Hausa - The Book of 2nd Kings

Page 1


2Sarakuna

BABINA1

1MowabkuwayatayarwaIsra'ilawabayanrasuwarAhab. 2Ahaziyakuwayafāɗiacikinbenensanabenea Samariya,yanarashinlafiya,saiyaaikimanzanniyace musu,“Kutafi,kutambayiBa'alzebub,gunkinEkron,ko zanwarkedagawannancuta

3Ammamala'ikanYahwehyacewaIliyaBaTishbe, “Tashi,kahaurakataryimanzanninSarkinSamariya,ka cemusu,“BadonbabuAllahcikinIsra'ilabaneyasakuka tafinemanBa'alzebub,gunkinEkron?

4YanzuhakaYahwehyace,‘Bazakasaukodagakan gadondakakehawaba,ammalallezakamutuIliyakuwa yatafi

5Sa'addamanzanninsukakomowurinsa,yacemusu, “Donmekukakoma?

6Saisukacemasa,“Wanimutumyahauroyataryemu,ya cemana,“KukomawurinSarkindayaaikoku,kuce masa,‘Ubangijiyace,‘BadonbabuAllahcikinIsra'ilaba, yasakaaikaatambayiBa'alzebub,gunkinEkron?Don hakabazakasaukodagakangadondakakehawaba, ammalallezakamutu

7Yacemusu,“Waneirinmutumnewandayazotaryeku, yafaɗamukuwaɗannankalmomi?

8Sukaamsamasasukace,“Shimutumnemaigashi,an ɗauramasaɗamararfataakuguSaiyace,IliyaBaTishbe ne.

9Sa'annansarkiyaaikamasadashugabanahamsintare danasahamsinYahaurazuwagareshi,saigashizaunea kanwanitudu.Saiyacemasa,“KaimutuminAllah,sarki yace,Sauka

10Iliyayaamsayacewashugabannahamsin,“Idanni mutuminAllahne,bariwutatasaukodagasama,tacinye ka,kaidahamsinɗinkaWutakuwatasaukodagasamata cinyeshidahamsinɗinsa.

11Yasākeaikamasadawanishugabanahamsindanasa hamsinSaiyaamsayacemasa,“YamutuminAllah,ga abindasarkiyafaɗa,kasaukodasauri

12Iliyayaamsayacemusu,“IdannimutuminBautawane, bariwutatasaukodagasama,tacinyekadahamsinɗinka WutarAllahkuwatasaukodagasama,tacinyeshida mutanensahamsin

13Saiyasākeaikishugabannahamsinnaukutaredanasa hamsin.Saishugabanaukuyahaura,yazoyadurƙusaa gabanIliya,yaroƙeshi,yacemasa,“YamutuminAllah, inaroƙonkakabarrainadanabarorinkahamsinɗinnansu zamamasudarajaagareka.

14Gashi,wutatasaukodagasama,takoneshugabannin sojojibiyunadānahamsinhamsin,donhakabarirainaya zamadadarajaagabanka.

15Mala'ikanYahwehyacewaIliya,“Tafitaredashi, kadakajitsoronsaSaiyatashiyatafitaredashiwurin sarki.

16Yacemasa,“Ubangijiyace,“Dayakekaaika manzannisutambayiBa'alzebub,gunkinEkron,badomin babuAllahcikinIsra'iladazasutambayimaganarsaba? Donhakabazakasaukodagakangadondakakehawaba, ammalallezakamutu

17YamutubisagamaganarYahwehwaddaIliyayafaɗa Yehoramyagājisarautarsaashekaratabiyutasarautar YehoramɗanYehoshafat,SarkinYahuza.dominbashida ɗa

18SauranayyukanAhaziyadayayi,anrubutasualittafin tarihinsarakunanIsra'ila.

BABINA2

1Sa'addaUbangijiyakesoyaɗaukeIliyazuwasamada guguwa,saiIliyayatafitaredaElishadagaGilgal 2SaiIliyayacewaElisha,“Inaroƙonkakadakataanan. gamaUbangijiyaaikenizuwaBetelSaiElishayace masa,“NarantsedaUbangijidaranka,bazanrabudakai ba.SaisukagangarazuwaBetel.

3'Ya'yanannabawawaɗandasukeaBetel,sukafitowurin Elisha,sukacemasa,“YaukasaniUbangijizaiɗauke maigidankadagakai?Saiyace,I,nasani.kuyishiru.

4Iliyayacemasa,“Elisha,inaroƙonkakadakataanan gamaUbangijiyaaikeniYarikoSaiyace,“Narantseda Ubangiji,daranka,bazanrabudakaiba.Saisukazo Yariko

5'Ya'yanannabawandasukeYarikosukazowurinElisha, sukacemasa,“KokasaniyauUbangijizaiɗauke maigidanka?Saiyaamsayace,“I,nasani;kuyishiru

6Iliyayacemasa,“Tsaya,inarokonkaka,anangama UbangijiyaaikenizuwaUrdun.Saiyace,“Narantseda Ubangiji,daranka,bazanrabudakaibaSubiyusukaci gaba

7Mutanenannabawahamsinsukatafi,sukatsayadaga nesa,subiyukumasukatsayakusadaUrdun 8Iliyakuwayaɗaukialkyabbarsa,yanaɗeta,yabugi ruwan,sukarabunandacan,harsubiyusukahayebisa sandararriyarƙasa

9Sa'addasukahaye,IliyayacewaElisha,“Karoƙiabin dazanyimaka,kafinaɗaukenidagagareka.Elishayace, “Inaroƙonka,kabanirabobiyunaruhunka

10Yace,“Karoƙiabumaiwuya,dukdahaka,idankagan nisa'addaakaɗaukenidagagareku,zaizamahakaagare kuammaidanbahakaba,bazaikasanceba

11Sa'addasukecigabadamagana,saigakarusarwuta, dadawakanwuta,sukarabasudukabiyuIliyakuwaya hauradaguguwazuwasama

12Elishakuwayagahaka,yayikuka,yace,“Ubana, ubana,karusarIsra'ila,damahayandawakantaBaiƙara ganinsaba,saiyakamatufafinsa,yayayyagesugidabiyu 13YaɗaukialkyabbarIliyawaddatafaɗodagagareshi, yakomayatsayaagaɓarUrdun

14YaɗaukialkyabbarIliyadatafaɗodagagareshi,ya bugiruwan,yace,“InaUbangijiAllahnaIliyayake?Sa'ad dayabugiruwan,sukarabunandacan,Elishakuwaya haye

15Sa'adda'ya'yanannabawawaɗandasukezaunea Yarikosukaganshi,sukace,“RuhunIliyayanakanElisha Sukazotaryeshi,sukasunkuyardakansuƙasaagabansa 16Sukacemasa,“Gashi,akwaijarumawahamsintareda barorinkaMunaroƙonkakabarsusutafi,sunemi ubangijinka,dominkadaRuhunUbangijiyaɗaukeshiya jefashiawanidutse,kowanikwari.Saiyace,“Kadaku aika

17Dasukamatsamasaharyajikunya,saiyace,“Aika Saisukaaikimutumhamsin.Sukanemikwanauku,amma basusameshiba

18Kumaalõkacindasukadawowurinsakuma,(gamaya zaunaaYariko,)yacemusu,Ashe,bancemuku,tafiba?

19MutanenbirninkuwasukacewaElisha,“Gashi,ina roƙonka,halinwannanbirniyanadadaɗikamaryadda ubangijinayakegani,ammaruwanbakomebane,ƙasa kuwabakarariyace

20Saiyace,“Kawominisabontudu,kazubagishiriaciki Sukakawomasa.

21Saiyafitazuwamaɓuɓɓugarruwa,yajefagishiriaciki, yace,“Ubangijiyace,‘NawarkardawaɗannanruwanBa zaaƙarasamunmutuwakoƙasabaƙara 22RuwankuwayawarkeharwayaukamaryaddaElisha yafaɗa.

23SaiyahauradagacanzuwaBetel,yanatafiyatahanya, saigayaraƙananasukafitodagacikinbirni,sunayimasa ba'a,sukacemasa,“Tashi,kaimaibaƙarfata.tashi,kai maisanko

24Yakomo,yadubesu,yala'ancesudasunanUbangiji 'Ya'yabiyutafitodagacikinkurmi,tayayyage'ya'ya arba'indabiyu

25DagacankumayatafiDutsenKarmel,daganankuma yakomaSamariya.

BABINA3

1YehoramɗanAhabyacisarautarIsra'ilaaSamariyaa shekaratagomashatakwastasarautarYehoshafat,Sarkin Yahuza,yayimulkishekaragomashabiyu.

2YaaikatamuguntaagabanUbangijiAmmabakamar mahaifinsadamahaifiyarsaba,gamayakawardasiffar Ba'aldatsohonsayayi.

3DukdahakayamannewazunubinYerobowamɗan Nebat,wandayasaIsra'ilawasuyizunubibaifitadaga garetaba.

4Mesha,SarkinMowabkuwama'aikacintumakine,yaba SarkinIsra'ila'yanragunadubuɗari,daragunadubuɗari, daulu.

5Ammasa'addaAhabyarasu,SarkinMowabyatayarwa SarkinIsra'ila

6SarkiYehoramkuwayafitadagaSamariyaalokaciguda, yaƙidayaIsra'ilawaduka

7YatafiyaaikawurinYehoshafat,SarkinYahuza,yace, “SarkinMowabyatayarmini.Saiyace,“Zanhaura,Ni kamarkainake,mutanenakumakamarmutanenka, dawakainakumakamardawakanka

8Yace,“Tawacehanyazamuhau?Saiyaamsa,yace, “HanyarjejinEdom

9SaiSarkinIsra'ila,daSarkinYahuza,daSarkinEdom, sukatafi,sukazagayatafiyarkwanabakwai

10SarkinIsra'ilakuwayace,“Kaito!Ubangijiyatara sarakunannanukudominyabashesuahannunMowab!

11AmmaYehoshafatyace,“BawaniannabinUbangijia nan,dazamuyiroƙogaUbangijitawurinsa?Saiɗaya dagacikinbarorinSarkinIsra'ilayaamsayace,“GaElisha ɗanShafat,wandayazubaruwaahannunIliya

12Yehoshafatyace,“MaganarUbangijitanataredashi SaiSarkinIsra'ila,daYehoshafat,daSarkinEdomsuka tafiwurinsa

13SaiElishayacewaSarkinIsra'ila,“Meyashafenida kai?Katafiwurinannabawanmahaifinka,daannabawan mahaifiyarkaSarkinIsra'ilayacemasa,“A'a,gama

Ubangijiyakirasarakunannanukusubashesuahannun Mowab.

14SaiElishayace,“NarantsedaUbangijiMaiRunduna, wandanaketsayeagabansa,hakika,badomininakulada gabanYehoshafatSarkinYahuzaba,dabazandubekaba, kokuwainganka

15AmmayanzukukawominiyarwaƙaSa'adda maƙarƙashiyatabuga,hannunUbangijiyasaukoakansa.

16Yace,“Ubangijiyace,‘Kasawannankwarinyacika daramuka

17Ubangijiyace,‘Bazakugaiskaba,bakuwazakuga ruwansamabaDukdahakakwarinzaicikadaruwa, dominkusha,kudashanunku,danamominjeji.

18WannanabunemaisauƙiagabanUbangiji,shimazai badaMowabawaahannunku

19Zakukarkashekowanebirnimaikagara,dakowane zaɓaɓɓenbirni,kusarekowaneitacemaikyau,kutoshe rijiyoyinruwa,kulalatardakowacekyakkyawarƙasada duwatsu.

20Dasafe,daakamiƙahadayatagari,saigaruwayazota hanyarEdom,ƙasarkuwatacikadaruwa

21Sa'addaMowabawadukasukajisarakunansunzosuyi yaƙidasu

22Saisukatashidasassafe,ranatahaskakaruwan, Mowabawakuwasukagaruwanawancangefenyanaja kamarjini

23Saisukace,“Wannanjinine,ankashesarakuna,sun kashejuna,yanzufa,yaMowab,kunaganimarganima.

24DasukaisasansaninIsra'ilawa,Isra'ilawasukatashi, sukabugiMowabawa,harsukagududagagabansu,amma sukacigabadabugiMowabawaaƙasarsu.

25Sukaragargazagaruruwan,kowannensuyajefarda dutseakowaceƙasamaikyau,sukacikataSukarufe rijiyoyinruwaduka,sukasaredukanitatuwamasukyau.A Kir-harasetkaɗaiakabarduwatsunAmmamajajjawasuka zagaya,sukabugeta

26DaSarkinMowabyagayaƙinyafiƙarfinsa,saiya ɗaukimutumɗaribakwaimasuzaretakuba,sufāɗawa SarkinEdom,ammasukakasa

27Saiyaɗaukibabbanɗansawandazaigājisarautarsa,ya miƙashihadayataƙonawabisagarunAkayifushiƙwarai daIsra'ilawa,sukarabudashi,sukakomaƙasarsu

BABINA4

1Saiwatamacedagacikinmatanannabawasukayikira gaElisha,tace,“BawankamijinayarasuKakuwasani bawankayanatsoronUbangiji,maibadabashiyazoya ɗauki'ya'yanabiyusuzamabayi

2SaiElishayacemata,“Mezanyimiki?gayamani,me kakedashiagidan?Saitace,“Baabindabawankayake dashiagidan,saitukunyarmai.

3Sa'annanyace,“Tafi,kaarokwanoniawajedagadukan maƙwabta,kodafankoarabakaɗanba

4Sa'addakukashiga,saikurufeƙofaakankuda 'ya'yanku,kuzubaacikindukankwanonin,kuajiyeabin dayacika.

5Saitarabudashi,tarufeƙofadaitada'ya'yanta, waɗandasukakawomatakwanoniSaitazube

6Sa'addakwanoninsukacika,saitacewaɗanta,“Kawo minitulukuma”Saiyacemata,“BasaurantuluKuma manyatsaya

7SaitazotafaɗawaannabinAllahSaiyace,Jekasayar damai,kabiyabashinka,karayudasauran.

8WataranaElishayawuceShunem,indawatababbar macetake.Itakuwatatilastamasayaciabinci.Hakakuwa yakasance,dazararyawuce,yakanshigacandonyaci abinci

9Saitacewamijinta,“To,gashiyanzu,naganewannan wanitsattsarkanmutuminBautawane,wandayake wucewatawurinmukullum

10InaroƙonkamuyiɗanɗakiabangoBarimuajiye masagadoacan,dateburi,dakujera,daalkuki 11Saiwataranayazocan,yajuyacikinɗakinkwana,ya kwanta.

12SaiyacewabaransaGehazi,“KirawoShunemnanDa yakirata,tatsayaagabansa

13Saiyacemasa,Yanzukacemata,Gashi,kinkulada mudadukanwannankulamezaayimaka?Zaayimaka maganadasarki,kogashugabansojoji?Saitace,“Ina zauneacikinjama'ata.

14Saiyace,Mezaayimata?Gehaziyaamsa,yace, “Hakika,batadaɗa,mijintakuwayatsufa

15Yace,Kukirata.Dayakirata,tatsayaabakinkofa.

16Saiyace,Gamedawannankakar,bisagalokacina rayuwa,zakarungumiɗaSaitace,“A’a,yashugabana, yamutuminAllah,kadakayiwabaiwarkaƙarya.

17Matarkuwatayijunabiyu,tahaifiɗaawannanlokacin daElishayafaɗamata,bisagalokacinrayuwa

18Sa'addayaronyagirma,saiwataranayatafiwurin ubansawurinmasugirbi

19Saiyacewamahaifinsa,Kaina,kainaSaiyacewa yaro,Kaɗaukeshiwurinmahaifiyarsa.

