Hausa - The Book of Leviticus

Page 1


Leviticus

BABINA1

1UbangijikuwayakirayiMusa,yayimasamaganadaga cikinalfarwatasujada,yace.

2KafaɗawaIsra'ilawa,kacemusu,‘Idankowanemutum acikinkuyakawohadayagaUbangiji,saikukawo hadayarkudagacikinshanu,danashanu,danatumaki

3Idanhadayarsataƙonawacetagarke,saiyabadanamiji mararlahani,dayardarsazaimiƙataaƙofaralfarwata sujadaagabanUbangiji

4Zaiɗibiyahannunsaakankanhadayataƙonawakumaa karvamasayayikaffaragareshi.

5SaiyayankabijiminagabanUbangiji,firistoci,'ya'yan Haruna,maza,zasukawojinin,suyayyafajininkewayea bisabagadendayakebakinƙofaralfarwatasujada.

6Saiyafāɗaɗɗenhadayataƙonawa,yayanyankata gunduwa-gunduwa

7'Ya'yanHaruna,firist,zasuɗibawutaabisabagaden,su jeraitacenbisawutar

8Firistoci,'ya'yanHaruna,maza,zasujeragunaguni,da kan,dakitsenabisaitacendayakebisawutardayakebisa bagaden

9Ammazaiwankehanjinsadaƙafafunsadaruwa,firist kuwazaiƙonedukaabisabagadendominhadayata ƙonawacemaidaɗinƙanshigaUbangiji

10Idankuwahadayarsatacikingarkunantumakine,kona awaki,donhadayataƙonawa.Zaikawonamijimarar lahani

11ZaiyankashiagefenbagadenagabanUbangiji, firistoci,'ya'yanHaruna,maza,suyayyafajininsakewaye dabagaden

12Saiyayanyankagunduwagunduwa,dakansada kitsensa,firistkuwazaijerasuabisaitacendayakebisa wutardayakebisabagaden

13Ammazaiwankekayancikidaƙafafudaruwa,firist kuwayakawodukayaƙoneabisabagaden.

14IdankuwahadayataƙonawagaUbangijitatsuntsayece, saiyakawotakurciyoyi,konatattabarai

15Firistkuwazaikawoshiabagadenyamurɗekansaya ƙoneabisabagadenZaaɗiɗajininsaagefenbagaden

16Zaiƙwaceamfaningonarsadafuka-fukansa,yajefara gefenbagadenawajengabas,kusadawurintoka

17Saiyatsagashidafikafikansa,ammakadayarabashi, firistkuwazaiƙoneshiabisaitacendayakebisabagaden, hadayacetaƙonawa,hadayacetaƙonawamaidaɗin ƙanshigaUbangiji

BABINA2

1Sa'addakowanemutumzaimiƙahadayatagariga Ubangiji,hadayatazamadalallausangariSaiyazubamai yazubalubbanakai

2Saiyakawowafiristoci,'ya'yanHaruna,maza,yaɗibi garingaringarin,damai,dadukanlubbansaFiristkuwa zaiƙoneabintunawaabisabagadendominhadayaceta ƙonawa,maidaɗinƙanshigaUbangiji.

3RagowarhadayatagarizatazamataHarunada'ya'yansa maza

4Idankumaakakawohadayatagaridaakatoyaacikin tanda,saitazamawainamararyistidaakakwaɓedamai, kowainamararyistishafaffedamai.

5Idankuwahadayacetagaridaakatoyaacikinfaranti, saiyazamadalallausangarimararyisti,kwaɓaɓɓedamai

6Zakurabagunduwagunduwa,kazubamaiakai,hadaya cetagari

7Idankuwahadayacetagaridaakatoyaacikinfaranti, saiayitadagarimailaushi.

8Zakukawohadayatagaridaakayidawaɗannan abubuwagaUbangiji

9Firistkuwazaiɗaukiabintunawadagacikinhadayata gari,yaƙonetaabisabagaden,hadayacetaƙonawamai daɗinƙanshigaUbangiji

10Sauranabindayaragudagacikinhadayatagarizai zamanaHarunada'ya'yansamaza

11BahadayatagaridazakukawowaYahweh,bazaayi dayistiba,gamabazakuƙoneyistikozumaakowace hadayataƙonawagaUbangijiba

12ZakumiƙasugaUbangijihadayatanunanfari,amma bazaaƙonesuabisabagadendonƙanshimaidaɗiba.

13KowanehadayatagarizaayayyafashidagishiriKada kumakubargishirinalkawarinAllahnkuyaɓacedaga hadayarkutagari.

14Idankumazakubadahadayatagaridagacikinnunan farigaUbangiji,saikumiƙadonhadayatagarina'ya'yan farinaku,korenzangarniyadaakabushedaƙonawa,koda zangarniyadaakatumɓukedazangarniya

15Zakuzubamai,kuzubalubbanabisansa,hadayaceta gari

16Firistkuwazaiƙoneabintunawadashi,dagarken hatsindaakatumɓuke,daman,dadukanlubbansa,hadaya cetaƙonawagaUbangiji

BABINA3

1Idanhadayarsatazamahadayatasalama,idanyamiƙata dagacikingarkenshanu.Konamijikomace,saiyamiƙa shimararlahaniagabanUbangiji

2Saiyaɗibiyahannunsaakankanhadayarsa,yayankaa ƙofaralfarwatasujada,'ya'yanHaruna,maza,firistoci,za suyayyafajininkewayedabagaden

3Dagacikinhadayatasalamazaimiƙahadayataƙonawa gaUbangiji.kitsendayakerufeciki,dadukwanikitsenda yakekancikin

4Daƙodojibiyu,dakitsendayakebisansu,wandayake kusadaƙishirwa,damaƙarƙashiyarhanta,taredaƙodoji, saiyakwashe

5'Ya'yanHaruna,maza,zasuƙoneshiabisabagadena bisaitacendayakebisawuta,hadayacetaƙonawamai daɗinƙanshigaUbangiji

6IdankuwahadayarsatahadayatasalamagaUbangijita garkece.namijikomace,saiyamiƙashimararlahani.

7Idanyamiƙaɗanragodonhadaya,saiyamiƙashia gabanUbangiji

8Saiyaɗibiyahannunsaakankanhadayarsa,yayankaa gabanalfarwatasujada,'ya'yanHaruna,maza,zasu yayyafajininkewayedabagaden

9Dagacikinhadayatasalamazaimiƙahadayataƙonawa gaUbangijiKitsensa,dagarkensaduka,saiyacireshida ƙarfiabayankashinbayadakitsendayakerufekayanciki, dadukwanikitsendayakebisacikin.

10Daƙodojibiyu,dakitsendayakebisansu,wandayake kusadaƙishirwa,damaƙarƙashiyarhanta,taredaƙodoji, saiyakwashe

11Firistkuwazaiƙoneshiabisabagaden,gamahadayace taƙonawagaUbangiji.

12Idanhadayarsataakuyace,saiyamiƙataagaban Ubangiji

13Saiyaɗibiyahannunsaakankansa,yayankaagaban alfarwatasujada,'ya'yanHarunakuwazasuyayyafajinin kewayedabagaden

14DagacikintazaimiƙahadayataƙonawagaUbangiji kitsendayakerufeciki,dadukwanikitsendayakekan cikin.

15Daƙodojibiyu,dakitsendayakebisansu,wandayake kusadaƙishirwa,damaƙarƙashiyarhanta,taredaƙodoji, saiyakwashe.

16Firistkuwazaiƙonesuabisabagaden,gamahadayace taƙonawadonƙanshimaidaɗi,dukankitsennaYahweh ne.

17Zaizamamadawwaminka'idagadukanzamanankua dukanzamanku,kadakucikitsekojini

BABINA4

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace.

2KafaɗawaIsra'ilawa,kace,“Idanwanimutumyayi zunubidarashinsani,sa'addaɗayadagacikinumarnan Yahwehakanabindabaikamataayiba,yaaikatagābada ɗayadagacikinsu

3Idanfiristdaakakeɓeyayizunubibisagazunubin jama'a.SaiyakawoɗanbijimimararlahanigaUbangiji donyinhadayadonzunubindayayi

4Zaikawobijiminaƙofaralfarwatasujadaagaban Ubangiji.Zaiɗibiyahannunsaakankanbijimin,yayanka bijiminagabanUbangiji

5Firistɗindaakakeɓezaiɗibijininbijiminyakaicikin alfarwatasujada.

6Firistɗinzaitsomayatsansacikinjininyayayyafajinin saubakwaiagabanUbangijiagabanlabulenWuriMai Tsarki.

7Firistkuwazaiɗibajininakanzankayenbagadenƙona turareagabanUbangijiwandayakecikinalfarwatasujada Saiyazubadukanjininbijiminagindinbagadenhadayata ƙonawawandayakeaƙofaralfarwatasujada

8Zaicirekitsenbijimindonyinhadayadonzunubidaga cikinsa.kitsendayakerufeciki,dadukwanikitsenda yakekancikin

9Daƙodojibiyu,dakitsendayakebisansu,wandayake kusadaƙishirwa,damaƙarƙashiyarhanta,daƙodojin,sai yaɗebo

10Kamaryaddaakaciredagacikinbijiminhadayata salama,firistzaiƙonesuabisabagadenhadayataƙonawa.

11Dafatarbijimin,danamansaduka,dakansa,da ƙafafunsa,dacikinsa,dataki

12Kodabijiminzaifitardashibayansansaninzuwawuri maitsabtaindaakezubardatokar,yaƙoneshiakanitacen wuta,indaakezubardatokar,saiaƙoneshi.

13Ammaidandukantaronjama'arIsra'ilasunyizunubida rashinsani,al'amarinkumayaɓoyedagaidanunjama'a, sukaaikatawaniabuakankowaceumarnanYahwehakan abubuwandabazaayiba,ammasunyilaifi

14Sa'addaakasanzunubindasukayimasa,saijama'asu badaɗanbijimidonzunubin,sukaishigabanalfarwata sujada

15Saidattawanjama'asuɗibiyahannuwansuakankan bijiminagabanUbangiji,ayankabijiminagabanYahweh.

16Firistwandaakakeɓezaikawojininbijiminaalfarwa tasujada

17Firistɗinzaitsomayatsansaacikinjininyayayyafashi saubakwaiagabanUbangijiagabanlabule

18Saiyaɗibajininakanzankayenbagadendayakea gabanUbangijiwandayakecikinalfarwatasujada,sa'an nanyazubadukanjininagindinbagadenhadayata ƙonawawandayakeaƙofaralfarwatasujada.

19Saiyaɗibikitsensadukayaƙoneabisabagaden

20Zaiyidabijiminkamaryaddayayidabijiminhadaya donzunubi,hakakumazaiyidawannan,firistkuwazaiyi kafaradominsu,zaakuwagafartamusu

21Saiyakaibijiminabayanzango,yaƙoneshikamar yaddayaƙonenafari,gamahadayacedonzunubigataron jama'a

22“Sa'addashugabayayizunubi,yaaikatawaniabuda rashinsani,sa'addaɗayadagacikinumarnanUbangiji Allahnsaakanabubuwandabazaayiba,haryayilaifi 23KokuwaidanzunubinsadayayizunubiyasaniSaiya kawohadayarsa,ɗanbunsuru,namijimararlahani.

24Saiyaɗibiyahannunsaakankanbunsurun,yayankaa wurindaakeyankahadayataƙonawaagabanUbangiji 25Firistkuwazaiɗibijininhadayadonzunubidayatsansa, yashafaakanzankayenbagadenƙonawa,yazubajininsaa gindinbagadenhadaya

26Saiyaƙonekitsensadukaabisabagadenkamarkitsen hadayatasalama

27Idanwanidagacikinjama'ayayizunubidarashinsani, sa'addayaaikatagābadaɗayadagacikinumarnan Yahwehakanabindabaikamataayiba,haryayilaifi 28Kokuwaidanzunubindayayizunubiyasani,saiya kawohadayarsatabunsuru,macemararlahani,saboda zunubindayayi

29Saiyaɗibiyahannunsaakankanhadayadonzunubi,ya yankahadayadonzunubiawurinhadayataƙonawa.

30Firistɗinzaiɗibijinindayatsansayashafaakan zankayenbagadenhadaya,yazubadukanjininagindin bagaden.

31Zaiɗebekitsensadukakamaryaddaakeɗebekitsen dagahadayatasalamaFiristkuwazaiƙoneshiabisa bagadendonƙanshimaidaɗigaUbangiji.Firistkuwazai yikafaradominsa,akuwagafartamasa

32Idankuwayakawoɗanragodonyinhadayadonzunubi, saiyakawotamacemararlahani

33Saiyaɗibiyahannunsaakankanhadayadonzunubi,ya yankataawurindaakeyankahadayataƙonawa

34Firistkuwazaiɗibijininhadayadonzunubidayatsansa, yashafaakanzankayenbagadenƙonawa,yazubadukan jininagindinbagaden

35Zaiɗebekitsensadukakamaryaddaakeɗebekitsen ragonhadayatasalamaFiristzaiƙonesuabisabagaden bisagahadayunaƙonawagaUbangiji.

1“Idanwanimutumyayizunubi,yajimuryarrantsuwa, yazamashaida,koyagani,koyasani.idanbaifadetaba, tozaidaukilaifinsa.

2Kokuwaidanwanimutumyataɓawaniabumarartsarki, konadabbamarartsarkine,konashanumarartsarki,ko gawarabubuwamasurarrafemarasaƙazanta,idantaɓoye dagagareshiShikumazaizamamarartsarki,mailaifi

3Kokuwaidanyataɓaƙazantarmutum,kowaneirin ƙazantardamutumzaiƙazantar,taɓoyedagagareshi Idanyasani,saiyakasancemailaifi

4Kokuwaidanwanimutumyarantse,yanafurucida leɓunsa,zaiaikatamugunta,kokuwazaiaikatanagarta,ko daabindamutumyafaɗadarantsuwa,saiabinyaɓoye masa.Idanyasani,saiyakasancemailaifiacikinɗayan waɗannan

5Sa'addayayilaifiaɗayadagacikinwaɗannanabubuwa, saiyahurtacewayayizunubi.

6SaiyamiƙahadayarsadonzunubigaUbangijisaboda zunubindayayi,macedagacikingarkentumaki,koɗan ragokoakuyadonyinhadayadonzunubi.Firistkuwazai yikafaradominsa

7Idankuwabazaiiyakawoɗanragoba,saiyakawo kurciyoyibiyu,ko'yantattabaraibiyugaUbangijisaboda laifindayaaikataɗayadonhadayadonzunubi,ɗayan kumadonhadayataƙonawa

8Saiyakawosuwurinfirist,wandazaifarabadahadaya donzunubi,yamurɗekansadagawuyansa,ammakadaya rabata

9Zaiyayyafajininhadayadonzunubiagefenbagaden. Sauranjininkumazaayayyafasuagindinbagaden, hadayacedonzunubi

10Saiyamiƙatabiyudonhadayataƙonawabisaga ka'idar,firistkuwazaiyikafaradominsadominzunubinda yayi,zaakuwagafartamasa

11Ammaidanyakasakawokurciyoyibiyu,ko'yan tattabaraibiyu,saiwandayayizunubiyakawohushi gomanagarwarlallausangaridonyinhadayadonzunubi Kadayazubamai,kadakumayazubalubban,gama hadayacedonzunubi

12Saiyakaiwafirist,firistɗinyaɗibiɗanhannunsadon tunawadashi,yaƙoneabisabagadenkamarhadayata ƙonawagaUbangiji

13Firistkuwazaiyikafaradominsagamedazunubinda yayinaɗayadagacikinwaɗannanabubuwa,zaakuwa gafartamasa,saurankumazasuzamanafirist,kamar hadayatagari.

