แผนการสอนวิชาเทคโนโลยี

Page 1

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ชื่ อวิชา

เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการจัดการอาชีพ

หน่ วยที่ 1 สัปดาห์ ที่ 1-4

ชื่ อหน่ วย

เครื่ องมือและโปรแกรมประเภท

ที่ช่วยจัดการสารสนเทศ

Utility ชั่วโมงที่ 1-60 รวม 60 ชั่วโมง

หัวข้อเรื่ อง 1. ความหมายของข้อมูลและสารสนเทศ 2. การใช้งาน E-mail ในการจัดการสารสนเทศ 3. การใช้งาน Google drive ในการจัดการสารสนเทศ 4. การติดตั้ง Extension และ App ที่จาเป็ นบนGoogle Chrome ในการใช้งาน 5. การติดตั้งและการใช้งาน Program Utility ที่จาเป็ นในการทางาน 6. การใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางาน สาระสาคัญ ในปัจจุบนั สารสนเทศได้เข้ามามีบทบาทสาคัญต่อการดาเนินชีวิตประจาวันเป็ นอย่างมาก ไม่วา่ จะ เป็ นทางด้านการศึกษา เศรษฐกิจ สังคม หรื อแม้แต่การเมืองการปกครอง ที่สารสนเทศเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้ อง ซึ่งอาจจะเรี ยกยุคนี้วา่ เป็ น ยุคสังคมสารสนเทศ หรื อ Information Age Society ที่ขอ้ มูลข่าวสาร สารสนเทศเป็ นหัวใจสาคัญในการพัฒนาให้มีความก้าวหน้าและพัฒนาประเทศ ซึ่ งมีเทคโนโลยีสารสนเทศเป็ นพลังขับเคลื่อนหรื อปัจจัยหลักที่ส่งผลให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทางสังคม ซึ่งทุก ศาสตร์ ทุกวงการ ล้วนนาสารสนเทศเข้าไปใช้ประโยชน์หรื อใช้ในการตัดสิ นใจ แก้ปัญหาต่างๆ จากคากล่าวที่วา่ Information is Power หรื อ สารสนเทศคืออานาจ สามารถชี้วดั ได้ถึงความสาเร็ จหรื อความล้มเหลวขององค์กรได้ โดยสา รสนเทศนั้นก่อให้เกิดแนวทางในการแก้ปัญหาต่างๆ และนาไปสู่ การพัฒนาองค์กรให้มีความยัง่ ยืนมากยิง่ ขึ้ น หากบุคคลากรในองค์กรรู ้จกั ใช้สารสนเทศมาปรับปรุ งการดาเนินงาน พัฒนางานที่กาลังกระทาอยู่ ก็จะเป็ นการช่วยพัฒนาองค์กรในทางอ้อม ทั้งนี้เพราะสารสนเทศมีการเปลี่ยนแปลงอยูต่ ลอดเวลา ในที่น้ ี จ ะขอยกตัวอย่างกว้างๆ คือประเทศญี่ปุ่น ซึ่งประเทศที่เป็ นตัวอย่างในการใช้หรื อบริ โภคสารสนเทศ เพื่อนามาใช้ในการพัฒนาหรื อแก้ไขปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้นได้ดีที่สุดในปัจจุบนั เป็ นที่ยอมรับกันว่าประเทศญี่ปุ่น เป็ นประเทศที่มีความเจริ ญก้าวหน้าทางด้านเทคโนโลยี และเศรษฐกิจ มากที่สุดในเอเชีย


ปัจจัยที่ทาให้เกิดความสาเร็จและพัฒนาให้ประเทศญี่ปุ่นอยู่ในระดับชั้นนาของโลกได้นนั่ เป็ นเพราะว่า ประเทศญี่ปุ่นเห็นความสาคัญของสารสนเทศ มีการเรี ยนรู ้การใช้สารสนเทศได้เป็ นอย่างดี สังคมในปัจจุบั นมีลกั ษณะเป็ นสังคมข่าวสาร ที่มีการพัฒนาประเทศทุกด้านอย่างกว้างขวาง มีการค้นคว้า การวิจยั การคิด ค้นสิ่ งประดิษฐ์ใหม่ๆ ขึ้นมา ซึ่งก่อให้เกิดความเจริ ญก้าวหน้าทางด้านเทคโนโลยีและวิทยาการต่างๆ ที่ลว้ นต้องการสารสนเทศมากขึ้น และทาให้ปริ มาณสารสนเทศมีการเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ ว ซึ่งส่งผลกระทบถึงผูใ้ ช้หรื อผูบ้ ริ โภคสารสนเทศอย่างมากในการที่จะเข้าตัวสารสนเทศได้ตามที่ตอ้ งการ สมรรถนะอาชีพรายหน่ วย นาเครื่ องมือและโปรแกรมประเภท ที่ช่วยจัดการสารสนเทศมาประยุกต์ใช้ในการทางานได้อย่างมีประสิ ทธิภาพ

