Hausa - 1st Book of Adam and Eve

Page 1


LittafinFarkona AdamudaHauwa'u

BABINA1

1Aranatauku,Allahyadasagonaagabashinduniya,a kaniyakarduniyaawajengabas,bayanhaka,wajen fitowarrana,babuabindamutumyasamusairuwa,wanda yakewayeduniyaduka,yakaigaiyakarsama

2Kumaaarewacinlambunakwaiwanitekunawaina,mai tsabtadatsafta,bakamarwaniabubatayadda,tawurin bayyananta,mutumyaleƙacikinzurfinƙasa

3Kumaidanmutumyayiwankaacikinta,saiyatsarkaka dagatsarkinta,kumayayifaridagafarinsa,kodaduhune 4Allahkuwayahaliccitekudayardarkansa,dominyasan abindazaizonamutumindazaiyi.Dominabayandaya bargonar,sabodalaifinsa,ahaifimutaneacikinƙasa,daga cikinsuakwaisalihaizasumutu,waɗandaAllahzaitayar darayukansuaranarƙarshe.lokacindazasukomaga jikinsu;suyiwankadaruwantekun,kumadukkansusun tubadagazunubansu

5Ammasa’addaAllahyasaAdamuyafitadagagonar, baisashiakaniyakartawajenarewa,dominkadaya kusacitekunruwa,shidaHauwa’ukumasukayiwankaa cikinta,sutsarkakadagazunubansu,sumantadalaifofin dasukayi,baikumaƙaratunadashibaacikintunanin azabardasukayi.

6Sa'annankuma,gamedakudancingonar,Allahbaiji daɗinbarinAdamuyazaunaacanba;dominidaniskata busodagaarewasaitakawomasakamshinitatuwanlambu acanbangarenkudu

7DominhakaAllahbaisaAdamuawurinba,dominkada yajidaɗinƙanshinitatuwannan,yamantadalaifofinsa, Yasamita'aziyyasabodaabindayayi,Yajidaɗin ƙamshinitatuwa,Kadakumayatsarkakadagalaifinsa 8Harilayau,dominAllahmaijinƙaine,maijinƙai,yana mulkindukanabubuwaahanyardashikaɗaiyasani,yasa ubanmuAdamuyazaunaayammacinkaniyakargona, dominawancangefenduniyatanadafaɗisosai.

9KumaAllahyaumurceshidayazaunaacikinwanikogo acikinwanidutse,kogontaskokiaƙarƙashingonar

BABINA2

1Ammasa'addaubanmuAdamu,daHauwa'u,sukafita dagagonar,sukatattakeƙasadaƙafafunsu,bataredasanin cewasunatakaba

2Sa’addasukaisabakinƙofargonar,sukagafaffadar ƙasatabazuagabansu,anlulluɓedaduwatsumanyada ƙanana,dayashi,sukatsorata,sukayirawarjiki,sukafāɗi rubdaciki,sabodatsorondayasamesu.Kumasunkasance kamarmatattu

3Domintundāsunacikingonarlambu,andasasudakyau daitatuwairiiri,yanzusungakansuawatabaƙonƙasa waddabasusaniba,basutaɓaganiba

4Kumadominalokacinsuncikadaalherinhalittamai haske,kumabasudazukatansusunkarkatagaabubuwan duniya

5SabodahakaAllahyajitausayinsuSa’addayagasun fāɗiagabanƘofarLambu,yaaikaKalmarsazuwagauban AdamudaHauwa’u,yatashesudagafaɗuwaryanayinsu.

BABINA3

1AllahyacewaAdamu,“Nasanyaranakudashekarua wannanduniya,kaidazuriyarkazakuzauna,kuyitafiyaa cikinta,harkwanakidashekarusucika,lokacindazan aikodamaganardatahalicceku,waddakukayiwalaifi, maganardatafitardakudagagonar,waddatatashekua lokacindakukafāɗi.

2I,kalmardazatasakececekasa’addakwanakibiyarda rabisukacika”

3AmmadaAdamuyajiwaɗannankalmomidagawurin Allah,danamanyankwanakibiyardarabi,baigane ma'anarsuba

4GamaAdamuyanatunanicewazaisamikwanabiyarda rabikawai,harzuwaƙarshenduniya

5SaiAdamuyayikuka,yaroƙiAllahyabayyanamasa

6Sa'annanAllahcikinjinƙansagaAdamu,wandaya halicceshibisagasiffarsadakamanninsa,yabayyana masacewa,waɗannanshekarudububiyarnedaɗaribiyar. dayaddaMutumzaizoyaceceshidazuriyarsa.

7AmmaAllahyayialkawaridaubanmuAdamutunkafin yafitodagagonar,sa'addayakegefenitacendaHauwa'u taɗauki'ya'yanitacentabashiyaci.

8DaubanmuAdamuyafitodagagonar,saiyabita bishiyar,yagayaddaAllahyacanzakamannintazuwa watasiffa,dakumayaddatabushe

9Sa'addaAdamuyatafiwurin,saiyajitsoro,yayirawar jiki,yafāɗi.ammaAllahcikinrahamarSayadaukeshi, sannanyayimasawannanalkawari

10Kuma,sa’addaAdamuyakebakinƘofarLambu,yaga kerubɗindatakobinawalƙiyaahannunsa,kerubɗinkuma yayifushiyayifushidashi,AdamudaHauwa’ukuma sukajitsoronsa,sukaɗaukayananufinyakashesuSai sukafāɗirubdaciki,sukayirawarjiki.

11Ammayajitausayinsu,yajitausayinsukumayajuya dagagaresuyahaurazuwasama,yayiaddu'agaUbangiji, yace:--

12“YaUbangiji,kaaikeniingadiaƙofargonarda takobinwuta

13"Ammasa'addabarorinka,AdamudaHauwa'u,suka ganni,sukafāɗirubdaciki,sukakasancekamarmatattu YaUbangiji,mezamuyidabayinka?"

14SaiAllahyajitausayinsu,yajitausayinsu,yaaiki mala'ikansayakiyayegonar

15MaganarUbangijikuwatazowurinAdamudaHauwa'u, tatashesu.

16UbangijikuwayacewaAdamu,“Nafaɗamakacewaa ƙarshenkwanabiyardarabi,zanaikodamaganataincece ka.

17"Sabodahaka,kaƙarfafazuciyarka,kumakazaunaa cikinkogontaskoki,wandanariganafaɗamaka"

18DaAdamuyajiwannanmaganadagawurinAllah,ya samita'aziyyadaabindaAllahyafaɗamasaDominya gayamasayaddazaiceceshi

BABINA4

1AmmaAdamudaHauwa'usunyikukadonsunfitodaga gonar,mazauninsunafarko

2Kuma,hakika,daAdamuyadubinamansa,wandaya sāke,yayikukamaizafi,shidaHauwa'u,sabodaabinda sukayiSukayitafiyaahankalisukagangaracikinkogon taskoki.

3Sa’addasukajewurin,Adamuyayikukaakansa,yace waHauwa’u,“Kugawannankogondazaizama kurkukunmuawannanduniya,wurinazaba!

4"Meneneidanakakwatantashidagonar?Menene ƙuncintaidanakakwatantadasararindayan?

5“Menenewannandutsendayakekusadakurutunnan? Meneneduhunkogonnan,inakakwatantadahasken gonar?

6“Menenemadaidaicindutsennandazaikiyayemu,In akakwatantadajinƙanUbangijiwandayalulluɓemu?

7“Meneneƙasarkogonnandagonarlambu?

8SaiAdamuyacewaHauwa'u,“Dubiidanunkidanawa waɗandasukagamala'ikuasamasunayabo,sumaba fasawaba

9"Ammayanzubamuganikamaryaddamukeyiba, idanunmusunzamanamutuntaka,basuiyaganikamar yaddasukeganiada"

10AdamuyasākecewaHauwa’u,“Menenejikinmuyau, dairinwandayakeazamanindā,sa’addamukezaunea gonar?”

11Bayanwannan,Adamubaisoyashigakogonba,a ƙarƙashindutsendaakarufekumabazaitabashiga cikintaba

12AmmayayibiyayyagaumarnanAllah.Kumayacea cikinransa,"Saidaiidannashigacikinkõgon,to,lallene inkasanceazzalumi"

BABINA5

1SaiAdamudaHauwa'usukashigakogon,sukatsaya sunaaddu'a,daharshensu,bamusansuba,ammaabinda sukasanisosai

2Sa'addasukeaddu'a,Adamuyaɗagaidanunsa,yaga dutsendarufinkogondasukalulluɓeshi,bayaganinsama, kotalikanAllahSaiyayikukayabugiƙirjinsadaƙarfi, harsaidayafaɗo,yakasancekamarmatacce.

3Hauwa'utazaunatanakukadomintagaskatayamutu

4Saitatashi,tamiƙehannuwantazuwagaAllah,tanaƙara masarahamadajinƙai,tace,“YaAllah!

5“Gamanikaɗainenasabawankayafaɗodagagonar zuwacikinwannanɓatacciyarƙasa,Dagahaskezuwacikin duhunnan,dagagidanfarincikikumazuwacikin kurkukunnan

6“YaAllah,kadubibawankadayafaɗihaka,katasheshi dagamutuwarsa,dominyayikuka,yatubadagalaifinda yaaikatatawurina

7“Kadakaɗaukeransasauɗaya,ammakabarshiyarayu dominyatsayabisagama'aunintubansa,yaaikatanufinka, kamarkafinmutuwarsa

8“Ammaidanbazakatadashiba,to,yaAllah,kaɗauke niraina,domininzamakamarsa,Kadakabarniacikin kurkukunnannikaɗai,gamabazaniyatsayawanikaɗaia cikinduniyaba,saidaitaredashikaɗai.

9“Gamakai,yaAllah,kasabarciyasameshi,Kaƙwace kashidagagefensa,Kamaidanamaawurinsa,Tawurin ikonkanaUbangiji.

10“Kaɗaukeni,ƙashi,Kamaishenimacemaihaske kamarsa,dazuciya,datunani,damagana,danama,kamar

nasa,Kasanyanibisagakamanninfuskarsa,saboda jinƙankadaikonka.

11“YaUbangiji,nidashiɗayamuke,Kai,yaAllah,ne Mahaliccinmu,Kainewandayayimudukaaranaɗaya.

12“Donhaka,yaAllah,kabashirai,yakasancetaredani awannanbaƙuwarƙasa,Mukuwamunazauneacikinta sabodalaifofinmu

13"Kumaidanbakarãyardashiba,to,kaɗaukeni,nima kamarsa,mubiyumumutuayiniguda"

14Hauwa'utayikukamaizafi,tafāɗiwaubanmuAdamu dagabakincikinta

BABINA6

1AmmaAllahyadubesuGamasunkashekansudabaƙin cikiƙwarai.

2AmmaYakantashesu,Yaƙarfafasu

3Sabodahaka,yaaikadamaganarsazuwagaresuDõmin sutsayu,kumaatãyardasugabãɗaya.

4UbangijikumayacewaAdamudaHauwa'u,“Kunyi laifidasonranku,harkukafitodagagonardanasakua cikinta.

5“Dayardarkankunekukayilaifi,tawurinsha’awarkuta allahntaka,dagirmadaɗaukaka,irindanakedasu,harna hanakukyakkyawaryanayindakukeaciki,nakumafitar dakudagagonarzuwaƙasarnan,maiƙazantacciya,cike dawahala

6“Dabazakuketaumarnainaba,kunkiyayedokokina, Bakucidagaitacendanacemukubakuzoba!

7“AmmamugunShaiɗan,wandabaizaunaamatsayinsa nafarkoba,baikuwakiyayebangaskiyarsaba,wandaba niyyamaikyaugareniagareshi,wandakodayakena halicceshi,dukdahakayarainani,nanemiAllahntaka, harnajefardashidagasama,shinewandayasaitacenya zamamaidaɗiaidanunku,harkuncidagaciki,tawurin sauraronsa

8“Hakakukaketaumarnaina,donhakanakawomuku waɗannanbaƙincikiduka

9“GamanineAllahMahalicci,wandaalokacindana haliccitalikaiNa,banyinufinhalakasuba,ammabayan sunhusatadazafinraina,sainaazabtardasudamuguwar annoba,harsaisuntuba

10“Ammaidanakasinhaka,haryanzusuntaurarecikin laifofinsu,Zaala'antasuharabada

BABINA7

1Sa'addaAdamudaHauwa'usukajiwaɗannankalmomi dagawurinAllah,sukaƙarayinkukadakukaAmmasun ƙarfafazukatansugaAllah,dominsunjiyanzuUbangiji yanagaresukamarubadauwa;Donhakanesukayikuka agabansa,sunanemanrahamadagagareshi.

2SaiAllahYajitausayinsu,kumaYace:"YaAdam!Na ƙullaalkawaridakai,kumabazanjuyodagagaretaba, kumabazanbarkakakomaAljannaba,saialkawarinana kwanakibiyardarabimanya"

3SaiAdamuyacewaAllah,“YaUbangiji,kaineka haliccemu,kumakasamudacedamuacikingona,kuma kafininyilaifi,Kasadukannamominjejisuzowurina, domininsamususuna.

4“Alokacinnanalherinkayanagareni,Nakumabakowa sunabisaganufinka,Kasasudukaagareni

5“Ammayanzu,yaUbangijiAllah,danaketaumarninka, dukannamominjejizasutashigābadani,sucinyeni,da Hauwa'ubaiwarka,zasudatserayuwarmudagaduniya

6“Inaroƙonka,yaAllah,tundakafitodamudagagonar, Kasamukasanceawataƙasa,Bakabarnamominjejisu cucemuba

7Sa’addaUbangijiyajiwaɗannankalmomidagawurin Adamu,yajitausayinsa,yakumajicewadagaskeyace namominjejizasutashisucinyeshidaHauwa’u,domin shi,Ubangiji,yayifushidasubiyusabilidalaifofinsu

8Sa'annanAllahyaumarcinamominjeji,datsuntsaye,da dukabindakerarrafeaduniya,suzowurinAdamu,su sabadashi,kadasudameshidaHauwa'u.Kumabawani dagasalihaidagazuriyarsuba

9SainamominjejisukayiwaAdamusujadabisaga umarninAllah.SaidaimacijindaAllahYayifushidashi. BaizowaAdamuba,taredanamominjeji

BABINA8

1SaiAdamuyayikukayace,“YaAllah,sa’addamuka zaunaagonar,kumazukatanmusukaɗaga,munga mala’ikuwaɗandasukererawaƙoƙinyaboasama,amma yanzubamaganinyaddamukasaba,a’a,alokacinda mukashigacikinkogon,dukanhalittataɓoyedagagare mu

2Sa’annanAllahUbangijiyacewaAdamu,“Lokacinda kakeƙarƙashinagareni,kanadayanayimaihaskea cikinka,sabodahakakanaiyaganinabubuwadaganesa Ammabayanlaifinka,yanayinkamaihaskeyarabudakai, Baabarkaba,kagaabubuwadaganesa,saidaiakusada kai,bisagaikonjiki,gamadattine

3Sa'addaAdamudaHauwa'usukajiwaɗannankalmomi dagawurinAllah,saisukatafi.yanayabonsadabauta masadazuciyamaibaqinciki 4Allahkuwayadainayinmaganadasu

BABINA9

1Sa'annanAdamudaHauwa'usukafitodagacikinkogon dukiya,sukamatsokusadaƘofarlambu,sukatsayasuna dubanta,sukayikukadonsunfitodagacikinta

2SaiAdamudaHauwa'usukatashidagagabanƘofar Lambunzuwakudancinta,sukatararacan,ruwandayake shayardagonar,dagatushenitacenrai,yarabudagacan zuwakogunahuɗubisaduniya.

3Saisukazo,sukamatsokusadaruwan,sukadubasaiya garuwannanneyafitodagaƙarƙashintushenBishiyarRai agonar

4SaiAdamuyayikuka,yayikuka,yabugiƙirjinsa, sabodaanrabashidagonarsaiyacewaHauwa:--

5“Meyasakakawowani,dakanka,dazuriyarmu,irin waɗannanannobaidaazabamasuyawa?”

6Hauwa'utacemasa,"Mekagani,kayikukadamagana danihaka?"

7YacewaHauwa'u,“Bakigaruwannandayaketareda muagonarba,wandayashayardaitatuwangonar,ya kumamalalodagacan?

8“Mukuma,sa’addamukecikingonar,bamudamuda itaba,ammatundamukazowannanbaƙuwarƙasa,muna ƙaunarta,munamaidaitadonamfanidajikinmu”

9AmmadaHauwa'utajiwannanmaganadagagareshi, saitayikuka.Kumasabodazafinkukansu,sukafaɗacikin ruwanKumadãsunkashekansuacikinta,dõminkadasu kõma,sudũbazuwagahalitta.dominalokacindasuka dubiaikinhalitta,sunjicewadolenesukawokarshen kansu

BABINA10

1Sa'annanAllah,maijinƙai,maijinƙai,yadubesua cikinruwa,kumasunagabdamutuwa,saiyaaikimala'ika yafisshesudagacikinruwan,yaajiyesuabakinteku kamarmatattu.

2Sa'annanmala'ikanyahaurazuwagaAllah,yayimasa maraba,yace,“YaAllah,halittunkasunhuce”

3SaiAllahyaaikodaKalmarsagaAdamudaHauwa’u, waɗandasukatashesudagamutuwarsu

4KumaAdamuyace,bayandaakatasheshi,“YaAllah, sa’addamukecikingona,bamuroƙikomukulada wannanruwaba,ammatundamukazoƙasarnanbazamu iyayinsaidashiba”

5Sa'annanAllahyacewaAdamu,“Alokacindakake ƙarƙashinumarnina,kanamala'ikanemaihaske,bakasan wannanruwanba

6“Ammabayandakaketaumarnina,bazakaiyayinba taredaruwaba,indazakawankejikinka,kasayatsiro, gamayanzukamarnanamominjejine,bashidaruwa”

7Sa’addaAdamudaHauwa’usukajiwaɗannankalmomi dagawurinAllah,sukayikukamaizafi;Adamukuwaya roƙiAllahyabarshiyakomagonar,yasakedubantaa karonabiyu.

8AmmaAllahyacewaAdamu,“Nayimakaalkawari, idanwa’adinnanyacika,zankomardakaiacikinAljanna, kaidazuriyarkanaadalci.”

9AllahkuwayadainayinmaganadaAdamu

BABINA11

1SaiAdamudaHauwa'usukajiƙishirwa,dazafi,dabaƙin ciki.

2SaiAdamuyacewaHauwa'u,Bazamusharuwannan ba,kodazamumutuKeHauwa'u,sa'addaruwannanya shigacikinmu,zaiƙaramanaazabadana'ya'yanmu, waɗandazasubiyobayanmu

3SaiAdamudaHauwa'usukajanyedagacikinruwan,ba sushakokaɗanba.ammayazoyashigacikinKogon Taskoki

4Ammasa'addaAdamuyakasaganinHauwa'uacikinta. hayaniyakawaiyajiItamabataiyaganinAdamba,sai daitajihayaniyardayayi

5Sa'annanAdamuyayikukadabaƙincikiƙwarai,ya bugiƙirjinsa.SaiyatashiyacewaHauwa'u,"Inakike?"

6Saitacemasa,"Gashi,inatsayeacikinwannanduhu"

7Sa'annanyacemata,"Kutunadahuɗɗandamukazauna acikinta,alhãlikuwamunzaunaacikinAljanna

8"YaHauwa'u,kitunadaɗaukakardatasamemuagonar, keHauwa'u!

9"YaHauwa'u,kitunafa,sa'addamukecikinlambu,ba musandarekoranabaKayitunaniakanitacenrai, wandaruwakegudanadagaƙarƙashinsa,yanakuma haskakamana!

10"Kayitunani,kayizatongõnaki,bãbuduffaiacikinta, alhãlikuwamũ,acikinta,madawwama."

11"Sa'addamukashigacikinwannankogontaskoki,da duhuyakewayemu,harsaidabazamuiyaganinjunaba, kumadukjindaɗinrayuwarduniyayaƙare."

BABINA12

1SaiAdamuyabugiƙirjinsa,shidaHauwa'u,sukayita makokidukandarehargariyawaye,sukayinishitsawon dareaMiyaziya

2SaiAdamuyabugikansa,yafāɗiƙasaacikinkogon, sabodabaƙincikidaduhu,yakwantaacankamarmatacce.

3AmmaHauwa'utajihayaniyardayayisa'addayafāɗi ƙasaItakumatajitausayinsadahannuwanta,tasameshi kamargawa.

4Saitajitsoro,takasamagana,tazaunaawurinsa 5AmmaUbangijimaijinƙaiyadubimutuwarAdamu, Hauwa'ukuwatayishirusabodatsoronduhu.

6MaganarBautawakuwatazowurinAdamu,tatasheshi dagamutuwarsa,tabuɗebakinHauwa'udomintayi magana.

7SaiAdamuyatashiacikinkogon,yace,“YaAllah,don mehaskeyarabudamu,duhukumayarufemu?Donme Kabarmuacikinwannandogonduhu?Donmezakayi manaazabahaka?

8“Kumawannanduhu,yaUbangiji,ainayakekafinya samemu?Yanadahaka,harbazamuiyaganinjunaba.

9“Gamatunmunacikinlambu,bamuganiba,bamasan komeneneduhubaBanɓoyegaHauwa’uba,bataɓoye miniba,haryanzudabataiyaganinaba,bakuwawani duhuyasamemudazairabamudajuna

10“Ammanidaita,munacikinhaskeɗaya,naganta,ta ganni,ammayanzutundamukashigacikinwannan kogon,duhuyakamamu,yarabamu,harbangantaba,ita kuwabataganniba

11"YaUbangiji,shin,zakasãmemudawannanduhu?"

BABINA13

1Sa'annanalokacindaAllah,Maijinƙai,Maijinƙai,ya jimuryarAdamu,saiyacemasa:--

2“YaAdam,matuƙarmala’ikanagariyayiminiɗa’a, haskeyatabbataagareshi,shidarundunarsa

3“Ammasa’addayaketaredokara,sainahanashi wannanhaske,saiyayiduhu.

