Hausa - The Book of the Secrets of Enoch

Page 1


LittafinAsirinAnuhu

GABATARWA

Wannansabonguntunawallafe-wallafenfarkoya fitofilitawasurubuce-rubucenrubuce-rubucenda akasamukwanannanaRashadaServiakumaya zuwayanzuanadanasuacikinSlavonickawaiBa asanasalinsabasaidaiacikinyanayindaakeciki yanzuanrubutashiawaniwurigamedafarkon zamaninKiristanci.Editannaƙarsheyakasance GirkancikumawurindaakahaɗashiMasar. Ƙimartatata'allakaneacikintasirindababu shakkawandayayiakanmarubutanSabon AlkawariWasudagacikinduhunwurarena ƙarshendukaammabazaaiyabayyanasubatare dataimakonsaba.

Kodayakesanincewairinwannanlittafiyataɓa wanzuwayayihasararkusanshekaru1200,dukda hakadukaKiristadaƴanbidi'asunyiamfanidashi sosaiaƙarninafarkokumayazamatakardamafi mahimmanciakowanebincikenanau'ikan Kiristancinafarko.

Rubutunyajawohankalinmaikaratuwandayayi farincikiyabadafikafikaigatunaninsakumaya tashizuwagaruhiGawanibakonwasan kwaikwayonadawwama-taredara'ayoyikan Halitta,Anthropology,daDa'a.Kamaryaddaakayi duniyaacikinkwanakishida,hakanantarihintazai cikaacikinshekaru6,000(koshekaru6,000,000), kumawannanzaibiyobayanhutunshekaru1,000 (wataƙilalokacindaakasamidaidaitonƙarfin ɗabi'amasukarodajunakumarayuwarɗanadam takaigakyakkyawanyanayi)Aƙarshentazaifara RanarMadawwamita8,lokacindabaikamata lokaciyakasanceba

BABINA1

1Akwaiwanimutummaihikima,babbanmai sana'a,saiUbangijiyaɗaukicikinƙaunaagareshi, yakarɓeshi,dominyadubigidajemafigirma,ya zamamaishaidaidogahikimadagirmadarashin tunanidarashiniyawanamulkinAllahMaɗaukaki, maibanal'ajabidaɗaukakadahaskedaidanumasu yawanabayinUbangiji,dama'auninama'aunina Ubangiji,damafigirmanmatsayinaUbangiji,da maɗaukakinmaɗaukaki,damatsayinaUbangiji,da maɗaukakinma'aunirunduna,dakumahidimarda bazaaiyakwatantawabanaɗimbinabubuwa,da iri-iriiri-iridawaƙoƙindabazaaiyakwatantasu banarundunarKerubobi,danahaskemarariyaka

2Alokacin,yace,lokacindashekarata165tacika, nahaifidanaMatusal.

3Bayanwannankumanayishekaraɗaribiyu,na cikadukanshekarunrainaɗariukudasittinda biyar

4Aranatafarigawatanfari,inacikingidanani kaɗai,nakwantaakankujerata,nayibarci.

5Sa'addanakebarci,saibaƙincikiyashiga zuciyata,inakukadaidanunaabarci,nakasagane menenewannanwahala,komezaisameni

6Saigawaɗansumazabiyu,manyadayawasun bayyanaagareni,harbantaɓaganinirinwaɗannan aduniyabaFuskokinsusunawalƙiyakamarrana, idanunsumakamarhaskene,kumadagaleɓunansu akwaiwutatanafitowadatufafidawaƙairi-iri masukamadashunayya,fikafikansusunfizinariya haske,hannayensusunfidusarƙanƙarafari.

7Sunatsayeakankujerata,sukafarakiranada sunana.

8Sa'annannatashidagabarci,nagamutanennan biyuatsayeagabana

9Nagaishesu,natsorata,saikamaninfuskataya sāke,saisukacemini

10“Kayiƙarfinhali,Anuhu,kadakajitsoro.Allah madawwamineyaaikomuzuwagareka.Yauza kahaurataredamuzuwasama,kafaɗawa 'ya'yankadadukaniyalinkadukabindazasuyi,in bakaiba,agidanka,kadakowayanemeka,sai Ubangijiyakomardakaiwurinsu.

11Nayigaggawaryimusubiyayya,nafitadaga gidana,nahayeƙofofikamaryaddaakaumarceni, nakirawo'ya'yanaMatussal,daRegim,daGaidad, nasanardasudukanabubuwanal'ajabidamutanen nansukafaɗamini

BABINA2

1Kukasauraragareni,'ya'yana,Bansanindazan dosaba,koabindazaisameniYanzufa,'ya'yana, inagayamuku,kadakujuyogaAllahagaban gabanbanza,wandabaiyisamadaƙasaba,gama waɗannandamasubautamusuzasulalace, Ubangijikumayasazuciyarkutaaminceda tsoronsaYanzufa,'ya'yana,kadakowayayi tunaninnemana,saiUbangijiyakomardanigare ku

BABINA3

1Sa'addaAnuhuyafaɗawa'ya'yansa,mala'iku sukaɗaukeshizuwafikafikansu,sukaɗaukeshi zuwasamatafari,sukasashibisagajimare.Canna duba,nasakedubasama,nagaether,sukasania samatafari,sukanunaminiwanibabbanTekumai girma,wandayafinaduniyagirma.

BABINA4

1Saisukakawominidattawadashugabannina taurariagabana,sukanunaminimala'ikuɗaribiyu waɗandasukemulkintauraridaayyukansuzuwa sama,sunatashidafikafikansu,sunakewayeda dukanwaɗandasukecikinjirgin

BABINA5

1Anannaleƙa,nagaɗakunanajiyanadusar ƙanƙara,damala'ikuwaɗandasukekiyayemanyan rumbunansu,dagizagizaiindasukefitowadashiga ciki

BABINA6

1Sukanunaminitaskarraɓa,kamarmanzaitun,da kamanninsa,kamarnafuranninduniyaduka Mala'ikudayawakumasunagadintaskana waɗannanabubuwa,dakumayaddaakerufesuda buɗewa

BABINA7

1Waɗancanmutanensukaɗaukeni,sukakaini zuwasamatabiyu,sukanunaminiduhu,wandaya finaduniyagirma,acankumanagafursunonia rataye,sunakallo,sunajiranhukuncimaigirmada iyaka,kumawaɗannanmala’ikubasudaduhu,fiye daduhunaduniya,sunatakukaakowanesa’o’i.

2Sainacewamutanendasuketaredani,'Meya saakeazabtardawaɗannandalla-dalla?'Sukaamsa mini:'WaɗannanriddanaAllahne,waɗandabasu yibiyayyadadokokinAllahba,ammasukayi shawaradasonransu,sukabijiretareda shugabansu,wandakumaakalazimtaasamata biyar.'

3Sainajitausayinsuƙwarai,sukagaisheni,suka cemini,‘YamutuminAllah,kayiaddu’adominmu gaUbangiji.Naamsamusu,'Waneneni,mutum maimutuwa,dazanyiaddu'adominmala'iku?Wa yasanindanadosa,komezaisameni?kowazai yiminiaddu'a?'

BABINA8

1Mutanennansukaɗaukenidagacan,sukakaini samatauku,sukaajiyeniacan.Nadubaƙasa,na sanamfaninwaɗannanwuraren,irinwaɗandabaa taɓasaninsudaalheriba.

2Sa'annannagadukanitatuwamasufulawa,naga 'ya'yanitatuwansumasudaɗinƙanshi,dadukan abincindasukeɗaukedasusunahurawuta.

3Kumaatsakiyaritatuwadanarai,acikinwurin daUbangijiyahuta,sa'addayahaucikinAljanna Itakuwaitaciyacemaikyaudakamshidabazaa iyakarewaba,kumaanƙawatatafiyedakowane abumaiwanzuwa;Kumadagakowanegefeakwai siffarzinaridaɓauredakamadawutakumatana rufeduka,kumatanada'ya'yanitacenmarmari

4Tushensayanacikingonaraƙarshenduniya.

5Kumaaljannatanatsakaninlalacewadarashin lalacewa.

6Saimaɓuɓɓuganruwagudabiyusukafito waɗandasukefitardazumadamadara, maɓuɓɓugansusunafitardamaidaruwaninabi, sukarabugidahuɗu,sunazagayawacikinnutsuwa, sunagangaracikinALJANNAADDINI,tsakanin ɓarnadaɓarna.

7Kumadaganansukafitataredaƙasa,kumasuna dajuyinjuyahalizuwada'irarsukamarsauran abubuwa

8Anankumababuitacendabaya’ya’ya,kuma kowanewuriyanadaalbarka.