Utility

จุดประสงค์ การเรียนรู้ จุดประสงค์ ทั่วไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. เพื่อให้มีความรู ้เกี่ยวกับข้อมูลและสารสนเทศ 2. เพื่อให้มีทกั ษะการติดตั้งและการใช้งาน Extension , App ที่จาเป็ นบนGoogle Chrome , Email , Google drive , Program Utility และการใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางาน 3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่อการเตรี ยมความพร้อมด้านการเตรี ยม วัสดุ อุปกรณ์ และการปฏิบตั ิงานอย่างถูกต้อง สาเร็ จภายในเวลาที่กาหนด มีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ผลการเรียนรู้ ที่คาดหวัง / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. อธิบายข้อมูลและสารสนเทศได้ 2. ปฏิบตั ิการใช้ E-mail และ Google drive ในการจัดการสารสนเทศได้ 3. ปฏิบตั ิการใช้โปรแกรม Utility ในการทางานได้ 4. ปฏิบตั ิการการใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางานได้ 5. เตรี ยมความพร้อมด้านวัสดุ อุปกรณ์ สอดคล้องกับงานและใช้วสั ดุอุปกรณ์อย่างคุม้ ค่า ประหยัด ได้อย่างถูกต้องตามหลักปรัชญา เศรษฐกิจพอเพียง 6. ปฏิบตั ิงานได้อย่างถูกต้อง และสาเร็จภายในเวลาที่กาหนดอย่างมี เหตุผลและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง


เนื้อหาสาระการสอน 1. เทคโนโลยีสารสนเทศ https://drive.google.com/a/bac.ac.th/file/d/0B460ClCsJt0XV2RTbDlqNlk4d2M/view 2. การติดตั้งและถอน Extention https://support.google.com/chrome_webstore/answer/167997?hl=th 3. การติดตั้งและใช้งาน Google Drive http://www.slideshare.net/buuebook001/googledrive-syncfiles http://men.kapook.com/view105799.html http://www.sgiasite.com/2015/03/google-drive.htmlchromeextension://ecnphlgnajanjnkcmbpancdjoidceilk/http://eng.kps.ku.ac.th/km-v57/stories/docdownload/57/km4/km4-manaul-google-drive.pdf 4. Powtoon http://www.slideshare.net/NutthawitSrisuriyachai/powtoon-40853885 5. https://sites.google.com/a/web1.dara.ac.th/technology-bygreecha/technic/rwmkheruxngsahrabkarreiynkarsxn 6. Nearpod http://issuu.com/29544/docs/nearpod 7. Prezi https://prezi.com/8nqahz3fsvat/2-information/ 8. Annimoto https://aof001121.wordpress.com/%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0 %B8%AD%E0%B8%AB%E0%B8%B2-animoto/ 9. Issuu http://www.slideshare.net/banthids/issuu-36134214 10. Mind map http://teen.mthai.com/education/80817.html http://www.creativebloq.com/web-design/mind-mapping-tools-9134523 http://www.smallbusinesscomputing.com/biztools/5-great-tools-for-mind-mapping-andbrainstorming-ideas.html 11. Presentation Online http://blog.crazyegg.com/2013/05/28/online-presentation-tools/ http://lifehacker.com/five-best-online-presentation-creation-tools-1681476445 http://www.practicalecommerce.com/articles/80567-11-Tools-for-Online-Presentations-VideosAnimations 12. ลักษณะของการนาเสนอที่ดีและไม่ดี


https://docs.google.com/spreadsheets/d/1LVLkbPKT_5unGyBs19BDOPrDbHC0BcfOYhiM4ov W2Q/edit 13. ขั้นตอนการเตรี ยม Presentation และการนาเสนอ https://docs.google.com/presentation/d/1OJ3QeRzpSOxfKjdszFlUHCg8dNyfw5A7_Jtx0PpPgAE /edit#slide=id.p


กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 1-3) งดการเรียนการสอน หยุดชดเชยวันรายอ ขั้นเตรียมการสอน 1. --ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. --ขั้นสรุป 1. --กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 4-6) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาดังต่อไปนี้ 1. Linkศึกษาหาความรู ้เรื่ อง ข้อมูลและสารสนเทศ 2. Linkสื่ อการสอนเรื่ อง การใช้ E-mail ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ช้ ีแจงรายละเอียดของการเรี ยนการสอนรายวิชา เกณฑ์การให้คะแนน และข้อควรปฏิบตั ิในห้องเรี ยนร่ วมกัน 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนของหน่วยการเรี ยนที่ และทากิจกรรมสานสัมพันธ์ในห้องเรี ยนโดยครู และผูเ้ รี ยนแนะนาตัว 3. ครู อธิบายและสาธิตการใช้งาน E-mail ได้แก่ 3.1 การรับ-ส่ง E-mail