4“Kumasa’addayakecikinsammai,acikinsararinhaske, baisankomebanaduhu.

5“Ammayayizunubi,nasashifāɗidagasamabisa duniya,wannanduhuneyasameshi

6"Kumaakanka,yãAdam!LalleneacikinAljannaTa, kumamaiɗa'agareNi,lallenehaskeyatabbata.

7"Ammasa'addanajilabarinlaifinka,nahanakawannan haskemaihaskeDukdahaka,sabodarahamata,ban mayardakaicikinduhuba,ammanamaishekajikinkana nama,wandanashimfiɗafataakansa,domintasamisanyi dazafi.

8“Dadanasafushinayasaukoakanka,danahallakaka, Danamaishekaduhu,Dakamarnakasheka

9“Ammacikinrahamatanamaishekakamaryaddakake, Sa’addakaketaumarnina,yaAdamu,sainakorekadaga gonar,nafitardakaicikinwannanƙasa,naumarcekada

kazaunaacikinkogonnan,kumaduhuyazoakanka, kamaryaddayayiakanwandayaƙetareumarnina.

10"Hakane,yaAdamu,wannandareyarũɗeka,bãya dawwama,ammaacikinsa'o'igomashabiyunekawai, idanyaƙare,haskenranazaikõmo.

11“Sabodahaka,kadakayibaƙinciki,kadakajitsoro, kadakumakaceazuciyarka,cewawannanduhuyadaɗe yanaci,kadakumakaceazuciyarkacewanayimaka annobadashi

12“Kaƙarfafazuciyarka,kumakadakajitsoroWannan duhunbaazãbabaneAmmayaAdam,Nasanyayiniyini, kumaNasanyaranaacikinsa,domininbadahaske, dominkaidaɗiyankazasuyiaikinka.

13“Gamanasanzakuyizunubi,kufitocikinƙasarnan, dahakabazantilastamukuba,koasaurareku,korufewa, kokuwainhallakakutawurinfaɗuwarku,Kotahanyar fitowarkudagahaskezuwacikinduhu,Bakuwadakuɗin dakukayidagagonargonazuwawannanƙasa

14“Gamanasanyakudagahaske,Nakumasoinfitar da’ya’yanhaskedagagareku,dakwatankwacinku

15“Ammabakakiyayeumarninawataranaba,saiNa gamahalitta,kumanaalbarkaciabindakecikinta.

16“Sa'annannaumarcekaakanitacen,kadakacidaga cikinta,ammanasaniShaiɗan,wandayaruɗikansa,zai ruɗeka.

17"Sabodahakanasanardakaidaitacen,kadakakusance shi,kumanacemaka,kadakacidaga'ya'yanitãcensa, kadakaɗanɗana,kadakazaunaaƙarƙashinsa,kadakabĩ shi

18"Kumadãbankasance,kumabanyimakamaganaba gamedaitãciya,kumadãbanbarkaba,bãdawaniumurni ba,alhãlikuwakayizunubi,lallene,dãyakasancelaifia gareni,sabõdaabindabãkaumurcekaba

19"Ammanaumarceka,kumanayimakagargaɗi,saika fũɗe,dõminkadatãlikaiNabãsuzargeniba,kumalaifinsu nekawai"

20"KumaYaÃdam!Nãsanyayinigareka,dadiyankaa bãyanka,dõminsuyiaiki,kumasuyiwahalaacikinsa, kumaNãsanyadaredõminsunatsuacikinsa,dagaaikinsu, kumadanamominjejisufitadadare,dõminsunħmi abincinsu

21"Ammakaɗandagaduhuyarage,YãÃdam,kumada rãnãzãtabayyana."

BABINA14

1SaiAdamuyacewaAllah,“YaUbangiji,kakarɓiraina, kadainƙaraganinduhunnan,kokuwakaɗaukenizuwa waniwuriindababuduhu”

2AmmaAllahUbangijiyacewaAdamu,“Hakika,ina gayamaka,wannanduhuzaishuɗedagagareka,kowace rananaƙaddaramaka,haryacikaalkawarina,sa’addazan ceceka,inkomardakaicikingona,cikingidanhaskeda kakemarmarinsa,indababuduhu

3AllahyasākecewaAdamu,“Dukanwannanbaƙinciki daakayimakasabodalaifinka,bazai‘yantakadaga hannunShaiɗanba,bakuwazaicecekaba.

4"Ammazanso,sa'addanasaukodagasama,inzamaɗan adamnazuriyarka,kumainɗaukeminirashinlafiyarda kakesha,sa'annanduhundayasamekaacikinkogonnan zaizominiacikinkabari,lokacindanakecikinnaman zuriyarka

5“Kumani,wandabashidashekaru,zanzamaƙarƙashin lissafinshekaru,dalokuta,dawatanni,danakwanaki, kumaalasaftaniɗayadagacikin'ya'yanmutane,dominin ceceku.

6AllahkuwayadainayinmaganadaAdamu.

BABINA15

SaiAdamudaHauwa'usukayikukadabaƙincikisaboda maganarAllahagaresu,cewakadasukomagonarharsai lokacindaakahukuntasu;ammayawancidominAllahya gayamusucewayashawahaladomincetonsu

BABINA16

1BayanhakaAdamudaHauwa'ubasudainatsayawaa cikinkogonba,sunaaddu'adakuka,harsafiyatawayea kansu

2Kumaalõkacindasukagahaskenyakõmazuwagaresu, saisukakangedagatsõro,kumasukaƙarfafazukatansu

3SaiAdamuyafarafitowadagacikinkogonDayazo bakinsa,yatsayayajuyodafuskarsawajengabas,saiya garanatafitodakyalli,saiyajizafintaajikinsa,saiyaji tsoronsa,saiyayitunaniacikinzuciyarsacewawannan harshenwutayafitoyasameshi.

4Saiyayikuka,yabugiƙirjinsa,yafāɗirubdaciki,yayi roƙonsa,yace:-

5"YaUbangiji,kadakabugeni,kadakacinyeni,kada kumakaɗaukenidagaduniya"

6GamayazaciranaAllahne

7TundayakeyanacikinlambunyajimuryarAllahda kumasautindayayiagonar,yanatsoronsa,Adamubai taɓaganinhaskenranaba,zafintakumabaitaɓajikinsaba 8Sabodahakayajitsoronranasa'addahaskentayasame shiYayizatonAllahyananufinyasameshidaitaa dukankwanakindayashar'antamasa

9GamaAdamumayaceacikintunaninsa,kamaryadda Allahbaiamfanemudaduhuba,gashi,yasawannanrana tafito,Yaamfanemudazafimaizafi

10Ammayayindayakewannantunaniacikinzuciyarsa, MaganarAllahtazomasatace:--

11"YaAdam!KatashikatashiWannanranabaAllahba ce,ammaanhaliccetadomintabadahaskedayini,wadda nayimakamaganaacikinkogoncewa,'Cewaalfijirzai fito,kumaakwaihaskedarana"

12"AmmanineAllahwandaYaƙarfafakadadare."

13AllahkuwayadainayinmaganadaAdamu

BABINA17

1SaiAdamudaHauwa'usukafitobakinkogon,sukanufi gonar.

2Ammasa'addasukamatsokusadaita,agabanƘofar yamma,indaShaiɗanyafitosa'addayayaudariAdamuda Hauwa'u,sukaiskemacijiwandayazamaShaiɗanyana zuwaaƙofarƙofar,yanabaƙincikiyanalasaƙura,yana murɗaƙirjinsaaƙasa,sabodala'anardatasameshidaga wurinAllah

3Dukdayakeadāmacijinyakasancemafiɗaukakaa cikindukannamominjeji,yanzuyasāke,yazamaslim, kumamafiƙanƙantaacikinsuduka,yaratsabisaƙirjinsa, yataficikinsa

4Kodayakeitacemafikyawunkowanedabba,ansāketa, tazamamafiƙazantaacikinsuduka.Maimakonciyarda abincimafikyau,yanzuyajuyayacinyeƙuraMaimakon zama,kamardā,awuraremafikyau,yanzuyazaunaa cikinƙura.

5Kodayakeitacemafikyaunnamominjeji,waɗanda dukansusukayibebesabodakyawunta,yanzusunƙisu 6Kuma,kuma,alhãlikuwayazaunaacikinwani kyakkyawanwurinzama,wandadukansaurandabbobizo dagawaniwuri;Indaakasha,sukasha;To,bayandatayi dafi,sabodala’anarAllah,dukannamominjejisungudu dagawurinta,basusharuwandatashaba;ammayagudu dagagareta.

BABINA18

1Sa’addala’anannemacijinyagaAdamudaHauwa’u, saiyakumburakansa,yatsayabisawutsiyarsa,idanunsa kumasukayijajayenjini,yayikamarzaikashesu.

2YamiƙewaHauwa'u,yabitaSa'addaAdamuketsaye, yayitakuka,donbashidasandaahannunsadazaibugi macijin,baikumasanyaddazaikasheshiba.

3AmmadazuciyarHauwa’u,Adamuyamatsokusada macijin,yakamashidawutsiyaalokacindatajuyogare shitacemasa:--

4"YãÃdam!sabõdakaidaHauwa'u!Nĩmaisulɓine, kumanashigacikincikina"Sa'annansabodatsananin ƙarfinsa,yajefardaAdamudaHauwa'ukumayamatsa musu,kamarzaikashesu

5AmmaAllahyaaikimala'ikayajefardamacijindaga garesu,yatashesu.

6MaganarAllahkuwatajewamacijin,tacemasa,“A cikinfarkonasakashaƙewa,nasakaacikincikinka, ammabanhanakamaganaba.

7“Yanzufa,kazamabebe,kadakaƙarayinmagana,kai dakabilanka,gamatundafarkohalakartalikaitata wurinka,yanzukanasokakashesu.”

8Saimacijinyabugebebe,baiƙarayinmaganaba

9Saiwataiskatazotabusodagasamabisagaumarnin Allah,waddatakwashemacijindagaAdamudaHauwa'u, tajefashiabakinteku,yasaukaaIndiya

BABINA19

1AmmaAdamudaHauwa'usukayikukaagabanAllah SaiAdamuyacemasa:--

2“YaUbangiji,sa'addanakecikinkogon,nafaɗamaka, yaUbangiji,cewanamominjejizasutashisucinyeni,su datserainadagaƙasa”

3SaiAdamu,sabodaabindayasameshi,yabugiƙirjinsa, yafaɗiƙasakamargawasaimaganarAllahtazomasa, wandayatasheshi,yacemasa.

4“YaAdam,baɗayadagacikinwaɗannandabbobindaza sucuceka,dominalokacindanasanamominjejida sauranabubuwamasumotsisuzomakaacikinkogon,ban barmacijinyazotaredasuba,dominkadayatashia kanku,yafirgitaku,kumatsoronsayafaɗoacikin zukatanku

5“Gamanasanila'anannemugune,Donhakabazanbar shiyakusancekudasaurannamominjejiba.

6"Ammayanzukaƙarfafazuciyarka,kadakajitsoroIna taredakaiharƙarshenkwanakindanaƙaddaraakanka"

BABINA20

1SaiAdamuyayikuka,yace,“YaAllah,kaɗaukemu zuwawaniwuridabam,dominkadamacijinyasākezuwa kusadamu,yatashigābadamu.

2AmmaAllahyacewaAdamudaHauwa'u,“Dagayanzu kadakujitsoro,bazanbarshiyakusancekuba

3SaiAdamudaHauwa'usukayiwaAllahsujada,suka godemasa,sukakumayabeshidominyacecesudaga mutuwa

BABINA21

1SaiAdamudaHauwa'usukatafinemangonar

2SaizafiyabugifuskokinsukamarharshenwutaSuka zufasabodazafi,sukayikukaagabanUbangiji.

3Ammawurindasukekukayanakusadawanidutsemai tsayi,yanafuskantarƘofargonatayamma

4SaiAdamuyafāɗiƙasadagaƙwanƙolindutsen.fuskarsa tomnekumanamansaaɓalle;jinimaiyawayakwararo dagagareshi,haryakusamutuwa

5Hauwa'ukuwatatsayaakandutsetanakukaakansa, tanakwance

6Saitace,“Banasoinrayubayansa,gamadukabindaya yiwakansatawurinayake.”

7SaitabishiduwatsukumasukatsagesuYakasance yanakwancekamarmatattu

8AmmaAllahmaijinƙai,wandayadubitalikansa,yadubi AdamudaHauwa’usa’addasukekwancematattu,yaaiko musudaKalmarsa,yatashesu

9KumayacewaAdamu,"YaAdam,dukanwannanbaƙin cikidakayiwakanka,bazaiwadatardagamulkinaba, kumabazaimusanyaalkawarinshekara5500ba"

BABINA22

1Sa'annanAdamuyacewaAllah,"Inabushewadazafi, Nagajidatafiya,nikumaabinduniyaneBansanlokacin dazakafitardanidagacikintainhutaba"

2SaiUbangijiAllahyacemasa,"YaAdamu,bazaiiya kasancewaahalinyanzuba,saikaƙarekwanakinka

3SaiAdamuyacewaAllah,“Sa'addanakecikinlambu, bansanzafi,korashi,komotsiba,korawarjiki,kotsoro, ammayanzutundanazoƙasarnan,dukwannanwahalata sameni

4Sa'annanAllahyacewaAdamu,“Muddinkanakiyaye umarnina,Haskenadaalherinasuntabbataakanka 5SaiAdamuyayikukayace,“YaUbangiji,kadakadatse nisabodawannan,kadakabugenidaannobamasuyawa, Kodayakekasākaminibisagazunubina

6Sa'annanAllahyasākecewaAdamu,“Sabodakaɗauki tsorodarawarjikiaƙasarnan,daraɗaɗidawahalada takawa,datafiyaakandutsennan,kamutudagagareshi, zanɗaukiwannandukabisakainadomininceceka”

BABINA23

1SaiAdamuyaƙarakukayace,“YaAllah!

2AmmaAllahyaɗaukiKalmarsadagawurinAdamuda Hauwa’u.

3SaiAdamudaHauwa'usukatsayadaƙafafunsuAdamu kuwayacewaHauwa'u,“Kiyiɗamara,nimazanɗaure

kaina”KumataɗaurekantakamaryaddaAdamuyafaɗa mata.

4SaiAdamudaHauwa'usukaɗaukiduwatsusukasasu cikinsiffarbagadi.Sukaɗeboganyenbishiyardakewajen lambun,dasu,sukagoge,dagafuskardutsen,jinindasuka zubar

5Ammaabindayazuboakanyashi,sukaɗibatareda ƙurardaakahaɗashi,sukamiƙashiakanbagadenhadaya gaAllah

6SaiAdamudaHauwa’usukatsayaaƙarƙashinbagaden sunakuka,sunaroƙonAllah,“Kagafartamanalaifofinmu dazunubanmu,kadubemudaidonjinƙanka

7“Ammasa’addamukashigowannanbaƙuwarƙasa,bata zamatamumaitsarkiba,koaddu’atagaskiya,kofahimtar zukata,kotunanimaidaɗi,koshawaramaidaɗi,kodogon fahimta,koji,kohalinmumaihaske,baabarmuba.

8“Dukdahakayanzu,kadubijininmudaakamiƙaakan duwatsunnan,kakarɓeshiahannunmu,kamaryabonda mukasabayimakadafarko,sa’addamukegona.”

9SaiAdamuyaƙaraƙararoƙogaAllah

BABINA24

1Sa'annanAllahmaijinƙai,nagartaccen'maisonmutane, yadubiAdamudaHauwa'u,dajininsudasukamiƙa hadayagareshi;bataredawaniumurnidagagareShiba akanyinhakaAmmayayimamakidasu;kumayakarbi hadayarsu.

2Allahkuwayaaikodawutamaihaskedagagabansa,ta cinyehadayarsu

3Yanarkeƙanshinhadayarsu,Yanunamusujinƙai.

4MaganarAllahtazowurinAdamu,tacemasa,“Ya Adamu,kamaryaddakazubardajininka,hakakumazan zubardajininasa’addanazamanamanzuriyarka,kuma kamaryaddakamutu,yaAdamu,hakamazanmutu

5“Kamaryaddakanemigafaratawurinjininnan,haka kumazangafartazunubaina,inshafelaifofinsuacikinsa.

6“To,gashi,nakarɓihadayarka,yaAdamu,amma kwanakinalkawariwaɗandanaɗaurekaacikinsubasu cikaba.

7“Yanzufa,kaƙarfafazuciyarka,sa'addabaƙincikiya sameka,kamiƙaminihadaya,zankuwajidaɗinka

BABINA25

1AmmaAllahyasaniAdamuyanatunaninsa,cewasauda yawayakankashekansa,yakumamiƙamasahadayata jininsa.

2SabodahakaYacemasa:"YaAdam!

3AmmaAdamuyacewaBautawa,“Nayinufininkashe kainanandanan,dominnaketareumarnanka,dafitowata dagakyakkyawarlambu,dahaskendakahanani,dayabo dakefitowadagabakinabataredagushewaba,dakuma haskendayarufeni

4“Dukdahaka,yaAllah,kadakarabudanigabaɗaya sabodaalherinka,Ammakayiminialheriduklokacinda namutu,Karayardani.

5"KumatahakazaasanardakaicewakaiAllahnemai jinƙai,wandabayasoahallakashi,wandabayaƙaunar wannanyafāɗi,bayakumahukuntakowadamugunta,da mugunta,dakumahalakaduka"

6SaiAdamuyayishiru

7MaganarAllahkuwatazomasa,tasamasaalbarka,ta ƙarfafashi,takumayialkawaridashi,cewazaiceceshia ƙarshenkwanakindaakaƙaddaraakansa 8WannanitacehadayatafarkodaAdamuyayiwa Bautawa.donhakayazamaal'adarsa.

BABINA26

1SaiAdamuyaɗaukiHauwa'u,sukakomakogontaskoki indasukezauneAmmadasukamatsosukagantadaga nesa,saibaƙincikiyasaukaakanAdamudaHauwa'u sa'addasukaduba

2SaiAdamuyacewaHauwa'u,“Sa’addamukekan dutsen,munsamita’aziyyatawurinMaganarAllahwadda takemaganadamu,haskendayafitodagagabasya haskakamana.

3“AmmayanzumaganarAllahaɓoyetakegaremu, haskendayahaskakamanayasākeharyashuɗe,bariduhu dabaƙincikisuzoakanmu.

4"Kumaantilastamanamushigacikinwannankogon, kamarkurkuku,duhuyarufemu,harmukarabudajuna, kumabakaganniba,kumabaniganinka."

5DaAdamuyafaɗiwaɗannankalmomi,sukayikuka, sukamiƙahannuwansuagabanAllahGamasuncikada baƙinciki.

6SaisukaroƙiAllahyakawomusurana,yahaskakamusu, dominkadaduhuyarufesu,kadasukomoƙarƙashin wannandutsen.Kumasunyifatanmutuwamaimakonsu gaduhu

7Sa'annanAllahyadubiAdamudaHauwa'u,dabaƙin cikindasukayi,dadukanabindasukayidazuciyaɗaya, sabilidadukanwahalardasukeciki,maimakonjindaɗinsu nadā,dakumasabodadukanwahaladatasamesuawata ƙasabaƙon.

8SabodahakaAllahbaiyifushidasubakumabasuda haƙuri;Ammayakasancemaihaƙuridahaƙuriakansu, kamar'ya'yandayahalitta.

9MaganarAllahtazowurinAdamu,tacemasa,“Adamu, ammarana,danaɗauketa,inkawomaka,kwanaki,da sa’o’i,dashekarudawatannidukzasushuɗe,alkawarin danayidakai,bazaitaɓacikaba

10“Ammasaikajuyo,abarkacikinbala'imaitsawo,Ba kuwacetondazaibarmakaharabada.

11"I,amma,kayitsayi,kakwantardahankalinka,sa'ad dakakezaunedaredayini,harkwanakinkwanaki,da lokacinalkawarinayazo.

12"Sa'annankumainzoinceceka,yãAdam!

13"Kumaidannadubadukanabubuwamasukyau waɗandakarayuacikinsu,daabindayasakafitadaga garesu,saiinyimakarahama

14“Ammabazaniyamusanyaalkawarindayafitodaga bakinaba,dadanakomodakucikingona.

15"Sa'addaalkawarinyacika,sa'annanzannunamaka jinƙai,kaidazuriyarka,inkaikacikinƙasarfarinciki,inda babubaƙincikikowahala,ammamadawwaminfarinciki dafarinciki,dahaskewandabayaƙarewa,dayabondaba yagushewa,dakyakkyawarlambundabazatashuɗeba."

16AllahyasākecewaAdamu,“Kayihaƙuri,kashiga kogon,gamaduhundakajitsoronsa,bazaiwucesa'o'i gomashabiyuba,sa'annanyaƙare,haskezaifito."

17Sa’addaAdamuyajiwaɗannankalmomidagawurin Allah,shidaHauwa’usukayimasasujada,kuma

zukatansusukayisanyiSukakomacikinkogonbayan al'adarsu,hawayenazubowadagaidanunsu,bakincikida kukayafitodagazukatansu,sunafatanransuyabarjikinsu 18SaiAdamudaHauwa'usukatsayasunaaddu'a,har duhundareyazomusu,AdamukuwayaɓoyegaHauwa'u, itakumadagagareshi

19Saisukatsayaatsayesunaaddu'a

BABINA27

1Sa’addaShaiɗan,maiƙindukanalheri,yagayaddasuka cigabadayinaddu’a,dayaddaAllahyayimaganadasu, kumayaƙarfafasu,dayaddayakarɓihadayarsu,Shaiɗan yabayyana

2YafaradacanzarundunarsaAhannunsaakwaiwata wutamaiwalƙiya,kumasunacikinhaskemaigirma.

3Sa'annanyaajiyekursiyinsakusadabakinkogondomin bazaiiyashigacikinsabasabodaaddu'arsuKumaya haskakaacikinkogon,harsaidakogonyahaskakabisa AdamudaHauwa'u;Yayindarundunarsasukafararera waƙoƙinyabo

4Shaiɗanyayihaka,dominsa’addaAdamuyagahasken, yăyitunaniacikinkansa,cewahaskensamane,rundunar Shaiɗankuwamala’ikuneAllahkumayaaikosusuyi tsaroakogon,sukumabashihaskeacikinduhu.

