Hausa - The Book of 1st Kings

Page 1


1Sarakuna

BABINA1

1SarkiDawudayatsufa,yatsufaƙwarai.Sukalulluɓeshi datufafi,ammabaiyizafiba.

2Sabodahakabarorinsasukacemasa,“Barianemi ubangijina,sarki,budurwabudurwa,tatsayaagabansarki, baritaƙaunaceshi,takwantaaƙirjinka,ubangijinasarki yasamizafi

3Saisukanemiwatakyakkyawaryarinyaadukanƙasar Isra'ila,saisukasamiAbishag'yarShunem,sukakaita wurinsarki

4Yarinyarkuwakyakkyawaceƙwarai,tanagirmamasarki, tanayimasahidima,ammasarkibaisantaba

5Sa'annanAdonijaɗanHaggityaɗaukakakansayace, “Zanzamasarki,saiyashiryamasakarusai,damahayan dawakai,damutumhamsindazasuguduagabansa 6Ubansabaitaɓaɓatamasaraibadayace,“Meyasaka yihaka?Shimamutumnenagari;Mahaifiyarsakuwata haifeshibayanAbsalom

7YayimaganadaYowabɗanZeruya,daAbiyata,firist, sukataimakeshi.

8AmmaZadok,firist,daBenaiyaɗanYehoyada,da annabiNatan,daShimai,daReyi,damanyanjarumawan Dawuda,basutaredaAdonijaba.

9Adonijakuwayayankatumaki,datakarkarai,datumaki masuƙibakusadadutsenZohelet,wandayakekusada Enrogel,yakirawodukan'yan'uwansa,'ya'yansarki,da dukanbarorinsarkinaYahuza

10AmmaannabiNatan,daBenaiya,damanyanjarumawa, daSulemanuɗan'uwansa,baikiraba.

11SaiNatanyacewaBat-shebatsohuwarSulemanu,yace, “BakijiAdonijaɗanHaggityayisarautaba,ubangijinmu Dawudabaisaniba?

12Yanzufa,inaroƙonka,kazo,inbakashawara,kaceci rankadanaɗankaSulemanu.

13KatafiwurinsarkiDawuda,kacemasa,“Yaubangijina, sarki,ashe,bakarantsewabaiwarkaba,cewa,‘Hakika Sulemanuɗankazaiyimulkibayana,shikumazaihau gadonsarautana?MeyasaAdonijayayimulki?

14Gashi,sa'addakakemaganadasarkiacan,nimazan shigabayanka,intabbatardamaganarka.

15Bat-shebakuwatashigawurinsarkiaɗakinkwana, sarkikuwayatsufaƙwaraiAbishag,BaShunem,tayiwa sarkihidima.

16Bat-shebakuwatarusuna,tayiwasarkisujadaSarki yace,Mekukeso?

17Saitacemasa,“Yashugabana,karantsedaUbangiji Allahnkagabaiwarka,cewa,‘HakikaSulemanuɗankazai yimulkibayana,shikumazaihaugadonsarautana

18Yanzu,gaAdonijayanasarauta.Yanzukuma,ya shugabanasarki,bakasaniba

19Yayankabijimai,datumakimasuƙiba,datumakida yawa,yakumakirawodukan'ya'yansarki,daAbiyata, firist,daYowabshugabansojoji,ammabawanka Sulemanubaikiraba

20Kai,yaubangijina,sarki,idanundukanIsra'ilasuna gareka,donkafaɗamusuwandazaihaugadonsarautar ubangijinasarkibayansa

21Idanbahakaba,sa'addaubangijinasarkizaikwanada kakanninsa,nidaɗanaSulemanuzaalasaftamasulaifi 22Sa'addatakemaganadasarki,saiannabiNatanmaya shigo

23Akafaɗawasarki,“GaannabiNatanDayashigo gabansarki,saiyasunkuyardakansakasa.

24Natanyace,“Yaubangijina,sarki,kace,Adonijane zaiyimulkibayana,shikumazaihaugadonsarautata?

25Gamayauyatafiyakarkashebijimai,datumakimasu ƙiba,datumakidayawa,yakumakirawodukan'ya'yan sarki,dashugabanninsojoji,daAbiyata,firistGashi,suna cisunashaagabansa,sunacewa,“AllahsarkiAdonija.”

26Ammani,danibawanka,daZadok,firist,daBenaiya ɗanYehoyada,dabawankaSulemanu,baikiraba

27Ubangijinasarkineyayiwannan,bakakuwafaɗawa bawankawandazaihaugadonsarautarubangijinasarki bayansaba?

28SarkiDawudayaamsayace,“KiraminiBat-sheba.Sai tazogabansarki,tatsayaagabansarki

29Sarkikuwayarantse,yace,“NarantsedaYahweh, wandayafanshirainadagadukanwahala.

30KamaryaddanarantsemakadaYahwehElohimna Isra'ila,nace,‘Hakika,ɗankaSulemanuzaiyimulki bayana,shikumazaihaugadonsarautataamaimakona. hakakumalallezanyiwannanrana

31Bat-shebakuwatasunkuyardakantaƙasa,takuma girmamasarki,tace,“Rankayadaɗe,sarkiDawuda.

32SarkiDawudayace,“KukiraminiZadok,firist,da annabiNatan,daBenaiyaɗanYehoyadaSukazogaban sarki

33Sarkiyacemusu,“Kutafidabarorinubangijinku,kusa ɗanaSulemanuyahaualfadarina,kukaishiGihon.

34SaiZadok,firist,daannabiNatan,suzubamasakeɓea can,SarkinIsra'ila

35Sa'annankuzokubishi,yazoyahaugadonsarautana. gamashinezaizamasarkiamaimakona,nakuwanaɗashi yazamamaimulkinIsra'iladaYahuza

36BenaiyaɗanYehoyadakuwayaamsawasarki,yace, “Amin,UbangijiAllahnaubangijinasarkiyafaɗa

37KamaryaddaYahwehyakasancetaredaubangijina sarki,hakakumayakasancetaredaSulemanu,kasa kursiyinsayafinaubangijinasarkiDawuda

38SaiZadok,firist,daannabiNatan,daBenaiyaɗan Yehoyada,daKeretiyawa,daFeletiyawa,sukagangara, sukasaSulemanuyahaualfadarinsarkiDawuda,sukakai shiGihon

39SaiZadok,firist,yaɗaukiƙahonmaidagacikinalfarwa, yashafawaSulemanuKumasukabusaƙaho;Jama'aduka sukace,“AllahsarkiSulemanu”

40Dukanjama'akumasukabishi,jama'akuwasukabusa busa,sunamurnadafarincikiƙwarai,harƙasatatsage sabodaamonsu

41Adonijadadukanbaƙindasuketaredashisukajisa'ad dasukagamacinabinciSa'addaYowabyajibusarƙaho, saiyace,“Meyasawannanhayaniyarbirnitatashi?

42Sa'addayakemagana,saigaJonatan,ɗanAbiyata, firist,yazoAdonijayacemasa,ShigoGamakaijarumi ne,maibishara

43JonatanyacewaAdonija,“Hakika,ubangijinmusarki DawudayanaɗaSulemanusarki

44SarkiyaaikiZadok,firist,daannabiNatan,daBenaiya ɗanYehoyada,daKeretiyawa,daFeletiyawataredashi, sukasashiyahaualfadarinsarki

45Zadok,firist,daannabiNatan,sukanaɗashisarkia Gihon.Wannanitacehayaniyardakukaji.

46Sulemanukumayahaugadonsarautar

47Hakakumabarorinsarkisukazosuyabiubangijinmu sarkiDawuda,sunacewa,“AllahyasasunanSulemanuya fisunanka,yasakursiyinsayafikursiyinkagirmaSarki yasunkuyardakansakangadon

48Hakakumasarkiyace,“YaboyatabbatagaUbangiji AllahnaIsra'ila,wandayabaniwandazaizaunaa kursiyinayau,idonayanagani

49DukanbaƙindasuketaredaAdonijakuwasukatsorata, sukatashi,kowayatafi

50AdonijakuwayajitsoronSulemanu,yatashi,yatafiya kamazankayenbagaden

51AkafaɗawaSulemanu,yace,“Gashi,Adonijayana tsoronsarkiSulemanu,gamayakamazankayenbagade, yanacewa,“BarisarkiSulemanuyarantsemini,cewaba zaikashebaransadatakobiba

52Sulemanuyace,“Idanyasoyanunakansamutumin kirkine,kogashinkansabazaifaɗoƙasaba,ammaidan akasamimuguntaacikinsa,zaimutu

53SaisarkiSulemanuyaaika,akakawoshidagabagaden. YazoyasunkuyawasarkiSulemanu

BABINA2

1Sa'annanDawudazaimutuyamatsoYaumarciɗansa Sulemanuyace.

2Inabinhanyardukanduniya:Sabodahaka,kayiƙarfi,ka nunakankamutumne

3KukiyayeumarninUbangijiAllahnku,kuyitafiyacikin tafarkunsa,kukiyayedokokinsa,daumarnansa,da farillansa,daumarnansa,kamaryaddaakarubutaa AttauranMusa,dominkuarzutaacikindukanabinda kukeyi,dadukindakukakoma

4DominYahwehyacigabadamaganarsadayayiakaina, yanacewa,‘Idan'ya'yankusukakuladatafarkinsu,kuyi tafiyaagabanadaamincidazuciyaɗayadadukanransu, BawanimutumdazaihaugadonsarautarIsra'ila

5KakumasanabindaYowabɗanZeruyayayimini,da abindayayiwashugabannibiyunasojojinIsra'ila,da AbnerɗanNer,daAmasaɗanYeter,wandayakashe,ya zubardajininyaƙicikinsalama,yakumazubajininyaƙia kanɗamarardayakeaƙafarsa,datakalmansa

6Sabodahaka,kayibisagahikimarka,kadakabar ƙazansayagangarazuwakabaridasalama.

7Ammakayiwa'ya'yanBarzillaimutuminGileyadalheri, kabarsusukasancecikinmasucinabinciateburinka, gamahakasukazowurinasa'addanagudusaboda ɗan'uwankaAbsalom

8Gashi,kanataredaShimaiɗanGera,mutumin BiliyaminunaBahurim,wandayala'ancenidamugun la'anaaranardanatafiMahanayim,ammayazoyatarye niaUrdun,nakuwarantsemasadaYahweh,nace,Bazan kashekadatakobiba

9Yanzufa,kadakaɗaukeshimararlaifi,gamakaimutum nemaihikima,kakuwasanabindayakamatakayimasa. Ammakakaigakabaridajini

10Dawudakuwayarasu,akabinneshiabirninDawuda

11DawudayayisarautarIsra'ilashekaraarba'in.Yayi mulkishekarabakwaiaHebron,yakuwayimulkishekara talatindaukuaUrushalima

12SulemanuyahaugadonsarautarubansaDawuda Mulkinsakuwayakahuƙwarai.

13AdonijaɗanHaggitkuwayazowurinBat-sheba tsohuwarSulemanu.Saitace,Kazolafiya?Saiyace, “Lafiya.

14Yacekuma,“Inadawatamaganadazanfaɗamuku Saitace,Kace

15Yace,“Kasanimulkinawane,dukanIsra'ilawakuma sukasafuskataakainadoninyimulki

16Yanzuinaroƙonkakoƙeɗaya,kadakahananiSaitace masa,kace

17Yace,“Inaroƙonka,kafaɗawasarkiSulemanu,(gama bazaicemakaba)yabaniAbishagBashunemaure.

18Bat-shebakuwatace,“To!Zanyimakamaganada sarki

19Bat-shebakuwatatafiwurinsarkiSulemanudontayi masamaganaakanAdonijaSarkiyatashiyataryeta,ya sunkuyardakansagareta,yazaunaakankaragarsa,yaba uwarsarkikujera.Tazaunaahannundamansa.

20Saitace,“InaroƙonkakaɗankaɗanInarokonka,kada kaceminiSarkiyacemata,“Kiroƙimahaifiyata,gama bazancemikia’aba.

21Saitace,“BariabawaAdonijaɗan'uwankaAbishag, aure

22SarkiSulemanukuwayacewatsohuwarsa,“Meyasa kikeroƙonAbishag,BaShunem,abaAdonija?kuneme shimulkikuma;gamashibabbanyayanane;Shida Abiyata,firist,daYowabɗanZeruya.

23Sa'annansarkiSulemanuyarantsedaUbangiji,yace, “Allahyayiminihaka,daƙari,idanAdonijabaiyi maganargābadaransaba.

24“Yanzudai,narantsedaUbangijiwandayatabbatarda ni,yasaniagadonsarautarubanaDawuda,wandayagina minigidakamaryaddayaalkawarta,yauzaakashe Adonija

25SarkiSulemanukuwayaaikatahannunBenaiyaɗan Yehoyada.Yafāɗiakansaharyamutu.

26SaisarkiyacewaAbiyata,firist,“KatafiAnatotzuwa gonakinkaGamakaikacancancimutuwa,ammaa wannanlokacibazankashekaba,dominkaɗaukiakwatin alkawarinUbangijiAllahagabanubanaDawuda,dakuma dominkashawahalaacikindukanabindamahaifinaya sha.

27SulemanukuwayakoriAbiyatadagazamafiristna YahwehDominyacikamaganardaUbangijiyafaɗaa kangidanEliaShilo.

28Sa'annanlabariyazowaYowab,gamaYowabyabi Adonija,kodayakebaibiAbsalomba.Yowabkuwaya guduzuwaalfarwataUbangiji,yakamazankayenbagaden

29AkafaɗawasarkiSulemanu,Yowabyaguduzuwa alfarwataYahwehGashikuwayanagefenbagadenSai SulemanuyaaikiBenaiya,ɗanYehoyada,yace,“Tafi,ka kasheshi

30BenaiyakuwayazoalfarwataYahweh,yacemasa, “Sarkiyace,‘FitoSaiyace,A’a;ammaananzanmutu Benaiyakuwayasākefaɗawasarki,cewaYowabyace, hakakumayaamsamini.

31Sarkiyacemasa,“Kayiyaddayafaɗa,kafāɗamasa, kabinneshiDominkakawardajininmararlaifi,wanda Yowabyazubar,dagagarenidagidanmahaifina.

32Ubangijikuwazaisākawakansajininsa,wandaya kashemutumbiyumasuadalci,waɗandasukafishi,ya

kashesudatakobi,mahaifinaDawudabaisaniba,wato AbnerɗanNer,shugabansojojinIsra'ila,daAmasaɗan Yeter,shugabanrundunarsojojinYahuza

33DominhakajininsuzaikomabisakanYowab,dakan zuriyarsaharabada,ammagaDawuda,dazuriyarsa,da gidansa,dakursiyinsa,Ubangijizaisamisalamaharabada

34BenaiyaɗanYehoyadakuwayahaura,yafāɗamasa,ya kasheshi,akabinneshiagidansaajeji.

35SarkikuwayanaɗaBenaiyaɗanYehoyadaamatsayin shugabansojoji

36SarkiyaaikaakirawoShimai,yacemasa,“Kagina makagidaaUrushalima,kazaunaacan,kadakafitadaga canko'ina.

37Aranardazakafita,kahayerafinKidron,zakasani lallezakamutu,jininkazaikasanceakanka

38Shimaiyacewasarki,“Maganartanadakyau!Shimai yazaunaaUrushalimakwanakidayawa

39Bayanshekarauku,saibiyudagacikinbarorinShimai sukaguduwurinAkishɗanMa'aka,SarkinGat.Akafaɗa waShimai,“Gashi,barorinkasunaGat

40Shimaiyatashi,yayiwajakinsashimfiɗa,yatafiGat wurinAkishdonnemanbayinsa.Shimaikuwayatafiya kawobarorinsadagaGat

41AkafaɗawaSulemanu,cewaShimaiyatashidaga UrushalimazuwaGat,yakomo.

42SaisarkiyaaikaakirawoShimai,yacemasa,“Ashe, bansakakarantsedaUbangijiba,nafaɗamakacewa,‘Ka sani,aranardazakafita,katafiko'ina,lallezakamutu?

Kaikuwakacemini,Maganardanajitanadakyau

43MeyasabakakiyayerantsuwarUbangijidaumarnin danaumarcekadashiba?