20Dayaɗaukeshi,yakaiwamahaifiyarsa,yazaunaa gwiwowintaharranatsaka,sa'annanyarasu

21Saitahau,takwantardashiakangadonannabinAllah, tarufeƙofaakansa,tafita

22Saitakiramijinta,tace,“Inaroƙonkakaaikoniɗaya dagacikinsamarin,dajakiɗaya,inguduwurinannabin Allah,inkomo

23Yace,“Donmezakajewurinsayau?Basabonwataba ne,koAsabar.Saitace,"Lafiya."

24Saitayiwajakishimfiɗa,tacewabaranta,“Fito,kaci gabaKadakasassautaminihawanka,facenaumurceka 25Saitatafi,tajewurinannabinAllahaDutsenKarmel. Sa'addaannabinAllahyagantadaganesa,saiyacewa baransaGehazi,“GashinanitaceBaShunem

26Yanzuinaroƙonkakagudukataryeta,kacemata, Lafiyalau?yanalafiyadamijinki?yanalafiyadayaron? Saitaamsa,“Lafiya.

27DatajewurinannabinAllahakantudu,takamashida ƙafafu,ammaGehaziyamatsodonyakoretaSaibawan Allahyace,Kukyaleta;Gamarantayanabaƙincikia cikinta,Ubangijikuwayaɓoyemini,baifaɗaminiba.

28Saitace,“Naroƙiɗanubangijina?Bance,Kadaka yaudareniba?

29Sa'annanyacewaGehazi,“Kayiɗamara,kaɗauki sandataahannunka,katafiInkumakowayagaisheka, kadakasakeamsamasa,kaɗorasandanaafuskaryaron. 30Saiuwaryarontace,“NarantsedaUbangiji,daranka, bazanrabudakaibaSaiyatashiyabita

31Gehazikumayawucegabansu,yaɗorasandanafuskar yaronammababumurya,kojiSaiyasākekomawaya taryeshi,yafaɗamasa,yace,“Yaronbaifarkaba

32DaElishayashigagidan,saigayaronyamutu,ya kwantaagadonsa.

33Saiyashigayarufemusuƙofa,yayiaddu'agaUbangiji 34Yahaura,yakwantaakanyaron,yasabakinsaakan bakinsa,daidanunsaakanidanunsa,dahannuwansaakan hannunsa,kumayamiƙakansaakanyaronNamanyaron kumayayidumi

35Sa'annanyakomo,yabigidadakomowa.Yahau,ya miƙeakansa,saiyaronyayiatishawaharsaubakwai,sai yaronyabuɗeidanunsa

36SaiyakiraGehazi,yace,“KirawoShunemnanDon hakayakirataDatashigawurinsa,yace,“Kaɗauki ɗanka.”

37Saitashiga,tafāɗiagabansa,tasunkuyardakantaƙasa, taɗaukiɗanta,tafita

38ElishakuwayakomoGilgal,akayiyunwaaƙasar. 'Ya'yanannabawakuwasunazauneagabansa

39Saiwaniyafitazuwajejidonyatattaraganyaye,ya samikurangarinabinjeji,yatattarogourwanjejicikeda cinyarsa,yazoyayayyafasuacikintukunyarkaskon, gamabasusansuba

40Saisukazubawamutanensuci.Anacikincintuwon, saisukayiihu,sunacewa,“YakaiBawanAllah,akwai mutuwaacikintukunyarKumabasuiyacidagagareta

41Ammayace,“Saikukawoabinci.Saiyajefaacikin tukunyar;Saiyace,kuzubawajama'asuciKumababu wataillaacikintukunyar

42SaiwanimutumyazodagaBa'al-halishayakawowa annabinAllahabincinanunanfari,damalmaashirinna sha'ir,dacikakenzangarniyanahatsiacikinkwandonsa Saiyace,Kabajama'asuci.

43Saibaransayace,“Insawannanagabanmutumɗari? Yasākecewa,“Kabajama'asuci,gamaUbangijiyace, 'Zasucisubari.'

44Saiyaajiyeshiagabansu,sukacisukabarkamaryadda Ubangijiyafaɗa

BABINA5

1Na'aman,shugabanrundunarSarkinSuriya,babban mutumneawurinubangijinsa,maidaraja,dominta wurinsaneUbangijiyabaSuriyanasaraShimajarumine, ammakuturune.

2Suriyawakuwasukafitaƙungiyaƙungiya,sukakwashe wataƙaramarbudurwadagaƙasarIsra'ilaSaitajiramatar Na'aman.

3Saitacewauwargidanta,“Damaubangijinayanatareda annabindayakeSamariya!Dominzaiwarkardashidaga kuturtarsa

4Saiɗayayashigayafaɗawaubangidansa,yace,“Haka dahakabaiwardatakeƙasarIsra'ilatace

5SarkinSuriyakuwayace,“Tafi,katafi,zanaikawa SarkinIsra'iladawasiƙaYatafi,yaɗaukitalantigomana azurfa,dazinariyadubushida,damuyanyawagomana tufafi

6SaiyakaiwasiƙarzuwagaSarkinIsra'ila,yace,“Yanzu sa'addawasiƙarnantazogareka,gashi,naaikibawana Na'amanwurinkadaitadominkawarkardashidaga kuturtarsa

7DaSarkinIsra'ilayakarantawasiƙar,saiyayayyage tufafinsa,yace,“NiAllahne,inkasheinrayardashi,har mutuminnanyaaikominiinwarkardawanimutumdaga

kuturtarsa?Donhaka,inaroƙonkukuyitunani,kuga yaddayakenemanfaɗadani.

8DaElisha,annabinAllahyajiSarkinIsra'ilayayayyage tufafinsa,saiyaaikawasarkiyace,“Meyasakayayyage tufafinka?Bariyazowurinayanzu,shikuwazaisani akwaiannabiaIsra'ila

9Na'amankuwayazodadawakansa,dakarusarsa,suka tsayaaƙofargidanElisha.

10SaiElishayaaikimanzowurinsayace,“Tafi,kayi wankaaUrdunsaubakwai,namankakuwazaikomogare ka,zakakuwatsarkaka

11AmmaNa'amanyahusata,yatafi,yace,“Gashi,ina tsammanilallezaifitowurina,yatsaya,yayikiragasunan UbangijiAllahnsa,yabugihannunsabisawurin,yawarkar dakuturu

12Ashe,AbanadaFarfar,kogunanDimashƙu,basufi dukanruwanIsra'ilaba?bazaniyawankaacikinsuin kasancedatsabtaba?Saiyajuyayatafiafusace

13Baronsakuwasukamatso,sukayimasamagana,suka ce,“YaUbana,daannabiyacekayiwanibabbanabu,da bakayiba?balleinyacemaka,“Kawanke,katsarkaka?

14Sa'annanyagangara,yatsomakansasaubakwaia cikinUrdun,bisagamaganarannabinAllah

15YakomowurinannabinAllah,shidadukanjama'arsa, sukazo,sukatsayaagabansa,yace,“Gashi,yanzunasani baAllahcikindukanduniyasaicikinIsra'ila

16Ammayace,“NarantsedaUbangiji,wandanatsayaa gabansa,Bazankarɓikomeba.Saiyabukaceshidaya dauka;ammayaki

17Na'amanyace,“To,inaroƙonka,bazaababawanka kayanaalfadaribiyuba?Gamadagayanzubawankabazai miƙahadayataƙonawakohadayagagumakaba,saiga Ubangiji

18Ubangijiyagafartawabawanka,sa'addaubangijinaya shigaHaikalinRimmonyayisujadaacan,sa'annanya jinginadahannuna,nakuwasunkuyardakainaaHaikalin Rimmon.

19Saiyacemasa,KatafilafiyaSaiyarabudashikaɗan 20AmmaGehazi,bawanElisha,mutuminElohim,yace, “Gashi,ubangijinayayiwaNa'amanwannanSuriyamerai, donkadayakarɓiabindayakawoahannunsa

21GehazikuwayabiNa'amanDaNa'amanyaganshi yanabinsadagudu,saiyasaukodagakarusarsayatarye shi,yace,“Lafiya?

22Yace,“LafiyalauUbangijinayaaikeni,yace,Gashi, waɗansusamaribiyudagacikin'ya'yanannabawasunzo wurinadagaƙasartudutaIfraimu

23SaiNa'amanyace,“Kayarda,kaɗaukitalantibiyu.Sai yamatsamasa,yaɗauretalantibiyunaazurfaajakabiyu, damuyanyanrigunabiyu,yaɗibiyawabarorinsabiyu Sukaɗaukesuagabansa

24Dayaisahasumiyar,yakarɓesudagahannunsu,ya ajiyesuagida,yasallamimutanensukatafi

25Ammayashiga,yatsayaagabanubangijinsaElishaya cemasa,Dagainakafito,Gehazi?Saiyace,'Bawankabai tafiko'inaba

26Yacemasa,“Ashe,zuciyatabatatafitaredakaiba sa'addamutuminyakomodagakarusarsayataryeka?

Shinlokacinenakarɓarkuɗi,dariguna,dagonakinzaitun, dagonakininabi,datumaki,dashanu,dabarorimazada mata?

27SabodahakakuturtarNa'amanzatamannedakaida zuriyarkaharabada.Kumayafitadagagabansakuturu, farikamardusarƙanƙara

BABINA6

1'Ya'yanannabawasukacewaElisha,“Gashiyanzu, wurindamukezaunetaredakaiyafimuwuya.

2BarimutafiUrdun,muɗaukikatako,muyimanawurin dazamuzaunaSaiyaamsayace,Kutafi

3Saiɗayayace,“Inaroƙonkakayarda,katafitareda barorinkaSaiyaamsa,Zantafi

4Saiyatafitaredasu.DasukaisaUrdun,saisukasare itace

5Ammayayindaɗayayanasareitace,saikangatariya fāɗicikinruwa,yayikuka,yace,“Kaito,maigida!domin arone

6SaiannabinAllahyace,“Ainaneyafaɗo?Yanuna masawurin.Saiyasareitaceyajefaaciki.Kumabaƙin ƙarfeyayiiyo

7Sabodahakayace,“KaɗaukeshigarekaSaiyamika hannuyakarba.

8SarkinSuriyakuwayayiyaƙidaIsra'ilawa

9SaiannabinAllahyaaikawurinSarkinIsra'ila,yace, “Kayihankalikadakawuceirinwannanwuri.Gamacan Suriyawasungangaro

10SarkinIsra'ilakuwayaaikazuwawurindaannabin Allahyafaɗamasa,yakumagargaɗeshi,yacecikansaa can,basauɗayakosaubiyuba

11SabodahakazuciyarSarkinSuriyataɓacisaboda wannanabu.Saiyakirafādawansa,yacemusu,“Bazaku nunaminikowaneneacikinmunaSarkinIsra'ilaba?

12Saiɗayadagacikinbarorinsayace,“Bakomai,ya ubangijina,sarki,ammaElisha,annabindayakecikin Isra'ila,yafaɗawaSarkinIsra'ilamaganardakakefaɗaa ɗakinkwananka

13Saiyace,Kujekuleƙenasirinindayake,inaikaa kawomasaAkafaɗamasacewa,gashiaDotanyake

14Saiyaaikadadawakai,dakarusai,dasojojimasuyawa, sukazodadare,sukakewayebirnin.

15Sa'addabawanannabinAllahyatashidasassafe,ya fita,saigarundunarsojojisunkewayebirnin,dadawakai dakarusai.Saibaransayacemasa,“Kaito,ubangijina! yayazamuyi?

16Yaamsayace,“Kadakujitsoro,gamawaɗandasuke taredamusunfiwaɗandasuketaredasuyawa.

17Elishakuwayayiaddu'ayace,“YaUbangiji,ina roƙonkakabuɗeidanunsa,yagani.Ubangijikuwayabuɗe idanunsaurayinsaiyagani,saigadutsencikedadawakai dakarusanwutakewayedaElisha

18Sa'addasukazowurinsa,Elishayayiaddu'aga Ubangiji,yace,“Inaroƙonkakabugimutanennanda makantaYabugesudamakantabisagamaganarElisha

19SaiElishayacemusu,“Wannanbahanyabace,ba kuwabirninbaAmmayakaisuSamariya

20Sa'addasukashigaSamariya,Elishayace,“Ya Ubangiji,kabuɗeidanunmutanennan,sugani.Ubangiji kuwayabuɗeidanunsu,sukaganiGashi,sunatsakiyar Samariya

21Sa'addaSarkinIsra'ilayagansuyacewaElisha, “Ubana,inbugesu?zanbugesu?

22Yaamsayace,“Bazakabugesuba,zakabuge waɗandakakamadatakobinkadabakanka?Kasamusu abincidaruwadominsucisusha,sutafiwurin ubangijinsu.

23Yayimusutanadinabincimaiyawa,sukacisukasha, saiyasallamesu,sukatafiwurinubangidansuDonhaka sojojinSuriyabasuƙarashigaƙasarIsra'ilaba

24BayanhakaBen-hadad,SarkinSuriya,yatattara sojojinsaduka,yahaurayakewayeSamariyadayaƙi

25AkayibabbaryunwaaSamariya,saigasunkewayeta, harsaidaakasayardakanjakiabakinazurfatamanin,da rubu'intakarkurciyaabakinazurfabiyar

26Sa'addaSarkinIsra'ilayakewucewakangaru,saiwata macetayikukaagareshi,tanacewa,“Kataimakeni,ya ubangijina,sarki

27Yace,“IdanYahwehbaitaimakekaba,tainazan taimakeka?dagarumbunrumbu,kodagamatsewarruwan inabi?

28Sarkiyacemata,“Mekedamunki?Saitaamsa, “Matarnantacemini,“Badaɗanka,mucishiyau,gobe kumamuciɗana

29Saimukadafaɗana,mukacishi.

30Dasarkiyajimaganarmatar,saiyayayyagetufafinsa Yawucekanbango,jama'asukaduba,saigashisanyeda tsummokiacikinjikinsa.

31Saiyace,“Allahyayiminihakadaƙari,idankan ElishaɗanShafatyatsayaakansayau

32AmmaElishayanazauneagidansa,dattawankuma sukazaunataredashiSaisarkiyaaikiwanimutumdaga gabansaDuba,sa'addamanzoyazo,kurufeƙofa,kuriƙe shiaƙofar.

33Sa'addayakemaganadasu,saigamanzonyagangaro wurinsa,yace,“Gashi,wannanmuguntartaUbangijice MekumazanƙarajiraUbangiji?

BABINA7

1SaiElishayace,“KujimaganarUbangijiUbangijiyace, 'Gobeawannanlokacizaasayardamudunalallausangari akanshekelɗaya,damudunasha'irkumaakanshekel ɗaya,aƘofarSamariya

2Saiwanisarkiwandasarkiyadogaraahannunsayaamsa waannabin,yace,“Gashi,idanUbangijizaiyitagogia sama,kowannanabuyakasance?Saiyace,Gashi,zaka gantadaidanunka,ammabazakacidagagareta

3Akwaiwaɗansukuturuhuɗuaƙofarƙofar,sukacewa juna,“Donmezamuzaunaananharmumutu?

4Idanmukace,Zamushigabirnin,sa'annanyunwaa cikinbirnin,zamumutuacan,kumaidanmukazaunahar yanzuanan,mumutumaYanzufa,zo,mufāɗiwurin rundunarSuriyawaIdankumasukakashemu,saimu mutu.