14UbangijikumayacewaMusa

15Idanwaniyayilaifi,yayizunubidarashinsani,da tsarkakakkunabubuwanaUbangijiSa'annanzaikawo ragomararlahanigaUbangijidominlaifinsadagacikin garkunantumaki,datamaninshekelnaazurfabisashekel naWuriMaiTsarkidonhadayadonlaifi

16Saiyagyaramuguntardayayiacikintsattsarkanabu, yaƙarahurumin,yabafirist,firistkuwazaiyikafara dominsadaragonhadayadonlaifi,zaakuwagafartamasa.

17Idanwanimutumyayizunubi,yaaikataɗayadaga cikinwaɗannanabubuwandaakahanaayitaumarnan Yahweh.Kodayakebaisaniba,dukdahakayanadalaifi, zaiɗaukilaifinsa

18Saiyakaworagomararlahanidagacikingarkenga firist,bisagaƙimarkadonyinhadayadonlaifi. 19Hadayacedonlaifi,gamayayiwaYahwehlaifi

BABINA6

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace

2“Idanwanimutumyayizunubi,yayilaifigaUbangiji, yayiwamaƙwabcinsaƙaryaacikinabindaakabashidon yakiyaye,konatarayya,kowaniabudaakaɗaukeshita hanyarzalunci,koyayaudarimaƙwabcinsa

3Kokuwasãmiabindayaɓace,kumayayiƙaryagame dashi,kumayayirantsuwadaƙarya.Acikinkowaceirin waɗannanabubuwadamutumyayi,yanayinzunubia cikinsa

4Sa'annanyazama,dominyayizunubi,yayilaifi,saiya sākemayardaabindayaƙwacedaƙarfi,koabindaya samunayaudara,koabindaakabashiyaajiye,koabinda yaɓata.

5Kokuwadukanabindayarantsedaƙaryagamedashi Saiyamayardashiacikinbabbangida,yaƙarakashi biyarɗin,yabawandayakenasa,aranarhadayarsatalaifi.

6SaiyakaworagomararlahanigaUbangijihadayadon laifi,gafirist

7FiristkuwazaiyikafaradominsaagabanYahweh,zaa kuwagafartamasasabodadukanabindayayinalaifi

8UbangijikumayacewaMusa

9KaumarciHarunada'ya'yansamaza,kace,“Wannanita ceka'idarhadayataƙonawa,hadayacetaƙonawasaboda ƙonawaabisabagadendukandareharsafiya,wutar bagadenkumatanaciacikinsa.

10Firistkuwazaisarigarsatalilin,yakumasarigarsata lilin,yaɗaukotokardawutatacinyetaredahadayar ƙonawaabisabagaden,yaajiyesuagefenbagaden.

11Saiyatuɓetufafinsa,yasawasutufafi,yakwashetokar abayanzangoawurimaitsabta

12Wutaabisabagadenzataƙoneacikinsa.Kadaakashe shi,firistkuwazaiƙoneitaceabisansakowacesafiya,ya jerahadayataƙonawaabisansaSaiyaƙonekitsenhadaya tasalamaakanta.

13Wutazatacigabadaciabisabagadenbazaitabafita ba

14Wannanitaceka'idarhadayatagari,'ya'yanHaruna mazazasumiƙataagabanUbangijiagabanbagaden

15Saiyaɗibiɗansahannugudadagacikingarinahadaya tagari,damai,dadukanlubbandayakekanhadayatagari, yaƙoneshiabisabagadendonƙanshimaidaɗigaYahweh 16SauransaHarunada'ya'yansazasuci,taredaabinci mararyistizaaciaWuriMaiTsarkiZasucishia farfajiyaralfarwatasujada

17KadaatoyashidayistiNabasuitacerabonsuna hadayunanaƙonawa.Wannanshinemafitsarki,kamar hadayadonzunubi,dahadayadonlaifi

18Dukmazajen'ya'yanHaruna,zasucidagacikinsaZai zamaka'idaharabadaabadinakanhadayunUbangijina ƙonawaDukwandayataɓasuzaitsarkaka 19UbangijikumayacewaMusa.

20WannanitacehadayataHarunada'ya'yansamaza waɗandazasumiƙawaYahweharanardaakakeɓeshi Kashigomanagarwanalallausangaridonyinhadayata gariharabada,rabinsadasafe,rabinsadadare

21AcikinkwanonrufizaayishidamaiSa'addaaka toya,saiakawoshi,gasasshiyarhadayatagarizakumiƙa donƙanshimaidaɗigaUbangiji

22Firistna'ya'yansamaza,wandaakakeɓeamaimakonsa, zaibadashi,ka'idacetaYahwehharabada.Zaaƙoneta gabaɗaya

23Kowanehadayatagaritafirist,zaaƙonetasarai,kada acita.

24UbangijikumayacewaMusa

25KafaɗawaHarunada'ya'yansamaza,kace,“Wannan itaceka'idarhadayadonzunubi:Awurindaakeyanka hadayataƙonawazaayankahadayadonzunubiagaban Yahweh.

26Firistwandayamiƙashidonzunubizaicishi,aWuri MaiTsarki,afarfajiyaralfarwatasujada

27Dukabindayataɓanamanzaitsarkaka,sa'addaaka yayyafajininakowaceriga,saiawankeabindaaka yayyafamasaaWuriMaiTsarki

28Ammakaskondaakatoyaacikinsazaafasa,idan kuwaakasoyashiatukunyartagulla,saiaɗebo,akurkura daruwa

29Dukmazanfiristocizasucidagacikinsa,gamashine mafitsarki

30Bawanihadayadonzunubidaakakawocikinalfarwa tasujadadonyinsulhuaWuriMaiTsarkiba,bazaaciba, saiaƙonetadawuta

BABINA7

1Hakananitaceka'idarhadayadonlaifi,itacemafitsarki

2Awurindaakeyankahadayataƙonawazaayanka hadayadonlaifi,saiyayayyafajininkewayedabagaden

3Zaibadakitsensadukadatururuwa,dakitsendakerufe ciki.

4Daƙodojibiyu,dakitsendayakebisansu,wandayake kusadaƙugiya,damagudanardayakebisahanta,tareda ƙodoji,saiyakwashe.

5Firistkuwazaiƙonesuabisabagadendominhadayata ƙonawagaUbangiji

6Duknamijindayakecikinfiristocizaicidagacikinsa,za acishiaWuriMaiTsarki

7Kamaryaddahadayatazunubitake,hakakumahadaya donlaifitake.

8Firistwandayamiƙahadayataƙonawatakowane mutum,zaisamifatarhadayarƙonawardayamiƙa 9Dukanhadayatagaridaakatoyaacikintanda,dadukan abindaakatoyaacikinfaransoya,dacikinkwanonrufi, zaizamanafiristwandayamiƙata.

10Kowanehadayatagari,waddaakakwaɓadamai,da busasshiyarƙasa,saidukan'ya'yanHarunamazasusami ɗayakamarɗaya

11Wannanitaceka'idarhadayatasalamawaddazaimiƙa waYahweh

12Idanyamiƙatadongodiya,saiyamiƙataredawaina mararyistidamai,dawainamararyistishafaffudamai,da wainardaakakwaɓedamai,dagarimailaushi,soyayye

13Bandawainar,saiyabadahadayarsamaiyistitareda hadayargodiyatasalama

14Dagacikizaibadaɗayadagacikindukanhadayadon hadayataɗagawagaYahweh,firistkuwazaiyayyafajinin hadayatasalama

15Zaacinamanhadayarsatasalamatagodiyaaranarda akamiƙata.Kadayabarkomedagacikinsaharsaidasafe. 16Ammaidanhadayarsatakasancetaalkawarice,kota sonrai,saiacitaaranardayamiƙahadayarsa,gobekuma acisauran.

17Ammasaurannamanhadayaaranataukuzaaƙonesu dawuta

18Idanakacinamanhadayarsatasalamaaranatauku,ba zaakarɓaba,bakuwazaalasaftatagawandayamiƙata ba

19Ammakadaacinamandayataɓakowaneabumarar tsarkiZaaƙonetadawuta,ammanamandukwandayake datsarkizaici.

20Ammamutumindayacinamanhadayatasalamata Ubangiji,daƙazantarsaakansa,zaarabashidajama'arsa 21Dukwandayataɓakowanemarartsarki,kamar ƙazantarmutum,kodabbamarartsarki,kokowaneabu maiƙazanta,yacinamanhadayatasalamataUbangiji,za arabashidajama'arsa.

22UbangijikumayacewaMusa

23KafaɗawaIsra'ilawa,kace,“Kadakucikitsensa,ko natumaki,konaakuya.

24Kitsendabbardatamutudakanta,dakitsendabbarda namominjejisukayayyage,zaaiyaamfanidasuga kowaceirinamfani,ammabazakuciba.

25Gamadukwandayacikitsendabbardaakamiƙa hadayataƙonawagaUbangiji,wandayacizaarabashida jama'arsa.

26Bazakucikowaneirinjiniba,konatsuntsayekona dabbaakowanemazauninku

27Kowanemutumwandayacikowaneirinjini,zaaraba shidajama'arsa

28UbangijikumayacewaMusa

29KafaɗawaIsra'ilawa,kace,“Dukwandayamiƙa hadayarsatasalamagaYahweh,zaikawohadayarsata hadayatasalamagaUbangiji

30HannunsazaikawohadayataƙonawagaUbangiji, kitsendaƙirjin,zaikawo,dominakaɗaƙirjindonhadaya takaɗawagaUbangiji

31Firistzaiƙonekitsenabisabagaden,ammaƙirjinzai zamanaHarunada'ya'yansamaza

32Kubafiristkafadardamatahadayataɗagawata hadayunkunasalama.

33Ɗayadagacikin'ya'yanHaruna,wandayamiƙajinin hadayatasalamadakitsen,zaisamirabonkafaɗatadama 34Gamaƙirjinkaɗawadakafaɗarɗagawanaɗaukodaga cikinIsra'ilawadagacikinhadayunsunasalama,naba Haruna,firist,da'ya'yansamazabisagaka'idataharabada dagacikinIsra'ilawa

35WannanshinerabonkeɓewarHarunadana'ya'yansa mazadagacikinhadayunaƙonawanaUbangijiaranarda yamiƙasudonsubautawaUbangijiamatsayinfirist.

36Ubangijiyaumartaabasudagacikinjama'arIsra'ilaa ranardayakeɓesubisagaka'idataharabadaadukan zamanansu

37Wannanitaceka'idarhadayataƙonawa,datagari,da hadayadonzunubi,dahadayadonlaifi,danakeɓewa,da nahadayatasalama

38UbangijiyaumarciMusaaDutsenSinai,aranardaya umarciIsra'ilawasumiƙahadayarsugaUbangijiajejin Sina'i

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace

2KaɗaukiHarunada'ya'yansamazataredashi,dariguna, damankeɓewa,dabijiminayinhadayadonzunubi,da ragunabiyu,dakwandonabincimararyisti

3Katattaradukantaronjama'aaƙofaralfarwatasujada

4MusakuwayayiyaddaUbangijiyaumarceshi.Saitaron jama'asukataruaƙofaralfarwatasujada

5Musayacewataron,“WannanshineabindaUbangiji yaumartaayi

6MusakuwayakawoHarunada'ya'yansamaza,yawanke sudaruwa.

7Yasamasataguwa,yaɗauramasaɗamara,yasamasa alkyabbar,yasamasafalmaran,yaɗaureshidaabin ɗamaranafalmarannazane,yaɗauremasadashi.

8Yasamasasulke,yasaUrimdaTummimacikinsulke

9YasaalkukiakansaYakumasafarantinzinariyaa gabanrigar,kambimaitsarki.kamaryaddaUbangijiya umarciMusa

10SaiMusayaɗaukimankeɓewa,yashafawaalfarwata sujada,dadukanabindayakecikinta,yatsarkakesu.

11Sa'annanyayayyafabagadensaubakwai,yashafawa bagadendatasoshinsaduka,dafarantindaƙafafunsa,don yatsarkakesu.

12YazubadagacikinmankeɓewaakanHaruna,yazuba masadonyatsarkakeshi

13SaiMusayakawo'ya'yanHaruna,maza,yasamusu taguwa,yaɗauramusuɗamara,yasamusuulukamar yaddaUbangijiyaumarciMusa

14Yakawobijiminhadayadonzunubi,Harunada 'ya'yansamazasukaɗibiyahannuwansuakankanbijimin nayinhadayadonzunubi

15Yakasheta.SaiMusayaɗaukijinin,yashafawa zankayenbagadendayatsansa,yatsarkakebagaden,ya zubajininagindinbagaden,yatsarkakeshi,donayisulhu akai.

16Yaɗibidukankitsendayakebisaabinciki,damaruƙin hanta,daƙodabiyu,dakitsensu,Musayaƙoneabisa bagaden.

17Ammabijimin,dafatarsa,danamansa,datakarsa,ya ƙonesuabayanzangonkamaryaddaUbangijiyaumarci Musa.

18Yakaworagonhadayataƙonawa,Harunada'ya'yansa mazasukaɗibiyahannuwansuakankanragon

19Yakasheta.Musayayayyafajininkewayedabagaden. 20YayanyankaragongunduwagunduwaMusakuwaya ƙonekan,dagunduwoyin,dakitsen.

21YawankecikidaƙafafudaruwaMusayaƙonedukan ragonabisabagadenkamaryaddaUbangijiyaumarci Musa

22Yakawoɗayanragon,watoragonkeɓewa,Harunada 'ya'yansamazasukaɗibiyahannuwansuakankanragon

23YakashetaSaiMusayaɗibijinin,yazubaakanlemar kunnendamanaHaruna,dabisababbanyatsanhannun damansa,dababbanyatsanƙafardamansa

24Saiyakawo'ya'yanHaruna,maza,yayayyafajinina kantitinkunnensunadama,dakanyatsotsinhannuwansu nadama,dakanmanyanyatsotsinƙafafunsunadama, Musakuwayayayyafajininkewayedabagaden.

25Yaɗibikitsen,dadunƙule,dadukankitsendayake cikinciki,damagudanarhanta,daƙodojibiyu,dakitsensu, dakafaɗardama

26Dagacikinkwandonabincimararyistidayakegaban Ubangiji,yaɗaukiwainamararyisti,dawainanamai,da waina,yasasuakankitsen,dakafaɗardama

27YasadukaahannuwanHarunadana'ya'yansamaza, yakaɗasudonhadayatakaɗawaagabanUbangiji.

28SaiMusayaɗaukesudagahannuwansu,yaƙonesua bisabagadenabisahadayataƙonawaWannanhadayace taƙonawagaUbangiji

29Musakuwayaɗaukiƙirjin,yakaɗashidonhadayata kaɗawaagabanUbangiji.kamaryaddaUbangijiyaumarci Musa

30SaiMusayaɗibidagacikinmankeɓewa,dajininda yakebisabagaden,yayayyafawaHaruna,datufafinsa,da 'ya'yansamaza,datufafin'ya'yansamazaYatsarkake Haruna,datufafinsa,da'ya'yansamaza,datufafin 'ya'yansamaza.

31MusayacewaHarunada'ya'yansamaza,“Kutafasa namanaƙofaralfarwatasujada,kucitaredagurasardake cikinkwandonkeɓewa,kamaryaddanaumarcenacewa, Harunada'ya'yansamazazasucishi

32Dukabindayaragunanamandagurasa,saikuƙone shidawuta.

33“Kadakufitadagaƙofaralfarwatasujadacikinkwana bakwaiharsaikwanakinkeɓewarkusuƙare,gamakwana bakwaizaikeɓeku.

