
BABI NA 1
1 Akwai wani mutum ya zauna a Babila, mai suna Yowakim.
2 Ya auri mace, sunanta Susanna, 'yar Hilkiya, kyakkyawar mace ce, mai tsoron Ubangiji.
3 Iyayenta ma adalai ne, sun koya wa 'yarsu bisa ga dokar Musa.
4 Yowakimu kuwa babban attajiri ne, yana da kyakkyawan lambu, wanda yake kusa da gidansa. domin ya fi kowa daraja.
5 A wannan shekara aka naɗa biyu daga cikin dattawan jama'a su zama alƙalai, kamar yadda Ubangiji ya faɗa, cewa mugunta ta fito daga Babila daga wurin alƙalai na dā, waɗanda kamar su ne suke mulkin jama'a.
6 Waɗanda suke ajiye abubuwa masu yawa a gidan Yowakim, duk waɗanda suke da surukai kuwa suka zo wurinsu.
7 Sa'ad da mutanen suka tafi da tsakar rana, Susanna ta shiga lambun mijinta don ta yi tafiya.
8 Sai dattawan nan biyu suka ga tana shiga kowace rana, tana tafiya. Don haka sha'awarsu ta ƙuna mata.
9 Suka karkatar da hankalinsu, suka karkatar da idanunsu, Don kada su kalli sama, Ko kuwa su tuna da shari'a masu adalci.
10 Ko da yake su biyun sun ji rauni saboda ƙaunarta, duk da haka ba a yi wa juna baƙin ciki ba.
11 Gama sun ji kunyar bayyana sha'awarsu, Da suka so su yi da ita.
12 Amma duk da haka suka yi ta kallo kowace rana don su gan ta.
13 Sai ɗayan ya ce wa ɗayan, “Bari mu koma gida, gama lokacin abincin dare ne.
14 To, a lõkacin da suka fita, suka rabu da wancan, kuma suka jũya bãya zuwa wuri guda. Sa'an nan kuma suka tambayi jũna, sabõda haka, suka yarda da son zũciyõyinsu, sa'an nan kuma suka sanya wani lokaci a gabãni, a lõkacin da zã su same ta ita kaɗai.
15 Sai ya faɗo, sa'ad da suke kallon lokaci mai kyau, sai ta shiga kamar dā da kuyangi biyu kaɗai, tana so ta yi wanka a gonar, gama yana da zafi.
16 Kuma babu wani jiki a wurin, fãce dattawan nan biyu, waɗanda suka ɓuya, da kuma kallon ta.
17 Sa'an nan ta ce wa kuyanginta, “Ku kawo mini mai da ƙwala, ku rufe ƙofofin lambun, in wanke ni.
18 Sai suka yi yadda ta umarce su, suka rufe ƙofofin lambun, suka fita da kansu a ƙofofin ƙofa don su kawo abin da ta umarce su, amma ba su ga dattawan ba, domin a ɓoye suke.
19 Sa'ad da kuyangin suka fita, sai dattawan biyu suka tashi, suka ruga wurinta, suna cewa.
20 Ga shi, ƙofofin lambu a rufe suke, Ba wanda zai iya ganinmu, muna ƙaunarka. Saboda haka ka yarda mana, ka kwanta tare da mu.
21 Idan ba ka yarda ba, sai mu ba da shaida a kanka, cewa wani saurayi yana tare da kai, don haka ka kori kuyanginku.
22 Sai Susanna ta yi baƙin ciki, ta ce, “Ina ƙunci a kowane gefe, gama idan na yi wannan abu, mutuwa ce a gare ni.
23 Gara in faɗa a hannunku, ban aikata ba, Da in yi zunubi a gaban Ubangiji.
24 Da Susanna ta yi kuka da babbar murya, dattawan nan biyu kuma suka yi kuka da ita.
25 Sai ɗayan ya gudu ya buɗe ƙofar lambun.
26 Da ma'aikatan gidan suka ji kukan a gonar, sai suka ruga a ƙofar ɓoye don su ga abin da aka yi mata.
27 Amma sa'ad da dattawan suka faɗa, sai barorin suka ji kunya ƙwarai, gama ba a taɓa samun labarin Susanna ba.
28 Washegari da jama'a suka taru wurin mijinta Yowakim, sai dattawan nan biyu suka zo cike da ruɗi game da Susanna don su kashe ta.
29 Ya ce a gaban jama'a, “Ka aika a kirawo Susanna, 'yar Hilkiya, matar Yowakim. Haka suka aika.
30 Sai ta zo tare da mahaifinta, da mahaifiyarta, da 'ya'yanta, da dukan danginta.
31 Yanzu Susanna mace ce kyakkyawa, kuma kyakkyawa ce.
32 Sai waɗannan mugayen mutane suka umarce su da su buɗe fuskarta, (domin a rufe ta) don su cika da kyawunta.
33 Sai abokanta da duk waɗanda suka gan ta suka yi kuka.
34 Sai dattawan biyu suka miƙe a tsakiyar jama'a, suka ɗora hannuwansu a kai.
35 Tana kuka tana duban sama, gama zuciyarta ta dogara ga Ubangiji.
36 Sai dattawan suka ce, “Sa’ad da muke tafiya a gonar kaɗai, sai ga matar nan ta shigo da kuyangi biyu, ta rufe ƙofofin lambun, ta sallami kuyangin.