การทดสอบ

3.2 การตอบ Email แบบ Reply, Reply All, Forward 3.3 การเก็บ การลบและจัดการ email 3.4 การติดดาวและติดป้ายกากับใน mail 3.5 การค้นหา 3.6 การคัดกรอง email ตามเงื่อนไข 4. ครู มอบหมายใบงานการการใช้งาน E-mail 5. ผูเ้ รี ยนปฏิบตั ิตามใบงานที่มอบหมายด้วยตนเอง พร้อมตรงต่อเวลาส่งงานตามเวลาที่กาหนด (5 คะแนน) โดยมีครู คอยสังเกตการทางาน ขั้นสรุป (15 นาที)

วัดผล 1


1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปบทเรี ยน 2. ครู สรุ ปคะแนนในการทางาน

กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 7-9) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาดังต่อไปนี้ 1. Linkสื่ อการสอนเรื่ อง Google drive ในการจัดการสารสนเทศ 2. Link สอนการใช้งานการแจ้งปัญหาการใช้งานคอมพิวเตอร์และเครื อข่ายผ่าน Helpdesk ใน Classroom 3. ใบงานและเกณฑ์คะแนน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยน 3. ครู นาเข้าสู่บทเรี ยนโดยสอบถามผูเ้ รี ยน เรื่ องการเก็บงานต่างๆในคอมพิวเตอร์ของผูเ้ รี ยน เพื่อโยงเข้าสู่การใช้งานของ Google Drive 4. ครู ส่ง Link Google drive ในการจัดการสารสนเทศ โดยให้ผเู ้ รี ยนจับคู่ ช่วยกันศึกษา พร้อมทั้งติดตั้ง ใช้งานตามใบงานที่ครู มอบหมาย ครู คอยสังเกตและชี้แนะ พร้อมทั้งสังเกตการทางานเป็ นรายคู่ 5. ครู อธิบายพร้อมทั้งสาธิตการใช้งาน การเก็บงานผ่าน Google Drive ทั้งบนระบบคราวด์และในคอมพิวเตอร์ จากนั้นให้ผเู ้ รี ยนปฏิบตั ิตาม 6. ครู บอกถึงข้อดีของการใช้งานเอกสารออนไลน์ผา่ น Google doc , Google Sheet และ Google Slide จากนั้นสาธิตการใช้งาน 7. ผูเ้ รี ยนปฏิบตั ิตามใบงานที่มอบหมายเรื่ องการใช้งาน Google drive และเอกสารออนไลน์ 8. ครู คอยสังเกตการทางาน 9. ครู ตรวจงานของผูเ้ รี ยนเป็ นรายบุคคล (5 คะแนน) ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปบทเรี ยน 2. ครู สรุ ปคะแนนในการทางาน


กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 10-12) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาดังต่อไปนี้ 1. Linkศึกษาหาความรู ้เรื่ อง ข้อมูลและสารสนเทศ 2. Linkศึกษาหาความรู ้เรื่ อง การติดตั้งและการใช้งาน Extension บนGoogle Chrome

ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยน 2. ครู นาเข้าสู่บทเรี ยนโดยสอบถามผูเ้ รี ยน เรื่ องการใช้งาน Google โดยครู แนะนาผูเ้ รี ยนว่า ใน Google ที่เรี ยนรู ้จกั มีความสามารถ หลายอย่าง โดยมี Extension มากมาย ที่เราสามารถโหลดใช้งานได้ โดยไม่ตอ้ งติดตั้งโปรแกรมอื่น ๆ ให้เปลืองเนื้ อที่หน่วยความจาในเครื่ อง 3. ครู สาธิตการติดตั้งพร้อมทั้งอธิบายหน้าที่และการใช้งานของ checker

plus for g-mail

เพื่อความสะดวกในการเช็ค E-mail 4.