34Kamaryaddayayiyau,hakaUbangijiyaumartaayi dominayikafaradominku

35Sabodahakasaikuzaunaaƙofaralfarwatasujadadare daranakwanabakwai,kukiyayeumarninUbangiji,don kadakumutu,gamahakaakaumarceni

36Harunada'ya'yansamazasukayidukanabinda UbangijiyaumarcetatahannunMusa

BABINA9

1Aranatatakwas,MusayakirawoHaruna,da'ya'yansa maza,dadattawanIsra'ila.

2YacewaHaruna,“Kaɗaukiɗanmaraƙidonyinhadaya donzunubi,daragomararlahanidonhadayataƙonawa,ka miƙasuagabanUbangiji.

3SaikafaɗawaIsra'ilawa,cewa,‘KuƊaukiɗanbunsuru donyinhadayadonzunubiZaakumamiƙaɗanmaraƙida ɗanragomarasalahanidonhadayataƙonawa.

4Zaakumayidabijimidaragodonhadayatasalamaa gabanUbangiji.dahadayatagariwaddaakakwaɓadamai, gamayauUbangijizaibayyanaagareku

5SukakawoabindaMusayaumartaagabanalfarwata sujada,dukantaronkuwasukamatso,sukatsayaagaban Ubangiji.

6Musayace,“WannanshineabindaUbangijiyaumarce kukuyi,ɗaukakarUbangijikumazatabayyanaagareku

7MusayacewaHaruna,“Tafiwurinbagaden,kamiƙa hadayarkadonzunubi,dahadayarkataƙonawa,kayi kafaradominkankadajama'a.kamaryaddaUbangijiya umarta

8Harunakuwayatafiwurinbagadenyayankamaraƙina hadayadonzunubidominkansa.

9'Ya'yanHaruna,maza,sukakawomasajinin,yatsoma yatsansaacikinjinin,yashafaakanzankayenbagaden,ya zubajininagindinbagaden

10Ammayaƙonekitsen,daƙodoji,damagudanarhantar hadayadonzunubiabisabagaden.kamaryaddaUbangiji yaumarciMusa

11Yaƙonenamandafawonabayanzangon

12Yayankahadayataƙonawa.'Ya'yanHaruna,maza, sukamiƙamasajinin,yayayyafawabagadenkewayeda shi

13Saisukamiƙamasahadayataƙonawa,da gunduwoyinsa,dakan,yaƙonesuabisabagaden

14Yawankekayancikidaƙafafu,yaƙonesuakanhadaya taƙonawaabisabagaden

15Yakawohadayarjama'a,yaɗaukibunsurunhadayadon zunubigajama'a,yayankata,yamiƙatadominzunubi kamarnafari

16Yakawohadayataƙonawa,yamiƙatabisagaka'ida

17Saiyakawohadayatagari,yaɗaukiɗanhannuguda, yaƙoneabisabagadentaredahadayarƙonawatasafiya 18Yakumayankabijimindaragondominhadayata salamadominjama'a.

19Dakitsenbijimin,danaragon,datururuwa,daabinda yakerufeciki,daƙodoji,damaƙarƙashiyarhanta

20Sukasakitsenabisaƙirjin,yaƙonekitsenabisa bagaden

21Harunayakaɗaƙirjindakafaɗatadamadonhadayata kaɗawaagabanUbangiji.kamaryaddaMusayaumarta.

22Harunayaɗagahannunsawajenjama'a,yasamusu albarka,yasaukodagamiƙahadayadonzunubi,dahadaya taƙonawa,datasalama.

23MusadaHarunasukashigaalfarwatasujada,sukafito, sukasawajama'aalbarka,ɗaukakarUbangijitabayyana gadukanjama'a.

24WutatafitodagagabanUbangiji,tacinyehadayar ƙonawadakitsenabisabagaden

BABINA10

1NadabdaAbihu,'ya'yanHaruna,maza,kowannensuya ɗaukifarantansa,yazubawutaaciki,yasaturareakai,ya miƙawatabaƙuwarwutaagabanUbangiji,waddabai umarcesuba.

2WutatafitodagawurinUbangiji,tacinyesu,sukamutu agabanUbangiji

3SaiMusayacewaHaruna,“Ubangijiyafaɗa,yace,'Zan tsarkakenicikinwaɗandasukekusadani,agabandukan jama'akumazaaɗaukakani.Harunakuwayayishiru.

4MusakuwayakiraMishayeldaElzafan,'ya'yanUzziyel, kawunHaruna,yacemusu,“Kuzo,kukwashe 'yan'uwankudagagabanWuriMaiTsarki,sufitadaga zango.

5Saisukamatso,sukakwashesuacikinrigunadaga sansaninkamaryaddaMusayafaɗa

6MusayacewaHaruna,daEle'azara,daItamar,'ya'yansa maza,“Kadakukwancekawunanku,kadakumaku yayyagetufafinku.Kadakumutu,kadahasalataaukoa kandukanjama'a

7Kadakufitadagaƙofaralfarwatasujada,donkadaku mutu,gamamankeɓewanaYahwehyanabisanku.Sukayi bisagamaganarMusa

8YahwehyacewaHaruna

9Kadakusharuwaninabi,koabinsha,kaida'ya'yanku taredaku,sa'addakukeshigaalfarwatasujada,donkada kumutu

10Dominkubambantatsakanintsattsarkadamarartsarki, datsakaninmarartsarkidamarartsarki.

11DominkukoyawaIsra'ilawadukandokokinda UbangijiyafaɗamusutahannunMusa

12MusayacewaHaruna,daEle'azara,daItamar, 'ya'yansamazadasukaragu,yace,“Kuɗaukisauran hadayatagaritaUbangiji,kucibataredayistibatareda bagaden,gamashinemafitsarki

13ZakucishiaWuriMaiTsarki,gamahakkinkunedana 'ya'yankunahadayundaakeƙonawagaUbangiji,gama hakaakaumarceni

14Kuciƙirjinkaɗawadakafaɗarɗagawaawurimai tsabta.Kaida'ya'yankamatadamazataredakai,gamasu nehakkinkadana'ya'yankamaza,waɗandaakabayardaga cikinhadayunsalamanaIsra'ilawa

15Zaakawokafaɗataɗagawadaƙirjinkaɗawatareda hadayataƙonawanakitsendonakaɗatadonhadayata kaɗawagaUbangijiZaizamanakada'ya'yankataredakai bisaka'idaharabada.kamaryaddaUbangijiyaumarta. 16Musakuwayanemibunsurunhadayadonzunubida himma,saigaanƙoneta,saiyayifushidaEle'azarada Itamar,'ya'yanHaruna,mazanaHarunawaɗandasuka ragudarai,yace

17MeyasabakucihadayadonzunubiaWuriMaiTsarki ba,gamaitamafitsarkice,gamaAllahneyabakuku ɗaukilaifofintaron,kuyikafaradominsuagabanUbangiji?

18Gashi,baashigardajininacikinWuriMaiTsarkiba, dakuncishiaWuriMaiTsarkikamaryaddanaumarceku.

19HarunayacewaMusa,“Gashi,yausunmiƙahadaya donzunubidahadayarƙonawaagabanUbangijiIrin waɗannanabubuwakuwasunsameni.

20DaMusayajihaka,saiyagamsu

BABINA11

1UbangijiyayimaganadaMusadaHaruna,yacemusu 2KafaɗawaIsra'ilawa,kace,“Waɗannansunenamomin dazakuciacikindukannamomindasukebisaduniya

3Dukabindayarabakankofato,maisarƙaƙƙiya,damai tuƙa,zakuci.

4Dukdahakabazakuciwaɗannandagacikinmasutuƙa, komasukaryakofatoba,kamarraƙumi,dominyanatuƙa, ammabayarabakankofato.Yaƙazantuagareku.

5Damazugidominyanatuƙa,ammabayarabakankofato Yaƙazantuagareku.

6Kuregekuma,dominyanatuƙa,ammabayarabakan kofatoYaƙazantuagareku

7Aladekuma,kodayakesunarabakofato,sunada ƙasƙanci,ammabayatuƙa.Yaƙazantuagareku.

8Bazakucinamansuba,kadakumakutaɓagawarsuSun ƙazantuagareku

9Waɗannanzakucidagacikindukanabindakecikin ruwaye,dukanabindayakedafinkakaidasikeliacikin ruwaye,danatekuna,danakoguna,zakucisu.

10Dukabindabashidaƙiba,dasikeliacikintekuna,da cikinkoguna,dadukanabindayakecikinruwa,da kowaneabumairaidayakecikinruwa,zaizamaabin ƙyamaagareku

11ZasuzamaabinƙyamaagarekuBazakucinamansu ba,ammagawawwakinsuabinƙyamane.

12Dukabindabashidafikafikosikeliacikinruwa,zai zamaabinƙyamaagareku.

13Waɗannansuneabubuwandazakuzamamasu banƙyamaacikintsuntsayeBazaacisuba,abubuwan banƙyamane:gaggafa,dakaji,daƙawa 14Daungulu,dakyankyasaibisagairinsa; 15Kowanehankakabisagairinsa;

16Damujiya,dashahonadare,dakawa,dashahoirin nasa

17Daɗanmujiya,damujiya,damujiyababba 18Daswan,dafulawa,dagaggafa.

19Dashamuwa,dakazazawabisagairinta,dacinya,da jemagu

20Duktsuntsayendasukerarrafe,sunatafiyaakan kowanehuɗu,abinƙyamaneagareku

21Dukdahakazakuiyacidagacikinkowaneabumai tashimairarrafedayaketafiyaakankowanehuɗu, waɗandasukedaƙafafusamadaƙafafunsu,donyintsallea ƙasa

22Waɗannansumazakuiyaci.faradairinsa,dafararfari dairinsa,daƙwarodairinsa,dafararfaridairinsa

23Ammaduksauranabubuwandasuketashimasurarrafe, waɗandasukedaƙafahuɗu,zasuzamaabinƙyamaagare ku

24Dominwaɗannanzakuƙazantu,dukwandayataɓa gawarzaiƙazantuharmaraice.

25Dukwandayaɗaukiwaniabudagacikingawar,saiya wanketufafinsa,yaƙazantuharmaraice

26Gawawwakinkowanedabbardayakerababbenkofato, ammabamararƙafaba,komaituƙa,ƙazantaneagareku, dukwandayataɓasuzaiƙazantu

27Dukabindayaketafiyaatafinhannunsa,cikinkowane irindabbardaketafiyaakandukahuɗun,haramunnea gareku

28Wandayaɗaukigawarzaiwanketufafinsa,yaƙazantu harmaraice,ƙazantaneagareku

29Waɗannanzasuzamaƙazantuagarekudagacikin abubuwandasukerarrafeaƙasa.weasel,dabera,da kunkuruirinsa

30Daƙwanƙwasa,dahawainiya,daƙanƙara,da katantanwa,datawadarAllah.

31Waɗannanharamunneagarekudagacikindukanmasu rarrafe,dukwandayataɓasu,sa'addasukamutu,zai ƙazantuharmaraice.

32Dukanabindaɗayansuyafāɗiidanyamutu,zai ƙazantu.Kowanikasonaitace,kotufa,kofata,kobuhu, kowaneirinkwanondaakayiwaniaiki,saiazubashi cikinruwa,zaiƙazantuharmaraicedonhakazaatsarkake

33Kowanetukunyarƙasadawaniyafaɗaacikinsa,abin dayakecikinsazaiƙazantu.Kumakukaryashi.

34Dagacikindukannamandazaaci,daabindairin wannanruwayazoakansa,zaiƙazantu

35Dukanabindagawarjikinsuyafāɗiakai,zaiƙazantu Kotanderu,kodandalinatukwane,saiaragargazasu, gamasuƙazantune,zasuzamamarasatsarkiagareku.

36Dukdahakamaɓuɓɓugakoramindasukedayalwar ruwazasutsarkaka,ammaabindayataɓagawazai ƙazantu.

37Idanwaniɓangarenagawarsuyafāɗaakanirinshuka dazaashuka,zaitsarkaka

38Ammaidanwaniruwadaakazubaakanirir,wani ɓangarenajikinsuyafāɗiakai,zaiƙazantuagareku.

39IdandabbardazakucitamutuWandayataɓagawar zaiƙazantuharmaraice.

40Wandayacigawarzaiwanketufafinsa,zaiƙazantuhar maraice,wandakumayaɗaukigawarzaiwanketufafinsa, yaƙazantuharmaraice

41Dukabindayakerarrafeaduniyazaizamaabinƙyama. bazaaciba

42Dukabindakecikinciki,daabindaketafiyaakan dukahuɗun,koabindayakedaƙafafuacikindukan abubuwamasurarrafedakecikinƙasa,bazakuciba gamasuabinƙyamane.

43“Kadakuƙazantardakankudakowaneabumairarrafe, kokuwazakuƙazantardakankudasu,donkadaku ƙazantardakudashi.

44GamanineUbangijiAllahnku,sabodahakasaiku tsarkakekanku,kuzamatsarkakagamanimaitsarkine, kadakumakuƙazantardakankudakowaneirinabumai rarrafedakerarrafeaƙasa

45GamanineYahwehwandayafisshekudagaƙasar MasardomininzamaAllahnku.

46Wannanitaceka'idardabbobi,datsuntsaye,dakowane mairaiwandayakerarrafeacikinruwaye,dakowanemai rarrafebisaƙasa.

47Dominabambantatsakaninmarartsarkidamarartsarki, datsakanindabbardazaacidadabbardabazaaciba

BABINA12

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace.

2KafaɗawaIsra'ilawa,kace,“Idanmacetayiciki,ta haifiɗanamiji,saitaƙazantuharkwanabakwaiBisaga kwanakindazaakeɓesabodarashinlafiyarta,zata ƙazantu

3Aranatatakwaskumazaayiwanamankaciyarsa kaciya.

4Saitacigabadajinintsarkakewartaharkwanatalatinda ukuKadatataɓawaniabumaitsarki,kokuwatashiga WuriMaiTsarki,sailokacintsarkakewartayacika.

5Ammaidantahaifikuyanga,to,saitaƙazantuharmako biyukamarlokacinrabuwarta

6Sa'addakwanakintsarkakewartasukacika,koɗako'ya mace,saitakawoɗanragonashekaraɗayadonhadayata ƙonawa,datattabara,kokurciyoyi,donyinhadayadon zunubiaƙofaralfarwatasujadagafirist.

7WazaimiƙataagabanYahweh,yayikafaradominta Itakuwazatatsarkakadagazubarjininta.Wannanitace ka'idagawaddatahaifinamijikomace

8Idankuwabazataiyakawoɗanragoba,saitakawo kurciyoyibiyu,ko'yantattabaraibiyuƊayandonhadaya taƙonawa,ɗayankumadonhadayadonzunubi,firistkuwa zaiyikafaradominta,takuwatsarkaka

BABINA13

1UbangijiyayimaganadaMusadaHaruna,yace.

2“Idanmutumyasamitoho,koƙorafi,kotabomaihaske acikinfatarjikinsa,yazamakamarcutarkuturtaSa'annan akaishiwurinHaruna,firist,kowurinɗayadagacikin 'ya'yansafiristoci

3Firistkuwazaidubitabondakefatarnaman,sa'adda gashindakecikintabonyarikideyayifari,tabonkumaya finanamanzurfafa,to,kuturtace

4Idantabomaihaskeyayifariafatarjikinsa,ammaa ganinsabaiyizurfifiyedafataba,gashikumabairikida baSaifiristyakullemaiciwonharkwanabakwai

5Aranatabakwaisaifiristyaduddubashi,idancutarta tsayaagabansa,cutarkumabatabazuafatarjikiba.Firist ɗinzaiƙarakulleshiharkwanabakwai

6Aranatabakwaisaifiristyasākeduddubashi,idancutar tayiduhu,cutarbatabazuafatarjikinba,saifiristya hurta,cewashitsarkakakkene

7Ammaidanɓawonyabazuafatarjikinsa,bayandafirist yaganshidontsarkakewarsa,firistzaisākeganinsa

8Idanfiristyagatabonyabazuafatarjikin,saifiristya hurta,cewamutuminmarartsarkine,kuturtace.