5DamagaribasukatashidonsutafisansaninSuriyawa

6GamaUbangijiyasarundunarSuriyawatajiamon karusai,daamondawakai,dahayaniyarbabbarrunduna

7Saisukatashisukagududamagriba,sukabaralfarwansu, dadawakansu,dajakunansu,dasansaninkamaryadda suke,sukagududonnemanransu

8Sa'addakutaresukaisaiyakarzangon,sukashiga alfarwaɗaya,sukaci,sukasha,sukakwasheazurfa,da zinariya,datufafi,sukajesukaɓoyeYasākekomo,ya shigawataalfarwa,yaɗauketakuma,yajeyaɓuya

9Saisukacewajuna,“Bamuyikyauba,yauranar albishirce,ammamunyishiru,idanmukatsayahargari yawaye,saiwaniɓarnayasamemu

10Saisukazosukakiramaitsaronƙofofinbirnin,suka faɗamusu,sukace,“MunzosansaninSuriyawa,saiga,ba wanimutumawurin,komuryarmutum,saidadawakai ɗaure,dajakunaɗaure,daalfarwansukamaryaddasuke 11Yakiramasutsaronƙofofi.Sukafaɗawagidansarkia ciki

12Sarkiyatashidadare,yacewafādawansa,“Yanzuzan nunamukuabindaSuriyawasukayimanaSunsancewa munajinyunwa;Donhakasukafitadagasansanindonsu ɓuyaasaura,sunacewa,'Sa'addasukafitodagacikin birnin,saimukamasudarai,mushigabirnin

13Saiɗayadagacikinbarorinsayaamsayace,“Ina roƙonkakabariwaɗansusuɗaukidawakaibiyardasuka raguacikinbirnin,(gashi,sunkasancekamarsauran jama'arIsra'ilawaɗandasukaraguacikinta

14Saisukaɗaukidawakaibiyunakarusai.Sarkikuwaya aikaabirundunarSuriyawa,yace,“Kujekugani

15SukabisuharzuwaKoginUrdunSaimanzanninsuka komosukafaɗawasarki.

16Jama'akuwasukafita,sukawashetantinanSuriyawa Saiakasayardamudunalallausangariakanshekelɗaya, dasha'irbiyuakanshekelɗaya,bisagamaganarUbangiji.

17Sa'annansarkiyasasarkindayadogaraahannunsaya luradaƙofar,jama'akuwasukatakashiaƙofar,yamutu kamaryaddaannabinAllahyafaɗasa'addasarkiyazo wurinsa

18KamaryaddaannabinAllahyafaɗawasarki,yace, “Gobehakananzaayimudunasha'irakanshekelɗaya, damudunalallausangariashekelɗaya,aƘofarSamariya 19Ubangijikuwayaamsawaannabin,yace,“To,gashi, idanUbangijiyaƙeratagogiasama,kohakaabinya kasance?Saiyace,Gashi,zakagantadaidanunka,amma bazakacidagagareta

20Hakakuwayafaruakansa,gamajama'asukatattake shiaƙofar,yamutu

BABINA8

1Sa'annanElishayacewamacendayatadaɗantadaga matattu,yace,“Tashi,kitafi,kedagidanki,kiyizaman baƙuncidukindazakiyibaƙunci,gamaUbangijiyasaa yiyunwaZatakumaaukowaƙasarshekarabakwai

2Saimatartatashi,tayiyaddaannabinAllahyafaɗa.

3Bayanshekarabakwaiɗin,saimatartakomodagaƙasar Filistiyawa,tafitatayiwasarkikukasabodagidantada ƙasarta

4SarkiyayimaganadaGehazi,bawanannabinElohim,ya ce,“Inaroƙonkakafaɗaminidukanmanyanal'amuranda Elishayayi.

5Sa'addayakefaɗawasarkiyaddayatadagawadaga matattu,saigamacendayatadaɗantadagamatattu,tayi wasarkikukasabodagidantadaƙasartaGehaziyace,“Ya shugabana,sarki,wannanitacematar,wannankumaɗanta ne,wandaElishayatasheshidagamatattu.

6Dasarkiyatambayimatar,tafaɗamasaSaisarkiya naɗamatawanishugaba,yace,“Mayardadukanabinda yakenata,dadukanamfaningonakintunrandatabar ƙasar,harzuwayanzu

7ElishakuwayazoDimashƙuBen-hadadSarkinSuriya kuwayayirashinlafiya.Akafaɗamasacewa,Bawan Allahyazonan

8Sa'annansarkiyacewaHazayel,“Ɗaukikyautaa hannunka,katafi,kataryiannabinAllah,katambayi Ubangijitawurinsa,yace,“Inwarkedagawannancuta?

9Hazayelkuwayatafiyataryeshi,yaɗaukikyautaitare dashi,dagakowaneabumaikyaunaDimashƙu,nauyin raƙumaarba'in

10SaiElishayacemasa,“Tafi,kafaɗamasa,'Lallezaka warke,ammaUbangijiyanunaminilallezaimutu 11Yahucefuskarsasosai,haryajikunya,annabinkuwa yayikuka.

12SaiHazayelyace,“Donmeubangijinayakekuka?Sai yaamsa,yace,“Dominnasanmuguntardazakayiwa Isra'ilawa,zakaƙonekagararsu,zakakarkashesamarinsu datakobi,zakakarkashe'ya'yansu,kayayyagematansu masujunabiyu

13SaiHazayelyace,“Ammanibawankakarenedazaiyi wannanbabbanabu?Elishayaamsayace,“Ubangijiya nunaminizakazamasarkinSuriya

14SaiyarabudaElisha,yatafiwurinubangidansa.Waya cemasa,“MeElishayafaɗamaka?Saiyaamsa,yace mini,lallene,zakawarke

15Kashegarisaiyaɗaukiwanikatontufayatsomaaruwa yashimfiɗaafuskarsaharyamutuHazayelkuwayagāji sarautarsa

16AshekaratabiyartasarautarYehoramɗanAhabSarkin Isra'ila,YehoshafatyanasarautarYahuzaalokacin, YehoramɗanYehoshafat,SarkinYahuza,yacisarauta

17Yanadashekaratalatindabiyusa'addayacisarauta. YayimulkishekaratakwasaUrushalima

18YabitafarkinsarakunanIsra'ilakamaryaddagidan Ahabyayi,gamamatarsa'yarAhabce,yaaikatamugunta agabanUbangiji

19DukdahakaYahwehbaihallakaYahuzabasaboda bawansaDawuda,kamaryaddayaalkawartazaibashi haske,shida'ya'yansaharabada

20AzamaninsaEdomawasukatayarwaYahuza,suka naɗawakansusarki.

21SaiYehoramyahayezuwaZair,shidakarusansaduka, yatashidadare,yabugiEdomawadasukekewayedashi, dashugabanninkarusai,jama'akuwasukaguduzuwa alfarwansu

22DukdahakaEdomyatayarwaYahuzaharwayau Libnakuwayatayaralokaciguda.

23SauranayyukanYoramdadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanYahuza.

24Yehoramkuwayarasu,akabinneshiamakabartar kakanninsaabirninDawudaƊansaAhaziyayagāji sarautarsa

25AshekaratagomashabiyutasarautarYehoramɗan AhabSarkinIsra'ila,AhaziyaɗanYoramSarkinYahuzaya cisarauta

26Ahaziyayanadashekaraashirindabiyusa'addayaci sarautaYayimulkishekaragudaaUrushalimaSunan tsohuwarsaAtaliya,'yarOmri,SarkinIsra'ila.

27YabihanyargidanAhab,yaaikatamuguntaagaban UbangijikamaryaddagidanAhabyayi,gamashisurukin gidanAhabne.

28YatafitaredaYehoramɗanAhabdonsuyiyaƙida HazayelSarkinSuriyaaRamot-gileyad.Suriyawakuwa sukayiwaYehoramrauni

29SarkiYehoramkuwayakomaYezreyeldonawarkar daraunukandaSuriyawasukayimasaaRamasa'addaya yiyaƙidaHazayelSarkinSuriyaAhaziyaɗanYehoram, SarkinYahuza,yagangarayagaYehoramɗanAhaba Yezreyel,dominyanarashinlafiya.

BABINA9

1SaiannabiElishayakiraɗayadagacikin'ya'yan annabawa,yacemasa,“Kaɗauraɗamara,kaɗaukikulin maiahannunka,katafiRamot-gileyad

2Sa'addakaisacan,saikadubawurinYehuɗan Yehoshafat,watojikanNimshi,kashiga,katasheshidaga cikin'yan'uwansa,kakaishiɗakinciki

3Sa'annankaɗaukikwandonmai,kazubaakansa,kace, ‘Ubangijiyace,‘Nakeɓeka,SarkinIsra'ila.Sa'annan kumakubuɗeƙofar,kugudu,kumakadakuzauna

4Saisaurayin,watoannabi,yatafiRamot-gileyad

5Dayazo,saigashugabanninsojojisunazaune.Saiyace, “Inadawanial’amarigareka,yashugabaYehuyace, “Gawaacikinmuduka?Saiyacemaka,yashugaba

6Saiyatashiyashigagidan.Yazubamaiakansa,yace masa,“UbangijiAllahnaIsra'ilayace,‘Nakeɓeka,Sarkin Isra'ila

7ZakabugigidanAhab,maigidanka,domininsākawa bayinaannabawa,danadukanbayinUbangijiahannun Yezebel

8GamadukangidanAhabzasulalace,ZandatseAhab wandayakefushidabango,dawandayakeakulleaIsra'ila 9ZanmaidagidanAhabkamargidanYerobowamɗan Nebat,dagidanBa'ashaɗanAhija.

10KarnukazasucinyeYezebelayankinYezreyel,ba kuwawandazaibinnetaYabudekofayagudu

11Yehukuwayafitowurinfādawanubangijinsa,saiɗaya yacemasa,“Lafiya?Donmewannanmahaukaciyazo gareku?Saiyacemusu,Kunsanmutumindamaganarsa 12Saisukace,Ƙaryace.gayamanayanzu.Yace,“Haka dahakayafaɗamini,yace,‘Ubangijiyace,'Nakeɓeka, SarkinIsra'ila

13Saisukagaggauta,kowannensuyaɗaukirigarsa,yasa taaƙarƙashinsaakanmatakan,sukabusaƙaho,sunacewa, Yehunesarki

14YehuɗanYehoshafat,jikanNimshi,yaƙullawaYoram maƙarƙashiya(YanzuYoramyakiyayeRamot-gileyad, shidadukanIsra'ilawa,sabodaHazayelSarkinSuriya.

15AmmasarkiYehoramyakomoaYezreyeldonawarkar daraunukandaSuriyawasukayimasaalokacindasukayi yaƙidaHazayelSarkinSuriya

16YehukuwayahaukarusarsayatafiYezreyel.Yoram kuwayanakwanceacanKumaAhaziya,SarkinYahuza, yagangarayagaYehoram

17SaiwanimaitsaroyatsayaahasumiyaaYezreyel,sai yaleƙoasirinƙungiyarYehusa'addayakezuwa,yace, “Nagaƙungiya.SaiYehoramyace,“Kaɗaukimahaya doki,kaaikaataryesu,acemasa,lafiya?

18Saiwaniakandokiyatafiyataryeshi,yace,“Sarkiya ce,Lafiyalau?Yehuyace,“Mekedaruwankadasalama? juyakaabayanaSaimaitsaroyace,“Manzoyazo wurinsu,ammabaikomoba

19Sa'annanyaaikinabiyuakandoki,yazowurinsu,ya ce,“Sarkiyace,Lafiyalau?Yehuyaamsa,yace,“Me ruwankadasalama?juyakaabayana

20Saimaitsaroyace,“Yakomowurinsu,ammabaikomo ba.Gashiyanatuƙiafusace.

21Yehoramkuwayace,“KushiryaAkashiryakarusarsa SaiYehoram,SarkinIsra'ila,daAhaziya,SarkinYahuza, fita,kowaacikinkarusarsa,kumasukafitadonyaƙida Yehu,kumasukataryeshiarabonNabotBayezreye

22Sa'addaYoramyagaYehu,yace,“LafiyakuwaYehu? Saiyaamsa,yace,“Wanesalama,muddinkaruwancin mahaifiyarkaYezebeldamasutatayiyawahaka?

23SaiYehoramyajuyahannunsayagudu,yacewa Ahaziya,“Ahaziyaakwaiyaudara

24Yehukuwayajabakadadukanƙarfinsa,yabugi Yehoramatsakaninhannuwansa,kibankuwatafitaa zuciyarsa,yamutuacikinkarusarsa

25YehukuwayacewaBidkar,shugabansa,“Kaɗaukeshi, kajefardashiagonarNabotBayezreyel,gamakatunada yaddanidakaimukabikakansaAhab,Ubangijiyaɗora masawannannawaya

26HakikajiyanagajininNabothdana'ya'yansamaza,ni UbangijinafaɗaZansākamakaawannanfili,inji UbangijiYanzufa,ɗaukishi,kujefardashiacikingonar, bisagamaganarUbangiji.

27AmmadaAhaziyaSarkinYahuzayagahaka,saiya gudutahanyarHaikalingonaYehukuwayabishi,yace, “Kubugeshiacikinkarusarsa.Sukayihakaamashigin GurwaddatakewajenIbleyamKumayaguduzuwa Magiddo,yamutuacan

28Fādawansakuwasukaɗaukeshiakarusazuwa Urushalima,sukabinneshiakabarinsataredakakanninsa abirninDawuda

29AshekaratagomashaɗayatasarautarYoramɗan AhabAhaziyayacisarautarYahuza

30DaYehuyatafiYezreyel,YezebeltajilabariTayi fentinfuskarta,tagaji,talekatataga.

31Sa'addaYehuyashigaƙofarƙofar,saitace,“Zimri wandayakasheubangidansayanadalafiya?

32Saiyaɗagafuskarsatataga,yace,“Waketaredani? HukumarLafiyataDuniya?Saigabābabiyukoukusuka dubeshi

33Saiyace,Kujefardaita.Saisukajefardaita,aka yayyafajinintaabango,dadawakai,yatakataaƙasa

34Sa'addayashigo,yaciyasha,yace,“Tafi,gawannan la'ananne,kabinneta,gamaita'yarsarkice.

35Sukatafisubinneta,ammabasusamikowabasai kokonkai,daƙafafu,datafinhannunta.

36Saisukasākekomo,sukafaɗamasaYace,“Wannan itacemaganarUbangiji,waddayafaɗatabakinbawansa IliyaBaTishbe,yace,AcikinyankinYezreyelkarnukaza sucinamanYezebel.

37GawarYezebelkuwazatazamatakiakansauraa yankinYezreyeldonkadasuce,WannanitaceYezebel

BABINA10

1Ahabyanada'ya'yamazasaba'inaSamariyaYehukuwa yarubutawasiƙu,yaaikazuwaSamariyazuwawurin sarakunanYezreyel,dadattawa,dawaɗandasukerenon 'ya'yanAhab,yace

2Yanzudawasiƙarnantazomuku,ga'ya'yanubangijinku sunataredaku,kunataredakarusai,dadawakai,dabirni maikagara,dasulke

3Kudubakodamafikyawun'ya'yanubangijinku,kusa shiakangadonsarautarmahaifinsa,kuyiyaƙidomin gidanubangijinku

4Ammasukatsorataƙwarai,sukace,“Gashi,sarakuna biyubasutsayaagabansaba.

5ShugabanHaikali,dawandayakemulkinbirnin,da dattawa,damasukiwonyara,sukaaikawurinYehu,yace, “Mubayinkane,zamukuwayidukanabindakaumarce muBazamunaɗakowasarkiba:kayiabindayakemai kyauaidanunka.

6Sa'annanyarubutamusuwasiƙatabiyu,yace,“Idanku nawane,idankumazakukasakunnegamaganata,saiku ɗaukishugabannin'ya'yanubangidanku,kuzowurinaa Yezreyelgobe'Ya'yansarki,mazasaba'in,sunatareda manyanmutanenbirnin,waɗandasukayikiwonsu

7Dawasiƙartazomusu,saisukaɗauki'ya'yansarki,suka karkashemutumsaba'in,sukazubakawunansucikin kwanduna,sukaaikadashizuwaYezreyel

8Saiwanimanzoyazoyafaɗamasa,yace,“Ankawokan 'ya'yansarkiYace,“Kujerasutsibibiyuaƙofarƙofarhar gariyawaye

9Dasafe,yafitayatsaya,yacewajama'aduka,“Kumasu adalcine,gashi,nayiwaubangijinamaƙarƙashiya,na kasheshi,ammawayakashewaɗannanduka?