5Donhakasa’addaAdamuyafitodagacikinkogonya gansu,AdamudaHauwa’usukayiwaShaiɗansujada, sa’annanyayinasaradaAdamutahaka,yaƙasƙantarda shiakaronabiyuagabanAllah

6Sabodahaka,sa’addaAdamudaHauwa’usukaga hasken,sunatunanincewahakikane,sukaƙarfafa zukatansu;dukdahaka,sunacikinrawarjiki,Adamuyace waHauwa'u:--

7“Kudubiwannanbabbanhaske,dawaɗancanwaƙoƙin yabomasuyawa,darundunardaketsayeawajewaɗanda basashigowawurinmu,kadakufaɗamanaabindasuke faɗa,kodagainasukafito,komenenema'anarwannan hasken,meneneyabo,donhakaakaaikosunan,meyasa basushigoba

8"DãsunkasancedagawurinAllahne,dãsunzomanaa cikinkõgon,kumadãsunbãmulãbãri"

9SaiAdamuyamiƙeyayiaddu’agaAllahdazuciyaɗaya, yace:-

10“YaUbangiji,shin,acikinduniyaakwaiwaniabin bautawafaceKai,wandayahaliccimala’iku,Yacikasuda haske,kumaYaaikosusukiyayemu,wazaizotaredasu?

11"Ammagashi,munaganinrundunoninnandasuke tsayeabakinkogon,sunacikinhaskemaigirma,sunarera waƙaryaboIdansunkasancedagawaninKai,to,kagaya mini,kumaidankaineKaaikosu,to,kabanilabarin dalilindakaaikesu"

12KumadaÃdambaifaɗihakaba,saiwanimalã'ikadaga Allahyabayyanamasaacikinkõgon,saiyacemasa:"Yã Ãdam!Kadakajitsõro!WannanshĩneShaiɗanda rundunõninsa,Yanãnẽmanyarũɗekukamaryaddaya rũɗekudafarkoKumaafarkonlõkaci,anɓõyeshiacikin maciji,kumaammaawannanlõkaci,yazomukuda misãlinmalã'iku,sa'annanYazomukudamisãlin malã'iku,sa'annankubautawaAllah"

13Saimala'ikanyatafidagawurinAdamu,yakama Shaiɗanabakinkogon,yaƙwacemasamuguntardaya zato,yakawoshiacikinsiffarsamaibanƙyamagaAdamu

LittafinFarkonaAdamudaHauwa'u

daHauwa'uwaɗandasukajitsoronsaalokacindasuka ganshi.

14Mala'ikanyacewaAdamu,“Wannansiffatabanƙyama cetundaAllahyafaɗodagasama,dabazaikusancekaa cikintaba,donhakayamaidakansamala'ikanhaske.”

15Saimala'ikanyakoriShaiɗandarundunarsadaga hannunAdamudaHauwa'u,yacemusu,“Kadakujitsoro, Allahwandayahalicceku,zaiƙarfafaku.”

16Mala'ikankuwayafitadagacikinsu

17AmmaAdamudaHauwa'usukatsayaacikinkogon waninatsuwabaijemusubasukarabucikintunaninsu

18Dagariyawayesukayiaddu'asannanyafitaneman lambun.Kumazukãtansusunkasanceagareta,kumabã susamunnatsuwasabõdabarinsa

BABINA28

1Ammasa’addaShaiɗanyagansusunatafiyagonar,sai yatararundunarsa,yazoakangajimare,yananufinya yaudaresu

2Ammasa’addaAdamudaHauwa’usukaganshiacikin wahayi,sunzacimala’ikunAllahnesukazosuyimusu ta’aziyyagamedayaddasukabargonar,kokumasukomo dasucikinta

3KumaAdamuyamiƙahannuwansazuwagaAllah,yana roƙonsaYafahimtardashiabindasuke

4SaiShaiɗan,maiƙindukanalheri,yacewaAdamu,“Ya Adamu,nimala’ikanAllahnemaigirma,gashirunduna sunakewayedani

5“Allahneyaaikonidasu,muɗaukeka,mukaikaga iyakargonarawajenarewa,zuwagaɓarteku,inyimaka wanka,kaidaHauwa’uacikinta,intashekugafarin cikinkunadā,dominkukomocikingonar”

6WaɗannankalmomisunshigazuciyarAdamuda Hauwa’u

7AmmadukdahakaAllahyahanaAdamumaganarsa,bai kumafahimtardashinandananba,ammayajirayaga ƙarfinsakozaarinjayeshikamaryaddaHauwa'uta kasanceagonar,kokumazaiyinasara

8SaiShaiɗanyakiraAdamudaHauwa’u,yace,“Gashi, munazuwaTekunruwa,”sukafaratafiya

9SaiAdamudaHauwa'usukabisudagaɗannesakaɗan 10Ammasa’addasukajedutsendakearewacingonar, wanidutsemaitsayisosai,bataredawanimatakizuwa samansaba,saiIblisyamatsokusadaAdamudaHauwa’u, yasasuhaurazuwasamandagaske,baacikinwahayiba; yanafata,kamaryaddayayi,yajefardasu,yakashesu,ya shafesunansudagaduniya;dominwannankasatatabbata gareshidarundunarsashikadai

BABINA29

1Ammasa’addaAllahmaijinƙaiyagaShaiɗanyanaso yakasheAdamudadabaruiri-iri,kumayagaAdamumai tawali’unekumamararyaudara,Allahyayimaganada Shaiɗandababbarmurya,yala’anceshi 2Sa'annanshidarundunarsasukagudu,Adamuda Hauwa'usukatsayaakandutsen,indasukagafaffadan duniyaaƙarƙashinsu,wandasukesamaAmmabasuga koɗayadagacikinrundunardayakekusadasuba.

3Sukayikuka,AdamudaHauwa’u,agabanAllah,suka roƙigafararsa

4Sa'annanMaganarAllahtazowaAdamu,tacemasa, "Kasani,kakumaganegamedawannanShaidan,yana nemanyayaudarekadazuriyarkaabayanka"

5SaiAdamuyayikukaagabanUbangijiAllah,yaroƙe shiyabashiwaniabudagagonar,alamacedazaayi masata'aziyya

6BautawakuwayadubitunaninAdamu,yaaikimala'ika Mika'iluhartekundayakaiIndiya,yaɗaukosandunan zinariyayakawowaAdamu

7Allahyayiwannandahikimarsa,dominwaɗannan sandunanzinariya,waɗandasuketaredaAdamuacikin kogon,suhaskakadahaskeacikindarekewayedashi,su kumakawardatsoronsanaduhu.

8Saimala'ikaMika'iluyagangarabisagaumarninAllah, yaɗaukisandunanzinariyakamaryaddaAllahyaumarce shi,yakawosugaAllah.

BABINA30

1Bayanwaɗannanabubuwa,Allahyaumarcimala'ika Jibra'iluyagangarazuwagonar,yacewakerubwanda yakekiyayeta,“Gashi,Allahyaumarceniinshigagonar, inɗaukoturaremaidaɗi,inbaAdamu

2Saimala'ikaJibra'iluyagangarabisagaumarninAllah zuwagonar,yafaɗawakerubɗinkamaryaddaAllahya umarceshi

3Kerubobinyace,“To”SaiJibriluyashigayadauki turaren.

4Sa'annanAllahyaumarcimala'ikansaRaphaelya gangarazuwagonar,yayimaganadakerubakanmur,ya baAdamu.

5Mala'ikanRaphaelyagangarayafaɗawakerubobin kamaryaddaAllahyaumarceshi,kerubobinyace,“To” SaiRaphaelyashigayaɗaukimur.

6SandunanzinariyasunfitonedagaTekunIndiya,inda akwaiduwatsumasudarajaTurarekuwadagagabas iyakargonar;damurdagakaniyakaryamma,indazafiya zoakanAdamu

7Mala'ikukuwasukakawowaAllahwaɗannanabubuwa uku,kusadaitacenrai,agonar.

8SaiAllahyacewamala’iku,“Kutsomasuacikin maɓuɓɓugarruwa,sa’annankuɗaukesu,kuyayyafawa AdamudaHauwa’uruwansu,dominsusamiɗanta’aziyya dabaƙinciki,kubaAdamudaHauwa’u

9Mala'ikukuwasukayiyaddaAllahyaumarcesu,suka baAdamudaHauwa'udukanwaɗannanabubuwaabisa ƙwanƙolindutsendaShaiɗanyasasu,sa'addayanemiya hallakasu.

10Sa'addaAdamuyagasandunanzinariya,daturare,da mur,saiyayifarinciki,yayikuka,dominyazaci zinariyaralamarmulkindayafitone,turarealamaceta haskemaihaskewandaakaɗaukeshidagagareshi, murhunkumaalamacetabaƙincikidayakecikinsa

BABINA31

1BayanhakaAllahyacewaAdamu,“Karoƙeniwani abudagaAljannadomininjidaɗidaita,kumanabaka waɗannanayoyigudaukudonsuyita’aziyyaagareka, dominkadogaragareNidaalkawarinadakai.

2“Gamazanzoinceceka,Sarakunazasukawomania cikinjiki,zinariya,daturare,damur,zinariyaamatsayin

LittafinFarkonaAdamudaHauwa'u alamarmulkina,turarekamaralamarallahntaka,damura matsayinalamarwahalatadamutuwata.

3“Amma,yaAdamu,kasawaɗannanacikinkogon, zinariyardazatahaskakakadadare,daturarenwuta, dominkajidaɗinƙanshinsa,damurza,domintaƙarfafaka dabaƙincikinka”

4DaAdamuyajiwaɗannankalmomidagawurinAllah,ya yisujadaagabansa.ShidaHauwa'usunyimasasujada, sukayimasagodiya,dominyayimusujinƙai

5Sa'annanAllahyaumarcimala'ikuuku,Mika'ilu,da Jibra'ilu,daRaphael,kowannensuyakawoabindaya kawo,subaAdamuKumasukayihaka,dayabayandaya 6AllahkumayaumarciSuriyeldaSalatiyelsuɗauki AdamudaHauwa'u,yasaukodasudagaƙwanƙolindutsen, yakaisukogontaskoki

7Acansukaajiyezinariyaagefenkudunakogon,da turareawajengabas,damurawajenyammaDominbakin kogonyanawajenarewa

8Mala’ikusunƙarfafaAdamudaHauwa’ukumasukatafi.

9Zinariyarsandunasaba'inneturare,famgomashabiyu; damur,famuku

10AdamuyaraguaHaikalinTaska.Sabodahakaakakira shi"naboye"Ammawasumasufassarasunceanakiransa “KogonTaskoki,”sabodajikinsalihaidakecikinsa 11WaɗannanabubuwaukuneAllahyabaAdamu,arana taukubayanfitowarshidagagonar,gaalamakwanauku daUbangijizaizaunaacikinduniya

12Waɗannanabubuwaukukuwa,sa'addasukazaunatare daAdamuacikinkogon,sukabashihaskedadaresaida ranasukadansamusaukidagabakincikinsa

BABINA32

1AdamudaHauwa'usukazaunaacikinkogontaskokihar ranatabakwaiBasucidagacikin’ya’yanƙasaba,basu sharuwaba

2Sa’addagariyawayearanatatakwas,Adamuyacewa Hauwa’u,“KeHauwa’u,munroƙiAllahyabamuwani abudagagonar,yaaikodamala’ikunsa,sukakawomana abindamukeso.

3“Ammayanzu,tashi,mutafitekundamukaganida farko,mutsayaacikinsa,munaroƙonAllahyasākeyi manaalheri,yakomardamugonar,kokuwayabamu waniabu,kokuwayabamuta'aziyyaawataƙasawadda bawannandamukecikintaba

4SaiAdamudaHauwa'usukafitodagacikinkogon,suka jesukatsayaakaniyakartekundasukajefakansuaciki, saiAdamuyacewaHawwa'u:-

5“Kazo,kagangaracikinwannanwuri,kadakafitadaga cikinsa,saibayankwanatalatin,sa'addazanzowurinka

6"Zantafiwaniwuridabam,ingangaraaciki,inyi kamarka."

7SaiHauwa'utagangaracikinruwakamaryaddaAdamu yaumarcetaAdamumayagangaracikinruwa;sukatsaya sunasallah;KumasukaroƙiUbangijiyagafartamusu laifofinsu,yamayardasukamaryaddasukeadā

8Sukatsayahakasunaaddu'a,harzuwaƙarshenkwanaki talatindabiyar

BABINA33

1AmmaShaiɗan,maiƙindukanalheri,yanemesuacikin kogon,ammabaisamesuba,kodayakeyanemesusosai.

2Ammayasamesuatsayeacikinruwasunaaddu'a,yayi tunaniacikinransa,“HakaAdamudaHauwa'usunatsaye acikinruwan,sunaroƙonAllahYagafartamusulaifofinsu, Yamayardasukamaryaddasukeadā,Yaɗaukesudaga ƙarƙashinhannuna

3“Ammazanruɗesuharsufitodagacikinruwa,Basu cikaalkawarinsuba

4Sa'annanmaiƙidukanalheri,baitafiwurinAdamuba, ammayatafiwurinHauwa'u,yaɗaukisiffarmala'ikan Allah,yanayabodamurna,yacemata

5"Aminciyatabbataagareka!Kayifarincikikumakayi farinciki!AllahYãyini'imaagareku,kumaYaaikoni zuwagaÃdamNazomasadabushãratatsira,dakuma cikashidahaskemaihaskekamaryaddayakeafarko"

6“KumaAdamu,dafarincikinsa,yaaikenizuwagareka, kazomini,domininyimakarawanidahaskekamarsa

7“Yacemini,‘KafaɗawaHauwa’u,inbatazotareda kaiba,kafaɗamataalamarsa’addamukekandutsen, yaddaAllahyaaikimala’ikunsasukakaimukogon taskoki,sukashimfiɗazinariyaawajenkudu,turarea wajengabas,damurawajenyamma.Yanzukuzogare shi"

8Sa’addaHauwa’utajimaganarsa,saitayimurnaƙwarai ItakuwatanatunaninkamanninShaiɗannagaskene,saita fitodagacikinteku

9Yayigaba,itakuwatabishiharsukazowurinAdamu SaiShaiɗanyaɓoyemata,bataƙaraganinsaba.

10SaitazotatsayaagabanAdamu,wandayaketsayea bakinruwayanamurnadagafararAllah

11Sa'addatakirashi,saiyajuya,yasametaacan,yagan tayayikuka,yabugiƙirjinsaKumasabodadacinbaƙin cikinsa,yanutsecikinruwa

12AmmaAllahyadubeshi,dawahalarsa,Dakumaransa naƙarsheMaganarAllahkuwatazodagasama,tatashe shidagacikinruwa,tacemasa,"Kahaurababbankogin zuwaHauwa'u."Sa'addayajewurinHauwa'u,yacemata, "Wayacemikikizonan?"

13Saitafaɗamasamaganarmala'ikandayabayyanagare ta,yabatawataalama.

14AmmaAdamuyayibaƙinciki,yabatatasaniShaiɗan neSannanyadauketasukakomacikinkogon

15Waɗannanal'amurasunfarudasuakaronabiyuda sukagangarazuwaruwan,kwanabakwaibayanfitowarsu dagagonar.

16Sukayiazumikwanatalatindabiyaracikinruwa kwata-kwatakwanaarba'indabiyudabarinlambun BABINA34

1Dasafiyarranataarba'indauku,sukafitodagakogon sunabaƙincikidakukaJikunansubasudaƙarfi,sun bushesabodayunwadaƙishirwa,daazumidaaddu'a,da baƙincikindasukayisabodazalunci.

2Kumaalõkacindasukafitodagacikinkogon,sukahau dutsenzuwayammacinlambu

3Nansukatsayasukayiaddu'asunaroƙonAllahya gafartamusuzunubansu

4Kumabayanaddu’arsu,AdamuyafararoƙonAllah,yana cewa:“YaUbangijina,Allahna,kumaMahaliccina,Kayi umurnidaataraabubuwahuɗu,kumaakatarasubisaga umurninKa.

5"Sa'annankumaKashimfiɗahannunka,kumaKahalitta nidagawaniabuguda,dagaturɓayarƙasa,kumaKashigar daniacikinAljannaacikinsa'atauku,arãnarJuma'a, kumaKabãnilãbarigamedaitaacikinkõgon."

6“Sa'annan,dafarko,bansandarekoranaba,gamaina dayanayimaihaske,kohaskendanakerayuwaacikinsa baitaɓabarinniinsandarekoranaba

7“Sa'annankuma,yaUbangiji,acikinsa'ataukudaka halicceniacikinta,Kakawominidukannamominjeji,da zakuna,dajiminai,datsuntsayensararinsama,dadukabin dakerarrafeacikinƙasa,waɗandakahaliccesuasa'ata farkokafinniranarJuma'a.

8“Kumanufinkaneinbasusunayensudukaɗayabayan ɗaya,dasunandayadaceAmmaKabanifahimtadailimi, datsantsarzuciyadatunanimaikyaudagawurinka,domin insamususunabisagatunaninka,gamedasunansu

9“YaAllah,Kasasuzamamasubiyayyagareni,Ka umarcesukadakowayarabudani,bisagaumarninka,da mulkindakabaniakansuAmmayanzudukansusunrabu dani

10"Sa'annankumaacikinsa'ataukutaJuma'a,Ka halicceniacikinta,kumaKaumurceniacikinitaciya, waddabanikusantarta,kumabazancidagagaretaba

11“Kumadakahukuntanikamaryaddakafaɗa,da mutuwa,danamutuawannanlokacin

12“Sa'addakaumarcenigamedaitacen,Bazankusanta ba,koinbita,Hauwa'ubatataredaniba,Bakahalicceta batukuna,Bakaɗauketabatukuna,Batarigataji wannanumarnidagagarekaba

13“Sa'annan,aƙarshensa'ataukutaranarJuma'a,ya Ubangiji,Kasabarcidabarciyarufeni,nakuwayibarci, barciyaɗaukeni

14"Sa'annankazarohaƙarƙaridagagefena,Kahalicceta bisagakamanninadasiffaraSa'annannatashi,sa'adda naganta,nasankowaceceitace,nace,Wannanƙashine dagaƙasusuwana,namanedaganamana,dagayanzuzaa kiratamace

15“YaAllah,donyardarkanekakawominibarcidabarci, KafitodaHauwa’udagawurina,hartafita,bangayadda akayitaba,Bakuwazaniyashaida,yaUbangiji,yadda nagartadaɗaukakarkasukedagirmadagirmaba

16“Sabodayardarka,yaUbangiji,Kasanyamudukabiyu dajikimaihaske,Kamaidamubiyu,ɗaya,Kabamu alherinka,KacikamudayabonRuhuMaiTsarki,domin kadamujiyunwa,koƙishirwa,Kadamusanmenene baƙinciki,kogajiyawarzuciya,kowahala,daazumi,ko gajiyawa

17“Ammayanzu,yaAllah,dayakemunketaumarnanka, mukakaryadokokinka,Kafisshemucikinwataƙasa,Ka samushawahala,dagajiya,dayunwadaƙishirwa

18“Yanzu,yaAllah,munaroƙonka,kabamuabincimuci dagagonar,muƙosardayunwadaita,daabindazamu kasheƙishirwadashi.

19“Gama,gashi,kwanakidayawa,yaAllah,bamu ɗanɗanakomeba,bamushakomeba,Ammajikinmuya bushe,ƙarfinmukumayaƙare,barciyaɗaukeidanunmu dagagajiyadakuka

20“Sa'annan,yaAllah,bazamuiyatattarakoɗayadaga cikin'ya'yanitatuwaba,dontsoronka,Gamasa'addamuka yizunubidafarko,Kagafartamana,bakasamumutuba 21“Ammayanzu,munyitunaniazuciyarmu,inmunci dagacikin'ya'yanitatuwa,bataredaumarninAllahba,a wannankaronzaihallakamu,yashafemudagaduniya 22“Kumaidanmukashadagawannanruwan,batareda umarninAllahba,zaikashemu,Yatumɓukemunanda nan

23“Yanzu,yaAllah,danazowurinnantaredaHauwa'u, munaroƙonkakabamudagacikin'ya'yangonar,muƙoshi dashi

24"Gamamunamarmarin'ya'yanitacendakecikinƙasa, dadukanabindabamudashiaciki"

BABINA35

1SaiAllahyasakedubanAdamudakukansadanishinsa, saimaganarAllahtazomasa,yacemasa:--

2"YaAdamu,sa'addakakecikinlambuna,bakasanciba, bakashaba,bakasaniba,koraɗaɗi,kowahala,ko raƙumanjiki,kosākewa,kobarcibairabudaidanunkaba.

BABINA36

1Allahkuwayaumarcikerubɗin,wandayakekiyaye ƙofargonardatakobinwutaahannunsa,yaɗibi'ya'yan itacenɓaure,yabaAdamu.

2KerubɗinkuwayabiumarninUbangijiAllah,yashiga gonar,yakawoɓaurebiyuakanrassabiyu,kowaneɓaure aratayegaganyensa.sunkasancedagacikinbishiyunda AdamudaHauwa'usukaɓuyaacikinsusa'addaAllahya tafitafiyacikinlambun,KalmarAllahtazogaAdamuda Hauwa'utacemusu,"Adamu,Adamu,inakake?"

3SaiAdamuyace,“YaAllah,ganiDanajimuryarkada muryarka,sainaɓuya,gamatsiraranake”

4SaikerubɗinyaɗaukiɓaurebiyuyakawowaAdamuda Hauwa'uAmmayajefesudaganesaDominkadasu kusancikerubobinsabodanamansu,waɗandabasuiya kusantarwuta.

5Dafarko,mala’ikusunyirawarjikiagabanAdamu kumasukajitsoronsaAmmayanzuAdamuyayirawar jikiagabanmala'iku,yanajintsoronsu.

6SaiAdamuyamatsoyaɗaukiɓaureɗaya,Hauwa'umata bidabi,taɗaukiɗayan

7Sa'addasukaɗaukesuahannunsu,sukadubesu,suka ganedagaitatuwandasukaɓuyaacikinsusuke

BABINA37

1SaiAdamuyacewaHauwa’u,“Bakigawaɗannan ɓauredaganyayensuwaɗandamukalulluɓekanmudasu basa’addaakakoremudagahalinmu?

