Page 1

CHAPTA 5


BOYIE ASHIKWA

3


A

U U U AAU

. . !! . I II

na polisi wako?

NINI KIMEFANYIKA? NI KADEs AMEUMIZWA!

hawaja-come.

sasa hii inamaanisha nini?

nani anakaa suspicious?

HEBU TUMPELEKE HOSI! ndio yule polisi.

nini kimefanyika?

WHAT?!

kades AMEPIGWA.

HALI YAKE NI MBAYA!

4


NIPATIENI SUSPECT.

ALIYEPIGA KADEs ALIKUWA NA SABABU GANI?

PENGINE WALE VIJANA WANAJUA. TULIWAPATA HAPA.

SISI PIA TUNASHIDWA. HATUKUWA INVOLVED. KUNA MEZESHA. MBONA MNAKIMBIA? NINI?

MBONA UMEMSHIKA AFANDE?

CHOCHOTE UtakaCHO sema KITATUMIWA KOTINI.

KIJANA KUJA NA MIMI! YOU ARE UNDER ARREST!

SIKUPIGA KADEs, AFANDE!

KWA NINI HAO MAJAMAA WALIKIMBIA? PENGINE WALIKUOGOPA AFANDE.

UNAONA VILE NAFANYA KAZI FASTA FASTA? NILIPATA HUYU IN MINUTES.

SAWA, NITARUDI...

5


HABARI ZENU?

NINI KITAFANYIKA? NIliKUWA KWA STATION NA SIKUKUBALIWA KUMUONA

MMEFANYA NINI NA MTOTO WANGU BOYIE?

kijana wangu ni mzuri sana. hajawai iba hata shilingi!

kile unaweza fanya ni kungoja mkono wa sheria ufanye kazi.

TUNAFANYA UCHUNGUZI, MAMA. HAUNA SABABU YA KUOGOPA. MAMBO iko SAWA.

SHIKA HII, NI YA CHAI. NIMEWEZA KUCHANGA KIDOGO TU.

kama mnavyojua, boyie yuko police station. anatusaidia na investigation. huyo polisi alishika boyie hata bila ku-investigate!

samahani, mama. sichukui hongo. unajua ninaweza kuku-arrest?

6

kushikwa na polisi haimaanishi uko guilty! lakini haikuenda hivyo wakati boyie ali-arrestiwa!


POLISI ANA-RIGHT YA KU-ARREST ANY SUSPECT ILI KUFANYA INVESTIGATIONS.

NATAKA KUONA MTOTO WANGU BOYIE!

INVESTIGATIONS zINAENDELEA! KUWENI PATIENT!

LAZIMA TWENDE TUCHEKI BOYIE!

KAMA MNA-COMPLAINTS JUU YA POLISI YEYOTE MNAWEZA KU-REPORT KWA OCS.

BOYIE ATAENDA KOTINI LINI?

HATA HAUKUINGIA KWA CRIME SCENE NA KU-INVESTIGATE!

TUNATAKA KUONA OCS ili tU-FILE COMPLAINT!

7


HAKUNA HAJA YA KUENDA KWA OCS! HEBU TUTATUE HII SHIDA KWA KU-RELEASE BOYIE!

BAADAYE... MUM, SIKUWA INVOLVED NA STORY YA KUPIGA KADES. NAKUAMINI, BOYIE.

MAFANS, MAMBO YAMEKUWA GWAN! unajua rights zako ukiwa ume-arrest-iwa na polisi? nitumieni sms’s zenu on 3008! tuko gangare kuruka!

Role of the police: 1. Kuhakikisha kuna amani kwa wananchi 2. Kuzuia matendo yalio kinyume na sheria kutendeka na ku-arrest offenders 3. Wanafanya kazi na community ili a. Kuhakikisha kuna law and order b. Ku-create environment ya amani na usalama c. Ku-protect haki za wanandamu d. Kuona kuwa watu wako-safe e. Ku-prevent na ku-detect crime f. Ku-protect maisha na mali ya wananchi g. Ku-investigate offenses h. Kutia nguvu sheria kwa matendo yalio kinyume na sheria