ครู มอบหมายให้ผเู ้ รี ยนติดตั้ง

Extension

ที่ครู กาหนดพร้อมศึกษาการใช้งานด้วยตนเอง

โดนนาเสนอครู เป็ นรายบุคคล (ให้คะแนนการติดตั้งและใช้งาน+ตอบคาถาม 5 คะแนน) ขั้นสรุป (15 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปบทเรี ยน 2. ครู สรุ ปคะแนนในการทางาน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 13-15) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาดังต่อไปนี้ 1. Linkสื่ อการสอนเรื่ องการใช้โปรแกรม Utility ในการทางาน ใน Classroom 2. ใบงานและเกณฑ์คะแนน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยน


2. ครู พูดคุยเกี่ยวกับการนาคอมพิวเตอร์มาใช้ในการจัดการการทางานของนักศึกษาที่ผา่ นมา โดยให้ผเู ้ รี ยนช่วยกันตอบ ว่านามาใช้ในงานด้านใดบ้างและใช้อย่างไร 3. ครู สรุ ปประเด็นที่ได้จากนักศึกษา 4. ครู แนะนาโปรแกรม Utility ในการทางานที่ช่วยในการทางานและทาให้คอมพิวเตอร์ทางานได้มีประสิ ทธิภาพ 5. ครู มอบหมายใบงานการติดตั้งและการใช้งานโปรแกรม Utility ดังนี้ 5.1. โปรแกรมเกี่ยวกับการบีบอีดไฟล์ ( 7zip) 5.2. โปรแกรมเกี่ยวกับการจัดการไฟล์ขยะ ( CCleaner ) 5.3. โปรแกรมเกี่ยวกับการตัดแก้ไขภาพ (Greenshot) 5.4. โปรแกรมเกี่ยวกับการดาวโหลด VDO 5.5. โปรแกรมเกี่ยวกับการสแกนไวรัส 5.6. โปรแกรมเกี่ยวกับการรี โมต ( TeamViewer) 6. ผูเ้ รี ยนปฏิบตั ิตามใบงานที่มอบหมาย ครู คอยสังเกตการทางาน ผูเ้ รี ยนนาเสนอการใช้งานและให้เพื่อนในชั้นปฏิบตั ิตามและซักถามข้อสงสัย (5 คะแนน) ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปบทเรี ยน 2. ครู สรุ ปคะแนนในการทางาน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 16-18) ขั้นเตรียมการสอน 1. เอกสารประกอบการสอนเทคนิคในการค้นหาข้อมูล 2. Clip การสอนเทคนิคในการค้นหาข้อมูล ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู พูดคุยกับผูเ้ รี ยนในการค้นหาของผูเ้ รี ยนที่ผา่ นมา 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรู ้ 3. ครู ให้ผเู ้ รี ยนลองเล่าการทางานที่ผา่ นมาของตนเองว่าเคยใช้โปรแกรมหรื อเครื่ องมือใดบ้างมาช่วยใ นการทางานให้เกิดประสิ ทธิภาพ 4. ครู สรุ ปประเด็นขั้นตอนการทางานของผูเ้ รี ยน 5. ครู นาแผนผังกระบวนการทางาน 6 ขั้นตอนในการทางานที่มีประสิ ทธิภาพ จากนั้นให้ผเู ้ รี ยนเปรี ยบเทียบกับของตนเองว่าเป็ นอย่างไร


6. ครู นาบทเรี ยนข้างต้นมาโยงเข้าสู่ Tool ในการค้นหาข้อมูล 7. ครู เปิ ดคลิปเทคนิคในการค้นหาข้อมูล 8. ครู ให้ผเู ้ รี ยนสรุ ปเทคนิคการค้นหาข้อมูลที่ได้จากการดูคลิป ผ่าน Coggle ที่ครู ได้เตรี ยมไว้ ( Mind map ) 9. ครู มอบหมายโจทย์แบบฝึ กให้ผเู ้ รี ยนค้นหาข้อมูล โดยคอยสังเกตว่าผูเ้ รี ยนได้ใช้คาที่ใช้ในการค้นหาเป็ นอย่างไร 10. ครู ให้ผเู ้ รี ยนส่งแบบฝึ กผ่าน Classroom 11. ครู นาแบบฝึ กหัดของผูเ้ รี ยนแต่ละคนมาโชว์และเสริ มแนะนา ความแตกต่างของผูเ้ รี ยนแต่ละคนที่ได้จากค้นหา ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปเนื้ อหา กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 19-21) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาดังต่อไปนี้ 1. ใบงานและเกณฑ์คะแนน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยน 2. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้วโดยการสอบถาม 3. ครู ให้ผเู ้ รี ยนแบ่งกลุ่​ุมออกเป็ น 4 กลุ่ม จากนั้นให้ผเู ้ รี ยนแต่ละกลุ่มช่วยกันค้นหาเว็บไซต์ที่ใช้ในการค้นหาข้อมูลเฉพาะตามที่ได้รับมอบห มาย โดยครู ผสู ้ อนคอยสังเกตและแนะนา 3.1. กลุ่มที่ 1 การ Search Engine for Data 3.2. กลุ่มที่ 2 การ Search Engine for Image 3.3. กลุ่มที่ 3 การ Search Engine for Video 3.4. กลุ่มที่ 4 การ Search Engine for Sound 4. แต่ละกลุ่มออกมาสาธิตและนาเสนอหน้าชั้น 5. ครู ให้เพื่อนกลุ่มอื่นซักถาม ข้อสงสัย 6. ครู เสริ มเพิ่มเติมให้แก่นกั ศึกษา ขั้นสรุป (10 นาที)