44SarkiyakumacewaShimai,“Kansandukanmuguntar dazuciyarkatakeso,waddakayiwaubanaDawuda

45SarkiSulemanuzaisamialbarka,sarautarDawuda kumazatakahuagabanUbangijiharabadaabadin

46SarkiyaumarciBenaiyaɗanYehoyadawandayafita, yafāɗiakansa,haryamutu.Kumaakakafamulkina hannunSulemanu

BABINA3

1SulemanuyaƙulladangantakadaFir'auna,SarkinMasar, yaɗauki'yarFir'auna,yakaitabirninDawuda,harya gamaginagidansa,daHaikalinUbangiji,dagarun Urushalimakewaye

2Saijama'asukayitamiƙahadayuamasujadai,gamabaa ginaHaikalidominsunanUbangijiharwaɗannankwanaki 3SulemanuyaƙaunaciYahweh,yanabinka'idodin kakansaDawuda,ammayamiƙahadayadaƙonaturarea masujadai

4SarkiyatafiGibeyondonyamiƙahadayaGamawannan shinebabbanwurimaitsayi:Sulemanuyamiƙahadayuna ƙonawaabisabagaden

5AGibeyonUbangijiyabayyanagaSulemanuamafarki dadare,yace,“Karoƙiabindazanbaka

6Sulemanuyace,“KayiwabawankaDawuda,tsohona jinƙaiƙwarai,kamaryaddayayitafiyaagabankada gaskiya,daadalci,damadaidaicinzuciyaKakumakiyaye masawannanbabbanalheri,harkabashiɗayazaunaa kankaragarsa,kamaryaddayakeayau.

7Yanzu,yaYahwehElohimna,kanaɗabawankayazama sarkimaimakonubanaDawuda,nikuwaƙaraminyarone, bansanfitakoshigaba

8Nibawankayanatsakiyarjama'arkawaɗandakazaɓa, babbarjama'a,waɗandabazaaƙidayasuba,bazaaiya ƙidayasuba

9Sabodahaka,kababawankazuciyamaihankaliya hukuntajama'arka,domininbambantatsakaninnagartada mugunta

10UbangijikuwayajidaɗinmaganadaSulemanuyaroƙi wannanabu

11Bautawakuwayacemasa,Dominkatambayiwannan abu,kumabakaroƙikankatsawonrai.Bakaroƙikanka dukiyaba,bakaroƙiranmaƙiyankabaAmmakaroƙiwa kankafahimtadonkaganehukunci

12“Gashi,naaikatabisagamaganarka.Donhakabawani kamarkakafinka,kumabawandazaitashikamarka bayanka

13Nakumabakaabindabakaroƙaba,nadukiya,da girma,donhakabazaasamiwanidagacikinsarakuna kamarkadukankwanakinka

14Idanzakayitafiyacikintafarkina,kakiyayedokokina daumarnainakamaryaddatsohonkaDawudayayi,to,zan tsawaitakwanakinka

15Sulemanukuwayatashi.Saigashimafarkine.Yazo UrushalimayatsayaagabanakwatinalkawarinaUbangiji, yamiƙahadayunaƙonawa,yamiƙahadayunasalama,ya yiliyafagadukanbayinsa.

16Sa'annanmatabiyu,karuwai,sukazowurinsarki,suka tsayaagabansa

17Matarkuwatace,“Yashugabana,nidawannanmata munazauneagidaɗayaNikuwanahaihudaitaagidan 18Akwananaukubayannahaihu,wannanmatatahaihu kuma.Bawanibaƙotaredamuagidan,saimubiyua cikingidan

19Saiyaronwannanmatayamutudadaresabodata lullubeshi.

20Saitatashidatsakardare,taɗaukiɗanakusadani, sa'addakuyangarkitakebarci,takwantardashiaƙirjinta, takwantardamatataccenɗantaaƙirjina.

21Danatashidasafeinbayaronamama,saigayamutu, ammadanadubadasafe,gashi,baɗananenahaifaba 22Saiɗayantace,A'a;ammamairaiɗanane,matattu kumaɗankaneSaiwannanyace,A'a;ammamatattu ɗankane,kumamairaiɗananeHakasukafaɗaagaban sarki.

23Sa'annansarkiyace,“Wannanɗananemairai,ɗanka kuwamataccene.ammadankanematacce,dananemairai.

24Sarkiyace,“KukawominitakobiSukakawotakobia gabansarki

25Sarkiyace,“Kurabarayayyenyarongidabiyu,kuba ɗayarabi,ɗayakumarabin.

26Sa'annanmatardaɗantamairaiyayimaganadasarki, gamahanjintayayimarmarinɗanta,tace,“Yaubangijina, kabataɗanrayayyen,kadakakasheshiAmmaɗayanya ce,Baribanawabane,banakubane,ammaaraba

27Sa'annansarkiyaamsayace,Kubataɗanyaronnan mairai,kadakukasheshi,itacemahaifiyarsa

28SaidukanIsra'ilawasukajishari'ardasarkiyayanke Sukajitsoronsarki,gamasungahikimarAllahtana cikinsa,donyaaikatashari'a

1SarkiSulemanuyazamaSarkinIsra'iladuka

2Waɗannansunesarakunandayakedasu.Azariyaɗan Zadok,firist.

3ElihorefdaAhiya,'ya'yanShisha,sunemarubuta YehoshafatɗanAhilud,marubuci

4BenaiyaɗanYehoyadashineshugabansojoji,Zadokda Abiyatasunefiristoci

5AzariyaɗanNatanshineshugabanma'aikatan,Zabud ɗanNatanshineshugabansojoji,amininsarki

6Ahisharshineshugabangidan,AdonramɗanAbdashi neshugabanaikinyi.

7SulemanuyanadahakimaigomashabiyunaIsra'ila, waɗandasukeyiwasarkiabincidaiyalinsaabinci

8Waɗannansunesunayensu:ɗanHur,wandayakeaƙasar tuddaitaIfraimu

9ƊanDekarshinemailuradaMakaz,daShaalbim,da Bet-shemesh,daElonbethanan.

10ƊanHesedshinemaiArubotShinenaSoko,dadukan ƙasarHefer

11ƊanAbinadabshinemailuradadukanyankinDor. wandayaauroTafat,'yarSulemanu

12Ba'anaɗanAhiludNasaneTa'anak,daMagiddo,da dukanBet-sheyan,wandayakekusadaZartana,a ƙarƙashinYezreyel,dagaBetsheyanzuwaAbel-mehola, harzuwawajendauradaYokneyam

13ƊanGebershineaRamot-gileyad.Shinenasa garuruwanYayirɗanManassawaɗandasukeaGileyad ShikumayashafiyankinArgobwandayakeaBashan, manyanbiranesittindagarudasandunantagulla.

14AhinadabɗanIddoshinemahaifinMahanayim 15AhimawazkuwayanacikinNaftaliYakumaauri Basmat,'yarSulemanu.

16Ba'anaɗanHushaiyanacikinAshirudaAlot 17YehoshafatɗanFaruwashinewandayakezaunea Issaka.

18ShimaiɗanIlashinemutuminBiliyaminu

19GeberɗanUriyanaƙasarGileyad,aƙasarSihonSarkin Amoriyawa,daOg,SarkinBashan.Shikaɗainema'aikaci aƙasar

20MutanenYahuzadanaIsra'ilasunadayawakamar yashiabakinteku,sunacisunasha,sunamurna.

21Sulemanuyayimulkiakandukanmulkokitundaga KoginYufiretisharzuwaƙasarFilistiyawa,harzuwakan iyakarMasar.

22Sulemanuyayitanadinkwanaɗayamudutalatinna lallausangari,damudusittin.

23Bijimaigomamasuƙiba,dabijimaiashirindaga wurarenkiwo,datumakiɗari,bandabarewa,dabarayi,da barewa,daƙiba

24Gamashineyamallakidukanyankindayakehayin KoginYufiretis,tundagaTifsaharzuwaAzza,dadukan sarakunandasukehayinkogin

25YahuzadaIsra'ilakuwasukazaunalafiya,kowane mutumaƙarƙashinkurangarinabinsa,daitacenɓaurensa, tundagaDanharzuwaBiyer-sheba,dukankwanakin Sulemanu

26Sulemanuyanadarumfunadubuarba'innadawakai dominkarusansa,damahayandawakaidubugomasha biyu(12,000)

27Sulemanukuwashugabanninsukabadaabincigasarki Sulemanu,dadukanwaɗandasukazoteburinsarki, kowaneawatansa,basurasakomeba

28Sukakumakawosha'irdabambarodondawakaidana doki,kowadakowabisagaumarninsa.

29AllahkuwayabaSulemanuhikimadafahimiƙwaraida gaske,dagirmanzuciyakamaryashiabakinteku

30HikimarSulemanutafihikimardukanmutanenƙasar gabas,dadukanhikimarMasarawa

31GamayafikowahikimaYafiEtanBa'ezrahi,da Heman,daKalkol,daDarda,'ya'yanMahol 32Yabadakarinmaganadubuuku,waƙoƙinsakuwa dubudabiyarne.

33Yayimaganaakanitatuwa,dagaitacenal'ulna Lebanon,harzuwadaɗaɗɗendayakefitowadagabango 34DukanmutanesukazosujihikimarSulemanu,daga dukansarakunanduniyawaɗandasukajihikimarsa

BABINA5

1HiramSarkinTayakuwayaaikifādawansawurin Sulemanu.Gamayajiannaɗashisarkiamatsayin mahaifinsa,gamaHiramyakasancemasoyinDawuda

2SulemanukuwayaaikawaHiram,yace

3KasanitsohonaDawudabaiiyaginaHaikalidomin sunanUbangijiAllahnsabasabodayaƙe-yaƙedasuke kewayedashi,harUbangijiyasasuaƙarƙashintafin sawunsa.

4AmmayanzuUbangijiAllahnayabanihutawata kowanefanni,Bakuwawanimaƙiyikomugunabu 5Gashi,inanufininginaHaikalidominsunanUbangiji Allahna,kamaryaddaUbangijiyafaɗawaubanaDawuda, yace,‘Ɗanka,wandazansaakankursiyinkaaɗakinka, shinezaiginawasunana.

6Yanzufakaumarcesuasassaƙaminiitatuwanal'uldaga LebanonBarorinakumazasukasancetaredabarorinka, zanbakaladadominbayinkabisagadukanabindazaka saayi:gamakasaniacikinmubawandazaiiyasaran katakokamarSidoniyawa

7DaHiramyajimaganarSulemanu,saiyayimurna ƙwarai,yace,“YaboyatabbatagaUbangijiyau,wandaya baDawudaɗamaihikimabisawannanbabbanjama'a 8SaiHiramyaaikawurinSulemanuyace,“Nagaabinda kaaikomini,zanyidukanabindakakesoakanitacen al'uldanafir

9BarorinazasugangarodasudagaLebanonzuwabahar, nikuwainkaisutatekudaruwaawurindazakasani,in saasallamesuacan,kakarɓesu,kakuwacikanufina,in badaabincigaiyalina

10SaiHiramyabaSulemanuitatuwanal'uldanafirbisa gaburinsa

11SulemanukuwayabaHirammududubuashirinna alkamadonabincigaiyalinsa,damuduashirinnamai HakaSulemanuyakanbaHiramkowaceshekara

12UbangijikuwayabaSulemanuhikimakamaryaddaya alkawartamasaSukayiliyafatare

13SarkiSulemanuyasama'aikatanaIsra'iladuka.Masu aikinleƙenasirikuwamutumdubutalatinne

14YaaikadasuLebanon,dubugoma(10,000)kowane wataƙungiya-ƙungiya,wataɗayasunaLebanon,watabiyu kumasunagida

15Sulemanuyanadadubusaba'indadubugoma(71,000) masuɗaukarkaya,damasusaranduwatsudubutamanin.

16Bandashugabanninsojojidubuukudaɗariuku(3,300) waɗandasukeluradaaikin.

17Sarkiyabadaumarniakawomanyanduwatsu,da duwatsumasudaraja,dasassaƙaduwatsudonasa harsashingininHaikalin

18MasugininSulemanu,danaHiram,damaginasuka sassaƙasu,damasusassaƙa,sukashiryakatakoda duwatsundazaaginaHaikali

BABINA6

1Ashekarataɗarihuɗudatamaninbayanfitowar Isra'ilawadagaƙasarMasar,ashekaratahuɗutasarautar SulemanuSarkinIsra'ila,awatanZif,watowatanabiyu, yafaraginaHaikalinUbangiji

2HaikalindasarkiSulemanuyaginawaUbangiji, tsawonsakamusittinne,faɗinsakamuashirin,tsayinsa kamutalatin

3TsawonshirayindayakegabanHaikalinkamuashirinne, daidaidafāɗinHaikalin.Faɗinsakamugomaneagaban Haikalin

4YayiwaHaikalintagoginafitilunfitulu

5YaginaɗakunakewayedabangonHaikalin,dana HaikalidanaWuriMaiTsarki,yayiɗakunakewayedashi 6Faɗinɗakinbenenaƙasakamubiyarne,fāɗinsakuma kamushidane,faɗinaukukumakamubakwaine,gamaa wajedabangonHaikalinyayiƙunƙundaɗaɗɗenshimfiɗa donkadaaɗaurekatakoabangonHaikalin

7Sa'addaakegininHaikalin,anyishidadutsedaaka shiryakafinakaishi,donhakabaajiguduma,kogatari, kowanikayanaikinƙarfeacikingidan,sa'addaakeginin 8ƘofarɗakintsakiyatanagefendamanaHaikalin.Suka hauradamatakanhawazuwaɗakintsakiya,dagatsakiyar kumazuwanauku

9YaginaHaikalinyagamashi.Yarufegidandakatakai dakatakanal'ul

10Sa'annanyaginaɗakunakusadadukanHaikalin, tsayinsakamubiyar,sukakwantaakanHaikalindaitacen al'ul

11UbangijikuwayayimaganadaSulemanuyace

12AkanwannanHaikalidakukeginawa,idanzakubi ka'idodina,kukiyayeumarnaina,kukiyayedukan umarnaina,kubisuSa'annanzancikamaganatadakai, waddanafaɗawaubankaDawuda.

13ZanzaunataredaIsra'ilawa,bazanrabudajama'ata Isra'ilaba.

14SulemanuyaginaHaikalinyagamashi

15YaginagarunHaikalinacikidakatakanitacenal'ul,da benenHaikalin,dabangonlabule,yarufesudaitaceaciki, yarufebenenHaikalindakatakanfir.

16YaginakamuashirinaɓangarorinHaikalindakatakan itacenal'ul,dakasadabangonHaikalin

17TsawonHaikalin,watoHaikalindayakegabansakamu arba'inne

18Anzanaitacenal'ulnacikinHaikalidadunƙuleda furannibaagawanidutseba

19YashiryaWuriMaiTsarkinacikinHaikalidomina ajiyeakwatinalkawarinaYahwehacan.

20TsawonWuriMaiTsarkikamuashirinne,faɗinsakamu ashirin,tsayinsakumakamuashirinYadalayeshida

zinariyatsantsaHakakumayarufebagadendaakayida itacenal'ul.

21SulemanuyadalayeHaikalindazinariyatsantsaYa dalayeshidazinariya.

22Yadalayedukangidandazinariyaharyagamadukan HaikalinYadalayebagadendayakekusadaWuriMai Tsarkidazinariya

23YayikerubobibiyunaitacenzaitunacikinWuriMai Tsarki,tsayinsukamugoma

24Ɗayanfiffikenakerubkamubiyarne,ɗayakumana fiffikekamubiyar

25Ɗayankerubobinkumakamugomane

26Tsayinkowanekerubɗinkamugomane,hakakumana ɗayakerub

27YasakerubobinacikinHaikalinciki,sukamiƙe fikafikankerubobinharfiffikeɗayayataɓabangoɗaya, fiffikeɗayakumayataɓabangonFikafikansukumasuka taɓajunaatsakiyargidan

28Yadalayekerubobindazinariya.

29Yazanasiffofinkerubobi,danaitatuwandabino,da furanniacikidawaje,yazanabangonHaikalin

30YadalayebenenHaikalindazinariyacikidawaje.

31YayiƙofofindaitacenzaitundonƙofarWuriMai Tsarki

32Ƙofofinbiyukumanaitacenzaitunne.Yazanasiffofin kerubobi,danadabino,dafuranniakansu,yadalayesuda zinariya,yashimfiɗazinariyaakankerubobin,daitatuwan dabino.

33HakakumayayiwaƙofarHaikalinginshiƙanitacen zaitun,kashihuɗunabangon

34Ƙofofibiyunaitacenfirsuke.

