Hausa - The Book of Nehemiah

Page 1


Nehemiah

BABINA1

1MaganarNehemiahɗanHakaliya.Kumayafaruawatan Kisleu,ashekarataashirin,sa'addanakeaShushanfāda.

2SaiHanani,ɗayadagacikin'yan'uwana,yazotareda waɗansumutanenYahuza.Natambayesulabarin Yahudawadasukatsere,waɗandasukaragudagazaman talala,dakumaakanUrushalima

3Saisukacemini,“Waɗandasukaragudagazamantalala alardinsunacikinwahalamaigirmadazargi

4Sa'addanajiwaɗannankalmomi,sainazaunanayi kuka,nayibaƙincikiwasukwanaki,nayiazumi,nayi addu'aagabanAllahnaSama

5Yace,“Inaroƙonka,yaUbangijiAllahnaSama,Allah Maɗaukaki,maibantsoro,Maikiyayealkawaridajinƙai gawaɗandasukeƙaunarsa,masukiyayeumarnansa 6Yanzubarikunnuwankasukasakunne,idanunkakuma subuɗe,kajiaddu'arbawanka,waddanakeroƙonkaa gabankayanzu,daredarana,dominjama'arIsra'ila barorinka,kakumafurtazunubanIsra'ilawa,waɗanda mukayimakazunubi,nidagidanmahaifinamunyizunubi.

7Munyimakamuguntaƙwarai,bamukuwakiyaye umarnai,dadokoki,daumarnaiwaɗandakaumarci bawankaMusaba.

8Inaroƙonka,katunadamaganardakaumarcibawanka Musa,cewa,‘Idankunyizunubi,zanwarwatsakucikin al'ummai.

9Ammaidankunjuyogareni,kukakiyayeumarnaina, kukaaikatasuKodayakeankoriacikinkuhariyakar sararinsama,dukdahakazantattarasudagacan,inkaisu wurindanazaɓainsasunanaacan

10Waɗannansunebarorinkadajama'arka,waɗandaka fanshesudaikonkamaigirmadahannunkamaiƙarfi.

11YaUbangiji,inaroƙonka,barikunkasakunnega addu'arbawanka,daaddu'o'inbayinka,waɗandasukesosu jitsoronsunanka.Dominninemaishayardasarki.

BABINA2

1AwatanNisan,ashekarataashirintasarautarsarki Artashate,ruwaninabiyanagabansa,naɗaukiruwan inabinnabasarkiYanzubanyibaƙincikiagabansaba

2Saisarkiyacemini,“Meyasafuskarkataɓaci,dayake bakadalafiya?wannanbakomaibaneillabakincikin zuciyaSainajitsorososai,

3Yacewasarki,“Barisarkiyarayuharabada,meyasa fuskatabazatayibaƙincikiba,sa'addabirnin,wurin kaburburankakanninayake,Ancinyeƙofofinsadawuta?

4Sarkiyacemini,“Mekakeroƙo?Sainayiaddu'aga Allahnasama.

5Sainacewasarki,“Idansarkiyayarda,kobawankaya samitagomashiawurinka,dakaaikenizuwaYahuza, birninkaburburankakannina,inginashi.

6Sarkiyacemini,(Sarauniyakumazaunekusadashi,) Haryaushetafiyarkazatakasance?kumayaushezaka dawo?Saisarkiyajidaɗinaikoni.kumanasanyamasa lokaci

7Nakumacewasarki,“Idansarkiyayarda,bariabani wasiƙuzuwagamasumulkinhayinKoginYufiretis,sukai niharinshigaYahuza.

8KumawasiƙazuwagaAsafmaitsaronkurminsarki, dominyabaniitaceninyikatakodonƙofofinfādardake cikinHaikalin,dagarunbirnin,daHaikalindazanshiga. Sarkikuwayabani,bisagakyakkyawarhannunAllahnaa kaina

9Sa'annannazowurinhakimaiahayinkogi,nabasu wasiƙunsarkiYanzusarkiyaaikishugabanninsojojida mahayandawakaitaredani

10Sa'addaSanballatBahorone,daTobiya,Ba'ammone bawa,Ba'ammone,bawasukajilabari,saisukayibaƙin cikiƙwarai,donwanimutumyazonemanzamanlafiyar Isra'ilawa.

11SainazoUrushalimanayikwanaukuacan

12Sainatashidadare,nidawaɗansumutanekaɗantare dani.BanfaɗawakowaabindaAllahnayasaazuciyata inyiaUrushalimabaBawatadabbataredani,saidabbar danahau

13DadaddarenafitataƘofarKwari,dagabanrijiyar macizai,datasharjuji,nadubagarunUrushalimadaaka rurrushe,Ƙofofintasunƙonedawuta.

14Sa'annannatafizuwaƘofarMaɓuɓɓuga,datafkin sarki,ammadabbardatakeƙarƙashinabatasamiwurin wucewaba

15Dadarenatafitarafin,nadubagaru,nakoma,nashiga taƘofarKwari,nakomo

16Sarakunabasusanindanatafi,koabindanayibaBan taɓafaɗawaYahudawa,dafiristoci,damanyanmutane,da masumulki,dasauranwaɗandasukeyinaikinbatukuna

17Sa'annannacemusu,“Kungawahalardamukeciki, yaddaUrushalimatazamakango,Anƙoneƙofofintada wuta

18Sa'annannafaɗamusuikonAllahnawandayakeda kyauakaina.Hakakumamaganarsarkidayafaɗamini. Sukace,mutashimuyiginiDonhakasukaƙarfafa hannuwansudonwannankyakkyawanaiki.

19Ammasa'addaSanballatBahorone,daTobiya Ba'ammone,bawa,Ba'ammone,daGeshemBalarabe,suka jilabari,saisukayimanaba'a,sukarainamu,sukace,“Me kukeyi?Zakuyiwasarkitawaye?

20Sa'annannaamsamusu,nacemusu,“AllahnaSama, zaiarzutamu.Sabodahakamubayinsazamutashimuyi gini,ammabakudarabo,kogaskiya,koabintunawaa Urushalima

BABINA3

1Sa'annanEliyashibbabbanfiristyatashitareda 'yan'uwansafiristoci,sukaginaƘofarTumakiSuka tsarkakeshi,sukakafaƙofofinsaHarzuwahasumiyar Meyasukatsarkaketa,harzuwahasumiyataHananel.

2KusadashikumamutanenYarikosukaginaKusadasu kumaZakkurɗanImriyagina

3AmmaƘofarKifin,'ya'yanHasena'anesukagina,suka kafakatakanta,sukakafaƙofofinta,damakullai,da sandunanta

4KusadasukumaMeremotɗanUriya,ɗanHakza,yayi gyare-gyareKusadasukumaMeshullamɗanBerikiya, ɗanMeshezabelyayigyare-gyareKusadasukumaZadok ɗanBa'anayayigyare-gyare.

5KusadasukumamutanenTekoiyawasukayigyaregyare.Ammamanyansubasusawuyõyinsugaaikin Ubangijinsuba

6YehoyadaɗanFaseyadaMeshullamɗanBesodiyasuka gyaratsohuwarƘofar.Sukashimfiɗakatako,sukakafa ƙofofinta,damakullai,dasandunanta

7KusadasukumasaiMelatiyamutuminGibeyon,da YadonBameronoti,damutanenGibeyon,danaMizfa, sukayigyare-gyareagadonsarautarmaimulkiahayin KoginYufiretis

8KusadashikumaUzziyelɗanHarhaiyanamaƙeran zinariyayayigyare-gyareKusadashikumaHananiya, ɗanɗayadagacikinma'aikatanaikinyi,yayigyare-gyare.