1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปบทเรี ยน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 22-24) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาดังต่อไปนี้ 1. แบบฝึ กหัดการค้นหาข้อมูล ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยน 2. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้วโดยการสอบถาม 3. ครู ให้ผเู ้ รี ยนดาวโหลดแบบฝึ กหัดการค้นหาข้อมูลจาก Classroom 4. ครู ให้ผเู ้ รี ยนทาแบบฝึ กหัดด้วยตนเองอย่างซื่อสัตย์ มีระเบียบวินยั โดยครู คอยสังเกตและแนะนา 5. ครู ให้ผเู ้ รี ยนส่งแบบฝึ กหัดใน Classroom ที่ครู มอบหมาย ขั้นสรุป (10 นาที)

ขยันอดทนและตรงต่อเวลา

1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปการทาแบบฝึ กหัด กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 25-27) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link และ Clip กาใช้งาน การใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางาน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู อธิบายและสาธิต Tool ที่ใช้ในการจัดเก็บและจัดกลุ่มข้อมูลที่ได้จากการค้นหาประเเภท Bookmark Tool 4. ครู ให้ผเู ้ รี ยนซักถามข้อสงสัย 5. ครู ให้ผเู ้ รี ยนแบ่งกลุ่มๆ ละ 3-4 คน จากนั้นให้แต่ละกลุ่มศึกษาหา Tool ที่เกี่ยวข้องกับการ Bookmark (แต่ละกลุ่มห้ามซ้ ากัน) พร้อมทั้งทาความเข้าใจและฝึ กใช้งาน 6. แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอและให้เพื่อนกลุ่มอื่นปฏิบตั ิตามและซักถามข้อสงสัย


7. ครู สรุ ปการนาเสนอของแต่ละกลุ่มพร้อมทั้งเสนอแนะ เพิ่มเติมเพื่อให้เข้าใจมากขึ้น ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปเนื้ อหา กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 28-30) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link และ Clip การใช้งาน การใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางาน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู อธิบายและสาธิต Tool ที่ใช้ในการจัดเก็บและจัดกลุ่มข้อมูลที่ได้จากการค้นหาประเเภท Download Tool 4. ครู ให้ผเู ้ รี ยนซักถามข้อสงสัย 5. ครู ให้ผเู ้ รี ยนแบ่งกลุ่มๆ ละ 3-4 คน จากนั้นให้แต่ละกลุ่มศึกษาหา Tool ที่เกี่ยวข้องกับการ Download Tool (แต่ละกลุ่มห้ามซ้ ากัน) พร้อมทั้งทาความเข้าใจและฝึ กใช้งาน 6. แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอและให้เพื่อนกลุ่มอื่นปฏิบตั ิตามและซักถามข้อสงสัย 7. ครู สรุ ปการนาเสนอของแต่ละกลุ่มพร้อมทั้งเสนอแนะ เพิ่มเติมเพื่อให้เข้าใจมากขึ้น ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปเนื้ อหา

กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 31-33) งดการเรียนการสอน หยุดชดเชยวันอาสาฬบูชา ขั้นเตรียมการสอน ---ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ -----


ขั้นสรุป ---กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 34-36) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link และ Clip กาใช้งาน การใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางาน 2. ใบงาน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู พูดคุยกับผูเ้ รี ยนเกี่ยวกับการนาข้อมูลที่ได้มา ว่ามีความน่าเชื่อถือย่างไร รวมถึงกับการแชร์ขอ้ มูลต่างๆของผูเ้ รี ยนผ่าน Social ว่ามีการดูขอ้ มูลอย่างไรที่ผา่ นมา 4. ครู รวบรวมประเด็นของผูเ้ รี ยนที่ได้มา 5. ครู อธิบายการกรองและการคัดเลือกข้อมูลที่ตอ้ งการในเบื้องต้น พร้อมทั้งยกตัวอย่างข้อมูล 6. ครู ให้ผเู ้ รี ยนดาวโหลดใบงานการกรองและการคัดเลือกข้อมูลที่ตอ้ งการผ่าน Classroom 7. ครู ให้ผเู ้ รี ยนทาใบงาน โดยครู ผสู ้ อนคอยสังเกตและชี้แนะ 8. ครู ให้ผเู ้ รี ยนส่งงานผ่าน Classroom 9. ครู ให้ผเู ้ รี ยนสรุ ปประเด็นหัวข้อของตนเองที่ได้ใช้ในการกรองและการคัดเลือกข้อมูลที่ตอ้ งการ ขั้นสรุป 1. ครู สรุ ปเนื้อหาบทเรี ยน 2. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปที่ได้จากการทางาน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 37-39) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link และ Clip การใช้งาน การใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางาน 2. ใบงาน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้