35Yasassaƙakerubobi,daitatuwandabino,dafurannia bisansu,yadalayesudazinariyadaakasaƙaasassaƙaƙƙen 36Yaginafarfajiyarcikidasassaƙaƙƙunduwatsujeriuku, dajerinakatakanal'ul

37AshekaratahuɗuakaazaharsashingininHaikalin UbangijiawatanZif.

38Ashekaratagomashaɗaya,awatanBul,watowatana takwas,akagamagininHaikalidukabisagakowanetsari nasa.Hakayayishekarabakwaiyanaginata.

BABINA7

1AmmaSulemanuyayishekaragomashaukuyanagina gidansa,yagamadukangidansa

2YakumaginaHaikalinkurminLebanon.Tsawonsa kamuɗarine,fāɗinsakamuhamsin,tsayinsakamutalatin, akanjerihuɗunaginshiƙanitacenal'ul.

3Anrufeshidaitacenal'ulabisaginshiƙaiarba'inda biyar,gomashabiyarajere

4Akwaitagogimasujeriuku,haskekumayanafuskantar sahuuku.

5Dukanƙofofidaginshiƙaimurabba'ine,taredatagogi 6YayishirayinaginshiƙaiTsawonsakamuhamsinne, fāɗinsakamutalatin,shirayinkumayanagabansu

7Sa'annanyayishirayinkursiyinindazaiyishari'a,wato shirayinshari'a,anrufetadaitacenal'uldagawannangefe zuwawancan

8Gidandayakezauneyanadawanifiliacikinshirayin Sulemanuyaginawa'yarFir'aunagida,wandayaaura, kamarshirayinnan

9Dukwaɗannananyisunedaduwatsumasudarajabisa gama'auninasassaƙaƙƙunduwatsu,waɗandaakasassaƙa dazakoki,cikidawaje,tundagaharsashingininharzuwa ginin,hakakumaawajezuwababbanfilinwasa.

10Harsashindaakayidaduwatsumasudaraja,manyan duwatsune,duwatsunkamugoma,duwatsunkamutakwas 11Dagasamakumaakwaiduwatsumasudarajabisaga ma'auninsassaƙaƙƙunduwatsu,danaitacenal'ul.

12Babbanfilindakekewayeyanadajeriukuna sassaƙaƙƙunduwatsu,dajerinakatakanitacenal'uldon farfajiyarHaikalinUbangijitaciki,dashirayinHaikalin

13SarkiSulemanukuwayaaikaaɗaukoHiramdagaTaya 14ShiɗangwauruwanenakabilarNaftali,mahaifinsa kuwamutuminTayane,ma'aikacintagullaneYazowurin sarkiSulemanu,yayidukanaikinsa

15Yayiginshiƙaibiyunatagulla,tsayinsakamugomasha takwas

16Yayikwasfabiyudazurfafantagulla,dominakafasua kanginshiƙan.Tsayinɗayakamubiyarne,tsayinɗayan kumakamubiyarne

17Anyitarunanlallausansarƙoƙidasarƙoƙidondirkokin dasukebisaginshiƙan.Bakwainaɗayababban,bakwai kumanaɗayan

18Yayiginshiƙai,yayijeribiyukewayedashiakan wannanragamar,donyarufeginshiƙandakesamanda rumman,hakakumayayiwaɗayan

19Ƙofofindasukebisaginshiƙannashirayindaakayida furanninfurannikamuhuɗune.

20Akwairummanakanginshiƙanbiyuasamadaurada cikidakekusadaragar

21YakafaginshiƙaiashirayinHaikalin,yakafaginshiƙin dama,yasamasasunaYakin,yakafaal'amudinnahagu, yasamasasunaBo'aza

22Asamanginshiƙankumaanyiaikinfuranninafuranni.

23Yakumayiwanikwataminazubi,kamugomadaga wannangefenzuwawancan,yanakewayedashi,tsayinsa kamubiyarne.

24Ƙarƙashingefensaakwaiƙullukanakewayedashi, kamugomakamuɗaya,sunakewayedabahar

25Tatsayabisabijimaigomashabiyu,ukusunafuskantar arewa,ukukumasunafuskantaryamma,ukuukukuma sunafuskantarkudu,ukukumasunafuskantargabas

26Kaurinfāɗinsatahannune,anyigefenƙoƙonkamar bakinƙoƙo,dafuranninfuranni,yanaɗaukedabahodubu biyu

27Yayidakalaigomanatagulla.Tsawonkafaɗayakamu huɗune,faɗinsakumakamuhuɗu,tsayinsakumakamu uku.

28Hakaakayidadakalai,sunadaiyakoki,dakwalayen sunatsakaninkwatangwalo

29Akankwatangwaloakwaizakoki,dabijimai,da kerubobi,abisakwatangwaloakwaiwanidakaliasama,a ƙarƙashinzakokidanabijimaikumaakwaiwasuabubuwa daakayidasiliki

30Kowaneginshiƙiyanadaƙafafuhuɗunatagulla,da farantinatagullaKusurwoyinsahuɗusunadaginshiƙai

31Bakinsanacikinkabudakumasamakamuɗayane, ammabakinsayanakewayedaaikinkafa,kamuɗayada rabine,abakinsakumaakwaisassakadaƙayafai murabba'ihuɗu,bakewayeba.

32ƘarƙashinƙafafuhuɗuneTsawonƙafafunkumakamu ɗayanedarabi

33Ayyukanƙafafunsunyikamadanakekenkeke Dukansunarkakkarsune,dadirkokinsu,datsaunukansu, daƙwanƙolinsu,dakawukansu

34Akwaiginshiƙaihuɗunakusurwoyihuɗunagindin ɗaya.

35Asamangindinakwaiwanikewayemaitsayirabin kamu

36Gamayazanakerubobi,dazakuna,daitatuwandabino akankwalayenkwalayensa,damaɗauransu,dana itatuwandabino,dasauransassanakewaye

37HakayayidakalaigomaDukansunazubiɗayane, muduɗayane,girmansuɗaya

38Yakumayifarantigudagomanatagulla.Kowayana ɗaukedabahoarba'in

39YasadakalaibiyaragefendamanaHaikalin,biyar kumaagefenhagunaHaikalin,yaajiyekwatarniyaa gefendamanaHaikalinwajengabasdauradakudu

40Hiramkuwayayifaranti,damanyancokula,dadaruna SaiHiramyagamadukanaikindayayiwasarki SulemanudominHaikalinUbangiji

41Daginshiƙaibiyu,dafarantaibiyunadirkokindasuke bisakanginshiƙanbiyu.Anyitarukanbiyudonrufe kwanonibiyunasarƙoƙiwaɗandasukebisakanginshiƙan 42Ankumayirummanɗarihuɗudongidajenyanargizon biyu,watorummanjeribiyunakowacecibiyarsadarwa, donrufedarunandirkokibiyu

43Dadakalaigoma,dafarantigomanabisadakalan

44daTekuɗaya,dabijimaigomashabiyuaƙarƙashin bahar

45Datukwane,damanyancokula,dafarantai,datasoshin daHiramyayiwasarkiSulemanudominHaikalin Ubangijidatagullamaihaske

46SarkiyazubasuafilinUrdunacikinƙasamaiyumɓu tsakaninSukkotdaZartan.

47Sulemanuyabardukankwanoninbaiaunaba,domin sunadayawaƙwarai,baakumaganonauyintagullarba 48SulemanuyayidukantasoshinaHaikalinUbangiji, watobagadenzinariya,dateburnazinariyaabisaabinda gurasarnunitake

49Daalkukinazinariyatsantsa,biyaragefendama,biyar kumaahagu,agabanWuriMaiTsarki,dafuranni,da fitulun,damaɗauranzinariya

50Dafarantai,dafarantai,dafarantai,dacokali,da farantanfarantainazinariyatsantsadamaɗauranzinariya, daƙofofinHaikalinciki,WuriMafiTsarki,daƙofofin Haikali,danaHaikalin.

51HakakuwaakaƙaredukanaikindasarkiSulemanuya yidominHaikalinUbangiji.Sulemanukuwayakawo abubuwandatsohonsaDawudayakeɓeAzurfa,da zinariya,dakwanoni,yaajiyeacikintaskarHaikalin Ubangiji

BABINA8

1Sa'annanSulemanuyataradattawanIsra'ila,dadukan shugabanninkabilai,dashugabanningidajenkakannin Isra'ila,zuwawurinsarkiSulemanuaUrushalima,domin sukawoakwatinalkawarinaUbangijidagabirninDawuda, watoSihiyona

2DukanmutanenIsra'ilasukataruagabansarkiSulemanu alokacinidinawatanEtanim,watowatanabakwai

3SaidukandattawanIsra'ilasukazo,firistocisukaɗauki akwatinalkawari.

4SukakawoakwatinalkawarinUbangiji,daalfarwata sujada,dadukantsarkakakkunkayayyakindasukecikin alfarwa,firistocidaLawiyawasukakawo.

5SarkiSulemanu,dadukantaronjama'arIsra'ila,waɗanda sukataruagabansa,sunataredashiagabanakwatin alkawari,sunamiƙatumakidanashanu,waɗandabazaa iyaƙididdigesuba,sabodayawansu

6SaifiristocisukakawoakwatinalkawarinaYahweha wurinsaaWuriMaiTsarkinaHaikali,aƙarƙashin fikafikankerubobi

7Gamakerubobinsunmiƙefikafikansubiyubisainda akwatinyake,kerubobinkumasukarufeakwatinda sandunansaasama

8Sukazarosandunan,haranaiyaganiniyakarsandunana WuriMaiTsarkiagabanWuriMaiTsarki,baakumaiya ganinsuawaje,sunananharwayau

9Bakomeacikinakwatinsaiallunannanbiyunadutse waɗandaMusayaajiyeacanaHorebsa'addaUbangijiya yialkawaridaIsra'ilawasa'addasukafitodagaƙasar Masar.

10Sa'addafiristocisukafitodagaWuriMaiTsarki, girgijenyacikaHaikalinUbangiji

11Firistocisukakasatsayawasuyihidimasabodagirgijen, gamaɗaukakarUbangijitacikaHaikalinYahweh

12Sulemanuyace,“Ubangijiyacezaizaunaacikinduhu maiduhu.

13“Lallenaginamukugidadazakuzaunaaciki,Wurin dazakuzaunaacikiharabada

14Sarkikuwayajuyoyasawataronjama'arIsra'ila albarka

15Yace,“YaboyatabbatagaUbangijiAllahnaIsra'ila, wandayayimaganadabakinsagatsohonaDawuda,ya cikashidahannunsa,yace

16Tundagaranardanafitodajama'ataIsra'iladagaMasar, banzaɓiwanibirnidagacikinkabilanIsra'ilabadonin ginaHaikali,dominsunanayakasanceacikiAmmana zaɓiDawudayazamashugabanjama'ataIsra'ila

17UbanaDawudayayiazuciyarsayaginaHaikalidomin sunanUbangijiAllahnaIsra'ila

18UbangijiyacewatsohonaDawuda,“Tundayakeyana zuciyarkakaginawasunanaHaikali,kayikyaudayakea zuciyarka

19DukdahakabazakuginaHaikalinbaAmmaɗanki wandazaifitodagacikinku,shinezaiginaHaikaliga sunana

20Ubangijikuwayacikamaganarsa,natashiawurin tsohonaDawuda,nahaugadonsarautarIsra'ila,kamar yaddaYahwehyaalkawarta,naginaHaikalidominsunan YahwehElohimnaIsra'ila

21Acannabaakwatinalkawari,indaalkawarinUbangiji yake,wandayayidakakanninmu,sa'addayafitodasu dagaƙasarMasar

22SulemanukuwayatsayaagabanbagadenUbangijia gabandukantaronjama'arIsra'ila,yamiƙahannuwansa zuwasama.

23Yace,“YaUbangijiAllahnaIsra'ila,bawaniAllah kamarkaasama,koaƙasaaƙasa,wandayakekiyaye alkawaridajinƙaigabayinkawaɗandasuketafiyaa gabankadazuciyaɗaya

24WandakayiwabawankaDawuda,tsohonaalkawari,ka yimaganadabakinka,kacikashidahannunkakamar yaddayakeayau

25“Sabodahakayanzu,yaYahwehElohimnaIsra'ila,ka kiyayebawankaDawuda,tsohona,abindakaalkawarta masa,kace,‘Bazakarasawanimutumagabanadazai haugadonsarautarIsra'ilabaDomin'ya'yankusukulada hanyarsu,suyitafiyaagabanakamaryaddakukayi gabana

26Yanzu,yaElohimnaIsra'ila,katabbatardamaganarka waddakayiwabawankaDawuda,tsohona

27AmmalalleAllahzaizaunaaduniya?Gashi,samada sammaibazasuiyaɗaukarkaba.konawanegidannanda nagina?

28Ammakakiyayeaddu'arbawanka,daroƙonsa,ya YahwehElohimna,kakasakunnegakukadaaddu'arda bawankayakeyiagabankayau

29DominidanunkusubuɗedaredaranaakanHaikalin nan,watowurindakace,‘Sunanazaikasanceawurin, dominkakasakunnegaaddu'ardabawankazaiyiwajen wannanwuri

30Kakasakunnegaroƙonbawankadanajama'arka Isra'ila,sa'addazasuyiaddu'awajenwannanwuri,kajia Samawurinzamanka

31Idanwaniyayiwamaƙwabcinsalaifi,akayimasa rantsuwadonyarantse,rantsuwakuwatazogaban bagadenkaaHaikalin

32Sa'annankajiaSama,kayi,kahukuntabarorinka,ka hukuntamugaye,kakawomasahanyarsadakumabaratar daadali,dominabashibisagaadalcinsa

33Sa'addaabokangābasukaciIsra'ilawajama'arka,gama sunyimakazunubi,sukakomowurinka,sukafurta sunanka,sukayiaddu'a,sukaroƙekaawannanHaikali

34Sa'annankajiaSama,kagafartazunubanjama'arka Isra'ila,kakomardasuƙasardakabakakanninsu

35Sa'addaakarufesama,baayiruwaba,Dominsunyi makazunubi.Idansunyiaddu'awajenwannanwuri,suka amsasunanka,sukajuyodagazunubansu,sa'addaka tsanantamusu

36Sa'annankajiaSama,kagafartazunubanbarorinka,da najama'arkaIsra'ila,kakoyamusukyakkyawarhanyarda zasubi,kabadaruwabisaƙasarkawaddakabajama'arka gādo.

37Idanzaayiyunwaaƙasar,koannoba,kobusowa,ko tururuwa,kofara,komacizaiIdanmakiyansusunkewaye suaƙasargaruruwansu;kowaceirinannoba,kowaceirin cutaakwai;

38Waceirinaddu'adaroƙe-roƙedakowanemutumzaiyi, kokumatadukanjama'arkaIsra'ila,waɗandazasusan bala'inzuciyarsa,yamiƙahannunsagawannanHaikali

39Sa'annankajiaSamawurinzamanka,kagafarta,kayi, kabakowanemutumbisagaal'amuransa,wandakasan zuciyarsa(dominkai,kaikaɗai,kasanzukatandukan 'ya'yanmutane;)

40Dominsujitsoronkadukankwanakindasukezaunea ƙasardakabakakanninmu

41Akankumabaƙo,wandabanajama'arkaIsra'ilaba, ammayafitodagaƙasamainisasabodasunanka 42(Gamazasujilabarinsunankamaigirma,dana hannunkamaiƙarfi,danahannunkamiƙe).

43KajiaSamawurinzamanka,Kaaikatabisagadukan abindabaƙoyayikiragareka.Dominsusanicewa wannanHaikalidanagina,anakiransadasunanka 44Idanjama'arkazasufitayaƙidaabokangābansu,inda zakaaikesu,sukayiaddu'agaUbangijiwajenbirninda kazaɓa,daHaikalindanaginadominsunanka 45Sa'annankajiaddu'o'insudaroƙe-roƙensuaSama,Ka kiyayeshari'arsu.

46Idansunyimakazunubi,(gamabawanimutumdaba yayizunubi,)kayifushidasu,kabashesugaabokan gāba,harsukakaisubautazuwaƙasarmaƙiya,nesako kusa

47Ammaidansukayitunaniaƙasardaakakaisuzaman talala,sukatuba,sukayiroƙogarekaaƙasarwaɗanda sukakamasu,sukace,“Munyizunubi,munyimugunta, munaikatamugunta.