10Kasanifa,bawaniabudagacikinmaganarUbangiji, wandaUbangijiyafaɗaakangidanAhab,bazaifāɗia ƙasaba,gamaYahwehyaaikataabindayafaɗatabakin bawansaIliya.

11Yehukuwayakarkashedukanwaɗandasukaraguna gidanAhabaYezreyel,dadukanmanyanmutanensa,da danginsa,dafiristocinsa,harbaibarkowaba.

12SaiyatashiyatafiSamariyaKumaalõkacindaya kasanceacikingidamaisausayaahanya

13Yehukuwayasaduda'yan'uwanAhaziya,Sarkin Yahuza,yace,“Waneneku?Sukace,“Mune'yan'uwan AhaziyaMukumamukagangaramugaisada'ya'yansarki da'ya'yansarauniya.

14Yace,“KukamasudaraiAkakamasudaransu,suka karkashesuaraminHaikalin,mutumarba'indabiyuBai barkoɗayadagacikinsuba.

15Dayatashidagacan,saiyagaYehonadabɗanRekab yanazuwayataryeshiSaiYehonadabyaamsayace, “Hakane.Idanhakane,kabanihannunka.Saiyabashi hannunsa;Yaɗaukeshizuwagareshiacikinkarusarsa 16Saiyace,Kuzotaredani,kugakishindanakeyiwa UbangijiSaisukasashiyahaukarusarsa

17Sa'addayazoSamariya,yakarkashedukanwaɗanda sukaragunaAhabaSamariya,haryahallakashikamar yaddaYahwehyafaɗawaIliya.

18Yehukuwayatarajama'aduka,yacemusu,“Ahabya bautawaBa'alkaɗanAmmaYehuzaibautamasadayawa 19YanzufakukirawominidukanannabawanBa'al,da dukanbayinsa,dadukanfiristocinsaKadakowayarasa: gamainadababbarhadayadazanyiwaBa'al;Dukwanda yarasa,bazairayubaAmmaYehuyayihakadadabara dominyahallakamasubautarBa'al

20Yehukuwayace,“Kuyishelarbabbantarodomin Ba'alKumasukashelanta

21YehukuwayaaikacikinIsra'iladuka,dukanmasuyi waBa'alsujadakuwasukazo,bawandabaizoba.Suka shigaHaikalinBa'alGidanBa'alkuwayacikadaga wannangefezuwawancan.

22Saiyacewawandayakeluradatufar,“Kawowadukan masubautarBa'alrigunaYafitodasudariguna

23YehudaYehonadabɗanRekabkuwasukatafiHaikalin Ba'al,yacewamasubautawaBa'al,“Kuduba,kadaku kasancetaredakuacikinbayinUbangiji,saidaimasu bautarBa'alkaɗai

24Sa'addasukashigayinhadayadahadayunƙonawa,sai Yehuyasamutumtamaninawajeyace,“Idanwanidaga cikinmutanendanakawoahannunkuyatsira,wandaya sakeshi,ransazaizamaransa

25Dayagamamiƙahadayarƙonawa,saiYehuyacewa matsaradashugabannin,“Kushiga,kukarkashesu.kada kowayafitoSukakarkashesudatakobiSaimatsarada shugabanninsojojisukakoresu,sukatafibirninHaikalin Ba'al.

26SukafitodagumakanHaikalinBa'al,sukaƙonesu

27SukarurrushesiffarBa'al,sukarurrusheHaikalinBa'al, sukamaisheshiƙaƙƙarfanginiharwayau.

28TahakaYehuyahallakaBa'aldagacikinIsra'ila

29AmmasabodazunubanYerobowamɗanNebat,wanda yasaIsra'ilawasuyizunubi,Yehubairabudasuba,wato maruƙanzinariyadasukeaBeteldanaDan

30YahwehyacewaYehu,“Dayakekaaikataabinda yakedaidaiaidona,kakumaaikatawagidanAhabbisaga dukanabindakecikinzuciyata,'ya'yankanatsaranahuɗu zasuhaugadonsarautarIsra'ila

31AmmaYehubaikulayabishari'arUbangijiAllahna Isra'iladazuciyaɗayaba,gamabairabudazunuban Yerobowamba,wandayasaIsra'ilawasuyizunubi

32AwaɗannankwanakiUbangijiyafararageIsra'ilawa. HazayelkuwayabugesuadukanƙasarIsra'ila

33DagaUrdunwajengabas,dadukanƙasarGileyad,da Gadawa,daRa'ubainu,daManassa,tundagaArower waddatakekusadaKoginArnon,hardaGileyadda Bashan

34SauranayyukanYehu,dadukanabindayayi,dadukan ƙarfinsa,anrubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila 35Yehukuwayarasu,akabinneshiaSamariya Yehowahazɗansayagājisarautarsa.

36ShekaraashirindatakwasYehuyayisarautarIsra'ilaa Samariya

BABINA11

1DaAtaliya,tsohuwarAhaziya,tagaɗantayamutu,saita tashitahallakadukanzuriyarsarki

2AmmaYehosheba,'yarsarkiYoram,'yar'uwarAhaziya, taɗaukiYowashɗanAhaziya,tasaceshidagacikin 'ya'yansarkiwaɗandaakakasheSukaɓoyeshi,shidamai renonsaaɗakinkwananAtaliya,donkadaakasheshi

3YanataredaitaaɓoyeaHaikalinUbangijishekarashida Ataliyakuwatamallakiƙasar

4AshekaratabakwaisaiYehoyadayaaikaakakawo shugabanninɗariɗari,dashugabanni,damatsara,yakaisu wurinsaaHaikalinUbangiji,yayialkawaridasu,yarantse musuaHaikalinUbangiji,yanunamusuɗansarki.

5Yaumarcesu,yace,“Wannanshineabindazakuyi SulusinkuwaɗandasukeshigaranAsabar,suzamamasu tsarongidansarki

6SulusinzaikasanceaƘofarSur.Sulusinkumaaƙofar bayanmatsaran,donhakazakukiyayetsaronHaikali,don kadayarushe

7KashibiyunadukankuwaɗandazasufitaranAsabar, sunezasuyitsaronHaikalinUbangijigamedasarki.

8Saikukewayesarkikowadamakamansaahannunsa, wandayakeshigacikinjeri,akasheshi

9Shugabanninɗariɗarikuwasukayidukanabinda Yehoyada,firist,yaumartaKowannensuyaɗauki mutanensawaɗandazasushigoranarAsabartareda waɗandazasufitaranAsabar,sukatafiwurinYehoyada, firist

10Firistkuwayabashugabanninmāsudagarkuwoyina sarkiDawudawaɗandasukecikinHaikalinUbangiji 11Masutsarosukatsayakewayedasarki,kowanemutum damakamansaahannunsa,tundagakusurwardamana HaikalinzuwakusurwarhagunaHaikalin,kusadabagade daHaikalin

12Saiyafitodaɗansarki,yasamasakambi,yabashi shaidaSukanaɗashisarki,sukanaɗashiSukatafa hannuwa,sukace,Allahyataimakisarki

13DaAtaliyatajihayaniyarmatsaradanajama'a,saita zowurinjama'aaHaikalinUbangiji

14Sa'addataduba,saitagasarkiyanatsayekusada ginshiƙikamaryaddaakasaba,dasarakunadamasubusa ƙahokusadasarki,dadukanjama'arƙasarsukayimurna, sunabusaƙaho

15AmmaYehoyada,firist,yaumarcishugabanninɗari ɗari,dashugabanninsojoji,yacemusu,“Afitardaitaba cikinsandunabaDominfiristyace,Kadaakashetaa HaikalinUbangiji.

16SukakamataTabitahanyardadawakaisukeshiga gidansarki,ananakakasheta

17YehoyadakuwayayialkawaritsakaninUbangijida sarkidajama'a,cewasuzamajama'arUbangijitsakanin sarkidajama'a

18SaidukanmutanenƙasarsukashigaHaikalinBa'al, sukafarfasheshiSukaragargazabagadansadagumakansa, sukakasheMattan,firistnaBa'alagabanbagadanSai firistyanaɗashugabanninHaikalinUbangiji.

19Yakumaɗaukishugabanniɗariɗari,dashugabanni,da matsara,dadukanmutanenƙasarSukasaukodasarki dagaHaikalinUbangiji,sukazotahanyarƙofarmatsara zuwagidansarkiKumayazaunaakankaraganasarakuna 20Dukanjama'arƙasarsukayimurna,birninkuwayayi shiru,sukakasheAtaliyadatakobikusadagidansarki 21Yehowashyanadashekarabakwaisa'addayacisarauta BABINA12

1AshekaratabakwaitasarautarYehu,Yehowashyaci sarautaYayimulkishekaraarba'inaUrushalimaSunan tsohuwarsaZibiyadagaBiyer-sheba

2Yehowashkuwayaaikataabindayakedaidaiagaban UbangijidukankwanakinsawaɗandaYehoyadafiristya umarceshi

3Ammabaakawardawurarentsafinakantuddaiba.

4SaiYehowashyacewafiristoci,“Dukankuɗindaaka keɓeaHaikalinUbangiji,dakuɗinkowanewandayawuce

lissafin,dakuɗindakowanemutumyakeɓe,dadukan kuɗindayakeshigazuciyarkowanemutumdonyakawoa HaikalinUbangiji

5Barifiristocisuɗibamusu,kowadagawurinabokansa, sugyararagonHaikalin,dukindaakasamiwanilahani.

6Ammaacikinshekarataashirindaukutasarautarsarki Yehowash,firistocibasugyaraɓangarorinHaikalinba

7Sa'annansarkiYehowashyakirawoYehoyada,firist,da sauranfiristoci,yacemusu,“Meyasabakugyararagon Haikalinba?Donhakayanzukadakuƙarakarɓarkuɗina saninku,ammakubadasudonɓarnawargida

8Saifiristocisukayardabazasuƙarakarɓarkuɗidaga wurinjama'aba,kokumaagyaraɓangarorinHaikalin.

9AmmaYehoyada,firist,yaɗaukiakwati,yahudaramia murfinsa,yaajiyeshikusadabagaden,agefendamasa'ad daakeshigaHaikalinYahweh.

10Dasukagaakwaikuɗidayawaacikinakwatin,sai magatakardarsarkidababbanfiristsukazo,sukaɗaukoa jaka,sukabadakuɗindaakasamuaHaikalinUbangiji.

11Saisukabadakuɗinahannunwaɗandasukeyinaikin, waɗandasukeluradaHaikalinUbangiji,akabadakuɗin gamassassantadamaginawaɗandasukeyinaikinHaikalin Ubangiji

12damagina,damasusassaƙaduwatsu,dasiyankatako, dasassaƙaƙƙunduwatsudonagyaraɓangarorinHaikalin Ubangiji,dadukanabindaakatanadadominagyara Haikalin

13DukdahakabaayiwaHaikalinUbangijikwanonin azurfa,dafaranti,dafaranti,daƙahoni,datasoshin zinariya,konaazurfaba,dagakuɗindaakakawocikin HaikalinYahweh.

14Ammasukabama'aikatan,sukagyaraHaikalin Ubangijidashi

15Basukumayila'akaridamutanendasukabadakuɗin ahannunsubadonabama'aikata,gamasunyiaminci

16BaakawokuɗinlaifidakuɗinzunubicikinHaikalin Yahwehba,nafiristocine.

17SaiHazayel,SarkinSuriya,yahaura,yayiyaƙidaGat, yacitaHazayelkuwayashiryayahauraUrushalima

18SaiYehowash,SarkinYahuza,yakwashedukan tsarkakakkunabubuwandaYehoshafat,daYehoram,da Ahaziya,dakakanninsa,dasarakunanYahuza,sukakeɓe, danasatsarkakakkunabubuwa,dadukanzinariyadasuke cikintaskarHaikalinUbangiji,dacikinfādarsarki,yaaika waHazayelSarkinSuriya,yatafidagaUrushalima 19SauranayyukanYowash,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanYahuza

20Fādawansakuwasukatashi,sukaƙullamaƙarƙashiya, sukakasheYowashagidanMillowandayagangarazuwa Silla

21YozakarɗanShimeyat,daYehozabadɗanShomer, barorinsasukabugeshi,yamutu.Akabinneshitareda kakanninsaabirninDawudaAmaziyaɗansayagāji sarautarsa

BABINA13

1AshekarataashirindaukutasarautarYowashɗan Ahaziya,SarkinYahuza,YehowahazɗanYehuyaci sarautarIsra'ilaaSamariya.Yayimulkishekaragomasha bakwai

2YaaikatamuguntaagabanUbangiji,yabizunuban YerobowamɗanNebat,wandayasamutanenIsra'ilasuyi zunubibaifitadagagaretaba

3UbangijikuwayahusatadaIsra'ilawa,yabashesua hannunHazayelSarkinSuriya,daBen-hadadɗanHazayel, dukankwanakinsu

4YehowahazkuwayaroƙiYahweh,Yahwehkuwaya kasakunnegareshi,gamayagazaluncinIsra'ila,gama SarkinSuriyayatsanantamusu

5(UbangijikuwayabaIsra'ilawaMaiCeto,sukafitadaga ƙarƙashinikonSuriyawaIsra'ilawakuwasukazaunaa alfarwansukamardā

6DukdahakabasurabudazunubangidanYerobowamba, wandayasaIsra'ilawasuyizunubi,ammasukabishi, gunkinAshtarotkumayaraguaSamariya)

7BaibarwaYehowahazdagacikinjama'aba,saimahaya hamsin,dakarusaigoma,damahayaƙafadubugoma GamaSarkinSuriyayahallakasu,yamaishesukamar ƙuratamasussuka.

8SauranayyukanYehowahaz,dadukanabindayayi,da ƙarfinsa,anrubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila 9Yehowahazkuwayarasutaredakakanninsa.Akabinne shiaSamariyaYowashɗansayagājisarautarsa

10AshekaratatalatindabakwaitasarautarYowash SarkinYahuza,YehowashɗanYehowahazyacisarautar Isra'ilaaSamariyaYayimulkishekaragomashashida 11YaaikatamuguntaagabanUbangijiBairabudadukan zunubanYerobowamɗanNebatba,wandayasaIsra'ilawa suyizunubi,ammayabisu

12SauranayyukanYowash,dadukanabindayayi,da ƙarfinsadayayiyaƙidaAmaziya,SarkinYahuza,an rubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila

13YowashkuwayarasutaredakakanninsaYerobowam kuwayahaugadonsarautarsa.AkabinneYowasha SamariyataredasarakunanIsra'ila

14Elishakuwayayirashinlafiyasabodaciwondayarasu YowashSarkinIsra'ilakuwayazowurinsa,yayikukaa fuskarsa,yace,“YaUbana,Ubana,karusarIsra'ila,da mahayandawakanta

15SaiElishayacemasa,“Ɗaukibakadakibau.Yaɗauki bakadakibau

16YacewaSarkinIsra'ila,“Kasahannunkabisabaka Elishakuwayaɗorahannuwansaakanhannuwansarki.

17Yace,“BuɗetagarwajengabasYabudeSaiElishaya ce,“KuharbaKumayaharbeYace,“Kibiyaceta Ubangiji,dakibiyacetacetodagaSuriya,gamazakubugi SuriyawaaAfek,harkuncinyesu

18Saiyace,“Ɗaukikiban.Yadaukesu.YacewaSarkin Isra'ila,KabugiƙasaYabugisauukuyazauna

19SaiannabinAllahyahusatadashi,yace,“Dakabugi saubiyarkoshidaDakabugiSuriyaharkacinyeta, ammayanzuzakabugiSuriyasauuku.