9KusadasukumaRefayaɗanHur,maimulkinrabin yankinUrushalimayayigyare-gyare

10KusadasukumaYedaiyaɗanHarumafyayigyaregyaredauradagidansaKusadashikumaHattushɗan Hashabniyayayigyare-gyare

11MalkiyaɗanHarim,daHashubɗanFahat-mowab,suka gyarasauranyankidahasumiyatatanderu

12KusadashikumaShallumɗanHalohesh,maimulkin rabinyankinUrushalima,yayigyare-gyare,shida 'ya'yansamata

13HanundamazaunanZanowasukagyaraƘofarKwari Sukaginata,sukakafaƙofofinta,damakullai,da sandunanta,kamudubuakanbangoharzuwaƘofarJuji

14MalkiyaɗanRekab,maimulkinBet-hakeremkuwaya gyaraƘofarJuji.Yaginata,yasaƙofofinta,damakullai, dasandunanta

15ShallunɗanKolhoze,maimulkinyankinMizfakuwa yagyaraƘofarMaɓuɓɓuga.Yaginata,yarufeta,yakafa ƙofofinta,damakullai,dasandunansa,dabangontafkin Silowakusadagonarsarki,damatakandasukegangarowa dagabirninDawuda.

16BayansakumaNehemiyaɗanAzbuk,maimulkinrabin Betzur,yayigyare-gyare,harzuwadauradakaburburan Dawuda,harzuwatafkindaakayi,dagidanjarumawa.

17BayansakumaLawiyawaRehumɗanBanisukayi gyare-gyareKusadashikumaHashabiyamaimulkin rabinKailayayigyare-gyare.

18Bayansakuma,'yan'uwansuBawaiɗanHenadad,mai mulkinrabinKaila,yayigyare-gyare

19KusadashikumasaiEzerɗanYeshuwa,maimulkin Mizfa,yayigyare-gyareawaniyankidauradamashigin mashiginkayanyaƙiamashiginbango

20BayansakumaBaruk,ɗanZabbai,yayigyare-gyareda himma,tundagajujjuyarbangoharzuwaƙofarHaikalin Eliyashib,babbanfirist.

21BayansakumaMeremotɗanUriya,ɗanKoz,yayi gyare-gyare,tundagaƙofargidanEliyashibharzuwa ƙarshengidanEliyashib

22Bayansakumafiristocidamazaunanfilinsukayigyaregyare

23BayansakumaBiliyaminudaHashubsukayigyaregyaredauradagidansuBayansakumaAzariyaɗan Ma'aseyaɗanAnaniyayayigyare-gyarekusadagidansa

24BayansakumaBinnuyiɗanHenadadyagyarawani yankitundagagidanAzariyaharzuwamadogararsahar zuwakusurwa

25FalalɗanUzai,yanadauradajujjuyagagaru,da hasumiyawaddatafitodagababbanHaikalinsarki,wanda

yakekusadafarfajiyarkurkukuBayansakumaFedaiya ɗanFarosh.

26Ma'aikatanNetinimkumasukazaunaaOfel,daurada ƘofarRuwawajengabas,dahasumiyawaddatakefitowa.

27BayansukumamutanenTekoiyawasukagyarawani yankidauradababbanhasumiya,harzuwagarunOfel

28DagabisaƘofardokisaifiristocisukagyarakowane dauradagidansa.

29BayansukumaZadokɗanImmeryagyaradaurada gidansaBayansakumaShemaiyaɗanShekaniyamai tsaronƘofargabasyayigyare-gyare

30BayansakumaHananiyaɗanShelemiya,daHanunɗa nashidanaZalafsukayigyare-gyare.Bayansakuma MeshullamɗanBerikiyayayigyare-gyaredauradaɗakin gidansa

31BayansakumaMalkiyaɗanmaƙeranzinariyayayi gyare-gyareharzuwawurinma'aikatanHaikalidana'yan kasuwa,dauradaƘofarMifkad,harzuwamashigin kusurwa.

32Maƙeranzinariyada'yankasuwasukayigyare-gyarea tsakaninmashiginkusurwazuwaƘofarTumaki

BABINA4

1AmmadaSanballatyajimunginagarun,saiyahusata ƙwarai,yayiwaYahudawaba'a

2Saiyayimaganaagaban'yan'uwansadasojojin Samariya,yace,“MewaɗannanraunananYahudawasuke yi?Zasuƙarfafakansu?zasusadaukar?Shin,zãsuƙãrea cikinyiniguda?Zasufarfaɗodaduwatsundasukecikin tarkacentarkacedaakaƙone?

3TobiyaBa'ammonekuwayanakusadashi,yace,“Koda abindasukeginawa,idanfoxyahaura,zairushegarunsu nadutse.

4Kaji,yaAllahnmu;Gamaanrainamu

5Kadakarufemuguntarsu,kadakumaashafezunubansu dagagabanka,gamasuntsokanekakayifushiagaban magina

6HakamukaginagarunDukangarunkuwayahadehar rabinsa,gamajama'asunadaniyyaryinaiki.

7Ammasa'addaSanballat,daTobiya,daLarabawa,da Ammonawa,daAshdodiyawasukajiangamaginagarun Urushalima,ankumadakatardatsagewar,saisukahusata ƙwarai

8Dukansusukaƙullamaƙarƙashiya,suzosuyiyaƙida Urushalima,suhanata.

9Dukdahakamukayiaddu'agaAllahnmu,mukasamasu tsarodaredaranasabodasu.

10SaiYahuzayace,“Ƙarfinmasuɗaukarkayayalalace, dasharakumatayaddabazamuiyaginakatangarba

11Abokangābanmusukace,“Bazasusaniba,bakuwa zasuganiba,saimunzotsakiyarsu,mukarkashesu,mu saaikinyaƙare

12Sa'addaYahudawandasukezaunekusadasusukazo, sukacemanasaugoma,“Dagadukindazakukoma wurinmuzasusameku

13Donhakanasamutaneawurarendasukebayangaru dakumaakantuddai,datakuba,damāsu,dabakuna 14Naduba,natashi,nacewamanyanmutane,damasu mulki,dasauranjama'a,kadakujitsoronsu,kutunada Ubangiji,Maɗaukakinemaibantsoro,kuyiyaƙidomin 'yan'uwanku,da'ya'yankumata,damatanku,dagidajenku

15Sa'addaabokangābanmusukajilabariansanmu, Allahkuwayakawardashawararsu,saimukakomaga garukowadakowagaaikinsa

16Tundagawannanlokaci,rabinbarorinasukayiaikin, sauranrabinsukumasunariƙedamāsu,dagarkuwoyi,da bakuna,darigunaShugabanninkuwasunabayandukan mutanenYahuza

17Waɗandasukeginingarun,damasuɗaukarkaya,da masukaya,kowannedahannuɗayayayiaikin,ɗaya hannunkumayanariƙedamakami

18Gamagina,kowannensuyanaɗauredatakobinsaagefe, sunyiginiKumawandayabusaƙahoyanakusadani

19Sainacewamanyanmutane,damasumulki,dasauran jama'a,“Aikinyanadagirmadagirma,munrabuakan garun,danisadajuna

20Sabodahaka,aindakukajibusarƙaho,kuzowurinmu, Allahnmuzaiyiyaƙidominmu

21Mukayiaiki,rabinsukuwasunariƙedamāsutundaga wayewargarihartaurarisukabayyana.

22Hakanannacewajama'a,'Barikowadabawansasu kwanaaUrushalima,domindadaresuzamamasutsaroa garemu,suyiaikidarana.'

23Donhakani,ko'yan'uwana,kobaroina,komatsaranda sukabiyoni,bawandayatuɓetufafinmu,saidaikowaya tuɓesudonyinwanka.