48Sabodahakakakomowurinkadazuciyaɗayadadukan ransuaƙasarmaƙiyansuwaɗandasukakaisubauta,suyi addu'agarekazuwaƙasarsuwaddakabakakanninsu, birnindakazaɓa,daHaikalindanaginadominsunanka

49Sa'annankajiaddu'o'insudaroƙe-roƙensuAwurin zamanka,Kakiyayeshari'arsu.

50Kagafartawamutanenkawaɗandasukayimakazunubi, dadukanlaifofinsudasukayimaka,kajitausayinsua gabanwaɗandasukakaisubauta,Dominsujitausayinsu.

51Gamasujama'arkane,gādonka,waɗandakafitodasu dagaMasar,Dagatsakiyartanderunƙarfe

52Dominidanunkasubuɗegaroƙonbawanka,daroƙon jama'arkaIsra'ila,Kakasakunnegaresuacikindukanabin dasukekiragareka

53Gamakakeɓesudagacikindukanmutanenduniya,su zamagādonka,kamaryaddakafaɗatahannunbawanka Musa,sa'addakafitodakakanninmudagaMasar,ya UbangijiAllah.

54Sa'addaSulemanuyagamayinaddu'adaroƙon Ubangijiduka,saiyatashidagagabanbagadenUbangiji, dagadurƙusaakangwiwoyinsa,yamiƙahannuwansa zuwasama

55Yatsaya,yasawataronjama'arIsra'ilaalbarkada babbarmurya,yace.

56YaboyatabbatagaYahwehwandayabajama'arsa Isra'ilahutawabisagadukanabindayaalkawarta

57UbangijiAllahnmuyakasancetaredamu,Kamar yaddayakasancetaredakakanninmu,kadayarabudamu, kadakuwayarabudamu

58Dominyakarkatardazukatanmugareshi,Muyitafiya cikindukantafarkunsa,mukiyayeumarnansa,dafarillansa, daumarnansawaɗandayaumarcikakanninmu.

59Bariwaɗannankalmominadanayiroƙoagaban UbangijisukasancekusadaUbangijiAllahnmudareda rana,dominyakiyayeshari'arbawansa,danajama'arsa Isra'ilaakowanelokaci,kamaryaddaal'amarinyake bukata

60DomindukanmutanenduniyasusaniUbangijishine Allah,Bawanikuma

61Sabodahaka,barizuciyarkutazamacikakkuga UbangijiAllahnmu,kubiumarnansa,kukiyayeumarnansa kamaryaddasukeayau

62SaisarkidadukanIsra'ilawataredashisukamiƙa hadayaagabanUbangiji.

63Sulemanuyamiƙahadayatasalama,bijimaidubu ashirindadububiyu(22,000),datumakidubuɗaridadubu

ashirin(120,000)gaYahwehSaisarkidadukanmutanen Isra'ilasukakeɓeHaikalinUbangiji.

64Awannanrananesarkiyatsarkaketsakiyarfilinda yakegabanHaikalinYahweh,gamaananyamiƙahadayu naƙonawa,dahadayunagari,dakitsenhadayunasalama, dominbagadentagulladayakegabanUbangijiyayi ƙanƙandazaikarɓihadayunaƙonawa,danagari,da kitsenhadayunasalama.

65AwannanlokaciSulemanuyayibiki,shidadukan Isra'ilawa,babbantaro,tundagamashiginHamatzuwa rafinMasar,agabanUbangijiAllahnmu,kwanabakwaida kwanabakwai,harkwanagomashahuɗu

66Aranatatakwasyasallamijama'a,sukayabisarki, sukatafialfarwansusunamurnadafarincikisabodadukan alherindaUbangijiyayiwabawansaDawuda,da jama'arsaIsra'ila.

BABINA9

1Sa'addaSulemanuyagamagininHaikalinUbangiji,da gidansarki,dadukanabindaSulemanuyakesoyayi

2UbangijiyabayyanagaSulemanusaunabiyukamar yaddayabayyanagareshiaGibeyon

3Ubangijiyacemasa,“Najiaddu'arkadaroƙonkadaka yiagabana.Idanunadazuciyatazasukasanceacanhar abada

4Idanzakayitafiyaagabanakamaryaddatsohonka Dawudayayi,daamincidaaminci,kaaikatabisaga dukanabindanaumarceka,kakiyayedokokinada dokokina

5Sa'annanzankafagadonsarautarmulkinkabisaIsra'ila harabada,kamaryaddanaalkawartawatsohonka, Dawuda,nace,'Bazaarasawanimutumakangadon sarautarIsra'ilaba.

6Ammaidankunjuyodagabina,kuko'ya'yanku,baku kiyayeumarnainadadokokinawaɗandanasaagabanku ba,ammakukajekubautawagumaka,kuyimususujada.

7Sa'annanzankawardaIsra'ilawadagaƙasardanabasu WannanHaikalikuwa,wandanakeɓesabodasunana,zan koreshidagagabana.Isra'ilazatazamaabinkarinmagana daabinzancegadukanmutane

8AwannanHaikalikuwa,wandayakeacan,dukwanda yawucetawurinzaiyimamaki,yayiihu.Saisuce,'Me yasaUbangijiyayihakadawannanƙasadawannan Haikali?

9Zasuamsa,suce,“SabodasunrabudaUbangiji Allahnsu,wandayafitodakakanninsudagaƙasarMasar, sukabigumaka,sukabautamusu,sukabautamusu,saboda hakaYahwehyakawomusudukanwannanmasifa

10Aƙarshenshekaraashirin,sa'addaSulemanuyagina gidajebiyu,watoHaikalinUbangiji,danagidansarki 11(YanzuHiram,SarkinTaya,yabawaSulemanuda itacenal'ul,daitacenfir,dazinariya,bisagadukan nufinsa),sa'annansarkiSulemanuyabaHirambirane ashirinaƙasarGalili

12HiramkuwayafitodagaTayayagagaruruwanda Sulemanuyabashi.Kumabasufarantamasaraiba.

13Yace,“Waɗannegaruruwanewaɗannankabani, ɗan'uwana?YakirasuƙasarKabulharwayau 14Hiramkuwayaaikawasarkizinariyatalantisittin.

15WannanshinedalilinaikinhajjindasarkiSulemanuya yi.DominyaginaHaikalinUbangiji,dagidansa,daMillo, dagarunUrushalima,daHazor,daMagiddo,daGezer 16GamaFir'auna,SarkinMasar,yahaura,yaƙwaceGezer, yaƙonetadawuta,yakarkasheKan'aniyawandasuke cikinbirnin,yabadaitaga'yarsa,matarSulemanu,kyauta 17SulemanuyaginaGezer,daBet-horontaƙasa 18daBa'alat,daTadmoracikinjejiaƙasar.

19DadukanbiranenajiyadaSulemanuyakedasu,da garuruwankarusansa,dagaruruwanmahayandawakansa, daabindaSulemanuyakesoyaginaaUrushalima,da Lebanon,dadukanƙasarmulkinsa

20DadukanmutanendasukaragudagacikinAmoriyawa, daHittiyawa,daFerizziyawa,daHiwiyawa,da Yebusiyawa,waɗandabanaIsra'ilawabane

21'Ya'yansuwaɗandasukaraguaƙasar,waɗanda Isra'ilawakumabasuiyahallakasuba,Sulemanuyabada harajiakansuharwayau

22AmmaSulemanubaibadabawadagacikinIsra'ilawa ba,ammasujarumawane,dabarorinsa,dahakimansa,da shugabanninsa,dashugabanninkarusansa,damahayan dawakansa.

23Waɗannansuneshugabanninma'aikatanSulemanu, ɗaribiyardahamsin,waɗandasukemulkinmutanenda sukeyinaikin.

24Amma'yarFir'aunatafitodagabirninDawudazuwa gidantadaSulemanuyaginamata,sa'annanyaginaMillo 25SauukuashekaraSulemanuyakanmiƙahadayuna ƙonawadanasalamaabisabagadendayaginawa Yahweh,yanaƙonaturareabisabagadendayakegaban Ubangiji.Hakayakarasagidan.

26SarkiSulemanukuwayayijiragenruwaaEziyon-geber, waddatakekusadaElot,agaɓarBaharMaliya,aƙasar Edom.

27SaiHiramyaaikibarorinsa,dama'aikatanjirginruwa, taredanaSulemanu

28SukazoOfir,sukaɗaukozinariyatalantiɗarihuɗuda ashirin,sukakawowasarkiSulemanu

BABINA10

1Sa'addaSarauniyarShebatajilabarinSulemanuakan sunanUbangiji,saitazotagwadashidatambayoyimasu wuya

2SaitazoUrushalimadababbarrunduna,daraƙuma ɗaukedakayanyaji,dazinariyadayawa,daduwatsumasu daraja

3Sulemanukuwayafaɗamatadukantambayoyinta.

4Sa'addaSarauniyarShebatagahikimarSulemanuda Haikalindayagina

5Danamanteburinsa,dazamanbarorinsa,dahidimarsa, darigunansu,damasushayarwarsa,dahawansadayahau zuwaHaikalinYahwehbabusauranruhiacikinta

6Saitacewasarki,“Gaskiyanelabarindanajiaƙasata gamedaayyukankadahikimarka

7Ammabangaskatamaganarba,saidanazo,idonaya ganta,gashikuwa,rabinbaafaɗaminiba.

8Masualbarkanemutanenka,masualbarkanebayinka waɗandasuketsayeagabankakullum,sunajinhikimarka

9YaboyatabbatagaUbangijiAllahnka,wandayakejin daɗinka,yasakaagadonsarautarIsra'ila,gamaYahweh

yanaƙaunarIsra'ilaharabada,yasakazamasarki,kayi adalcidaadalci.

10Saitabasarkizinariyatalantiɗaridaashirin,dakayan yajidayawa,daduwatsumasudaraja.

11DajiragenruwanaHiram,waɗandasukakawozinariya dagaOfir,sunkawoitatuwanalmugdayawa,daduwatsu masudarajadagaOfir

12DaitatuwanalmugyayiginshiƙaidonHaikalin Yahweh,dagidansarki,yakumayigarayudagarayuga mawaƙa

13SarkiSulemanukuwayabaSarauniyarShebadukan abindatakeso,dadukanabindataroƙa,bandaabinda Sulemanuyabatanakyautarsarauta.Saitajuyatatafi ƙasartaitadabarorinta

14NauyinzinariyardaSulemanuyasamuashekaraguda yakaitalantiɗarishidadasittindashidanazinariya.

15Bandahaka,yanadana'yankasuwa,damasusayarda kayanyaji,danadukansarakunanLarabawa,danamasu mulkinƙasar.

16SarkiSulemanukuwayayimaƙalaɗaribiyunazinariya daakatumɓuke

17Yayigarkuwoyiɗariukudazinariyatsiro.Famukuna zinariyayatafidagarkuwaɗaya,sarkikuwayaajiyesua gidankurminLebanon

18Sarkiyakumayibabbankursiyinhaurengiwa,ya dalayeshidamafikyawunzinariya

19Kursiyinyanadamatakaishida,samankursiyinkuma yanabayansa,akwaisandunaakowanegefeawurinwurin zama,zakunabiyusunatsayekusadakujerun

20Zakokigomashabiyusukatsayaakanmatakaishida,a gefeɗayadawancan,baayiirinwannanakowace masarautaba

21DukankayayyakinshanasarkiSulemanunazinariyane BaalisaftakomebaazamaninSulemanu.

22GamasarkiyanadajiragenruwanaTarshishtaredana Hiram,sauɗayaashekaraukujiragenruwanaTarshish sunakawozinariya,daazurfa,dahaurengiwa,dabirai,da dawakai

23SarkiSulemanuyafidukansarakunanduniyadukiyada hikima.

24DukanduniyakuwasukanemiSulemanu,yaji hikimarsawaddaAllahyasaazuciyarsa

25Kowannensuyakankawomasakyautarsa,dakwanonin azurfa,danazinariya,dariguna,dasulke,dakayanyaji, dadawakai,daalfadaraikowaceshekara

26Sulemanukuwayatarakarusaidamahayandawakai, yanadakarusaidubuɗayadaɗarihuɗu(1,400),da mahayandawakaidubugomashabiyu(12,000).

27SarkiyasaazurfatazamakamarduwatsuaUrushalima 28SulemanuyasaakawodawakaidagaMasar,dazaren lilin

29WanikarusayafitoyafitadagaMasarakanshekelɗari shidanaazurfa,dadokiɗaridahamsin

BABINA11

1AmmasarkiSulemanuyaƙaunacibaƙidayawa,tareda 'yarFir'auna,matanMowabawa,danaAmmonawa,dana Edomawa,danaSidoniyawa,danaHittiyawa

2Dagacikinal'ummaiwaɗandaUbangijiyacewa Isra'ilawa,“Kadakushigawurinsu,kokuwazasushigo wurinku,gamazasukarkatardazuciyarkugabin

gumakansuSulemanukuwayamannewawaɗannanda ƙauna.

3Yanadamataɗaribakwai,dagimbiya,daƙwaraƙwarai ɗariuku.

4Sa'addaSulemanuyatsufa,matansasukakarkatarda zuciyarsagabingumaka

5SulemanukuwayabiAshtarot,gunkinSidoniyawa,da Milkom,watogunkinAmmonawa.

6SulemanukuwayaaikatamuguntaagabanUbangiji,bai biYahwehsosaikamaryaddakakansaDawudayayiba

7Sa'annanSulemanuyaginawaKemosh,ƙaƙƙarfan Mowab,maitsayiadutsendayakegabanUrushalima,da Molek,gunkinAmmonawa.

8Hakakumayayiwadukanmatansabaƙiwaɗandasuke ƙonaturaredahadayugagumakansu

9YahwehkuwayayifushidaSulemanu,gamazuciyarsa tarabudaYahwehElohimnaIsra'ila,wandayabayyana gareshisaubiyu

10Yaumarceshiakanwannanabu,kadayabigumaka, ammabaikiyayeabindaUbangijiyaumarceshiba 11UbangijikuwayacewaSulemanu,“Tundayakekayi haka,bakakiyayealkawarinadadokokinawaɗandana umarcekaba,hakikazanƙwacemulkidagahannunka,in babaranka

12Ammaazamaninka,bazanyisabilidamahaifinka Dawudaba,ammazanƙwacedagahannunɗanka

13AmmabazanƙwacedukanmulkinbaAmmazanba ɗankakabilaɗayakabilasabodabawanaDawuda,dakuma sabodaUrushalimawaddanazaɓa

14UbangijikuwayatayarwaSulemanu,HadadBa'Edom abokingāba.ShinazuriyarsarkineaEdom.

15Sa'addaDawudayakeƙasarEdom,Yowabshugaban sojojiyahauradonyabinnewaɗandaakakashe,bayanda yakarkashekowanenamijiaEdom.

16YowabyayiwatashidaacantaredadukanIsra'ilawa, haryakashekowanenamijiaEdom

17HadadkuwadawaɗansuEdomawanabarorintsohonsa sukagudusutafiMasarHadadyanayarokarami

18SaisukatashidagaMadayanawa,sukazoFaranWanda yabashigida,yabashiabinci,yabashifili.

19Hadadkuwayasamitagomashimaiyawaawurin Fir'auna,haryabashi'yar'uwarmatarsa,'yar'uwar sarauniyaTafenes.

20'Yar'uwarTafenestahaifamasaɗansaGenubat,wanda TafenestayayeagidanFir'aunaGenubatkuwayanagidan Fir'aunayanacikin'ya'yanFir'auna.

21Sa'addaHadadyajiaMasar,cewaDawudayarasu, Yowabshugabansojojiyarasu,saiHadadyacewa Fir'auna,“Bariintafiintafiƙasara

22SaiFir'aunayacemasa,“Ammamekarasataredani, dakakenemakatafiƙasarka?Saiyaamsa,yace,“Ba komai,ammabariintafidakyau.