Incase uwe arrested, julisha mtu kuwa ume-arrest-iwa na kule umepelekwa 8

Una hizi rights unapokuwa arrested na polisi: 1. Mtu aliye-accused of a crime ni innocent until proven guilty kwa koti. Kazi ya polisi ni ku-prove mtu ako guilty 2. Kuona mwana sheria (Solicitor) 3. Una-right ya kukataa kujibu maswali kama kuyajibu yataku-incriminate 4. Mtu akiwa arrested anatakikana kupelekwa kwa koti within 24 hours of arrest. Kama kosa yake ni ya murder, anaweza wekwa remand for 2 weeks halafu apelekwe kotini. 5. Polisi anatakikana kupeana info juu ya status ya investigation, wakati aliyefungwa ata-release-iwa na conditions watatakiwa kufuata, na kama kuna wengine ambao wame arrest-iwa 6. Yeyote aliye na complaints anaweza report kwa Officer Commanding station (OCS) 7. Kama unaitishwa bribe, report hio kesi kwa Kenya Anti Corruption Authority au kwa Criminal Investigation Department (CID) 8. Huwezi arrest-iwa kwa sababu ya idling, loitering ama kutobeba ID. Hizi si offences under the law

Tumia DJB Manoni yako juu yah hii storo kwa 3008 ili tuelimishane kama vijana!


Tunasoma maths, Bio, Swahili, Geography, art, music etc na zote ni examinable

Tunakuwanga stressed by the end of the term

agenda ya malkia Am sure kuna kitu kinahitaji kufanyika kabla m-give up na masomo. Nitaenda nijulishe princie immediately

After kusoma hio yote, hatuna assurance kuwa tutapata jobo

Hiyo storo inanimalizia morale ya kuendelea na shule. Nita-drop out.

IT WASN’T included in the budget, so I can’T help you

Lakini wewe ni principal. Ukisema itafanyika

Yes Mr. Kibo

We need biscuits in the staffroom during tea break

Excuse me sir. We have a problem

9


It’s the students sir, they…. Not now Malkia! Out!

What is your son’s name

I want to transfer my son

Sir, SIR, THE STUDENTS..

10

Niambie bursar nini juu ya teachers biscuits?

Kwa nini mtoto wangu amepata 25% in MATHS!! Mnasema this is the best performing school!


Principal hayuko!

Nimekuwa kwa laini na hajatoka kwa ofisi

Muulize kama nimepAta tender ya unga

Mwambie nataka leaving certificate yangu Tunataka bursar a-release pesa za field trip baada ya shule. Phheew! Watu wameenda

EXCUSE ME SIR!

Woooiii! Sorry sir, but what I want to tell you is urgent. Students hawana matumaini ya kupata kazi baada ya shule

11


What do you want me to do?

Book an appointment with the secretary first thing tomorrow.

Nili-corner principal shule, halafuu‌, Mum? Mum! Uko?!

Sasa Mum! Kumbe uko home!

Muum! Guess nini ili-happen shule!

Aaaaaahh! Usifanye hivyo tena! Enda kwa room yako!

12

Lazima nijitayarishe this time! Agenda: school council findings


Hii ni list ya agenda ambayo tuta-present kwa principal kesho.

ting mee the r Hizo ni poa. Hebu o f er ast nda tu-rehearse vile age headm r e e tuta-present. ft Th the ty a in h a it t r w nce u s d nt l se hoo tude res 1. S ving sc re dep eer lea ents a r car fo tud 2. S equest R r . e 3 advis 4.

You can see the principal tomorrow at 9am for 15 minutes

Thank you

Knock!! knock!! Very good Malkia. YOu are on time. I have come with the school council representatives

Students don’t see education helping them in their future careers.

Thank you. I will attend and ask a career expert to join us.

So we would like to invite you to our meeting today at 4:30pm to talk about career and education.

13


later... Shhhhhhhh. Huoni niko buSY.. Welcome mheshimiwa, Oh! Nime-invite ma-councillors come in, come in! na important business people wa-visit saa hii. Caterers Asante. I have come wamenisaidia kui-organise. with some other important friends

Mum, tulipewa talk poa leo na career expert

Umeleta zile pesa

Kupata mathe ni shida. Lakini plan yangu ime-work na princie.

HA!

HA

HA!

Sindiyo! Hahahaaa

Ku-negotiate na kiongozi Principals na wale walio in leadership positions huwa na responsibilities mob na kupata wakati wa kuongea nao ni ngumu. Kwa hivyo ni important kujitayarisha na yale utakayosema kabla ya kuongea nao.