BABINA5

1Saijama'adamatansusukayikukamaiyawaakan 'yan'uwansuYahudawa

2Gamaakwaiwaɗandasukace,“Muda'ya'yanmumata, da'ya'yanmumatamunadayawa,sabodahakamunadibar musuhatsi,mucimurayu

3Waɗansukumasukace,“Munbadajinginargonakinmu, dagonakininabinmu,dagidajenmu,dominmusayihatsi sabodayunwa

4Akwaikumawaɗandasukace,“Munkarɓikuɗinharajin sarki,dagonakinmudagonakininabinmu

5Ammadukdahakayanzunamanmuyanakamar naman’yan’uwanmu,’ya’yanmukumakamar’ya’yansune, gashikuwa,munabautarda’ya’yanmumazadamatasu zamabayi,wasudagacikin’ya’yanmumatakumaanriga ankaisubauta.Gawaɗansumazasunadagonakinmuda gonakininabinmu

6Nayifushiƙwaraisa'addanajikukansudamaganarsu

7Sainayishawaradakaina,natsautawamasumulkida masumulki,nacemusu,“Kunabadarancegakowane ɗan'uwansa.Kumanakafababbantarogābadasu.

8Sainacemusu,“Daiyawarmu,munfanshi ʼyanʼuwanmuYahudawa,waɗandaakasayarwaal'ummai Kozakusayarda'yan'uwanku?kokuwaasayarmana? Saisukayishiru,baabindazasuiyaamsawa.

9Nakumace,“Baabunemaikyaudakukeyiba,bai kamatakuyitafiyacikintsoronAllahnmuba,Sabodaabin zargidaarnamaƙiyanmu?

10Nima,da'yan'uwana,dabarorina,nakankarɓikuɗida hatsidagagaresu.Inaroƙonku,kubarmumubarwannan riba

11Inaroƙonkakakomarmusudagonakinsu,dagonakin inabinsu,dagonakinzaitun,dagidajensu,dakashiɗarina kuɗi,dahatsi,daruwaninabi,damaiwaɗandakukekarɓa dagagaresu

12Saisukace,“Zamumayardasu,bakuwazamunemi komedagagaresuba.hakazamuyikamaryaddakace. Sainakirafiristoci,narantsemusu,cewazasuyibisaga alkawarinnan.

13Nimanagirgizacinyata,nace,‘HakaAllahyakakkaɓe kowanemutumindabaicikawannanalkawaridaga gidansadaaikinsabaSaidukantaronsukace,Amin,suka yabiUbangiji.Mutanenkuwasukayibisagawannan alkawari

14Tundagalokacindaakanaɗaniinzamagwamnansua ƙasarYahuza,dagashekarataashirinzuwashekarata talatindabiyutasarautarsarkiArtashate,watoshekara gomashabiyu,nida'yan'uwanabamuciabincinmai mulkiba

15Ammatsofaffingwamnonindasukariganisuna nawaitawajama'a,sunakarɓarabincidaruwaninabi, bandashekelarba'innaazurfaI,harmabarorinsusuna mulkinjama'a,ammabanyihakaba,sabodatsoronAllah 16Nacigabadaaikinwannangaru,bamusayiƙasaba.

17AkwaiYahudawadashugabanniɗaridahamsina teburina,bandawaɗandasukazowurinmudagacikin al'ummaidasukekewayedamu.

18Yanzuanatanadarminitakowaceranasagudada zaɓaɓɓuntunkiyashidaAnakumatanadarminida tsuntsaye,sauɗayacikinkwanagomaanaajiyemini kowaneirinruwaninabi

19YaAllahna,kayitunaniakanalherina,Kamaryadda nayiwajama'arnan.

BABINA6

1Sa'addaSanballat,daTobiya,daGeshemBalarabe,da sauranabokangābanmusukajicewanaginagarun,ba waniragiaciki.(Kodayakealokacinbansaƙofofinkan ƙofofinba)

2SanballatdaGeshemsukaaikawurina,sukace,“Zo,mu taruawaniƙauyeafilinOno.Ammasunzacisuyimini ɓarna

3Sainaaikimanzannizuwagaresu,nace,“Inayin babbanaiki,donhakabazaniyasaukowaba.

4DukdahakasunaikaminihakasauhuɗuNikuwana amsamusukamarhaka

5HakakumaakaronabiyarSanballatyaaikaminida buɗaɗɗiyarwasiƙaahannunsa

6Acikinsaakarubutacewa,“Anbadalabarinal'ummai, Gashmukuwayace,kaidaYahudawakunatunaninzaku tayar,donhakakukeginagarun,donkuzamasarkinsu, bisagamaganarnan.

7Kakumanaɗaannabawasuyiwa'aziaUrushalima,suna cewa,“AkwaisarkiaYahuzaKuzoyanzu,muyishawara tare

8Sa'annannaaikawurinsanace,“Baayiirinwaɗannan abubuwakamaryaddakafaɗaba,ammadagazuciyarka kakeƙirƙirasu

9Gamadukansusuntsoratardamu,Sunacewa,‘Hannun suzasuraunana,DonkadaayiaikinYanzufa,yaAllah, kaƙarfafahannuwana.

10BayanhakanazogidanShemaiyaɗanDelaiya,ɗan Mehetabeel,wandayakeakulleYace,“Barimutarua HaikalinAllahacikinHaikali,murufeƙofofinHaikali, gamazasuzosukashekaKumaacikindarezãsuzosu kasheka

11Sainace,Mutumkamarniyakamatayagudu?Wane nekuma,dayakekamarni,dazaishigaHaikaliyaceci ransa?Bazanshigaba

12Saiga,naganeAllahbaiaikoshiba.Ammayayimini wannanannabci,gamaTobiyadaSanballatsunyiijarada shi

13Donhakaakaɗaukeshihayar,domininjitsoro,inyi haka,inyizunubi,inyizunubi,donsuyiminibaƙar magana

14YaAllahna,katunadaTobiyadaSanballatbisaga waɗannanayyukansu,dakumaannabiNuhu,dasauran annabawawaɗandazasutsoratardani

15Akagamaginingarunaranataashirindabiyarga watanElul,cikinkwanahamsindabiyu

16Sa'addaabokangābanmudadukanal'ummaidasuke kewayedamusukajihaka,saisukajikunyaƙwaraia idanunsu,gamasunganecewaAllahnmuneyayiwannan aiki

17AlokacinkumamanyanmutanenYahuzasukaaikawa Tobiyawasiƙumasuyawa

18GamaakwaimutanedayawaaYahuzasukarantse masa,dominshisurukinShekaniyane,ɗanAra.Ɗansa Yohenankuwayaauri'yarMeshullam,ɗanBerikiya

19Sukabadalabarinkyawawanayyukansaagabana, Sukafaɗamasamaganata.Tobiyakuwayaaikadawasiƙu donyatsoratardani

BABINA7

1Sa'addaakaginagarun,nasaƙofofin,akanaɗamasu tsaronƙofofi,damawaƙa,daLawiyawa.

2Nabawaɗan'uwanaHanani,daHananiyamaimulkin fāda,sushugabanciUrushalima,gamashimaiamincine, yanatsoronAllahfiyedamutanedayawa.

3Sainacemusu,KadaabuɗeƙofofinUrushalima,sai ranatayizafiSa'addasuketsaye,barisurufeƙofofi,a kullesu.

4Birninyanadagirmadagirma,ammamutanekaɗannea cikinsa,baakumaginagidajeba

5Allahnayasaazuciyataintaramanyanmutane,damasu mulki,dasauranjama'a,dominalasaftasubisagaasalinsu Nasamilissafintarihinwaɗandasukazodafarko,naiske anrubutaaciki.

6Waɗannansune'ya'yanlardindasukafitadagazaman talala,waɗandaNebukadnezzar,SarkinBabilayakwashe, sukakomoUrushalimadaYahuza,kowaabirninsa.

7WandayazotaredaZarubabel,daYeshuwa,da Nehemiah,daAzariya,daRamiya,daNahamani,da Mordekai,daBilshan,daMisperet,daBigvai,daNehum, daBaanaNace,adadinmutanenIsra'ilashine

8'Ya'yanFarosh,dububiyudaɗaridasaba'indabiyu

9'Ya'yanShefatiya,ɗariukudasaba'indabiyu.