23Allahkuwayatadawanimaƙiyi,RezonɗanEliyada, wandayagududagawurinubangidansaHadadezer,Sarkin Zoba

24Yataramutaneawurinsa,yazamashugabanƙungiya, sa'addaDawudayakarkashemutanenZoba,sukatafi Dimashƙu,sukazaunaaciki,sukayimulkiaDimashƙu

25YazamaabokingābanIsra'iladukankwanakin Sulemanu,bandamuguntardaHadadyayi.Yaƙijinin Isra'ila,yayisarautarSuriya

26YerobowamɗanNebat,Ba'ifratinaZereda,baran Sulemanu,sunantsohuwarsaZeruya,macendamijintaya mutu,yaɗagahannunsagābadasarki

27Abindayasayaɗagahannunsagābadasarkikenan, SulemanuyaginaMillo,yagyaraɓangarorinbirnin kakansaDawuda

28MutuminkuwaYerobowambabbanjarumineDa Sulemanuyagasaurayinmaihimmane,saiyanaɗashi shugabandukanayyukangidanYusufu

29AlokacindaYerobowamyafitadagaUrushalima, annabiAhijamutuminShiloyasameshiahanyaYakuma sasabontufafiSubiyunkuwasukaɗaineafilin

30Ahijahkuwayakamasabuwarrigardakejikinsa,ya yayyageguntugomashabiyu

31YacewaYerobowam,“Kaɗaukigudagoma,gama UbangijiAllahnaIsra'ilayace,‘Gashi,zanƙwacemulki dagahannunSulemanu,inbakakabilagoma

32(AmmazaisamikabilaɗayasabodabawanaDawuda, dakumasabodaUrushalima,birnindanazaɓadagacikin dukankabilanIsra'ila)

33Dominsunrabudani,sunbautawaAshtarot,gunkin Sidoniyawa,daKemosh,gunkinMowabawa,daMilkom, gunkinAmmonawa

34Dukdahakabazanƙwacedukanmulkindagahannunsa ba,ammazansashiyazamasarkidukankwanakinransa, sabodabawanaDawuda,wandanazaɓa,sabodayakiyaye umarnainadafarillaina

35Ammazankarɓemulkidagahannunɗansa,inbaka kabilagoma

36ZanbaɗansakabilaɗayadominbawanaDawudaya samihaskekullumagabanaaUrushalima,birnindana zaɓainsasunana

37Zankarɓeka,kayimulkibisagadukanabindaranka yakeso,kazamaSarkinIsra'ila.

38Idanzakakasakunnegadukanabindanaumarceka, kabitafarkuna,kaaikataabindayakedaidaiagabana,ka kiyayedokokinadaumarnaina,kamaryaddabawana DawudayayiZankasancetaredakai,inginamaka ingantaccenHaikalikamaryaddanaginawaDawuda,in bakaIsra'ila.

39SabodahakazanazabtardazuriyarDawuda,ammaba harabadaba

40SulemanukuwayanemiyakasheYerobowam. YerobowamkuwayatashiyaguduzuwaMasarwurin Shishak,SarkinMasar,yazaunaaMasarharmutuwar Sulemanu.

41SauranayyukanSulemanu,dadukanabindayayi,da hikimarsa,anrubutasualittafintarihinSulemanu.

42Sulemanuyayimulkishekaraarba'inaUrushalimabisa dukanIsra'ila

43Sulemanuyarasu,akabinneshiabirninkakansa Dawuda.ƊansaRehobowamyagājisarautarsa.

BABINA12

1RehobowamkuwayatafiShekem,gamadukan Isra'ilawasunzoShekemdonsunaɗashisarki.

2Sa'addaYerobowamɗanNebat,wandayakeƙasar Masartukuna,yajilabari,gamayagududagagabansarki Sulemanu,YerobowamkuwayazaunaaMasar.

3SaisukaaikaakakirashiSaiYerobowamdadukan taronIsra'ilawasukazo,sukayimaganadaRehobowam, yace

4“Ubankayasamanakarkiyamaitsanani,yanzuka sassautawahalarhidimarmahaifinka,danauyimainauyi waddayaɗoramana,mukuwazamubautamaka 5Saiyacemusu,Kutafiharkwanauku,sa'annanku komowurina.Saimutanensukatafi.

6SarkiRehobowamkuwayayishawaradadattawanda suketsayeagabantsohonsaSulemanutunyanadarai,ya ce,“Ƙaƙakukebadashawararinamsawajama'arnan?

7Sukacemasa,“Idanyauzakazamabawagajama'arnan, kabautamusu,kaamsamusu,kayimusumaganamai kyau,sa'annanzasuzamabayinkaharabada

8Ammayarabudashawarardattawandasukabashi,ya yishawaradasamarindasukayigirmataredashi, waɗandasuketsayeagabansa 9Yacemusu,“Waceshawarazakubamumuamsawa jama'arnandasukayiminimagana,sukace,‘Kuƙwace karkiyadamahaifinkuyaɗoramana?

10Saisamarindasukayigirmataredashisukacemasa, “Hakazakafaɗawamutanennandasukayimakamagana, kace,‘Ubankayayinauyiakanmu,ammakasauƙaƙa manaHakazakacemusu,'Ƙanananyatsanazaifina mahaifinakauri.

11Yanzudayakemahaifinayadoramukunauyimainauyi, nikuwazanƙaramuku,ubanayahorekudabulala,amma zanyimukuhorodakunamai.

12SaiYerobowamdadukanjama'asukazowurin Rehobowamaranataukukamaryaddasarkiyaumarta,ya ce,“Kukomowurinaaranatauku.

13Sarkiyaamsawajama'adamugunnufi,yarabuda shawarardattawandasukabashi

14Yayimaganadasubisashawararsamarin,yace, “Ubanayasakarkiyarkutayinauyi,nikuwazanƙara mukuakankarkiya

15Sabodahakasarkibaikasakunnegajama'aba.Domin Ubangijiyayimaganarsadominyacikamaganarda YahwehyafaɗawaYerobowamɗanNebattabakinAhija mutuminShilo.

16Sa'addadukanIsra'ilawasukagasarkibaikasakunne garesuba,saisukaamsawasarki,sukace,“Wanerabo mukedashiaDawuda?BamudagādoacikinɗanYesse. YaIsra'ila,kukomatantinkuIsra'ilawakuwasukakoma alfarwansu

17AmmaRehobowamyacisarautarIsra'ilawawaɗanda sukezauneagaruruwanYahuza

18Sa'annansarkiRehobowamyaaikiAdoramwanda yakeshugabantarharajiIsra'ilawadukasukajajjefeshida duwatsuharyamutuSabodahakasarkiRehobowamyayi gaggawarhaukarusarsa,yaguduzuwaUrushalima

19Isra'ilawakuwasukatayarwagidanDawudaharwa yau

20DaIsra'ilawadukasukajiYerobowamyakomo,sai sukaaikaakakirawoshiwurintaron,sukanaɗashiSarkin Isra'iladuka

21Sa'addaRehobowamyazoUrushalima,saiyatara dukanmutanenYahuza,danakabilarBiliyaminu, zaɓaɓɓunmayaƙadubuɗaridatamanin,dubuɗarida tamanin,donsuyiyaƙidamutanenIsra'ila,sukomarda mulkigaRehobowamɗanSulemanu

22AmmamaganarAllahtazowaShemaiya,mutumin Allah,yace.

23KafaɗawaRehobowamɗanSulemanu,SarkinYahuza, dadukanmutanenYahuzadanaBiliyaminu,dasauran jama'a,kace.

24Ubangijiyace,‘Kadakuhaura,kokuwakuyiyaƙida 'yan'uwankuIsra'ilawagamawannanabudagagareniyake SaisukakasakunnegamaganarUbangiji,sukakoma tafiyabisagamaganarUbangiji

25SaiYerobowamyaginaShekemaƙasartudutaIfraimu, yazaunaacikiDagacankumayaginaFeniyel

26Yerobowamkuwayaceazuciyarsa,“Yanzumulkizai komagidanDawuda.

27Idanmutanennansukahauradonsuyihadayaa HaikalinUbangijiaUrushalima,saizukatanjama'arnanza sukomagaubangijinsu,watoRehobowam,SarkinYahuza, zasukasheni,sukomawurinRehobowam,SarkinYahuza 28Sa'annansarkiyayishawara,yayimaruƙabiyuna zinariya,yacemusu,“YafiƙarfinkukuhauraUrushalima. 29YasaɗayaaBetel,ɗayankumaaDan

30Wannankuwayazamazunubi,gamajama'asuntafisu yisujadaagabanɗayaharzuwaDan.

31YaginaHaikalinatuddai,yanaɗafiristocidagacikin mafiƙanƙantanajama'awaɗandabanaLawiyawaba

32Yerobowamkuwayasaaranatagomashabiyarga watanatakwas,kamaridinaYahuza,yamiƙahadayaa kanbagadenHakayayiaBetel,yamiƙahadayuga maruƙandayayi.Yasafiristocinamatsafainakantuddai waɗandayaginaaBetel

33YamiƙakanbagadendayaginaaBetelaranatagoma shabiyargawatanatakwas,awatandayaƙullaa zuciyarsaYakumashiryaliyafagaIsra'ilawa,yamiƙa hadayaabisabagaden,yaƙonaturare

BABINA13

1SaigawaniannabinAllahyafitodagaYahuzatawurin maganarUbangijizuwaBetel

2YayikukadabagadenbisagamaganarUbangiji,yace, “Yabagade,bagade,niUbangijinafaɗa.Gashi,zaahaifa wagidanDawudaɗa,sunansaYosiyaAkankazaimiƙa firistocinmasujadaiwaɗandasukeƙonaturareakanka,za aƙoneƙasusuwanmutaneakanka.

3Arannanyabadaalama,yace,“Wannanitacealamar daUbangijiyafaɗaGashi,bagadenzaitsage,tokardake bisansakumazatazubo.

4Sa'addasarkiYerobowamyajimaganarannabinAllah, wandayayikukaakanbagadendayakeaBetel,saiya miƙahannunsadagabagaden,yace,‘KukamashiHannun dayaɗagamasayabushe,haryakasajamasa

5Bagadinkumayayayyage,tokarkumatazubadaga bagaden,bisagaalamardaannabinAllahyabadatawurin maganarUbangiji

6Sarkiyaamsayacewaannabin,“Karoƙifuskar UbangijiAllahnka,kayiminiaddu'a,hannunayakomoda niBawanAllahkuwayaroƙiUbangiji,hannunsarkikuma yasākekomowa,yazamakamardā.

7Saisarkiyacewaannabin,“Kazogidataredani,ka huta,zanbakalada

8Saiannabinyacewasarki,“Idanzakabanirabin gidanka,bazanshigataredakaiba,bakuwazanciabinci ba,kokuwainsharuwaawannanwuri

9GamahakaUbangijiyaumarceni,nace,‘Kadakuci abinci,kokusharuwa,kadakumakukomotahanyarda kukazo

10Saiyabitawatahanyadabam,baikomotahanyarda yabiBetelba.

11AkwaiwanitsohonannabiyanazauneaBetel 'Ya'yansamazakuwasukazosukafaɗamasadukan ayyukandaannabinAllahyayiaBetelaranardayafaɗa wasarki

12Ubansuyacemusu,“Tawacehanyayabi?Gama 'ya'yansamazasungahanyardaannabinAllahwandaya zodagaYahuzayabi

13Saiyacewa'ya'yansamaza,Kuyiminishimfiɗaajaki. Saisukayimasawajakinshimfiɗa,saiyahau

14Saiyabiannabin,yasameshizauneagindinitacenoak, saiyacemasa,“KainemutuminAllahwandayafitodaga Yahuza?Saiyace,Nine

15Sa'annanyacemasa,Kazogidadani,dakumaci abinci.

16Yace,“Bazaniyakomawataredakuba,kokuwain shigataredaku

17GamaanfaɗaminidamaganarUbangiji,‘Bazakaci abinciba,kokuwazakasharuwaacan,kokuwakakomo donkabihanyardakazo

18Yacemasa,“Nimaannabinekamarkai.Saiwani mala'ikayayimaganadanidamaganarUbangiji,yace, Komashitaredakaicikingidanka,yaciabinci,yasha ruwa.Ammakaryayayimasa.

19Saiyakomataredashi,yaciabinciagidansa,yasha ruwa

20Sa'addasukezauneateburin,Ubangijiyayimaganada annabindayakomodashi

21SaiyayikiragaannabinAllahwandayazodaga Yahuza,yace,“Ubangijiyace,“Tundayakekunyirashin biyayyagabakinUbangiji,bakukiyayeumarninda UbangijiAllahnkuyaumarcekuba

22Ammakakomo,kaciabinci,kasharuwaawurinda Ubangijiyacemaka,‘Kadakuciabinci,kadakumakusha ruwaGawarkubazatakaikabarinkakanninkuba

23Bayanyaciabinci,yasha,saiyayimasashimfiɗarjaki, watoannabindayakomodashi

24Sa'addayatafi,saizakiyataryeshiahanya,yakashe shi,akajefagawarsaahanya,jakinkumayanatsayekusa dashi

25Saigamutanesunawucewa,sukagagawaranjefara kanhanya,dazakikumaatsayekusadagawar,sukazo sukabadalabariabirnindatsohonannabinyakezaune

26Sa'addaannabindayakomodashidagahanyayaji labari,saiyace,“BawanAllahne,wandayayirashin biyayyagamaganarUbangiji

27Saiyacewa'ya'yansamaza,yace,“Kuyimini shimfiɗaajaki.Sukayimasashimfiɗa.

28Yatafiyatararanjefardagawarsaahanya,jakidazaki kumasunatsayekusadagawar

29SaiannabinyaɗaukigawarannabinAllahyaɗoraakan jakin,yakomodaita

30Yasagawarsaakabarinsa.Sukayimakokiakansa, sunacewa,“Kaitoɗan’uwana!

31Bayanyabinneshi,saiyayimaganada'ya'yansamaza, yace,“Sa'addanamutu,saikubinneniakabarindaaka binneannabinAllahKasaƙasusuwanakusada ƙasusuwansa

32GamamaganardayayikiradamaganarUbangijiakan bagadendayakeaBetel,dadukangidajenmasujadaida sukecikingaruruwanSamariya,zasutabbata

33BayanhakaYerobowambaibarmugayenhanyarsaba, ammayasākenaɗafiristocinamatsafainakantuddaidaga cikinmafiƙasƙanci

34WannankuwayazamazunubigagidanYerobowam, hardadasashi,dahallakardashidagaduniya.

BABINA14

1AlokacinnanAbaijaɗanYerobowamyayirashinlafiya 2Yerobowamkuwayacewamatarsa,“Tashi,inaroƙonki kiɓata,donkadaasankimatarYerobowamceKutafi Shilo,gashi,akwaiannabiAhija,wandayafaɗamini cewainzamasarkinmutanennan.

3Sa'annankaɗaukimalmagoma,dafaɗuwa,dakurtun zuma,katafiwurinsa,yafaɗamakaabindazaifaruda yaron.

4MatarYerobowamkuwatayihaka,tatafiShilotatafi gidanAhijaAmmaAhijabaiiyaganibaGamaidanunsa sunkarkatasabodayawanshekarunsa.

5UbangijikuwayacewaAhija,“Gashi,matar Yerobowamtanazuwanemanwaniabuagarekadomin ɗanta.Dominbashidalafiya,hakazakafaɗamata,gama intashigo,saitayikamarwatamacedabam

6Sa'addaAhijayajimotsinƙafafuntasa'addatashigo bakinƙofa,saiyace,“Kishiga,matarYerobowam.Don mekakerikitardakankaamatsayinwani?Lalleanaikeni dabushãramainauyizuwagareka

7Tafi,kafaɗawaYerobowam,UbangijiAllahnaIsra'ila yace,‘Gamanaɗaukakakadagacikinjama'a,nanaɗaka shugabanjama'ataIsra'ila

8KaƙwacemulkidagagidanDawuda,nabaka,ammaba kazamakamarbawanaDawudaba,wandayakiyaye umarnaina,wandayabinidazuciyaɗaya,yaaikataabin dayakedaidaiaidona.

9Ammakaaikatamuguntafiyedadukanwaɗandasuke kafinka,gamakatafi,kayimakagumaka,danazubi,don katsokaneniinyifushi,kajefardaniabayanka.

10Sabodahaka,gashi,zankawomasifaakangidan Yerobowam,indatsewaYerobowamwandayakefushida bango,dawandayakeakulleaIsra'ila,inkwashesauran mutanengidanYerobowam,kamaryaddamutumyake kwashetakiharsaiabinyaƙare

11DukwandaYerobowamyamutuabirni,karnukazasu cinyeshiDukwandayamutuajejikumatsuntsayen sararinsamazasuci,gamaUbangijiyafaɗa.