20Elishakuwayarasu,akabinneshiƘwararrun Mowabawakuwasukakawowaƙasaraƙarshenshekara

21Sa'addasukecikinbinnewanimutum,saigawani rukuninamutaneSaisukajefardamutuminakabarin Elisha.Sa'addaakasaukardamutumin,yataɓaƙasusuwan Elisha,saiyafarfaɗo,yamiƙedaƙafafu

22AmmaHazayel,SarkinSuriya,yatsanantawa Isra'ilawadukankwanakinYehowahaz.

23Ubangijikuwayajitausayinsu,yajitausayinsu,yaji tausayinsu,sabodaalkawarinsadaIbrahim,daIshaku,da

Yakubu,baihallakasuba,baikoresudagagabansaba tukuna.

24HazayelSarkinSuriyakuwayarasuBen-hadadɗansa yagājisarautarsa.

25SaiYehowashɗanYehowahazyaƙwacedagahannun Ben-hadadɗanHazayelbiranendayaƙwacedagahannun YehowahaztsohonsadayaƙiSauukuYowashyabugeshi, yaƙwacebiranenIsra'ila.

BABINA14

1AshekaratabiyutasarautarYowashɗanYehowahaz SarkinIsra'ilaAmaziyaɗanYowashSarkinYahuzayaci sarauta

2Yanadashekaraashirindabiyarsa'addayacisarauta, yayimulkishekaraashirindataraaUrushalima.Sunan tsohuwarsaYehoaddan,BaUrushalima

3YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangiji,amma baiyikamaryaddakakansaDawudaba.

4Dukdahakabaakawardawurarentsafinakantuddaiba, haryanzujama'asunamiƙahadayadaƙonaturareakan masujadai.

5Dasarautartatabbataahannunsa,saiyakarkashe barorinsawaɗandasukakashemahaifinsasarki

6Ammabaikashe'ya'yanmasukisankaiba,bisagaabin dayakearubucealittafindokokinMusa,indaUbangijiya umartacewa,'Bazaakasheubannisaboda'ya'yaba,ko kumaakashe'ya'yasabodaubanni.Ammazaakashe kowanemutumsabodazunubinkansa

7YakasheEdomdubugoma(10,000)aKwarinGishiri, YakamaSeladayaƙi,yasamasasunaYokteelharwayau.

8AmmaAmaziyayaaikimanzanniwurinYehowashɗan YehowahazɗanYehu,SarkinIsra'ila,yace,“Zo,mu fuskancijuna.

9SaiYehowashSarkinIsra'ilayaaikawurinAmaziya, SarkinYahuza,yace,“KarkodayakeaLebanonyaaika zuwagaitacenal'uldayakeaLebanon,yace,“Kabaɗana 'yarkayaaura

10Hakika,kabugiEdom,zuciyarkakumataɗaukeka,ka yimurnadawannan,kazaunaagida,donmezakasaka shawahalaharkafāɗi,kaidaYahuzataredakai?

11AmmaAmaziyabaijibaSaiYehowashSarkinIsra'ila yahaura.ShidaAmaziya,SarkinYahuza,sukafuskanci junaaBet-shemeshtaYahuza

12Isra'ilawakuwasukaciYahuzadayaƙiKowannensu yaguduzuwaalfarwarsa.

13SaiYehowashSarkinIsra'ilayaɗaukiAmaziya,Sarkin Yahuza,ɗanYehowash,ɗanAhaziya,aBet-shemesh,ya zoUrushalima,yarurrushegarunUrushalimadagaƘofar IfraimuzuwaƘofarKusurwa,kamuɗarihuɗu

14Yakwashedukanzinariyadaazurfa,datasoshindaaka samuaHaikalinUbangiji,dacikintaskarfādarsarki,da garkuwa,yakomaSamariya

15SauranayyukanYehowashdayayi,daƙarfinsa,da yaddayayiyaƙidaAmaziya,SarkinYahuza,anrubutasu alittafintarihinsarakunanIsra'ila

16Yehowashkuwayarasu,akabinneshiaSamariyatare dasarakunanIsra'ilaYerobowamɗansayagājisarautarsa

17AmaziyaɗanYowashSarkinYahuzayayishekara gomashabiyarbayanrasuwarYehowashɗanYehowahaz SarkinIsra'ila

18SauranayyukanAmaziya,anrubutasualittafintarihin sarakunanYahuza.

19SaisukaƙullamasamaƙarƙashiyaaUrushalima,saiya guduzuwaLakish.AmmasukaaikazuwaLakish,suka kasheshiacan.

20Akakawoshiakandawakai,akabinneshia UrushalimataredakakanninsaabirninDawuda

21DukanmutanenYahuzasukaɗaukiAzariya,ɗan shekaragomashashida,sukanaɗashisarkimaimakon tsohonsaAmaziya

22YaginaElat,yamayarwaYahuza,bayandasarkiya rasutaredakakanninsa

23AshekaratagomashabiyartasarautarAmaziyaɗan YowashSarkinYahuza,YerobowamɗanYowashSarkin Isra'ilayacisarautaaSamariyaYayimulkishekara arba'indaɗaya.

24YaaikatamuguntaagabanUbangiji,bairabudadukan zunubanYerobowamɗanNebatba,wandayasaIsra'ilasu yizunubi.

25YakomardaƙasarIsra'ilatundagamashiginHamathar zuwaTekunAraba,bisagamaganarUbangijiAllahna Isra'ila,waddayafaɗatabakinbawansaJonah,ɗan Amittai,annabi,wandayakenaGat-hefer

26GamaUbangijiyagawahalardaIsra'ilatasha,tanada ɗaciƙwarai,gamabawandayakulle,kohagu,komai taimakogaIsra'ila

27UbangijibaicezaishafesunanIsra'iladagaƙarƙashin samaba,ammayacecesutahannunYerobowamɗan Yowash

28SauranayyukanYerobowam,dadukanabindayayi,da ƙarfinsa,dayaddayayiyaƙi,dayaddayakwatoDimashƙu daHamattaYahuzagaIsra'ila,anrubutasualittafin tarihinsarakunanIsra'ila

29Yerobowamkuwayarasutaredakakanninsa,da sarakunanIsra'ilaƊansaZakariyayagājisarautarsa

BABINA15

1AshekarataashirindabakwaitasarautarYerobowam SarkinIsra'ila,AzariyaɗanAmaziyaSarkinYahuzayaci sarauta

2Yanadashekaragomashashidasa'addayacisarauta,ya yimulkishekarahamsindabiyuaUrushalima.Sunan tsohuwarsaYekoliyataUrushalima

3YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangijikamar yaddaAmaziyatsohonsayayi.

4Ammafabaakawardawurarentsafinakantuddaiba 5Ubangijikuwayabugisarki,haryazamakuturuharran mutuwarsa,yazaunaawanigidadabamYotamɗansarki kuwashineshugabangidan,yanashari'armutanenƙasar 6SauranayyukanAzariya,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanYahuza.

7AzariyakuwayarasuAkabinneshitaredakakanninsaa birninDawudaYotamɗansayagājisarautarsa

8AshekaratatalatindatakwastasarautarAzariyaSarkin Yahuza,ZakariyaɗanYerobowamyayisarautarIsra'ilaa Samariyawatashida.

9YaaikatamuguntaagabanUbangijikamaryadda kakanninsasukayiBairabudazunubanYerobowamɗan Nebatba,wandayasaIsra'ilasuyizunubi.

10ShallumɗanYabeshkuwayayimasamaƙarƙashiya,ya bugeshiagabanjama'a,yakasheshi,yagājisarautarsa

11SauranayyukanZakariyakuwa,anrubutasualittafin tarihinsarakunanIsra'ila.

12WannanitacemaganardaYahwehyafaɗawaYehu,ya ce,'Ya'yankamazazasuhaugadonsarautarIsra'ilahar tsaratahuɗu.Hakayafaru.

13ShallumɗanYabeshyacisarautaashekaratatalatinda taratasarautarAzariyaSarkinYahuzaYayimulkiwata gudaaSamariya.

14MenahemɗanGadiyatashidagaTirzayazoSamariya yabugiShallumɗanYabeshaSamariya,yakasheshi,ya cisarautaamaimakonsa

15SauranayyukanShallum,damakircindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila.

16MenahemkuwayabugiTifsadadukanwaɗandasuke cikinta,dakaniyakartadagaTirzaYatsagadukanmata masuciki.

17AshekaratatalatindataratasarautarAzariya,Sarkin Yahuza,MenahemɗanGadiyacisarautarIsra'ilaYayi mulkishekaragomaaSamariya.

18YaaikatamuguntaagabanUbangiji,bairabuda zunubanYerobowamɗanNebatba,wandayasaIsra'ilasu yizunubidukankwanakinsa.

19PulSarkinAssuriyakuwayakawowaƙasaryaƙi, MenahemkuwayabaiwaPultalantidubunaazurfadomin yakasancetaredashidonyatabbatardamulkina hannunsa

20MenahemyakarɓikuɗinIsra'iladagadukanma'aikatan dukiya,shekelhamsinnakowanemutumdonyabaSarkin AssuriyaSarkinAssuriyakuwayakoma,baizaunaa ƙasarba

21SauranayyukanMenahem,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila

22MenahemyarasutaredakakanninsaƊansaFekahiya yagājisarautarsa.

23AshekaratahamsintasarautarAzariyaSarkinYahuza, FekahiyaɗanMenahemyacisarautarIsra'ilaaSamariya Yayimulkishekarabiyu.

24YaaikatamuguntaagabanUbangiji,bairabuda zunubanYerobowamɗanNebatba,wandayasaIsra'ilasu yizunubi.

25AmmaFekaɗanRemaliya,shugabansojojinsa,yaƙulla masamaƙarƙashiya,yabugeshiafādarfādarsarkia SamariyataredaArgobdaAriya,taredamutumhamsinna GileyadShikuwayakasheshi,yayimulkiagidansa 26SauranayyukanFekahiya,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila.

27AshekaratahamsindabiyutasarautarAzariya,Sarkin Yahuza,FekaɗanRemaliyayacisarautarIsra'ilaa SamariyaYayimulkishekaraashirin

28YaaikatamuguntaagabanUbangiji,bairabuda zunubanYerobowamɗanNebatba,wandayasaIsra'ilasu yizunubi.

29AzamaninFekaSarkinIsra'ila,Tiglat-filesar,Sarkin Assuriya,yazo,yakamaIjon,daAbel-betmaaka,da Yanowa,daKedesh,daHazor,daGileyad,daGalili,da dukanƙasarNaftali,yakaisubautazuwaAssuriya 30HosheyaɗanIlakuwayaƙullawaFekaɗanRemaliya maƙarƙashiya,yabugeshi,yakasheshi,yacisarautaa bayansa,ashekarataashirintasarautarYotamɗanAzariya 31SauranayyukanFekadadukanabindayayi,anrubuta sualittafintarihinsarakunanIsra'ila

32AshekaratabiyutasarautarFekaɗanRemaliyaSarkin Isra'ila,YotamɗanAzariyaSarkinYahuzayacisarauta.

33Yanadashekaraashirindabiyarsa'addayacisarauta, yakuwayimulkishekaragomashashidaaUrushalima. SunantsohuwarsaYerusha,'yarZadok.

34YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangiji,ya aikatakamaryaddatsohonsaAzariyayayi

35Dukdahakabaakawardawurarentsafinakantuddai ba,jama'asukayitamiƙahadayudaƙonaturarea masujadaiYaginababbarƙofataHaikalinUbangiji 36SauranayyukanYotam,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanYahuza

37AwaɗannankwanakiUbangijiyafaraaikaRezin SarkinSuriya,daFekaɗanRemaliyasuyiyaƙidaYahuza 38Yotamyarasu,akabinneshiamakabartarkakanninsaa birninkakansaDawuda.Ahazɗansayagājisarautarsa.

BABINA16

1AshekaratagomashabakwaitasarautarFekaɗan RemaliyaAhazɗanYotamSarkinYahuzayacisarauta 2Ahazyanadashekaraashirinsa'addayacisarauta,ya kuwayimulkishekaragomashashidaaUrushalima 3AmmayabitafarkinsarakunanIsra'ila,yasaɗansaya ratsatacikinwutakamaryaddaal'ummaimasubanƙyama suke,waɗandaYahwehyakoresudagagabanjama'ar Isra'ila

4Yamiƙahadaya,yaƙonaturareamatsafainakantuddai, dakantuddai,daƙarƙashinkowaneitacemaiduhuwa 5RezinSarkinSuriyakuwadaFekaɗanRemaliyaSarkin Isra'ila,sukahauraUrushalimadonsuyiyaƙi.

6AlokacinnanRezinSarkinSuriyayaƙwatoElatga Suriya,yakoriYahudawadagaElatSuriyawakuwasuka zoElat,sukazaunaacanharwayau.

7SaiAhazyaaikimanzanniwurinTiglat-filesar,Sarkin Assuriya,yace,“Nibawankane,ɗankane

8Ahazkuwayaɗaukiazurfadazinariyadasukecikin HaikalinYahweh,dacikintaskarfādarsarki,yaaikawa SarkinAssuriyakyauta

9SarkinAssuriyakuwayakasakunnegareshi,gama SarkinAssuriyayahaurazuwaDimashƙu,yacita,ya kwashemutanentazuwaKir,yakasheRezin

10SarkiAhazyatafiDimashƙudonyasadudaTiglatfilesar,SarkinAssuriya,yagabagadeaDimashƙu

11Uriyafiristkuwayaginabagadebisagadukanabinda sarkiAhazyaaikadagaDimashƙu.

12DasarkiyakomodagaDimashƙu,saisarkiyaga bagaden,saiyamatsokusadabagaden,yamiƙahadayaa kai

13Yaƙonehadayarsataƙonawadahadayarsatagari,ya zubahadayarsatasha,yayayyafajininhadayarsatasalama abisabagaden.

14YakumakawobagadentagulladayakegabanUbangiji dagagabanHaikalindagatsakaninbagadendaHaikalin Ubangiji,yaajiyeshiagefenarewanabagaden

15SarkiAhazyaumarciUriya,firist,yace,“Abisa babbanbagaden,yaƙonahadayataƙonawatasafiya,da hadayatagari,dahadayataƙonawatasarki,dahadayarsa tagari,taredahadayataƙonawatadukanmutanenƙasar, dahadayatagari,dahadayarsutasha.Kayayyafajinin hadayataƙonawaakai,dadukanjininhadaya

16HakaUriyafiristyayibisagadukanabindasarkiAhaz yaumarta.

17SarkiAhazkuwayayankekandakalai,yakawarda farantin.Sa'annanyasaukekwatarniyadagabisabijimin tagulladasukeƙarƙashinsa,yaajiyeshiakanwanidaɓe naduwatsu

18SaiyajuyadagaHaikalinUbangiji,dominSarkin Assuriya.

19SauranayyukanAhazdayayi,anrubutasualittafin tarihinsarakunanYahuza

20Ahazkuwayarasu,akabinneshiamakabartar kakanninsaabirninDawudaƊansaHezekiyayagāji sarautarsa.

BABINA17

1AshekaratagomashabiyutasarautarAhazSarkin Yahuza,HosheyaɗanIlayacisarautarIsra'ilaaSamariya shekaratara.