10'Ya'yanAra,ɗarishidadahamsindabiyu

11'Ya'yanFahatmowabnazuriyarYeshuwadaYowab, dububiyudaɗaritakwasdagomashatakwasne

12'Ya'yanElam,dubuɗaribiyudahamsindahuɗune

13'Ya'yanZatu,ɗaritakwasdaarba'indabiyar.

14'Ya'yanZakai,ɗaribakwaidasittin

15'Ya'yanBinnui,ɗarishidadaarba'indatakwas

16'Ya'yanBebai,ɗarishidadaashirindatakwas.

17'Ya'yanAzgad,dububiyudaɗariukudaashirindabiyu ne

18'Ya'yanAdonikam,ɗarishidadasittindabakwai 19'Ya'yanBigwai,dububiyudasittindabakwai. 20'Ya'yanAdin,ɗarishidadahamsindabiyar 21'Ya'yanAternaHezekiya,sutasa'indatakwas. 22'Ya'yanHashum,ɗariukudaashirindatakwas. 23ZuriyarBezai,ɗariukudaashirindahuɗu 24'Ya'yanHarif,ɗaridagomashabiyu 25'Ya'yanGibeyon,tasa'indabiyar.

26MutanenBaitalamidaNetofa,ɗaridatamaninda takwas

27MutanenAnatot,ɗaridaashirindatakwas

28MutanenBetazmawet,arba'indabiyu

29MutanenKiriyat-yeyarim,daKefira,daBiyerot,ɗari bakwaidaarba'indaukune

30MutanenRamadanaGeba,ɗarishidadaashirinda ɗaya.

31MutanenMikmas,ɗaridaashirindabiyu

32MutanenBeteldanaAi,ɗaridaashirindauku

33MutanenNebosuhamsindabiyune.

34'Ya'yanElam,dubuɗaribiyudahamsindahuɗune

35'Ya'yanHarim,ɗariukudaashirin

36'Ya'yanYariko,ɗariukudaarba'indabiyar.

37'Ya'yanLod,daHadid,daOno,ɗaribakwaidaashirin daɗaya

38'Ya'yanSena'a,dubuukudaɗaritaradatalatin.

39FiristocikuwasunezuriyarYedaiyanagidanYeshuwa, suɗaritaradasaba'indaukune

40'Ya'yanImmer,dubudahamsindabiyune.

41'Ya'yanFashur,dubuɗaribiyudaarba'indabakwai

42'Ya'yanHarim,dubudagomashabakwai 43Lawiyawa,sunezuriyarYeshuwa,daKadmiyel,dana zuriyarHodeba,susaba'indahuɗu

44Mawaƙa,zuriyarAsaf,ɗaridaarba'indatakwas 45Masutsaronƙofofi,sunezuriyarShallum,danaAter, danaTalmon,danaAkub,dazuriyarHatita,dazuriyar Shobai,ɗaridatalatindatakwas

46'Ya'yanNetinim,zuriyarZiha,daHashufa,daTabbaot, 47BanabaKeros,banabaSiya,banabaFadon, 48BanabaLebana,banabaHagaba,baShalmai, 49BanabaHanan,banabaGiddel,baGahar, 50BanabaReaiah,baRezin,baNekoda, 51BaGazzam,banabaUzza,baFaseya, 52BanabaBesai,banabaMeunim,baNefishesim, 53Bakbuk,baHakufa,baHarhur, 54Bazlit,baMehida,baHarsha 55BaBarkos,baSisera,baTama, 56'Ya'yanNeziya,mazaneHatifa

57'Ya'yanbarorinSulemanu,maza,sunezuriyarSotai,da zuriyarSopheret,dazuriyarPerida, 58BaJaala,baDarkon,baGiddel, 59zuriyarShefatiya,dazuriyarHattil,dazuriyarPokeret taZebayim,dazuriyarAmon.

60Dukanma'aikatanHaikalidanabarorinSulemanu,su ɗariukudatasa'indabiyune

61WaɗannansunewaɗandasukahauradagaTelmela,da Telharesha,daKerub,daAddon,daImmer,ammabasu iyanunagidanmahaifinsu,kozuriyarsuba,konaIsra'ila ne

62ZuriyarDelaiya,dazuriyarTobiya,dazuriyarNekoda, suɗarishidadaarba'indabiyune.

63Dagacikinfiristocikuwa,zuriyarHabaya,dazuriyar Koz,dazuriyarBarzillai,waɗandasukaauriɗayadaga

Nehemiah

cikin'ya'yanBarzillaimutuminGileyad,akakumayimasa suna.

64Waɗannansunewaɗandaakalasaftabisagatarihin asalinsu,ammabaasamesuba,donhakaakakoresudaga aikinfiristocikamarƙazantattunmutane.

65SaiTirshatayacemusu,kadasuciabincimafitsarki, saifiristyatashidaUrimdaTummim

66Dukantaronjama'adubuarba'indabiyudaɗariukuda sittinne

67Bandabarorinsumazadamata,dububakwaidaɗari ukudatalatindabakwaine,sunadamawaƙamazadamata mawaƙaɗaribiyudaarba'indabiyar

68Dawakaiɗaribakwaidatalatindashida,alfadaraiɗari biyudaarba'indabiyar

69Rakumansuɗarihuɗudatalatindabiyarjakunadubu shidadaɗaribakwaidaashirin.

70Wasudagacikinshugabanningidajenkakannisukaba daaikinTirshatakuwayabawama'ajiyarkayadirkokina zinariyadubu,dadasoshihamsin,darigunanafiristoci ɗaribiyardatalatin

71Wasudagacikinshugabanningidajenkakannisukaba dadirkokinazinariyadubuashirin(20,000)nazinariya,da famdububiyudaɗaribiyuacikintaskaraikin

72Sauranjama'akumasukabadadiramidubuashirinna zinariya,dafamdububiyunaazurfa,datufafinfiristoci saba'indabakwai

73Saifiristoci,daLawiyawa,damasutsaronƙofofi,da mawaƙa,dawaɗansujama'a,dama'aikatanHaikali,da dukanIsra'ilawasukazaunaagaruruwansuSa'addawata nabakwaiyazo,Isra'ilawasunacikingaruruwansu

BABINA8

1Dukanjama'asukatarukamarmutumɗayaatitiagaban ƘofarRuwaSukakumacewaEzramagatakardayakawo littafindokokinMusa,wandaUbangijiyaumarciIsra'ilawa 2SaiEzra,firist,yagabatardaDokaagabantaronjama'a, mazadamata,dadukanwaɗandasukeiyajidafahimta,a ranatafarigawatanabakwai

3YakarantaacikiabakintitindayakegabanƘofarRuwa, tundagasafeharranatsaka,agabanmatadamaza,da waɗandasukaiyafahimtaDukanjama'akuwasukakasa kunnegalittafinAttaura.

4Ezramagatakardakuwayatsayaakanwanibagadena itace,wandaakayidominwannanaikiKusadashikuma Mattitiya,daShema,daAnaiya,daUriya,daHilkiya,da Ma'aseyasukatsayaadamansaAhannunhagunsakuma, Fedaiya,daMishayel,daMalkiya,daHashum,da Hashbadana,daZakariya,daMeshulam

5Ezrakuwayabuɗelittafinagabandukanjama'a(gama yakasancebisadukanjama'a;)dayabuɗeta,dukanjama'a sukamiƙe.

6EzrakuwayayabiUbangijiAllahMaɗaukakiDukan jama'asukaɗagahannuwansu,Amin,Amin,sukasunkuyar dakawunansu,sukayiwaUbangijisujada

7Yeshuwa,daBani,daSherebiya,daYamin,daAkkub, daShabbetai,daHodiya,daMa'aseya,daKelita,da Azariya,daYozabad,daHanan,daFelaiya,daLawiyawa, sukasajama'asufahimcishari'ar,jama'akuwasukatsayaa indasuke.