12Sabodahaka,katashi,kakomagidanka,sa'adda ƙafafunkasukashigabirni,yaronzaimutu

13DukanIsra'ilawazasuyimakokidominsa,subinneshi, gamashikaɗainaYerobowamzaishigakabari,gamaan samiwaniabumaikyaugaUbangijiAllahnaIsra'ilaa gidanYerobowam

14UbangijikumazainaɗashiSarkinIsra'ila,wandazai hallakagidanYerobowamawannanranaharyanzu

15GamaUbangijizaibugiIsra'ilawa,kamaryaddaake karkasuwarruwaacikinruwa,zaitumɓukeIsra'iladaga wannankyakkyawarƙasa,waddayabakakanninsu,ya warwatsasuahayinKoginYufiretis,Dominsunƙera gumakansu,sunsaUbangijiyayifushi

16ZaibadaIsra'ilawasabodazunubanYerobowamwanda yayizunubi,yasaIsra'ilawasuyizunubi.

17MatarYerobowamkuwatatashitatafiTirzaDataisa bakinƙofa,yaronyarasu.

18Akabinneshi.Isra'ilawadukasukayimakokidominsa, bisagamaganarUbangiji,waddayafaɗatahannun bawansa,annabiAhija

19SauranayyukanYerobowam,dayaddayayiyaƙi,da yaddayayimulki,anrubutasualittafintarihinsarakunan Isra'ila

20AlokacindaYerobowamyayimulkishekaraashirinda biyune,yarasu,Nadabɗansayagājisarautarsa

21RehobowamɗanSulemanuyayimulkiaYahuza. Rehobowamyanadashekaraarba'indaɗayasa'addayaci sarauta,yakuwayimulkishekaragomashabakwaia Urushalima,birnindaUbangijiyazaɓadagacikindukan kabilanIsra'ila,yasasunansaacanSunantsohuwarsa Na'amaBa'ammoniya

22MutanenYahuzasukaaikatamuguntaagabanUbangiji, sukatsokaneshikishisabodazunubansudasukaaikata fiyedadukanabindakakanninsusukayi

23Gamasunginawakansumasujadai,dagumaka,da gumaka,akankowanetsaunimaitsayi,daƙarƙashin kowaneitacemaiduhuwa

24Akwaimakaruwaiaƙasar.

25AshekaratabiyartasarautarsarkiRehobowam, Shishak,SarkinMasar,yakawowaUrushalimayaƙi

26YakwashedukiyarHaikalinYahweh,datagidansarki. Yaƙwaceduka,yakwashegarkuwoyinazinariyawaɗanda Sulemanuyayi

27AmaimakonsusarkiRehobowamyayigarkuwoyina tagulla,yabadasuahannunshugabanninmatsara waɗandasuketsaronƙofargidansarki

28Sa'addasarkiyashigaHaikalinUbangiji,saimatsara sukaɗaukesu,sukakomacikinɗakintsaro

29SauranayyukanRehobowamdadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanYahuza.

30AkayiyaƙitsakaninRehobowamdaYerobowamdukan kwanakinsu

31Rehobowamkuwayarasu,akabinneshitareda kakanninsaabirninDawudaSunantsohuwarsaNa'ama Ba'ammoniyaAbaijaɗansayagājisarautarsa

BABINA15

1AbaijayacisarautarYahuzaashekaratagomasha takwastasarautarsarkiYerobowamɗanNebat

2YayimulkishekaraukuaUrushalima.Sunan tsohuwarsaMa'aka,'yarAbishalom

3Yaaikatadukanzunubainatsohonsa,waɗandayayia gabansa

4AmmaUbangijiAllahnsayabashifitilaaUrushalima sabodaDawuda,yasaɗansaabayansa,yakumakafa Urushalima

5DominDawudayaaikataabindayakedaidaiagaban Ubangiji,bairabudadukanabindayaumarceshiba dukankwanakinransa,saidaiakanbatunUriyaBahitte.

6AkayiyaƙitsakaninRehobowamdaYerobowamdukan kwanakinransa

7SauranayyukanAbaija,dadukanabindayayi,anrubuta sualittafintarihinsarakunanYahuzaAkayiyaƙitsakanin AbaijadaYerobowam

8AbaijakuwayarasuAkabinneshiabirninDawuda ƊansaAsayagājisarautarsa.

9AsayacisarautarYahuzaashekarataashirintasarautar YerobowamSarkinIsra'ila.

10Yayimulkishekaraarba'indaɗayaaUrushalima. SunantsohuwarsaMa'aka,'yarAbishalom

11Asakuwayaaikataabindayakedaidaiagaban UbangijikamaryaddakakansaDawudayayi.

12Yakawardakaruwaiaƙasar,yakawardagumakanda kakanninsasukayi

13YakumakawardatsohuwarsaMa'akadagazama sarauniya,domintayigunkigunkinaAshtoretAsakuwa yalalatardagunkinta,yaƙonetaarafinKidron.

14Ammabaakawardamatsafainakantuddaiba,dukda hakaAsayayiamincigaUbangijidukankwanakinsa

15Yakawoabubuwandatsohonsayakeɓe,daazurfa,da zinariya,dakwanoni,aHaikalinUbangiji

16AkayiyaƙitsakaninAsadaBa'asha,SarkinIsra'ila dukankwanakinsu.

17Ba'asha,SarkinIsra'ila,yahaurayaƙidaYahuza,ya ginaRama,donkadayabarkowayafitakoshigawurin Asa,SarkinYahuza.

18Sa'annanAsayakwashedukanazurfadazinariyada sukaraguabaitulmalinHaikalinUbangiji,dadukiyar gidansarki,yabadasuahannunfādawansa.

19Akwaialkawaritsakaninadakai,datsakaninmahaifina damahaifinkaKazo,kawarwarealkawarinkadaBa'asha, SarkinIsra'ila,dominyarabudani.

20Ben-hadadkuwayakasakunnegasarkiAsa,yaaiki shugabanninsojojinsasuyiyaƙidabiranenIsra'ila 21DaBa'ashayajilabari,saiyabargininRama,yazauna aTirza

22SaisarkiAsayayishelaadukanYahuzaSukakwashe duwatsunRamadakatakandaBa'ashayaginadasu.Dasu sarkiAsayaginaGebataBiliyaminu,daMizfa 23SaurandukanayyukanAsa,dadukanƙarfinsa,da dukanabindayayi,dagaruruwandayagina,anrubutasu alittafintarihinsarakunanYahuzaDukdahakaalokacin tsufansayayiciwoaƙafafunsa

24Asakuwayarasu,akabinneshitaredakakanninsaa birninkakansaDawudaYehoshafatɗansayagāji sarautarsa

25NadabɗanYerobowamyacisarautarIsra'ilaashekara tabiyutasarautarAsa,SarkinYahuza,yayimulkishekara biyu

26YaaikatamuguntaagabanUbangiji,yabitafarkin tsohonsa,dazunubindayasaIsra'ilasuyizunubi

27Ba'ashaɗanAhijanagidanIssakakuwayaƙullamasa maƙarƙashiyaBa'ashakuwayabugeshiaGibbetonta FilistiyawagamaNadabdadukanIsra'ilawasunkewaye Gibbetondayaƙi

28Ba'ashakuwayakasheshiashekarataukutasarautar Asa,SarkinYahuza,yagājisarautarsa

29Sa'addayacisarauta,yakarkashedukanmutanen gidanYerobowamBaibarwaYerobowammainumfashi ba,saidayahallakashi,bisagamaganarUbangiji,wadda yafaɗatabakinbawansaAhijamutuminShilo.

30DominzunubanYerobowamdayayi,dakumawanda yasaIsra'ilawasuyizunubi,sabodatsokanardayasa UbangijiAllahnaIsra'ilayayifushi.

31SauranayyukanNadab,dadukanabindayayi,an rubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila

32AkayiyaƙitsakaninAsadaBa'asha,SarkinIsra'ila dukankwanakinsu.

33AshekarataukutasarautarAsa,SarkinYahuza, Ba'ashaɗanAhijayacisarautarIsra'ilaaTirza,shekara ashirindahuɗu.

34YaaikatamuguntaagabanUbangiji,yabitafarkin Yerobowam,dazunubindayasaIsra'ilawasuyizunubi

BABINA16

1UbangijikuwayayimaganadaYehuɗanHananigame daBa'asha

2Dominnaɗaukakakadagaturɓaya,Nanaɗakashugaban jama'ataIsra'ilaKabihanyarYerobowam,kasajama'ata Isra'ilasuyizunubi,katsokanenidazunubansu

3Gashi,zankawardazuriyarBa'asha,danazuriyar gidansaZanmaidagidankakamargidanYerobowamɗan Nebat

4Ba'ashawandayamutuabirni,karnukazasucinyeshi. Dukwandayamutuacikinsauratsuntsayensamazasuci

5SauranayyukanBa'asha,daabindayayi,daƙarfinsa,an rubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila.

6Ba'ashakuwayarasu,akabinneshiaTirzaƊansaIla kuwayagājisarautarsa

7UbangijikumayayimaganatahannunannabiYehuɗan HananiakanBa'ashadagidansa,sabodadukanmuguntar dayayiagabanYahweh,dayatsokaneshidaaikin hannuwansa,yazamakamargidanYerobowam.kuma sabodayakasheshi

8AshekarataashirindashidatasarautarAsa,Sarkin Yahuza,IlaɗanBa'ashayacisarautarIsra'ilaaTirza, shekarabiyu

9SaiZimri,shugabanrabinkarusansa,yaƙullamasa maƙarƙashiyasa'addayakeTirzayanashankansaabugua gidanArza,wakilingidansaaTirza

10Zimrikuwayashigayabugeshi,yakasheshiashekara taashirindabakwaitasarautarAsa,SarkinYahuza,yaci sarautaamaimakonsa

11Sa'addayacisarauta,sa'addayahaugadonsarautarsa, saiyakarkashedukanmutanengidanBa'asha,baibarmasa waniwandayakefushidabangoba,kodanginsa,ko abokansa

12HakaZimriyahallakadukangidanBa'asha,bisaga maganarYahweh,waddayafaɗagābadaBa'ashata hannunannabiYehu

13DomindukanzunubanBa'ashadanaIlaɗansa, waɗandasukayizunubi,daabindasukasaIsra'ilawasuyi zunubi,dasukatsokaniYahwehElohimnaIsra'ilada ayyukanbanza

14SauranayyukanIla,dadukanabindayayi,anrubutasu alittafintarihinsarakunanIsra'ila

15AshekarataashirindabakwaitasarautarAsa,Sarkin Yahuza,ZimriyayimulkikwanabakwaiaTirzaMutanen kuwasukakafasansaniaGibbetontaFilistiyawa

16Mutanendasukesansanikuwasukajiance,“Zimriya ƙullamaƙarƙashiya,yakashesarki”Sabodahakadukan Isra'ilawasukanaɗaOmri,shugabansojoji,SarkinIsra'ilaa sansanin

17OmrikuwayahauradagaGibbetontaredadukan Isra'ilawa,sukakewayeTirzadayaƙi.

18DaZimriyagaancibirnin,saiyashigafādarsarki,ya ƙonegidansarkiakansa,yamutu

19Dominzunubansadayayidayaaikatamuguntaa gabanUbangiji,dabintafarkinYerobowam,dazunubinda yayi,yasaIsra'ilawasuyizunubi

20SauranayyukanZimri,daamanardayayi,anrubutasu alittafintarihinsarakunanIsra'ila.

21Isra'ilawakuwasukarabubiyuRabinmutanensukabi TibniɗanGinatdonsunaɗashisarkiRabikuwasukabi Omri.

22AmmamutanendasukabiOmrisukarinjayimutanen dasukabiTibniɗanGinatTibniyarasu,Omrikuwayaci sarauta

23AshekaratatalatindaɗayatasarautarAsa,Sarkin Yahuza,OmriyacisarautarIsra'ila,shekaragomashabiyu. YayimulkishekarashidaaTirza

24YasayitudunSamariyaawurinShemerakantalanti biyunaazurfa,yaginaakantudun,yasawabirnindaya gina,bisasunanShemer,maidutsenSamariya

25AmmaOmriyaaikatamuguntaagabanUbangijifiye dadukanwaɗandasukarigashi.

26YabidukantafarkinYerobowamɗanNebat,da zunubindayasaIsra'ilawasuyizunubi,suntsokani YahwehElohimnaIsra'iladagumakansu.

27SauranayyukanOmridayayi,daƙarfinsadayanuna, anrubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila

28Omrikuwayarasu,akabinneshiaSamariya,ɗansa Ahabyagājisarautarsa

29AshekaratatalatindatakwastasarautarAsa,Sarkin Yahuza,AhabɗanOmriyacisarautarIsra'ila.Ahabɗan OmriyayisarautarIsra'ilaaSamariyashekaraashirinda biyu

30AhabɗanOmrikuwayaaikatamuguntaagaban Ubangijifiyedadukanwaɗandasukarigashi

31Yazamakamarabumaisauƙineagareshiyabi zunubinYerobowamɗanNebat,saiyaauroYezebel,'yar Et-bo'al,SarkinSidoniyawa,yatafiyabautawaBa'al,ya yimasasujada

32YaginawaBa'albagadeaHaikalinBa'al,wandaya ginaaSamariya

33AhabkuwayayigunkiyanitaceAhabkuwayaƙarasa UbangijiAllahnaIsra'ilayayifushifiyedadukan sarakunanIsra'ilawaɗandasukarigashi

34AzamaninsaHiyelmutuminBetelyaginaYariko,ya kafaharsashintaaAbiramɗanfarinsa,yakafaƙofofinta gaautansaSegub,bisagamaganarYahweh,waddayafaɗa tabakinJoshuwaɗanNun

BABINA17

1IliyaBaTishbe,namazaunanGileyad,yacewaAhab, “NarantsedaUbangijiAllahnaIsra'ila,wandanatsayaa gabansa,bazaayiraɓakoruwansamaawaɗannan shekaruba,saidaibisagamaganata.

2Ubangijikuwayayimaganadashi,yace

3Kutashidaganan,kujuyowajengabas,kuɓuyakusada rafinKeritwandayakegabashinUrdun

4ZakushadagarafinKumanaumarcihankakasuciyar dakaiacan.

5YatafiyaaikatabisagamaganarUbangiji,gamayatafi yazaunaarafinKeritwandayakegabashinUrdun

6Hankakakuwasukakawomasaabincidanamadasafe, daabincidanamadamaraiceYashadagacikinrafin

7Bayanɗanlokacisairafinyabushe,dominbaayiruwan samaaƙasarba.

8Ubangijikuwayayimaganadashi,yace 9Tashi,katafiZarefattaSidon,kazaunaacan.

10SaiyatashiyatafiZarefat.Dayaisaƙofarbirnin,saiga matardamijintayarasutanacantanatattarasanduna,sai yakirata,yace,“Kikawominiruwakaɗanacikinkasko, insha.

11Sa'addatakezuwaɗauko,saiyakirata,yace,“Ki kawominiɗanabinciahannunki

12Saitace,“NarantsedaUbangijiAllahnka,banida waina,saidaiɗimbinabinciacikinganga,damaikaɗana cikinkasko.

13Iliyayacemata,“KadakijitsoroJeka,kayiyaddaka ce,ammakafarayiminiɗanwainadagagareta,kakawo mini,bayanhakakumakayiwakaidaɗanka.

14GamaniUbangijiAllahnaIsra'ilanaceganganagari bazatalalaceba,tudunmaikumabazataƙareba,sairan daYahwehyaaikodaruwaaƙasa.

15Saitatafi,tayiyaddaIliyayafaɗa

16Garingarikuwabataɓaciba,tuwonmaikumabata ƙareba,bisagamaganarYahweh,waddayafaɗatabakin Iliya

17Bayanwaɗannanabubuwa,saiɗanmatar,uwargidan, yayirashinlafiya.Ciwonnasayayizafi,harbanumfashi acikinsa

18SaitacewaIliya,“Meyashafenidakai,yamutumin Allah?Kokazomininedominkatunadazunubina,kuma kakasheɗana?

19Yacemata,“BaniɗankiYaɗaukeshidagaƙirjinta,ya ɗaukeshizuwawanibeneindayazauna,yakwantardashi akangadonsa

20YayikiragaUbangiji,yace,“YaUbangijiAllahna,ka kawowagwauruwardamijintayarasudamasifadata kasheɗanta?

21Yamiƙakansaakanyaronsauuku,yayikiraga Ubangiji,yace,“YaUbangijiAllahna,inaroƙonka,kabar ranyaronnanyasākeshigacikinsa

22UbangijikuwayajimuryarIliyaSairanyaronyasāke shigacikinsa,yafarfaɗo.