9Kumaakwaimala'ikuɗariukumasuhaske, waɗandasukekiyayegonar,sunarairawaƙamai daɗi,damuryoyimarasashirusunabautawa Ubangijicikindukankwanakidasa'o'i

10Sainace,‘Wannanwuriyanadadaɗiƙwarai,’ Saimutanensukacemini

BABINA9

1Wannanwuri,yaAnuhu,anshiryashidomin adalai,waɗandasukejurewakowaneirinlaifidaga waɗandasukeɓataransu,waɗandasukakawarda idanunsudagamugunta,sukayankehukuncina gaskiya,sunabadaabincigamayunwata,suna lulluɓetsirara,sunatayardawaɗandasukamutu, sunataimakonmarayudasukajirauni,waɗanda suketafiyabataredalaifibaagabanUbangiji, sunakumayimusuhidimaagareshimadawwamin gado

BABINA10

1Saimutanennanbiyusukakainiwajenarewa, sukanunaminiwaniwurimaibantsoro,gakuma azabairi-iriawurin:Mugunduhu,daduhumarar duhu,babuhaskeacan,ammawutamaizafitaci gabadaruruwaMala’ikumasutsorodajinkai, daukedamakamaimasufusata,daazabtarwamara tausayi,sainace:

2'Kaito,kaito,Yayawannanwurinyakedamuni.' 3Saiwaɗannanmutanensukacemini,“YaAnuhu, anshiryardawannanwuridominwaɗandasuke ƙasƙantardaAllah,waɗandaaduniyasukeaikata

zunubigaɗabi'a,watolalataryarabisagalalata,da sihiri,dasihiri,dabokayenaaljannu,waɗandasuke fariyadamugayenayyukansu,dasata,daƙarya,da lalata,dahassada,dafasikanci,dafasikanci,da fasikanci,dafasikanci,dafasikanci,dafasikanci, dafasikanci,dafasikanci,dafasikanci).ganin Talakawasunakwashekayansu,sukansusuna arziƙi,sunacutardasudonkayanwasu;wandaya iyaƙosardawofi,yasayunwatamutu;iyatufafi, yatubetsirara;kumawadandabasusan mahaliccinsuba,kumasukayisujadagagumaka marasarai(scmarasarai)Allah,wadandabasuiya ganiba,basujiba,gumakanabanza,wadanda kumasukaginasassakakkunsiffofidaruku’uga aikinhannumarartsarki,domindukwadannanan tanadardawannanwuriacikinwadannan,domin gadonaharabada

BABINA11

1Waɗannanmutanensukaɗaukeni,sukabisheni zuwasamatahuɗu,sukanunaminidukan abubuwandasukafaru,dadukanhaskokina haskenranadanawata

2Naaunatafiyarsu,nakwatantahaskensu,naga haskenranayafinawatagirma.

3Ƙwayoyintadaƙafafundasuketafiyakullum, kamariskamaitsananingudu,daredaranabata hutawa.

4Hanyarsadakomowarsasunataredamanyan taurarihuɗu,kowanetaurarokumayanadataurari dubuaƙarƙashinsa,adamadaƙafafunrana,huɗu zuwahagu,kowanneyanadatauraridubua ƙarƙashinsa,dukadubutakwas,sunabadarana kullum

5Kumadayinidubugomashabiyar(15)nena malã'iku,kumadadaredubu

6Masufukafukaishidakumasukafitodamala'iku agabanƙafafunranacikinharshenwuta,mala'iku ɗarikumasukakunnaranasukakunnata

BABINA12

1Sa'annannaduba,sainagawasuabubuwamasu tashinarana,sunayensuFeniksdaKalkydri,masu banal'ajabi,masubanmamaki,masuƙafafuda wutsiyaasiffarzaki,dakankada,kamanninsuda jajaye,kamarbakangizoGirmansuma'auniɗari tarane,fukafukinsukamarnamala'ikune, kowannensuyanadagomashabiyu,kumasuna halartarranasunaraka,sunaɗaukedazafidaraɓa, kamaryaddaAllahYaumarcesu.

2Tahakaranatakejujjuyawatanatafiya,tafito ƙarƙashinsama,tafiyartakumatanatafiya ƙarƙashinƙasadahaskenhaskentabakakkautawa.

BABINA13

1Waɗannanmutanensukaɗaukenizuwawajen gabas,sukaajiyeniaƙofofinrana,indaranake fitowabisagaka'idodinyanayi,dazagayen watanninshekaraduka,daadadinsa'o'indareda rana.

2Sainagaƙofofishidaabuɗe,kowacekofatana dafilinwasasittindaɗayadarubu'infilinwasa ɗaya,naaunasudagaske,nakumaganegirmansu yayiyawa,taindaranakefitowa,tatafiyamma, anayinta,tanatashihartsawonwatanni,kumana komodagaƙofofinshidabisagaka'ida;tahakane majalissarshekarargabadayatakarebayan dawowaryanayihudu

BABINA14

1Saimutanensukasākekainiwajenyamma,suka nunaminimanyanƙofofishidaabuɗe,daidaida ƙofofingabas,dauradaindaranatakefaɗuwa, gwargwadonadadinkwanakinɗariukudasittinda biyardakwata

2Tahakatasākegangarawazuwaƙofofinyamma, taɗaukehaskenta,dagirmangirmanta,aƙarƙashin duniyaDomintundakambinahaskakawayana cikinsamataredaUbangiji,kumaanakiyayeshi [damala'ikuɗarihuɗu,yayindaranakekewayawa akandabaranƙarƙashinƙasa,kumatanadatsayin sa'o'ibakwaimasugirmaacikindare,kumatana ciyardarabintafiyartaaƙarƙashinƙasa,idantazo gabasgabasacikinsa'atakwasnadare,yakawo fitilunsa,darawaninhaske,kumaranatahaskaka fiyedawuta.

BABINA15

1Sa'annanabubuwandakecikinrana,waɗanda akecedasuFinike,daKalkydrisukafashecikin waƙa,donhakakowanetsuntsuyakantashida fikafikansa,sunamurnadamaibadahaske,sukayi tarairawaƙoƙibisagaumarninUbangiji.

2Maibadahaskeyazonedominyabadahaske gadukanduniya,saigadinsafiyayayisiffar,wato haskenrana,kumaranataduniyatafita,takarɓi haskentadonhaskakadukfuskarduniya,sukanuna miniwannanlissafinfaɗuwarrana.

3Kumaƙõfõfindatakeshiga,waɗannansune manyanƙõfõfinaƙididdigesa'o'inashĩkaDon hakaranababbarhalittace,waccekewayentatana

dashekaruashirindatakwas,kumatasakefarawa tundagafarko

BABINA16

1Waɗannanmutanensukanunaminiwatahanya, watotawata,manyanƙofofigomashabiyu, waɗandaakayiwarawaninrawanidagayamma zuwagabas,waɗandawatakeshigadafitadaga al'ada.

2Tanashigaaƙofarfarkozuwawurarenyammana rana,taƙofofinfarkodakwanatalatindaɗaya daidai,tabiyudakwanatalatindaɗayadaidai,ta ukudakwanatalatindaidai,tahuɗudakwana talatindaidai,tabiyardakwanatalatindaɗaya daidai,tashidadakwanatalatindaɗayadaidai,ta ukudakwanatalatindaɗayadaidai,tahuɗuda kwanatalatindaidai.kwanatalatindadayadaidai, nataradakwanatalatindadayadaidai,nagomada kwanatalatindaidai,nashadayadakwanatalatin dadayadaidai,nashabiyudakwanaashirinda takwasdaidai

3Kumatanabitaƙofofinyammabisatsarida adadingabas,tacikakwanaɗariukudasittinda biyardakwatanashekaratahaskenrana,kuma shekararwatatanadaɗariukudahamsindahuɗu.

4[Hakama,babbanda'iraryaƙunshishekaruɗari biyardatalatindabiyu.]

5Anabarinkwatanayiniharshekarauku,nahuɗu yacikadaidai

6Donhakaanafitardasubayansamaharshekara uku,baaƙaraadadinkwanakinnanba,dominsuna canzalokacinshekaruzuwasababbinwatannibiyu doncikawa,zuwawasubiyukumaarage.

7Sa’addaakagamaƙofofinyamma,saitakomota tafigabaszuwagafitilu,tahakadaredaranake tafiyagamedada’irorinasama,ƙasadakowane da’irori,dasaurifiyedaiskokinasama,daruhohi daabubuwadamala’ikusunatashi.kowane mala'ikayanadafuka-fukishida

8Yanadakwassaubakwaiacikinshekarugoma shatara

BABINA17

1Acikinsararinsamanagamayaƙamasuɗauke damakamaisunabautawaUbangiji,datympanada gabobinjiki,damuryamararƙarfi,damuryamai daɗi,damuryamaidaɗi,dawaƙairi-iri,waɗanda bazaaiyakwatantasuba,waɗandasukeba kowanetunanimamaki,abinmamakinedaban al’ajabinawaƙarwaɗannanmala’iku,najidaɗin saurarenta

BABINA18

1Mutanensukaɗaukenizuwasamatabiyar,suka ajiyeni,sainagasojojidayawadayawa,daakece dasuGrigori,nakamanninmutum,girmansuyafi namanyanƙattai,fuskokinsukumasunbushe,da shuruwarbakinsuharabada,bahidimaasamata biyar,sainacewamutanendasuketaredani.

2Meyasawaɗannansukabushe,fuskõkinsukuma sukayisanyi,bakunansukumasukayishiru,meya sababuhidimaawannansama?