2"Yanzufa,keHauwa'u,barimukamekanmu,kadamuci dagacikinsu,nidakai,muroƙiAllahyabamudagacikin 'ya'yanitacenrai"

3HakaAdamudaHauwa’usukakamekansu,basuci dagacikinɓaurennanba

4AmmaAdamuyafaraaddu’agaAllah,yanaroƙonsaya bashidagacikin‘ya’yanitacenrai,yanacewa:“YaAllah, alokacindamukaƙetareumarninkaasa’ashidanaJuma’a, akaɗaukemudagakyawawandabi’undamukedasu,ba

LittafinFarkonaAdamudaHauwa'u mucigabadazamaagonarbabayanzalunci,fiyedasa’o’i uku.

5“Ammadamaraicekafitardamudagacikinta,YaAllah, munyizalunciagarekasa’aguda,dukwaɗannanfitintinu dabaƙincikisunsamemuharyau.

6“Kumawaɗannankwanakitaredawannanranataarba'in dauku,kadakufanshisa'aɗayadamukayizaluncia cikinta.

7“YaAllah,kadubemudaidonjinƙai,Kadakasāka manabisagalaifindamukayiagabanka

8“YaAllah,kabamudagacikin'ya'yanitacenrai,muci, murayu,kadamujuyo,mugawahaladawahalaacikin duniya,gamakaineAllah.

9“Sa'addamukaketaumarninka,Kafitardamudaga gonar,Kaaikodawanikerubdominyakiyayeitacenrai, donkadamucidagagareta,murayu,Bamusankomeba nagajiyawabayanmunyilaifi

10“Ammayanzu,yaUbangiji,gashi,munjuredukan kwanakinnan,munshawahala.

BABINA38

1BayanhakamaganarAllahtazowaAdamu,tacemasa:-

2"YaAdamu,gameda'ya'yanitacenrai,wandakaroƙa, bazanbakayanzuba,ammalokacindashekaru5500suka cikaSa'annankumazanbakadagacikin'ya'yanitacenrai, kaci,kumazakarayuharabada,kai,daHauwa'u,da zuriyarkanaadalci

3“Ammawaɗannankwanakiarba'indaukubazasuiya gyarasa'ardakukaketaumarninaba.

4“YaAdamu,nabakakacidagaitacenɓaurewaddaka ɓoyeacikintaKatafi,kuci,kaidaHauwa’u

5“Bazanyimusunroƙonkaba,Bakumazansabegenka sucinasaraba,sabodahaka,kajurehargacikaalkawarin danayidakai”

6AllahkuwayaɗaukemaganarsadagawurinAdamu.

BABINA39

1SaiAdamuyakomowurinHauwa'u,yacemata,“Tashi, kiɗaukiɓaure,nikuwainɗaukiwata,mutafikogonmu”

2SaiAdamudaHauwa'usukaɗaukiɓauresukanufikogon. lokacinshinegamedafaɗuwarrana;Tunaninsukuwayasa sukayimarmarincin'ya'yanitacen

3AmmaAdamuyacewaHauwa'u,“Inajintsoroncin wannanɓaure,bansanabindazaisameniba”

4SaiAdamuyayikuka,yatsayayanaaddu'aagaban Allah,yanacewa,“Kaƙoshidayunwata,basaiinci wannanɓaureba,gamabayannacishi,mezataamfaneni?

5Yasākecewa,“Inajintsoronincidagagareta,gama bansanabindazaisameniba.”

BABINA40

1SaimaganarAllahtajewaAdamu,tacemasa,“Ya Adam,meyasabakadamudawannantsoroba,ko azuminnan,kowannandamuwakafinwannan?

2"Ammasa'addakazokazaunaawannanbaƙuwarƙasa, jikinkanadabbabazaiiyazamaaduniyabataredaabinci naduniyaba,donƙarfafata,yamaidodaikonsa" 3AllahkuwayaɗaukemaganarsadagawurinAdamu

BABINA41

1SaiAdamuyaɗaukiɓaure,yaɗoraakansandunan zinariya.Hauwa'ukumataɗaukiɓaurenɓaure,tasaakan turare.

2Nauyinkowaneɓaurenakankananegama'ya'yangonar sunfi'ya'yanwannanƙasagirma

3AmmaAdamudaHauwa'usukatsayaatsayesunaazumi dukanwannandareharsafiyatawaye

4Sa’addaranatafitosunawurinaddu’arsu,Adamuyace waHauwa’u,bayansungamaaddu’a:--

5“YaHauwa’u,zo,mutafikaniyakargonardatakewajen kudu,zuwawurindakoginyakemalalowa,yarabugida huduAnanzamuyiaddu’agaAllah,murokeshiya shayardamudagaruwanrai

6“GamaAllahbaiciyardamudaitacenraiba,domin kadamurayuSabodahaka,zamuroƙeshiyabamudaga cikinruwanrai,yakumakashemudashi,maimakonshan ruwanƙasarnan.”

7Sa’addaHauwa’utajimaganarAdamu,tayarda Dukansubiyusukatashi,sukaisakudanciniyakargonar,a bakinkoginruwaaɗanɗantazaradagonar.

8Saisukatsaya,sukayiaddu'aagabanUbangiji,suka roƙeshiyadubesusauɗaya,yagafartamusu,yabiya musuroƙonsu.

9Bayanwannanaddu’adagagaresubiyu,Adamuyafara addu’adamuryarsaagabanAllah,yace:--

10“YaUbangiji,sa'addanakecikingonar,nagaruwanda kegudanadagaƙarƙashinitacenrai,zuciyatabatayi marmarinshaba,Bakumanasanƙishirwaba,gamaina raye,kumafiyedaabindanakeyanzu.

11“Domininrayubanbukaciwaniabincinaraiba,Ban kumasharuwanraiba

12“Ammayanzu,yaAllah,namutu,Jikinayabusheda ƙishirwa,Kabaniruwanarai,inshashiinrayu

13“Donjinƙanka,yaAllah,Kacecenidagawaɗannan masifudafitintinu,Kakawoniwataƙasadabamda wannan,inbazakabarniinzaunaagonarkaba”

BABINA42

1SaimaganarAllahtazowaAdamu,tacemasa:--

2"YaAdam,ammagaabindakakecewa,'Kashigardani acikinwataƙasawaddatakedanatsuwa,'bawataƙasaba cefacewannan,kumaitacemulkinsama,wurindayake akwainatsuwa.

3“Ammabazakaiyashigacikintaahalinyanzuba, ammasaibayanhukuncinkayawucekumayacika.

4“Sa'annanzansakahawocikinmulkinSama,kaida zuriyarkamaiadalci,zankuwabaka,dasusauransauran dakaroƙaayanzu

5“Kumadakace,‘Banidagaruwanrai,inshainrayu,’ bazaizamayauba,ammaaranardazangangaracikin Jahannama,inkaryaƙofofintagulla,infarfasamulkokin ƙarfe

6“Sa'annandajinƙaizancecirankadanasalihai,Inbasu hutawaalambuna.

7“Kuma,kuma,gamedaruwanraidakukenema,bazaa bakuyauba,ammaaranardazanzubardajininaakanku aƙasarGolgota.

8“Gamajininanezaizamaruwanraiagarekaalokacin, banakakaɗaiba,ammagadukanzuriyarkawaɗandazasu gaskatadani,dominsuhutaharabadaabadin”

9UbangijiyasākecewaAdamu,“YaAdamu,sa’adda kakecikingona,waɗannanfitinunbasuzomakaba.

10“Ammatundakaƙibinumarnina,dukwahalhalusun sameka

11."Yanzuma,namankayanabukatarabincidaabinsha.

12SaiAllahyajanyemaganarsadagawurinAdamu

13AdamudaHauwa'usukayiwaUbangijisujada,suka komodagakoginruwazuwakogonRanartsakarranace; Dasukamatsokusadakogonsaisukagawatababbarwuta agefensa.

BABINA43

1SaiAdamudaHauwa'usukatsorata,sukatsayacikSai AdamuyacewaHauwa'u,"Menenewannanwutadake kusadakogonmu?Bamuyikomebaacikinsadayahaifar dawannanwuta

2“Bamudagurasardazamutoyaacikinta,koromonda zamudafaacikinta.

3“AmmatunlokacindaAllahyaaikodakerubɗinda takobinwutayanawalƙiya,yanawalƙiyaahannunsa, sabodatsoronsamukafaɗi,mukazamakamargawa,bamu gairinwannanba

4“AmmayanzukeHauwa'u,gawannanitacewutardake hannunkerubɗin,waddaAllahyaaikodomintatsare kogondamukezauneaciki

5“YaHauwa’u,dominAllahyayifushidamu,zaikore mudagagareta.

6“YaHauwa'u,munsākeƙetareumarninsaacikinkogon, hardayaaikodawannanwutataƙonekewayedashi,ya hanamushigacikinsa.

7“Idandagaskehakane,Hauwa’u,inazamuzauna?Ina kumazamugududagagabanUbangiji?Tundayakegonar, bazaibarmumuzaunaacikintaba,Yahanamu kyawawanabubuwanta,ammayasanyamucikinwannan kogo,wandamukashaduhu,dajarabawa,dawahala,a cikinsa,harsaimunsamita’aziyya.

8“Ammayanzudayafisshemucikinwataƙasa,wayasan abindazaifaruacikinta?

9“Wayasanabindazaifaruaƙasardadarekodarana? Wayasanikozatayinisakokusa,keHauwa’u?Indazai jidaɗinAllahyasamu,Maiyiwuwayayinisadagonar, YaHauwa’u!

10“YaHauwa'u,idanAllahzaikaimuwataƙasabaƙuwar wannanƙasa,waddamukesamunta'aziyyaacikinta,lalle neshineyakasherayukanmu,Yashafesunayenmudaga duniya

11“YaHauwa’u,idanmunfinisadagonardaAllah,aina zamusakesamunsa,muroƙeshiyabamuzinariya,da turare,damur,daɗanitacenɓaure?

12“Ainazamusameshi,zaita’azantardamuakarona biyu?Inazamusameshi,yătunadamu,gameda alkawarindayayidominmu?”

13SaiAdamubaiƙaracewaba.ShidaHauwa'usukaci gabadadubankogondawutardakekewayedashi

14AmmawannanwutadagaShaiɗanceDominkuwaya tattaraitatuwadabusassunciyawa,yakaisucikinkogon, yacinnamusuwuta,dominyacinyekogondaabindake cikinsa

15DominabarAdamudaHauwa’ucikinbaƙinciki,ya yankedogaragaAllah,yasasuƙaryatashi.

16AmmasabodarahamarAllahbaiiyaƙonekogonba, gamaAllahyaaikimala'ikansayakewayekogondonya kiyayeshidagairinwannanwutaharsaidayafita.

17Wutarkuwatacigabadakasancewatundagaazahar harzuwawayewargariWatokwanaarba'indabiyarkenan

BABINA44

1DukdahakaAdamudaHauwa'usunatsayesunakallon wutar,sunkasakusantarkogonsabodatsoronwutarda sukeyi.

2Shaiɗankumayacigabadakawoitatuwayanajefasua cikinwuta,harharshensayatashisama,yarufekogon duka,yanatunani,kamaryaddayayiaransa,zaicinye kogondawutamaiyawaAmmamala'ikanUbangijiyana tsaronta

3AmmadukdahakabaiiyazagiShaiɗanba,kokumaya cutardashidabaki,dominbashidaikoakansa,baikuma ɗaukiyinhakadakalmomidagabakinsaba

4Sabodahakamala’ikanyahaƙuradashi,bataredaya faɗiwatamuguwarkalmaɗayaba,harsaidamaganar Allahtazo,wandayacewaShaiɗan,“Tafidaganan;

5"KumabãdõminrahamaTaba,dãNahalakaka,kaida rundunarka,dagaƙasa

6ShaiɗanyagududagagabanUbangijiAmmawutataci gabadaciakewayenkogonkamargarwashindukanyini. watokwanaarba'indashidadaAdamudaHauwa'usukayi tundasukafitodagagonar

7Sa’addaAdamudaHauwa’usukagazafinwutaryaɗan huce,saisukafaratafiyazuwacikinkogondonsushiga cikinsakamaryaddasukasaba;ammasunkasa,saboda zafinwutar.

8Saisukayikukasabodawutardatarabatsakaninsuda kogon,tamatsozuwagaresutanaciSaisukatsorata

9SaiAdamuyacewaHauwa’u,“Dubiwannanwutarda mukedaraboacikinmu,waddaadatabadakaigaremu, ammabataƙarayinhaka,tundamunƙetareiyakarhalitta, mukacanzayanayinmu,yanayinmukumayasāke.

BABINA45

1SaiAdamuyatashiyayiaddu'agaAllah,yace,“Duba, wannanwutatarabatsakaninmudakogondakaumarce mudamuzaunaacikinsa,ammayanzu,gashi,bazamu iyashigacikinsaba

2SaiAllahyajiAdamu,yaaikomasadaKalmarsa,tace:-

3"YãÃdam!Kadũbagawutarnan,yaddaharshentada zafintasukabambantadaAljannarni'imadaabũbuwan dãɗiacikinta."

4"Lokacindakakeƙarƙashinikona,dukantalikaisunyi biyayyagareka,ammabayankaƙetareumarnina,dukansu suntashiakanka"

5Allahyasākecemasa,“Kaduba,yaAdamu,yadda Shaiɗanyaɗaukakaka,yahanakaAllah,daɗaukaka kamara,baikiyayemaganarsagarekaba,amma,gamaya zamamaƙiyinkaShineyayiwannanwutadayakenufin taƙonekadaHauwa’u.

6"YaAdam,donmebaikiyayealkawarinsadakaiba,ko daranaɗaya,ammayahanakaɗaukakardakegareka, sa'addakabiumurninsa?"

7"YaAdam,kanazatonyaƙaunacekaalõkacindayayi alkawaridakai?

8“Ammaa’a,Adamu,baiyikomebasabodaƙaunarda yakegareka,ammayayinufinyafitardakaidagahaske zuwaduhu,dagamaɗaukakinhalizuwaƙasƙanci,daga ɗaukakazuwaƙasƙanci,dagafarincikizuwabaƙinciki, dagahutuzuwaazumidasuma

9AllahkumayacewaAdamu,“Dubiwutarnanda Shaiɗanyakunnakewayedakogonka,gawannanabin al’ajabidakekewayedakai,kasanizatakewayekada zuriyarka,sa’addakayibiyayyagaumurninsa,zaiauka makadawuta,kumazakagangaracikinJahannamabayan kamutu.

10“Sa'annanzakugaƙõnewarwutarsa,waddazataci gabadaciakewayedakudazuriyarkuBazakusamiceto dagagaretaba,sailokacinzuwata,kamaryaddabazaku iyashigakogonkuyanzuba,sabodababbarwutardake kewayedashi,basaimaganatatazowaddazatabaku hanyaaranardaalkawariNayacika.

11"Babuwatahanyaagarekuahalinyanzu,kufitodaga gareta,kuhuta,saikalmaNatazo,shĩnekalmaNaSai AllahyayikiradaKalmarsazuwagawutardakecia kewayenkogon,hartarabu,harAdamuyabitacikinsa SaiwutartarabudaumarninAllah,akayiwaAdamu hanya.

12AllahkuwayaɗaukemaganarsadagawurinAdamu

BABINA46

1SaiAdamudaHauwa'usukasākeshigacikinkogonDa sukajehanyardaketsakaninwuta,saiShaiɗanyahura wutaacikinwutakamarguguwa,kumayasanyawutaga AdamudaHauwa’uharakarerajikinsu;Kumawutar gawayitacinyesu.

2DagacikinkonewarwutarAdamudaHauwa'usukayi kukadaƙarfi,sukace,“YaUbangiji,kacecemu!

3Sa'annanAllahyadubijikinsu,wandaShaiɗanyasa wutataciwutaakanta,saiAllahyaaikimala'ikansaya tsarewutardatakeciAmmaraunukansunkasancea jikinsu.

4AllahyacewaAdamu,“DubiƙaunarShaiɗanagareka, wandayayikamadazaibakaAllahntakadagirma,gashi, yaƙonekadawuta,yananemanyahallakakadagaduniya.

5"To,kadubeni,yaAdamu,Nahalicceka,saunawana cecekadagahannunsa?Inbahakaba,dabazaihalakaka ba?"

6AllahyasākecewaHauwa’u,“Menenealkawarindaya yimikiagonar,sa’addazakucidagaitacen,idanunkuza subuɗe,zakuzamakamaralloli,kunasanedanagartada muguntaTo,lallene,haƙĩƙa,Yãƙonejikkunankudawuta, kumaYaɗanɗanamukuɗanɗanarwuta,sabõdaɗanɗanar Aljanna,kumaYasanyamukuƙõnuwaakanku

7"Idanunkusungaalherindayaɗaukemuku,hakikaya buɗeidanunku,kungagonardakuketaredani,kunkuma gamasifardaShaiɗanyasameku

8KumaAllahyaɗaukemaganarsadagagaresu

BABINA47

1SaiAdamudaHauwa'usukashigacikinkogon,suna rawarjikisabodawutardataƙonejikinsu.SaiAdamuya cewaHauwa:--

2"Gashi,wutataƙonenamanmuawannanduniya,amma yayazatakasancesa'addamukamutu,kumaShaiɗanzai azabtardarayukanmu?Ashecetonmubayadaɗedanisa, saidaiidanAllahyazo,dajinƙaikumayacika alkawarinsa?"

3SaiAdamudaHauwa’usukashigacikinkogon,sunasa albarkadominsunsakeshigacikinkogonDominacikin tunaninsunekadasushigacikinta,sa'addasukagawutaa kewayenta

4Ammasa’addaranakefaɗuwa,wutatanacigabadaci tanakusadaAdamudaHauwa’uacikinkogon,harsuka kasakwanaacikinsaBayanranatafadi,sukafitadaga cikintaKwanataarba'indabakwaikenanbayanfitowarsu dagalambun.

5SaiAdamudaHauwa’usukazoƙarƙashindutsenkusada gonardonsuyibarcikamaryaddasukasaba

6Saisukatsaya,sukaroƙiAllahyagafartamusu zunubansu,sa'annansukayibarciaƙarƙashindutsen 7AmmaShaiɗan,maiƙinkowaneabumaikyau,yayi tunaniacikinransa:AlhalikuwaAllahyayialkawarin cetogaAdamutawurinalkawari,zaiceceshidagadukan wahalolindasukasameshi-ammabaiyiminialkawariba, bakuwazaicecenidagawahalataba;A'a,tundaya alkawartamasacewazaisashidazuriyarsasuzaunaa cikinmulkindanakasanceadā,zankasheAdamu 8Duniyazatarabudashi.kumazaabarmininikaɗai; dominsa’addayamutukadayasamiwatairidazatabar wuringājimulkindazaisauraamulkina;Sa'annankuma Allahzairasani,kumazaimayardaniacikinta,tareda rundunana

BABINA48

1BayanhakaShaiɗanyakirarundunarsa,dukansusukazo wurinsa,yacemasa:-

2"YaUbangijinmu,mezakayi?"

3Yacemusu,“KunsaniAdamunnan,wandaAllahya halittadagaturɓaya,shineyaƙwacemulkinmu.

4Sa’addarundunarShaiɗansukajiwaɗannankalaman, saisukaisawajendutsendaAdamudaHauwa’usukebarci 5Sa'annanShaiɗandarundunarsasukaɗaukiwanikaton dutse,maifaɗidama'ana,mararlahani,yanatunaniacikin ransa,"Idanramiyakasanceacikindutsen,sa'addaya faɗoakansu,ramindutsenzaiiyasaukomusu,donsutsira, kadasumutu"

6Sa'annanyacewarundunarsa,"KuƊaukiwannandutse, kujẽfashiakansu,kadayamirginedagagaresuzuwa waniwuridabamKumaidankunjẽfashi,to,kugudu, kumakadakuzauna"

7SukayiyaddayaumarcesuAmmayayindadutsenya faɗodagakandutsenakanAdamudaHauwa'u,Allahya umarceshiyazamairinzubeakansu,wandabaiyimusu illabaKumahakaabinyakasancedaumarninAllah 8Ammadadutsenyafāɗi,dukanduniyatayirawarjikida shi.akagirgizadagagirmandutsen.

9Sa'addatagirgiza,tagirgiza,AdamudaHauwa'usuka farkadagabarci,sukasamikansuaƙarƙashinwanidutse

kamarrumfaAmmabasusanyaddaabinyakeba;gama sa’addasukayibarciaƙarƙashinsamasuke,baa ƙarƙashinrumbuba;Dasukagantasaisukatsorata

10SaiAdamuyacewaHauwa'u,“Meyasadutsenya lanƙwasa,ƙasakuwatagirgiza,tagirgizasabodamu?

11“Shin,Allahyananufinyaazabtardamu,yakullemua kurkukunnan?Kokuwazairufemanaƙasa?

12“Yanafushidamusabodafitowardamukayidaga cikinkogonbataredaumarninsaba,munkumayihakada kanmu,bataredashawaradashiba,sa’addamukabar kogonmukazowurin”

13SaiHauwa’utace,“Idanƙasatayirawarjikisabilida mu,wannandutsenkumayakafatantibisamusaboda laifofinmu,to,kaitonmu,yaAdamu,gamaazabarmuzata daɗe

14“Ammakutashi,kuroƙiAllahyasanardamugameda wannan,daabindawannandutsenyake,wandaaka shimfidaabisanmukamaralfarwa

15SaiAdamuyamiƙe,yayiaddu'aagabanUbangiji,ya sanardashiwannanwahalaHakaAdamuyatsayayana addu'ahargariyawaye

BABINA49

1SaimaganarAllahtazotace:-2"YãÃdam!

3SaiAdamuyacewaAllah,“YaUbangiji,munzowurin nansabodazafinwutardatasamemuacikinkogon.”

4SaiUbangijiAllahyacewaAdamu,“YaAdamu,kana jintsoronzafinwutadareɗaya,ammayayazakakasance idankanazauneacikinJahannama?