Ili kuweza ku-negotiate na headteacher au leader yeyote, ni vizuri kujua:

Duties za headteacher ni kama:

Jitayarishe na kile unataka kusema kwa kuandika agenda: 1. Kuwa na majibu ya the what’s, why’s, how’s. Tayarisha facts za ku-back ideas na suggestions zako. 2. Ongea na headteacher kwa repesct vile ungependa kufanyiwa kama ungekuwa na hiyo cheo . 3. Usi-meet headteacher akiwa na mood mbaya au akiwa busy na kitu kingine. 4. Kuwa na respect hata kama mambo hayataenda vile ulikuwa unatarajia.

• Ku-manage shule, finance, kuweka records, ku-create timetables, ku-meet mahitaji ya staff, ku-supervise na ku-instruct walimu na ku-implement curriculum mpya. • Represent goals na achievements za shule na kuleta support kutoka kwa community na kufanya maparo kuwa involved kwa masomo ya watoto wao. • Ni link kati ya shule na ministry ya elimu na hu-report achievements na kuwapatia info inayoweza influence mabadiliko kwa shule. 14

HA! HA

Headteachers na leaders wengine ni watu busy sana, kwa hivyo utakuwa na wakati mfupi kuongea nao.


o n a w o g Mchon

i hadi p er hwa ubniga lipishwa ic k ubwa k a a n i m Ati ukaonda kinyoz maskio a msee a w uko nliaya jela. ukie quare. it e a w n a mpatekja la e u w k W u b i s k b u ig r a k a b e b i c ji met ne yako n aambiwa kama mna vichwa e -ie vo impromvia hio a Pho ukosa, an ani. u tez. a in y n e i la w s a K , w d r u akik i halipatik adqua ni noma bamsumari. Hi Dgj uB k wa kunitjo. Mi ni Ebli uyu ni e h ako inaitisha dala ya i nambar yan dictionar y ps. We m y u umia n im S isha pin u o unit engi bdaip. Muthiain shengb’ a, ma big-buda. it w ni k imeiva u a o k e k k a e m p l wa o z le u m e t k t n d a o Mala ongowan e la a c n a n w k E ni f guo z a Ati k room mnai. e gwa itaziwe w n e mch o w n i a bath evaluk mch 8 na n omic!!! J B a t ny a n a ukiend e, c Niajei Dyako unafa za Festus. Ky kubwa hadigi hing machein. 300 next e h c a s in s m e z a i i w ar u n le d p a e a W ima k w vestock ah a refa. u zenu ni noi.m kujipbiwa, no li skir t refu aykiw a k y i it a u a . m c d li K y na m ha ga unaa yako akonnaf ikira ni rugb ko ni mkondaemoshi ya u Dem li watu wa n a k y c n Nya pigwa sho mba ie prove - ia ana hoppa. si ni imk wa kunitMumi ni , B j D Hi ab yangu ar y jo. voc ng’ diction a big-ups io h shae Malaba, m Eli w zesha / hida 11. Mmehadhara- s Handcuf fs ree n g e r e a r i m py a a h m C a . 2 M 1 g nya iwa / a nya 1. Mka fuliwa - Kuib 13. Ng tem- Shule a b s 2. Kukurushwa tu 14. Sy o - Uongo ugondi/ je hiyo la- Kia k itapat?a u a n d V a N de/k . / z 5 li u 1 i , nauhujaaz FMpenda hostKruiiba. Njum dialala - N g B . 3 J u D K /N 16. kugosaa Niajeazine ya S zaidi. Na her Laban 4. Fykaumbaya / ni po ga mag kuelimika ana ni Est ma. n ji M e anzilice Natakoakipindi tui. sWakati mw 5 . K i d w e / K a r a o - Po hich ka Hamis s 6. San sis- Sister najiskia kuto .FM ta z a a p 7. Mtha /O tero - Mtuwaatu wote a u i a ni k a Shuj f the e k y 8. Boadnaweza pig f ix o ek bu jiKum e issue u rday the we . u K a s und na /kuf icha re s Sat o n na agent u f K t . t s 9 i y 1 n ex Nat -pesa z. fm, k w a ko a - D a n c e the ic ever urday m aa a j t ng njuk t i m a u a t S o p a c ip sh a uta 10. Ba kwa r ti c ww. ,