3Saisukacemini,“WaɗannansuneGirigori, waɗandataredasarkinsuShaiɗansukaƙiUbangijin haske,bayansukumaakwaiwaɗandasukecikin duhumaigirmaasamatabiyu,ukudagacikinsu kumasukagangarazuwaƙasadagakursiyin Ubangiji,zuwawurinErmon,sukakaryaalkawuran dasukayiakafadarDutsenErmon1suka ga’ya’yanmatanamutaneyaddasukayinagari, sukayizamanaureaduniya,kumasukayiaikida duniyaduka.Nazamaninsusunyirashinbindoka dacuɗanya,Anhaifiƙattai,manyanmutanemasu banal'ajabidamanyanƙiyayya.

4SabodahakaAllahyahukuntasudahukuncimai girma,sukayikukasaboda'yan'uwansu,zaakuwa hukuntasuababbarranataUbangiji.

5SainacewaGrigori:'Naga'yan'uwankuda ayyukansu,damanyanazabarsu,nayimusuaddu'a, ammaUbangijiyahukuntasusukasanceƙarƙashin ƙasaharsamadaƙasazasuƙareharabada

6Sainace,‘Donmekukejira,ʼyanʼuwa,baku bautawaUbangijiba,bakukumasaayyukankua gabanUbangijiba,donkadakuyifushida Ubangijinkusarai?

7Saisukakasakunnegagargaɗina,sukayi maganadamutanehuɗunasama,saiga!Sa'adda natsayataredawaɗannanmutanebiyu,ƙahohuɗu huɗusunbusataredababbarmurya,kumaGrigori yafashecikinwaƙadamuryaɗaya,muryarsukuwa tahauraagabanUbangijicikintausayidaban tausayi.

BABINA19

1Daganannemutanensukaɗaukeni,sukaɗauke nizuwasamatashida,sainagaƙungiyoyin mala’ikugudabakwai,masuhaskedaɗaukaka, fuskokinsusunahaskakawafiyedahaskenrana, sunakyalli,bakuwabambanciafuskokinsu,ko halinsu,koirintufafi;kumawaɗannansunayin umarni,kumasunakoyontafiyartaurari,dacanjin wata,kojuyinarana,dakyakkyawanmulkin duniya

2Sa'addasukagamugunta,sukanyiumarnida koyarwa,darairawaƙoƙimaidaɗidaƙarfi,da dukanwaƙoƙinyabo.

3Waɗannansunemanyanmala'ikuwaɗandasuke samadamala'iku,sunaaunadukabindakecikin samadaƙasa,damala'ikuwaɗandaakanaɗaakan lokataidashekaru,damala'ikuwaɗandasukebisa kogunadateku,dawaɗandasukebisa'ya'yan itacenƙasa,damala'ikuwaɗandasukebisakowace ciyawa,sunabadaabincigakowadakowa,ga kowanemairai,damala'ikuwaɗandasukerubuta dukanrayukanmutane,dadukanayyukansu,da gabanUbangijinsu,AtsakiyarsuakwaiFinikai shida,daKerubobishida,damasufukafukaishida kullumdamuryaɗayasunareramuryaɗaya,kuma bazaiyiwuakwatantawaƙarsuba,sunamurnaa gabanUbangijiawurinmatashinsawunsa

BABINA20

1Saimutanenbiyusukaɗaukenidagacanzuwa samatabakwai,sainagawanibabbanhaskeacan, dasojojinmanyanmala'iku,dasojojimarasaƙarfi, damulki,daumarnidagwamnatoci,dakerubobida surafu,dakursiyaidamasuidodayawa,da rundunatara,datashoshinhaskenaYowaniya,na tsorata,nafaratsoratardasu,sukakamani,suka kamani.zuwagareni:

2“Kayiƙarfinhali,Anuhu,kadakajitsoro,Ka nunaminiUbangijidaganesa,yanazauneakan kursiyinsamaigirma.Gamameneneasamata goma,tundaUbangijiyanazauneanan?

3AsamatagomaakwaiAllah,daharshen IbranancianakiransaAravat.

4Dukanrundunansamasukazo,sukatsayaakan matakaigomabisagadarajarsu,sukayisujadaga Ubangiji,sukasākekomawawurarensudamurna dafarinciki,sunarairawaƙoƙicikinhaskemarar iyakadaƙaramidamuryoyimasutaushi,suna bautamasadaɗaukaka

BABINA21

1Kerubimdaserafimsunatsayekewayeda kursiyin,masufuka-fukaishidadamasuidoda yawabasutashiba,sunatsayeagabanUbangiji sunayinnufinsa,sunakumarufekursiyinsaduka, sunarairawaƙadamuryamailaushiagaban Ubangijisunacewa,‘MaiTsarki,MaiTsarki,Mai Tsarki,UbangijiMaiMulkinSabaoth,Samada ƙasasunacikedaɗaukakarka.

2Sa’addanagawaɗannanabubuwaduka,sai mutanensukacemini,‘Anuhu,haryanzuan

umarcemumuyitafiyataredakai,’Saimutanen sukarabudani,bankuwagansuba

3Nazaunanikaɗaiaƙarshensamatabakwai,na tsorata,nafāɗirubdaciki,nacearaina,'Kaitona, meyasameni?'

4Ubangijikuwayaaikiɗayadagacikin maɗaukakinsa,Mala'ikaJibra'ilu,yacemini:'Kayi ƙarfinhali,Anuhu,kadakajitsoro,tashiagaban Ubangijiharabadaabadin,tashi,zotaredani' 5Naamsamasa,naceacikinraina,‘Ubangiji, rainayarabudani,dagafirgitadarawarjiki.

6SaiJibra'iluyakamani,kamarganyedaiskata kama,yasaniagabanUbangiji.

7Sainagasamatatakwas,waddaakecedaitaa harshenIbrananci,Muzaloth,maicanzalokatai,da fari,darigar,daalamugomashabiyunazodiac, waɗandasukebisasamatabakwai

8Sa'annannagasamatatara,waddaakecedaita daIbrananciKuchavim,indasukesamanaalamu gomashabiyunazodiac.

BABINA22

1Asamatagoma,watoAravot,nagakamannin Ubangiji,kamarbaƙinƙarfedaakahurawuta,ya fitodatartsatsinwuta,yaƙone.

2TahakanagafuskarUbangiji,ammafuskar Ubangijibataƙarewa,tanadabanal'ajabi,tanada bantsoro,tanadabantsoro.

3WanenezanfaɗagamedamahaliccinUbangiji, dafuskarsamaibanal'ajabi?Kumabazaniyafaɗi adadinumarninsamasuyawa,damuryoyinsairi-iri ba,kursiyinUbangijimaigirmane,baayishida hannuba,koadadinwaɗandasuketsayekewayeda shi,darundunoninkerubobidanaserafu,ko waƙarsudabatadawwama,kokyawunsamarar mutuwa,kumawazaibadalabaringirman ɗaukakarsamararmisaltuwa?

4SainafāɗinadurƙusagaUbangiji,Ubangiji kuwayaceminidaleɓunsa

5'Kayiƙarfinhali,Anuhu,kadakajitsoro,ka tashikatsayaagabanaharabadaabadin'

6SaiMika'ilushugabansojojiyaɗaukeni,yakai nigabanUbangiji.

7Ubangijikuwayacewabarorinsayanagwadasu, 'BariAnuhuyatsayaagabanaharabadaabadin,' MaɗaukakinɗaukakasunsunkuyagaUbangiji, sukace,'BariAnuhuyatafibisagamaganarka' 8UbangijikuwayacewaMika'ilu,Katafi,ka ɗaukeAnuhudagatufafinsanaduniya,kashafeshi damanshafawanamaidaɗi,kasashiacikin rigunanaɗaukaka.

9Mika'ilukuwayayikamaryaddaUbangijiya faɗamasa.Yashafeni,yatufatardani,kuma

kamanninmanshafawayafibabbanhaske,kuma manshafawansakamarraɓane,daƙamshimai laushi,yanahaskakawakamarhaskenrana,nadubi kaina,nakasancekamarɗayadagacikin ɗaukakarsa.

10Ubangijikuwayakiraɗayadagacikinmanyan mala'ikunsa,maisunaPravuil,wandailiminsayafi sauranmala'ikuhikima,wandayarubutadukan ayyukanUbangijiUbangijiyacewaPravuil: 11Kafitodalittattafaidagarumbuna,dagarken rubutu,kabaAnuhu,kabashizaɓaɓɓunlittattafai masuta'aziyyadagahannunka

BABINA23

1Yakumafaɗaminidukanayyukansama,daƙasa, dateku,dadukanabubuwa,dahanyoyinsu,da tafiyarsu,datsawadatsawa,daranadawata,da tafiyardataurari,dayanayi,dashekaru,dakwanaki, dasa'o'i,dafitowariska,daadadinmala'iku,da tsarinwaƙoƙinsu,dawaƙoƙinsu,dadukandokokin mutane,dadukanabubuwanamutane,da dokokinsu,dadukanabubuwanaɗanadam,da dukanabubuwandasukafarunaraidarai,da dukanabubuwandamutanesukeyiwake-wake masudadi,dadukabindayadaceakoya.