9Idancutarkuturtatakasanceacikinmutum,saiakaishi wurinfirist

10Firistkuwazaiganshi,idanhatsinyayifariafatar, gashinyasākefari,daɗanyennamakumaacikinhaɓuwar 11Tsohuwarkuturtaceafatarjikinsa,firistkuwayahurta cewamutuminmarartsarkine,kadayakulleshi,gamashi marartsarkine

12“Idankuturtatafitowajeafatarjiki,kuturtankuwata rufedukfatarwandayakedacutartundagakansahar zuwaƙafarsa,indafiristyaleƙa

13Saifiristyaduba,idankuturtartarufedukanjikinsa,sai yahurta,wandayakedacutar,tsarkakakke.

14Ammaidanɗanyennamayabayyanaacikinsa,zai ƙazantu

15Firistkuwazaigadanyennamanyahuramasacewashi marartsarkine,gamadanyennamanmarartsarkine, kuturtace

16Kokuwaidanɗanyennamanyasāke,yasākefari,sai yazowurinfirist

17Firistkuwazaiganshi,saiga,idancutartarikideta zamafari.Sa'annanfiristzaihurta,wandayakedatabon tsarkakakkene

18Namankuma,wandakoacikinfatarsaakwaitafasa,ya warke.

19Awurindaakatafasaakwaifarikotabomaihaske,fari, jajawur,anunawafirist

20Idanfiristyaganshi,saiyagagashinyarikiɗedafata, gashinsakumayarikiɗeFiristɗinzaihuramasacewashi marartsarkine

21Ammaidanfiristyaduddubashi,yagababufarargashi acikinsa,idankuwabaiyiƙasadafataba,ammayayi duhu.Firistɗinzaikulleshiharkwanabakwai.

22Idankumayabazuafatarjikin,saifiristyahurta,cewa mutuminmarartsarkine

23Ammaidantabonyatsayaaindayake,baibazuba,to, ciwonzafine.Firistkuwazaihurtacewashitsarkakakke ne

24Kokumaidanakwaiwaninama,acikinfatarsaakwai ƙonawa,namandayakeciyanadawanifarimaihaske, maijakofari

25Firistkuwazaiduddubashi,idangashindayakecikin taboyarikideyazamafari,aganinsakumayafifatarjikin aganiKuturtacetafitodagacikinƙonawa,sabodahaka firistzaihurta,cewamutuminmarartsarkine,cutarkuturta ce

26Ammaidanfiristyaduddubashi,yagabafariatabo, bakumaƙasadafatarjikinba,ammayayiduhu.Firistɗin zaikulleshiharkwanabakwai

27Aranatabakwaisaifiristyadulleshi,idantabonya bazuafatarjikin,saifiristyahurta,cewamutuminmarar tsarkine,watokuturta

28Ammaidantabonyatsayaawurinsa,baibazuafataba, ammayaɗanyiduhu.Wannantashinenaƙonawa,firist kuwazaihurta,cewashitsarkakakkene,gamakumburin ƙonawane

29Idanmutumkomacetakamudacutaakaikogemu

30Firistkuwazaigatabon,idanaganiyafifatarjikin Kumaacikinsaakwaiwanibakingashimairawaya.Sai firistyahurta,cewashimarartsarkine,busasshiyar ƙumburine,kodakuturtaakaikogemu

31Idanfiristyadubitabontabon,yagabaaganiyafi fatarjikinba,bakumabaƙargashiacikinsaSa'annan firistyakullewandayakedacutarharkwanabakwai

32Aranatabakwaisaifiristyaduddubatabon,idantabon baibazuba,baakumasamigashinrawayaacikinsa, kogonkumabayazurfafafata

33Zaaaskeshi,ammabazaiaskeƙoƙonba.Firistkuwa zaiƙarakullemaiciwonharkwanabakwai

34Aranatabakwaisaifiristyaduddubaƙanwar,idan tabonbaibazuafatarjikinba,baaganiba.Firistkuwazai hurtacewashitsarkakakke,yawanketufafinsa,yatsarkaka 35Ammaidanƙoƙonyayaɗuafatarjikinbayanan tsarkakeshi.

36Firistkuwazaidubeshi,idantabonyabazuafatarjikin, kadafiristyanemigashinrawayabashidatsarki

37Ammaidanƙuncinyatsayaawurinsa,kumabaƙar gashiyatsiroacikinsaƙoƙonyawarke,yatsarkaka

38Idankumanamijikomacesunadaaibobimasuhaskea fatarjikinsu,kodafararenaibi.

39Firistkuwazaiduba,idanɗigonaibobiafatarjikinsu fararenetabonemaimurzawawandaketsiroacikinfata; yanadatsabta.

40Kumawandagashinsayazubedagakansa,shimāne dukdahakayanadatsabta

41Wandakumagashinkansayazubedagagefenkansa yanafuskantarfuskarsa,gashingoshinsane,dukdahaka yanadatsarki

42Idankuwaakwaiwanifarimaijajayenadonacikinkan mān,koagoshiKuturtacetafitoacikingashinkansa,ko kumagoshinsa

43Saifiristyaduddubashi,idanciwonyayifarijaacikin sansanonsa,koagoshinsa,kamaryaddakuturtatabayyana afatarjiki.

44Shikuturune,marartsarkineAnnobarsatanacikin kansa

45Kumakuturuwandacutartakeacikinsa,saiayayyage tufafinsa,atoshekansa,sa'annanyalulluɓeleɓensana sama,yayikuka,yace,“Bamaitsarkibane,marartsarki ne

46Adukankwanakindacutartaaukuakansa,zai ƙazantardashiBashidatsarki:saiyazaunashikaɗaiBa taredasansanibazaazauna.

47Tufafindacutarkuturtakesanyedaita,kotarigataulu, kotalilin

48Koacikinsulkene,kokuwanazare.nalilin,konaulu; koacikinfata,koacikinwaniabudaakayidafata;

49Ammaidancutartayikorekojajawuracikinrigar,ko acikinfata,kotazagon,koazarenzaren,kokowaneabu nafataCutacetakuturta,zaanunawafirist

50Saifiristyaduddubatabon,yarufetaharkwanabakwai.

51Aranatabakwaisaiyadubitabon.Annobarkuturtace maizafi;bashidatsarki

52Saiyaƙonerigar,kotayatsa,konazaren,konaulu,ko nalilin,kokowaneabunafata,wandacutartake,gama kuturtaceZaaƙoneshidawuta

53Idanfiristyaduba,yagatabonɗinbayabazuacikin rigar,koacikinzaren,koazaren,koakowaneabunafata

54Saifiristyaumartaawankeabindatabonyakeaciki, yaƙaraƙarakwanabakwai.

55Saifiristyaduddubatabonbayananwanketabashida tsarki;Zakuƙoneshidawuta;yanadadamuwaaciki,ko bakomaiacikikoawaje.

56Idanfiristyaduba,yagacutartayiduhubayanan wanketaSa'annanyayayyageshidagacikinrigar,kota fata,kodagazaren,kodagazarenzaren.

57Kumaidanharyanzuyabayyanaacikinrigar,koa cikinzaren,koazaren,koakowaneabunafataannobace maiyaɗuwa:kuƙoneabindakecikintadawuta.

58Tufafinkuwa,kotazaren,konazaren,kokowaneabu nafatawandazakuwanke,idancutartarabudasu,saia wanketatabiyu,takumatsarkaka.

59Wannanitaceka'idarcutarkuturtaacikinrigarulu,ko nalilin,koaauduga,konazaren,kokowaneabunafata, donaceshimaitsarkine,kokumaaceshimarartsarki.

BABINA14

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace 2Wannanitacedokarkuturuaranartsarkakewarsa,akai shiwurinfirist.

3FiristkuwazaifitadagazangonFiristkuwazaiduba,ya gaidancutarkuturtatawarke

4Saifiristyaumartaakawowawandazaatsarkake, tsuntsayebiyumasuraidarai,datsattsarka,daitacenal'ul, damulufi,daɗaɗɗoya

5Firistkuwayaumartaakasheɗayadagacikintsuntsayen acikintukunyarƙasabisaruwanmagudanarruwa

6Ammatsuntsumairai,zaiɗaukishi,daitacenal'ul,da mulufi,daɗaɗɗoya,yatsomasudatsuntsumairaiacikin jinintsuntsundaakakashebisaruwanmagudanarruwa

7Saiyayayyafawawandazaatsarkakedagakuturtasau bakwai,yahurta,cewashitsarkakakkene,yasakitsuntsu mairaiasaura

8Wandazaatsarkake,saiyawanketufafinsa,yaaske gashinsaduka,yawankekansadaruwadominyatsarkaka, bayanhakasaiyashigazangoyazaunaawajedagacikin alfarwarsakwanabakwai

9Ammaaranatabakwaizaiaskedukgashinkansadake kansa,dagemunsa,dagiransa,kodadukangashinkansa, yawanketufafinsa,yawankejikinsadaruwa,zaitsarkaka 10Aranatatakwassaiyakawo'yanragunabiyumarasa lahani,datunkiyaɗayabanaɗayamararlahani,damudu ukunalallausangaridonhadayatagari,kwaɓaɓɓedamai, damaɗaɗinmaigudaɗaya

11Firistwandayatsarkakeshizaigabatardamutuminda zaatsarkakedawaɗannanabubuwaagabanUbangijia ƙofaralfarwatasujada

12Firistkuwazaiɗaukiɗanragoɗayayamiƙashidonyin hadayadonlaifi,dagungunamai,yakaɗasudonhadaya takaɗawagaUbangiji

13Saiyayankaɗanragonawurindazaiyankahadaya donzunubidahadayataƙonawaaWuriMaiTsarki,gama kamaryaddahadayadonzunubitafiristtake,hakahadaya donlaifitake

14Firistkuwazaiɗibijininhadayadonlaifi,firistɗinya ɗibashiakanlemarkunnendamanawandazaatsarkake, dabisababbanyatsanhannundamansa,dababbanyatsan ƙafardamansa

15Firistkuwazaiɗibigungunamaiyazubaatafin hannunsanahagu.

16Firistɗinzaitsomayatsansanadamaacikinmanda yakehannunhagunsa,yayayyafamandayatsansasau bakwaiagabanUbangiji.

17Dagacikinsauranmandayakehannunsasaifiristya ɗibaakantitinkunnendamanawandazaatsarkake,da bisababbanyatsanhannundamansa,dababbanyatsan ƙafardamansa,dajininhadayadonlaifi

18Sauranmandakehannunfiristzaizubaakanwandaza atsarkake,firistkuwazaiyikafaradominsaagaban Ubangiji

19Firistkuwazaimiƙahadayadonzunubi,yayikafara dominwandazaatsarkakedagaƙazantarsa.Bayanhaka saiyayankahadayataƙonawa

20Firistkuwazaimiƙahadayataƙonawadatagariabisa bagaden,firistkuwazaiyikafaradominsa,zaitsarkaka.

21Kumaidanyakasancematalauta,kumabazaiiya samunhakaSa'annanyaɗaukiɗanragoɗayadonyin hadayadonlaifidonayimasakafara,damuduɗayana lallausangariwandaakakwaɓadamaidonhadayatagari, dagungunamai

22Dakurciyoyibiyu,ko'yantattabaraibiyu,irinwaɗanda zaiiyasamuƊayanzaizamahadayadonzunubi,ɗayan kumahadayataƙonawa

23Akanranatatakwaszaikawowafiristsuaƙofar alfarwatasujadadomintsarkakewarsaagabanUbangiji

24Firistkuwazaiɗaukiɗanragonahadayadonlaifi,da gungunamai,firistɗinyakaɗasudonhadayatakaɗawa gaUbangiji

25Saiyayankaɗanragonahadayadonlaifi,firistkuwa zaiɗibijininhadayadonlaifi,yaɗibashiakantitin kunnendamanawandazaatsarkake,dabisababban yatsanhannundamansa,dababbanyatsanƙafardamansa 26Firistzaizubamanatafinhannunsanahagu.

27Firistɗinzaiyayyafamandayakehannunhagunsada yatsansanadamasaubakwaiagabanUbangiji.

28Firistɗinzaiɗibadagacikinmandayakehannunsaa kanbakinkunnendamanawandazaatsarkake,dabisa babbanyatsanhannundamansa,dababbanyatsanƙafar damansa,akanwurinjininhadayadonlaifi.

29Sauranmandakehannunfiristzaishafaakanwandaza atsarkakedominyayikafaradominsaagabanUbangiji

30Saiyamiƙaɗayadagacikinkurciyoyi,ko'yan tattabarai,irinabindayasamu

31Kodairinabindazaiiyasamu,ɗayadonhadayadon zunubi,ɗayankumadonhadayataƙonawataredahadaya tagari,firistkuwazaiyikafaradominwandazaatsarkake agabanUbangiji.

32Wannanitaceka'idarmutumindacutarkuturtatakea cikinsa,wandahannunsabazaiiyasamunabindayashafi tsarkakewarsaba

33UbangijiyayimaganadaMusadaHaruna,yace.

34Sa'addakukashigaƙasarKan'anawaddanakebakuku mallaka,nasaannobatakuturtaagidanƙasarkutamallaka 35Kumawandayakedagidanzaizoyafaɗawafirist,ya ce,“Inagakamarakwaiannobaagidan.

36Saifiristyaumartaakwashegidankafinfiristyashiga gidandonyagatabon,donkadadukanabindayakecikin gidanyaƙazantu,sa'annanfiristyashigayagagidan

37Saiyadubitabon,yagani,idancutartakasancea bangongidandaƙuƙumi,kokorekojajaye,waɗandaa ganisunaƙasadabango

38SaifiristyafitadagaHaikalinzuwaƙofarHaikalin,ya rufegidanharkwanabakwai.

39Aranatabakwaisaifiristyakomoyaduba,idancutar tabazuabangonHaikalin

40Saifiristyaumartaakwasheduwatsundatabonyakea ciki,ajefardasuawaniwurimarartsarkibayanbirnin

41ZaisaagogeHaikalinakewaye,suzubardaƙurarda sukegogebayanbirninzuwawaniwurimarartsarki.

42Saisuɗaukiwaɗansuduwatsuaajiyesuainda duwatsunsukeSaiyaɗaukiwaniturmi,yashafagidan

43Ammaidancutartasākesakefitowaacikingidan, bayandaakakwasheduwatsun,akakumasassaregidan, bayananshafeshi

44Sa'annanfiristyazoyaduba,yagani,idantabonya bazuacikingidan,kuturtacemaizafiacikingidan,bashi datsarki

45ZairurrusheHaikalin,daduwatsunsa,dakatakansa,da dukantukwanenagidanZaifitardasudagacikinbirnin zuwawaniwurimarartsarki

46Dukwandayashigagidanduklokacindayakeakulle, zaiƙazantuharmaraice

47Wandakumayakekwanceagidan,saiyawanke tufafinsa.Wandakumayaciagida,saiyawanketufafinsa.

48Idanfiristyashigayaduddubata,yagatabonbaibazu agidanba,bayananshafegidan,saifiristyahurtacewa, gidantsarkakakkenedomincutartawarke.