Shentgionary Dic

n th w pa ic mo n r kwa a visit witte r a com mengi z t e z t a e a u w e af n t j a a un hiyo ok, pta zo fm, ut Pi a e bo Na-lijakeaz.FM. z. at. ha fac na c Shujaa a u-ch u Sh kuongea tukuo n ya rs n ee i li taka oyie. e a t o i N S c i SM mat chara ck was a!!! Dj B i a n n a i i m i e n t u ko ! a l u n y it c u N 8. ka! j uu n i k u - t n a d 3 0 0 ku ru e ec on re A nz co nn a g an

s ord ni w a o n e i m iv nitu e zime in zi n g 300 8

g

Shujaaz(TM) is published by Well Told Story Ltd. , P. O. Box 1700 00502 Nairobi, Kenya. Tel: 02 02603214 / 0719 407512 www.welltoldstory. co.ke. Printed by Colourprint Limited. Produced in collaboration with: Safaricom, Twaweza, RIU. Distributed by Saturday Nation and Safaricom.

Stories: Simiyu Barasa, Paul Peter Kades, Bridget Deacon Layout Design: Joe Barasa Art: Daniel Muli, Eric Zøe Muthoga, Salim Busuru, Movin Were, Joe Barasa Special thanks to Just A Band for their fantastic music on ShujaazFM radio. Well Told Story © 2010 All rights reserved. No part of this publication may be reproduced, stored in any retrieval system or be transmitted in any form or by any means, electronic or mechanical without prior permission of the publishers. Although every effort has been taken to ensure the accuracy of information contained in this publication, in no event shall the publishers be liable for any incidental, indirect, consequential losses or damages of any kind without limitation arising out of or in connection with the use of the information in this publication. 15


a k o t u k a r e g n o H a mafans kw

za e l e d n e ji o a n a w Vi jana

a tuna ene a vijaensell to g m u a E k . t e W ’ then w n and like tha pigs s specime ka M just uze F e . ik v z z a a a s ja w iu n a m a ar asa. h e n a e a S t h m w o t p e a k I lik isya n t z a h u - d r a w - m a ke mtu g zenu c ha le a vin B iaje? Me n a n e t u K e k t ato i ar tist na na nina Mu , h a o m a m a a n g u. N i w B s J n D a r f DJ B -ndo job yauknu y n s is e Ma ka mimi na bann goya. Thanjak az.FM. Nsilave familyita. tuna k of vile t go u . o u r ju op, t-sh rimi Ke Shu a sasa na embwa Ta yako vinomkaills h my M u i-thintar t merr y . s il i N a e s n d D ir w n a . 3 p o Sam a - s ave s a n a g 1, 2, ald Righa penda sh a k wamb ar vin i-ins ll . k n h u t a o n o d m a Ron J B! Nime how vijan leka far. M etu-star t farmin see a video ha yote . a im w i y s e in y in p n a n u H i D enda ku - ez a kup c je ii u jb t ka-sziuza k wa tmie ko D a. Saa h w world ika. Ngo . Nap ogo zinaw mic yioans. o abamb D enoh n o h t una yo ut h s wa . c a s s B u J k d t D ba! ongratula ni yambuyu wan a zingine. m a - r e . D a n ex a z a ko n m a a t b m e C ma enda mt a f utu Alex jaaz.FM mmna wengi. a t a H w DJ to ka k (Kipipiri). t Shu limsha vija a t a a e r n Semall ya G h era. a brighter e ar at i inae ikindani) is a d f ih n m a a M s n M M iver. s t w a ko g u k w a Leon ( i Ahmed froamve createadding as we’v Athi Rna-sel see mt ino come yanmchele a w Abd jaaz FM. Hth af ter re d i n iz a sp or t ina Siku dhs mi hu- gemaganda yima iza vijana S hu o r t h e yo u Tran 0 0 an mba, n ek i f n pon wakulima a. Nawah futureen a directio Cale kutokauEjaaz nikacahmu s h . 2 o c ke g w in r ia g z e ni soma Sh oa na tim ilikuwa k u u ye ya m e s a che ice g ot t my p ink e B r J a D s p yen i-join. tu -th u guIy get ver y nay I Niajeka 12. Nimeto zako ni sms jana z e na o y e z n wa man Imagine, ine. Any w ints mia na hizo ris anoz ulini e uendele , B J D g Hi up sana. ur magaz Lit tle Sa Hi S ni poaile mchongwku- encoura ks me hrough yo rew called ally takingre at izi boo N ye H na z ta na nina . u e t c e r n ze o eas a dancing w we are as youth h s to ix ue id s m smai. o l is t d c e a h e havecers and nor business fellow yount ey. ja kaz J B napend. aWe hope bababu nai-f o m e dan cing as ou I urge my make mo m Hi D tuelimisha gine k wa s bakasi. u t dan coast. So talents to h zina arisha zin ck from Em c o the use their ua Mash. Mu mnataayShujaa. Ja also er z! Josh kam Che