8SaisukakarantalittafindokokinAllahsosai,sukabada ma'ana,sukakumafahimtardakaratun

9Nehemiya,wandayakeTirshata,daEzra,firist, magatakarda,daLawiyawawaɗandasukakoyawajama'a, sukacewadukanjama'a,“Wannanranatsattsarkacega UbangijiAllahnku.Kadakuyibaƙinciki,kumakadakuyi kuka.Gamadukanmutanesukayikukasa'addasukaji maganarAttaura

10Sa'annanyacemusu,Kutafi,kucimai,kumakusha maizaƙi,kumaaikarabozuwagaresuwandabaashirya, gamawannanranatsattsarkanegaUbangijinmuGama farincikinUbangijishineƙarfinku

11SaiLawiyawasukayiwajama'arairai,sukace,“Kuyi shiru,gamaranartsattsarkaceKadakuyibaƙinciki

12Dukanjama'akumasukatafidonsuci,susha,daaika rabo,suyifarincikiƙwarai,dominsunfahimcimaganar daakafaɗamusu

13Aranatabiyukumasaishugabanninkakanninjama'a, dafiristoci,daLawiyawasukataruwurinEzra, magatakarda,dominsufahimcimaganardokokin

14SaisukaiskeanrubutaaAttaura,waddaUbangijiya umartatahannunMusa,cewaIsra'ilawasuzaunaa bukkokiaidinawatanabakwai

15Suyishela,suyishelaadukangaruruwansu,daa Urushalima,cewa,‘Kufitazuwadutsen,kuɗeborassan zaitun,darassanpine,darassanmyrtle,darassandabino, darassanitatuwamasukauridonyinbukkoki,kamar yaddayakearubuce

16Jama'akuwasukafita,sukakawosu,sukayiwakansu bukkoki,kowaakanrufingidansa,dafarfajiyargidansa, dacikinfarfajiyarHaikalinAllah,datitinƘofarruwa,da titinƘofarIfraimu

17Dukantaronwaɗandasukakomodagazamantalala sukayibukkoki,sukazaunaaƙarƙashinbukkoki,gamatun zamaninYeshuwaɗanNunharzuwawannanranajama'ar Isra'ilabasuyihakaba.Akayifarincikiƙwarai.

18Kowacerana,tundagaranarfarkoharzuwaranar ƙarshe,yakankarantalittafinshari'arAllahSukakiyaye idinkwanabakwai.Aranatatakwaskuwaakayibabban tarobisagaka'ida

BABINA9

1Aranataashirindahuɗugawatan,Isra'ilawasukataru daazumi,datufafinmakoki,datokaakansu.

2Isra'ilawakuwasukawarekansudagadukanbaƙi,suka tsaya,sukayishelarzunubansu,danakakanninsu

3Saisukatsayaaindasuke,sukakarantakashiɗayabisa huɗunayinialittafindokokinUbangijiAllahnsuSuka kumayiƙararkashihuɗu,sukayiwaUbangijiAllahnsu sujada

4SaiYeshuwa,daBani,daKadmiyel,daShebaniya,da Bunni,daSherebiya,daBani,daKenanisukatashiakan matakanLawiyawa,sukayikukadababbarmuryaga UbangijiAllahnsu

5SaiLawiyawa,daYeshuwa,daKadmiyel,daBani,da Hashabniya,daSherebiya,daHodiah,daShebaniya,da Fetahiyasukace,“Tashi,kuyabiUbangijiAllahnkuhar abadaabadin,Yaboyatabbatagasunankamaiɗaukaka, Maɗaukakifiyedadukanalbarkadayabo 6Kai,kaikaɗaineUbangijiKayisama,sararinsammai, dadukanrundunarsu,daƙasa,dadukanabindayake cikinta,datekuna,dadukanabindakecikinta,Kakiyaye sudukaKumarundunarsamasunabautamaka

7KaineUbangijiAllah,wandakazaɓiAbram,kafisshe shidagaUrtaKaldiyawa,karaɗamasasunaIbrahim.

8Katabbatazuciyarsatanadaaminciagabanka,kayi alkawaridashicewazaibadaƙasarKan'aniyawa,da Hittiyawa,daAmoriyawa,daFerizziyawa,dana Yebusiyawa,daGirgashiyawa,yabazuriyarsa,kakuwa cikaalkawarinkagamakaimaiadalcine 9KagawahalarkakanninmuaMasar,Kajikukansua BaharMaliya

10Kakumanunaalamudaabubuwanal'ajabigaFir'auna, dafādawansa,dadukanmutanenƙasarsa,gamakasanisun yimusugirmankaiDonhakakabakasuna,kamaryadda yakeayau.

11Karababaharagabansu,Sukabitatsakiyarbaharakan sandararriyarƙasaKajefardamasutsanantamusua zurfafa,Kamardutseacikinmanyanruwaye.

12Daranakabishesudaal'amudidagizagizaiDadare kumadaginshiƙinwuta,dominyahaskakamusuhanyarda zasubi.

13KasaukobisaDutsenSinai,Kayimaganadasudaga Sama,Kabasushari'o'imasukyau,dadokokinagaskiya, dakyawawanka'idoji,daumarnai.

14KasanardasutsattsarkanAsabarɗinka,Kaumarcesu dafarillai,dadokoki,dadokokitahannunbawankaMusa 15Kabasuabincidagasamadonyunwarsu,Kakawo musuruwadagadutsedonƙishirwa,Kayimusualkawari zasushigasumallakiƙasardakarantsezakabasu

16Ammasudakakanninmusukayigirmankai,suka taurare,Basukasakunnegaumarnankaba

17Bakuyibiyayyaba,Bakumantadaabubuwanal'ajabi dakayiacikinsuba.Ammasuntaurarewuyansu,cikin tawayensukumasukanaɗashugabandazaikomabautarsu: AmmakaiAllahnemaishirye-shiryengafartawa,mai alheri,maijinƙai,maijinkirinfushi,maiyawanjinƙai,ba kayashesuba

18Sa'addasukayimusuɗanmaraƙinazubi,sukace, “WannanshineAllahnkuwandayafisshekudagaMasar, kukaaikatamanyantsokana

19Ammadayawanjinƙanka,bakarabudasuajejiba Al'amudingirgijenbairabudasudaranadonyabishesua hanyabaBaal'amudinwutadadareba,donyabasu haske,dahanyardazasubi

20Kabasuruhunkamaikyaukakoyamusu,Bakahana mannankadagabakinsuba,Kabasuruwadonƙishirwa

21Shekaraarba'inkakiyayesuajeji,Basurasakomeba Tufafinsubasutsufaba,ƙafafunsukumabasukumburaba.

22Kabasumulkokidaal'ummai,Karabasukusurwoyi, DahakasukamallakiƙasarSihon,daƙasarSarkin Heshbon,daƙasarOg,SarkinBashan

23Kariɓaɓɓanya'ya'yansukamartaurarinsama,Kakawo sucikinƙasardakaalkawartawakakanninsu,zasushiga sumallaketa.

24Sai'ya'yansukashigasukamallakiƙasar,kamallake mazaunanƙasarKan'aniyawaagabansu,kabadasua hannunsu,dasarakunansu,damutanenƙasar,dominsuyi dasuyaddasukagadama

25Sukaƙwacebiranemasuƙarfi,daƙasamaikiba,Suka mallakigidajecikedadukiya,darijiyoyi,dagonakininabi, dagonakinzaitun,daitatuwamasu'ya'ya,dayawa

26Dukdahakasukayirashinbiyayya,sukatayarmaka, Sukawatsardadokarkaabayansu,Sukakarkashe annabawandasukayimusushaidadonsujuyogareka

27Dominhakakabashesuahannunabokangābansu, sukaɓatamusurai.Sabodayawanjinƙankakabasumasu ceto,waɗandasukacecesudagahannunabokangābansu 28Ammabayansunhuta,saisukasākeyinmuguntaa gabanka,sabodahakakabarsuahannunabokangābansu, harsukamallakesuSaudayawakakancecesusaboda jinƙanka

29Kakumayimusushaidadominkakomardasuga shari'arka,Ammadukdahakasunyigirmankai,basukasa kunnegaumarnankaba,ammasunyizunubigashari'arka, (waɗandaidanmutumyayi,zairayuacikinsu,)Suka janyekafaɗa,sukataurarewuyansu,basujiba

30Dukdahakakayihaƙuridasushekarudayawa,Kayi waannabawashaidaakansutawurinruhunka,Dukda hakabasukasakunneba,Donhakakabashesuahannun mutanenƙasashe.