23Iliyakuwayaɗaukiyaron,yasaukodashidagaɗakina cikingida,yabadashigamahaifiyarsa

24MatarkuwatacewaIliya,“Yanzunasanikaimutumin Allahne,maganarUbangijikumaabakinkagaskiyace

BABINA18

1Bayankwanakidayawa,UbangijiyayimaganadaIliya ashekaratauku,yace,“Tafi,kanunakankagaAhabZan aikodaruwabisaduniya

2IliyakuwayatafiyanunakansagaAhabAkayi matsananciyaryunwaaSamariya.

3AhabkuwayakiraObadiya,wandayakeshugaban gidansaObadiyayajitsoronUbangijiƙwarai

4Sa'addaYezebeltakasheannabawanUbangiji,Obadiya yaɗaukiannabawaɗari,yaɓoyesuhamsinhamsinacikin kogo,yaciyardasudaabincidaruwa.)

5AhabyacewaObadiya,“Tafiƙasar,dadukan maɓuɓɓugarruwa,dadukanrafuffuka,watakilamusami ciyawadoncetondawakaidaalfadarai,kadamurasa dukannamominjeji

6Saisukarabaƙasardominsubitaƙasar

7Sa'addaObadiyakecikinhanya,saigaIliyayataryeshi, yakuwasanshi,yafāɗirubdaciki,yace,“Kaine ubangijinaIliya?

8Saiyaamsamasayace,“Nine:jekafaɗawa ubangijinka,gaIliyayananan.

9Yace,“Menayizunubidazakabashebarankaahannun Ahab,yakasheni?

10NarantsedaUbangijiAllahnka,bawanial'ummako mulkidaubangijinabaiaikaanemekabaYarantseda mulkidaal'umma,cewabasusamekaba

11Yanzukace,Tafi,kafaɗawaubangijinka,gaIliyayana nan

12Sa'addanarabudakai,RuhunUbangijizaikaikainda bansanibaSa'addanazonafaɗawaAhab,ammabai samekaba,zaikasheni

13Ashe,baafaɗawaubangijinaabindanayisa'adda YezebeltakasheannabawanUbangijiba,yaddanaɓoye mutumɗarinaannabawanUbangijihamsinhamsinacikin kogo,naciyardasudaabincidaruwa?

14Yanzukace,Tafi,kafaɗawaubangijinka,GaIliya yananan,shikuwazaikasheni

15Iliyayace,“NarantsedaUbangijiMaiRunduna, wandanatsayaagabansa,lallene,yauzannunakainagare shi

16ObadiyayatafiyataryiAhab,yafaɗamasa,Ahab kuwayatafiyataryiIliya

17Sa'addaAhabyagaIliya,Ahabyacemasa,“Kaine kakewahalardaIsra'ila?

18Yaamsayace,“BandamuIsra'ilabaAmmakaida gidanmahaifinka,kunrabudaumarnanUbangiji,kukabi Ba'al.

19YanzufakaaikaataraminidukanIsra'ilawaaDutsen Karmel,daannabawanBa'alɗarihuɗudahamsin,da annabawanAshtarotɗarihuɗuwaɗandasukeciateburin Yezebel

20SaiAhabyaaikawadukanIsra'ilawa,yataraannabawa aDutsenKarmel.

21Iliyakuwayazowurinjama'aduka,yace,“Haryaushe zakutsayatsakaninra'ayibiyu?IdanUbangijishineAllah, kubishi,ammaidanBa'alne,saikubishi.Jama'akuwa basuamsamasadakomaiba

22Sa'annanIliyayacewajama'a,“Nikaɗaineyaragea matsayinannabinUbangiji.AmmaannabawanBa'al mutumɗarihuɗudahamsinne

23SaisubamubijimaibiyuSuzaɓibijimiɗayadon kansu,suyanyankashigunduwa,sushimfiɗaakanitace, kadasusawutaaƙarƙashinsa

24Kuyikiragasunangumakanku,nikuwainyikiraga sunanUbangiji,Allahwandayaamsadawuta,shineAllah Dukanjama'asukaamsasukace,“Aigaskiyane

25SaiIliyayacewaannabawanBa'al,“Kuzaɓibijimi ɗayadonkanku,kutuɓeshitukuna.gamakunadayawa; Kuyikiragasunangumakanku,ammakadakusawutaa ƙarƙashinsa

26Sukaɗaukibijimindaakabasu,sukashiryashi,sukayi takiradasunanBa'altunsafeharzuwatsakarrana,suna cewa,“YaBa'al,kajimu.Ammababuwatamurya,ko wataamsaSukahaubisabagadendaakayi

27Datsakarrana,Iliyayayimusuba'a,yace,“Kuyikuka daƙarfi,gamashiallahne.kodaiyanamaganane,ko kumayanabi,koyanacikintafiya,kokumakilayakwana, doleatasheshi

28Sukayitakukadaƙarfi,sukayanyankekansuda wuƙaƙedawuƙaƙe,harjiniyazubomusu.

29Sa'addatsakarranatawuce,sukayiannabciharzuwa lokacinhadayatamaraice,bamurya,bamaiamsawa,ko maikula.

30SaiIliyayacewajama'aduka,KuzokusadaniJama'a dukakuwasukamatsokusadashiYagyarabagaden Ubangijidayarurrushe.

31Iliyakuwayaɗaukiduwatsugomashabiyubisaga adadinkabilan'ya'yanYakubu,waɗandamaganarUbangiji tazowurinsu,yace,‘Zaazamasunanka,Isra'ila

32DaduwatsunyaginabagadedasunanUbangiji,ya kumasassaƙamaɓalliakusadabagaden,girmandazai ɗaukimudubiyunairi

33Yajeraitacen,yayanyankabijimingunduwa,yaazashi akanitacen,yace,“Kacikagangahuɗudaruwa,kazuba akanhadayataƙonawadaitacen

34Saiyace,yisaunabiyuKumasukayishiakarona biyu.Saiyace,yisauuku.Kumasukayishiakaronauku.

35RuwakuwayazagayakewayedabagadenYakuma cikaramindaruwa

36Alokacinhadayatamaraice,saiannabiIliyayamatso, yace,“YaUbangijiAllahnaIbrahim,daIshaku,dana Isra'ila,kasaasaniyaukaineAllahacikinIsra'ila,ni bawankane,nakumaaikatadukanwaɗannanabubuwa bisagamaganarka

37Kakasakunnegareni,yaYahweh,kajini,domin jama'arnansusanikaineUbangijiAllah,kakumajuyoda zuciyarsu

38WutarUbangijikuwatafaɗo,tacinyehadayata ƙonawa,daitacen,daduwatsun,daƙura,talasaruwanda yakecikinramin

39Sa'addadukanjama'asukagahaka,sukafāɗirubdaciki, sukace,“Ubangiji,shineAllah.Ubangiji,shineAllah.

40Iliyayacemusu,“KuɗaukiannabawanBa'alKada ɗayansuyatsereIliyakuwayakaisurafinKishon,ya karkashesuacan.

41IliyayacewaAhab,“Tashi,kaci,kashaGamaanajin ƙararruwansama

42Ahabkuwayatafiyaci,yasha.Iliyakuwayahaura ƙwanƙolinKarmelYajefakansaaƙasa,yasafuskarsa tsakaningwiwoyinsa

43Yacewabaransa,Haurayanzu,dubawajenbahar.Sai yahaura,yaduba,yace,“BakomaiSaiyace,Komasau bakwai

44Saiyazamaakaronabakwai,yace,"Gashi,waniɗan ƙaramingirgijeyatashidagabahar,kamarhannun mutum."Yace,“Tashi,kafaɗawaAhab,“Kashirya karusarka,kasauka,donkadaruwansamayahanaka

45Kumayafarudaɗanlokaci,sararinsamayayibaƙida gajimaredaiska,akayiruwamaiyawaKumaAhabya hau,yatafiYezreyel.

46UbangijikuwayanakanIliyaYaɗamaraɗamara,ya rugagabanAhabzuwaƙofarYezreyel

BABINA19

1AhabyafaɗawaYezebeldukanabindaIliyayayi,da yaddayakarkashedukanannabawadatakobi

2Sa'annanYezebeltaaikimanzowurinIliya,tace,“Bari allolisuyimini,hakamafiyedahaka,idanbansaranka yazamanaɗayadagacikinsubaagobe

3Dayagahaka,saiyatashi,yatafidonransa,yatafi Biyer-sheba,taYahuza,yabarbaransaacan.

4Ammashidakansayayitafiyarkwanaɗayacikinjeji, yazoyazaunaagindinitacenjuni,yaroƙikansayamutu. saiyace,Yaisa;Yanzu,yaUbangiji,kaɗaukeraina.gama nibanfiubanaba

5Sa'addayakwantayanabarciagindinitacenjuni,saiga wanimala'ikayataɓashi,yacemasa,Tashi,kaci.

6Yaduba,saiyagawainardaakatoyaakangarwashin,da kurtunruwaakansaYaciyasha,yasākekwantardashi 7Mala'ikanUbangijikuwayasākekomowanabiyu,ya taɓashi,yace,“Tashi,kaciabincidomintafiyartayi makayawa.

8Saiyatashi,yaci,yasha,yatafidaƙarfinwannanabinci kwanaarba'indadarearba'inzuwaHoreb,dutsenAllah 9Saiyaisawanikogo,yasaukaacan.Saigamaganar Ubangijitazomasa,yacemasa,“Mekakeyianan,Iliya? 10Yace,“NayikishiƙwaraidominYahwehElohimMai Runduna,gamaIsra'ilawasunrabudaalkawarinka,sun rurrushebagadanka,sunkasheannabawankadatakobi kumani,kodanikaɗai,anbar;Sunanemanraina,su ɗauketa.

11Yace,“Tafi,katsayaakandutsenagabanUbangiji SaigaUbangijiyanawucewa,saiwatababbariskamai ƙarfitatsageduwatsu,tafarfasaduwatsuagabanUbangiji. AmmaUbangijibayacikiniskaAmmaUbangijibaya cikingirgizar

12Kumabayangirgizarƙasa,wuta.AmmaUbangijibaya cikinwuta,kumabayanwutar,wataƙaramarmurya 13DaIliyayajihaka,saiyalulluɓefuskarsadamayafinsa, yafita,yatsayaaƙofarkogon.Saigawatamuryatazo masa,tace,Mekakeyianan,Iliya?

14Yace,“NayikishiƙwaraidominYahwehElohimMai Runduna,gamaIsra'ilawasunrabudaalkawarinka,sun rurrushebagadanka,sunkasheannabawankadatakobi kumani,kodanikaɗai,anbar;Sunanemanraina,su ɗauketa.

15Ubangijiyacemasa,“Tafi,kakomajejinDimashƙu, sa'addakazo,kakeɓeHazayelyazamaSarkinSuriya

16ZakakumakeɓeYehuɗanNimshiyazamaSarkin Isra'ila

17AmmaYehuzaikashewandayatsiradagatakobin Hazayel,Elishakuwazaikashewandayatsiradaga takobinYehu

18DukdahakanabarminidububakwaiaIsra'ila,Dukan gwiwoyiwaɗandabasusunkuyagaBa'alba,dakowane bakindabayasumbaceshiba

19Saiyatashidagawurin,yatarardaElishaɗanShafat, yananomanshanugomashabiyuagabansa,shikumada nagomashabiyu

20Yabarshanun,yabiIliya,yace,“Inaroƙonka,inyiwa mahaifinadamahaifiyatasumba,sa'annanzanbika.Sai yacemasa,“Koma,menayimaka?

21Yakomodagawurinsa,yaɗaukishanunshanu,ya yankasu,yadafanamansudakayanshanun,yabajama'a, sukaciSa'annanyatashi,yabiIliya,yayimasahidima

BABINA20

1Ben-hadadSarkinSuriyakuwayataradukansojojinsa, sarakunatalatindabiyusunataredashi,dadawakai,da karusai,yahaurayakewayeSamariya,yayiyaƙidaita

2YaaikimanzanniwurinAhab,SarkinIsra'ila,acikin birnin,yacemasa,“HakaBen-hadadyace.

3Azurkarkidazinariyarkunawanematankada'ya'yanka, harmamafikyau,nawane.

4SarkinIsra'ilayaamsayace,“YaUbangijina,sarki, kamaryaddakafaɗa,ninenakadadukanabindanakeda shi

5Saimanzanninsukasākekomo,sukace,“HakaBenhadadyace,‘Kodayakenaaikawurinka,nace,‘Zakaba niazurfarka,dazinariyarka,damatanka,da'ya'yanka

6Ammagobeawannanlokacizanaikodabarorinazuwa wurinka,subincikagidankadagidajenbarorinkaDuk abindayakedadaɗiaidonka,saisusashiahannunsu,su ɗaukeshi

7SaiSarkinIsra'ilayakiradukandattawanƙasar,yace, “Kuduba,inaroƙonku,kugayaddamutuminnanyake nemanɓarna,gamayaaikominidominmatana, da’ya’yana,daazurfata,dazinariyataKumabanƙaryata shiba.

8Saidukandattawandadukanjama'asukacemasa,“Kada kakasakunnegareshi,kadakayarda

9SaiyacewamanzanninBen-hadad,“Kufaɗawa ubangijina,sarki,‘Dukanabindakaaikawurinbawanka dafari,zanyi,ammawannanbazaniyayibaSai manzanninsukatafi,sukakawomasalabari.

10Ben-hadadkuwayaaikawurinsayace,“Allolinsunayi minihaka,daƙari,idanturɓayarSamariyataishidukan mutanendasukebinadayawa.

11SarkinIsra'ilayaamsayace,“Faɗamasa,kadawanda yakeɗaurayedakayanyaƙinsayayifahariyakamarwanda yaketuɓe.

12DaBen-hadadyajiwannansaƙo,sa'addayakeshan ruwa,shidasarakunaacikinrumfa,saiyacewa fādawansa,“Kushiryakanku.Sukajādāgaryaƙidabirnin.

13SaigawaniannabiyazowurinAhab,SarkinIsra'ila,ya ce,“Ubangijiyace,‘Kagawannanbabbantaro?Gashi, yauzanbadashiahannunka.ZakusaninineUbangiji.

14Ahabyace,“Tawa?Saiyace,“Ubangijiyace,“Koda tawurinsamarinsarakunanlardunaSaiyace,Wazaiyi yaƙi?Saiyaamsayace,“Kai.

15Sa'annanyaƙidayasamarinsarakunanlarduna,suɗari biyudatalatindabiyune

16Sukafitadatsakarrana.AmmaBen-hadadyanabugua cikinrumfar,shidasarakuna,dasarakunatalatindabiyu waɗandasukataimakeshi

17Samarinasarakunanlardunasukafarafita.Ben-hadad kuwayaaika,akafaɗamasa,yace,“Akwaiwaɗansu mutanesunfitodagaSamariya.

18Saiyace,Kosunfitodominsalama,kukamasudarai Kokuwaanfitoyaƙine,kukamasudarai

19Saiwaɗannansamarinsarakunanlardunasukafitodaga birnin,dasojojindasukabisu.

20Kowannensuyakarkashemutuminsa,Suriyawakuwa sukaguduIsra'ilawakuwasukaruntumisuBen-hadad SarkinSuriyakuwayatsereakandokitaredamahayan dawakai

21SarkinIsra'ilakuwayafitayabugidawakaidakarusai, yakarkasheSuriyawadayawa

22SaiannabiyazowurinSarkinIsra'ila,yacemasa,“Tafi, kaƙarfafakanka,kalura,kagaabindakakeyi,gamada shekaratakoma,SarkinSuriyazaikawomakayaƙi

23FādawanSarkinSuriyakuwasukacemasa,“Allolinsu gumakanenatuddai.sabodahakasunfimukarfi;Kuma muyãƙesuacikinfili,kumalallenemũ,haƙĩƙa,zãmu kasancemafiƙarfidagagaresu.

24Kuyihaka,kukwashesarakuna,kowadagawurinsa, kusashugabanniaɗakunansu

25Kuƙidayamukurundunakamarrundunardakukarasa, dokiamaimakondoki,dakarusaamaimakonkarusai,Mu kuwazamuyiyaƙidasuafilinfili,Mukuwazamufisu ƙarfiYakuwajimuryarsu,yayihaka

26Sa'addashekaratacika,Ben-hadadyaƙidayaSuriyawa, sukahaurazuwaAfekdonsuyiyaƙidaIsra'ilawa

27Isra'ilawakuwaakaƙidayasuduka,sukazo,sukatafi suyiyaƙidasuammaSiriyawasuncikakasar

28SaiwaniannabinAllahyazoyayimaganadaSarkin Isra'ila,yace,“Ubangijiyace,‘DayakeSuriyawasunce, UbangijiAllahnatuddaine,ammashibaElohimnakwari bane,donhakazanbadawannanbabbantaroahannunka, zakakuwasaninineUbangiji.