nc u o c l o scho Dj Boyie, menet

kwa u ps ote g i w , B S MS o k a ns maf itumia ce bo m fa .f io n wal ts o n ujaaz h n me w.s com wa ww e b!! k w na

Sh

Niaje ya stuad dis idea ency am m le u consdtitiscuss proobte ziwa- munities z c om

o h s T z ujaa

H ow do

p

in t-s eople w

re UwIli eni-zimoprovsewal

hos?

a xt-ie va n Ni-te S imei pen da! M i a 8 S o n i ki i n di h 300 jis h o n atia T- s e m i z kup nita na o. o h z i S l Tts zi g ra SMS ! Co n ujaa! h s ma

16

mimi n pamoja

apa

New va

r

s


i uka m s kihubairdhifa zao i a l w a a n ribwote watahkeazoi ppaatsiki anabkilaujakulifnaynyuakabila na t a n h ec sue ya a nkaatuikcahojacmiiia. g2e.Milai kkaualangMamkeiznaya. pa kutoka e p s e t Ha J B, manze, shisii iiskama evnijagnine, hii u intera-mtaakrrabila mojaayne OtwoCrihhaarlie na aimnaa

‘guinea a fugoaols to useh. o s c h m a ke c a s d we u z wang na boay mzigo . fe yetu ubeb change li naezuand na sastakiasi o r o h tume - ge ama na D o o k u y a ny a - s h o w g yaoktuels. Sasamnake it in ma-h ii na watae bidgis. ra Oyu biasha iko nam coast tost n i im B, mta nazi fro bob coa r. kule uy nazi 7 Athi Rive p N a - b ob eac h ni c hea s ll 20tubmia trainhich I use aana na t prof it w llege. Vij nd I ogneey hapa Rcoiver. et m N o e l At hi toka big. haro akuza C i n e n z FM, m nt bana a ndizi Shujaaasisi hu-pzlai-sell soo tnisa n eri re na hu ve sana izy huku e cultubiz imetu-sgas na tuko ub a. Hiiuka ma- drugiri Ndirang eep arles Ka ha. Cwheini Nyeri. ukur

ke cil -think thatatuntauw-meazakentae ynaa

bila

a k wa w a n dug kup na laz ka J B , W to r i ya NiajeliDsm ni nom ple kam Niaje nDimecheki bsila ni deadidlyizi ex tra to tribatu-show ex-atrmeat others a a Nai, waku. Uk za) na us Shujaaz! inafaaze ni k wa ku ori b e (Kuimali u. Kuddos za hakteikisha g li n a m man . N akush u k a h a u n k o some l u t imamd aparo wet zetu weza dea alism k wa ika na hayNi u-mabkilea. Chuoe k a k wa a Tun ech na trib wanaohusa maana. a f B,tuna e uka . Mza spe mba wale a f ines z Hi. Ds J ili tumablizya ujami.aa w a ig w p k a i a b n n y b o wa clu reate clu .from Kitu si wotee ama kule e mameph. ju u t m ib t u t eK- cim aka Toto Jos ? Firskuangalia tar Thika. B j D aka a -feel e Niajeenya bila ber t kutok a peace na abila mn buka venzya k u ia z Wak etoka. Gil tu need y lism in unagu nikiku o enzi a Manzeele zinaamkAaT WA mkaonukabila mtu am a kufunza awaku- end tribAnnet. ny w angu ALIKmaneno y ki Thik xistence n skits. Judy om Molo r : f y s a coe plays na ste y n. Charlie avid Kariu s s e o t b ig B kabila jus en you f B o i n ctio A HIYO” D m r u le h o y e u f hu ut hs on mends w om B J ATA D i K r o a “ f y H dvice ep a ke tu-a logize and omrgive and ke To apaonother, toesf . i one hur t ing grudg ama Kenyaaunti na pia h f c k ld o i ho , Sis ndio t e spee i, Hi DJpleB, midomkoumaliza hiattofauti vijijwinale peo unaweza k wa kaz kisheria a tabia.kTuwa pamoliwjaa hatua z k wa 1.Kuchuku i,e