31Dukdahakasabodayawanjinƙanka,bakahallakasu ba,bakakuwayashesubagamakaiAllahnemaialheri, maijinƙai.

32Yanzufa,yaAllahnmu,Maɗaukaki,Maɗaukaki,Mai bantsoro,maikiyayealkawaridajinƙai,kadadukan wahalardatasamemu,dasarakunanmu,dasarakunanmu, dafiristocinmu,daannabawanmu,dakakanninmu,da dukanjama'arka,tunzamaninsarakunanAssuriyaharwa yau.

33Ammakaimaiadalcinecikindukanabindaakakawo managamakayiabindayakedaidai,ammamunyi mugunta.

34Sarakunanmu,dashugabanninmu,dafiristocinmu,da kakanninmu,basukiyayedokarkaba,Basukumakasa kunnegaumarnankadaumarnankadakabadashaidaa kansuba

35Gamabasubautamakabacikinmulkinsu,daalherinka maigirmadakabasu,daƙasamaikiba,waddakabasua gabansu,Basukumabarmugayenayyukansuba

36Gashi,yaumubayine,gashi,ƙasardakaba kakanninmu,muci'ya'yantadaamfaninta,gashi,mubayi neacikinta

37Yakumabadaalbarkadayawagasarakunandaka naɗasubisamusabodazunubanmu,Sunamallakejikinmu dadabbobinmubisagayardarsu,Mukuwamunacikin wahalaƙwarai

38Sabodahakamukaƙullatabbataccenalkawari,muka rubutashiShugabanninmu,daLawiyawa,dafiristoci,sun hatimceshi

BABINA10

1WaɗandaakahatimikuwasuneNehemiya,Tirshata,ɗan Hakaliya,daZidkiya 2Seraiya,daAzariya,daIrmiya, 3Pashur,Amariya,Malkiya, 4Hattush,Shebaniya,Malluk, 5Harim,Meremot,Obadiya, 6Daniyel,Ginethon,Baruk, 7Meshullam,daAbaija,daMiyamin, 8Maaziya,Bilgai,Shemaiya:Waɗannansunefiristoci. 9Lawiyawakuma,suneYeshuwaɗanAzaniya,daBinnui nazuriyarHenadad,daKadmiyel 10Da'yan'uwansu,Shebaniya,Hodiya,Kelita,Felaiya, Hanan, 11Mika,Rehob,Hashabiya,

12Zakkur,Sherebiya,Shebaniya, 13Hodijah,Bani,Beninu. 14Shugabanjama'a;Farosh,daFahatmowab,daElam,da Zattu,daBani, 15Bunni,Azgad,Bebai, 16Adonija,Bigwai,Adin, 17Ater,Hizkiya,Azur, 18Hodiya,Hashum,Bezai, 19Harif,daAnatot,daNebai, 20Magpiash,Meshulam,Hezir, 21Meshezabeel,Zadok,Jaddua, 22Felatiya,Hanan,Anaia, 23Hosheya,Hananiya,Hashub, 24Hallohesh,Fileha,Shobek, 25Rehum,Hashabna,Maaseya, 26daAhija,daHanan,daAnan, 27Malluk,Harim,Ba'ana 28Dasauranjama'a,dafiristoci,daLawiyawa,damasu tsaronƙofofi,damawaƙa,dama'aikatanHaikali,dadukan waɗandasukawarekansudagajama'arƙasashezuwaga Shari'arAllah,damatansu,da'ya'yansumaza,da'ya'yansu mata,kowayanadailimi,yanadahankali.

29Sukamannewa'yan'uwansu,manyansu,sukashiga cikinla'ana,darantsuwa,cewazasuyibiyayyadadokar AllahwaddaMusabawanAllahyabada,dakiyayedukan umarnanUbangijiUbangijinmu,dafarillansa,dafarillai

30Kadakumamubada'ya'yanmumatagamutanenƙasar, kokuwamuaurowa'ya'yanmumaza.

31Idanmutanenƙasarsukakawokayakoabinciaranar Asabardonsusayar,kadamusayamusuaranarAsabar, kokumaaranartsattsarka,mukumabarshekaratabakwai dazaɓenkowanebashi

32Munkumaƙullaka'idodidominmu,mubakanmu sulusinshekelkowaceshekaradonhidimarHaikalin Allahnmu

33Dominhadayatanuni,dahadayatagaritayauda kullum,dahadayataƙonawatayaudakullum,daranar Asabar,danasabonwata,daidodi,datsarkakakkun abubuwa,dahadayunzunubidonyinkafaradominIsra'ila, dadukanaikinHaikalinAllahnmu.

34Mukajefakuri'atsakaninfiristoci,daLawiyawa,da jama'adonhadayataitace,mukawotacikinHaikalin Allahnmu,bisagagidajenkakanninmu,akowaceshekara, donmuƙonebagadenUbangijiAllahnmu,kamaryadda yakearubuceacikinAttaura

35Mukawonunanfarinaƙasarmu,danunanfarina kowaneitace,kowaceshekarazuwaHaikalinUbangiji 36Harilayau,'ya'yanfarina'ya'yanmudanashanunmu, kamaryaddaakarubutaaAttaura,da'ya'yanfarina shanunmudanaawakinmu,dominmukaiwaHaikalin Allahnmu,wurinfiristocidasukehidimaaHaikalin Allahnmu.

37Mukumakawonunanfarinakullunmu,dahadayunmu, da'ya'yanitatuwa,danaruwaninabi,danamai,zuwaga firistoci,aɗakunanHaikalinAllahnmuZaabaLawiyawa zakargonakinmu,dominLawiyawasusamizakaadukan garuruwangonakinmu.

38FiristɗanHarunazaikasancetaredaLawiyawasa'adda Lawiyawasukekarɓarzaka

39Gamajama'arIsra'iladaLawiyawazasukawohadaya tahatsi,datasabonruwaninabi,damai,aɗakunanajiya, indatasoshinaWuriMaiTsarki,dafiristocimasuhidima,

damasutsaronƙofofi,damawaƙa,bakuwazamurabuda HaikalinAllahnmuba.

BABINA11

1Shugabanninjama'akuwasukazaunaaUrushalima, sauranjama'akumasukajefaƙuri'adonsukawoɗayadaga cikingomayazaunaaUrushalima,tsattsarkanbirni, waɗansutarakumasuzaunaawasugaruruwa

2Jama'akuwasukasawadukanmutanendasukabada kansudamarzamaaUrushalimaalbarka

3Waɗannansuneshugabanninlardunawaɗandasuke zauneaUrushalima,ammaagaruruwanYahuzakowaya zaunaagādonsaagaruruwansa,watoIsra'ilawa,da firistoci,daLawiyawa,danaNetinim,da'ya'yanbarorin Sulemanu.

4WasudagacikinmutanenYahuzadanaBiliyaminusuka zaunaaUrushalimaNakabilarYahuza;Ataiyaɗan Azariya,ɗanZakariya,ɗanAmariya,ɗanShefatiya,ɗan Mahalaleel,nazuriyarFeresa

5daMa'aseyaɗanBaruk,jkanKolhoze,jkanHazaya,jkan Adaya,jkanjkanYoyarib,jkanZakariya,jkanShiloni.

