Hausa - The Book of Prophet Jeremiah

Page 1


Irmiya

BABINA1

1IrmiyaɗanHilkiya,nafiristocindasukeaAnatotta ƙasarBiliyaminu.

2UbangijikuwayayimaganadashiazamaninYosiya ɗanAmonSarkinYahuza,ashekaratagomashaukuta sarautar

3HakakumayazoazamaninYehoyakimɗanYosiya, SarkinYahuza,harzuwaƙarshenshekaratagomashaɗaya taZadakiyaɗanYosiya,SarkinYahuza,akaiUrushalima bautaawatanabiyar

4Sa'annanmaganarUbangijitazogareni,yace.

5KafininyikacikincikinasankaKafinkafitodagaciki natsarkakeka,nakumanaɗakaannabigaal'ummai 6Sainace,“YaUbangijiAllah!gashi,bazaniyamagana ba,gamaniyarone

7AmmaYahwehyacemini,‘Kadakace,Niyarone, gamazakatafiwurindukabindazanaikeka,dukabinda naumarcekakafaɗa

8Kadakajitsoronfuskokinsu,gamainataredakaidomin inceceka,niUbangijinafaɗa.

9UbangijikuwayamiƙahannunsayataɓabakinaSai Ubangijiyacemini,Gashi,nasamaganataabakinka

10Gashi,yaunasakaakanal'ummaidamulkoki,donka tumɓuke,karurrushe,karurrushe,karurrushe,kagina,ka dasa

11Ubangijikumayayimaganadani,yace,“Irmiya,me kakegani?Sainace,Nagasandanaitacenalmond 12Yahwehyacemini,“Kagadakyau,gamazanyi gaggawarmaganataincikata.

13Ubangijikumayayimaganadaniakaronabiyu,yace, “Mekakegani?Sainace,Inagatukunyardakedazafi. fuskartakumatanawajenarewa.

14Ubangijikuwayacemini,“Dagaarewawatamasifaza taaukoakandukanmazaunanƙasar.

15Gama,gashi,zankiradukankabilanmulkokinarewa, niUbangijinafaɗaZasuzo,kowazaikafakursiyinsaa mashiginƙofofinUrushalima,dagaruntadasukekewaye daita,dadukanbiranenYahuza

16Zanhukuntasuakandukanmuguntarsu,waɗandasuka rabudani,sukaƙonaturaregagumaka,sukabautawa ayyukanhannuwansu

17Sabodahakakaɗamaraɗamara,katashi,kafaɗamusu dukanabindanaumarceka.

18Gashi,yaunamaishekabirnikagara,daginshiƙin ƙarfe,dagaruntagullagadukanƙasar,dasarakunan Yahuza,dasarakunanta,dafiristocinta,damutanenƙasar.

19ZasuyiyaƙidakuammabazasurinjayekabaGama inataredaku,injiUbangiji,domininceceku

BABINA2

1Ubangijikumayayimaganadani,yace.

2KutafikuyikukaakunnuwanUrushalima,kuce, ‘UbangijiyaceNatunadaku,daalherinƙuruciyarki,da ƙaunardakukeyiwaangonta,Sa'addakukabiniajeji,A ƙasardabaashukaba

3Isra'ilatsattsarkacegaYahweh,danunanfarinaamfanin gonarsa.masifazataaukomusu,injiUbangiji.

4KujimaganarYahweh,yajama'arYakubu,dadukan iyalangidanIsra'ila

5Ubangijiyace,“Wanelaifikakanninkusukasamenida sukayinisadagawurina,sukabiaikinbanza,sukazama banza?

6Basukumace,‘InaUbangijindayafisshemudaga ƙasarMasarba,Wandayabishemucikinjeji,daƙasar hamadadaramummuka,daƙasarfari,dainuwarmutuwa, taƙasardabawandayabitaƙasardabawandayazauna?

7Nakawokucikinƙasamaialbarka,kuci'ya'yanitacen dakecikintaAmmasa'addakukashiga,kukaƙazantarda ƙasata,kukamaidagādonaabinƙyama.

8Firistocibasuce,“InaUbangijiyakeba?Ma'aikatan shari'akumabasusannibaFastocikumasunyiminilaifi, annabawakumasunyiannabcitawurinBa'al,sunabin abubuwandabasudaamfani

9Dominhakazanƙarayinshari'adaku,niUbangijina faɗa.

10GamakuhayetsibiranKittim,kuganiKuaikazuwa Kedar,kudubadakyau,kudubakoakwaiirinwannanabu 11Kowataal'ummatasākegumakanta,Waɗandabaalloli bane?Ammamutanenasuncanzagirmansudaabindaba yaamfani.

12Kuyimamakinwannan,yakusammai,Kujitsoro ƙwarai,kuzamakufaiƙwarai,niUbangijinafaɗa 13GamamutanenasunaikatamuguntabiyuSunrabuda nimaɓuɓɓugarruwamairai,Sunhaƙatafkunansu,da ruɓaɓɓunrijiyoyi,waɗandabasuiyaɗaukarruwa

14Isra'ilabawane?bawaihaifaffengidabane?meyasaya lalace?