2Pravuilkuwayacemini,‘Dukanabindanafaɗa maka,munrubuta.Zauna,karubutadukanrayukan 'yanadam,kodayausheakahaifesu,dawuraren daakatanadarmusuharabada;domindukan rayukasunashiryesuharabada,kafinsamuwar duniya'

3Dukankwanatalatindakwanatalatin,narubuta dukanabubuwadaidai,narubutalittattafaiɗariuku dasittindashida

BABINA24

1Ubangijikuwayakirani,yacemini,'Anuhu, zaunaahagunataredaJibra'ilu

2SainasunkuyagaUbangiji,Ubangijikumayayi maganadani:Anuhu,ƙaunataccena,dukabinda kakegani,dukabindayaketsayenafaɗamakatun kafinfarkonfarkonsa,dukanabindanahalittadaga mararrai,abubuwanbayyanekumadagaganuwa

3Kaji,yaAnuhu,kakarɓimaganara,gamaba mala'ikunabadaasirinaba,Banfaɗamusu tashinsuba,komulkinamarariyaka,Basukuma fahimcihalittaradanakefaɗamakabayau.

4Domintunkafinabayyanakome,nikaɗainake tafiyacikinabubuwandabaaganuwa,kamarrana dagagabaszuwayamma,dagayammazuwagabas.

5Ammakodaranatanadasalamaakanta,alhali kuwabansamisalamaba,dominninenahalicci

dukanabubuwa,nakuwayitunaninkafaharsashi, inkumahaliccihalittumasuganuwa

BABINA25

1Nabadaumarniamafiƙasƙanci,cewaganuwa susaukodagaganuwaYanadacikimaitsananin haske.

2Sainacemasa,‘Karabudashi,yakaiɗanAdam, kasaganuwasufitodagacikinka.

3Saiyawatse,wanibabbanhaskeyafito.Na kasanceatsakiyarbabbanhaske,kumayayinda akahaifihaskedagahaske,saigawanizamanimai girmayafito,yanunadukanhalitta,waɗandanayi tsammanizanhalitta.

4Nagayanadakyau.

5Nasawakainakursiyin,nazaunaakai,nacewa hasken,'Kahauramafigirma,kaɗagakankabisa kursiyin,kazamatushegamaɗaukakinal'amura' 6Samadahaskenkumababuwaniabudabam, sa'annannatanƙwara,nadubadagakankursiyina.

BABINA26

1Sa'annannakiramafiƙasƙanciakaronabiyu,na ce,'BariArchasfitodawuya,'kumayafitoda wuyadagaganuwa

2SaiArkayafito,dawuya,danauyi,dajasosai.

3Sainace,‘Kabuɗe,Archas,ahaifidagagareka,’ saiyadawo,wanizamaniyafito,maigirmada duhuƙwarai,yanaɗaukedahalittardukan ƙasƙantattu,nakuwagayanadakyaunacemasa 4“Kagangaraƙasa,katabbatardakanka,kazama tushentushegaƙasƙantattunabubuwa,’kumaya faru,saiyagangara,yadaidaitakansa,yazama tushenƙasƙantattu,kumaaƙarƙashinduhu,babu waniabudabam

BABINA27

1Kumanayiumurnidaaɗaukeshidagahaskeda duhu,sainace:'Kukasancemaikauri,'saiyazama hakakumanashimfiɗashidahaske,kumayazama ruwa,kumanashimfiɗashiakanduffai,a ƙarƙashinhaske,sa'annannatabbatardaruwayen, ma'anamarastushe,kumaNasanyaharsashin haskeakusadaruwa,kumanahalittada'irabakwai dagaciki,kumaMukayisiffarbusasshengilas, kumaMukayikamadagilas.Ruwadasauran abubuwa,nanunawakowaneɗayansuhanyarsa,da tauraribakwaikowaneɗayansuacikinsama,suna tafiyahaka,nagayanadakyau.

2Sainakeɓetsakaninhaskedatsakaninduhu, watoatsakiyarruwanandacan,nacewahasken,

yazamayini,daduhu,yazamadare,damaraice,da safiya,ranatafari

BABINA28

1Sa'annannakafada'irarsama,nasaruwanda yakeƙarƙashinsamayatattarakansayazamaɗaya, hargitsikumayabushe,yazamahaka.

2Dagacikinraƙumanruwanahaliccidutsemai ƙarfidagirma,Dagacikindutsenkumanatara busasshiyarƙasa,busasshiyarkumanakiraƙasa, tsakiyarduniyakumanakirarami,watomarar iyaka,Natattaratekuwuriɗayanaɗaureshida karkiya

3Nacewateku,Gashi,inabakamadawwamin iyakarka,Bazakarabudasassanjikinkaba.

4TahakanasasararinsamayayisauriAwannan rananakiraniwandaakafarahalitta.

BABINA29

1Gadukanrundunansamanasiffatasurarda ainihinwuta,idonayadubibabbandutsemaiƙarfi, kumadagahaskenidonawalƙiyatakarɓiyanayinta maibanal'ajabi,watowutacikinruwadaruwaa cikinwuta,ɗayankumabayakasheɗayan,ɗayan kumabayabushedayan,donhakawalƙiyatafi ranahaske,tafiruwaƙarfidaƙarfi.

2Dagacikindutsenkumanadatsewatababbar wuta,dagacikinwutarkumanahalicciumarnina rundunagomanamala'iku,makamansukuwana wutane,Tufafinsukuwaharshenwutane,Nakuma badaumarnicewakowayatsayabisagaumarninsa.

3Kumadayadagacikintsarinamala'iku,yajũya bãyadatsaridayakeƙarƙashinsa,tunanibazai yiwuba,yasanyakursiyinsasamadagajimarea bisaduniya,dominyazamadaidaidamatsayiga ikona.

4Sainafitardashidagatudutaredamala'ikunsa, yanatashawagiasararinsamasamadaƙasa

BABINA30

1Aranataukunaumurciduniyatayigirmada itatuwamasu’ya’ya,datuddai,dairidonshuka,na dasaAljanna,narufeta,nasamajiɓincimasukula damala’ikumasuhurawuta,tahakanahalicci sabuntawa

2Sa'annanmaraiceyazo,kumayazodasafea ranatahuɗu

3[Laraba].Aranatahuɗunabadaumarnicewaa yimanyanhaskokiasararinsama.

4Akanda'irarfarkotafarkonasanyataurari, Kruno,daAphroditnabiyu,akanArisnauku,a

kanZeusnabiyar,akanErmisnashida,akanwata tabakwai,naƙawatashidaƙananantaurari 5Aƙasakumanasaranadominhaskakarana,da watadatauraridominhaskakadare

6Ranatatafidaidaidakowacedabba(s.a.Alamun zodiac),gomashabiyu,kumanasanyagajerun watannidasunayensudarayuwarsu,datsawa,da sa'o'insu,yaddazasuyinasara.

7Saimagaribatayi,safiyakumatayikwanana biyar.

8[Alhamis].Aranatabiyarnaumurcitekunya fitardakifaye,datsuntsayemasufuka-fukaiiri-iri iri-iri,dadukandabbobindasukerarrafebisaƙasa, sunafitabisaƙasadaƙafafuhuɗu,sunatashisama, namijidamace,dakowaneraiyananumfashiruhun rai.

9Saimaraiceyazo,saigasafiyaaranatashida 10[Jumma'a].Aranatashidanaumarcihikimatata haliccimutumdagasassabakwai:ɗaya,namansa dagaƙasa;biyu,jininsadagaraɓa;uku,idanunsa dagarana;hudu,ƙasusuwansadagadutse;biyar, hankalinsadagagaugawarmala'ikudagajimare; shida,jijiyoyinsadagashinsadagaciyawana duniya;bakwai,ransadaganumfashina,kumadaga iska

11Kumanabashidabi’ugudabakwai:ganamaji, idogagani,garaiwari,jijiyoyidontabawa,jini dondandano,kasusuwadonjuriya,gadadimai hankali(sc.jindadi).

12Nayicikinsawatadabaraceince,‘Nahalicci mutumdagaganuwadaganuwa,dukansu mutuwarsane,daransa,dakamanninsa,yasan maganakamarwaniabudaakahalitta,ƙaramicikin girma,kumamaigirmaaƙarami,nasashiaduniya, mala’ikanabiyu,maidaraja,maigirmadaɗaukaka, nanaɗashiyazamamaimulkiaduniya,bakuwa watahikimatakamarsa

13Kumanasanyamasasunadagasassahuɗu,daga gabas,dagayamma,kudu,arewa,nasanyamasa taurarihuɗunamusamman,nasamasasuna Adamu,nanunamasahanyoyibiyu,haskedaduhu, nafaɗamasa

14“Wannanmaikyaune,mummunane,’dazan koya,koyanaƙaunagareni,kokuwaƙiyayya, cewawandayakeƙaunataacikinkabilarsaafili yake.

15Gamanagahalinsa,ammabaiganasahaliba, sabodahakatawurinrashinganinzaiyizunubi mafimuni,nace,'Bayanzunubimekenansai mutuwa?'

16Nasabarciacikinsa,yayibarci.Sainaɗora masahaƙarƙari,nahalicceshimace,dominmutuwa tazomasatawurinmatarsa,naɗaukikalmarsata ƙarshenasamasasunauwa,watoHauwa.