1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู อธิบายและสาธิต Tool ที่ใช้ในการนาข้อมูลที่ได้มาเสนอแนะ ระดมความคิดและหาข้อสรุ ปประเภท Brainstorm Tool 4. ครู ให้ผเู ้ รี ยนซักถามข้อสงสัย 5. ครู ให้ผเู ้ รี ยนแบ่งกลุ่มๆ ละ 3-4 คน พร้อมทั้งให้ไปดาวโหลดใบงานใน Classroom 6. จากนั้นให้แต่ละกลุ่มช่วยกันนาข้อมูลที่ได้มาเสนอแนะระดมความคิดและหาข้อสรุ ปโดยใช้ Tool ประเภท Brainstorm Tool โดยครู คอยสังเกตการทางาน 7. แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอและให้เพื่อนกลุ่มอื่นซักถามข้อสงสัย 8. ครู สรุ ปการนาเสนอของแต่ละกลุ่มพร้อมทั้งเสนอแนะ เพิ่มเติมเพื่อให้เข้าใจมากขึ้น ขั้นสรุป 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปที่ได้จากการทางาน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 40-42) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link และ Clip การใช้งาน การใช้งาน Tool Online ที่จาเป็ นในการทางาน 2. ใบงาน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู อธิบายและสาธิต Tool ที่ใช้ในการนาข้อมูลที่ได้มาเสนอแนะ ระดมความคิดและหาข้อสรุ ปประเภท Discussion Tool 4. ครู ให้ผเู ้ รี ยนซักถามข้อสงสัย 5. ครู ให้ผเู ้ รี ยนแบ่งกลุ่มๆ ละ 3-4 คน พร้อมทั้งให้ไปดาวโหลดใบงานใน Classroom 6. จากนั้นให้แต่ละกลุ่มช่วยกันนาข้อมูลที่ได้มาเสนอแนะระดมความคิดและหาข้อสรุ ปโดยใช้ Tool ประเภท Discussion Tool โดยครู คอยสังเกตการทางาน 7. แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอและให้เพื่อนกลุ่มอื่นซักถามข้อสงสัย 8. ครู สรุ ปการนาเสนอของแต่ละกลุ่มพร้อมทั้งเสนอแนะ เพิ่มเติมเพื่อให้เข้าใจมากขึ้น ขั้นสรุป 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปที่ได้จากการทางาน


กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 43-48) ใช้ เวลา 4 คาบ ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link Tool/web การสร้าง Presentation Online ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู นาผูเ้ รี ยนเข้าสู่บทเรี ยน โดยให้ผเู ้ รี ยนเล่ารู ปแบบการจัดทาไฟล์ที่จะนาเสนอและแชร์ผลงานที่ผา่ นมาของตนเอง 4. ครู สรุ ปประเด็นที่ได้จากผูเ้ รี ยน 5. ครู อธิบายการจัดทาไฟล์ที่จะนาเสนอและแชร์ผลงานให้ผเู ้ รี ยนเข้าใจและสอบถามซักถามโปรแกรม ที่สร้าง Presentation Online ที่ผเู ้ รี ยนรู ้จกั และเคยใช้ 6. ครู ให้ผเู ้ รี ยนจับคู่ ศึกษา Tool/web ที่สามารถสร้าง Presentation Online ที่ครู มอบหมายหรื อผูเ้ รี ยนสนใจห้ามซ้ ากัน (ศึกษาทาความเข้าใจด้วยตนเองพร้อมทั้งสร้างงานนาเสนอตัวอย่างมา show หน้าชั้น) ได้แก่ 6.1 Prezi (https://prezi.com/) 6.2 Powtoon (https://www.powtoon.com/) 6.3 Visme (http://www.visme.co/) 6.4 Emaze (https://www.emaze.com/) 6.5 Animoto ( https://animoto.com/)) 6.6 Slide.ly 7. ครู ให้ผเู ้ รี ยนเข้ากลุ่ม ศึกษาค้นคว้าและทางานตามที่ได้รับมอบหมาย โดยครู ผสู ้ อนคอยสังเกตและ แนะนา 8. แต่ละกลุ่มออกมาสาธิตและนาเสนอการใช้งาน Tool presentation ของกลุ่มตนเอง พร้อมทั้งให้เพื่อน ซักถามข้อสงสัย 9. ครู สรุ ปการนาเสนอของแต่ละกลุ่มพร้อมทั้งเสนอแนะ เพิ่มเติมเพื่อให้เข้าใจมากขึ้น ขั้นสรุป (10 นาที)