2YaaikatamuguntaagabanUbangiji,ammabaiyikamar yaddasarakunanIsra'ilawaɗandasukarigashiba

3Shalmanesar,SarkinAssuriya,yahauradashi.Yusha'u kuwayazamabawansa,yabashikyautai

4SarkinAssuriyakuwayasamiYusha'umaƙarƙashiya, gamayaaikimanzanniwurinSoSarkinMasar,baikawo waSarkinAssuriyakyautabakamaryaddayasabayi kowaceshekara

5SarkinAssuriyakuwayahaurako'inacikinƙasar,ya haurazuwaSamariya,yakewayetadayaƙishekarauku

6AshekaratataratasarautarHosheya,SarkinAssuriyaya ciSamariya,yakwasheIsra'ilawazuwaAssuriya,yaajiye suaHala,daHabor,kusadarafinGozan,dagaruruwan Mediyawa

7GamahakaIsra'ilawasukayiwaUbangijiAllahnsu zunubi,wandayafisshesudagaƙasarMasar,dagahannun Fir'auna,SarkinMasar,sukajitsorongumaka

8Sukabika'idodinal'ummaiwaɗandaUbangijiyakoresu dagagabanjama'arIsra'ila,danasarakunanIsra'ila, waɗandasukayi

9Isra'ilawakuwasukaaikatamuguntagaUbangiji Allahnsuaasirce,sukaginawakansumasujadaiadukan garuruwansu,tundagahasumiyarmatsaraharzuwabirni maikagara.

10Sukakafagumakadagumakaakowanetudumaitsayi, daƙarƙashinkowaneitacemaiduhuwa 11Acansukaƙonaturareakanmatsafainakantuddai kamaryaddaal'ummaiwaɗandaUbangijiyakoradaga gabansusukayi.Sukaaikatamugayenabubuwadonsusa Ubangijiyayifushi

12GamasunbautawagumakawaɗandaUbangijiyace musu,“Bazakuyiwannanabuba

13AmmaUbangijiyayishaidagābadaIsra'ila,daYahuza, dadukanannabawa,dadukanmasugani,yace,“Kurabu damugayenhanyoyinku,kukiyayeumarnainadafarillaina, bisagadukanshari'ardanaumarcikakanninku,waddana aikomukutahannunbayinaannabawa

14Dukdahakabasujiba,ammasukataurarewuyansu kamarwuyankakanninsu,Waɗandabasugaskatada UbangijiAllahnsuba

15Sunƙika'idodinsa,daalkawarindayayidakakanninsu, dashaidarsadayayimusuSukabibanza,sukazama

banza,sukabial'ummaidasukekewayedasu,waɗanda Ubangijiyaumarcesu,kadasuyikamarsu.

16SukabardukanumarnanUbangijiAllahnsu,sukayiwa kansugumakanazubi,damaruƙabiyu,dagunkina Ashtoret,sukabautawadukanrundunarsama,sukabauta waBa'al

17Sukasa'ya'yansumatadamazasukabitacikinwuta, sukayidubadasihiri,sukasayardakansudonsuaikata muguntaagabanUbangiji,donsutsokaneshi

18SabodahakaUbangijiyayifushidaIsra'ilawa,ya kawardasudagagabansaBakowasaikabilarYahuza kaɗai

19MutanenYahuzakumabasukiyayeumarnanUbangiji Allahnsuba,ammasukabika'idodindaIsra'ilawasukayi 20UbangijikuwayaƙidukanzuriyarIsra'ila,yaazabtarda su,yabashesuahannunmasulalata,haryakoresudaga gabansa

21GamayakeɓeIsra'ilawadagagidanDawudaSukanaɗa YerobowamɗanNebatsarki.Yerobowamkuwayakori Isra'ilawadagabinUbangiji,yasasuzunubimaigirma 22Gamajama'arIsra'ilasunbidukanzunuban Yerobowamdayayi.Basurabudasuba.

23HarYahwehyakawardaIsra'ilawadagagabansa, kamaryaddayafaɗatabakinbayinsaannabawaHakaaka kwasheIsra'ilawadagaƙasarsuzuwaAssuriyaharwayau.

24SarkinAssuriyakuwayakawomutanedagaBabila,da Kuta,daAwa,daHamat,daSefarwayim,yaajiyesua biranenSamariyamaimakonIsra'ilawa.Sukamallaki Samariyasukazaunaagaruruwanta

25Afarkonzamansuacan,basujitsoronUbangijiba,sai Ubangijiyaaikizakokiacikinsu,sukakarkashewaɗansu dagacikinsu

26SabodahakasukayimaganadaSarkinAssuriya,suka ce,“Al'ummandakakawardasu,kukasanyaacikin biranenSamariya,basusanhalinAllahnaƙasarba 27SarkinAssuriyakuwayaumarta,yace,“Kawoɗaya dagacikinfiristocindakukakawodagacan.Barisujesu zaunaacan,yakoyamusuhanyarAllahnaƙasar

28Saiɗayadagacikinfiristociwaɗandaakakwashedaga SamariyayazoyazaunaaBetel,yakoyamusuyaddaza sujitsoronUbangiji

29Ammakowaceal'ummatayigumakanata,taajiyesua gidajentsafiwaɗandaSamariyawasukayi,kowace al'ummaagaruruwansudasukezaune

30MutanenBabilasukayiSukkot-benot,mutanenKuth kumasukayiNergal,mutanenHamatsukayiAshima.

31LawiyawasukayiNibazdaTartak,mutanen Sefarwayawakuwasukaƙone'ya'yansudawutaga AdrammelekdaAnammelek,gumakanSefarwayim

32SaisukajitsoronYahweh,sukanaɗawakansufiristoci namatsafainakantuddai,waɗandasukemiƙamusu hadayuacikinmatsafainakantuddai.

33SunyitsoronYahweh,sukabautawagumakansu, kamaryaddaal'ummaisukakoradagacan

34Harwayausunayinabubuwandasukasabayiadā,Ba satsoronYahweh,basabinka'idodinsu,daka'idodinsu,ko dokadaumarnaiwaɗandaUbangijiyaumarci'ya'yan Yakubu,wandayasamasasunaIsra'ila

35Ubangijikuwayayialkawaridasu,yaumarcesu,yace, “Kadakujitsorongumaka,kokuwakuyimususujada,ko kubautamusu,kokuwakumiƙamusuhadaya

36AmmaUbangijiwandayafisshekudagaƙasarMasar daikomaigirmadamikakkenhannu,shinezakuji tsoronsa,shikumazakuyimasasujada,shikumazaku miƙamasahadaya.

37Kukiyayedokoki,dafarillai,dadokoki,daumarnanda yarubutamukuKadakumakujitsorongumaka

38“KadakumantadaalkawarindanayidakuKadakuji tsoronwaɗansualloli.

39AmmakujitsoronUbangijiAllahnkuShikuwazai cecekudagahannunabokangābankuduka

40Ammabasukasakunneba,ammasunyikamaryadda sukasaba

41Al'ummaikuwasukajitsoronUbangiji,sukabautawa gumakansu,da'ya'yansu,da'ya'yansu

BABINA18

1AshekarataukutasarautarHosheyaɗanIla,Sarkin Isra'ila,HezekiyaɗanAhaz,SarkinYahuza,yacisarauta.

2Yanadashekaraashirindabiyarsa'addayacisarauta YayimulkishekaraashirindataraaUrushalimaSunan tsohuwarsaAbi,'yarZakariya.

3YaaikataabindayakedaidaiagabanUbangijikamar yaddakakansaDawudayayi

4Yakawardamatsafainakantuddai,yafarfasagumaka, yasassareAshtarot,yafarfasamacijintagulladaMusaya yi,gamaharzuwawaɗannankwanakijama'arIsra'ila sukanƙonamasaturare,yasamasasunaNehushtan.

5YadogaragaYahwehElohimnaIsra'ilaDominbayansa bawanikamarsaacikindukansarakunanYahuza,ko waɗandasukarigashi.

6YamannewaYahweh,bairabudashiba,ammaya kiyayeumarnansawaɗandaYahwehyaumarciMusa 7Ubangijikuwayanataredashi.Yaarzutadukindaya tafi,yatayarwaSarkinAssuriya,baibautamasaba 8YabugiFilistiyawaharzuwaGazadakaniyakarta,tun dagahasumiyarmatsaraharzuwabirnimaikagara.

9AshekaratahuɗutasarautarsarkiHezekiya,wato shekaratabakwaitasarautarHosheyaɗanIla,Sarkin Isra'ila,saiShalmanesarSarkinAssuriyayakawowa Samariyayaƙi,yakewayeta

10Bayanshekaraukusukaciƙasar,ashekaratashidata sarautarHezekiya,watoshekaratataratasarautarHosheya SarkinIsra'ila,akaciSamariya

11SarkinAssuriyakuwayakwasheIsra'ilawazuwa Assuriya,yasasuaHala,daHabor,kusadakoginGozan, dagaruruwanMediyawa

12DominbasuyibiyayyadamuryarUbangijiAllahnsu ba,ammasukakaryaalkawarinsa,dadukanabindaMusa, bawanUbangijiyaumarta,basujisuba,basukuwa aikataba

13AshekaratagomashahuɗutasarautarsarkiHezekiya, Sennakerib,SarkinAssuriya,yakawowadukanbiranen Yahuzayaƙi,yacisu

14Hezekiya,SarkinYahuzakuwayaaikawaSarkin AssuriyaaLakish,yace,“NayilaifiKakomodaga wurina:abindakasamini,zanɗauka.SarkinAssuriyaya naɗawaHezekiyaSarkinYahuzatalantiɗariukunaazurfa datalantitalatinnazinariya

15Hezekiyakuwayabashidukanazurfardatakecikin HaikalinUbangiji,danacikintaskokingidansarki

16AlokacinnanHezekiyayayankezinariyadaƙofofin HaikalinUbangiji,daginshiƙandaHezekiyaSarkin Yahuzayadalaye,yabaSarkinAssuriya

17SarkinAssuriyakuwayaaikiTartan,daRabsaris,da RabshakehdagaLakish,taredababbarrundunadaga LakishwurinsarkiHezekiyaSukahaurasukaisa UrushalimaDasukahaura,saisukazo,sukatsayakusada magudanartafkinabisa,akanbabbarhanyargonarmasu sana'a

18Sa'addasukakirasarki,saiEliyakimɗanHilkiya,mai luradafāda,daShebnamagatakarda,daYowaɗanAsaf marubuci,sukafitowurinsu

19SaiRabshakeyacemusu,“To,kufaɗawaHezekiya, ‘Gaabindababbansarki,SarkinAssuriya,yace,“Wane tabbacikakedashi?

20Kace,(ammazantattukanbanzane,Inadashawarada ƙarfinyaƙi!Yanzuakanwakadogaraharkatayarmini?

21Yanzu,gashi,kadogaragasandarwannanƙujerun itacen,watoMasar,wandaidanmutumyadogaradashi, zaishigahannunsayasokeshi,hakaFir'aunaSarkinMasar yakegadukanwaɗandasukedogaragareshi

22Ammaidankuncemini,‘MunadogaragaUbangiji Allahnmu

23Yanzufa,inaroƙonkakabaubangijina,Sarkin Assuriyaalkawari,zanbakadawakaidububiyu,idanza kaiyasamahayanka

24To,tayayazakakarkatardafuskarwanishugabanmafi ƙanƙantadagacikinbarorinubangijina,kadogaraga Masarzatasamikarusaidamahayandawakai?

25BaYahwehnenakawowawannanwuriyaƙidominin hallakashiba?Ubangijiyacemini,'Tashi,kuyaƙiƙasar nan,kuhallakata

26Sa'annanEliyakimɗanHilkiya,daShebna,daYowa, yacewaRabshake,“Inaroƙonka,kayimaganada barorinkadayarenSuriyagamamunfahimceta,kada kumakuyimanamaganadaharshenYahudawaa kunnuwanmutanendasukekangaru.

27AmmaRabshakeyacemusu,“Ubangijinayaaikeni wurinubangijinku,daku,infaɗiwaɗannankalmomi? Ashe,baiaikeniwurinmutanendasukezauneakangaru ba,sucinasutaki,sushanasurashitaredaku?

28SaiRabshakeyamiƙeyayikiradababbarmuryada harshenYahudawa,yace,“Kajimaganarbabbansarki, SarkinAssuriya

29Sarkiyace,“KadaHezekiyayaruɗeku,gamabazai iyacecekudagahannunsaba.

30KadakumakubarHezekiyayasakudogaraga Ubangiji,yace,‘HakikaYahwehzaicecemu,bakuwaza abadawannanbirniahannunSarkinAssuriyaba

31KadakukasakunnegaHezekiya,gamahakaSarkin Assuriyayace,‘Kuƙullayarjejeniyadanitahanyar kyauta,kufitowurina,kucikowanemutumdagacikin kurangarinabinsa,daitacenɓaurensa,kowannenkuyasha ruwanrijiyarsa

32Harsainazonakwashekuzuwawataƙasakamar ƙasarku,ƙasarhatsidaruwaninabi,daƙasarabincida gonakininabi,daƙasarmaizaitundanazuma,dominku rayu,kadakumutu

33Ashe,wanigumakanal'ummaiyaceciƙasarsadaga hannunSarkinAssuriya?

34InagumakanHamatdanaArfadsuke?Inagumakan Sefarwayim,daHena,danaIwa?SunceciSamariyadaga hannuna?

35Suwanenecikindukanallolinƙasashewaɗandasuka ceciƙasarsudagahannuna,hardaUbangijizaiceci Urushalimadagahannuna?

36Ammajama'asukayishiru,basuamsamasakoɗaya ba.

37Sa'annanEliyakimɗanHilkiya,mailuradagidan,da Shebnamagatakarda,daYowaɗanAsafmarubuci,sukazo wurinHezekiyadatufafinsuayayyage,sukafaɗamasa maganarRabshake

BABINA19

1DasarkiHezekiyayajihaka,saiyayayyagetufafinsa,ya lulluɓekansadatsummoki,yashigaHaikalinUbangiji 2YaaikiEliyakimmailuradaHaikali,daShebna magatakarda,dadattawanfiristoci,sayedatufafinmakoki, wurinannabiIshayaɗanAmoz

3Sukacemasa,“HakaHezekiyayace,“Yauranaceta wahala,datsautawa,dasaɓo.

4WataƙilaYahwehElohimnkazaijidukanmaganar Rabshake,wandaSarkinAssuriya,ubangijinsayaaikodon yazagiAllahmairai.ZantsautawamaganardaUbangiji Allahnkayaji,sabodahakakayiaddu'agasauran waɗandasukaragu

5FādawansarkiHezekiyakuwasukazowurinIshaya.

6Ishayayacemusu,“Hakazakufaɗawaubangidanku, ‘Ubangijiyace,‘Kadakajitsoronmaganardakaji, waɗandabarorinSarkinAssuriyasukayimini.

7Gashi,zanaikadawaniƙarfiakansa,yajijita-jita,ya komaƙasarsaZansaakasheshidatakobiaƙasarsa 8SaiRabshakehyakomoyatararSarkinAssuriyayana yaƙidaLibna,gamayajiyarabudaLakish

9Sa'addayajilabarinTirhaka,SarkinHabasha,yafitoya yiyaƙidakai,saiyasākeaikamanzanniwurinHezekiya, yace

10HakazakufaɗawaHezekiya,SarkinYahuza,kuce, KadaAllahnkawandakakedogaragareshiyaruɗeka,ya ce,bazaabadaUrushalimaahannunSarkinAssuriyaba 11Gashi,kajiabindasarakunanAssuriyasukayiwa dukanƙasashe,sukahallakasusarai,zaakuwakuɓutarda kai?

12Allolinal'ummaiwaɗandakakanninasukahallakasun cecesu.Gozan,daHaran,daResef,da'ya'yanAdnin waɗandasukeaTelasar?

13InaSarkinHamat,daSarkinArfad,daSarkinbirnin Sefarwayim,danaHena,danaIwa?