5“Dukdahaka,yaAdamu,kadakajitsoro,kadakacea zuciyarka,nashimfiɗadutsennankamarrumfadomininyi makaannobadashi.

6“YafitodagawurinShaiɗan,wandayayimaka alkawarinAllahdaɗaukaka,shineyajefardawannan dutsendonyakashekaaƙarƙashinsa,Hauwa’ukumatare dakai,donyahanakarayuwaaduniya

7“Ammadonjinƙaiagareku,kamaryaddadutsenyafāɗi akanku,Naumarceshiyayimukurufa,Dutsenkumada keƙarƙashinku,yaruntse

8“YaAdamu,wannanalamarzatasamenisa’addanazo duniya:ShaiɗanzaitadaYahudawandazasukasheni,su saniacikinwanidutse,suhatimibabbandutseakaina,in zaunaacikindutsenkwanaukudadareuku

9"Ammaaranataukuzantashi,kumacetogareka,ya Adamu,dazuriyarka,kagaskatadani 10AllahkuwayaɗaukemaganarsadagawurinAdamu.

11AmmaAdamudaHauwa'usukazaunaaƙarƙashin dutsenkwanaukudadareukukamaryaddaAllahyafaɗa musu

12Allahkuwayayimusuhakadominsunbarkogonsu, sukazonanbadaumarninAllahba

13Amma,bayankwanaukudadareuku,Allahyabuɗe dutsen,yafitodasudagaƙarƙashinsaNamansuyabushe, idanunsudazukatansusukafirgitasabodakukadabaƙin ciki.

BABINA50

1SaiAdamudaHauwa'usukafita,sukashigakogon taskoki,sukatsayasunaaddu'aacikinsadukanyinihar maraice.

2Wannankuwayafaruneaƙarshenkwanahamsinda baringonar

3AmmaAdamudaHauwa'usukasāketashisukayiaddu'a gaAllahacikinkogondukanwannandare,sunaroƙon jinƙansa

4Sa'addagariyawaye,AdamuyacewaHauwa'u,"Zo, mujemuyiwaniaikidominjikinmu"

5Saisukafitadagacikinkogon,sukaisaarewaiyakar gonar,sukanemiabindazasurufejikinsuAmmabasu samikomeba,kumabasusanyaddazasuyiaikinba Ammadukdahakajikinsuyabaci,basuyimaganaba sabodasanyidazafi

6SaiAdamuyatsayayaroƙiAllahyanunamasawaniabu dazairufejikinsudashi.

7SaiMaganarAllahtazotacemasa,“YaAdamu,ka ɗaukiHauwa’ukazobakinteku,indakukayiazumiadā Acanzakusamifatuntumaki,waɗandazakunasukacinye namansu,fatunsukumasukaragu

BABINA51

1Sa'addaAdamuyajiwaɗannankalmomidagawurin Allah,yaɗaukiHauwa'u,yatafidagaarewacingonarzuwa kudancinta,kusadakoginruwa,indasukayiazumiadā 2Ammasa’addasukekanhanya,kafinsuisawurin, Shaiɗan,mugun,yajiMaganarAllahtanamaganada Adamugamedasuturarsa

3Yaɓatamasarai,saiyagaggautazuwawurindafatun tumakinsuke,danufinyaɗaukesuyajefardasucikin teku,kokumayaƙonesudawuta,kadaAdamuda Hauwa’ususamesu

4Ammadayakeshirinɗaukansu,saimaganarAllahtazo dagasama,taɗaureshidagefenfatun,harAdamuda Hauwa'usukamatsokusadashiAmmadasukamatso kusadashi,saisukajitsoronsa,dakyawonkamanninsa. 5MaganarAllahtazowurinAdamudaHauwa'u,tace musu,“Wannanshinewandayakeɓoyeacikinmacijin,ya ruɗeku,yatuɓemukurigarhaskedaɗaukakardakuke cikinta

6“Wannanshinewandayayimukualkawarinɗaukakada allantaka,to,inakyawunsayake?Inaallahntakarsa?Ina haskensa?Inaɗaukakardatasameshi?

7“Yanzusiffarsatanadabanƙyama,Yazamaabinƙyama gamala’iku,haranakiransaShaiɗan

8"YaAdamI,YayinufinYakarɓemakawannantufata ´ ya ´yantumaki,kumadõminYahalakata,kumakadaka rufetadaita.

9“To,menenekyawunsadazakubishi?Mekumakuka samudakukasaurareshi?Kudubimunananayyukansa, sa'annankudubiNi,daNiMahaliccinku,daayyukan alheridanakeyimuku

10“Duba,naɗaureshi,harkazo,kaganshi,kaga rauninsa,bawaniƙarfidayarageagareshi” 11Allahkuwaya'yantardashidagaɗaurinsa

BABINA52

1BayanhakaAdamudaHauwa'ubasuƙaracewaba, ammasunyikukaagabanAllahsabodahalittarsu,da kumajikunansuwaɗandasukenemansuturarduniya.

2SaiAdamuyacewaHauwa’u,“YaHauwa’u,wannan fatanadabbacedazaalulluɓemudaitaAmmadamuka sata,saigaalamarmutuwatazoakanmu,tundamasu waɗannanfatunsunmutu,sunɓataHakakumazamu mutu,mushuɗe”

3SaiAdamudaHauwa'usukaɗaukifatun,sukakoma kogontaskokiKumaidanacikintasukatsayasunasalla kamaryaddasukasaba.

4Kumasukayitunaninyaddazasuyitufafinfatagama basudafasahaakansa

5SaiAllahyaaikomusudamala'ikansayanunamusu yaddazasuyiSaimala'ikanyacewaAdamu,"Fita,kazo da'yandabino"SaiAdamuyafita,yakawo,kamaryadda mala'ikanyaumarceshi.

6Saimalã'ikayafaraagabãninsu,yanãsarrafafatu,kamar wandayakeshiryawatarigaSaiyaɗaukiƙaya,yasaa cikinfatunaidanunsu.

7Saimala'ikanyasāketashiyayiaddu'agaAllahcewa ƙayayyunfatunaɓoyesuzamakamarzaregudaɗaya

8Kumahakayakasance,daumurninAllah;sunzama tufafigaAdamudaHauwa'u,kumayatufatardasu 9Tundagawannanlokacitsiraicinjikinsuyalulluɓedaga ganinidanunjuna.

10Wannankuwayafaruaƙarshenranatahamsindaɗaya 11Sa’addajikinAdamudaHauwa’usukalulluɓe,suka tsaya,sukayiaddu’a,sukanemirahamarUbangiji,da gafara,sukayimasagodiyadominyajitausayinsu,ya kumalulluɓetsiraicinsuKumabasugushebadagasalla dukanwannandare.

12Sa'annanalõkacindainnatawayigarialõkacinda mafitarrana,sukayiaddu'abisagaal'ada;sannanyafita dagacikinkogon.

13SaiAdamuyacewaHauwa'u,“Tundayakebamusan abindayakewajenyammacinkogonnanba,barimufita muganiayau.”Saisukafito,sukanufiiyakaryamma.

BABINA53

1Basuyinisadakogonba,sa’addaShaiɗanyazo wurinsu,yaɓuyaatsakaninsudakogon,aƙarƙashinsiffar zakokigudabiyumasuraɗaɗikwanaukubaabinci, waɗandasukazowurinAdamudaHauwa’u,kamarzai farfashesuyacinyesu.

2SaiAdamudaHauwa’usukayikuka,sukayiaddu’aga Allahyacecesudagatafinsu

3SaimaganarAllahtazomusu,takorizakokidaga cikinsu.

4AllahyacewaAdamu,“YaAdam,mekakenemaakan iyakaryamma?Meyasakabardakankaiyakargabas, indawurinzamankayake?

5"To,saikakõmazuwagakõgonka,sa'annankazaunaa cikinsa,dõminkadaShaiɗanyarũɗeka,kumakadaya aikatanufinsaakanka

6“Gamaacikinwannaniyakartayamma,yaAdamu,zaa samizuriyadagagareka,waddazatacikata,waddazata ƙazantardakansudazunubansu,dabiyayyarsugaumarnin Shaiɗan,dabinayyukansa

7"Sabodahakazankawomusuruwanrigyawa,inmamaye suduka.Ammazancecisauranadalaiacikinsu,inkaisu ƙasamainisa,ƙasardakukezauneacikintazatazama kufai,bakowaacikinta."

8BayanhakaAllahyayimusumagana,saisukakoma kogontaskokiAmmanamansuyabushe,ƙarfinsukumaya ƙaregaazumidaaddu'a,kumasabodabaƙincikidasukayi nacinzarafigaAllah.

BABINA54

1SaiAdamudaHauwa'usukamiƙeacikinkogon,sukayi addu'adukandarehargariyawaye.Kumaalõkacinda ranatafito,sukafitadagacikinkogon;Kawunsusuna yawodonbaƙinciki,Basukuwasanindasukadosaba 2Kumasukayitafiyahakazuwaiyakarlambunkudu. Sukahaukaniyakar,harsukaisaiyakargabaswaddabata danisa

3KerubwandayaketsarongonarkuwayanatsayeaƘofar yamma,yanatsaretadagaAdamudaHauwa’u,donkada sushigagonarfaratɗayaKerubɗinkuwayajuyokamar zaikashesu.bisagaumarnindaAllahyabashi.

4Sa’addaAdamudaHauwa’usukaisaiyakarlambun gabas,sunatunaniacikinzuciyarsucewakerubobinbaya kallo,sunatsayekusadaƙofarkamarsunasosushiga,sai gakerubɗinyazodatakobimaiwalƙiyanawutaa hannunsa;Dayagansu,saiyafitayakashesuDomin yanatsoronkadaAllahyahalakashiidansunshigagonar bataredaumarninsaba

5TakobinkerubɗinkumakamaryanacidaganesaAmma sa'addayaɗagatabisaAdamudaHauwa'u,harshentabai haskakaba

6DonhakakerubobinyayitsammaniAllahyajidaɗinsu, yakomardasucikingonar.Kerubyatsayayanamamaki.

7Kumabaiiyahawazuwasamaba,dõminyanẽmi umurninAllahgamedashigarsuacikinAljannaSaiya zaunaawurinsuyanatsaye,bayaiyarabuwadasu.Domin yajitsoronkadasushigaAljannabadaiznidagaAllahba, sa'annankumayahalakashi

8Sa’addaAdamudaHauwa’usukagakerubɗinyana nufosudatakobimaiharshenwutaahannunsa,saisuka fāɗirubdacikidontsoro,sukamutu

9Alokacinnesammaidaƙasasukagirgiza.Wasu kerubobikuwasukasaukodagasamazuwawurin kerubobindayaketsarongonar,sukaganshicikinmamaki, yayishiru.

10Sa'annankuma,wasumala'ikusukazokusadawurin daAdamudaHauwa'usuke.Anrabasutsakaninfarinciki dabaƙinciki

11Saisukayimurna,dominsunzaciAllahyajidaɗin Adamu,sukakumaroƙeshiyakomagonarkumayayi fatanmayardashicikinfarincikindayataɓajindaɗi.

12AmmasukayibaƙincikiakanAdamu,dominyafāɗi kamarmatacce,shidaHauwa'uKumasukaceacikin tunaninsu,"Adamubaimutuawannanwuriba,amma Allahyakasheshi,dominyazowannanwuri,kumayana nufinyashigagonarbadaizininsaba."

1MaganarAllahtazogaAdamudaHauwa'u,tatashesu dagamatattu,yanacemusu,"Meyasakukahawonan?Dr, kunanufinkushigagonar,waddanafitodaku?

2Sa’annanAdamu,dayajimaganarAllah,dajuzu’in mala’ikuwaɗandabaiganiba,ammakawaiyajiƙararsu dakunnuwansa,shidaHauwa’usukayikuka,sukacewa mala’iku:-

3“Yakuruhohi,waɗandasukedogaragaAllah,Kudube ni,Gamagabazaniyaganinkuba!Gamasa’addanake cikinhalinanadā,naganku,Narairawaƙakamaryadda kukeyi,Zuciyatakuwatayinisadaku.

4“Ammayanzu,danayilaifi,halinamaihaskeyarabuda ni,nakuwakaigawannanbaƙincikiYanzunazowurin nan,bazaniyaganinkuba,bakukuwabautaminikamar yaddakukasababaGamanazamanamandabba

5“Dukdahakayanzuyakumala’ikunAllah,kuroƙi Allahtaredani,Yamayardanicikinabindanakasancea dā,yacecenidagawannanwahala,yakumakawarminida hukuncinkisadayayankemini,dominnayimasalaifi”

6Sa'annan,damala'ikusukajiwadannankalmomi,suka yibaƙincikiakansakumayala'anciShaidanwandaya yaudariadama,haryafitodagaAljannadawahaladaga raizuwamutuwa;dagazamanlafiyazuwamatsala;kuma dagafarincikizuwawatabaƙuwarƙasa

7Saimala’ikusukacewaAdamu,“KajiShaiɗan,kuma kabarmaganarAllahwandayahalicceka,kumaka gaskataShaiɗanzaicikadukanabindayayimaka alkawari

8“Ammayanzu,yaAdamu,zamusanardakaiabindaya samemutawurinsa,KafinfaɗuwarsadagaSama

9“Yatattararundunarsa,yaruɗesu,yayimusualkawari zaibasumulkimaigirma,irinnaallahntaka,dawaɗansu alkawurankumayayimusu

10“Rundunoninsakuwasukagaskata,maganarsagaskiya ce,Saisukabishi,sukaƙiɗaukakarAllah.

11“Saiyaaikaakirayemubisagaumarninsa,muzomu yibiyayyadaalkawarinsanabanza

12"Sa'annankumabayanyayiyaƙidaAllah,kumayayi yaƙidaShi,saiyatararundunarsa,yayiyaƙidamu

13“Ammasa’addayafāɗidagacikinmu,akayibabban farincikiaSama,sabodasaukowarsadagagaremu.

14“AmmaAllahcikinjinƙansa,yakoreshidagacikinmu zuwawannanduniyamaiduhu,gamashikansayazama duhu,maiaikatamugunta.

15“YaAdamu,yacigabadayiyaƙidakai,haryayaudare ka,yafitardakadagagonar,zuwawannanbaƙuwarƙasa, indadukwaɗannanfitintinusukasamekaKumamutuwa, waddaAllahyaaukomasa,yakawomaka,yaAdamu, dominkayibiyayyagareshi,kayizaluncigaAllah 16Saimala'ikusukayimurna,sukayabiAllah,sukaroƙe shikadayahalakaAdamuawannankaron,dominyanemi shigagonarammaayihakuridashiharzuwacika alkawari;kumaataimakeshiananduniyaharyasami kuɓutadagahannunShaiɗan

BABINA56

1SaimaganarAllahtazowaAdamu,tacemasa:--

2“YaAdam,kadubiwannangonarfarincikidawannan ƙasamaiwahala,saigamala’ikundasukeacikingonar,

cikedasu,kumakagakaikaɗaiacikinƙasannan,tareda Shaiɗanwandakayibiyayya.

3"Kumadakãyisallama,kumakayiminiɗa'a,kumaka kiyayemaganaTa,dãkãkasancetãredamalã'ikuacikin AljannaTa.

4“Ammasa'addakayirashinaminci,kakasakunnega Shaiɗan,kazamabaƙonsaacikinmala'ikunsa,waɗanda sukecikedamugunta,Kazoduniya,Kafitardaƙayada sarƙaƙƙiyaagareka

5"YaAdam!Katambayiwandayayaudareka,Yabaka dabi'arUbangijindaYayimakaalkawari,kokuwaYa sanyamakaAljannakamaryaddaNayimaka,kokuwaYa cikamakadairinwannandabi'amaihaskewaddaNacika kadaita"

6"KunẽmishiYasanyamukujikikwatankwacinwanda Nahalittaku,kõkuwaYasanyamukuyininatsuwakamar yaddaNayimukualkawari,kõYahalittawaniraimai hankaliacikinku,kamaryaddaNahalittamuku,kõkuwa Yatafiyardakudagananzuwagawataƙasã,waddaNabã kuAmmaYaÃdam!

7"To,kayardadani'imatagareka,darahamatagareka, yahalittata,cewabansakamakabasabodalaifindakayi mini,ammasabodatausayinagarekanayimakaalkawari cewaaƙarshenkwanakibiyardarabimasugirmazanzoin ceceka."

8Sa'annanAllahyasākecewaAdamudaHauwa'u, “Tashi,kugangaradaganan,kadakerubɗindatakobin wutaahannunsayahallakaku.”

9AmmazuciyarAdamutata'azantardamaganardaAllah yafaɗamasa,yayisujadaagabansa

10Allahkumayaumarcimala’ikunsasurakaAdamuda Hauwa’uzuwacikinkogondamurna,maimakontsoronda yasamesu

11Saimala'ikusukaɗaukiAdamudaHauwa'u,sukasauko dasudagadutsenkusadagonar,sunarairawaƙadazabura, harsukakaisucikinkogonAnannemala'ikusukafarayi musuta'aziyyadaƙarfafasu,sa'annankumasukarabuda suzuwasama,zuwagamahaliccinsu,wandayaaikosu

12Amma,bayanmala’ikusunrabudaAdamudaHauwa’u, Shaiɗanyazodakunya,yatsayaabakinkogondaAdamu daHauwa’usukeSaiyakiraAdamu,yace,“YaAdam,zo, bariinyimakamagana”

13SaiAdamuyafitodagacikinkogon,yanatsammani mala'ikunAllahnedasukazosuyimasanasihamaikyau

BABINA57

1AmmadaAdamuyafitoyagasiffarsa,yajitsoronsa,ya cemasa,Wanenekai?

2SaiShaiɗanyaamsayacemasa,“Ninenaɓoyekainaa cikinmacijin,nakuwayimaganadaHauwa’u,nayaudare taharsaitayibiyayyagaumarnina.

3AmmadaAdamuyajiwaɗannankalmomidagagareshi, yacemasa,“ZakaiyayiminigonakamaryaddaAllahya yimini?

4"Inaal'amuranAllahntakadakayialkawarizakabani? Inawannankyakkyawarmaganataka,dakariƙemuda farko,sa'addamukecikingona?"

5SaiShaiɗanyacewaAdamu,“Kanatsammani,idanna yimaganadawaniakanwaniabu,zankawomasashi,ko kuwaincikamaganata?

6“Sabodahakanafāɗi,nasakufāɗidaabindanafāɗi dominsa.

7“Ammayanzu,yaAdamu,sabodafaɗuwarkakana ƙarƙashinmulkinane,nikumanesarkinka,gamakakasa kunnegareni,kayiwaAllahnkazunubi.

8Yakumace,“TundabamusanranardaUbangijinkaya yiyarjejeniyadakaiba,kosa’ardazaacecekaacikinta, sabodahakazamuriɓaɓɓanyayaƙidakasheka,kaida zuriyarkaabayanka

9“Wannanitacenufinmudajindaɗinmu,kadamubar ɗayadagacikin’ya’yanmutaneyagājiumarnanmuaSama 10"Gamamazauninmu,yaAdam,yanaacikinwutamai tsanani,kumabazamugusheba,bazamugusheba,ba muaikatakomeba,koɗaya,kosa'aɗaya

11Sa’addaAdamuyajiwaɗannankalmomi,yayikuka, yayibaƙinciki,yacewaHauwa’u,“Jiabindayafaɗa, cewabazaicikakomedagaabindayafaɗamikiagonar baAshe,dagaskeneyazamasarkinmu?

12“AmmazamuroƙiAllah,wandayahaliccemu,Ya cecemudagahannunsa”

BABINA58

1SaiAdamudaHauwa’usukamiƙahannuwansugaAllah, sunaaddu’a,sunaroƙonsayakoreShaiɗandagagaresu. dominkadayayimusuzalunci,kumakadayatilastamusu sukaryataAllah

2SaiAllahYaaikimala'ikanSazuwagaresu,saiyakore ShaiɗandagagaresuWannanyafarunegamedafaɗuwar rana,aranatahamsindaukubayanfitowarsudagagonar

3Sa'annanAdamudaHauwa'usukashigacikinkogon, sukamiƙe,sukamaidafuskarsuƙasa,sunaroƙonAllah 4Ammakafinsuyiaddu’aAdamuyacewaHauwa’u,“Ga shi,kingairinjarabawowindasukasamemuaƙasarnan. Kuzo,mutashi,muroƙiAllahYagafartamanazunuban damukaaikata,bakuwazamufitobasaiƙarshenranata arba’in.Idankumamukamutuacikinta,zaicecemu.

5SaiAdamudaHauwa'usukatashi,sukayitaroƙonAllah

6Sunazauneacikinkogosunaaddu'akumabasufita dagagaretaba,dadare,kodarana,saisallarsutafitadaga bakunansu,kamarharshenwuta

BABINA59

1AmmaShaiɗan,maiƙindukanalheri,baiƙyalesusu ƙareaddu’o’insuba.Gamayakirarundunarsa,sukazo, dukansuSaiyacemusu,“TundaAdamudaHauwa’u, waɗandamukaruɗe,sunyardataredayiwaAllahaddu’a daredarana,kumamuroƙeshiyakuɓutardasu,kumatun dabazasufitodagacikinkogonbaharsaikwanaarba’in

2"Kumatundazasucigabadaaddu'o'insukamaryadda dukansubiyusukaamincesuyi,Yakuɓutardasudaga hannunmu,Yamayardasukamaryaddasukeadā,Ya dubaabindazamuyimusu"Kumarundunarsasukace masa,"Ikonakane,yaUbangijinmu,kaaikataabinda kakeso"

3Sa'annanShaiɗan,maigirmacikinmugunta,yakama rundunarsa,yashigacikinkogon,acikindarenatalatinna kwanaarba'indaɗayakumayabugiAdamudaHauwa'u, haryabarsumatacce.

4Sa'annanmaganarAllahtazogaAdamudaHauwa'u, waɗandasukatashesudagawahalardasukesha,Allah

kumayacewaAdamu,“Kaƙarfafa,kadakajitsoron wandayazogarekayanzu.”