6Dukan'ya'yanFeresawaɗandasukazaunaaUrushalima, jarumawaneɗarihuɗudasittindatakwas

7Waɗannansune'ya'yanBiliyaminu.SaluɗanMeshullam, ɗanYoed,ɗanFedaiya,ɗanKolaiya,ɗanMa'aseya,ɗan Itiel,ɗanYeshaya

8BayansakumaGabbai,daSallai,ɗaritaradaashirinda takwas

9YowelɗanZikrishineshugabansuYahuzaɗanSenuwa shinenabiyuabirnin.

10Dagacikinfiristoci:YedaiyaɗanYoyarib,Yakin 11SeraiyaɗanHilkiya,jkanMeshullam,jkanZadok,ɗan Meraiot,ɗanAhitub,shinemaimulkinHaikalinAllah.

12'Yan'uwansudasukayiaikinHaikalinsuɗaritakwasda ashirindabiyune

13Da'yan'uwansa,shugabanningidajenkakanni,ɗaribiyu daarba'indabiyu,daAmashaiɗanAzarel,ɗanAhasai,ɗan Meshilemot,ɗanImmer

14Da'yan'uwansu,jarumawaɗaridaashirindatakwasne. Zabdiyelɗanɗayadagacikinmanyanmutaneshine shugabansu

15DagacikinLawiyawakuma,ShemaiyaɗanHashub, jkanAzrikam,jkanHashabiya,jkanBunni

16ShabbetaidaYozabad,shugabanLawiyawa,sunesuke luradaharkokinwajenaHaikalinAllah.

17MattaniyaɗanMika,ɗanZabdi,jikanAsaf,shine shugabanfaragodiyataaddu'a,daBakbukiyanabiyua cikin'yan'uwansa,daAbdaɗanShammuwa,ɗanGalal,ɗan Yedutun

18DukanLawiyawadasukezauneatsattsarkanbirnisu ɗaribiyudatamanindahuɗune.

19Masutsaronƙofofi,watoAkkub,daTalmon,da 'yan'uwansuwaɗandasuketsaronƙofofin,suɗarida saba'indabiyune

20SauranIsra'ila,dafiristoci,daLawiyawa,sunacikin dukangaruruwanYahuza,kowayanacikingādonsa.

21AmmaNetinimsukazaunaaOfel,ZihadaGisfasune shugabanma'aikatanHaikali

22ShugabanLawiyawaaUrushalimakumashineUzzi ɗanBani,jkanHashabiya,jkanMattaniya,ɗanMikaDaga

cikin'ya'yanAsaf,mawaƙanesukeluradaayyukan HaikalinAllah.

23Sarkiyaumartaakansu,cewazaabawamawaƙawani rabonakowacerana.

24FetahiyaɗanMeshezabel,nazuriyarZera,ɗanYahuza, shineahannunsarkiakandukanal'amuranjama'a 25WaɗansumutanenYahuzasukazaunaaKiriyat-arba,da Dibon,daJekabzeyel,daƙauyukanta,daƙauyukada gonakinsu

26daYeshuwa,daMolada,daBetfelet, 27daHazarshual,daBiyer-sheba,daƙauyukanta 28daZiklag,daMekona,daƙauyukanta 29daEnrimmon,daZarea,daYarmut.

30Zanowa,daAdullam,daƙauyukansu,daLakish,da filayenta,daAzeka,daƙauyukantaSukazaunatundaga Biyer-shebaharzuwakwarinHinnom. 31MutanenBiliyaminudagaGebakumasukazaunaa Mikmash,daAya,daBetel,daƙauyukansu 32daAnatot,daNob,daAnaniya, 33daHazor,daRama,daGittayim, 34Hadid,Zeboyim,Neballat, 35Lod,daOno,Kwarinmasusana'a. 36DagacikinLawiyawakuwaakarabakashiaYahuzada naBiliyaminu

BABINA12

1WaɗannansunefiristocidaLawiyawawaɗandasukatafi taredaZarubabelɗanSheyaltiyel,daYeshuwa:Seraiya,da Irmiya,daEzra, 2Amariya,Malluk,Hattush, 3Shekaniya,Rehum,Meremot, 4Iddo,Ginneto,Abaija, 5Miami,Maadiah,Bilgah, 6Shemaiya,daYoyarib,daYedaiya, 7Sallu,Amok,Hilkiya,YedaiyaWaɗannansunemanyan firistocidana'yan'uwansuazamaninYeshuwa. 8Lawiyawakuma,suneYeshuwa,daBinnuyi,da Kadmiyel,daSherebiya,daYahuza,daMattaniya,shida 'yan'uwansa,shugabangodiya.

9HakakumaBakbukiyadaUnni,'yan'uwansu,sunadaura dasu,acikintsaro

10YeshuwacikinsaYoyakim,Yoyakimkumayahaifi Eliyashib,EliyashibyahaifiYoyada 11YoyadacikinsaJonatan,JonatankumayahaifiYaddu 12AzamaninYoyakimakwaifiristoci,shugabannin gidajenkakanni,naSeraiya,MeraiyanaIrmiya,Hananiya; 13MeshullamnawajenEzra;naAmariya,Jehohanan; 14NaMeliku,Jonatan;naShebaniya,Yusufu; 15DagaHarim,Adna;naMeraiot,Helkai; 16NaIddo,Zakariya;naGinneton,Meshullam; 17DagaAbaija,Zikri;naMiniyamin,naMoadiah,Biltai; 18NaBilga,Shammuwa;naShemaiya,Jonatan; 19NaYoyarib,Mattai;naJedaiya,Uzzi; 20NaSallai,Kalai;naAmok,Eber; 21NaHilkiya,Hashabiya;NetanelnaYedaiya

22LawiyawaazamaninEliyashib,daYoyada,daYohenan, daYadduwa,anrubutasuneshugabanningidajenkakanni, dafiristociharzuwazamaninDariyusBafarsa

23Anrubuta'ya'yanLawi,shugabanningidajenkakanni, harzuwazamaninYohenanɗanEliyashib

24ShugabanninLawiyawakuwa,suneHashabiya,da Sherebiya,daYeshuwaɗanKadmiyel,tareda'yan'uwansu dauradasu,dominsuyiyabodagodiyabisagaumarnin Dawuda,mutuminAllah,sunafuskantartsaro.

25Mataniya,daBakbukiya,daObadiya,daMeshullam,da Talmon,daAkkubsunemasutsaronƙofofiamadogaran ƙofofin

26WaɗannansuneazamaninYoyakimɗanYeshuwa, jikanYehozadak,dazamaninNehemiyamaimulki,da Ezra,firist,magatakarda

27Sa'addaakakeɓegarunUrushalima,saisukanemi Lawiyawadagawurarensuduka,donakaisuUrushalima, donsuyikeɓedamurna,dagodiya,darairawaƙoƙi,da kuge,dagarayu,dagarayu

28'Ya'yanmawaƙakumasukatarudagafilayenfilayenda sukekewayedaUrushalima,daƙauyukanNetofati.

29DagagidanGilgal,dafilayenGeba,daAzmawet,gama mawaƙasunginawakansuƙauyukakewayeda Urushalima.

30SaifiristocidaLawiyawasukatsarkakekansu,suka tsarkakejama'a,daƙofofin,dagarun

31Sa'annannakawosarakunanYahuzabisagarun,nasa manyanƙungiyoyibiyunawaɗandasukegodiya,ɗaya dagacikinsuyanatafiyadamaakangarunwajenƘofar Juji.

32HoshaiyadarabinsarakunanYahuzasukabisu

33daAzariya,daEzra,daMeshullam

34Yahuza,daBiliyaminu,daShemaiya,daIrmiya.

35Wasudagacikin'ya'yanfiristocisukabusaƙahowato ZakariyaɗanJonatan,ɗanShemaiya,ɗanMattaniya,ɗan Mikaiya,ɗanZakkur,ɗanAsaf.