14Hezekiyakuwayakarɓiwasiƙardagahannunmanzanni, yakarantata

15Hezekiyayayiaddu'aagabanUbangiji,yace,“Ya UbangijiAllahnaIsra'ila,wandakakezauneatsakanin kerubobin,kaikaɗaineAllahnadukanmulkokinduniya Kainekayisamadaƙasa

16Yahweh,kasakunnenkakaji,yaYahweh,kabuɗe idanunka,kagani,kajimaganarSennakerib,wandaya aikeshiyazagiAllahmairai

17Hakika,yaYahweh,sarakunanAssuriyasunhallaka al'ummaidaƙasashensu.

18Sunjefardagumakansuacikinwuta,gamasubaalloli bane,ammaaikinhannuwanmutane,itacedanaduwatsu, sabodahakasukahallakasu

19Yanzufa,yaYahwehElohimnmu,inaroƙonkakacece mudagahannunsa,Domindukanmulkokinduniyasusani kaineUbangijiAllah,kaikaɗai

20SaiIshayaɗanAmozyaaikawaHezekiya,yace, “UbangijiAllahnaIsra'ilayace,‘Najiabindakayimani akanSennakerib,SarkinAssuriya

21WannanitacemaganardaUbangijiyafaɗaakansa Budurwar'yarSihiyonatarainaki,tayimikidariya'Yar Urushalimatagirgizakai

22Wakazagi,kazagi?Wanenekaɗaukakamuryarka,Ka ɗagaidanunkasama?HarmadaMaiTsarkinaIsra'ila

23TawurinmanzanninkakazagiUbangiji,kace,“Da yawankarusainanahaurazuwatuddainaduwatsu,da ɓangarorinLebanon,insaredogayenitatuwanal'ulnasa, dazaɓaɓɓunitatuwanfir,Zanshigawurarenkwananakan iyakarsa,dakurminKarmel.

24Nahaƙa,nashabaƙonruwaye,Datafinƙafafunana kafedukankogunanwurarendasukekewayedasu

25Ashe,bakataɓajinyaddanayishitundāba?Yanzuna riganatabbatardacewazakuzamakufaimasugaru,ku zamakufaimasutarinyawa

26Dominhakamazaunansubasudaƙarfi,sukafirgita, sukashakunyaSunkasancekamarciyawarjeji,da ganyayenciyawa,Kamarciyawaasamangidaje,Kamar ciyawardatabushekafintagirma.

27Ammanasanwurinzamanka,dafitarka,dashigowarka, Dafushinkaakaina

28Dominfushindakakeyidanidahargitsinkayakai kunnena,Donhakazansaƙugiyataahancinka,Insa ƙugiyataacikinleɓunanka,Inkomardakaitahanyardaka bi.

29Wannanzaizamaalamaagareku,awannanshekaraza kuciirinabindasukatsironakansu,ashekaratabiyu kumaabindayafitodagagareshi.Ashekarataukukuma saikuyishuka,kugirbe,kudasagonakininabi,kuci 'ya'yanitatuwa

30RagowarmutanenYahuzazasusākeyinsaiwaaƙasa, subada'ya'yasama

31GamadagaUrushalimasauranzasufito,Dawaɗanda sukatsiradagaDutsenSihiyona,KishinUbangijiMai Rundunazaiyihaka

32DominhakaYahwehyaceakanSarkinAssuriya,‘Ba zaishigawannanbirniba,koyaharbakibiyaacan,koya zogabansadagarkuwa,koyakafamasatara

33Tahanyardayazo,tahakanezaikoma,bazaishiga wannanbirniba,niUbangijinafaɗa

34Gamazankārewannanbirni,inceceshi,sabodakaina, dakumasabilidabawanaDawuda

35Adarennan,mala'ikanYahwehyafitayakashe Assuriyawadubuɗaridatamanindadububiyar(185,000) asansaninAssuriyawa

36SaiSennakeribSarkinAssuriyayatashi,yakomaya zaunaaNineba

37Sa'addayakeyinsujadaaHaikalingunkinsaNisrok,sai 'ya'yansaAdrammelekdaSharezersukakasheshida takobi,sukatserezuwaƙasarArmiyaƊansaEsar-haddon yagājisarautarsa.

1AkwanakinnanHezekiyayayirashinlafiyaharyamutu SaiannabiIshayaɗanAmozyazowurinsa,yacemasa, “Ubangijiyace,‘Katsaragidanka.Gamazakumutu,ba zakurayuba

2Yamaidafuskarsagabango,yayiaddu'agaUbangiji, yace.

3Inaroƙonka,yaYahweh,katunayanzuyaddanayi tafiyaagabankadagaskiyadacikakkiyarzuciya,Naaikata abindayakemaikyauagabankaHezekiyakuwayayi kukasosai

4AmmakafinIshayayafitatsakargida,Ubangijiyayi maganadashi,yace

5Komo,kafaɗawaHezekiya,shugabanjama'ata, Ubangiji,AllahnaubankaDawuda,yace,‘Najiaddu'arka, nagahawayenka,gashi,zanwarkardakai,aranatauku zakahaurazuwaHaikalinUbangiji

6Zanƙaramukushekarugomashabiyar.Zancecekada wannanbirnidagahannunSarkinAssuriyaZankāre wannanbirnisabodakaina,dabawanaDawuda

7Ishayayace,“Ɗaukidunƙulenɓaure.Sukaɗibasuka ɗoraakantafasasshen,yawarke

8HezekiyayacewaIshaya,“WacealamaceUbangijizai warkardani,inhauHaikalinUbangijiaranatauku?

9Ishayayace,“WannanalamaceUbangijizaiyimuku, cewaUbangijizaiaikataabindayafaɗa

10Hezekiyakuwayaamsa,yace,“Abunemaisauƙi inuwartagangaratakigoma,a'a,bariinuwartakomabaya 11SaiannabiIshayayayikiragaUbangiji,yakomarda inuwardabayamatakigomaindatagangaraama'aunin Ahaz

12AwannanlokaciBerodakbaladan,ɗanBaladan,Sarkin Babila,yaaikawaHezekiyawasiƙudakyautai,gamayaji Hezekiyayayirashinlafiya

13Hezekiyakuwayakasakunnegaresu,yanunamusu dukangidansanakayansamasudaraja,daazurfa,da zinariya,dakayanyaji,damanshafawamaidaraja,da dukangidansanamakamansa,dadukanabindayakecikin taskarsa.

14SaiannabiIshayayazowurinsarkiHezekiya,yace masa,“Mewaɗannanmutanesukafaɗa?Dagainasukazo maka?Hezekiyayace,“Sunzodagaƙasamainisa,wato dagaBabila

15Yace,“Mesukaganiagidanka?Hezekiyayaamsa,ya ce,“Sungadukanabubuwandasukecikingidana,bawani abuacikintaskanadabannunamusuba

16IshayayacewaHezekiya,“KajimaganarUbangiji.

17“Gashi,kwanakisunazuwa,dadukanabindayakea gidanka,daabindakakanninkasukatara,harwayau,zaa kaisuBabilaBaabindazairagu,niUbangijinafaɗa 18Dagacikin'ya'yankidazasufitodagagareku,waɗanda zakuhaifa,zaaɗaukesuZasuzamabābāafādarSarkin Babila

19HezekiyakuwayacewaIshaya,“MaganarUbangiji maikyaucewaddakafaɗaSaiyace,“Bakyauba,in zamanlafiyadagaskiyasunkasanceazamanina?

20SauranayyukanHezekiya,dadukanƙarfinsa,dayadda yayitafki,damagudananruwa,dayakaworuwacikin birnin,anrubutasualittafintarihinsarakunanYahuza.

21Hezekiyakuwayarasu,Manassaɗansayagāji sarautarsa

BABINA21

1Manassayanadashekaragomashabiyusa'addayaci sarauta,yayimulkishekarahamsindabiyaraUrushalima. SunantsohuwarsaHephziba.

2YaaikatamuguntaagabanUbangiji,bisagaayyukan al'ummaiwaɗandaUbangijiyakoresuagabanjama'ar Isra'ila.

3GamayasākeginamasujadaiwaɗandaHezekiya, tsohonsa,yalalatarYaginawaBa'albagadai,yayi gumakakamaryaddaAhab,SarkinIsra'ila,yayiYayi sujadagadukanrundunarsama,yabautamusu

4YaginabagadaiaHaikalinYahweh,indaYahwehyace, “AUrushalimazansasunana

5Yaginawadukansojojinsamabagadaiafarfajiyabiyu naHaikalinUbangiji.

6Yasaɗansayaratsatacikinwuta,yayitaduba,yayi sihiri,yanayinbokaye,dabokaye,yaaikatamuguntaa gabanUbangiji,yatsokaneshi.

7YakafagunkinaAshtarotwandayayiaHaikalin,wanda UbangijiyacewaDawudadaɗansaSulemanu,“Acikin wannanHaikalidaUrushalima,waɗandanazaɓadaga cikindukankabilanIsra'ila,zansasunanaharabada

8BazanƙarasaƙafafunIsra'ilasujanyedagaƙasardana bakakanninsuba.Saidaiidanzasukiyayesuaikatabisa gadukanabindanaumarcesu,dadukandokokinda bawanaMusayaumarcesu

9Ammabasukasakasakunneba,ammaManassaya yaudaresusuaikatamuguntafiyedayaddaal'ummanda UbangijiyahallakaagabanIsra'ilawasukayi

10Ubangijikuwayayimaganatabakinbayinsaannabawa, yace

11DominManassa,SarkinYahuza,yaaikatawaɗannan abubuwamasubanƙyama,yaaikatamuguntafiyedadukan abindaAmoriyawasukayiwaɗandasukarigashi,yasa Yahuzakumayayizunubidagumakansa

12DominhakaniUbangijiAllahnaIsra'ilanace,‘Gashi, nakawowaUrushalimadaYahuzamasifairinwaddaduk wandayajita,kunnuwansabiyuzasuyikuka

13“ZanshimfiɗalayinSamariyabisaUrushalima,da ma'auninagidanAhab

14Zanrabudasaurangādona,inbashesuahannun abokangābansu.Zasuzamaganimadaganimagadukan abokangābansu

15Dominsunaikatamuguntaagabana,suntsokaneniin yifushitundagaranardakakanninsusukafitodagaMasar, harwayau

16Manassayazubardajininmarasalaifiƙwarai,harya cikaUrushalimadagawannangefezuwawancanbanda zunubindayasamutanenYahuzasuyizunubi,yaaikata muguntaagabanUbangiji

17SauranayyukanManassa,dadukanabindayayi,da zunubindayayi,anrubutasualittafintarihinsarakunan Yahuza

18Manassayarasu,akabinneshialambungidansaa gonarUzzaƊansaAmonyagājisarautarsa

19Amonyanadashekaraashirindabiyusa'addayaci sarautaYayimulkishekarabiyuaUrushalimaSunan tsohuwarsaMeshulmet,'yarHaruznaYotba

20YaaikatamuguntaagabanUbangijikamaryadda tsohonsa,Manassayayi

21Yabidukhanyardamahaifinsayabi,yabautawa gumakawaɗandatsohonsayabautamusu,yakumayi mususujada

22YarabudaYahwehElohimnakakanninsa,baibi tafarkinYahwehba.

23FādawanAmonkuwasukaƙullamasamaƙarƙashiya, sukakashesarkiagidansa

24Mutanenƙasarkuwasukakarkashedukanwaɗanda sukayiwasarkiAmonmaƙarƙashiyaJama'arƙasarsuka naɗaYosiyaɗansasarkiamaimakonsa

25SauranayyukanAmondayayi,anrubutasualittafin tarihinsarakunanYahuza

26AkabinneshiakabarinsaagonarUzza,ɗansaYosiya yagājisarautarsa

BABINA22

1Yosiyayanadashekaratakwassa'addayacisarauta,ya yimulkishekaratalatindaɗayaaUrushalima.Sunan tsohuwarsaYedida,'yarAdayadagaBoskat

2YaaikataabindayakedaidaiagabanYahweh,yabi tafarkintsohonsa,Dawuda,baikarkatazuwadamakohagu ba

3AshekaratagomashatakwastasarautarsarkiYosiya, sarkiyaaikiShafanɗanAzaliya,jikanMeshullam, magatakarda,zuwaHaikalinUbangijiyace

4KahaurawurinHilkiya,babbanfirist,yataraazurfarda akakawocikinHaikalinUbangiji,waddamasutsaronƙofa sukatarawajama'a

5Barisubadashiahannunmasuaikindasukelurada HaikalinYahweh,subadashigamasuyinaikindayake cikinHaikalinYahweh,sugyaraɓangarorinHaikalin

6Zuwagamassassaƙa,damagina,damagina,dasiyan katakodasassaƙaƙƙunduwatsudongyaraHaikalin.

7Ammabaayimusulissafinkuɗindaakabasuba,domin sunyiaminci

8Hilkiya,babbanfiristyacewaShafanmagatakarda,“Na samilittafindokokiaHaikalinUbangijiHilkiyakuwaya baShafanlittafin,yakarantashi

9Shafanmagatakardayazowurinsarki,yasākekawowa sarkilabari,yace,“Barorinkasuntattarakuɗindaaka samuaHaikalin,sukabadasuahannunwaɗandasukeyin aikin,waɗandasukeluradaHaikalinYahweh.

10Shafanmagatakardayafaɗawasarki,yace,“Hilkiya firistyabanilittafiShafankuwayakarantaagabansarki 11Dasarkiyajimaganarlittafindokoki,saiyayayyage tufafinsa

12SarkiyaumarciHilkiya,firist,daAhikamɗanShafan, daAkborɗanMikaiya,daShafanmagatakarda,daAsahiya, baransarki,yace

13Kutafi,kutambayiYahwehakaina,dajama'a,da dukanYahuza,akanmaganarlittafinnandaakasamo, gamaYahwehyayifushidamuƙwarai,gamakakanninmu basukasakunnegamaganarlittafinnanba,donsuaikata bisagadukanabindaakarubutaakansa

14SaiHilkiyafirist,daAhikam,daAkbor,daShafan,da Asahiya,sukatafiwurinHulda,annabiya,matarShallum ɗanTikva,ɗanHarhas,maitsarontufafi(Yanzutazaunaa Urushalimaakwaleji;)sukayimaganadaita

15Saitacemusu,“UbangijiAllahnaIsra'ilayace,‘Ku faɗawamutumindayaaikokuwurina

16Ubangijiyace,‘Gashi,zankawomasifaawannanwuri damazaunanta,watodukanmaganarlittafindaSarkin Yahuzayakaranta

17Dominsunrabudani,sunƙonaturaregagumaka, Dominsutsokanenidadukanayyukanhannuwansu. Sabodahakafushinazaiyizafidawannanwuri,bakuwa zaayihushiba

18AmmagaSarkinYahuzawandayaaikekukutambayi Yahweh,hakazakufaɗamasa,‘UbangijiAllahnaIsra'ila yace,‘Akanmaganardakukaji

19Dominzuciyarkatayitaushi,kunƙasƙantardakankia gabanYahweh,sa'addakukajimaganardanayimaganaa kanwannanwuridamazaunanta,cewazasuzamakufaida la'ana,Kunyagetufafinku,kukayikukaagabanaNa kumajika,injiUbangiji

20“Sabodahaka,gashi,zantattarokawurinkakanninka, zaakuwakaikacikinkabarinkadasalamaIdanunkuba zasugadukanmasifardazankawowawurinnanbaSuka sakekawowasarkilabari.