5AmmaAdamuyayikuka,yace,“YaAllahna,inakake, hardazasubugenidairinwannanbugu,harwannan wahalataaukomana,danidaHauwa'u,baiwarka?

6SaiAllahyacemasa,“YaAdamu,gashi,shine ubangijindukanabindakakedashi,wandayace,“Zaiba kaallahntaka.Inawannanƙaunargareka?Kumaina kyautardayayialkawari?”

7“Gamasauɗayayayardadashi,yaAdamu,yazo wurinka,yaƙarfafaka,yaƙarfafaka,yayifarincikitare dakai,yaaikodarundunarsasutsareka,dominkasaurare shi,kabishawararsa,Kaketaumarnina,ammakabi umarninsa?

8SaiAdamuyayikukaagabanUbangiji,yace,“Ya Ubangiji,dominnayizunubikaɗan,Kaazabtardani ƙwaraidagaske,naroƙekakacecenidagahannunsa,ko kuwakajitausayina,kaɗaukerainadagajikinayanzua wannanbaƙuwarƙasa.”

9Sa'annanAllahyacewaAdamu,"Dadaanyinishida addu'aagabani,kafinkayizalunci!

10AmmaAllahyayihaƙuridaAdamu,yabarshida Hauwa'usuzaunaacikinkogonharsaidasukacikakwana arba'in

11AmmagaAdamudaHauwa'u,ƙarfinsudanamansuya bushedagaazumidaaddu'a,dagayunwadaƙishirwa; gamabasuɗanɗanaabincikoabinshabatundasukabar gonar;kumaharyanzubaadaidaitaayyukanjikinsuba; kumabasudawaniƙarfidazasucigabadayinaddu'a dagayunwa,harzuwaƙarshenwashegarizuwaarba'in Sukafāɗiacikinkogon;dukdahakamaganardatakubuce dagabakunansu,saiyabo

BABINA60

1Aranatatamanindatara,Shaiɗanyazokogon,sayeda rigarhaske,yanaɗauredaɗamaramaihaske.

2Ahannunsaakwaisandanahaske,yanadabanmamaki, ammafuskarsatanadadaɗi,damaganamaidaɗi

3TahakayasākekansadominyayaudariAdamuda Hauwa’u,yasasufitodagacikinkogon,tunbasucika kwanaarba’inba

4Gamayaceacikinransa,“Yanzudasukacikakwana arba’innaazumidaaddu’a,Allahzaimayardasukamar yaddasukeadā,ammaidanbaiyihakaba,zaiyimusu alheri,kumakodabaijitausayinsuba,dazaibasuwani abudagagonardominyayimusuta’aziyya,kamaryaddaa dāsaubiyukenan.”

5SaiShaidanyamatsokusadakogondawannansiffamai kyau,yace:

6“YaAdamu,katashi,katashi,kaidaHauwa’u,kazo taredani,zuwaƙasamaikyau,kadakajitsoro.Ninama nekamarka,daƙasusuwa,kumadafarkonihalittace waddaAllahyahalitta

7“KumaalõkacindaYahalittani,Yasanyaniacikin wanilambuaarewa,akaniyakarduniya

8Saiyacemini,'Dakataanan!'Kumanazaunaacanbisa gamaganarsa,kumabanketaumarninsaba

9"Sa'annanYasanyawanigyangyaɗiyashãfeni,sa'an nanYafitardakai,YãÃdam!

10“AmmaAllahyaɗaukekaahannunsa,sa'annanYa sanyakaacikinwanilambuwajengabas

11“Sainayibaƙincikisabodakai,gamaAllahyaɗauke kadagagareni,baibarkakazaunataredaniba.

12“AmmaAllahyacemini,‘Kadakayibaƙincikisaboda Adamu,wandanafissheshidagawurinka,bawatacutada zatasameshi.

13“Gamayanzunafitodawanimaitaimakoagareshi,na kuwayimasafarincikidayinhaka

14SaiShaiɗanyasākecewa,“Bansanyaddakukecikin wannankogonba,kokumagamedawannanjarabawarda tasameku,harAllahyacemini,‘Gashi,Adamuyayilaifi, wandanaɗaukeshidagawajenka,daHauwa’ukuma, waddanaɗauketadagawajensa,nakuwakoresudaga gonar,Nasasuzaunaacikinƙasanabaƙinciki,sunyi zalunci,sunyizaluncidanigashisunacikinwahalahar yau,tamanin

15“SaiAllahyacemini,‘Tashi,katafiwurinsu,kasasu zowurinka,kadakabarShaiɗanyakusancesu,yăazabtar dasu

16"Yakumacemini,'Sa'addakaɗaukesuzuwagareka, kabasusucidaga'ya'yanitacenrai,kumakashayardasu dagaruwanaminci,kumakatufatardasudatufafinhaske, kumakamayardasuzuwagaalherinsunadā,kumakada kabarsuacikinbaƙinciki,dominsunfitodagawurinka

17“Ammasa'addanajihaka,sainayibaƙinciki, Zuciyatakuwatakasahaƙurisabodakai,yaɗana.

18“Amma,yaAdamu,danajisunanShaiɗan,sainaji tsoro,nakuwaceacikina,bazanfitaba,dominkadaya kamani,kamaryaddayayiwa’ya’yanaAdamuda Hauwa’u

19Nace,‘YaAllah,sa’addanatafiwurin‘ya’yana, Shaiɗanzaitaryeniahanya,yayiyaƙidani,kamaryadda yayigābadasu

20Sa'annanAllahyacemini,'Kadakajitsoro,sa'addaka sameshi,kabugeshidasandandakehannunka,kadakaji tsoronsa,gamakadaɗe,kumabazaiyinasaradakaiba

21"Sainace,'YaUbangijina,natsufa,bazaniyatafiyaba Kaaikomala'ikunkasuzodasu.

22AmmaAllahyacemini,‘Hakikamala’ikubakamarsu bane,bakuwazasuyardasuzotaredasuba

23Allahyakumacemini,‘Idanbakadaƙarfintafiya,zan aikodagirgijeyaɗaukeka,yasaukodakaiaƙofar kogonsu,girgijenkumazaikomoyabarkaacan 24"Kumaidansunzotaredaku,zanaikadagirgijeya ɗaukekudasu"

25“Saiyaumarcigajimare,yaɗaukeni,yakainiwurinka, sa'annanyakoma.

26"Yanzufa,ya'ya'yana,AdamudaHauwa'u,kudubi gashinadarashinƙarfi,dafitowatadagawannanwurimai nisaKuzo,kuzotaredani,wurinhutawa"

27SaiyafarakukadakukaagabanAdamudaHauwa'u, hawayensakumasukazubobisaƙasakamarruwa

28KumaalokacindaAdamudaHauwa'usukaɗaga idanunsu,sukagagemunsa,sukajizancensamaidaɗi,sai zukatansusukayilaushizuwagareshi;Sukasaurareshi, dominsungaskatashigaskiyane

29Saisukagakamarsuzuriyarsane,sa'addasukaga fuskarsakamartasuce.Kumasukaamincedashi.

BABINA61

1Sa'annanyakamahannunAdamudaHauwa'u,yafara fitardasudagacikinkogon

2Ammadasukafitakaɗandagagareta,saiAllahyasani Shaiɗanyacinasaraakansu,yafisshesutunkafin kwanakiarba’inɗin,yakaisuwaniwurimainisa,ya hallakasu.

3Sa'annanmaganarUbangijiAllahtasākezuwa,tazagi Shaiɗan,takoreshidagacikinsu

4BautawakuwayafaramaganadaAdamudaHauwa'u,ya cemusu,“Meyasakukafitodagacikinkogonzuwa wannanwuri?”

5SaiÃdamyacewaAllah,"Shin,kãhalittawanimutuma gabãninmu?To,alõkacindamukeacikinkõgon,saiga wanidattijonaƙwaraiyazomana,yacemana:"Nĩmanzo nedagaAllahzuwagareku,dõmininmayardakuzuwa gawaniwurinnatsuwa"

6"Kumamunyiĩmãni,yaAllah,lalleshiManzonedaga gareKa,kumamukafitatãredashi,kumabamusaninda zamutafitaredashiba"

7Sa'annanAllahyacewaAdamu,"Duba,wannanshine ubanmugaye,wandayafisshekudaHauwa'udagacikin AljannarNi'imaYanzukuma,dayagakudaHauwa'ukun haɗakaicikinazumidaaddu'a,kumabakufitodagacikin kogonbakafinƙarshenkwanaarba'in,yayinufinyasa nufinkuyaɓata,yawarwaremukuwaniwuri,yayanke mukuwaniwuri

8“Dominbaiiyayimukukomeba,saidaiyanunakansaa cikinmisalinku

9“Sabodahakayazomukudafuskairintaku,sa'annanya farabakualamu,kamardukansugaskiyane.

10“Ammasabodajinƙaidajinƙaidanayimuku,banbar shiyahallakakuba,ammanakoreshidagagareku

11"To,yaAdamu,kaɗaukiHauwa'u,sa'annankakoma zuwagakogonka,sa'annankazaunaacikinsaharzuwa jibinakwanaarba'in

12SaiAdamudaHauwa'usukayiwaAllahsujada,suka yabeshi,sukakumasamasaalbarkasabodakubutardaya samesudagagareshiKumasukakomacikinkogon Wannanyafarudayammacinranatatalatindatara.

13SaiAdamudaHauwa’usukamiƙedahimma,sukayi addu’agaAllahyacecesudagarashinƙarfiGama ƙarfinsuyarabudasu,sabodayunwadaƙishirwada addu'aAmmasunakallonwannandaredukasunaaddu'a, harzuwaasuba

14SaiAdamuyacewaHauwa'u,"Tashi,mutafiwajen ƙofargonatagabaskamaryaddaAllahyafaɗamana"

15Kumasukayiaddu'akamaryaddasukasabayikullum Sukafitadagacikinkogondonsukusanciƙofargonata gabas

16SaiAdamudaHauwa’usukamiƙe,sukayiaddu’a,suka roƙiAllahyaƙarfafasu,yaaikomusudaabindazasu gamsardayunwarsu

17Ammadasukaidardaaddu'o'insu,sukatsayaainda sukesabodarashinƙarfinsu.

18Sa'annanmaganarAllahtasãketazo,tacemusu,"Ya Adam,tashi!

19SaiAdamudaHauwa'usukatashi,sukatafiharsuka matsokusadakogon

BABINA62

1AmmaShaiɗanmugayeyayikishisabodata’aziyyarda Allahyabasu

2Saiyahanasu,yashigacikinkogon,yaɗaukiɓaurennan biyu,yabinnesuabayankogon,donkadaAdamuda Hauwa'ususamesuShimayanacikintunaninsaya hallakasu.

3AmmadajinƙanAllah,dawaɗannanɓaurebiyusuka kasanceaduniya,Allahyacinasaraakanshawarar Shaiɗangamedasu;Yamaishesuitacen'ya'yanitaceguda biyu,waɗandasukamamayekogon.DominShaiɗanya binnesuagefengabas

4Sa'addaitatuwannanbiyusukagirma,akalulluɓesuda 'ya'yanitace,Shaiɗanyayibaƙinciki,yayibaƙinciki,ya ce,“Daabarwaɗannanɓaurekamaryaddasuke,gashi yanzu,sunzamaitacen'ya'yanitacegudabiyu,waɗanda Adamuzaicidukankwanakinrayuwarsa

5“AmmaAllahyaɓatashawarata,Bayasowannan tsattsarkan'ya'yanitacetalalace,Yakuwabanishawara, Yakumakaryashawarardanayiwabayinsa

6Sa'annanShaiɗanyatafiakunyace,donbaiyinufinsa ba.

BABINA63

1AmmadaAdamudaHauwa'usukamatsokusadakogon, saisukagabishiyarɓaurebiyu,anrufeda'ya'yanitace, sunalulluɓekogon.

2SaiAdamuyacewaHauwa'u,“Gaalamamunɓace, yaushewaɗannanitatuwabiyusukagirmaanan?

3"Dukdahaka,keHauwa'u,barimushigacikinkogon, musami'ya'yanɓaurebiyuacikinsa,gamawannan kogonmunewandamukeciki

4Saisukashigacikinkogon,sukadubakusurwoyinsa huɗu,ammabasusamiɓaurennanbiyuba

5SaiAdamuyayikukayacewaHauwa'u,“Shin, Hauwa'u,munzowanikogondabadaidaibane?Sai Hauwa'utace,"Nikuwabansaniba"

6SaiAdamuyamiƙeyayiaddu'ayace,“YaAllah,ka umarcemudamukomocikinkogon,muɗaukiɓaurennan biyu,sa'annanmukomowurinka

7“Ammayanzu,bamusamesubaYaAllah,kaɗaukesu, kashukaitatuwannanbiyu,komunɓaceacikinƙasa,ko kuwaabokangābasunruɗemu?

8MaganarAllahtazowurinAdamu,tacemasa,“Ya Adamu,sa’addanaaikekakaɗaukiɓaure,Shaiɗanyaje gabankazuwacikinkogon,yaɗaukiɓauren,yabinnesua waje,wajengabashinkogon,yanatunaninyahalakasu,bai shukasudakyakkyawarniyyaba.

9"Badonkansakawaiwaɗannanbishiyoyisukatsironan dananba,ammaNajitausayinka,kumaNaumarcesuda sugirma,kumasukagirma,sukazamamanya-manyan itatuwabiyu,dominkuruferassansu,kumakusami natsuwa,kumadomininnunamukuikonadaayyukanana banmamaki.

10“Hakakuma,innunamukumugunnufinShaiɗan,da mugayenayyukansa,tundakukafitodagagonar,baidaina cutardakuba,kodaranaɗaya,ammabanbashiikoa kankuba

11Allahyace,"Dagagaba,yaAdamu,kayimurnasaboda itatuwa,kaidaHauwa'u,kuhutaaƙarƙashinsusa'adda kukagaji

12SaiAdamuyayikuka,yace,“YaAllah,zakasāke kashemu,kokuwazakakoremudagagabanka,kadatse ranmudagaduniya?

13“YaAllah,inaroƙonka,idankasancewaakwaiacikin itatuwannan,kodaimutuwakowanimugunabu,kamar yaddayakeafarkonlokaci,kakawardasudagakusada kogonmu,kabushesu,kabarmumumutudazafi,da yunwadaƙishirwa.

14“Gamamunsanayyukankamasubanmamaki,yaAllah, Sunadagirma,Tawurinikonkakumazakaiyafitarda waniabudagawani,bataredasoba.

BABINA64

1AllahkuwayadubiAdamu,daƙarfinhankalinsa,da juriyarsanayunwadaƙishirwa,dazafinzafinsa.Yasāke ɓaurennanbiyuzuwaɓaurebiyu,kamaryaddasukeda farko,sa’annanyacewaAdamudaHauwa’u,“Kowane ɗayankuyanaiyaɗibaɓaureɗaya.”Sukakamasukamar yaddaUbangijiyaumarcesu

2Yacemusu,“Kushigakogon,kuciɓaure,kuƙoshida yunwa,donkadakumutu.”

3Sabodahaka,kamaryaddaAllahyaumarcesu,suka shigacikinkogon,wajenfaɗuwarranaSaiAdamuda Hauwa'usukamiƙesukayiaddu'aalokacinfaɗuwarrana.

4Saisukazaunasuciɓaureammabasusanyaddazasu cisubadominbasusabacinabincinduniyabaKuma sukajitsõronkadainsunci,ayinauyiacikinsu,kuma namansuyayikauri,kumazukãtansusuyisha'awar abincinduniya

5Ammasa'addasukezaunehaka,Allahyajitausayinsu, yaaikomusudamala'ikansa,donkadasumutusaboda yunwadaƙishirwa

6Mala’ikanyacewaAdamudaHauwa’u,“Allahyace muku,bakudaƙarfinyinazumiharmutuwa

7SaiAdamudaHauwa’usukaɗaukiɓauresukafaraci AmmaAllahyazubamusugarwayekamarnaabincimai ɗanɗanodajini

8Saimala'ikanyatafidagawurinAdamudaHauwa'u, waɗandasukaciɓaure,harsukaƙoshi.Saisukasanyaabin dayarage;AmmadaikonAllah,ɓauresukacikakamardā, dominAllahyasamusualbarka

9Bayanhaka,AdamudaHauwa'usukatashi,sukayi addu'adafarincikidafarincikidasabonƙarfi,sukayabe, sukayimurnaƙwaraiadukanwannandareKumawannan shineƙarshenkwanatamanindauku.

BABINA65

1Dagariyawaye,sukatashisukayiaddu'abisaga al'adarsu,sa'annansukafitadagacikinkogon.

2Ammadasukajibaƙincikiƙwaraidaabincindasukaci, baayiamfanidasuba,saisukazagacikinkogonsunace wajuna:-

3“Meyasamemudacinabinci,hardazafinnanyasame mu?Kaitonmu,zamumutu!Garamumutudamuci abinci,Mukiyayejikinmudatsarki,damuƙazantardasu daabinci”

4SaiAdamuyacewaHauwa’u,“Wannanzafinbaisame muagonarba,bamukuwaciirinwannanmugunabincia canbaKinatsammani,keHauwa’u,Allahzaiyimana annobatawurinabincindakecikinmu,kokumacikinmu yafito,kokuwaAllahyananufinyakashemudawannan azabarkafinyacikaalkawarinsa?”

5SaiAdamuyaroƙiUbangiji,yace,“YaUbangiji,kada kabarmumuhallakatawurinabincindamukaci.Ya Ubangiji,kadakabugemu,kayimanabisaga madawwamiyarƙaunarka,Kadakayashemu,sairanar alkawarindakayimana.”

6Sa'annanAllahyadubesu,yasasuciabinciharzuwa yau;donkadasuhalaka

7SaiAdamudaHauwa’usukakomocikinkogonbaƙin cikidakukasabodacanjinyanayinsuKumasukasanitun dagawannansa'acẽwaansãɓãwajũna,kumafatansuna komawagaAljannayayankekumabazasuiyashiga cikintaba

8Dominayanzujikinsuyanadabaƙonayyuka.kumaduk namandakebuƙatarabincidaabinshadonkasancewarsa, bazaiiyazamaacikinlambunba

9Sa'annanAdamuyacewaHauwa'u,“Gashi,yanzu begenmuyaƙare,hakananamanarmutashigagonarBa muzamanamazaunangonaba,ammadagayanzumuna ƙasanedanaturɓaya,damazaunanƙasa,Bazamukoma gonarba,sairanardaAllahyayialkawarizaicecemu,zai komodamucikingonar”

10SaisukaroƙiAllahyajitausayinsu.bayanhakasai hankalinsuyakwanta,zuciyarsutakaraya,sha’awarsutayi sanyi;KumasunkasancekamarbaƙiaduniyaAwannan dareAdamudaHauwa'usukakwanaacikinkogon,inda sukayibarcimainauyisabodaabincindasukaci

BABINA66

1Dagariyawaye,bayansunciabinci,AdamudaHauwa'u sukayiaddu'aacikinkogon,AdamuyacewaHauwa'u, “Gashi,munroƙiAllahabinci,yabamuAmmayanzu kumabarimuroƙeshiyashayardamu”

2Sa'annansukatashi,sukatafigaɓarrafindayakekudu daiyakargonar,indaadāsukajefakansuacikiKuma sukatsayaabakinbankin,sunaroƙonAllahyaumarcesu dasusharuwan.

3Sa'annanmaganarAllahtazowurinAdamu,tacemasa, "YaAdamu,jikinkayabushe,yanabuƙatarruwayasha Kaɗauki,kasha,kaidaHauwa'u;

4SaiAdamudaHauwa’usukamatso,sukasha,harjikinsu yahutaBayansunsha,saisukayiwaAllahgodiya, sannansukakomakogonsu,bisagaal'adarsutadā. Wannanyafaruaƙarshenkwanatamanindauku

5Aranatatamanindahuɗusukaɗauki'ya'yanɓaurebiyu, sukaratayesuacikinkogontaredaganyensa,dominsu zamaalamadaalbarkadagaAllahSaisukaajiyesuacan harsai'yanbayasutasomusu,sugamanyanal'amuranda Allahyayimusu

6SaiAdamudaHauwa’usukasāketsayawaawajen kogon,sukaroƙiAllahyanunamusuabincidazasuciyar dajikinsudashi.

7SaikalmarAllahtajemasa,tacemasa:"YaAdam!

8AdamukuwayajiMaganarAllah,yaɗaukiHauwa’u,ya gangarazuwaƙasamaiduhunƙasa,yatarardaalkamaa canyanagirma,acikinkunnuwa,dacikakke,daɓaure yanaci.Adamukuwayayimurnadashi.

9MaganarBautawakuwatasākezuwawurinAdamu,ta cemasa,“Ɗaukiwannanalkama,kayimakaabincidaita, dominkaciyardajikinka.”KumaAllahyabaAdamu hikima,donsarrafamasara,haryazamaabinci

10Adamukuwayayidukanhaka,haryagaji,yagajiSai yakomacikinkogon;sunamurnadaabindayakoyana abindaakeyidaalkama,harsaianyishigurasadon amfani.

BABINA67

1Ammasa'addaAdamudaHauwa'usukagangaraƙasar baƙinlaka,sukamatsokusadaalkamar,Allahyanuna musu,sukagatacikakumatanashiryedongirbi,dayake basudalaujedazasugirbeta,sukaɗaurekansu,sukafara dibaralkama,harsaidatagamaduka

2Sa'annansukamaisheshitudu.Sukasumasabodazafi daƙishirwa,sukatafiƙarƙashinwatabishiyarinuwa,inda iskatasasuyibarci

3AmmaShaiɗanyagaabindaAdamudaHauwa’usuka yiSaiyakirarundunarsa,yacemusu,“TundayakeAllah yanunawaAdamudaHauwa’udukanwannanalkama,da zaiƙarfafajikinsudashi,gashi,sunzo,sunyitsibi,suka gajisabodawahala,yanzubarcisukeyi,kuzo,mukunna watsibinmasarawuta,muƙoneta,muɗaukiwannan kwalabenruwandayakehannunsu,mukasheshi,musha, musha,mukasheshidakomeƙishirwa

4"Sa'annanidansunfarkadagabarci,kumasukanẽmi komawazuwagakõgon,zãMujemusuakanhanya,kuma Muɓatardasu,dõminsumutudayunwadaƙishirwa, alhãlikuwa,akwaitsammãninsu,sunƙaryatagameda Allah,kumaYahalakasu.Sa'annanzãmubarrantadaga garesu"

5SaiShaiɗandarundunarsasukajefawutaakanalkama, sukacinyeta.