1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปการเรี ยนในวันนี้ 2. ครู สรุ ปการทางานของผูเ้ รี ยน

กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 49-51) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link Tool/web ประเภทตกแต่งภาพ , Tool ประเภท shorten url , Tool ประเภทตัดต่อวิดีโอ 2. ใบงาน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู พูดคุยกับผูเ้ รี ยนเกี่ยวการสร้างงานนาเสนอ ข้อมูลที่จาเป็ นในการนามาใช้ได้แก่ประเภทใดบ้าง และที่ผา่ นมา ผูเ้ รี ยนมีวิธีการอย่างไร 4. ครู สรุ ปประเด็นของผูเ้ รี ยน 5. ครู นาประเด็นที่สรุ ปได้ มาเชื่อมโยงเข้าสู่ เนื้อหาในการนา Tool ประเภทตกแต่งภาพ , shorten url และตัดต่อวิดีโอ มาช่วยในการทางาน 6. ครู ให้นกั ศึกษาแบ่งออกเป็ น 3 กลุ่ม กลุ่มที่ 1 Tool/web ประเภทตกแต่งภาพ กลุ่มที่ 2 Tool/web ประเภทshorten url กลุ่มที่ 3 Tool/web ประเภทตัดต่อวิดีโอ 7. ให้แต่ละกลุ่มช่วยกันศึกษา Tool/web ที่กลุ่มตนเองได้ พร้อมทั้งเลือกมา 3 Tool/web ที่ในกลุ่มทุกคนสรุ ปว่าดี มีประโยชน์ มาสาธิตและอธิบายการใช้งานหน้าชั้น 8. แต่ละกลุ่มส่ งตัวแทน ออกมานาเสนอหน้าชั้น 9. ครู /เพื่อนในชั้น ซักถามข้อสงสัย 10. ครู เสริ มสรุ ปความรู ้และการนาเสนอของแต่ละกลุ่ม ขั้นสรุป (10 นาที)


1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปการเรี ยนในวันนี้ 2. ครู สรุ ปการทางานของผูเ้ รี ยน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 52-54) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. Link Tool/web Sharing Tool 2. ใบงาน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครุ อธิบายและสาธิตการทางานของ Tool/web ประเภท Sharing Tool 4. ครู ให้ผเู ้ รี ยนปฏิบตั ิตาม พร้อมทั้งให้ศกั ถามข้อสงสัย 5. ครู มอบหมายใบงานให้ผแู ้ บ่งกลุ่มๆละ 3 คน นากระบวนการทางานทั้ง 6 ขั้นตอนที่ได้เรี ยนมา นามาประยุกต์ในการทางานครั้งนี้ โดยครู ผสู ้ อนคอยสังเกตและชี้แนะ 6. ผูเ้ รี ยนปฏิบตั ิงานตามที่ได้รับมอบหมาย 7. ส่งผลงาน ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปการเรี ยนในวันนี้ 2. ครู สรุ ปการทางานของผูเ้ รี ยน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 55-57) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. คลิปตัวอย่างการนาเสนอที่น่าสนใจ ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ทบทวนเนื้อหาคาบที่แล้ว โดยการสุ่ มถาม 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู สอบถามรู ปแบบการนาเสนองานที่ผา่ นมาของผูเ้ รี ยนแต่ละคน