49ZaiɗaukitsuntsayebiyudonyatsarkakeHaikalin,da itacenal'ul,damulufi,daɗaɗɗoya

50Saiyayankaɗayadagacikintsuntsayenacikin tukunyarƙasabisaruwamaigudu

51Saiyaɗaukiitacenal'ul,daɗaɗɗoya,damulufi,da tsuntsumairai,yatsomasuacikinjinindaakakashe,da ruwanmaɓuɓɓuga,yayayyafawagidansaubakwai

52ZaitsarkakeHaikalindajinintsuntsu,daruwamai gudu,datsuntsumairai,daitacenal'ul,daɗaɗɗoya,da mulufi

53Ammazaisakitsuntsumairaidagacikinbirnizuwa saura,yayikafaradominHaikalin,zaitsarkaka.

54Wannanitaceka'idarkowaceirinannobatakuturta,da ƙumburi

55Dakuturtartufadatagida

56Kumagatashi,daƙugiya,databomaihaske

57Koyarwasa'addabatadatsarki,dalokacindabatada tsarki,wannanitaceka'idarkuturta

BABINA15

1UbangijiyayimaganadaMusadaHaruna,yace

2KafaɗawaIsra'ilawa,kacemusu,“Sa'addawani mutumyasamiɗigonruwadaganamansa,saboda maɓuɓɓugarsa,yaƙazantu

3Wannanzaizamaƙazantarsaacikinzuriyarsa,konaman jikinsayazubo,kokumanamanjikinsayaƙaredaga maɓuɓɓugarsa,ƙazantarsace

4Dukgadondamaiɗigoyakwantaakai,ƙazantaccene, dukabindayakezauneakansazaiƙazantu.

5Dukwandayataɓagadonsa,saiyawanketufafinsa,yayi wankadaruwa,zaiƙazantuharmaraice

6Dukwandayakezauneakankowaneabindamaiciwon kezauneakai,saiyawanketufafinsa,yayiwankadaruwa, zaiƙazantuharmaraice.

7Wandakumayataɓanamanmaizubin,saiyawanke tufafinsa,yayiwankadaruwa,zaiƙazantuharmaraice

8Idankumamaizubinyatofawamaitsarkitofi.Saiya wanketufafinsa,yayiwankadaruwa,yaƙazantuhar maraice

9Dukabindayakehawaakanmaizubin,zaiƙazantu.

10Dukwandayataɓawaniabudayakeƙarƙashinsazai ƙazantuharmaraice,wandakumayaɗaukiɗayadagacikin abubuwan,saiyawanketufafinsa,yayiwankadaruwa, zaiƙazantuharmaraice

11Dukwandayataɓamaiciwon,baiwankehannuwansa daruwaba,saiyawanketufafinsa,yayiwankadaruwa, zaiƙazantuharmaraice

12Tushendayataɓamaiɗigonruwa,saiakarye,awanke kowanetukunyaritacedaruwa.

13KumaidanmaimaniyyiyatsarkakaSaiyaƙidaya kwanabakwaidontsarkakewarsa,yawanketufafinsa,ya yiwankadaruwamaigudu,zaitsarkaka.

14Aranatatakwassaiyakawomasakurciyoyibiyu,ko 'yantattabaraibiyu,yazogabanUbangijiaƙofaralfarwa tasujada,yabafirist.

15Firistkuwazaimiƙasuɗayadonhadayadonzunubi, ɗayankumadonhadayataƙonawaFiristkuwazaiyi kafaradominsaagabanUbangijisabodazubardajini.

16Idanzuriyarwanimutumtafitadagagareshi,saiya wankenamansadukadaruwa,yaƙazantuharmaraice

17Kowanetufadakowacefatadaakaɗaure,zaawanke sudaruwa,suƙazantuharmaraice

18Matardanamijiyakwantadaita,saisuyiwankada ruwa,suƙazantuharmaraice.

19“Idanmacekuwatanadamaniyyi,jinintakumaya zamajini,saiawaretakwanabakwaiDukwandayataɓa tazaiƙazantuharmaraice.

20Dukabindatakwantaakainakeɓewartazaiƙazantu, dukabindatazaunaakaikumazaiƙazantu.

21Dukwandayataɓagadonta,saiyawanketufafinsa,ya yiwankadaruwa,zaiƙazantuharmaraice

22Dukwandayataɓakowaneabindatazaunaakai,sai yawanketufafinsa,yayiwankadaruwa,zaiƙazantuhar maraice

23Idankuwaakangadontane,kokumaakanabindata zaunaakai,sa'addayataɓashi,zaiƙazantuharmaraice

24“Idanwanimutumyakwanadaitakokaɗan,furanninta sunsameshi,zaiƙazantuharkwanabakwai.Dukgadonda yakwantaakaizaiƙazantu

25“Idanmaccetasamizubarjinintakwanakidayawa dagalokacinrabuwarta,kokuwaidanyawucelokacin rabuwartaDukkwanakinƙazantartazatazamakamar kwanakinrabuwarta,zatazamamarartsarki

26Dukgadondatakwantaakaidukankwanakinjininta, zaizamamatakamargadonrabuwarta.

27Dukwandayataɓawaɗannanabubuwazaiƙazantu,ya wanketufafinsa,yayiwankadaruwa,zaiƙazantuhar maraice.

28Ammaidantatsarkakadagamaniyyinta,saitaƙidaya wakantakwanabakwai,bayanhakakumazatatsarkaka 29Aranatatakwaszatakawomatakurciyoyibiyu,ko 'yantattabaraibiyu,takawowafiristaƙofaralfarwata sujada

30Firistkuwazaimiƙaɗayadonhadayadonzunubi, ɗayankumadonhadayataƙonawaFiristkuwazaiyi kafaradomintaagabanUbangijisabodazubarƙazantarta.

31HakazakukeɓeIsra'ilawadagaƙazantarsuKadasu mutudaƙazantarsu,sa'addasukaƙazantardaalfarwatada taketaredasu.

32Wannanitaceka'idarmaimagudanarruwa,dawanda zuriyarsatafita,taƙazantardaita

33Dawaddatakedaciwonfure,damaizubardajini,da namiji,damace,dawandayakekwanadaitamarartsarki

BABINA16

1UbangijiyayimaganadaMusabayanrasuwar'ya'yan Harunabiyu,maza,sa'addasukamiƙahadayuagaban Ubangiji,sukamutu

2UbangijiyacewaMusa,“KafaɗawaHaruna ɗan'uwanka,kadayariƙashigaWuriMaiTsarkiacikin labuleagabanmurfindayakebisaakwatindominkadaya mutu:gamazanbayyanaacikingajimareabisakursiyin

3HakaHarunazaishigaWuriMaiTsarkidaɗanbijimi donyinzunubi,daragodonhadayataƙonawa

4Saiyasarigarlilinmaitsarki,yasariganlilinajikinsa, sa'annanaɗaureshidaabinɗamaranalilin,sa'annanasa rigarlilinWaɗannantsattsarkantufafineDonhakasaiya wankenamansadaruwa,yasasu

5Zaiɗaukibunsuraibiyudagacikintaronjama'arIsra'ila donyinhadayadonzunubi,daragoɗayadonhadayata ƙonawa

6Harunazaimiƙabijiminahadayadonzunubidonkansa, yayikafaradonkansadanagidansa

7SaiyaɗaukibunsurunbiyuyamiƙasuagabanUbangiji aƙofaralfarwatasujada.

8Harunazaijefakuri'aakanbunsurannanbiyuKuri'a ɗayataUbangiji,ɗayakumatamaɓuɓɓugar

9Harunazaikawobunsurundakuri'arYahwehtafaɗoa kai,yamiƙashidonyinhadayadonzunubi

10Ammaakuyardakuri'atafaɗoakansa,zaamiƙashida raiagabanUbangiji,ayikafaradashi,akumabarshiya tafijejiamatsayinakuya

11Harunazaikawobijiminhadayadonzunubidonkansa, yayikafaradonkansa,danagidansa,yayankabijiminna hadayadonzunubinkansa

12Zaiɗaukifaranticikedagarwashinawutadaga bagadenagabanUbangiji,dahannuwansacikedaturare daakatusaƙanƙanta,yakawoshicikinlabule

13SaiyaɗoraturarenakanwutaagabanUbangiji,domin girgijenƙonawaryarufemurfindayakebisashaidar,don kadayamutu

14Saiyaɗibijininbijimin,yayayyafashidayatsansaa gabanmurfinYayayyafajinindayatsansaagabanmurfin harsaubakwai

15Saiyayankaakuyarhadayadonzunubitajama'a,ya kawojininsacikinlabule,yayidajininkamaryaddayayi dajininbijimin,sa'annanyayayyafashiakanmurfinda gabanmurfin.

16ZaiyikafaradominWuriMaiTsarkisabodaƙazantar Isra'ilawa,dalaifofinsuacikindukanzunubansu

17Kadawanimutumyakasanceacikinalfarwatasujada lokacindayashigayinkafaraaWuriMaiTsarki,saiya fitoyayikafaradominkansa,dagidansa,dadukantaron jama'arIsra'ila

18SaiyatafiwurinbagadendayakegabanUbangiji,yayi kafaradominsaSaiyaɗibijininbijimindanaakuyar,ya shafaakanzankayenbagadenkewaye.

19Zaiyayyafajininakansadayatsansasaubakwai,ya tsarkakeshi,yatsarkakeshidagaƙazantarIsra'ilawa 20Sa'addayagamasulhuntaWuriMaiTsarki,daalfarwa tasujada,dabagaden,saiyakawobunsurunmairai 21Harunakumazaiɗibiyahannuwansabiyuakankan bunsurunmairai,yahurtamasadukanlaifofinIsra'ilawa, dadukanlaifofinsuacikindukanzunubansu,yaɗorasua kankanbunsurun,sa'annanyasallameshizuwajejida hannunwanimutummaikyau.

22Akuyarkuwazataɗaukemasadukanlaifofinsuzuwa ƙasardabakowa,yabarakuyarajeji

23Harunazaishigaalfarwatasujada,yatuɓetufafinlilin waɗandayasasa'addayashigaWuriMaiTsarki,yabarsu acan

24SaiyawankejikinsadaruwaaWuriMaiTsarki,yasa tufafinsa,yafito,yamiƙahadayarsataƙonawa,dahadayar ƙonawatajama'a,yayikafaradonkansadajama'a 25Saiyaƙonekitsenhadayadonzunubiabisabagaden.

26Wandayasakiakuyadonmaƙarƙashiya,saiyawanke tufafinsa,yayiwankadaruwa,sa'annanyashigazango

27Bijiminhadayadonzunubi,dabunsurunhadayadon zunubi,waɗandaakakawojininsudonyinkafaraaWuri MaiTsarki,zaafitardasubayanzangoZasuƙone fatunsu,danamansu,datakinsudawuta.

28Saiwandayaƙonesuyawanketufafinsa,yayiwanka daruwa,sa'annanyashigazango

29Wannanzaizamaka'idaharabadaagareku,cewaa watanabakwai,aranatagomagawata,zakuwahalshe rayukanku,kadakuyiwaniaikikokaɗan,konaƙasarku ne,kobaƙodayakebaƙunciacikinku.

30Gamaawannanranafiristzaiyikafaradominkudomin yatsarkakeku,dominkutsarkakadagadukanzunubankua gabanUbangiji.

31YazamaranarAsabartahutawaagareku,zaku wahalsherayukankubisagaka'idataharabada.

32Firistwandazaishafawa,wandazaikeɓedonyayi hidimaamatsayinfiristamaimakonmahaifinsa,zaiyi kafara,yasatufafinlilin,datsarkakantufafin

33SaiyayikafaradominWuriMaiTsarki,yayikafara dominalfarwatasujada,dabagaden,yayikafaradomin firistoci,dadukanjama'artaron

34Wannanzaizamamadawwamindokaagareku,kuyi kafaradominIsra'ilawadominzunubansusauɗayaa shekara.YayikamaryaddaUbangijiyaumarciMusa.

BABINA17

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace

2KafaɗawaHaruna,da'ya'yansamaza,dadukanjama'ar Isra'ila,kacemusu.WannanshineabindaUbangijiya umarta,yanacewa

3KowanemutumnacikingidanIsra'ila,wandayayanka sa,koɗanrago,koakuyaacikinzango,kowandaya yankaacikinzangon

4Baikaitaƙofaralfarwatasujadaba,donamiƙahadaya gaUbangijiagabanalfarwatasujada.Zaalissaftajiniga mutuminyazubardajini;Kumazaarabamutumindaga cikinjama'arsa

5Dominjama'arIsra'ilasukawohadayunsudasuke miƙawaafilinfili,donsukaisugaUbangijiaƙofar alfarwatasujadagafirist,sumiƙasuhadayunsalamaga Yahweh

6FiristɗinzaiyayyafajininabisabagadenYahweha ƙofaralfarwatasujada,yaƙonekitsendonƙanshimaidaɗi gaUbangiji

7Bazasuƙaramiƙahadayunsugaaljanuba,waɗanda sukayikaruwanci.Wannanzaizamaka'idaharabadaa garesuadukanzamanansu

8Saikafaɗamusucewa,‘Dukmutumindayakecikin gidanIsra'ila,konabaƙindayakebaƙunciacikinku, wandayamiƙahadayataƙonawakohadaya

9BaikaitaƙofaralfarwatasujadadonmiƙatagaUbangiji ba.Shimazaarabashidagacikinjama'arsa.

10KowanemutumnacikingidanIsra'ila,konabaƙinda yakebaƙunciacikinku,wandayacikowaneirinjiniZan safuskatagābadawandayakecinjini,inkoreshidaga cikinjama'arsa

11Gamarannamayanacikinjini,nakuwabakuabisa bagadenkuyikafaradominrayukanku,gamajininneyake yinkafaradominrai

12DonhakanacewaIsra'ilawa,‘Kadawanimutuma cikinkuyacijini,baƙondayakezauneacikinkukumaba zaicijiniba

13KowanemutumdagacikinIsra'ilawa,konabaƙinda sukebaƙunciacikinku,wandayakefarautayakamadabba kotsuntsudazaaciZaizubardajininsa,yarufeshida ƙura

14Gamaitacerandukanɗanadam;Jininsanedomin ransa:sabodahakanacewaIsra'ilawa,Bazakucijinin kowaneirinnamaba:gamarankowanenamajininsane

15Dukwandayaciabindayamutudakansa,koabinda namominjejisukayayyage,konaƙasarkune,kobaƙo,sai yawanketufafinsa,yayiwankadaruwa,yaƙazantuhar maraice,sa'annanzaitsarkaka.

16Ammaidanbaiwankesuba,baikuwayiwankaba Sa'annanyaɗaukilaifinsa.

BABINA18

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace.

2KafaɗawaIsra'ilawa,kacemusu,‘NineUbangiji Allahnku

3“KadakuyibisagaayyukanƙasarMasarwaddakuka zaunaacikinta,ammabazakuyiabindaƙasarKan'anata yibaindanakekaiku,bakuwazakubika'idodinsuba.

4Kukiyayeumarnaina,kukiyayeumarnaina,kuyitafiya acikiNineUbangijiAllahnku

5“Sabodahakakukiyayedokokinadafarillaina,waɗanda idanmutumyaaikata,zairayudasu,NineUbangiji

6Kadaɗayadagacikinkuyakusancikowaneɗan'uwansa donyakwancetsiraicinsa,nineYahweh.

7“Kadakafallasatsiraicinmahaifinka,kotsiraicin mahaifiyarka,itacemahaifiyarka.Kadakukwance tsiraicinta.

8“Kadakafallasatsiraicinmatarmahaifinka,tsiraicin mahaifinkane

9Kadakufallasatsiraicin'yar'uwarku,'yarubanku,ko'yar uwarku,koagidaakahaifeta,koanhaifetaawaje,koda tsiraicinsu

10Kadakutonatsiraicin'yarɗanku,kona'yar'yarku,ko danasutsiraicinne,gamanakutsiraicinne

11Kadakufallasatsiraicin'yarmatarubanku,wadda mahaifinkuyahaifa,ita'yar'uwarkuce,kadakufallasa tsiraicinta

12“Kadakafallasatsiraicin'yar'uwarmahaifinka,gamaita 'yar'uwarmahaifinkace

13“Kadakafallasatsiraicin'yar'uwarmahaifiyarka,gama ita'yar'uwarmahaifiyarkace.