6AmmadazafinharshenAdamudaHauwa'usukafarka dagabarcinsu,sukagaalkamanaci,daguganaruwakusa dasu,sunazubowa.

7Saisukayikuka,sukakomakogon

8Ammasunatafiyadagaƙarƙashindutsenindasuke, Shaiɗandarundunarsasukataryesuacikinsurarmala'iku, sunayabonAllah

9SaiShaiɗanyacewaAdamu,"YaAdam,meyasakake jinyunwadaƙishirwa?SaiAdamuyacemasa,"A'a."

10KumaShaiɗanyacewaAdamu,“Kakomotaredamu, mumala’ikunAllahneAllahYaaikemuzuwagareka, dominmunũnamakawatagonatadabam,waddatafi wannan,kumaabayansaakwaimaɓuɓɓugarruwamai kyau,daitatuwamasuyawa,indazakazaunaakusadashi, kumakayiaikingonagamafialheridagaabindaShaiɗan yacinye”

11Adamuyazacishimaigaskiyane,Mala'ikunedasuke maganadashiYakomataredasu

12SaiShaiɗanyafarabatardaAdamudaHauwa’ukwana takwas,harsaidadukansusukafaɗikamarmatattu,saboda yunwa,ƙishirwa,dasuma.Saiyagududarundunarsa,ya barsu

13

BABINA68

1AllahyadubiAdamudaHauwa'u,daabindayasamesu dagaShaiɗan,dayaddayahallakasu

2Sabodahaka,AllahyaaikodaKalmarsa,yatadaAdamu daHauwa’udagamutuwarsu.

3Sa’annankumaAdam,alokacindaakatayardashi,ya ce:“YaAllah!Kakona,kumaKakwacemanahatsinda

Kabamu,kumaKakwasheguganruwaKumaKaaiko mala’ikunKa,wadandasukafitardamudagagonakinhatsi. Shin,zakahalakamu?

4SaiAllahyacewaAdamu,“Banƙonealkamaba,ban kumazubardaruwangugaba,bankumaaikimala’ikusu batardakaiba

5“AmmaShaiɗan,ubangijinkaneyaaikatashi,wandaka badakankaagareshi,Ankawardaumarninaabaya.Shi newandayaƙonehatsi,yazubardaruwa,yabatardakai 6"Ammayanzu,yaAdam!

7Allahyacewamala'ikunsasuɗaukiAdamudaHauwa'u, sukaisugonaralkama,waddasukatararkamardā,da gugacikedaruwa.

8Acansukagawataitace,sukasamimannamaiƙarfia kantakumasunamamakinikonAllahMala'ikukuma sukaumurcesudasucimannalokacindasukejinyunwa.

9AllahkuwayarantsedaShaiɗandala'ananne,kadaya sākekomoyalalatardagonarhatsi

10SaiAdamudaHauwa'usukaɗaukihatsin,sukayi hadayadaita,sukaɗauka,sukamiƙataakandutsen,inda sukamiƙahadayatafaritajinin

11Sukasākemiƙawannanhadayaakanbagadendasuka ginadafarkoSukamiƙe,sukayiaddu'a,sukaroƙi Ubangijisunacewa,"Haka,yaAllah,sa'addamukecikin lambu,yabonmuyahaurazuwagareka,kamarwannan hadaya,kumarashinlaifinmuyahaurazuwagarekakamar turare

12Sa'annanAllahyacewaAdamudaHauwa'u,“Tunda kunbadawannanhadaya,kukakumamiƙatagareni,zan maidaitanamana,sa'addanasaukoduniyadominincece ku,zansaamiƙatakullumakanbagadi,domingafarada jinƙaigawaɗandasukacitadakyau”

13Allahkuwayaaikodawutamaihaskeakanhadayar AdamudaHauwa'u,tacikatadahaske,daalheri,dahaske. RuhuMaiTsarkikumayasaukobisawannanhadaya

14Sa'annanAllahyaumarcimala'ikayaɗaukifarantan wuta,kamarcokali,dashiyaɗaukihadayayakaiwa AdamudaHauwa'uMala'ikankuwayayihakakamar yaddaAllahyaumarceshi,yamiƙamusu

15RayukanAdamudaHauwa’ukumasukahaskaka, zukatansukumasukacikadafarincikidafarinciki,da yabonAllah

16KumaAllahyacewaAdamu,“Wannanal’adaceagare ka,kaaikatahaka,sa’addawahaladabaƙincikisukazo maka

17Adamuyayimurnadawaɗannankalmomidayajidaga wurinAllahShidaHauwa'usukayisujadaagaban bagaden,sukarusunamasa,sa'annansukakomacikin kogontaskoki

18Wannankuwayafaruneaƙarshenranatagomasha biyubayankwanatatamanin,tundagalokacindaAdamu daHauwa'usukafitodagagonar.

19Saisukatashidukandaresunaaddu'aharsafiyasannan yafitadagacikinkogon

20Sa'annanAdamuyacewaHauwa'u,cikedafarinciki, sabodahadayardasukayiwaAllah,dakumaabindaya karɓeawurinsa,“Barimuyihakasauukukowanemako,a ranatahuɗutaLaraba,daranarshiritaJuma'a,daranar Asabar,dukankwanakinrayuwarmu

21Sa'addasukayardadawaɗannankalmomiatsakaninsu, Allahyayardadatunaninsu,dashawarardakowannensu yaɗaukadaɗayan

22Bayanhaka,MaganarAllahtazowaAdamu,tace,“Ya Adamu,karigakaƙaddarakwanakindawahalazasuzoa kaina,sa’addanazamamutum,gamasuneLarabatahuɗu, daranarshiryaranarJuma’a.

23"Ammaharzuwaranarfarko,Nahalittakomeacikinta, kumanaɗaukakasammaiKuma,kuma,sabodatashinaa wannanrana,zanbadafarinciki,kumainɗaukakasu, waɗandasukayiimanidani,YaAdam,kabadawannan hadaya,dukankwanakinrayuwarka"

24SaiAllahyajanyemaganarsadagawurinAdamu 25AmmaAdamuyacigabadabadawannanhadayata haka,kowanemakosauuku,harƙarshenmakobakwai Kumaaranatafari,watotahamsin,Adamuyayihadaya kamaryaddayasaba,kumashidaHauwa'usukadauka, sukazowurinbagadeagabanAllah,kamaryaddayakoya musu.

BABINA69

1SaiShaiɗan,maiƙindukanalheri,yanakishinAdamuda hadayarsawaddatawurinsayasamitagomashiawurin Allah,yagaggautaɗebowanidutsemaikaifidagacikin duwatsumasukaifiyabayyanaacikinsurarmutum,ya tafiyatsayakusadaAdamudaHauwa'u

2Adamukuwayanamiƙahadayaakanbagaden,yafara addu'a,yamiƙahannunsagaAllah

3SaiShaiɗanyayigaggawadadutsenƙarfemaikaifida yaketaredashi,yahudaAdamudashiagefendama,sa'ad dajinidaruwasukazubo,saiAdamuyafāɗibisabagaden kamargawaSaiShaidanyagudu

4SaiHauwa'utazo,taɗaukiAdamu,taajiyeshia ƙarƙashinbagadenNantazaunatanakukaakansayayin daƙoramarjinitamalalodagagefenAdamubisa hadayarsa.

5AmmaAllahyadubimutuwarAdamuSaiyaaikoda kalmarSa,kumayatasheshi,yacemasa,“Kacika hadayarka,dominlallaiAdamu,yanadadarajamaiyawa, kumababutawayaacikinta”

6AllahyaƙaracewaAdamu,“Hakakumazatafarudani, aduniya,sa'addaakasokeni,jinikumazaikwararodajini daruwadagagefena,yamalalobisajikina,watohadayata gaskiya,waddazaamiƙaabisabagadeamatsayin cikakkiyarhadaya.

7SaiAllahyaumarciAdamudayagamahadayarsa,sa'ad dayagamahadaya,saiyayisujadaagabanAllah,ya kumayabeshibisagaalamudayanunamasa.

8AllahyawarkardaAdamuaranaɗaya,watoƙarshen makonnibakwai.Kumawannanitaceranatahamsin.

9SaiAdamudaHauwa'usukakomodagadutsen,suka shigakogontaskoki,kamaryaddasukasabayiWannanya cikagaAdamudaHauwa'u,kwanaɗaridaarba'intun fitowarsudagagonar.

10Saisukatashiadarennan,sukayiaddu'agaAllahDa gariyawaye,saisukafita,sukagangarawajenyammacin kogon,zuwawurindahatsinsuyake,sukatsayaa karkashininuwaritacekamaryaddasukasaba

11Ammasa'addataronnamominjejisukatahokewayeda suShaidanneyayi,acikinmuguntarsa;dominayiyaƙi daAdamutahanyaraure

1BayanwannanShaiɗan,maiƙinkowaneabumaikyau, yaɗaukisiffarnmala’ika,dawaɗansubiyukumatareda shi,harsukayikamadamala’ikuukuwaɗandasukakawo waAdamuzinariya,daturare,damur

2SukawucegabanAdamudaHauwa'usa'addasuke ƙarƙashinitacen,sukagaidaAdamudaHauwa'uda kyawawankalmomimasucikedaruɗi

3Ammasa’addaAdamudaHauwa’usukagaƙawayen mien,sukakumajizancensumaidaɗi,Adamuyatashi,ya yimarabadasu,yakawosuwurinHauwa’u,sukazauna tare;ZuciyarAdamukuwatanamurnadominyayitunani akansu,cewamala'ikuɗayane,waɗandasukakawomasa zinariya,daturare,damur

4Domin,sa'addasukazowurinAdamuakaronafarko, salamadafarincikitazomasadagagaresu,tawurinkawo masaalamumasukyauDonhakaAdamyayizatonsunzo akaronabiyudonsubashiwasualamudominyayi murnadashiDominbaisanShaidanneba;Donhakaya karbesucikinfarincikiyayitarayyadasu

5SaiShaiɗan,mafitsayinsu,yace:"YãyimurnayãÃdam, kumakayifarinciki

6SaiAdamuyace,"Menene?"SaiShaiɗanyaamsayace, "Abunemaisauƙi,ammamaganarAllahce,zakajidaga garemu,kaaikata?Ammaidanbakajiba,zamukomaga Allah,mugayamasacewabazakakarɓimaganarsaba"

7ShaiɗanyasākecewaAdamu,“Kadakajitsoro,kada kumakabarrawarjikitasamekaBakasanmuba?”

8AmmaAdamuyace,“Bansaniba”

9SaiShaiɗanyacemasa,“Ninemala'ikandayakawo makazinariya,nakaitacikinkogon,wannankumashine wandayakawomakaturare,naukunkumashinewanda yakawomakamuraƙwanƙolindutse,wandakumayakai kacikinkogon

10“Ammagasauranmala'iku,abokanmu,waɗandasuka kaikukogon,Allahbaiaikesutaredamuawannankaron ba,gamayacemana,‘Yaisa

11Sa'addaAdamuyajiwaɗannankalmomi,yagaskatasu, yacewamala'ikunnan,"KufaɗimaganarAllah,dominin karɓa"

12SaiShaiɗanyacemasa,“Karantse,kayiminialkawari cewazakakarɓa.”

13SaiAdamuyace,“Bansanrantsuwadaalkawariba

14Shaiɗanyacemasa,“Miƙehannunka,kasaahannuna” 15SaiAdamuyamiƙahannunsa,yasaahannunShaiɗan. alõkacindaShaiɗanyacemasa:"Kace:"Yanzu,haƙĩƙa, AllahMairaine,Maihankali,kumaMaimagana,Wanda Yaɗaukakasammaiacikinsararinsama,kumaYa tabbatardaƙasaakanruwaye,kumaYahalittanidaga halittuhuɗu,kumadagaturɓayarƙasa,bazanwarware alkawarinaba,kumabazanwarwaremaganataba."

16KumaAdamuyarantsekamarhaka

17SaiShaiɗanyacemasa,“Gashi,ai,ai,ai,ai,ai,ai,ai, ai,ai,ai,ai,ai,bakasanmuguntakomuguntaba,amma yanzuAllahyacemaka,kaɗaukiHauwa’uwaddatafito dagawurinka,kaaurota,tahaifamaka’ya’ya,dominta ƙarfafaka,takorekawahaladabaƙinciki

BABINA71

1AmmadaAdamuyajiwaɗannankalmomidagaShaiɗan, saiyayibaƙincikiƙwarai,sabodarantsuwarsada alkawarinsa,yace,“Inyizinadanamanadaƙasusuwana, inyiwakainazunubi,dominAllahyahallakani,yashafe nidagaduniya?

2"Tundafarko,danacidagaitacen,Yakorenidagacikin gonarzuwacikinwannanbaƙuwarƙasa,kumayahanani dagahaskeyanayi,kumayakawomutuwaagareni 3"AmmaAllahbaitaɓafaɗarmaganardakafaɗaminiba, kumakubamala'ikunAllahbane,bakuwaaikodagagare Shiba.

4SaiwaɗannanshaiɗansukagududagagabanAdamuShi daHauwa'usukatashisukakomacikinkogondukiya,suka shigacikinsa.

5SaiAdamuyacewaHauwa’u,“Idankingaabindanayi, kadakifaɗa,gamanayiwaAllahzunubi,narantseda sunansamaigirma,nakumasahannunaacikinShaiɗan.” SaiHauwa’utayishirukamaryaddaAdamuyagayamata 6SaiAdamuyatashi,yamiƙahannuwansagaAllah,yana roƙonsa,yanaroƙonsadahawaye,yagafartamasaabinda yaaikataKumaAdamuyazaunahakananyanatsaye yanaaddu'akwanaarba'indadarearba'inBaicibakuma baishaba,saidayazuboakasasabodayunwadakishirwa.

7SaiAllahYaaikakalmarSazuwagaAdam,saiYatashe shidagaindayakekwance,sa'annanYacemasa:"Ya Adam!

8AmmaAdamuyayikuka,yace,“YaAllah,kagafarta mini,gamanayihakabadaganganba,inagaskatasu mala'ikunAllahne.

9KumaAllahyagafartawaAdamu,yacemasa,"Ka kiyayiShaiɗan"

10KumaYazarekalmarsadagaAdamu.

11Sa'annanzuciyarAdamutahutaYaɗaukiHauwa'u, sukafitadagacikinkogondonyinabincigajikinsu

12AmmatundagawannanranaAdamuyayitafamaa zuciyarsagamedaHauwa'utaaurensaYanajintsoroya aikata,kadaAllahyayifushidashi

13SaiAdamudaHauwa’usukatafikoginruwa,suka zaunaabakingaɓakamaryaddamutanesukeyisa’adda sukejindaɗinsu

14AmmaShaiɗanyanakishinsu.kumazaihalakasu.

BABINA72

1Sa'annanShaiɗan,dagomadagarundunarsa,sākekansu acikin'yanmata,sabaninsauransauranduniyadomin alheri

2SukafitodagacikinkoginagabanAdamudaHauwa'u, sukaceajunansu,“Kuzo,mudubifuskokinAdamuda Hauwa’u,waɗandasukedagacikinmutaneaduniya, yaddasukedakyau,dairinkamanninsudanamu”Sai sukazowajenAdamudaHauwa'u,sukagaishesu;yatsaya yanamamakinsu

3AdamudaHauwa’usumasukadubesu,sukayi mamakinkyawunsu,sukace,“Ashe,akwaiwataduniyaa ƙarƙashinmu,dakyawawanhalittuirinwaɗannanacikinta” 4KumawaɗannankuyanginsukacewaAdamuda Hauwa'u,"Na'am,lallemu,haƙiƙane,halittamaiyawa." 5SaiAdamuyacemusu,“Ammatayayakukeyawaita?”

6Kumasukacemasa,"Munadamazajewaɗandasuka auromu,kumamunãhaifamusuɗiya,waɗandasukayi girma,kumaacikinsusukayiaure,kumasukayiaure, kumasukahaifiɗiya,sabõdahakamukaƙãra.Kumaidan hakane,yãAdam,bãzãkayardadamuba,zãmunũna makamazajenmudaɗiyanmu"

7Saisukayiihuabisakogin,kamarzasukiramazansuda 'ya'yansuwaɗandasukafitodagacikinkogin,mazadayara. Kowayazowurinmatarsa,'ya'yansasunataredashi 8AmmadaAdamudaHauwa'usukagansu,saisukayi shiru,sukayimamaki

9Sa'annansukacewaAdamudaHauwa'u,“Kunga mazajenmuda’ya’yanmu,sunauriHauwa’uyayinda mukeaurardamatanmu,zakukumahaifi’ya’yaɗayada muWannandabaracetaShaiɗandonyaruɗiAdamu 10Shaiɗankumayayitunaniacikinkansa,“Dafarko AllahyaumarciAdamugameda’ya’yanitacen,yace masa,Kadakacidagacikinta,domininbahakaba mutuwazakamutu.AmmaAdamuyacidagagareta, ammakumaAllahbaikasheshiba,saidaiYahukunta mutuwadaannobadafitintinuharranardazaifitadaga jikinsa.

11To,idannayaudareshiyayiwannanabu,naauri Hauwa'ubataredaumarninAllahba,to,Allahzaikashe shi.

12SabodahakaShaiɗanyayiaikidawannanbayyanara gabanAdamudaHauwa’u;Dominyanemiyakasheshi, yabaceshidagaduniya.

13AnananwutarzunubitasaukobisaAdamu,yayi tunaninyinzunubiAmmayakamekansa,yanatsoron kadainyabiwannanshawararShaidanAllahyakasheshi.

14SaiAdamudaHauwa'usukatashi,sukayiaddu'aga Allah,sa'addaShaiɗandarundunarsasukagangaracikin kogi,agabanAdamudaHauwa'u.donsugacewazasu komayankunansu

15SaiAdamudaHauwa'usukakomakogontaskoki, kamaryaddasukasaba.gamedalokacinyamma.

16Saisukatashisukayiaddu'agaAllahadarenAdamu yatsayayanaaddu'a,ammabaisanaddu'aba,saboda tunaninzuciyarsagamedaHauwa'utaaurensa;Hakayaci gabaharzuwasafiya

17Kumaalõkacindahaskeyatashi,Adamuyacewa Hauwa'u,"Tashi,barimujekasadutsen,indasukakawo manazinariya,kumabarimutambayiUbangijigameda wannanal'amari"

18SaiHauwa'utace,"Menenehaka,yaAdamu?"

19Yaamsamatayace,“DomininroƙiUbangijiyasanar danigamedaaurenki,gamabazanyihakaba,batareda umarninsaba,donkadayahallakamu,nidakaiGama waɗannanaljannusunsazuciyatataƙone,datunaninabin dasukanunamana,acikinzunubainsu”

20SaiHauwa’utacewaAdamu,“Donmezamugangara ƙarƙashindutsen?Barimutashimuyiaddu’aacikin kogonmugaAllah,dominmusanikoshawararnantanada kyaukoa’a”

21SaiAdamuyatashiyayiaddu'a,yace,“YaAllah,ka sanimunyizalunciagareka,kumadagalokacindamuka yizalunci,munkasancemarasahaske,jikinmukumaya zamajahilci,yanabukatarabincidaabinsha,da sha’awoyindabba.

22“YaAllah,kaumarcemu,kadamubarsubatareda umarninkaba,donkadaKahalakamuDominidanbaka

bamuumarniba,zamurinjayemu,mubishawarar Shaiɗan,Kasākehallakamu.

23“Inbahakaba,to,kuɗaukemanaranmu,murabuda mugayensha'awardabba.Idankumabazakabamu umarniakanwannanba,saikarabanidaHauwa'u,nida ita,kanisantardamudagajuna

24“Dukdahaka,yaAllah,idankarabamudajuna, shaidanuzasuyaudaremudakamanninsu,suhalakarda zukatanmu,suƙazantardatunaninmugajunanmuAnan Adamuyakarasaaddu'a

BABINA73

1Sa'annanAllahyadubimaganarAdamucewagaskiyace, kumayanadaɗeyanajiranumarninsa,gamedashawarar Shaiɗan.

2AllahkuwayayardadaAdamuacikinabindayayi tunaniakanwannan,daaddu'ardayayiagabansaKuma kalmarAllahtajewaÃdam,tacemasa:"YãÃdam!Dãkã yitunãnidafarko,agabãninkafitadagaAljannazuwa cikinwannanƙasa"

3Bayanhaka,Allahyaaikimala'ikansawandayakawo zinariya,damala'ikandayakawoturare,damala'ikanda yakawowaAdamu,sufaɗamasagamedaHauwa'uta aurensa.

4Saimala'ikunsukacewaAdamu,“Ɗaukizinariyar,ka baHauwa'ukyautarbikinaure,kaaurota,sa'annankaba taturaredamuramatsayinkyauta,kaidaita,namaɗaya ne"

5Adamukuwayasaurarimala’iku,yaɗaukizinariyarya saacikinƙirjinHauwa’uacikinrigarta.Yaɗauretada hannunsa

6Saimala'ikusukaumarciAdamudaHauwa'u,sutashisu yiaddu'akwanaarba'indadarearba'in.Bayanhaka, Adamuyashigawurinmatarsagamawannanzaizama aikimaitsarkidamararƙazanta;Yakumasami'ya'ya waɗandazasuriɓaɓɓanya,sucikafuskarduniya.

7SaiAdamudaHauwa’usukakarɓimaganarmala’iku; Mala'ikukuwasukarabudasu

8SaiAdamudaHauwa'usukafaraazumidaaddu'a,har zuwaƙarshenkwanaarba'insannansukatarukamaryadda mala'ikusukafadamusuKumatundagalokacinda AdamuyabargonarharyaauriHauwa'u,yakasance kwanaɗaribiyudaashirindauku,watowatabakwaida kwanagomashauku

9TahakaakacinasaraayaƙinShaiɗandaAdamu.