na uncil n s zikuta ake co all tribe aweza m ata. n a strict. nThat way otucation Lang z a o e. B e n a . L -unit na karibi utuwe o li a w il mo u na g ya n g a m as o learninnge daraja z a nije

eport

otato p t e e w riety s a new varieni-tywyoaw

ime it for to y a hiyo ris vines Niajee, t potato na ninah-wujaaz.FMp S y e sw Nimei-tr ode ya zitoe cha is sana.lts. Nex t emp ba so umi. Langata* resu a itaniba Chepkur naju p. Carleen c ha

n Mimi huwa nAas-rweelie’rfe a l p s s e ay. a. t ar t n i s Shian0d-20 0 per odn what to s , u a h k o B y Mk een 5 dvise s

sines Stanle t bet w eed a na buunga maEvansna nina gde10 K that I n o ik N f e iz u k mo B.. bo I’ve sav , DJa yangu ni ymataani mshoAK A , g je in ia lk N a t . a e ja plan.kIudku za nyeagmion. Karan with r r e t il s o a r b uni c o Kisa . 3 K ay ( Thika)doo, io h T in a a k g io kuto na ku- te ange i Badgog mjengoe bizna yohyuo- depend N ! B o z J i iVipi tDhs ago nsil wangu anangrocer y. oSk up na hIDiyII) mon a mthamangua gree Na ku-lo ( TIENI B ll . e nilizoepl nayo, alifufor a livingwachu at a ik a e f n in ji hiyo biz ingo ha na y ya mad Kiganjo). stor ; ( Thika, From

17


CHURCH NOTICE BO

WORKSHOP - Youth Time: 2.00 pm - 4.0

conflict mara nyingi hutokana na kutoelewana sababu ya kitu kidogo na huendelea kuwa worse isipo suluhishwa mapema

Na warning signs ni gani? Jua signs za conflict, tatua shida mapema ili kuzuia ugomvi na vita

18

Examples za early warning ni kama:


water shortage...

Mnatufungia maji kwa community ili mjitajirishe tukinunua maji yenu! unaleta kisirani tena? Nunua maji au uende zako!

Tutaweza kujilinda kama kabila kwa kuchagua kiongozi wa kabila yetu. Outsider hajui shida zetu!

Ma-Politicians wakiongea kwa lugha yao na ku-mock watu wa kabila ingine

Wamama wawili wanabargain bei ya mboga

Unapandisha bei ili tuwasaidie kupata pesa ya ku-campaign-ia mtu wenu!

Wengine wana-joke juu ya kabila zingine kuwa ni za warogi, wezi, wazembe, walafi‌

Tunashikwa na polisi mara nyingi kwa sababu hatuna sura ya Mkenya. Kwani Mkenya ana sura gani?

19


Ona vile rumours hu-spread:

Roba amepewa notice ya kuhama na landlord juu hakuwa analipa rent

Roba amepewa notice ya kuhama na landlord anayemchukia. Imagine si wa kabila yake!

Hebu nisaidie kutafuta nyumba ingine ili nitoke kwa ma-landlords wakabila Naskia notice imetolewa eti watu wa kabila yetu wanahamishwa

Aaaai! hatuwezi kubali kuhamishwa virahisi. Lazima tufanye kitu! Jitayarisheni, tuna-demonstrate kesho!!

20


Watu wanaoweza afford comfortable life hawabother about mabaya yanayofanyika kwa wakenya wengine

Ufisadi kidogo hu-grow into ufisadi bigtime

Kumaliza ufisadi kunaanza individual ku-decide hatatoa hongo. Kuwa transparent Wakati wananchi hawaheshimu mali ya wengine kwa kuiiba na kuiharibu

21


Hivi ndivo hate speech huanza.

Huyu chali hakubaliani na maoni ya wale wengine...

Ananogopa ku-express maoni yake kwa wengine...