BABINA31

1Adamuyanadaraiaduniya,nakumahalicci lambuacikinAdninagabas,dominyakiyaye alkawari,yakiyayedoka.

2Nabuɗemasasammai,Donyagamala'ikusuna rerawaƙarnasara,dahaskemararduhu

3KumayacigabadazamaacikinAljanna,kuma shaidanyaganecewainasoinhalicciwataduniya, dominAdamuyakasanceubangijiaduniya,yayi mulkidaiko.

4Iblismugunruhunenawuraremasuƙasƙanci,a matsayinɗangudunhijirayayiSotonadagasama kamaryaddasunansaShaidan,tahakayabambanta damala'iku,ammayanayinsabaicanjahankalinsa baharyakaigafahimtarabubuwanadalcidana zunubi

5Kumayafahimcihukuncinsadazunubindayayi adā,donhakayayitunaniakanAdamu,tahakaya shigayayaudariHauwa,ammabaitaɓaAdamuba.

6Ammanala'antajahilci,Ammaabindanasa albarkaabaya,waɗandabanla'antaba,banla'anta mutum,koƙasa,kowasutalikaiba,amma mugayen'ya'yanmutum,daayyukansa

BABINA32

1Nacemasa,Kaiduniyakake,indanaɗaukekaza katafi,bakuwazanhallakakaba,ammainaikeka indanaɗaukeka

2Sa'annanzaniyasakeɗaukekuazuwananabiyu!

3Nakumasaalbarkagadukantalikainamasu ganuwadanaganuwa.KumaAdamuyakasance awabiyardarabiacikinaljanna.

4Nakumaalbarkaciranatabakwai,watoAsabar, waddayahutadagadukanayyukansa.

BABINA33

1Nakumasanyaranatatakwaskuma,cewaranata takwaszatazamafarkonhalittabayanaikina, bakwaiɗinfarkokumasujuyacikinsiffardubu bakwai,kumaafarkondubutakwaszaasami lokacinƙidaya,maraiyaka,bashekarukowatanni komakonnikokwanakikosa'o'i

2Yanzufa,Anuhu,dukabindanafaɗamaka,da dukanabindakafahimta,dadukanabindakagani naal'amuranasama,dadukanabindakagania duniya,dadukanabindanarubutaacikinlittattafai dahikimatamaigirma,dukanwaɗannanabubuwa nazayyana,kumanahalittadagamafigirma harsashizuwaƙasadakumaƙarshe,Bakumamai badashawarakomagajigahalittuna

3Nimadawwamace,Baayinidahannuwaba,Ba kumacanji

4Tunaninashinemashawarcina,Hikimada maganatasuncika,Idonakuwasunaluradadukan abindasuketsayeanan,sunarawarjikisaboda tsoro.

5Idannajuyodafuskata,Dukanabubuwazasu lalace.

6Kayitunani,Anuhu,kasanwandayakemagana dakai,kaɗaukilittattafandakankakarubuta.

7NabakaSama'iladaRaguil,wandayabisheka, dalittattafai,kagangaraƙasa,kafaɗawa'ya'yanka dukanabindanafaɗamaka,dadukanabindaka gani,tundagaƙasansamaharzuwakursiyina,da dukanrunduna.

8Gamaninenahaliccidukanrunduna,Bakuwa maihamayyadani,kowandabayabiyayyada kansaagareni.Dukansusunyibiyayyaga sarautata,sunaaikidominmulkinakaɗai

9Kabasulittattafanrubutunhannu,sukarantasu, susannidominMahaliccinkome,suganeyadda babuwaniUbangijisaini

10Barisurarrabalittattafandanarubutana hannunka,'ya'yagayara,tsarazuwatsara,al'ummai gaal'ummai

11Zanbaka,Anuhu,mairoƙona,Maika'ila shugabanmajami'a,sabodarubuce-rubucen kakaninkaAdamu,daShitu,daEnos,daKayinu,da Mahalelel,daYaredkakanka.

BABINA34

1Sunƙiumarnaina,dakarkiyata,zuriyarbanzata fito,basutsoronAllah,Basukuwayiminisujada ba,ammasunfararusunagagumakanabanza,sun ƙihadayata,sunɗorawaduniyadukadarashin gaskiya,dalaifuffuka,dagumakamasubanƙyama, watojunadajuna,dakowaneirinmugayemasu banƙyama.

2Dominhakazankaworigyawabisaduniya,in hallakardadukanmutane,dukanduniyakumazata rugujecikinbabbanduhu

BABINA35

1Gashi,watatsarazatatasodagazuriyarsu,da yawadagacikinsuzasuyirashingamsuwa

2Wandayatadawannantsara,zaibayyanamusu littattafanrubutunhannunka,nakakanninka, waɗandadoleneyanunamasumulkinduniya,ga amintattumazadama'aikatanjindaɗina,waɗanda basusansunanaabanzaba.

3Kumazasugayawawanitsara,kumawaɗanda sukakarantazasusamiɗaukakadagabaya,fiyeda nafarko.

BABINA36

1Yanzu,Anuhu,nabakalokacinakwanatalatin kayizamankaagidanka,kafaɗawa'ya'yankada dukaniyalinka,dominkowayajidagafuskataabin dakafaɗamusu,sukarantasugane,yaddababu waniUbangijisaini.

2Dominsukiyayeumarnainakoyaushe,sufara karantawadaɗaukaacikinlittattafanrubutun hannunka

3Bayankwanatalatinzanaikomukudamala'ikana, zaiɗaukekudagaduniyada'ya'yankizuwagareni.

BABINA37

1Ubangijikuwayakiraɗayadagacikinmanyan mala'iku,maibantsoro,maibantsoro,yasashi kusadani,dafarikamardusarƙanƙara, hannuwansakumakamarƙanƙara,sunada kamanninsanyimaigirma,saiyadaskarefuskata, dominbazaniyajuretsoronUbangijiba,kamar yaddabashiyiwuwainjurewutarmurhu,dazafin rana,dasanyiniska

2Ubangijiyacemini,Anuhu,idanfuskarkabata daskareananba,bawandazaiiyaganinfuskarka.

BABINA38

1Ubangijikuwayacewamutanendasukakaini dafarko,'BariAnuhuyagangarataredaku,kujira shiharranarƙayyadaddenrana' 2Dadaddaresukakwantardaniakankujerata. 3Mathusalkuwayanasaranzuwana,yanatsaro daredaranaawurinkwanciyara,yacikadatsoro sa'addayajizuwana,nacemasa,'Baridukan iyalinasutaru,infaɗamusukome'

BABINA39

1Yaku'ya'yana,ƙaunatattuna,kujigargaɗin mahaifinku,gwargwadonnufinUbangiji 2Yauanbarniinzowurinka,infaɗamaka,ba dagaleɓunanaba,ammadagabakinUbangiji, dukanabindayakedayakasance,dadukanabinda yakeayanzu,dadukanabindazaikasancehar zuwaranarshari'a

3GamaUbangijiyabarniinzowurinka,kakuwa jimaganarleɓuna,Nawanimutumdaakayimaka girma,AmmaninewandayagafuskarUbangiji,

Kamarbaƙinƙarfedaakayidonwalƙiyadagawuta, Yakanfitardatartsatsinwutadaƙonewa 4Yanzukadubiidanuna,idanunmutummai girmangaske,AmmanagaidanunUbangijisuna haskakawakamarhaskenrana,Sunacikaidanun mutumdabantsoro.

5Yanzu,kuyarana,gahannundamanamutumin dayaketaimakonku,ammanagahannundamana Ubangijiyacikasamakamaryaddaaketaimakona 6Kungakomaraikinakamarnaku,Ammanaga iyakarUbangijimarariyaka,bashidaiyaka.

7Kakanjimaganarleɓuna,Sa'addanajimaganar Ubangiji,Kamartsawamaigirmadajifada gizagizai

8Yanzufa,’ya’yana,kujimaganarubanduniya, yaddazaazoagabanmaimulkinduniya,daban tsorodabantsoro,balleazoagabanmaimulkin sama,Mai-mai-raidamatattu,danarundunana samaWanenezaiiyajurewannanciwomarar iyaka?

BABINA40

1Yanzufa,'ya'yana,nasankome,gamawannan dagabakinUbangijiyake,Idonakuwasungani,tun dagafarkoharƙarshe.

2Nasankome,narubutakomeacikinlittattafai, sammaidaƙarshensu,dayalwarsu,dadukan rundunadatafiyarsu.

3Naaunataurari,nakumakwatantasu,Dayawan jama'arsu.

4Wanemutumneyagajuyinsu,damashigarsu? Dominkomala'ikubasugaadadinsuba,alhalinna rubutasunayensuduka.

5Nakumaaunada'irarrana,naaunahaskenta,na ƙidayasa'o'i,narubutadukanabindayakekewaye daduniya,narubutaabubuwandaakeciyarwa,da dukaniridaakashuka,dawaɗandabaashukaba, waɗandaduniyakebayarwa,dadukantsiro,da kowaneciyawadakowanefure,daƙamshimasu daɗi,dasunayensu,dawurarenzamansu,da gajimare,daruwansama,daruwansama,daruwan sama,daruwansama,daruwansama,daruwan sama.