36da'yan'uwansa,Shemaiya,daAzarel,daMilalai,da Gilalai,daMaai,daNetanel,daYahuza,daHanani,da kayankaɗe-kaɗenakaɗe-kaɗenaDawudamutuminAllah, daEzramagatakardaagabansu

37AƘofarMaɓuɓɓuga,waddatakedauradasu,saisuka hauratamatakalarbirninDawuda,wajenhawangaru, samadagidanDawuda,harzuwaƘofarruwawajengabas 38Sauranƙungiyarwaɗandasukayigodiyasukamatso kusadasu.

39DagabisaƘofarIfraimu,daƘofartsohuwarƘofarKifi, daHasumiyarHananel,daHasumiyarMeya,harzuwa ƘofarTumaki,SukatsayacikaƘofarkurkuku.

40Hakaƙungiyoyinbiyunawaɗandasukegodiyaa HaikalinAllahsukatsaya,nidarabinmasumulkitareda ni.

41DafiristociEliyakim,daMa'aseya,daMiniyamin,da Mikaiya,daElioenai,daZakariya,daHananiya,sunada ƙaho

42daMa'aseya,daShemaiya,daEle'azara,daUzzi,da Yehohanan,daMalkiya,daElam,daEzerMawaƙasuka rairawaƙadababbarmuryataredaYezrahiyashugabansu.

43Awannanranakumasukamiƙahadayumasuyawa, sukayimurna,gamaAllahyasasuyimurnadafarinciki maiyawa,matadayarakumasukayimurna,harakaji daɗinUrushalimadaganesa

44Awannanlokacikumaakanaɗawaɗansuwaɗanda sukeluradaɗakunanajiya,dahadayu,danunanfari,da zaka,donatattaramusurabodagafilayenbiranena firistocidaLawiyawa,gamaYahuzatayimurnasaboda firistocidaLawiyawawaɗandasukejira

45Mawaƙadamasutsaronƙofofidukabiyusukakiyaye dokokinAllahnsudatsarintsarkakewakamaryadda DawudadaɗansaSulemanusukaumarta

46GamaazamaninDawudadaAsafnadāakwai shugabanmawaƙa,dawaƙoƙinyabodanagodiyagaAllah.

47AzamaninZarubabeldaazamaninNehemiyadukan Isra'ilawasukabamawaƙadamasutsaronƙofofinasurabo kowacerana.Lawiyawakuwasukakeɓesuga'ya'yan Haruna

BABINA13

1AwannanranaakakarantaalittafinMusaagabanjama'a. Acikintaakaiskearubucecewa,kadaAmmonawada Mowabawasushigataronjama'arAllahharabada

2DominbasusadudaIsra'ilawadaabincidaruwaba, ammasunyiijaradaBal'amudominyala'ancesu,amma Allahnmuyamaidala'anartazamaalbarka

3DasukajiDoka,saisukawaredukantaronjama'adaga cikinIsra'ila

4Kafinwannan,Eliyashibfirist,wandayakeluradaɗakin HaikalinAllahnmu,yanadaalaƙadaTobiya.

5Yakumashiryamasababbanɗaki,indaadāakeajiye hadayunagari,daturare,dakwanoni,dazakarhatsi,da sabonruwaninabi,damai,waɗandaakaumartaaba Lawiyawa,damawaƙa,damasutsaronƙofofidahadayu nafiristoci

6AmmadukwannanlokacibankasanceaUrushalimaba, gamaashekaratatalatindabiyutasarautarArtashate, SarkinBabila,nazowurinsarki,bayanwasukwanakina samiizinidagasarki.

7NazoUrushalima,naganemugunabindaEliyashibya yiwaTobiya,sa'addayashiryamasaɗakiafarfajiyar HaikalinAllah.

8Sainayibaƙincikiƙwarai,donhakanawatsardadukan kayayyakinTobiyadagacikinɗakin

9Sa'annannabadaumarni,atsarkakeɗakunan,nakomo dakwanoninHaikalinAllah,dahadayatagari,daturare 10NakuwagabaabasurabonLawiyawaba,gama Lawiyawadamawaƙawaɗandasukeyinaikin,kowaya guduzuwagonarsa

11Sa'annannayijayayyadashugabanni,nace,“Meyasa akarabudaHaikalinAllah?Sainatattarasuwuriɗaya,na sasuaindasuke

12Sa'annandukanmutanenYahuzasukakawozakarhatsi, danaruwaninabi,danamaiacikinɗakunanajiya.

13SainasaShelemiyafirist,daZadokmagatakarda,da Fedaiya,naLawiyawa,waɗandasukeluradabaitulmali.

14Katunadani,yaAllahna,akanwannan,Kadakashafe kyawawanayyukanawaɗandanayidominHaikalinAllah danama'aikinsa

15AkwanakinnannagawaɗansuaYahuzasunamatse ruwaninabiranAsabar,sunakawodami,sunaɗaukarjakai Harilayau,ruwaninabi,dainabi,daɓaure,dakayairiiri waɗandaakakawowaUrushalimaranAsabar

16MutanenTayakumasunazauneacikinta,sunakawo kifi,dakayayyakiiriiri,sunasayarwamutanenYahuzada UrushalimaaranarAsabar

17Sa'annannayifaɗadamanyanmutanenYahuza,nace musu,“Waneirinmugunabunekukeyi,kunaƙazantarda ranarAsabar?

18Ashe,bahakakakanninkusukayiba?Dukdahaka kunaƙarakawohasalaakanIsra'ilatawurinƙazantarda ranarAsabar

19Sa'addaƙofofinUrushalimasukasomaduhukafin Asabar,sainabadaumarniarufeƙofofin,akumaumarce sukadaabuɗesusaibayanAsabar

20'Yankasuwadamasusayardakayayyakiiriirisuka kwanaabayanUrushalimasauɗayakosaubiyu.

21Sa'annannayimusushaida,nacemusu,“Donmekuke kwanaakangaru?Idankunsākeyinhaka,zanɗoramuku hannuTundagawannanlokacibasuƙarafitowaaranar Asabarba

22NaumarciLawiyawasutsarkakekansu,suzosukiyaye ƙofofin,sutsarkakeranarAsabarKatunadani,ya Allahna,gamedawannankuma,kayiminijinƙai gwargwadongirmangirmanka.

23AwaɗannankwanakikumanagaYahudawawaɗanda sukaaurimatanAshdod,danaAmmonawa,danaMowab 24'Ya'yansusukayimaganarabinharshenAshdod,basu iyayinmaganadayarenYahudawaba,saidaibisaga harshenkowaceal'umma

25Sainayijayayyadasu,nala'ancesu,nabugewaɗansu dagacikinsu,natuɓegashinkansu,nasasuyirantsuwada Allah,nace,“Bazakubada'ya'yansumataba,koku aurarda'ya'yankumata,konakanku.

26Ashe,Sulemanu,SarkinIsra'ila,baiyizunubida waɗannanabubuwaba?Dukdahaka,acikinal'ummaida yawa,bawanisarkikamarsa,wandaAllahnsayakeƙauna, ammaAllahyanaɗashisarkinIsra'iladuka

27Zamukasakunnegarekumuyidukanwannanmugun abu,muyiwaAllahnmulaifi,muauribaƙi?

28Ɗayadagacikin'ya'yanYoyada,ɗanEliyashib,babban firist,surukinSanballatBahoronene,donhakanakoreshi dagagareni.

29YaAllahna,katunadasu,gamasunƙazantardaaikin firist,daalkawarinfiristoci,danaLawiyawa

30Tahakanatsarkakesudagadukanbaƙi,nasa shugabanninfiristocidanaLawiyawa,kowayayiaikinsa 31Zaakumayihadayataitace,daƙayyadaddunlokaci,da nunanfari.Katunadani,yaAllahna,donalheri.

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.