14“Kadakafallasatsiraicinɗan'uwanmahaifinka,kadaka kusancimatarsa,ita'yar'uwarkace

15“Kadakafallasatsiraicinsurukarka,gamaitamatar ɗankaceKadakukwancetsiraicinta

16“Kadakafallasatsiraicinmatarɗan'uwanka,gama tsiraicinɗan'uwankane.

17“Kadakafallasatsiraicinmaceda'yarta,kokuwazaka ɗauki'yarɗanta,ko'yar'yarta,donkafallasatsiraicinta gamasu'yan'uwantanenakusa:muguntace.

18“Kadakaaurowa'yar'uwartamacedonkaɓatamatarai, donkafallasatsiraicinta,bandaɗayanalokacinrayuwarta 19Kadakumakukusancimacedonkukwancetsiraicinta muddinankeɓetasabodaƙazantarta

20Kadakumakakwanadamatarmaƙwabcinkadonka ƙazantardakankadaita.

21“KadakubarzuriyarkutaƙonawagaMolek,kada kumakuɓatasunanAllahnku,nineYahweh

22“Kadakakwanadanamijikamarmace,abinƙyamane.

23“Kadakakwantadakowacedabbadonkaƙazantarda kankadaita,kadakumakowacemacetatsayaagaban dabbatakwantadaita.

24Kadakuƙazantardakankudaɗayadagacikin waɗannanabubuwa,gamaacikinwaɗannandukasun ƙazantardaal'ummaiwaɗandanakoraagabanku.

25Ƙasarkuwataƙazantardaita,donhakanahukunta muguntartaakanta,Ƙasarkuwatatoshemazaunanta

26“Sabodahakakukiyayedokokinadaka'idodina,kada kuaikataɗayadagacikinabubuwanbanƙyamaBawani dagacikinal'ummarku,kowanibaƙodayakebaƙuncia cikinku

27(Gamadukanwaɗannanabubuwamasubanƙyama waɗandamutanenƙasarsukayiagabankusunyi,ƙasar kuwataƙazantu.)

28Dominkadaƙasartawatsardaku,sa'addakuka ƙazantardaita,kamaryaddatawatsardaal'ummanda sukegabanku

29Gamadukwandayaaikataɗayadagacikinwaɗannan abubuwanbanƙyama,kodawaɗandasukaaikatasuzaa rabasudajama'arsu

30Donhakasaikukiyayedokokina,donkadakuaikata ɗayadagacikinwaɗannanal'adunbanƙyamawaɗandaaka yiagabanku,donkadakuƙazantardakankuaciki,nine UbangijiAllahnku

BABINA19

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace 2Kafaɗawadukantaronjama'arIsra'ila,kacemusu,‘Za kuzamatsarkaka,gamaniUbangijiAllahnkumaitsarkine. 3Kowayajitsoronmahaifiyarsadamahaifinsa,kukiyaye AsabartaNineUbangijiAllahnku

4Kadakujuyogagumaka,kokuwakuyiwakanku gumakanazubi,NineUbangijiAllahnku

5IdankuwazakumiƙahadayatasalamagaUbangiji,sai kumiƙatabisagasonranku

6Zaacishiaranardakukamiƙashidagobe,idanyaragu harkwananauku,saiaƙoneshidawuta.

7Idankumaakacitaaranatauku,abinƙyamanebazaa karɓaba

8Sabodahakadukwandayacitazaiɗaukilaifinsa,gama yaƙazantardatsattsarkanabinYahweh,zaadatseshidaga cikinjama'arsa

9Sa'addakukegirbinamfaningonakinku,bazakugirbe ɓangaroringonakinkuba,bakuwazakutattarakalarkalar amfaningonakinkuba

10Bazakuyikalaagonarinabinkuba,kokuwazaku girbekowaneinabingonarinabinkuKubarsuga matalautadabaƙo:NineUbangijiAllahnku

11Kadakuyisata,kokuyiƙarya,kadakuyiwajuna ƙarya

12“Kadakurantsedasunanadaƙarya,kadakumakuɓata sunanAllahnku,nineYahweh.

13Kadakacucimaƙwabcinka,kadakayimasafashi

14“Kadakazagikurame,kokuwakasamakahoabin tuntuɓe,ammakajitsoronAllahnka,nineYahweh.

15“Kadakuyirashinadalcicikinshari'a,kadaku girmamamatalauci,kadakumakugirmamababbanmutum, ammadaadalcizakuhukuntamaƙwabcinka.

16“Kadakayitakaidakawowacikinjama'arka,kadaka tsayagābadajininmaƙwabcinka,nineYahweh

17Kadakaƙiɗan'uwankaazuciyarka.

18“Kadakaɗaukifansa,kokuwakayifushiakan jama'arka,ammakaƙaunacimaƙwabcinkakamarkanka,ni neYahweh.

19KukiyayedokokinaKadakubardabbobinkusuyijinsi iri-iri

20Dukkumawandayakwanadamace,watokuyanga, waddaakaauragamiji,baafanshetakokaɗanba,baa kuwabata'yancibazaayimatabulala;Bazaakashesu ba,dominbatada'yanci.

21ZaikawohadayarsadonlaifigaUbangijiaƙofar alfarwatasujada,watoragodonyinlaifi.

22Firistkuwazaiyikafaradominsadaragonhadayadon laifiagabanUbangijisabodazunubindayayi,zaakuwa gafartamasazunubindayayi

23Sa'addakukashigaƙasar,kukadasaitatuwairiiridon abinci,saikuɗauki'ya'yanitacemarasakaciya,shekara ukuzasuzamamarasakaciyaagareku,bazakuciba

24Ammaashekaratahuɗudukan'ya'yanitacenzasu zamatsarkakakkudonyabonUbangiji

25Ashekaratabiyarzakucidagacikin'ya'yanitacen, dominyabamukuamfanin,nineUbangijiAllahnku

26“Bazakucikomedajiniba,kadakumakuyisihiri,ko kuwakuyitsafi.

27“Kadakukewayekusurwoyinkawunanku,kadakuma kulalatagemunku

28“Kadakuyiwamatattuyankannamanku,kokuwaku bugataboakanku,nineUbangiji.

29“Kadakayikaruwancida'yarkadonkasatayin karuwanci.Kadaƙasartayifasikanci,ƙasarkumatacika damugunta.

30KukiyayeranakunAsabarna,kugirmamaHaikalina,Ni neYahweh

31“Kadakukuladamasusihiri,Kokuwakunemimatsafa donaƙazantardasu,NineUbangijiAllahnku

32Saikatashiagabanmaishewa,kagirmamatsohon mutum,kajitsoronAllahnka,nineYahweh

33Idanbaƙoyanabaƙuncitaredakuaƙasarku,kadaku cutardashi.

34Ammabaƙondayakezaunetaredaku,zaizamaagare kukamarwandaakahaifaacikinku,kuƙaunaceshikamar ranku.GamakunkasancebaƙiaƙasarMasar.Nine UbangijiAllahnku

35“Kadakuyirashinadalciashari'a,konama'auni,kona awo,koama'auni.

36Saikusamima'aunidaidai,dama'auninagaskiya,da garwanaadalci,damoɗaɗiyarmoɗaɗiya,nineUbangiji Allahnku,wandayafisshekudagaƙasarMasar.

37Sabodahakasaikukiyayedukandokokinadafarillaina, kukiyayesu,nineYahweh

BABINA20

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace.

2ZakakumafaɗawaIsra'ilawa,‘Dukwandayakecikin Isra'ilawa,konabaƙindayakebaƙunciaIsra'ila,wandaya badakowaneirinzuriyarsagaMolek.Zaakasheshi, jama'arƙasarzasujajjefeshidaduwatsu

3Zanyigābadamutumin,inkoreshidagacikinjama'arsa DominyabadadagacikinzuriyarsagaMolek,dominya ƙazantardaHaikalina,yakumaɓatasunanamaitsarki

4Idanmutanenƙasarsukayiwaniabusuɓoyeidanunsu dagamutuminsa'addayabadazuriyarsagaMolek,amma kadasukasheshi

5Sa'annanzanyigābadamutuminnandaiyalinsa,in datseshidadukanwaɗandasukeyinkaruwancidaMolek dagacikinjama'arsu

6Mutumindayakomodamasusihiri,damasusihiri,don yabisudakaruwanci,nimazankawardashidagacikin jama'arsa

7Sabodahakasaikutsarkakekanku,kutsarkaka,gamani neUbangijiAllahnku.

8Kukiyayedokokina,kukiyayesu,nineYahwehwanda yatsarkakeku.

9Dukwandayazagimahaifinsakomahaifiyarsa,lallenea kasheshi,yazagimahaifinsakomahaifiyarsajininsazai kasanceakansa

10Mutumindayayizinadamatarwani,kodawandaya yizinadamatarmaƙwabcinsa,mazinatadamazinaciyarza akashesu

11Mutumindayakwanadamatarmahaifinsa,yafallasa tsiraicinmahaifinsajininsuzaikasanceakansu

12Idanmutumyakwanadasurukarsa,saiakashesuduka biyunjininsuzaikasanceakansu

13Idanmutumkumayakwanadamutumkamaryadda yakekwanadamace,dukansubiyusunaikataabinƙyama. jininsuzaikasanceakansu

14Idanmutumyaaurimacedamahaifiyarta,zunubine Zaaƙonesudawutashidasu.Kadafajirciyakasancea cikinku

15Idanmutumyakwanadadabba,saiakasheshi,ku kumakashedabbar.

16Idankumamacetazowurinkowacedabbatakwanta, saikukashematardadabbar,saiakashesujininsuzai kasanceakansu.

17Idanmutumyaɗauki'yar'uwarsa,'yarubansa,ko'yar mahaifiyarsa,yagatsiraicinta,takuwagatsiraicinsa mugunabune;Zaadatsesuagabanjama'arsuYafallasa tsiraicin'yar'uwarsazaiɗaukilaifinsa

18“Idankumamutumyakwanadamacemaiciwonta,ya fallasatsiraicintaYabuɗemaɓuɓɓuganta,takumabuɗe maɓuɓɓugarjininta,zaarabasubiyudagacikinjama'arsu

19“Kadakafallasatsiraicin'yar'uwarmahaifiyarka,kota 'yarubanka,gamashiyafallasadanginsa,zasuɗauki laifinsu

20Idanmutumyakwanadamatarkawunsa,yafallasa tsiraicinkawunsaZasumutubasudahaihuwa

21Idanmutumyaaurimatarɗan'uwansa,haramneZasu zamamarasahaihuwa.

22Sabodahakasaikukiyayedukandokokina,dadukan farillaina,kuaikatasu,donkadaƙasardazankaikuku zaunaacikinta,kadatakoreku.

23“Kadakubihalinal'ummardanakoreagabanku,gama sunaikatadukanwaɗannanabubuwa,donhakanaƙisu 24Ammanacemuku,zakugājiƙasarsu,nikuwazanba kuita,kumallaketa,ƙasardatakecikedamadaradazuma

25“Sabodahakazakubambantatsakanindabbamaitsabta damarartsarki,datsakanintsuntsayemarasatsarkida tsarkakakku,kadakusarayukankusuzamaabinƙyamada dabba,kotatsuntsaye,kokowaneirinabumairarrafea ƙasa,waɗandanarabamukusuzamamarartsarki.

26Zakuzamatsarkakaagareni,gamaniYahwehmai tsarkine,nawarekudagasauranal'ummai,kuzamanawa 27Namijikomacendasukedaaljannu,komaisihiri,saia kashesu,saiajajjefesudaduwatsu

BABINA21

1YahwehyacewaMusa,“Kafaɗawafiristoci,'ya'yan Haruna,maza,kacemusu,“Bazaaƙazantardamatattu cikinjama'arsaba

2Ammagadanginsadasukekusadashi,wato mahaifiyarsa,damahaifinsa,daɗansa,da'yarsa,da ɗan'uwansa

3Kumaga'yar'uwarsabudurwa,waddatakekusadashi, waddabatadamijiDomintaiyazamaƙazantar

4Ammakadayaƙazantardakansa,dayakeshine shugabanjama'arsa,donyaƙazantardakansa

5Bazasuaskegashinkansuba,kokuwasuyanke gemunsu

6ZasuzamatsarkakagaAllahnsu,kadasuɓatasunan Allahnsu,gamahadayunUbangijidanaƙonawasuke miƙawa,daabincinAllahnsu,sabodahakazasuzama tsarkaka.

7“Kadasuaurimacekaruwa,koƙazantaKadakumaa aurimacendaakarabudamijinta,gamashimaitsarkine gaAllahnsa.

8SaikatsarkakeshigamayabadagurasarAllahnku,zai zamatsattsarkaagareku:gamaniUbangijidanatsarkake ku,maitsarkine

9'Yarfiristkuwaidantaƙazantardakantatayin karuwanci,taƙazantardamahaifinta,saiaƙonetadawuta. 10Kumawandashinebabbanfiristacikin'yan'uwansa, wandaakazubamankeɓeakansa,wandaakakeɓedon yafatufafin,kadayakwancekansa,koyayayyage tufafinsa

11Bazaishigawuringawaba,kokuwayaƙazantarda kansasabodamahaifinsa,komahaifiyarsa

12KadayafitadagaWuriMaiTsarki,kokuwaya ƙazantardaWuriMaiTsarkinaAllahnsa.gamakambina mankeɓewanaAllahnsayanabisansa:NineUbangiji

13Saiyaaurimacedabudurcinta

14Kadayaaurigwauruwa,kowaddaakasaketa,komarar tsarki,kokaruwa,ammayaaurobudurwadagacikin mutanensa

15Kadakumayaƙazantardazuriyarsaacikinjama'arsa, gamaniYahwehnatsarkakeshi

16UbangijikumayacewaMusa

17KafaɗawaHaruna,kace,“Dukwandayakecikin zuriyarkaazamanansunayaudakullumyanadalahani, kadayakusancedonyamiƙaabincinAllahnsa

18Gamakowanemutumwandayakedalahani,kadaya kusanci:makaho,kogurgu,komaihanci,kowaniabu marakyau

19Kokumamutumindayakarye,kokaryayyenhannu. 20Komaƙarƙashiya,kododawa,komailahaniaidonsa, komaikumbura,koƙumburi,koyakaryeduwatsun

21“KadamutumindayakedalahanidagazuriyarHaruna, firist,bazaizoyamiƙahadayunaƙonawagaUbangijiba KadayamatsodonyamiƙaabincinAllahnsa

22ZaiciabincinAllahnsa,watomafitsarkidanatsarkaka. 23Ammakadayashigacikinlabulen,kokuwayakusanci bagaden,gamayanadalahaniDominkadayaƙazantarda wurarentsafina,gamaniUbangijinatsarkakesu.

24MusakuwayafaɗawaHaruna,da'ya'yansamaza,da dukanIsra'ilawa

BABINA22

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace.

2KafaɗawaHarunada'ya'yansamazasuwarekansu dagatsarkakakkunabubuwanaIsra'ilawa,donkadasu ƙazantardasunanamaitsarkiacikinabubuwandasuke tsarkakeminiNineUbangiji

3Kacemusu,‘Dukwandayakecikinzuriyarkuacikin tsararrakinku,wandayatafiwurintsarkakakkunabubuwa, waɗandaIsra'ilawaketsarkakewagaUbangiji,yanada ƙazantarsaakansa,zaadatseshidagagabana,nine Ubangiji.