6Sainabincikadukanabu,narubutahanyartsawa datawalƙiya,sukanunaminimaɓallaidamasu tsaronsu,datashinsu,dahanyardasukebianafitar dashigwargwadongwargwado(saw)dasarka, dominkadadasarkamainauyidatashinhankalita jefardagizagizaimasufusata,tahalakardadukkan abindakecikinkasa.

7Narubutaɗakunanajiyanadusarƙanƙara,da ma'ajiyarsanyidaiskamaisanyi,Nakumalurada

maƙallanlokacinsu,Yakancikagizagizaidasu,Ba yaƙyaleɗakunanajiya

8Sa'annannarubutawurarenhutawanaiskõki,na duba,nagayaddama'alolinsusukeɗaukarma'auni dama'auni.Dafarkosukasasuacikinma'auni ɗaya,sa'annanacikinwancanma'auni,afitardasu bisagama'aunibisagaduniyadawayo,domin kadadanumfashimainauyisusaƙasatagirgiza.

9Naaunadukanduniya,daduwatsunta,dadukan tuddai,dafilayen,daitatuwa,daduwatsu,da koguna,dadukanabubuwandasukedasuna rubuta,datsawodagaduniyazuwasamatabakwai, kumazuwaƙasazuwamafiƙasƙancijahannama,da shari'a-wuri,dakumamafigirma,budedakuka jahannama.

10Nagayaddafursunonikeshanazaba,Sunasa ranhukuncimarariyaka

11Kumanarubutadukanwaɗandaalƙalizai hukunta,dadukanhukunce-hukuncensu(sc hukunce-hukunce)dadukanayyukansu.

BABINA41

1Nagakakanninkakannidagakowanelokacitare daAdamudaHauwa,nayinishi,nafashedakuka, nacegamedalalatardarashinmutuncinsu.

2‘Kaitonasabodarashinƙarfinadanakakannina,’ datunaniazuciyata,nace.

3“Albarkatātabbatagamutumindabaahaifaba, kokumaakahaifeshi,baikuwayizunubiagaban Ubangijiba,donkadayazowurinnan,kokuwaya kawokarkiyatawurinnan

BABINA42

1NagamaɓallaidamasugadinƙofofinJahannama sunatsaye,kamarmanyanmacizai,fuskokinsu kumakamarfitilunakashe,daidanuwansunawuta, dahaƙoransumasukaifi,nagadukanayyukan Ubangiji,yaddasukedaidai,alhalikuwaayyukan ɗanadamwasunagarine,waɗansukuwa mummunane,kumaacikinayyukansuansanmasu yinƙarya.

BABINA43

1Ni'ya'yana,naauna,narubutakowaneaiki,da kowanema'auni,dakowanehukuncinaadalci

2Kamaryaddashekaratafiwatadaraja,haka mutumyafiwanidaraja,wanidondukiyamai yawa,wanidonhikimarzuciya,wanina musammanhankali,waninadabara,wanidonshiru nalebe,wanigatsafta,wanigatsafta,waniga kyakkyawa,wanigasamartaka,wanimaikaifin

basira,wanigasiffarjiki,wanigahankali,ba wandayafishidaukaka,saiwandayafishigirman kai,bawandayafishidaukakaako'ina.cikin lokacimaizuwa

BABINA44

1Ubangijidahannuwansayahaliccimutum,cikin kamanninfuskarsa,Ubangijiyasashiƙaramida babba.

2Dukwandayazagifuskarmaimulki,Yaƙi fuskarUbangiji,YarainafuskarUbangiji,Yakuma ɗaurewandayahusatadakowabataredalahaniba, BabbanfushinUbangijizaisareshi

3Albarkatatabbatagawandabaishiryarda zuciyarsadaqetagawanimutumba,kumaya taimakiwandaakaraunatadawandaakayanke masahukunci,kumayatayardamasurauni,kuma yayisadakagamabuqata,dominaranarqiyama, kowanema’aunidakowanenau’inanauyizai kasancekamaryaddayakeakasuwa,watoan ratayesuakansikelikumaatsayaakasuwa,kowa kumazaikoyiawonsa,kumayaɗaukilada gwargwadonsa

BABINA45

1Dukwandayagaggautamiƙahadayaagaban Ubangiji,Ubangijizaigaggautamiƙahadayata wurinbadaaikinsa

2Ammadukwandayaƙãrafitilarsaagaban Ubangiji,baikuwayishari'atagaskiyaba, Ubangijibazaiƙarayawandukiyarsaacikin mulkinMaɗaukakiba.

3LokacindaUbangijiyanemiabinci,kokyandir, konama(sc.shanu),kowanihadaya,towannanba komebane;ammaAllahyanabukatar tsarkakakkiyarzukata,dadukabindakegwada zuciyarmutumkawai.

BABINA46

1Kuji,yajama'ata,Kukarɓimaganarleɓuna.

2Idanwaniyakawowamaimulkinduniyakyautai, yanadarashinaminciazuciyarsa,maimulkin kuwayasanhaka,bazaiyifushidashiba,bazaiƙi badakyautarsaba,Bazaibadashigahukunciba?

3Kokuwaidanwaniyanunakansagawanita hanyaryaudara,ammayanadamuguntaazuciyarsa, ashe,ɗayanbazaifahimciha'incinzuciyarsaba,a hukuntakansa,tundayakeƙaryarsatabayyanaga kowa?

4Sa'addaUbangijiyaaikodahaskemaigirma, Sa'annanzaayiwaadalaidaazzalumaishari'a,Ba wandazaitsira.

BABINA47

1Yanzufa,'ya'yana,kuyitunaniazukatanku,ku luradamaganarmahaifinku,waɗandaduksukazo mukudagabakinUbangiji

2Kaɗaukiwaɗannanlittattafainarubutunhannun mahaifinka,kakarantasu.

3Gamalittattafansunadayawa,kumaacikinsuza kukoyidukanayyukanUbangiji,dukanabinda yaketunfarkonhalitta,zaikumakasanceharzuwa ƙarshenzamani.

4Idankuwazakukiyayerubutuna,bazakuyiwa UbangijizunubibaDominbabuwanisaiUbangiji, baasama,koacikinƙasa,koacikinmafiƙasƙanci wurare,koacikintusheguda

5Ubangijiyakafaharsashinginindabaasaniba, Yashimfiɗasammaiganuwadaganuwa.Yakafa ƙasabisaruwaye,yahaliccihalittumarasaadadi, kumawayaƙididdigeruwadaharsashingininda baagamaba,koturɓayarƙasa,koyashinteku,ko digonruwansama,koraɓarsafiya,konumfashin iska?Waneneyacikaduniyadateku,dadamina mararnarkewa?

6Nasaretauraridagawuta,Naƙawatasararin sama,nasataatsakiyarsu.

BABINA48

1cewaranatatafitaredada'iroribakwainasama, waɗandasuke,nadinsarautaɗaridatamaninda biyu,cewazatafaɗiakangajeriyaryini,kumaɗari datamanindabiyu,cewatafaɗiakanbabbanrana, kumayanadakursiyaibiyuwaɗandayakekwance akansu,sunajujjuyawanandacanakankaragaina watanni,dagaranargomashabakwaigawata,daga ranargomashabakwaigawatanTsivanyanahawa sama.

2Tahakaneyakekusadaƙasa,sa'annanƙasata kasancekumatayi'ya'yanitace,kumaidantatafi, saiƙasatayibaƙinciki,kumabishiyoyidadukan 'ya'yanitatuwabasudafure

3Yaaunawaɗannandukadaawoyimasukyau,ya ƙayyadaddenma'aunibisagahikimarsa,na bayyanedanaganuwa

4Dagaganuwayabayyanakomeduka,shikansa bayaganuwa

5Tahakazansanardaku,yakuyarana,inrarraba littattafanga'ya'yanku,dadukantsararrakinku,da cikinal'ummaiwaɗandazasujitsoronAllah,bari sukarɓesu,sukumasosufiyedakowaneabinci

kokayanzakinaduniya,sukarantasu,suyiamfani dasu

6KumawaɗandabasufahimciUbangijiba, waɗandabasatsoronAllah,basukarɓaba,amma sukaƙi,waɗandabasukarɓaba(s.c.Littattafai), hukuncimaimuniyanajiranwaɗannan.

7Albarkatātabbatagamutumindazaiɗauki karkiyarsu,yajasu,gamazaasakeshiaranar babbanhukunci

BABINA49

1Narantsemuku,'ya'yana,ammabanrantseda kowaceirinrantsuwaba,kodasama,kodaƙasa, kowaniabinhalittadaAllahyahalitta.

2Ubangijiyace,'Baburantsuwaagareni,ko rashinadalci,saidaigaskiya'

3Idanbabugaskiyaacikinmutane,barisurantse dakalmomin‘I,i,’kokuwa,‘A’a,a’a!