BABINA23

1Sarkiyaaika,akataramasadukandattawanYahuzada naUrushalima

2SaisarkiyahaurazuwaHaikalinUbangiji,taredadukan mutanenYahuza,dadukanmazaunanUrushalima,da firistoci,daannabawa,dadukanjama'a,manyadaƙanana, yakarantaakunnensudukanmaganarlittafinalkawari wandayakecikinHaikalinYahweh

3Sarkikuwayatsayakusadawaniginshiƙi,yayialkawari agabanYahweh,cewazaibiYahweh,sukiyaye umarnansa,daumarnansa,daka'idodinsadazuciyaɗaya, dadukanransu,sucikamaganaralkawarinnandaaka rubutaawannanlittafin.Dukanjama'akuwasukatsaya kanalkawarin

4Sa'annansarkiyaumarciHilkiya,babbanfirist,da firistocinabiyu,damasutsaronƙofa,sufitodadukan tasoshidaakayidominBa'al,daAshtarot,dadukan rundunarsamadagaHaikalinUbangiji

5Yakawardafiristocimasubautargumakawaɗanda sarakunanYahuzasukanaɗadonsuƙonaturarea masujadaiabiranenYahuza,daawurarendasukekewaye daUrushalima.Sukumawaɗandasukaƙonaturarega Ba'al,darana,dawata,dataurari,dadukanrundunarsama 6YafitardagunkiyarAshtarotdagaHaikalinUbangiji bayanUrushalimazuwarafinKidron,sa'annanyaƙoneshi arafinKidron,sa'annanyatattakeshikamarfoda,sa'an nanyawatsagarinakaburburanjama'a.

7YarurrushegidajenkaruwaidasukekusadaHaikalin Ubangiji,indamatasukesaƙalabuledongumaka

8YafitardadukanfiristocidagacikingaruruwanYahuza, yaƙazantardamatsafainakantuddaiindafiristocisuka ƙonaturare,tundagaGebaharzuwaBiyer-sheba,ya rurrushemasujadainaƙofofindasukecikinƙofarJoshuwa, maimulkinbirnin,waɗandasukeahannunhagunamutum aƙofarbirnin

9Dukdahakafiristocinamasujadaibasuhaurazuwa bagadenYahwehaUrushalimaba,ammasunciabinci mararyistitareda'yan'uwansu

10YaƙazantardaTofetwaddatakecikinkwarinHinnom, donkadawanimutumyasaɗansako'yarsataƙonawaga Molek

11YakwashedawakandasarakunanYahuzasukabawa ranaaƙofarHaikalinUbangiji,kusadashirayin Natanmelek,shugabanbagade,wandayakecikinmakiyaya, yaƙonekarusanrana.

12Sarkiyarurrushebagadaidasukebisabenenabenena Ahaz,waɗandasarakunanYahuzasukayi,dabagadanda ManassayaginaafarfajiyabiyunaHaikalinUbangiji,ya rurrushesudagacan,yawatsardaƙurarsuarafinKidron.

13Sarkiyaƙazantardamatsafainakantuddaidasuke gabanUrushalima,waɗandasukehannundamanadutsen lalatardaSulemanu,SarkinIsra'ila,yaginawaAshtarot, ƙazantanaSidoniyawa,daKemosh,ƙazantacciyar Mowabawa,daMilkom,ƙazantanaAmmonawa.

14Yaragargazaginshiƙan,yasassaregumakan,yacika wurarensudaƙasusuwanmutane

15YakumarurrushebagadendayakeaBetel,dawurin tsafidaYerobowamɗanNebat,wandayasaIsra'ilasuyi zunubi,yarurrushe,yaƙonebagaden,sa'annanyatattake shi,yaƙoneAshtarot.

16Sa'addaYosiyayawaiwaya,saiyaleƙoasirin kaburburandasukecikindutsen,yaaika,yakwashe ƙasusuwandagacikinkaburbura,yaƙonesuabisa bagaden,yaƙazantardashi,bisagamaganarUbangiji waddaannabinAllahyayishelarsa

17Saiyace,“Wanelaƙabinedanakegani?Mutanen birninsukacemasa,“KabarinenaannabinAllahwandaya zodagaYahuza,yayishelarwaɗannanabubuwadakayia kanbagadenBetel.

18Saiyace,KuƙyaleshiKadawanimutumyamotsa ƙasusuwansaSaisukarabudaƙasusuwansa,daƙasusuwan annabindayafitodagaSamariya.

19Yosiyakumayakawardadukangidajenmatsafaina kantuddaidasukecikingaruruwanSamariya,waɗanda sarakunanIsra'ilasukayidonsutsokaniUbangiji,yayi musukamaryaddayayiaBetel

20Yakarkashedukanfiristocinamasujadaiabisabagadan, yaƙoneƙasusuwanmutaneabisansu,yakomaUrushalima.

21Sarkiyaumarcidukanjama'a,yace,“KukiyayeIdin ƘetarewagaUbangijiAllahnku,kamaryaddayakea rubucealittafinalkawari.

22Hakika,baayiirinwannanIdinƘetarewabatundaga zamaninmahukuntanIsra'ila,koadukanzamanin sarakunanIsra'ila,danasarakunanYahuza.

23Ammaashekaratagomashatakwastasarautarsarki Yosiya,akayiIdinƘetarewagaUbangijiaUrushalima 24Yosiyakumayakawardama'aikatanbokaye,da matsafa,dagumaka,dagumaka,dadukanabubuwan banƙyamadaakayiwaleƙenasiriaƙasarYahuzadaa Urushalima,dominyacikamaganardokokindaakarubuta alittafindaHilkiyafiristyasamuaHaikalinUbangiji

25BawanisarkikamarsadayajuyogaUbangijidadukan zuciyarsa,dadukanransa,dadukanƙarfinsa,bisagadukan shari'arMusaBawanikamarsayatashibayansa

26DukdahakaUbangijibaijuyodagazafinbabban fushinsaba,dayayifushidaYahuza,sabodadukan tsokanardaManassayatsokaneshi

27Ubangijiyace,“ZankawardaYahuzadagagabana, kamaryaddanakawardaIsra'ilawa,inkawardawannan birninaUrushalimadanazaɓa,dagidandanace,‘Sunana zaikasanceacan.

28SauranayyukanYosiya,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanYahuza

29AzamaninsaFir'auna-neko,SarkinMasar,yatafiyayi yaƙidaSarkinAssuriyazuwaKoginYufiretis.Yakashe shiaMagiddosa'addayaganshi

30Fādawansasukaɗaukeshimatacceakarusarsadaga Magiddo,sukakaishiUrushalima,sukabinneshia kabarinsaJama'arƙasarsukaɗaukiYehowahazɗan Yosiya,sukazubamasamai,sukanaɗashisarkia matsayinmahaifinsa.

31Yehowahazyanadashekaraashirindaukusa'addaya cisarautaYayimulkiwataukuaUrushalimaSunan tsohuwarsaHamutal,'yarIrmiyataLibna

32YaaikatamuguntaagabanUbangijikamaryadda kakanninsasukayi.

33Fir'auna-nekokuwayasashiɗaureaRiblaaƙasar HamatdonkadayayimulkiaUrushalimaSukabaƙasar harajintalantiɗarinaazurfa,dazinariyatalantiɗaya.

34Fir'aunanekoyanaɗaEliyakimɗanYosiyasarkia madadintsohonsa,yamaidasunansazuwaYehoyakim,ya kamaYehowahaz,yatafiMasar,yamutuacan.

35YehoyakimkuwayabaFir'aunaazurfadazinariya Ammayabiyaƙasarharajidominyabadakuɗinbisaga umarninFir'auna.

36Yehoyakimyanadashekaraashirindabiyarsa'addaya cisarautaYayimulkishekaragomashaɗayaa Urushalima.SunantsohuwarsaZebuda,'yarFedaiyata Ruma

37YaaikatamuguntaagabanUbangijikamaryadda kakanninsasukayi.

BABINA24

1AzamaninsaNebukadnezzar,SarkinBabila,yahaura, Yehoyakimkuwayazamabawansashekarauku,sa'annan yajuyayatayarmasa.

2UbangijikuwayaaikirundunarKaldiyawa,dana Suriyawa,danaMowabawa,danaAmmonawa,suyiyaƙi dashi.

3Hakika,bisagaumarninYahwehnewannanyaaukoa kanYahuza,dominyakawardasudagagabansasaboda zunubanManassa,kamaryaddayayi.

4Dakumasabodajininmararlaifidayazubar,Gamaya cikaUrushalimadajininmararlaifiabindaUbangijibai gafartaba.

5SauranayyukanYehoyakim,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanYahuza

6Yehoyakimkuwayarasu,ɗansaYekoniyayagāji sarautarsa

7SarkinMasarkuwabaisākedawowadagaƙasarsaba, gamaSarkinBabilayaƙwacedukanabindayakena SarkinMasardagarafinMasarharzuwaKoginYufiretis 8Yekoniyayanadashekaragomashatakwassa'addaya cisarauta.YayimulkiwataukuaUrushalima.Sunan tsohuwarsaNehushta,'yarElnatan,mutuminUrushalima 9YaaikatamuguntaagabanUbangijikamaryadda tsohonsayayi

10AlokacinnannebarorinNebukadnezzar,SarkinBabila, sukakawowaUrushalimayaƙi.

11Nebukadnezzar,SarkinBabila,yakawowabirninyaƙi, fādawansakuwasukakewayeshi

12SaiYekoniyaSarkinYahuzayafitawurinSarkin Babila,shidatsohuwarsa,dabarorinsa,dahakimansa,da

fādawansa,SarkinBabilakuwayakamashiashekarata takwastasarautar.

13DagacansaiyakwashedukiyoyinHaikalinYahweh,da tagidansarki,yafarfasatasoshinzinariyadaSulemanu, SarkinIsra'ila,yayiaHaikalinYahweh,kamaryadda Yahwehyafaɗa

14YakwashedukanUrushalima,dadukanhakimai,da dukanjarumawa,hardubugoma(10,000),damaƙera,da maƙeraBawandayaragu,saidaimatalautanmutanen ƙasar

15YakwasheYekoniyazuwaBabila,shidatsohuwar sarki,damatansarki,dafādawansa,damanyanmutanen ƙasar,waɗandaakakaisubautadagaUrushalimazuwa Babila

16Dukanjarumawa,dububakwai(7,000),damasusana'a, damaƙeradubu,dukansujarumawane,waɗandasukaisa yaƙi,suneSarkinBabilayakaibautaaBabila

17SarkinBabilakuwayanaɗaMattaniya,ɗan'uwan mahaifinsasarki,yasākemasasunayasamasasuna Zadakiya

18Zadakiyayanadashekaraashirindaɗayasa'addayaci sarauta.YayimulkishekaragomashaɗayaaUrushalima. SunantsohuwarsaHamutal,'yarIrmiyataLibna 19YaaikatamuguntaagabanUbangijikamaryadda Yehoyakimyayi.

20DominUbangijiyahusataaUrushalimadataYahuza, haryakoresudagagabansa,saiZadakiyayatayarwa SarkinBabila.

BABINA25

1Ashekaratataratamulkinsa,awatanagoma,aranata gomagawata,Nebukadnezzar,SarkinBabila,dadukan sojojinsa,sukakawowaUrushalimayaƙi.Sukagina kagarakewayedaita

2Akakewayebirninharshekaratagomashaɗayata sarautarsarkiZadakiya.

3Aranatataragawatanahuɗu,yunwatatsanantaa birnin,baabincigamutanenƙasar

4Akawatsebirnin,dukanmayaƙasukagududadareta hanyarƘofardaketsakaningarubiyu,waddatakekusada gonarsarki

5SojojinKaldiyawakuwasukaruntumisarki,sukacishia filayenYarikoDukansojojinsakumasukawarwatsedaga gareshi

6Saisukakamasarki,sukakawoshiwurinSarkinBabilaa RiblaSukayankemasahukunci

7Sukakarkashe'ya'yanZadakiya,mazaaidonsa,suka kawardaidanunZadakiya,sukaɗaureshidasarƙoƙin tagulla,sukakaishiBabila

8Aranatabakwaigawatanabiyar,watoshekaratagoma shataratasarautarNebukadnezzar,SarkinBabila, Nebuzaradan,shugabanmatsara,baranSarkinBabila,ya zoUrushalima

9YaƙoneHaikalinUbangiji,dafādarsarki,dadukan gidajenUrushalima,dadukangidanmanyanmutane

10DukansojojinKaldiyawawaɗandasuketareda shugabanmatsarasukarurrushegarunUrushalima

11Nebuzaradanshugabanmatsarayakwashesauran mutanendasukaraguabirnin,dawaɗandasukagudu zuwawurinSarkinBabila,dasauransauranjama'a

12Ammashugabanmatsarayabarmatalautanaƙasarsu zamamasuaikingonakininabidamanoma.

13Kaldiyawasukafarfasaginshiƙantagulladasukecikin HaikalinUbangiji,dadakalai,dakwatarniyatatagullada sukecikinHaikalinUbangiji,sukakaitagullazuwaBabila.

14Sukakwashetukwane,damanyancokula,dafarantai, dacokali,dadukankayayyakintagullawaɗandaakeyin hidimadasu.

15Shugabanmatsarayakwashefarantanwuta,da kwanonin,dakayanzinariya,danazinariya,danaazurfa, daazurfa

16Akwaiginshiƙaibiyu,dakwatarniyaɗaya,dadakalai waɗandaSulemanuyayiwaHaikalinUbangiji.Tagullar dukatasoshinbatadanauyi

17Tsayinkowaneginshiƙinkamugomashatakwasne,da tagullaabisansa.Akayilanƙwan,darummandake kewayedatagulla

18ShugabanmatsarayaɗaukiSeraiyababbanfirist,da Zafaniyafiristnabiyu,damasutsaronƙofasuuku.

19Dagacikinbirninkumayaɗaukiwanijarumindayake shugabantarmayaƙa,damutumbiyardagacikinwaɗanda sukeagabansarkiwaɗandasukecikinbirnin,dababban magatakardanasojojiwandayataramutanenƙasar,da mutumsittindagacikinmutanenƙasardaakaiskeabirnin

20Nebuzaradan,shugabanmatsara,yakwasowaɗannan, yakaisuwurinSarkinBabilaaRibla

21SarkinBabilakuwayabugesu,yakarkashesuaRibla taƙasarHamat.SaiakakwasheYahuzadagaƙasarsu.

22AmmamutanendasukaraguaƙasarYahuzawaɗanda NebukadnezzarSarkinBabilayabari,yanaɗaGedaliya ɗanAhikam,jikanShafan,yazamashugabansu.

23Sa'addadukanshugabanninsojoji,dasudamutanensu sukajiSarkinBabilayanaɗaGedaliyagwamna,sai Isma'iluɗanNetaniya,daYohenanɗanCarea,daSeraiya ɗanTanhumetBaNetofa,daYazaniyaɗanMa'aka,suka zowurinGedaliyaaMizfaaMizfa

24Gedaliyakuwayarantsemusudamutanensu,yace musu,“KadakujitsorokuzamabayinKaldiyawa,ku zaunaaƙasar,kubautawaSarkinBabilakumazaizama lafiyaagareku.

25AmmaawatanabakwaiIsma'iluɗanNetaniya,ɗan Elishama,dagazuriyarsarki,yazotaredamutumgoma, sukabugiGedaliya,yarasu,shidaYahudawada KaldiyawadasuketaredashiaMizfa

26Saidukanjama'a,manyadaƙanana,dashugabannin sojojisukatashisukatafiMasar,gamasunatsoron Kaldiyawa

27AshekaratatalatindabakwaitabautarYekoniya SarkinYahuza,awatanagomashabiyu,aranataashirin dabakwaigawata,Evilmerodak,SarkinBabila,ashekarar dayacisarauta,yaɗagakanYekoniyaSarkinYahuza dagakurkuku.

28Yayimasamaganamaidaɗi,yasagadonsarautarsa bisagadonsarautarsarakunandasuketaredashiaBabila 29Yasāketufafinsanakurkuku,yaciabincikulluma gabansadukankwanakinransa

30Sarkikuwayanabashirabonabincikullum,kowace ranadukankwanakinransa

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.