Mwishowe atajikuta amejiunga na the majority na kufikiria ni sawa kuongea vibaya juu ya wengine...

Unaweza imagine mtu akikaa kwa room inashika moto sababu wenzake hawatoki nje?

22


DJB, nime-learn umuhimu wa kujua warnings za conflict ili kui-prevent mapema

Thanks kwa kutusaidia na hizo tips Nice seeing you Maria. Tuonane lunch kesho!

Huyu chali angekuwa surprised na watu ambao wangemuunga mkono kama angekuwa brave kuongea against hate speech

It’s a date J.K!

Mara mob, wakulima huchunga parts za mimea wanazoona na kujua very little juu ya roots na yanayo-happen huko chini. Kujua yanayofanyika ndani ya mchanga kungefanya mkulima kuchukua the first steps za ku-control worms na diseases kwa roots. Mwishowe, wakulima wangepata Nitumieni healthy plants experiences zenyu vile mna-overcome conflict inayoweza end up to violence on 3008 ili tuelimishane kama vijanaa!

Jua signs za conflict ili kuzuia noma Hizi ni possible signs za conflict: I. Insecurity nchini II. Debate juu ya opinions tofauti kati ya wananchi III. Human rights violations na wananchi kukaziwa madaraka yao IV. Kukosana kwa viongozi wa kisiasa V. Condition ya wananchi kiuchumi na institutions zilizo kwa society yao kama za kidini, masomo VI. Middle class kutokuwa concerned na maovu yanayo-happen kwa wananchi wengine VII. Politicians wanaweza incite watu na ku-cause violence kwa kutumia differences za kabila, dini, historia ya ukoloni, land distribution na natural resources VIII. Mabadiliko over time yanaweza fanyika kama kubadilika kwa government type, kiongozi kufa, kuongezeka kwa bei za bidhaa kama chakula, fuel na umaskini. Huwezi kuwa prepared ku-zizuia zisi-happen

conflict juu wana-experience life kwa njia tofauti. Local community iko-supposed kuhusishwa kwa process ya reconciliation, sio tu viongozi peke yao d) Ni muhimu ku-document mambo ya peace na cooperation. Signs za kuleta amani na umoja zinatakikana kuwa identified wakati wa ku-detect early warning signs. Conflict inapohappen hufanya watu kusahau mambo ya amani e) Penye nia pana njia: Anzisha njia za ku-communicate. Leta maelewano kati ya wananchi na sectors tofauti kama vikundi kwa community, religious institutions na NGO’s Tumia DJB maoni yako juu ya hii storo ya kuzuia conflict mapema on 3008

Ili kumaliza violence: a) Wanao-cause violence wanatakikana kushtakiwa b) Healing and reconciliation ianzishwe ili–ku-address injustices c) Watu wote wanatakikana kuhusishwa kwa ku-detect signs za

e

a Zui

nc e l o

Vi

23


kumbuka 2007-2008. fahali wawili wakipigana, ni nyasi huumia!!

Energy Everyone Can Afford A cleaner, brighter, more affordable alternative to kerosene lantern

Renewable Energy Ventures brings you the Sun King Solar Lantern Enjoy studying or doing homework in bright light. Avoid the pollution from kerosene lights and avoid the smell of kerosene fumes. Help save money for your family with a bright solar powered light. Talk to your family about the Sun King Solar Lantern. The Sun King Solar Lantern was voted by the World Bank and the IFC as the best product in its category and one of the two best solar lighting products in Kenya for overall value. That means the Sun King Solar Lantern is the best solar lantern for studying and for saving money.

Price is ksh. 2,000.00 We deliver for ksh. 100 per lantern anywhere in Kenya. Contact: Renewable Energy Ventures (K) Ltd. Authorized Distributor for the Sun King Solar Lantern Phone: 0700 092 916 Email: info@energy-kenya.com www.solanterns.com

CLEAN EFFICIENT AFFRODABLE SMART


leo ni siku ya soko! naenda kuuza kuku zote, nibuy chuja mpya na hizo dooh! hata hizo stori za newcastle disease hazinitishi, juu mzee sangoma ametibu kuku zangu!

25


wakati huo kwa nyumba ya akina charlie... nimesikia kuku zote za jirani mwingine zimekufa.

hiyo ni urogi ya kabila yao!

na urogi umefika kwangu!?!?

tumeishaaa!!!

charlie! nenda ukachunge kuku na uone kama zimepata maradhi na usitoke hapa hadi nirudi. sawa!!