BABINA74

1Kumasukazaunaacikinƙasaaiki,dominsucigabada jindadinjikinsu;Hakakuwaakayiharwatannitarana haihuwarHauwa’uyaƙare,lokacindazatahaihuya gabato

2Sa'annantacewaAdam,"Wannankogonwurine tsarkakẽwa,sabodaãyõyindaakaaikataacikinsatunda mukafitadagaAljanna,kumamusãkeyinsallaacikinsa Baidacebainfitardashiacikinsa,mugyaragawancan dutsenmakõma,wandaShaiɗanyajẽfamana,alõkacinda yayinufinyakashemudashi,ammashiyakasancedaga gareshi,kumaakayishibisagaumurninAllah."

3SaiAdamuyakaiHauwa'uzuwakogonSa'addalokacin haihuwayayi,saitahaihuHakaAdamuyayinadama,

zuciyarsatashawahalasabodaita;Gamatakusamutuwa; cewakalmarAllahdaakayimatatacika:“Acikinwahala zakihaifiɗa,cikinbaƙincikikumazakihaifiɗanki”

4AmmadaAdamuyagawahalardaHauwa’utakeciki, saiyatashiyayiaddu’agaAllah,yace,“YaUbangiji,ka dubenidaidonjinƙanka,Kafitardaitadagacikinwahala” 5AllahkuwayadubikuyangarsaHauwa'u,yaceceta,ta haifiɗantanafari,taredashi'yamace.

6SaiAdamuyayimurnadacetonHauwa'u,dakuma 'ya'yandatahaifamasaAdamukuwayayiwaHauwa'u hidimaacikinkogon,harkwanatakwasSa'addasukasa waɗansasunaKayinu,da'yarLuluwa

7Ma’anarKayinu“maiƙine,”dominyaƙi’yar’uwarsaa cikinmahaifiyarsu;kafinsufitodagacikiDonhaka AdamuyasamasasunaKayinu

8AmmaLuluwatananufin“kyakkyawa,”domintafi mahaifiyartakyau

9SaiAdamudaHauwa'usukajiraharKayinuda 'yar'uwarsasukacikakwanaarba'in,sa'addaAdamuyace waHauwa'u,Zamubadahadaya,mumiƙataamadadin yara

10Hauwa'utace,“Zamuyihadayaɗayagaɗanfari,sa'an nankumamubadaɗayaga'yar

BABINA75

1SaiAdamuyashiryahadaya,shidaHauwa'usukamiƙa tadomin'ya'yansu,sukakaigabagadendasukaginada farko

2SaiAdamuyamiƙahadaya,yaroƙiAllahyakarɓi hadayarsa.

3Sa'annanAllahyakarɓihadayarAdamu,yaaikoda haskedagasama,yahaskakahadayaSaiAdamudaɗansa sukamatsokusadahadaya,ammaHauwa'uda'yarbasu kusancetaba

4SaiAdamuyasaukodagakanbagaden,sukayimurna AdamudaHauwa'usukajirahar'yartacikakwana tamanin;SaiAdamuyashiryahadayayakaiwaHauwa'u da'ya'yansaSukatafiwurinbagaden,Adamuyamiƙashi kamaryaddayasaba,yanaroƙonUbangijiyakarɓi hadayarsa

5UbangijikuwayakarɓihadayarAdamudaHauwa'uSai AdamudaHauwa'uda'ya'yansukamatsotare,sukasauko dagadutsensunamurna

6Ammabasukomakogondaakahaifesubaammayazo kogontaskoki,dominyarasuzagayashi,kumaaalbarkace sudaalamundaakakawodagagonar

7Ammabayananalbarkacesudawaɗannanalamu,suka komacikinkogondaakahaifesu

8Dukdahaka,kafinHauwa'utamiƙahadayar,Adamuya ɗauketa,yatafitaredaitazuwakoginruwa,indasukafara jifadakansu.Nansukawankekansu.Adamuyawanke jikinsadanataHauwa’umadatsabta,bayanwahalada wahaladatasamesu

9AmmaAdamudaHauwa’u,bayansunwankekansua cikinkoginruwa,kowanedaresunakomawacikinKogon Taskoki,indasukayiaddu’akumaakaalbarkacesu; sannansukakomakogonsuindaakahaifiyaran

10HakaAdamudaHauwa'usukayiharyaransungama shayarwa.Sa’addaakayayesu,Adamuyayihadaya dominrayukan‘ya’yansa;bandasauukundayayimusu hadayakowanemako

11Sa'addakwanakinrenonyarasukaƙare,Hauwa'uta sākeyinciki,sa'addakwanakintasukacika,tahaifiɗada 'yaAkaraɗawaɗansasunaHabila,da'yarAklia

12Bayankwanaarba'in,Adamuyayihadayadominɗan, bayankwanatamaninyayiwanihadayadomin'yar,yayi tasukamaryaddaKayinuda'yar'uwarsaLuluwayayiadā 13Yakaisucikinkogontaskoki,indasukasamialbarka, sa'annankumasukakomakogondaakahaifesu.Bayan haihuwarwaɗannan,Hauwa'utadainahaihuwa

BABINA76

1Yaransukafaraƙaraƙarfi,sunagirma.Kayinuyataurare, yayimulkibisaƙanensa

2Saudayawasa'addamahaifinsayayihadaya,yakan zaunaabaya,baitafitaredasudonyinhadayaba.

3Amma,gamedaHabila,yanadatawali’u,yanabiyayya gaubansadamahaifiyarsa,waɗandasaudayawayakan motsayayihadaya,dominyanaƙaunarta;kumayayi addu'adaazumimaiyawa

4SaiwannanalamartazogaHabilaYanashigacikin kogondukiya,yagasandunanzinariya,daturare,damur, saiyatambayiiyayensaAdamudaHauwa'uakansu,yace musu,"Yayakukazodawaɗannan?"

5SaiAdamuyafaɗamasadukanabindayasamesu. Habilakuwayajidaɗinabindamahaifinsayafaɗamasa 6BabansaAdamu,yafaɗamasaayyukanBautawa,dana gona.Kumabayanhaka,yakasanceabayanmahaifinsa dukanwannandareacikinkogondukiya

7Kumaawannandare,sa'addayakeaddu'a,Shaiɗanya bayyanagareshiaƙarƙashinsiffarmutum,yacemasa, “Kaisaudayawakamotsamahaifinkayayihadaya,da azumidaaddu’a,sabodahakazankasheka,insakahalaka dagawannanduniya.”

8AmmaHabila,yayiaddu'agaAllah,yakoreShaiɗan dagagareshikumabasugaskatamaganarIblisbaSa'an nandagariyawaye,saiwanimala'ikanAllahyabayyana gareshi,yacemasa,"Kadakarageazumi,koaddu'a,ko hadayagaAllahnkaGamaUbangijiyakarbiaddu'arka Mala'ikankuwayarabudashi.

9Sa'addagariyawaye,HabilayazowurinAdamuda Hauwa'u,yafaɗamusuwahayindayaganiAmmadasuka jihaka,sukayibaƙincikiƙwaraiakanhaka,ammabasu cemasakomebagamedahakaSaikawaisukayimasa ta'aziyya

10AmmagamedaKayinumaitaurinzuciya,Shaiɗanya zowurinsadadaddare,yanunakansayacemasa,“Tunda AdamudaHauwa’usunaƙaunarɗan’uwankaHabilafiye dayaddasukeƙaunarka,sunakumasosuhaɗashida kyakkyawar’yar’uwarka,dominsunaƙaunarsa,amma sunasosuhaɗakadaƙanwarsamarakyau,dominsuna ƙinka.

11“To,yanzuinabakashawara,idansunyihaka,ka kasheɗan'uwanka,sa'annanzaabarmaka'yar'uwarka,a jefarda'yar'uwarsa

12ShaiɗankuwayarabudashiAmmamugunyakasance abayaacikinzuciyarKayinu,wandayanemisaudayawa donyakasheɗan'uwansa

1Ammasa’addaAdamuyagababbanɗan’uwanyaƙi ƙaramin,saiyayiƙoƙariyatausasazukatansu,yacewa Kayinu,“Yaɗana,ɗaukidagacikinamfaninshukarka,ka yihadayagaAllah,dominyagafartamakamuguntarkada zunubinka”

2YakumacewaHabila,“Kaɗaukidagacikinshukarka, kayihadaya,kakawowaAllah,dominyagafartamaka muguntarkadazunubinka”

3Habilakuwayajimuryarmahaifinsa,yaɗibidagacikin shukadayashuka,yayihadayamaikyau,yacewa mahaifinsa,Adamu,Kazotaredani,kanunaminiyadda zanbadaita

4SaiAdamudaHauwa'usukatafitaredashi,sukanuna masayaddazaimiƙahadayarsaabisabagaden.Bayan haka,saisukatashisukayiaddu'acewaAllahyakarɓi hadayarHabila

5AllahkuwayadubiHabila,yakarɓihadayarsa.Allah kuwayajidaɗinHabilafiyedahadayarsa,saboda kyakkyawarzuciyarsadatsarkakakkunjikinsaBabu alamaryaudaraacikinsa.

6Saisukasaukodagabagaden,sukatafikogondasuke zauneAmmaHabila,dominfarincikinsanayinhadaya, yamaimaitasauukuamako,bisagamisalinubansa Adamu

7AmmagamedaKayinu,baijidaɗinyinhadayaba Ammabayanfushinmahaifinsa,yabadakyautarsasau ɗayaSa'addayamiƙahadaya,idonsayanakanhadayada yayi,saiyaɗaukimafiƙanƙantanatumakinsadonyin hadaya,idoyasākeakanta.'

8SabodahakaAllahbaikarɓihadayarsaba,gama zuciyarsatanacikedatunaninkisankai

9HakadukansusukazaunatareacikinkogondaHauwa'u tahaihu,harKayinuyanadashekaragomashabiyar, Habilakuwayanadashekaragomashabiyu

BABINA78

1Sa'annanAdamuyacewaHauwa'u,"Gashi,'ya'yansun girma,dolenemuyitunaninnemanmata"

2SaiHauwa'utaamsa,"Tayayazamuyi?"

3SaiAdamuyacemata,“ZamuhaɗawaKayinuƙanwar Habila,ƙanwarKayinukumagaHabila”

4Sa'annanHauwa'utacewaAdamu,“BanasonKayinu, gamashimaitaurinzuciyane,ammabarisuyiumarni,sai munmiƙahadayagaUbangijiamadadinsu”

5Adamukuwabaiƙaracewaba.

6SaiShaiɗanyazowurinKayinuacikinsiffarwanibaƙon jeji,yacemasa,“Gashi,AdamudaHauwa’usunyi shawaraakanaurenku,sunyardasuauriƙanwarHabila gareka,‘yar’uwarkakumaagareshi.

7"Ammadabadoninaƙaunarkaba,dabanfaɗamaka wannanmaganabaAmmaidankakarɓishawarata,ka kasakunnegareni,zankawomakaaranarbikinka kyawawanriguna,dazinariyadaazurfadayawa,da danginazasuyimakahidima."

8SaiKayinuyacedamurna,“Inadanginkasuke?”

9Shaiɗanyaamsayace,“'Yan'uwanasunacikinwani lambuaarewa,indaadānakenufininkawoubanka Adamu,ammabaiyardaba

10“Ammakai,idanzakakarɓimaganata,idankumazaka zowurinabayanaurenka,zakahutadagawahaladakake ciki,kahuta,kafiubankaAdamu”

11SaiKayinuyabuɗekunnuwansa,yakarkataga maganarsa.

12Baizaunaasauraba,ammayatafiwurinmahaifiyarsa Hauwa'u,yayimatadukantsiya,yazagita,yacemata, “Donmekukeɗaukar‘yar’uwatataaurawaɗan’uwana? Namutu?”

13Ammamahaifiyarsatabashishiru,taaikadashisaura indayake

14Sa'addaAdamuyazo,tafaɗamasaabindaKayinuya yi.

15AmmaAdamuyayibaƙinciki,yayishiru,baiceuffan ba

16KashegariAdamuyacewaKayinuɗansa,“Ɗaukidaga cikintumakinka,ƙananadanagargaru,kamiƙasuga Allahnka

17DukansubiyusukakasakunnegaubansuAdamu,suka ɗaukihadayunsu,sukamiƙasuakandutsenkusada bagade

18AmmaKayinuyayigirmankaigaɗan'uwansa,yakore shidagabagadenAmmayamiƙanasaakanta,dagirman kai,cikedayaudara,dazamba

19AmmaHabila,yakafaduwatsudasukekusa,yabada kyautarsadazuciyamaitawali'u,mararyaudara

20Kayinuyanatsayekusadabagadendayamiƙa hadayarsaakai.KumayayikiragaAllahdayakarɓi hadayarsaammaAllahbaikarbeshiba;Wutakuwabata saukodontacinyehadayarsaba

21Ammayatsayadauradabagaden,sabodaba'adafushi, yanadubanɗan'uwansaHabila,donyagakoAllahzai karɓihadayarsakoa'a

22HabilakuwayaroƙiAllahyakarɓihadayarsa.Saiwuta tasaukotacinyehadayarsaKumaAllahyajidaɗin ƙanshinhadayarsadominHabilayanaƙaunarsa,yana murnadashi.

23DayakeAllahyayardadashi,saiyaaikomasada mala'ikanhaskeasiffarmutumwandayacihadayarsa, dominyajidaɗinhadayarsa,sukata'azantardaHabila, sukaƙarfafazuciyarsa

24AmmaKayinuyanakallondukanabindaakayina hadayarɗan'uwansa,yahusatasabodahaka.

25Sa'annanyabuɗebakinsa,yazagiAllah,gamabai karɓihadayarsaba

26AmmaAllahyacewaKayinu,“Meyasafuskarkata baƙinciki?

Nikayigunaguni,ammaakankanka.

27AllahyafaɗawaKayinuwannandatsautawa,dominya ƙishidahadayarsa

28Kayinuyasaukodagabagaden,launinsayasāke, fuskarsakumanabaƙinciki,yazowurinmahaifinsada mahaifiyarsa,yafaɗamusudukanabindayasameshi AdamuyayibaƙincikiƙwaraidominAllahbaikarɓi hadayarKayinuba

29AmmaHabilayasaukoyanamurnadafarinciki,ya faɗawamahaifinsadamahaifiyarsayaddaAllahyakarɓi hadayarsaSukayimurnadahakan,sukasumbacefuskarsa 30Habilayacewamahaifinsa,“SabodaKayinuyakoreni dagabagaden,baiyardainmiƙahadayataabisansaba,na yiwakainabagadinamiƙahadayataabisansa”

31AmmadaAdamuyajihaka,saiyayibaƙinciki,domin shinebagadendayaginadafarko,wandayamiƙanasa hadayu

32AmmaKayinuyayibaƙincikiƙwarai,yayifushi ƙwarai,haryashigasaura,Shaiɗanyazowurinsa,yace masa,“Tundaɗan’uwankaHabilayanemimafakatareda ubankaAdamu,dominkakoreshidagabagade,sun sumbacefuskarsa,sukayimurnadashi,fiyedakai.”

33DaKayinuyajimaganarShaiɗan,saiyahusataƙwarai kumabaisanardakowabaAmmayanacikinkwantoya kashedanuwansa,harsaidayashigardashicikinkogon, sannanyacemasa:--

34"Yakaiɗan'uwa!ƙasarnantanadakyau,kumaa cikintaakwaikyawawanitãcemãsudãɗi,dakyangani!

35"Yakaiɗan'uwana,inamaayaukazotaredanicikin saura,kajidaɗi,kaalbarkacigonakinmudagarkunanmu, gamakaimaiadalcine,kumainaƙaunarkaƙwarai,ya ɗan'uwana!

36SaiHabilayayardayatafitaredaɗan'uwansaKayinu cikinsaura

37Ammakafinyafita,KayinuyacewaHabila,“Kajirani, saiinɗaukisanda,sabodanamominjeji.”

38Habilakuwayatsayayanajira,bashidalaifiAmma Kayinu,ɗangaba,yaɗaukisandayafita

39SaiKayinudaɗan'uwansaHabilasukafaratafiyaa hanyaKayinuyanamaganadashi,yanaƙarfafashi,don yamantadakome

BABINA79

1Hakasukacigabaharsukaisawaniwuribakowa,inda babutumakiSaiHabilayacewaKayinu,"Gashi, ɗan'uwana,mungajidatafiya,gamabamugakoɗaya dagacikinitatuwa,ko'ya'yanitatuwa,konaciyayi,kona tumaki,koɗayadagacikinabubuwandakafaɗaminiIna waɗannantumakinnakadakafaɗaminiinsaalbarka?"

2SaiKayinuyacemasa,“Zo,yanzuzakagaabubuwa masukyaudayawaAmmakatafigabana,harinzo wurinka”

3Habilakuwayayigaba,Kayinukuwayatsayaabayansa. 4Habilakuwayanatafiyacikinrashinsani,badayaudara rashinyardadanuwansazaikasheshi

5Sa'addaKayinuyazowurinsa,yata'azantardashida maganarsa,yanabinsakaɗanSa'annanyayigaggawar bugeshidasanda,yayibusaakandukantsiya,haryayi mamaki.

6Ammasa'addaHabilayafaɗiaƙasa,dayaga ɗan'uwansayanasoyakasheshi,saiyacewaKayinu,“Ya ɗan’uwana,kajitausayina!Danonondamukasha,kada kabugeni!

7SaiKayinu,maitaurinzuciya,maikisankai,yaɗauki babbandutse,yabugiɗan'uwansadashiakai,harsaida kwakwalwarsatafito,yajidaɗinjininsaagabansa

8Kayinubaitubadagaabindayayiba

9Ammaduniya,sa'addajininHabilaadaliyafāɗiakanta, saitayirawarjiki,tanashajininsa,dakumatasaKayinu yazamabanza.

10JininHabilakumayayikiraaɓoyegaAllah,donya sākamasadawandayakasheshi

11NandananKayinuyafaratonaƙasaindazaisa ɗan'uwansaGamayanarawarjikisabodatsorondaya sameshi,sa'addayagaƙasatanarawarjikisabodasa

12Sa'annanyajefaɗan'uwansaacikinramindayayi, sa'annanyarufeshidaƙura.Ammaduniyabatakarɓeshi ba;ammanantaketajefashisama

13Kayinuyasākehaƙaƙasa,yaɓoyeɗan'uwansaacikinta. ammaƙasakumatasakejefashiakanta;Harsauukuƙasa tajefardajikinHabilaakanta

14Ƙasarlakacetajefashiakaronafarko,dominbashi nefarkonhalittaba.Kumatajefardashiakaronabiyu, kumayaƙikarɓeshi,dominshiadaline,nagari,kumaan kasheshibadalili;Ƙasakuwatajefardashiakaronauku, ammataƙikarɓeshi,dominasamishaidaagaban ɗan'uwansa

15HakakumaduniyatayiwaKayinuba'a,harmaganar Allahtazomasagamedaɗan'uwansa

16Allahyahusata,yahusataƙwaraidamutuwarHabila Saiyayitsawadagasama,walƙiyakumasunatafea gabansa,MaganarUbangijiAllahkuwatazowurinKayinu dagasama,tacemasa,"InaHabilaɗan'uwanka?"

17Kayinuyaamsadagirmankaidamuryamaibanƙyama, yace,“YaAllah,nimakiyayinɗan'uwanane?”

18Sa'annanAllahyacewaKayinu,“La'ananneneƙasar datashajininHabilaɗan'uwanka,kaikuwakayirawar jiki,kagirgiza,wannankuwazaizamaalamaagareka, cewadukwandayasamekazaikasheka”

19AmmaKayinuyayikukadominAllahyafaɗamasa waɗannankalmomiKayinuyacemasa"YaAllah,duk wandayasamenizaikasheni,kumaashafenidagadoron duniya."

20SaiAllahyacewaKayinu,“Dukwandayasamekaba zaikashekabadominkafinwannan,Allahyakasance yanagayawaKayinu,“Zanyafehukuncibakwaiakan wandayakasheKayinu”DomingamedamaganarAllah gaKayinu,"Inaɗan'uwanka?"Allahyacedashicikin rahamarsa,yayikokariyasashiyatuba.

21GamadaKayinuyatubaalokacin,yace,“YaAllah,ka gafartaminizunubina,dakisanɗan’uwana,”daAllahya gafartamasazunubinsa.

22KumagamedaAllahyacewaKayinu,“La’anannene ƙasardatashajininɗan’uwanka,”wato,jinƙanAllahga Kayinu.GamaAllahbaila'anceshiba,ammayala'anta ƙasakodayakebaƙasacetakasheHabilaba,takuma aikatamugunta

23Gamayadacedala'anatafāɗiakanmaikisankai.Duk dahakacikinjinƙaiAllahyasarrafatunaninsaharba wandayaisayasani,yarabudaKayinu

24Saiyacemasa,"Inaɗan'uwanka?"Saiyaamsayace, "Bansaniba"SaiMahalicciyacemasa,"Kayirawarjiki, kayirawarjiki."

25Kayinuyayirawarjiki,yatsorataTahakaneAllahya sanyashiabinkoyiagabandukantalikai,kamarwandaya kasheɗan'uwansaHakanankumaAllahyasanyamasa firgitadafirgici,dominyagazamanlafiyardayakecikinta dafarko,yakumagafirgitadafirgicindayashaakarshe; dominyakaskantardakansaagabanAllah,yatubadaga zunubinsa,yanemisalamardayasamudafarko 26KumaacikinmaganarAllahdayace,“Zanyafe hukuncibakwaiakandukwandayakasheKayinu,”Allah bayanufinyakasheKayinudatakobiba,ammayanemi yasashiyamutudaazumi,daaddu’a,dakukatawurin hukuncimaitsanani,harzuwalokacindaakaceceshidaga zunubinsa

27Hukunce-hukuncebakwaikumasunezuriyabakwaida AllahyajiraKayinuyakasheɗan’uwansa.

28AmmagamedaKayinu,tunlokacindayakashe ɗan'uwansa,baisamihutawaako'inaba.ammasukakoma wurinAdamudaHauwa'u,sunarawarjiki,sukafirgita,sun ƙazantardajini

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.