29SukayizangodauradasaurankwanabakwaiAranata bakwaiakayiyaƙi,Isra'ilawasukakasheSuriyawa,mutum dubuɗariaranaɗaya.

30AmmasauransukaguduzuwaAfekcikinbirninGaru kuwatafāɗiakanmutanendasukaragudubuashirinda bakwai.Ben-hadadkuwayagudu,yashigabirnin,awani ɗakinaciki

31Fādawansakuwasukacemasa,“Gashi,yanzumunji sarakunanIsra'ilasarakunamasujinƙai,barimusa tsummokiacikinmu,daigiyaakanmu,mufitawurin SarkinIsra'ila,watakilayaceciranka

32Saisukaɗamaratsummokiakugunsu,sukasawa kawunansuigiya,sukazowurinSarkinIsra'ila,sukace, “BawankaBen-hadadyace,‘Inaroƙonkakabarniinrayu Saiyace,Haryanzuyanadarai?danuwanane.

33Mutanenkuwasukalurakowaniabuzaifitodagagare shi,saisukayigaggawarkamashiSaiyace,Kutafi,ku kawoshi.Ben-hadadkuwayafitowurinsa.Yasashiya haukarusarsa

34Ben-hadadyacemasa,“Zanmayardagaruruwanda mahaifinayaƙwacedagawurinmahaifinka.Zakuyimuku titunaaDimashƙukamaryaddatsohonayayiaSamariya Sa'annanAhabyace,"Zankorekadawannanalkawari" Saiyayialkawaridashi,yasallameshi.

35Saiwanimutumdagacikinannabawayacewa maƙwabcinsadamaganarUbangiji,“Inaroƙonkakabuge ni.Shikuwamutuminyakiyabugeshi.

36Saiyacemasa,“Dayakebakayibiyayyadamaganar Ubangijiba,gashi,dazarankarabudani,zakizaikashe kaDayarabudashi,saiwanizakiyasameshi,yakashe shi

37Saiyasamiwanimutum,yace,“Inaroƙonkakabugeni Saimutuminyabugeshi,haryabugeshiyayimasarauni.

38Saiannabinyatafiyajirasarkiahanya,yaɓaddatoka afuskarsa

39Sa'addasarkiyawuce,yayikiragasarki,yace, “BawankayafitayaƙiSaigawanimutumyawaiwaya,ya kawominimutum,yace,“Katsaremutuminnan,idanya ɓace,rankazaizamadonransa,inbahakaba,saikabiya talantiɗayanaazurfa

40Sa'addabarankayaketafamanandacan,saiyatafi. SarkinIsra'ilayacemasa,“Hakahukuncinkazaikasance Kaikayankehukunci

41Yayigaggawa,yakwashetokardagafuskarsaSarkin Isra'ilakuwayaganeshinaannabawane.

42Yacemasa,“Ubangijiyace,‘Dayakekabarmutumin danasayahallakardashidagahannunka,donhakaranka zaimutudominransa,jama'arkakumasabodajama'arsa.

43SarkinIsra'ilakuwayatafigidansadabaƙincikida baƙinciki,yazoSamariya

BABINA21

1Bayanwaɗannanabubuwa,NabotBayezreyeleyanada gonarinabiaYezreyel,kusadafādarAhab,Sarkin Samariya.

2SaiAhabyacewaNabot,“Banigonarinabinka,insami itagonarganya,domintanakusadagidanaKokuwaidan yagadama,zanbakakuɗinkuɗinsa.

3NabothyacewaAhab,“Ubangijiyahanani,inbaka gādonkakannina

4Ahabkuwayakomagidansadabaƙinciki,yanajin haushisabodamaganardaNabotBayezreyelleyafaɗa masa,gamayacebazanbakagādonkakanninabaYa kwantaagadonsa,yakaudakai,baiciabinciba.

5AmmaYezebel,matarsa,tazowurinsa,tacemasa,“Me yasaruhunkayaɓacihardabakaciabinciba?

6Saiyacemata,“DominnayimaganadaNabot Bayezreyelle,nacemasa,“Banikuɗiagarenigonar inabinkikokuwainyagamsheka,zanbakawatagonar inabitadabamdominta.

7SaiYezebel,matarsatacemasa,“Yanzukaikakemulkin mulkinIsra'ila?Tashi,kaciabinci,kasazuciyarkatayi farinciki:ZanbakagonarinabinNabotBayezreyel.

8SaitarubutawasiƙudasunanAhab,tahatimcesuda hatiminsa,taaikawadattawadamanyanmutanendasuke zaunetaredaNabothwasiƙun.

9Saitarubutaawasiƙun,tace,“Kuyishelarazumi,kusa Nabothyazamababbaacikinjama'a 10Kasamutumbiyu,mugaye,agabansa,subadashaida akansa,cewakasaɓiAllahdasarkiSa'annankufitarda shi,kujajjefeshi,haryamutu

11Mutanenbirninsa,dadattawadamanyanmutane waɗandasukezauneabirnin,sukayiyaddaYezebelta aikamusu,dayaddayakearubuceawasiƙundataaika musu.

12Sukayishelarazumi,sukanaɗaNabothacikinjama'a 13Saiwaɗansumutanebiyusukazo,mugaye,sukazauna agabansa,mugayekumasukayiwaNabotshaidaagaban jama'a,sunacewa,“NabothyasaɓiAllahdasarkiSaisuka fitardashiwajedabirnin,sukajejjefeshidaduwatsuhar yamutu

14SaisukaaikawurinYezebel,sukace,“Anjejjefe Naboth,yamutu

15DaYezebeltajianjejjefeNabothharyamutu,sai YezebeltacewaAhab,“Tashi,kamallakigonarinabin NabotBayezreyel,waddayaƙibakakuɗi,gamaNaboth baidarai,yamutu

16DaAhabyajiNabotyamutu,saiAhabyatashiyatafi gonarinabinNabotBayezreyele,yamallaketa.

17UbangijikuwayayimaganadaIliyaBaTishbe,yace 18Tashi,kagangarakataryiAhab,SarkinIsra'ila,wanda yakeaSamariya.

19Saikafaɗamasa,kace,‘Ubangijiyace,‘Kakashe,ka mallaki?Saikafaɗamasa,kace,‘Ubangijiyace,Awurin dakarnukasukalasajininNaboth,karnukazasulasanaka 20AhabyacewaIliya,“Kasameni,yamaƙiyina?Saiya amsayace,“Nasameka,gamakasayardakankadonka aikatamuguntaagabanUbangiji

21Gashi,zankawomakamasifa,inkawardazuriyarka, indatsewaAhabwandayakefushidabango,dawanda yakeakulleaIsra'ila

22ZanmaidagidankakamargidanYerobowamɗan Nebat,danagidanBa'ashaɗanAhija,sabodatsokanarda kasaniinyifushi,kasaIsra'ilasuyizunubi

23UbangijikumayacegamedaYezebel,karnukazasu cinyeYezebelagefengarunYezreyel

24DukwandaAhabyamutuabirni,karnukazasucinye shi.Wandakumayamutuasauratsuntsayensamazasuci. 25AmmabawanikamarAhabwandayasayardakansa donyaaikatamuguntaagabanUbangiji,wandamatarsa Yezebeltazuga.

26Yaaikataabinbanƙyamaƙwarai,yabigumakakamar yaddaAmoriyawasukayi,waɗandaUbangijiyakoresua gabanjama'arIsra'ila.

27DaAhabyajiwannanmagana,saiyayayyagetufafinsa, yasatsummokiajikinsa,yayiazumi,yakwantacikin tsumma,yatafiahankali.

28UbangijikuwayayimaganadaIliyaBaTishbe,yace 29KagayaddaAhabyaƙasƙantardakansaagabana?

Dominyaƙasƙantardakansaagabana,bazankawo muguntaazamaninsaba,ammaazamaninɗansazankawo masifaakangidansa

BABINA22

1AkayishekaraukubayaƙitsakaninSuriyadaIsra'ilaba. 2Ashekaratauku,Yehoshafat,SarkinYahuza,yazo wurinSarkinIsra'ila

3SarkinIsra'ilakuwayacewafādawansa,“Kunsani RamottaGileyadtamuce,munkuwayishiru,bamu ƙwacetadagahannunSarkinSuriyaba?

4YacewaYehoshafat,“Zakatafitaredanidonyaƙi Ramot-gileyad?YehoshafatyacewaSarkinIsra'ila,“Ni kamarkainake,mutanenakumakamarjama'arka, dawakainakamardawakanka.

5YehoshafatkuwayacewaSarkinIsra'ila,“Inaroƙonka kayitambayagamaganarUbangijiayau

6SarkinIsra'ilakuwayataraannabawa,wajenmutumɗari huɗu,yacemusu,“IntafiyaƙiRamot-gileyad,kokuwain haƙura?Sukace,Haura;gamaUbangijizaibadaitaa hannunsarki

7Yehoshafatyace,“BawaniannabinUbangijiba,daza mutambayeshi?

8SarkinIsra'ilakuwayacewaYehoshafat,“Akwaisauran mutumɗaya,MikaiyaɗanImla,wandazamuyiroƙoga UbangijidashiGamabayaannabtanagartaakaina, ammamuguntaYehoshafatyace,“Kadasarkiyacehaka 9SarkinIsra'ilakuwayakirawanihafsayace,“Ka gaggautaMikaiyaɗanImla.

10SarkinIsra'iladaYehoshafat,SarkinYahuza,suna zauneakankaragarsa,sayedariguna,awaniwurimarar iyakaaƙofarSamariya.Dukanannabawakumasunyi annabciagabansu

11ZadakiyaɗanKena'anakuwayayimasaƙahoninƙarfe, yace,“Ubangijiyace,'DawaɗannanzakutureSuriyawa, harkucinyesu

12Dukanannabawakumasunyiannabcihaka,sunacewa, “HaurazuwaRamot-gileyad,kiyinasara,gamaUbangiji zaibadaitaahannunsarki

13SaimanzondayatafikiranMikaiyayayimaganada shi,yace,“Gashi,maganarannabawasunyiwasarki maganadabakiɗaya

14Mikaiyakuwayace,“NarantsedaUbangiji,abinda Ubangijiyafaɗamini,nizanfaɗa

15SaiyazowurinsarkiSarkiyacemasa,“Mikaiya,mu tafiRamot-gileyaddayaƙi,kokuwazamuhaƙura?Ya amsamasayace,“Tafi,kayinasara,gamaUbangijizaiba daitaahannunsarki

16Sarkiyacemasa,“Saunawazanrantsemakakadaka faɗaminikome,saidaiabindayakenagaskiyadasunan Ubangiji?

17Yace,“NagadukanIsra'ilawaawarwatsebisatuddai, kamartumakindabasudamakiyayi,Ubangijikuwayace, “Waɗannanbasudamakiyayi

18SarkinIsra'ilakuwayacewaYehoshafat,“Banfaɗa makaba,bazaiyiannabcinalheriakainaba,saidai mugunta?

19Yace,“Sabodahaka,kajimaganarUbangiji,naga Ubangijiyanazauneakursiyinsa,dadukanrundunarsama sunatsayekusadashidamansadahagunsa

20Ubangijikuwayace,“WazairinjayiAhab,yahauraya fāɗiaRamot-gileyad?Waniyafaɗihaka,wanikumaya faɗihaka

21Saiwaniruhuyafito,yatsayaagabanUbangiji,yace, ‘Zanruɗeshi

22Ubangijikuwayacemasa,“Dame?Yace,'Zanfita,in zamaruhunƙaryaabakindukanannabawansa.'Saiyace, “Karinjayishi,kayinasarakuma,kafita,kayihaka 23Yanzufa,gashi,Ubangijiyasaruhunƙaryaabakin annabawannanduka,Yahwehyayimugunmaganaa kanku

24AmmaZadakiyaɗanKena'anayamatso,yabugi Mikaiyaakumatu,yace,“WacehanyaceRuhunUbangiji yarabudaniinyimaganadakai?

25Mikaiyakuwayace,“Awannanranazakagani,sa'ad dazakashigawaniɗakidonkaɓoyekanka.

26SarkinIsra'ilakuwayace,“KaɗaukiMikaiya,kakai shiwurinAmon,maimulkinbirnin,dawurinYowashɗan sarki.

27Kace,‘Sarkiyace,‘Kusamutuminnanakurkuku,ku ciyardashidaabincinawahaladaruwanwahala,harinzo lafiya

28Mikaiyayace,“Idankakomodasalama,Yahwehbaiyi maganadanibaSaiyace,“Kuji,yakumutane,kowane ɗayanku.

29SaiSarkinIsra'iladaYehoshafatSarkinYahuzasuka haurazuwaRamot-gileyad

30SarkinIsra'ilakuwayacewaYehoshafat,“Zanɓadda kainainshigayaƙiAmmakasatufafinkaSarkinIsra'ila kuwayaɓaddakama,yatafiyaƙi.

31AmmaSarkinSuriyayaumarcishugabanninsatalatin dabiyuwaɗandasukemulkinkarusansa,yace,“Kadaku yiyaƙidaƙaramikobabba,saidaidaSarkinIsra'ila.

32DashugabanninkarusaisukagaYehoshafat,saisukace, “HakikashineSarkinIsra'ila.Saisukarabudonsuyiyaƙi dashi,Yehoshafatkuwayayikuka

33DashugabanninkarusaisukaganebaSarkinIsra'ilaba ne,saisukajanyedagaruntumarsa.

34Saiwanimutumyajabakayanasosa,yabugiSarkin Isra'ilaatsakaninmahaɗarkayanmasarufigamanaji rauni.

35Yaƙinkuwayaƙaruarannan,akatsaresarkiacikin karusarsa,yayiyaƙidaSuriyawa,damaraicekumaya mutu

36Akayishelaako'inaacikinrundunargamedafaɗuwar rana,anacewa,'Kowayakomabirninsa,daƙasarsa.'

37Sarkikuwayarasu,akakaishiSamariyaAkabinne sarkiaSamariya

38AkawankekarusarsaatafkinSamariya.Karnukakuma sukalasajininsaSukawankemasakayanmasarufi;bisa gamaganarUbangijidayafaɗa

39SauranayyukanAhab,dadukanabindayayi,dagidan dayayinahaurengiwa,dadukangaruruwandayagina, anrubutasualittafintarihinsarakunanIsra'ila

40Ahabkuwayarasu.ƊansaAhaziyayagājisarautarsa.

41YehoshafatɗanAsayacisarautarYahuzaashekarata huɗutasarautarAhab,SarkinIsra'ila

42Yehoshafatyanadashekaratalatindabiyarsa'addaya cisarautaYayimulkishekaraashirindabiyara UrushalimaSunantsohuwarsaAzuba,'yarShilhi 43YabihalintsohonsaAsa.Bairabudaitaba,yaaikata abindayakedaidaiagabanUbangijiDukdahakabaa kawardamasujadaibaGamajama'asunmiƙahadayada ƙonaturareamasujadai.

44YehoshafatkuwayayisulhudaSarkinIsra'ila

45SauranayyukanYehoshafat,daƙarfinsadayayi,da yaddayayiyaƙi,anrubutasualittafintarihinsarakunan Yahuza

46Yakawardasauranmatayendasukaraguazamanin tsohonsa,Asa.

47Sa'annanbasarkiaEdom,mataimakishinesarki 48YehoshafatyayijiragenruwanaTarshishdonsutafi Ofirsukwasozinariya,ammabasutafiba.Gamajiragen sunkaryeaEziyongeber

49Sa'annanAhaziyaɗanAhabyacewaYehoshafat, “Baribarorinasutafitaredabarorinkaacikinjirage. AmmaYehoshafatyaƙi

50Yehoshafatkuwayarasu,akabinneshitareda kakanninsaabirninkakansaDawuda,ɗansaYehoramya gājisarautarsa

51AhaziyaɗanAhabyacisarautarIsra'ilaaSamariyaa shekaratagomashabakwaitasarautarYehoshafat,Sarkin Yahuza,yayisarautarIsra'ilashekarabiyu

52YaaikatamuguntaagabanUbangiji,yabitafarkin tsohonsa,danatsohuwarsa,danaYerobowamɗanNebat, wandayasaIsra'ilasuyizunubi

53YabautawaBa'al,yayimasasujada,yasaYahweh ElohimnaIsra'ilayayifushi,kamaryaddatsohonsayayi

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.