4Narantsemuku,i,i,cewabaataɓasamunwani mutumacikinmahaifiyarsaba,ammaada,koda yakekowanemutumyanadawurindaakatanadar dashidominkwanciyarrai,daƙayyadaddun ƙayyadaddunƙayyadaddundaakayinufinagwada mutumaduniya

5Hakika,yara,kadakuyaudarikanku,gamaan rigaanrigaantanadarwakowaneranmutumwuri

BABINA50

1Narubutaaikinkowanemutum,Bawandaaka haifeshiaduniyabawandazaiiyaɓoyewa,Ko ayyukansadazasukasanceaɓoye.

2Inaganinkomai.

3Yanzufa,'ya'yana,kucikakwanakinkudahaƙuri datawali'u,donkugājiraimarariyaka.

4KajuresabodaUbangijidakowaceirinrauni,da kowaneirinrauni,dakowaceirinmugunmagana, dahari.

5Idanmuguntatasameku,to,kadakumayarwa maƙwabcikomaƙiyi,gamaUbangijizaisākamuku dasu,yazamamaiɗaukarfansaaranarbabban hukunci,donkadaasamifansaacikinmutanea nan.

6Dukwandayakashezinariyakoazurfasaboda ɗan'uwansa,zaisamidukiyamaiyawaanangaba.

7Kadakucucigwauraye,komarayu,kobaƙi,don kadafushinAllahyasameku

BABINA51

1Kamiƙahannunkagamatalautabisagaƙarfinka. 2Kadakuɓoyeazurfarkuacikinƙasa

3Kataimakiamintaccenmutumacikinwahala, Ammawahalabazatasamekaalokacinwahalaba 4Kowaneirinmugunkarkiyamaitsananidata sameku,zakuɗaukidukasabodaUbangiji,tahaka zakusamiladankuaranarshari'a.

5Yanadakyaukashigasafiya,datsakarrana,da maraice,KashigaHaikalinUbangiji,Domin ɗaukakarMahaliccinka.

6Dominkowaneabumainumfashiyanaɗaukaka shi,kumakowaneabindayakebayyanedawanda yakeganuwayanamayarmasadayabo.

BABINA52

1Albarkatatabbatagamutumindayabuɗe bakinsayayabiAllahnaSabaoth,YayabiUbangiji dazuciyarsa

2“La'anannenekowanemutumwandayabuɗe leɓunansadominyawulakantamaƙwabcinsa, DominyarainaAllah.

3Albarkatatabbatagawandayabuɗebakinsa yanayabonAllah

4La'ananneneshiagabanUbangijidukan kwanakinransa,Wandayabuɗebakinsadonya zagidazagi

5Albarkatātabbatagawandayaalbarkacidukan ayyukanUbangiji

6“La'anannenewandayaƙasƙantardahalittun Ubangiji.

7Albarkatātabbatagawandayadubiƙasa,ya kumatadawaɗandasukafāɗi.

8“La'anannenewandayaduba,yanamarmarin hallakarabindabanasaba.

9Albarkatātabbatagawandayakafaharsashin kakanninsatunasali

10“La'anannenewandayakarkatardaka'idodin kakanninsa

11Albarkatātabbatagawandayadasasalamada ƙauna.

12La'anannenewandayaɓatawawaɗandasuke ƙaunarmaƙwabtansuhankali.

13Albarkatātabbatagawandayakemaganada tawali'udaharshedazuciyaɗayagakowa.

14La'anannenewandayayimaganarsalamada nasaharshe,alhaliacikinzuciyarsababu kwanciyarhankalisaitakobi.

15Gamadukanwaɗannanabubuwazaabayyana suacikinma'aunidalittattafai,aranarbabban hukunci.

BABINA53

1Yanzufa,'ya'yana,kadakuce,'Ubanmuyana tsayeagabanAllah,yanaaddu'adomin

zunubanmu,'gamabawanimaitaimakonwanida yayizunubi

2Kungayaddanarubutadukanayyukankowane mutum,tunkafinhalittarsa,dukanabindaakeyia cikindukanmutaneharabadaabadin,kumaba wandazaiiyafaɗakobadalabarinrubutuna,gama Ubangijiyanaganindukantunaninmutum,yadda sukeabanza,indasukekwanceacikintaskar zuciya

3Yanzufa,'ya'yana,kukuladadukanmaganar mahaifinku,danafaɗamuku,donkadakuyibaƙin ciki,kunacewa,'Meyasamahaifinmubaifaɗa manaba?'

BABINA54

1Alokacin,bakuganehakaba,bariwaɗannan littattafandanabakusuzamagādonasalamarku.

2Kabadasugadukanwaɗandasukeso,kakoya musu,Dominsugamanyanayyukamasu banmamakinaUbangiji.

BABINA55

1‘Ya’yana,garanarajalina,dalokacinta,sun gabato.

2Gamamala'ikundazasutafitaredanisunatsaye agabana,sunaroƙoninrabudakai.sunanantsaye aduniya,sunajiranabindaakafaɗamusu.

3GamagobezanhaurazuwaSama,Inhaura Urushalimamafikololuwazuwagadanaharabada.

4Sabodahakanaumarcekakayidukanabinda yakesoagabanUbangiji.

BABINA56

1MethosalamyaamsawaubansaAnuhu,yace, “Meyayardadaidanunka,baba,dazansaa gabanka,kasaalbarkaagidajenmu,da'ya'yanka, dominjama'arkasuɗaukakatawurinka,sa'annan katafihaka,kamaryaddaUbangijiyafaɗa?

2AnuhuyaamsawaɗansaMethosalamyace:‘Ka ji,yaro,tundagalokacindaUbangijiyashafenida manshafawanaɗaukakarsa,baabinciacikina, rainakumabaitunadajindaɗinduniyaba,Ba kumanasonwaniabunaduniya!

BABINA57

1ƊanaMethosalam,kakirawodukan'yan'uwanka, dagidanmu,dadattawanjama'a,domininyi maganadasu,intafikamaryaddaakashiryamini.'

2daMethosalamyagaggautakirawo'yan'uwansa Regim,daRiman,daUkan,daKermion,daGaidad,

dadukandattawanjama'aagabanmahaifinsa Anuhusaiyayimusualbarka,yacemusu:

BABINA58

1Kukasauraragareni,yakuyarana,yau.

2Awaɗannankwanakisa'addaUbangijiyasauko duniyasabilidaAdamu,yaziyarcidukantalikansa, waɗandayahaliccikansa,bayanhakayahalicci Adamu,Ubangijikumayakiradukannamomin duniya,dadukandabbobimasurarrafe,dadukan tsuntsayendasuketashiasararinsama,Yakawosu dukaagabanfuskarubanmuAdamu.

3Adamukuwayabadukanabubuwamasuraia duniyasuna.

4Ubangijikuwayanaɗashimaimulkinkowane abu,yasashidukaaƙarƙashinikonsa,yasasu zamabebaye,yasasuzamamarasaƙarfidazaa umarcesudamutum,suzamamasubiyayyada biyayyagareshi.

5HakakumaUbangijiyahaliccikowanemutumya mallakidukandukiyarsa

6Ubangijibazaihukuntakoɗayanadabbasabili damutumba,ammayanahukuntarayukanmutane gadabbobinsuawannanduniyadominmazasuna dawurinamusamman.

7Kumakamaryaddakowaneranmutumyakebisa gaadadi,hakakumanamominjejibazasuhalaka ba,kokumadukanrayukannamomindaUbangiji yahalitta,harsaidababbanhukunci,kumazasu tuhumimutum,idanyaciyardasudarashinlafiya.

BABINA59

1Dukwandayaƙazantardanamominjeji,ya ƙazantardakansa.

2Gamamutumyanakawodabbobimasutsabta donyinhadayadominzunubi,Dominyasami warakadagaransa.

3Idansukakawohadayadadabbobimasutsabta, datsuntsaye,mutumyanadamagani,yakanwarkar daransa

4Dukanabindaakabakuabincine,kuɗaureta ƙafahuɗu,watodonwarkardashi,yawarkarda ransa

5Ammawandayakashedabbabataredarauniba, yakashekansa,yaƙazantardanamansa

6Kumawandayaaikatakowacedabbakowaceirin cuta,aasirce,wannanmugunaikine,yanaƙazantar dakansa

BABINA60

1Wandayaaikatakasheranmutum,yakashe kansa,yakashejikinsa,bashidamaganiharabada 2Wandayasamutumcikinkowaneirintarko,zai manneshidakansa,Bashidamaganiharabada abadin

3Wandayasamutumacikinwanitukwane,Baza arasasakamakonsabaharabadaabadin

4Wandayaaikatakarkata,koyayiwawanirairai, Bazaiyiwakansaadalcibaharabada.

BABINA61

1Yanzufa,'ya'yana,kukiyayezuciyarkudaga kowaneirinzaluncindaUbangijiyaƙi.Kamar yaddamutumyakeroqon(scwaniabu)donransa dagaAllah,tohakayayiwakowanemairai,domin nasankomai,yaddaacikinbabbanlokaci(saw) dayawaantanadarwamazaje,maikyaugamai kyau,mararkyaugamummuna,babuadadimai yawa

2Albarkatatabbatagawadandasukashigagidaje masukyau,dominacikinmunanangidaje(sc gidaje)babuamincikumababukomowa(scdaga garesu).