4KowanemutumdagacikinzuriyarHarunawandayake kuturu,komaiɗigoKadayacidagacikintsarkakakkun abubuwa,saiyatsarkakaKumawandayataɓakowane abumarartsarkitawurinmatattu,kowandazuriyarsata fitadagagareshi.

5Kokumawandayataɓakowaneabumairarrafewanda zaaƙazantardashi,kowandazaiiyaɗaukarƙazanta, kowaneirinƙazantardayakedashi.

6Mutumindayataɓairinwannanzaiƙazantuharmaraice, bazaicidagacikintsarkakakkunabubuwaba,saidaiidan yawankenamandaruwa

7Sa'addaranatafaɗi,zaitsarkaka,sa'annanyacidaga cikintsarkakakkunabubuwa.sabodaabincinsane.

8Bazaiciabindayamutudakansaba,kowanda namominjejisukayayyage,donyaƙazantardakansada shi,nineYahweh.

9Saisukiyayeka'idodina,donkadasuyizunubidominsu mutu,idansunƙazantardaita,niUbangijinatsarkakesu

10Baƙobazaicidagacikintsarkakakkunabuba,baƙon firist,koɗanijarabazaicidagacikintsarkakakkunabuba

11Ammaidanfiristyasayikowadakuɗinsa,saiyaci dagacikinsa,wandakumahaifaffengidansane,saisuci namansa

12Idankuma'yarfiristtaauribaƙo,bazatacidagacikin hadayatatsarkakakkunabubuwaba

13Ammaidan'yarfiristtakasancegwauruwa,koakasake ta,batadaɗa,takomagidanmahaifinta,kamaryaddatake aƙuruciyarta,saitacinamanmahaifinta,ammabaƙoba zaicidagacikiba

14Idanmutumyacidagacikintsarkakakkunabubada ganganba,saiyabadakashibiyarɗinakansa,yabafirist taredatsattsarkanabu

15Kadakumasuƙazantardatsarkakakkunabubuwana Isra'ilawawaɗandasukemiƙawaYahweh

16Kokuwaabarsusuɗaukizunubinlaifinsusa'adda sukecitsarkakakkunabubuwansu,gamaniUbangijina tsarkakesu

17UbangijikumayacewaMusa

18KafaɗawaHaruna,da'ya'yansamaza,dadukan jama'arIsra'ila,kacemusu,‘KowaneshinagidanIsra'ila, konabaƙincikinIsra'ila,wandazaibadahadayarsa sabodadukanwa'adinsa,dadukanhadayunsanasonrai waɗandazasumiƙawaYahwehhadayataƙonawa 19Saikubadawaninamijimararlahanidonsonson zuciyarku,konashanu,konatunkiya,konaawaki.

20Ammadukabindayakedalahani,bazakumiƙaba, gamabazaizamaabinkarɓaagarekuba

21“DukwandayamiƙahadayatasalamagaUbangiji dominyacikawa'adinsa,kohadayatayardarraiacikinsa konatumaki,zaizamacikakkedonkarɓabãbuaibia cikinta.

22Makafi,kokaraya,konaƙasassu,komaiƴaƴa,komai ƙumburi,komaici,kadakumiƙawaYahwehhadayata ƙonawaakanbagadegaUbangiji.

23Kodaibijimi,koɗanragowandayakedawaniabumai tawakorashiagaɓoɓinsa,zaaiyabadahadayatayardar raiammagaalwashibazaakarɓeshiba

24“KadakumiƙawaUbangijiabindaakaƙuje,koƙujewa, kokaryayye,koyankeKadakumakuyihadayaaƙasarku

25“Kadakubadakowaneirinabincidagahannunbaƙo. Dominkuwafasadinsuyanacikinsu,kumaakwaiaibia cikinsu,kumabazaakarvaagarekuba 26UbangijikumayacewaMusa

27Sa'addaakahaifibijimi,kotunkiya,koakuya,saiyayi kwanabakwaiaƙarƙashindamkar.Dagaranatatakwas zuwagabazaakarɓihadayataƙonawagaUbangiji

28Kosaniyakotunkiya,bazakuyankatada'ya'yantaa ranaɗayaba.

29Sa'addazakumiƙahadayatagodiyagaYahweh,saiku miƙatabisaganufinku

30AwannanranazaacinyeshiKadakubarkomesai gobe:NineUbangiji.

31Dominhakakukiyayeumarnaina,kuaikatasu,nine Yahweh.

32Kadakumakuɓatasunanamaitsarki.Ammazanzama tsarkakakkuacikinIsra'ilawa:NineUbangijiwandayake tsarkakeku

33WandayafisshekudagaƙasarMasardominkuzama Allahnku,nineYahweh

BABINA23

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace.

2KafaɗawaIsra'ilawa,kacemusu,‘Akanidodin Ubangiji,waɗandazakuyishelarsuzamatsattsarka, waɗannansuneidodina.

3Zaayiaikikwanashida,ammaranatabakwaiitace ranarhutu,babbantaroKadakuyiwaniaikiacikinta: AsabarcetaUbangijiacikindukanwurarenzamanku.

4WaɗannansuneidodinaYahweh,watotsattsarkantaro, waɗandazakuyishelarsualokutansu

5Aranatagomashahuɗugawatanafaridamaraicene IdinƘetarewanaYahweh

6Akanranatagomashabiyargawataitaceidinabinci mararyistigaUbangiji,kwanabakwaizakuciabinci mararyisti

7Aranatafarizakuyitsattsarkantaro

8AmmazakumiƙahadayataƙonawagaUbangijihar kwanabakwai

9UbangijikumayacewaMusa

10KafaɗawaIsra'ilawa,kacemusu,“Sa'addakukashiga ƙasardanakebaku,kukagirbeamfaningonakinta,saiku kawowafiristdaminnunanfarinaamfaningonakinku

11SaiyakaɗadamɗinagabanUbangijidonyazama karɓaɓɓuagareku

12Awannanranazakumiƙaɗanragomararlahanina shekaraɗayadakukekaɗadamindonhadayataƙonawaga Ubangiji

13Hadayatagarikuwazatazamamuhubiyunalallausan gari,wandaakakwaɓedamai,hadayataƙonawaga Ubangijidonƙanshimaidaɗi

14Bazakuciabinci,kobusasshiyarhatsi,kozangarniya ba,saiaranardakukakawohadayagaAllahnku.

15TundagagobeAsabar,zakuƙidayamukutundaga ranardakukakawodaminhadayatakaɗawaAsabar bakwaizasucika.

16HarzuwagobeAsabartabakwaizakuƙidayakwana hamsin.SaikumiƙasabuwarhadayatagarigaUbangiji.

17Zakukawomalmalabiyunakaɗawadagacikin wurarenzamankuZaatoyasudayisti;Sunenunanfari gaUbangiji

18Zakumiƙa'yanragunabakwaibanaɗayaɗayamarasa lahanitaredagurasar,dabijimiɗaya,daragunabiyuZa suzamahadayataƙonawagaUbangiji,taredahadayarsu tagari,dahadayarsutasha,hadayataƙonawamaidaɗin ƙanshigaUbangiji

19Saikumiƙabunsuraiɗayadonyinhadayadonzunubi, da'yanragunabiyubanaɗayadonhadayatasalama

20Firistkuwazaikaɗasudagurasarnunanfaridon hadayatakaɗawagaUbangiji,tareda'yanragunabiyu.

21Awannanranazakuyisheladomintazamatsattsarkan taroagareku,kadakuyiaikiacikinta

22“Sa'addakukegirbinamfaningonakinku,kadaku lalatardakusurwoyingonakinkusa'addakukegirbi,ba kuwazakutattaramiyaba,kubarwamatalautadabaƙo, NineUbangijiAllahnku.

23UbangijikumayacewaMusa.

24KafaɗawaIsra'ilawa,kace,“Awatanabakwai,arana tafarigawata,zakuyiAsabar,ranarbusaƙaho,babban taro.

25Bazakuyiaikiba,ammazakumiƙahadayataƙonawa gaUbangiji

26UbangijikumayacewaMusa

27Aranatagomagawatanabakwaikumazaayiranar kafara.Saikuwahalardakanku,kumiƙahadayata ƙonawagaUbangiji

28“Bazakuyiwaniaikibaawannanrana,gamaranar kafaracedonkuyikafaraagabanUbangijiAllahnku.

29Gamakowanemutumwandabazaawahalabaa wannanrana,zaarabashidajama'arsa

30Dukwandayayiaikiawannanrana,zanhallakashi dagacikinjama'arsa

31“Kadakuyikowaneirinaiki,zaizamaka'idaharabada abadinadukanzamananku.

32ZakuzamaranarAsabartahutawaagareku,zaku wahalsherayukanku

33UbangijikumayacewaMusa.

34KafaɗawaIsra'ilawa,kace,“Aranatagomashabiyar gawatanabakwai,itaceidinbukkokigaUbangijihar kwanabakwai.

35Aranatafarizaayitsattsarkantaro

36Kwanabakwaizakumiƙahadayataƙonawaga Yahweh.ZakumiƙahadayataƙonawagaUbangiji.Kuma kadakuyiaikiacikinta

37WaɗannansuneidodinaYahwehwaɗandazakushela suzamatsattsarkantaro,donmiƙahadayataƙonawaga Ubangiji,hadayataƙonawa,datagari,dahadaya,datasha, kowacerana

38BandaranarAsabarɗinUbangiji,bandahadayunku,da dukanalkawuranku,dadukanhadayunkunayardarrai waɗandakukebaYahweh

39“Aranatagomashabiyargawatanabakwai,sa'adda kukatattaraamfaninƙasar,saikuyiidigaUbangijikwana bakwai

40Aranatafarizakuɗebomukurassanitatuwamasu kyau,darassandabino,darassanitatuwamasukauri,dana itacenwillownarafiZakuyimurnaagabanUbangiji Allahnkuharkwanabakwai.

41ZakukiyayeshiidigaUbangijikwanabakwaia shekara.Zaizamaka'idaharabadaacikinzamananku,a watanabakwaizakukiyayeta

42ZakuzaunaabukkokikwanabakwaiDukanwaɗanda akahaifaaIsra'ilazasuzaunaabukkoki

43DominzuriyarkususaninasaIsra'ilawasuzaunacikin bukkokisa'addanafitodasudagaƙasarMasar,nine UbangijiAllahnku

44MusakuwayafaɗawaIsra'ilawabukukuwanYahweh BABINA24

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace

2KaumurciIsra'ilawasukawomakatsantsamaizaitunda akatumɓukedominhaska,donyasafitulunsucigabada yinwuta

3Abayanlabulenshaidaacikinalfarwatasujada,Haruna zaishiryashidagamaraiceharzuwasafiyaagaban Ubangijikullayaumin

4ZaijerafitilunbisatsattsarkanalkukinagabanUbangiji kullum.

5Zakuɗaukilallausangari,kutoyawainagomashabiyu 6Zakuajiyesuajeribiyu,shidaajereakanteburmai tsarkiagabanUbangiji.

7Zakusaturarenwutatsantsaakankowanejeridominya zamabisagurasartunawa,hadayacetaƙonawaga Ubangiji

8AkowaceAsabar,saiyashiryataagabanUbangiji kullayaumin.

9WannanzaizamanaHarunada'ya'yansamazaZasuci shiaWuriMaiTsarki,gamashinemafitsarkiagareshi dagacikinhadayundaakeƙonawagaUbangijidahar abada

10ƊanwataBa’isra’ile,mahaifinsaBamasarene,yafita taredaIsra’ilawa.

11ƊanBa’isra'ilekuwayasaɓisunanUbangiji,yazagi SukakaishiwurinMusaSunantsohuwarsaShelomit,'yar Dibri,nakabilarDan.

12AkasashiakurkukudominanunamusunufinYahweh 13UbangijikumayacewaMusa

14Kufitodawandayazagibayanzango.Dukwaɗanda sukajishikuwasuɗorahannuwansuakansa,dukantaron jama'akumasujajjefeshi

15SaikafaɗawaIsra'ilawa,cewa,‘Dukwandayazagi Allahnsa,zaiɗaukizunubinsa

16DukwandayasaɓisunanYahweh,lalleneakasheshi, dukantaronjama'akumazasujajjefeshi.

17Wandayakashekowa,lalleneakasheshi

18Dukwandayakashedabba,saiyaramadabbaga dabba.

19IdanmutumyayiwamaƙwabcinsalahaniKamar yaddayayi,hakazaayimasa;

20Karɓadominkarye,idodaido,haƙoridominhaƙori, kamaryaddayayiwamutumlahani,hakazaasākeyi masa

21Dukwandayakashedabba,saiyaramata,wandakuma yakashemutum,saiakasheshi

22Kuyishari'aɗaya,dabaƙo,konaƙasarku,gamanine UbangijiAllahnku.

23MusakuwayafaɗawaIsra'ilawasufitodawandaya zagidagacikinzango,sujajjefeshidaduwatsuIsra'ilawa kuwasukayiyaddaUbangijiyaumarciMusa.

BABINA25

1UbangijiyayimaganadaMusaaDutsenSinai,yace 2KafaɗawaIsra'ilawa,kacemusu,“Sa'addakukashiga ƙasardanakebaku,ƙasarzatakiyayeranarAsabarga Ubangiji

3Shekarashidazakuyishuka,shekarashidakumazaku yinomangonarinabinku,kutattaraamfaningonarku 4Ammaashekaratabakwaizatazamaranarhutuga ƙasar,ranarAsabarcegaUbangiji.

5Bazakugirbeabindayatsirobisagaamfaninamfanin gonarkuba,kokuwazakugirbe'ya'yaninabinku,gama shekaracetahutawagaƙasar.

6RanarAsabartaƙasarzatazamaabinciagarekudomin kai,dabawanka,dabaiwarka,dabawanka,dabawanka,da baƙondayakebaƙuncitaredakai

7Gashanunkudanamomindasukecikinƙasarkudukaza suzamaabinci.

8ZakuƙidayaAsabarbakwainashekara,saubakwaina shekaraTsawonkwanakinAsabarbakwainashekarazai zamashekaraarba'indatara.

9Aranatagomagawatanabakwaizakubusaƙahona shekaratamurna,aranarkafara,saikubusaƙahoadukan ƙasarku

10Zakutsarkakeshekaratahamsin,kuyishelar'yanciga dukanmazaunantaadukanƙasar.Kowannenkuyakoma gādonsa,kowanemutumkumayakomagidansa

11Shekaratahamsintazamashekaratajubiliagareku

12Dominitacejubili.Zaizamatsattsarkaagareku:zaku ciamfaningonakinsa

13Acikinshekaratamurnatamurna,kowanemutumzai komagādonsa.

14Idankuwakukasayarwamaƙwabcinkuwaniabu,ko kuwakunsayiwaniabudagahannunmaƙwabcinku,kada kuzaluncijuna.

15Bisagayawanshekarunbayanshekaratamurna,zaku sayimaƙwabcinku,yakumasayarmukugwargwadon yawanshekarun'ya'yanitatuwa.

16Bisagayawanshekarunzakuƙarafarashinsa,kuma gwargwadonyawanshekarunsazakuragefarashinsa, gamagwargwadonyawanshekarun'ya'yanitacenyakan sayarmuku

17SabodahakakadakuzaluncijunaAmmakujitsoron Allahnku,gamanineUbangijiAllahnku.

18Dominhakasaikukiyayedokokina,kukiyaye dokokina,kukiyayesuZakuzaunaaƙasarlafiya

19Ƙasarzatabada'ya'yanta,zakuciƙoshi,kuzaunaa cikintalafiya

20Idankuwazakuce,‘Mezamuciashekaratabakwai? Gashi,bazamuyishukaba,bakuwazamutaraamfanin amfaninmuba

21Sa'annanzansaalbarkataagarekuashekaratashida, Zatabada'ya'yaharshekarauku.

