulkuwayaɗaukitakobiyafāɗi akansa

5DamaiɗaukarmasamakamaiyagaSaulyamutu,shi mayafāɗiakantakobinsa,yamututaredashi

6Saulda'ya'yansauku,damaiɗaukarmasamakamai,da dukanmutanensasukarasuarannantare.

7Sa'addaIsra'ilawawaɗandasukehayinkwarin,da waɗandasukeahayinUrdunsukagamutanenIsra'ilasun gudu,Saulda'ya'yansamazakumasunmutu,saisukabar garuruwan,sukaguduFilistiyawakuwasukazosuka zaunaacikinsu

8KashegaridaFilistiyawasukazosukwashewaɗandaaka kashe,sukatararSaulda'ya'yansaukusunmutuaDutsen Gilbowa

9Saisukadatsekansa,sukatuɓemakamansa,sukaaika zuwaƙasarFilistiyawakewayedasudonabadalabarin gidangumakansu,dacikinjama'a

10SukaajiyemakamansaaHaikalinAshtarot,sukaɗaure jikinsadabangonBetshan

11DamazaunanYabesh-gileyadsukajilabarinabinda FilistiyawasukayiwaSaul.

12Dukanjarumawasukatashi,sukatafidukandare,suka kwashegawarSauldagawawwakin'ya'yansamazadaga garunBetshan,sukazoYabesh,sukaƙonesuacan

13Saisukaɗaukiƙasusuwansusukabinnesuagindin itacenYabesh,sukayiazumikwanabakwai

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.
Hausa - The Book of 1st Samuel the Prophet by Filipino Tracts and Literature Society Inc. - Issuu