4. ครู ผสู ้ อนสรุ ปประเด็นกระบวนการทั้งหมดที่ผเู ้ รี ยนเคยใช้ในการนาเสนอ และนามาอภิปรายกับผูเ้ รี ยนว่า ประเด็นไหนหรื อกิจกรรมไหนบ้างที่เป็ นกิจกรรมที่น่าสนใจและดี 5. ครู เปิ ดคลิปตัวอย่างการนาเสนอที่น่าสนใจ ให้ผเู ้ รี ยนดู 6. ครู และผูเ้ รี ยนช่วยกันสรุ ป วิธีการหรื อทักษะการนาเสนอที่น่าสนใจที่ได้จากการดูคลิปครั้งนี้ 7. ครู ให้ผเู ้ รี ยน ฝึ กการนาเสนอจากงานที่สร้างขึ้นในคาบที่แล้ว โดยนาเทคนิคที่ได้มาใช้ในการนาเสนอให้น่าสนใจ (นาเสนอในคาบหน้า) ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปการเรี ยนในวันนี้ 2. ครู สรุ ปการทางานของผูเ้ รี ยน กระบวนการจัดการเรียนรู้ (คาบที่ 58-60) ขั้นเตรียมการสอน ครู จดั เตรี ยมเนื้ อหาการสอนดังต่อไปนี้ 1. เกณฑ์การให้คะแนนการนาเสนอของผูเ้ รี ยน ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1. ครู ซกั ถามความก้าวหน้าของคาบที่แล้ว 2. ครู แจ้งจุดประสงค์การเรี ยนรายคาบ 3. ครู ให้แต่ละคนออกมานาเสนอหน้าชั้น 4. ครู ให้เพื่อนในชั้นเรี ยน ช่วยกันวิเคราะห์ขอ้ ดี ข้อด้อยของการนาเสนอของกลุ่มเพื่อน 5. ครู สรุ ปประเด็น ข้อดี ข้อด้อยของการนาเสนอแต่ละกลุ่ม 6. ครู เสริ มการนาเสนอที่น่าสนใจให้แก่ผเู ้ รี ยน เพื่อนาไปปรับปรุ งและประยุกต์ในการทางานต่อไป ขั้นสรุป (10 นาที) 1. ครู และผูเ้ รี ยนร่ วมกันสรุ ปการเรี ยนในวันนี้ 2. ครู สรุ ปการทางานของผูเ้ รี ยน


สื่ อและนวัตกรรมทางการเรียนการสอน 1. Tool Online 2. Clip VDO 3. Presentation 4. Internet Tools 5. อื่น ๆใบความรู ้เป็ นไฟล์ PDF แหล่ งการเรียนรู้ • เว็บไซต์. 1. เทคโนโลยีสารสนเทศ

https://drive.google.com/a/bac.ac.th/file/d/0B460ClCsJt0XV2RTbDlqNlk4d2M/view 2. การติดตั้งและถอน Extention https://support.google.com/chrome_webstore/answer/167997?hl=th 3. การติดตั้งและใช้งาน Google Drive http://www.slideshare.net/buuebook001/googledrive-syncfiles http://men.kapook.com/view105799.html http://www.sgiasite.com/2015/03/google-drive.htmlchromeextension://ecnphlgnajanjnkcmbpancdjoidceilk/http://eng.kps.ku.ac.th/km-v57/stories/docdownload/57/km4/km4-manaul-google-drive.pdf 4. Powtoon http://www.slideshare.net/NutthawitSrisuriyachai/powtoon-40853885 5. https://sites.google.com/a/web1.dara.ac.th/technology-bygreecha/technic/rwmkheruxngsahrabkarreiynkarsxn 6. Nearpod http://issuu.com/29544/docs/nearpod 7. Prezi https://prezi.com/8nqahz3fsvat/2-information/ 8. Annimoto https://aof001121.wordpress.com/%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B7%E0%B9%89 %E0%B8%AD%E0%B8%AB%E0%B8%B2-animoto/ 9. Issuu http://www.slideshare.net/banthids/issuu-36134214 10. Mind map http://teen.mthai.com/education/80817.html


http://www.creativebloq.com/web-design/mind-mapping-tools-9134523 http://www.smallbusinesscomputing.com/biztools/5-great-tools-for-mind-mapping-andbrainstorming-ideas.html 11. Presentation Online http://blog.crazyegg.com/2013/05/28/online-presentation-tools/

http://lifehacker.com/five-best-online-presentation-creation-tools-1681476445 http://www.practicalecommerce.com/articles/80567-11-Tools-for-Online-Presentations-VideosAnimations 12. ลักษณะของการนาเสนอที่ดีและไม่ดี

https://docs.google.com/spreadsheets/d/1LVLkbPKT_5unGyBs19BDOPrDbHC0BcfOYhiM4ov W2Q/edit 13. ขั้นตอนการเตรี ยม Presentation และการนาเสนอ

https://docs.google.com/presentation/d/1OJ3QeRzpSOxfKjdszFlUHCg8dNyfw5A7_Jtx0PpP gAE/edit#slide=id.p • สถานประกอบการ...................................................................................................................... • อื่น ๆระบุ กระบวนการวัดและประเมินผล 1. การตรวจใบงาน , ผลงาน 2. การนาเสนอผลงาน/ผลงาน 3. การสังเกต 4. การถาม/ตอบ 5. การตรวจแบบทดสอบ


Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.