...AKI..

26

nimeenda kuchukua sangoma!

kijana wangu, ngoja utamea beak ya kuku!


eee charlie! umesikia vile makuku yamekufa?

uncle yangu ni vet na anakuja kwa center ku-vaccinate kuku.

kwa nini?

na zetu bado!

si ndio zisipate newcastle disease inayo ua kuku kama za neighbor wenu.

leta zenyu.

wee! staki shida na fathe. atanizushia.

sikujua kuwa wewe ni mwoga hivo!

sawa! twende saa hi!

oe! twendeni mtibiwe!

itabidi tuzibebe ndani ya nguo...

mbona chicks zako ni za pink?

oh, nilizipaka ili zisichukuliwe na mwewe!

sawa, mimi huweka chicks zangu safe kwa basket cage.

27


hahahahaaa!

ai!

hebu tuharakishe! ni mbali!

uncle!

umefanya vizuri!

haha!!!

nimezileta!

hakuna sababu ya kukosa ku-vaccinate juu utajiokoa hasara ya kuku zote kufa kutokana na newcastle disease.

uza kuku moja na utapata pesa za kununua vaccine ya ku-vaccinate kuku 100 kwa mwaka mzima.

kwanza, hakikisha kuwa kuku imetulia wakati unavaccinate.

28


Ili kuweka vaccine aina ya drop, shika kuku vizuri na uinamishe kidogo. then weka 2 drops za vaccine kwa kila jicho au maskio.

kwa vaccine ya sindano, shika kuku vizuri mabawa yake yakiwa karibu na mwili wake halafu udunge vaccine kwa breast section au kwa thigh.

asante!!!

uuuwi! ndio hao wanaingia hao saa hii! tuhepe na nyuma...

29


alililililiiiiiii!

mumeona?

basi.

sangoma oyee! nilijua ungesaidia!

fathe anafanya kama kuku zenyu same mistake na zitasurvive, nadhani neighbour kwa kuleta sangoma! itakuwa juu ya uncle wangu, na si sangoma

vaccination kweli ina-work!

snif!

na vaccination yangu iko?

wacha nitextie boyie ujumbe huu mpya!

Vaccinate kuku zako Umewahi notice kuwa kuku wengi hufa kwa specific months kwa mwaka? Hii sio sababu zimerogwa lakini ni juu kuku zime-infectiwa na Newcastle disease. Symptoms za Newcastle disease ni Kukosa appetite, production ya mayai ina-drop, kuhara green, uvimbe wa maji kwa kichwa na ku-lose weight Ili ku-control Newcastle disease i-spread, ni muhimu: a) Weka kando kuku zilizo- infected b) Ua zile infected c) Kuosha pahali kuku infected zilikuwa zinaishi na kui-disinfect d) Vaccination e) Hakikisha levels za usafi pale kuku zinaishi Kuna aina mbili za vaccination against Newcastle disease a) Ya sindano - ITA: Kuku anakuwa protected kwa mwaka mzima. Ku-vaccinate kuku moja itaku-cost about 4/- Ni affordable b) Ya kuweka drops - AVI: Kuku anakuwa protected for 6 months

kwa hivyo inafanywa mara mbili kwa mwaka Njia ya ku-vaccinate kuku 1. Shika kuku yako firm na uhakikishe kuwa imetulia 2. KWA Injection: Dunga kuku yako katikati ya breast section 3. Kama ni vaccination ya drops, weka drops mbili kwa macho au maskio Hizi vaccines hutegenezwa na watu ku-train-iwa jinsi ya kuvaccinate kuku. . Wengine wamejianzia business ya ku-vaccinate kuku na kutengeneza dooh. Training ni free of charge na unaweza kuwa trained kuwa vaccinator. Ili kujua mengi juu ya ku-train-iwa kuwa vaccinator, tuma SMS on 3008 ilio na aina ya vaccine unayotaka halafu #constituency [kwa mfano: ITA#Kisumu Town West] kisha utume on 3008 na utapata immediate response ya nearest agent. 30

05 - Shujaaz.FM Chapta 5  

Chapta 5 - Full Comic

Read more
Read more
Similar to
Popular now
Just for you