22Zakuyishukaashekaratatakwas,kucidaɗaɗɗen 'ya'yanitaceharshekaratataraSai’ya’yantasushigo,za kucidagatsohuwarrumbun.

23Bazaasayardaƙasarharabadaba,gamaƙasartawace Gamakubaƙinedabaƙuwataredani

24Acikindukanƙasarmallakarkuzakubadafansaga ƙasar

25Idanɗan'uwankayatalauce,yasayardawaniabudaga cikingādonsa,idanwanidanginsayazodonyafanshita, saiyafanshiabindaɗan'uwansayasayar

26Idankumamutuminbashidawandazaifanshita,shi kansamazaiiyafansheta.

27Saiyaƙidayashekaruncinikinsa,yamayarwawanda yasayarmasadasaurankuɗindominyakomagidansa

28Ammaidanyakasamayarmasadaita,saiabindaaka sayaryazaunaahannunwandayasayeshiharshekarata murnatamurna.

29Idanmutumyasayardawanigidaabirnimaigaru,sai yafanshigidannandashekaragudabayanansayardashi acikinshekaragudazaiiyafansheta.

30Idankuwabaafanshishicikinshekaragudaba,to, Haikalindayakecikinbirnimaigaruzaikahuharabadaga wandayasayeshihardukanzamanansa

31Ammagidajenƙauyukawaɗandabasudakatanga,zaa lasaftasukamarfilayengonaki,Zaaiyafanshesu,A shekaratahamsintamurna

32DukdahakaLawiyawazasuiyafansargaruruwan Lawiyawadagidajendasukenagādonsu.

33IdanmutumyasayiLawiyawa,saiabadaHaikalinda akasayarashekaratahamsintamurna,gamagidajenda sukecikingaruruwanLawiyawasunegādonsuacikin Isra'ilawa

34Ammakadaasayardafilinkarkarargaruruwansu. gamaitacemallakarsutaharabada

35Idanɗan'uwankayayitalauci,yaruɓetaredakaiSa'an nankutaimakeshi:i,kodayakeshibaƙone,kobaƙone. dominyazaunataredaku

36Kadakukarɓirancedagagareshi,koriba,ammakuji tsoronAllahnku.Dominɗan'uwankayazaunataredakai.

37“Kadakabashikuɗinkuariba,kadakumakubashi rancenabincinkudonriba

38NineUbangijiAllahnku,wandayafisshekudagaƙasar Masar,domininbakuƙasarKan'ana,inzamaAllahnku

39Idanɗan'uwankadayakezauneawurinyazama matalauci,akasayarmaka.Kadakatilastamasayayi hidima

40Ammaamatsayinɗanijara,kobaƙo,zaikasancetare dakai,yabautamakaharshekaratamurna.

41Sa'annanyarabudaku,shida'ya'yansataredashi,ya komagadanginsa,yakomagādonkakanninsa

42Gamasubayinanewaɗandanafitodasudagaƙasar Masar,Bazaasayardasukamarbayiba

43“KadakamallakeshidaƙarfiAmmakajitsoron Allahnka.

44Dukanbayinkadakubarorindakukedasuzasu kasancedagacikinal'ummaidasukekewayedakuDaga cikinsuzakusayibayidakuyangi.

45Dagacikin'ya'yanbaƙindasukebaƙunciacikinku,za kusaya,danaiyalansuwaɗandasuketaredakuwaɗanda sukahaifaaƙasarku,zasuzamamallakarku.

46Zakuƙwacesugādoga'ya'yankuabayanku,ku mallakesuZasuzamabayinkuharabada,ammakadaku yimulkin'yan'uwanku,Isra'ilawa.

47Idanbaƙokobaƙoyaarzutaawurinka,ɗan'uwanka kumadayakezauneawurinyazamamatalauci,yasayar dakansagabaƙo,kobaƙondakekusadakai,kokumaga danginbaƙon

48Bayanansayardashizaaiyasākefansa.dayadaga cikin'yan'uwansazaiiyafansheshi

49Kokawunsa,koɗankawunsa,zaiiyafansheshi,ko kumawanidanginsanadanginsazaiiyafansheshiko kumaidanyasamiikon,yafanshikansa.

50Zailissaftataredawandayasayeshitundagashekarar daakasayarmasadashiharzuwashekaratahamsinta murna

51Idansauranshekarusukayiyawaabaya,saiyasāke biyankuɗinfansadagakuɗindaakasayoshi.

52Idankuwayaragukaɗanzuwashekaratamurnata murna,saiyaƙidayataredashi,yasākebashitamanin fansa.

53Zaikasancetaredashikamarɗanijarakowaceshekara

54Idankuwabaafansheshiacikinwaɗannanshekarunba, saiyafitaashekaratamurnatamurna,shida'ya'yansa.

55GamaniIsra'ilawabayineSubayinanewaɗandana fisshesudagaƙasarMasar:NineUbangijiAllahnku.

BABINA26

1“Kadakuyimukugumakakosassaƙaƙƙungunki,ko kumakukafagunkinatsaye,kokumakukafakowane gunkinadutsedonkuyisujadaaƙasarku,gamanine UbangijiAllahnku

2KukiyayeranakunAsabarna,kugirmamaHaikalina,Ni neYahweh.

3Idankunbidokokina,kukakiyayeumarnaina,kuka kiyayesu

4Sa'annanzanbakuruwaakankari,ƙasarkuwazataba daamfaningonaki,itatuwanjejikumazasubada'ya'ya

5Sussukarkuzatakaigainabi,kurbinkumazatakai lokacinshuka,zakuciabincinkuharƙoshi,kuzaunaa ƙasarkulafiya

6Zanbadasalamaaƙasar,kukwanta,bakuwawandazai firgitaku.

7Zakukorimaƙiyanku,sukashesuagabankudatakobi

8Kubiyarzasukorimutumɗari,ɗarikumazasukori dubugoma,abokangābankuzasumutuagabankuda takobi

9Gamazangirmamaku,insakuhayayyafa,inriɓaɓɓanya ku,incikaalkawaridaku.

10Zakucitsofaffintarkace,kufitardatsofaffisaboda sabonsabo

11Zankafaalfarwataacikinku,rainakumabazaiƙikuba.

12Zanyitafiyataredaku,inzamaAllahnku,kukuwaza kuzamamutanena

13NineUbangijiAllahnkunafisshekudagaƙasarMasar dominkadakuzamabayinsuNakaryasarƙoƙin karkiyanku,nasakumiƙe

14Ammaidanbakukasakunnegareniba,bakukiyaye waɗannanumarnaidukaba

15Idankuwakukarainadokokina,Kokuwarankuyaƙi umarnaina,harkukaƙikiyayeumarnaina,ammakuka karyaalkawarina

16NimazanyimukuwannanZansamakufirgita,da cinyewa,daƙunamaiƙuna,waɗandazasucinyeidanu,su sabaƙinciki,kushukairiabanza,gamamaƙiyankuzasu cishi

17Zansafuskatagābadaku,zaakarkashekuagaban maƙiyankuZakugudusa'addabawandayakoreku

18Idankuwabakukasakunnegarenibatukuna,saboda zunubanku,zanƙarahukuntakuharsaubakwai

19ZankaryagirmankanikonkaZanmaidasararinku kamarƙarfe,ƙasankukumakamartagulla

20Ƙarfinkuzaiƙareabanza,gamaƙasarkubazatabada amfaningonaba,itatuwanƙasarkumabazasubada amfaninsuba

21Idankunbini,bakukasakunnegarenibaZankawo mukuannobaharsaubakwaibisagazunubanku

22Zanaikomukudanamominjeji,suwasheku'ya'yanku, suhallakardadabbobinku,susakukaɗanHanyoyinkuza suzamakufai

23Inkuwabazansākemukudawaɗannanabubuwaba, ammazakuyigābadani

24Sa'annannimazanyigābadaku,inhukuntakuhar saubakwaisabodazunubanku.

25“Zankawomukutakobi,wandazaisākeramuwar gayyanaalkawarina.Zaabashekuahannunabokangāba.

26Sa'addanakaryasandanabincinku,matagomazasu toyaabincinkuatandaɗaya,zasusākebadaabincinkuda nauyi,zakuci,bazakuƙoshiba

27Idankuwabazakukasakunnegareniba,ammakuka bini

28Sa'annanzanyigābadakudahasalaNimanimazan yimukuhorosaubakwaisabodazunubanku

29Zakucinaman'ya'yankumata,naman'ya'yankumata kumazakuci.

30Zanlalatardamatsafainakantuddai,insassare gumakanku,injefardagawarwakinkuakangawawwakin gumakanku,rainazaijidaɗinku.

31Zanmaidagaruruwankukufai,inmaidawurarentsafi nakukufai,bakuwazanjidaɗinƙanshinkuba

32Zanmaidaƙasarkufai,abokangābankudasukecikinta zasuyimamakinta

33Zanwarwatsakucikinal'ummai,inzaretakobibayanku, ƙasarkuzatazamakufai,garuruwankukumasuzama kufai

34Sa'annanƙasarzatajidaɗinranarAsabarɗintamuddin tanakango,kunacikinƙasarmaƙiyanku.Sa'annanƙasar zatahuta,tajidaɗinranarAsabar

35Muddintazamakufai,zatahutaDominbatahutaa ranarAsabarɗinkuba,lokacindakukazaunaakanta.

36“Zanaukardawaɗandasukaragudaraiacikin zukatansu,aƙasarmaƙiyansuKumasautingirgizarganye zaikoresu.Zasugudukamargududagatakobi.Zasufāɗi sa'addabawandayakori

37Zasufāɗawajunakamartakobi,sa'addabawandaya kori,bakuwazakusamiikontsayawagabanabokan gābankuba

38Zakuhallakacikinal'ummai,ƙasarmaƙiyankuzata cinyeku.

39Waɗandasukaragudagacikinkuzasuɓatasaboda muguntarsuaƙasarmaƙiyankuZasuyibaƙincikida laifofinkakanninsu.

40Idansunfaɗimuguntarsu,danakakanninsu,dalaifinsu dasukayimini,daabindasukayimini

41Nakumayigābadasu,nakaisuƙasarmaƙiyansu.To, idanzukãtansu,waɗandabaakaciyaba,sukaƙasƙanta, sa'annankumasukakarɓiazãbarzãluncinsu

42Sa'annanzantunadaalkawarinadaYakubu,da alkawarinadaIshaku,daalkawarinadaIbrahimZantuna daƙasar.

43Ƙasarkumazatarabudasu,ZatajidaɗinranarAsabar ɗinta,Sa'addatakekufaibataredasuba,Zasukarɓi hukuncinmuguntarsu,Dominsunrainashari'ata,Sunƙi ka'idodina.

44Dukdahaka,sa'addasukeƙasarabokangābansu,ba zankoresuba,bakuwazanjiƙyamarsuba,inhallakasu sarai,inkaryaalkawarinadasu,gamanineUbangiji Allahnsu

45Ammasabodasuzantunadaalkawarinkakanninsu waɗandanafisshesudagaƙasarMasaraidonal'ummai, domininzamaAllahnsu,nineYahweh

46Waɗannansunedokoki,dafarillai,dadokokiwaɗanda UbangijiyayitsakaninsadaIsra'ilawaaDutsenSina'ita hannunMusa

1UbangijiyayimaganadaMusa,yace 2KafaɗawaIsra'ilawa,kacemusu,‘Sa'addamutumyayi wa'adigudaɗaya,zasuzamanaUbangijibisaga ƙididdigewa

3Ƙididdigarkuzatazamananamijidagamaishekara ashirinzuwamaishekarasittin.

4Idankuwamacece,saitamaninshekeltalatin

5Idandagamaishekarabiyarzuwamaishekaraashirinne, saiakimantashekelashirinnamaceshekelgoma

6Idanmaiwataɗayaneharzuwamaishekarabiyar,saia kimantashekelnaazurfabiyarnanamiji,macekuma shekelukunaazurfa

7Kumaidanyakasancedagamaishekarasittinzuwasama Idannanamijine,saiakimantashekelgomashabiyar,ta macekuwashekelgoma

8Ammaidanyafiabindakukakimantayafitalauci,sai yagabatardakansaagabanfirist,firistkuwazaikimanta shiFiristkuwazaidarajashigwargwadoniyawarsa

9Idankuwadabbacewaddamutanezasumiƙahadayaga Ubangiji,dukabindakowayabaUbangijizaizama tsarkakakke

10Kadayamusanyashi,komusanyashi,maikyauda mararkyau,komararkyaudamaikyau,ammaidanya musanyadabbadadabba,to,itadamusayantazasuzama tsarkaka

11Idandabbarmarartsarkicewaddabazaamiƙata hadayagaUbangijiba,saiyamiƙadabbaragabanfirist

12Firistkuwazaikimantatamanin,komaikyaukomarar kyau.

13Ammaidanyasoyafansheshi,saiyaƙarahumushin kuɗinkuɗin

14IdanmutumyakeɓeHaikalinsamaitsarkigaUbangiji, saifiristyakimantashi,komaikyaukomararkyau

15Idanwandayakeɓegidanzaifanshigidansa,saiyaƙara kashibiyarnakuɗindaakakiyastaakansa,gidankuwazai zamanasa

16Idanmutumyakeɓewanisashenagonargonarsaga Yahweh,saiakimantakuɗindaakasamubisagairi.

17Idanyakeɓegonarsatundagashekaratahamsinta murna,saitatsayabisagaƙididdigarku

18Ammaidanyakeɓegonarsabayanshekaratamurna, saifiristyalissaftamasakuɗingwargwadonshekarunda sukarageharzuwashekaratahamsintamurna

19Idanwandayakeɓegonaryanasoyafanshigonar,sai yaƙarakashibiyarnakuɗinkuɗindaakakiyastaakansa,a kuwatabbatarmasa.

20Idankuwabaifanshigonarba,kokuwayasayarda gonargawani,bazaaƙarafanshigonarba

21Ammasa'addagonartacikaacikinshekaratamurna, zatazamatsattsarkagaUbangijikamarkeɓewargona. Ƙasarzatazamatafirist

22IdanmutumyakeɓewaYahwehfilidayasaya,wadda batacikingonakinsaba

23Firistkuwazaiƙididdigemasaƙimarkimarharzuwa shekaratahamsintamurna.

24Ashekaratahamsintamurna,gonarzatakomawurin wandaakasayeta,wandamallakarƙasaryake

25Dukanma'auninakazasukasancedaidaidashekelna WuriMaiTsarki

26Saiɗanfarinadabba,wandazaizamaɗanfarina Yahweh,bawandazaitsarkakeshi.Kosa,kotunkiya,na Ubangijine

27Idandabbarmarartsarkice,saiyafanshita gwargwadonƙimarsa,yaƙarahumushinsa,kokumaidan baafanshitaba,saiasayardatagwargwadonƙimarku 28Ammakowanekeɓaɓɓenabindamutumzaikeɓega Ubangijidagadukanabindayakedashi,namutum,dana dabba,danagonakinmallakarsa,bazaasayarkoafanshi ba

29Bazaafanshikowanekeɓaɓɓendaakakeɓenamutane baammalallezaakasheshi

30Dukanzakarƙasar,konairinaƙasa,konaitacenitace, naYahwehne,tsattsarkanegaUbangiji

31Idanmutumyasoyafanshiushirinsa,saiyaƙarakashi biyarɗin.

32Ammagamedazakarshanu,konatumaki,kodaabin dayakewucewaaƙarƙashinsanda,zakartsattsarkacega Ubangiji.

33Bazaibincikakoyanadakyaukomararkyauba,ba kuwazaicanzashibabazaafansheshiba

34WaɗannansuneumarnaiwaɗandaYahwehyabaMusa aDutsenSinaisabodaIsra'ilawa

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.