3Kuji,yarana,ƙananadamanya!Lokacinda mutumyasanyatunanimaikyauacikinzuciyarsa, yakawokyautaidagacikinayyukansaagaban Ubangijikumahannayensabasuyisuba,to Ubangijizaikawardafuskarsadagaaikinhannunsa, kumashi(saw)bazaiiyasamunaikin hannuwansaba.

4Idankuwahannuwansanesukayita,amma zuciyarsatayigunaguni,ammazuciyarsabata dainagunaguniba,bashidawaniamfani.

BABINA62

1Albarkatātabbatagamutumindaacikin haƙurinsayakawokyautarsadabangaskiyaagaban Ubangiji,dominzaisamigafararzunubai

2Ammaidanyasākemaganarsakafinlokaci,to, babutubagareshi.Kumaidanzamaniyashuɗe kumabaiaikataabindaakayialkawaridason ransaba,to,babutubabayanmutuwa.

3Dominkowaneaikindamutumyayikafinlokaci, yaudaraceagabanmutane,zunubineagaban Allah.

BABINA63

1Idanmutumyatufatardatsirara,yaƙosarda mayunwata,zaisamiladaawurinAllah.

2Ammaidanzuciyarsatayigunaguni,saiyaaikata muguntabiyuKumabãyadawanisakamakoa kansa.

3Kumaidanzuciyarsatacikadaabincinsada namansa(s.a.w)datufarsasaiyayiwulakanci, kumayabardukjuriyarsanatalauci,kumabazai samiladanayyukansanaalheriba

4Kowanemutummaigirmankai,maigirmankai, abinƙinegaUbangiji,Dukanmaganganunƙarya, sayedarashingaskiya.Zaayanyankeshida takobinmutuwa,ajefashicikinwuta,taƙonehar abada

BABINA64

1Sa'addaAnuhuyafaɗawa'ya'yansawaɗannan kalmomi,dukanmutanedaganesadanakusasuka jiyaddaUbangijiyakekiranAnuhu.Sukayi shawaratare:

2MujemusumbaceAnuhu,mutumdububiyu sukataru,sukazowurinAchuzanindaAnuhuyake da'ya'yansamaza

3Saidattawanjama'a,dadukantaron,sukazosuka sunkuya,sukafarasumbatarAnuhu,sukacemasa 4“UbanmuAnuhu,yaboyatabbatagareka Ubangijimadawwamimaimulki,yanzukumaka albarkaci'ya'yankadadukanjama'a,muɗaukaka muyauagabanka.

5GamazaaɗaukakakaagabanUbangijihar abadaabadin,tundaUbangijiyazaɓekafiyeda dukanmutaneaduniya,yakumasakamarubucin dukanhalittunsa,bayyanedaganuwa,Maifansar zunubanmutum,Maitaimakongidanka.

BABINA65

1Anuhuyaamsawadukanjama'arsayanacewa, 'Kuji,'ya'yana,tunkafinahaliccidukantalikai, Ubangijiyahalicciabubuwanganuwadaganuwa.

2Kumagwargwadonlokacindayawucekumaya wuce,kuganecewabayanhakayahaliccimutuma cikinsiffarsa,kumayasanyamasaidanudongani, dakunnuwadonji,dazuciyadonyintunani,da hankaliwandazaiyiniyyadashi.

3Ubangijikuwayagadukanayyukanmutum,Ya haliccidukantalikansa,Yarabalokaci,daga lokacindayakayyadeshekaru,dashekarundaya kayyadewatanni,dagawatannindayakeɓe kwanaki,kwanakibakwaikumayasasubakwai.

4Kumaacikinwaɗandayasanyasa’o’i,yaaunasu daidai,dominmutumyayitunaniakanlokaciya ƙirgashekaru,watanni,dasa’o’i,canjinsu,farkonsu, daƙarshensu,kumadominyaƙidayaransa,tun dagafarkoharmutuwa,kumayayitunaniakan

zunubinsa,yarubutaaikinsamararkyaudakyau; DominbawaniaikidayakeɓoyeagabanUbangiji, dominkowanemutumyasanayyukansa,kadaya ƙetareumarnansaduka,yakiyayerubutunadaga tsarazuwatsara.

5Sa'addadukanhalittaabayyanedaganuwa, kamaryaddaUbangijiyahalicceshi,zaiƙare,sa'an nankowanemutumyatafizuwagababbanhukunci, sa'annandukanlokacizaihalaka,dashekaru,sa'an nankumabazaasamiwatannikokwanakikosa'o'i, zaamakaletarekumabazaakidaya.

6Zaayiwanial'ummaigudaɗaya,kumadukan adalaiwaɗandazasutsiradagahukuncinUbangiji maigirma,zaatattarasuacikinbabbanal'ummai, gamaadalaimasugirmazasufara,kumazasurayu harabada,sa'annankumabazaasamiwahalaba, kocuta,koƙasƙanci,kodamuwa,kobuƙatu,ko tashinhankali,kodare,koduhu,amma.babban haske

7Kumazasusamibabbanbangomararlalacewa, daaljannamaihaskedamararlalacewa,gama dukanabubuwamasulalacewazasushuɗe,kuma zaasamirainaharabada.

BABINA66

1Yanzufa,'ya'yana,kutsarekankudagadukan rashinadalciirindaUbangijiyaƙi.

2Kuyitafiyaagabansadatsorodarawarjiki,Ku bautamasashikaɗai

3KuyisujadagaAllahnagaskiya,bagagumaka bebayeba,ammakudurƙusagasiffarsa,kukawo dukanhadayunaadalciagabanUbangiji.Ubangiji yanaƙinzalunci.

4GamaUbangijiyanaganinkomeidanmutumya yitunaniacikinzuciyarsa,saiyayinasihagamasu hankali,kumakowanetunaniyanagabanUbangiji ne,wandayatabbatardaduniya,yakumasanya dukkanhalittuacikinta.

5Idankadubisama,UbangijiyanacanIdankunyi tunaniakanzurfintekudadukanduniya,Ubangiji yanacan

6GamaUbangijiyahaliccidukanabubuwa.Kada kuyisujadagaabubuwandamutumyahalitta,ku barUbangijindukanhalitta,dominbawaniaikida zaiiyaɓoyeagabanUbangiji.

7Kuyitafiya,’ya’yana,cikinjimrewa,datawali’u, dagaskiya,datsokana,dabaƙinciki,dabangaskiya, dagaskiya,dadogaragaalkawura,darashinlafiya, dazagi,daraunata,dagwaji,datsiraici,darashi, kunaƙaunarjuna,harkufitadagawannanzamanin nawahala,dominkuzamamagadamadawwami.

8Masualbarkanemasuadalciwaɗandazasu kubutadagahukuncimaigirma,gamazasu

haskakafiyedaranasaubakwai,gamaacikin wannanduniyaancirekashinabakwaidagaduka, haske,duhu,abinci,jindaɗi,baƙinciki,aljanna, azaba,wuta,sanyi,dasauranabubuwa;Yarubuta dukaarubuce,dominkukarantakufahimta.'

BABINA67

1Sa'addaAnuhuyayimaganadajama'a,Ubangiji yasaduhuyasaduhuacikinduniya,saiduhuyayi, yarufemutanendasuketsayetaredaAnuhu,suka ɗaukeAnuhuzuwasamamafigirma,indaUbangiji yake.Yakarɓeshi,yasashiagabansa,duhun kumayafitadagaduniya,haskekumayasake fitowa.

2Jama'akuwasukaga,basukumaganeyaddaaka ɗaukeAnuhuba,sukaɗaukakaAllah,sukasami littafinlittafindaakagano'Bautawamararganuwa'. Duksukatafigidajensu

BABINA68

1AnhaifiAnuhuaranatashidagawatanSivan,ya yishekaraɗariukudasittindabiyar

2Akaɗaukeshizuwasamaaranatafarigawatan Tsivan,yazaunaasamakwanasittin.

3Yarubutadukanwaɗannanalamunadukan halittawaɗandaUbangijiyahalitta,yarubuta littattafaiɗariukudasittindashida,yabadasuga 'ya'yansamaza,yazaunaaduniyakwanatalatin, akasākeɗaukeshizuwasamaaranatashidaga watanTsivan,adaidairanadasa'adaakahaifeshi 4Kamaryaddakowanemutumhalinsaacikin rayuwarduniyaduhune,hakamatunaninsa,da haihuwarsa,dafitadagawannanrayuwar

5Alokacindaakayicikinsa,awannansa'aaka haifeshi,alokacinkumayamutu

6Methosalamda'yan'uwansa,dukan'ya'yanAnuhu, sukagaggauta,sukaginabagadeawurindaake kiraAchuzan,indaakaɗaukeAnuhuzuwasama

7Saisukaɗaukibijimainahadaya,sukatarajama'a duka,sukamiƙahadayaagabanUbangiji 8Dukanjama'a,dadattawanjama'a,dadukantaron jama'a,sukazowurinidin,sukakawokyautaiga 'ya'yanAnuhu

9Saisukayibabbanbiki,sunamurna,sunamurna kwanauku,sunayabonAllah,wandayabasuirin wannanalamatahannunAnuhu,wandayasami tagomashiawurinsa,kumasubadaita ga’ya’yansudagatsarazuwatsara,dagatsarazuwa tsara.

10Amin.

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.