37 Sai wani saurayi da yake a ɓoye ya zo wurinta, ya kwana da ita.
38 Sai mu da muka tsaya a kusurwar gonar, muka ga wannan mugunta, muka ruga zuwa gare su.
39 Sa'ad da muka gan su tare, mutumin ba mu iya riƙewa ba, gama ya fi mu ƙarfi, ya buɗe kofa, ya yi tsalle.
40 Amma da muka ɗauki matar, muka tambayi saurayin wanene, amma ta ƙi faɗa mana, muna shaida waɗannan abubuwa.
41 Sa'an nan taron jama'a suka gaskata da su, kamar dattawa da alƙalan jama'a, har aka yanke mata hukuncin kisa.
42 Sai Susanna ta ɗaga murya da ƙarfi ta ce, Ya Allah madawwami, wanda ya san asirai, da sanin dukan abubuwa tun kafin su kasance.
43 Ka sani sun yi mini shaidar zur, Ga shi kuwa, dole in mutu. alhali kuwa ban taɓa yin irin abubuwan da waɗannan mutanen suka ƙirƙira a kaina ba.
44 Ubangiji kuwa ya ji muryarta.
45 Saboda haka, sa'ad da aka kai ta don a kashe ta, Ubangiji ya ta da ruhu mai tsarki na wani saurayi, mai suna Daniyel.
46 Wanda ya yi kuka da babbar murya ya ce, “Na rabu da jinin matar nan.
47 Sai dukan jama'a suka juyo wurinsa, suka ce, “Mene ne ma'anar waɗannan kalmomi da ka faɗa?
48 Sai ya tsaya a tsakiyarsu ya ce, “Ku 'ya'yan Isra'ila, wawaye ne, da kuka hukunta 'yar Isra'ila, ba tare da bincike ko sanin gaskiya ba?
49 Ku komo wurin shari'a, Gama sun yi mata shaidar zur.
50 Sai dukan jama'a suka komo da gaggawa, dattawan suka ce masa, “Ka zo, ka zauna a cikinmu, ka nuna mana, gama Allah ya ba ka darajar dattijo.
51 Daniyel ya ce musu, “Ku ware waɗannan biyun nesa da juna, ni kuwa zan gwada su.
52 Sa'ad da aka raba su da juna, ya kira ɗaya daga cikinsu, ya ce masa, “Ya kai da ka tsufa cikin mugunta, yanzu zunubanka da ka yi a dā sun bayyana.
53 Gama ka yanke hukuncin ƙarya, Ka hukunta marar laifi, Ka saki mai laifi. Duk da haka Ubangiji ya ce, “Ba za ka kashe marar laifi da adalai ba.
54 To, in ka gan ta, ka faɗa mini, A ƙarƙashin wace itace ka ga suna taruwa? Wanda ya amsa ya ce, Ƙarƙashin itacen al'ajabi.
55 Daniyel ya ce, “Madalla! Kun ƙaryata kan kanku. Domin ko yanzu mala'ikan Allah ya karɓi hukuncin Allah ya raba ka biyu.
56 Sai ya ajiye shi gefe, ya umarta a kawo ɗayan, ya ce masa, “Ya ku zuriyar Kan'ana, ba na Yahuza ba, kyakkyawa ce ta ruɗe ku, sha'awa ta karkatar da zuciyarku.
57 Haka kuka aikata da 'ya'yan Isra'ila mata, saboda tsoro suka bi ku, amma 'yar Yahuza ba ta yarda da muguntarku ba.
58 Yanzu fa, gaya mini, A ƙarƙashin wace itace kuka tattara su tare? Wanda ya amsa ya ce, A ƙarƙashin bishiyar holm.
59 Daniyel ya ce masa, “To! Kai ma ka yi wa kanka ƙarya, gama mala'ikan Allah yana jira da takobi ya raba ka biyu, ya hallaka ka.
60 Dukan taron jama'a suka yi kuka da babbar murya, Suna yabon Allah, Wanda ya ceci waɗanda suka dogara gare shi.
61 Sai suka tasar wa dattawan nan biyu, gama Daniyel ya hukunta su da bakinsu da shaidar zur.
62 Aka yi musu bisa ga dokar Musa kamar yadda suka yi nufin su yi wa maƙwabcinsu, suka kashe su. Ta haka ne aka ceci jinin marar laifi a wannan rana.
63 Sai Hilkiya da matarsa suka yabi Allah saboda 'yarsu Susanna, tare da mijinta Yowakim, da dukan 'yan'uwa, domin ba a sami rashin gaskiya a cikinta ba.
64 Tun daga wannan rana, Daniyel ya yi suna sosai a gaban jama'a.