15Zakokisukayiruriakansa,Sukayikururuwa,Suka maidaƙasarsakufai,Anƙonegaruruwansabakowa. 16'Ya'yanNofdanaTahafenkumasunkaryekambin kanki

17Ashe,bakayiwakankawannanabindakarabuda UbangijiAllahnkaba,sa'addayabishekatahanya?

18YanzumezakayiahanyarMasardazakasharuwan Sihor?KomezakayiahanyarAssuriya,dazakasha ruwankogin?

19Mugunarkazatatsautamuku,Komawarkukumazata tsautamuku.Sabodahakakusanimugunabune,maiɗaci, dakukarabudaUbangijiAllahnku,tsoronakumabaya cikinku,niUbangijiAllahMaiRundunanafaɗa

20Gamaadānakaryakarkiyarku,Nafasasarƙoƙinku. Kaikuwakace,bazanyilaifibaAkankowanetudumai tsayidaƙarƙashinkowaneitacemaiduhuwa,kunayin karuwanci.

21Dukdahakanadasamikikurangarinabimaidaraja,Iri maikyauduka

22Gamakodakunwankekudatagulla,kunɗaukisabulu dayawa,Dukdahakaangalaifinkuagabana,niUbangiji Allahnafaɗa

23Ƙaƙazakace,Banƙazantardaniba,BanbiBa'alba? Dubihanyarkaacikinkwarin,sanabindakayi 24Jakinjejiwandayasabazuwajeji,Yakanshakariska sabodasonta.Wazaiiyajuyamatabaya?Dukwaɗanda sukenemantabazasugajiba;awatantazasusameta 25Kahanaƙafarkadagarashintakalmi,Kahana maƙogwaronkagaƙishi,Ammakace,“Baabinbege! Gamanaƙaunacibaƙi,kumazanbisu 26Kamaryaddaɓarawoyakanjikunyasa'addaakasame shi,hakakumajama'arIsra'ilasukejinkunya.su,da

sarakunansu,dasarakunansu,dafiristocinsu,da annabawansu.

27Yacewagungu,“KaineubanaSukacewadutse,‘Ka fissheni,gamasunbadabayagareni,bafuskarsuba.’ Ammaalokacinwahalazasuce,‘Tashi,kacecemu.’

28Ammainagumakankadakayimaka?Barisutashi, idanzasuiyacecekusa'addakukeshanwahala,gama gumakankusunadayawa,yaYahuza.

29Donmezakuyiminishari'a?Dukankukunyiminilaifi, injiUbangiji

30Abanzanabugi'ya'yankuBasukarɓihoroba: Takobinkuyacinyeannabawanku,Kamarzakimai hallakarwa.

31Yakutsararraki,kugamaganarYahweh!Nazama hamadagaIsra'ila?kasarduhu?Donhakakucewa mutanena,'Muubangijinane;Bazamuƙarazuwawurinka ba?

32Kuyangazataiyamantadakayanadonta,Kokuwa amarya?Dukdahakamutanenasunmantadanikwanaki marasaadadi

33Meyasakakegyarahanyarkadonnemanƙauna?Don hakakakoyawamugayehanyoyinka.

34Harilayau,aniskejininrayukanmatalautamarasalaifi acikinriganka

35Ammakace,“Sabodanibanidalaifi,Hakikafushinsa zairabudaniGashi,zanyishari'adakai,dominkace, banyizunubiba

36Meyasakakeƙoƙartawadonkacanjahanyarka?Zaku kumajikunyarMasar,kamaryaddakukajikunyar Assuriya

37Zakufitadagagareshi,hannuwankukumaabisa kanku,GamaYahwehyaƙiamincewarku,Bazakuyi nasaraakansuba

BABINA3

1Sukace,“Idanmutumyasakimatarsa,takuwarabuda shi,tazamatawani,yakomowurintakuma?Bazaa ƙazantardaƙasarba?Ammakinyikaruwancidamasoya dayawa.Dukdahakakukomowurina,injiUbangiji.

2Kaɗagaidanunkazuwakantuddai,Kagaindabaa kwancekabaKazaunamusudahanyakamarBalarabea jeji.Kaƙazantardaƙasardakaruwancinkadamuguntarka.

3Donhakaanhanaruwansama,Baasamiruwansamana ƙarshebaKinadagoshinkaruwanci,kinƙikunya

4Tundagawannanlokacibazakayikukagareniba,‘Ya Ubana,kainejagoranƙuruciyata?

5Zaikiyayefushinsaharabada?zaikiyayetaharzuwa karshe?Gashi,kayimagana,kumakaaikatamugayen abubuwayaddazakaiya

6YahwehkumayaceminiazamaninsarkiYosiya,“Kaga abindaIsra'ilamaƙaryaciyatayi?Tahaukankowane dutsemaitsayidaƙarƙashinkowaneitacemaiduhuwa,ta yikaruwanci

7Bayandatayidukanwaɗannanabubuwanace,‘Ka komowurinaAmmatakomaKuma'yar'uwarta mayaudariyarYahuzatagani.

8Nakuwaga,sa'addanarabudatasabodadukandalilan daIsra'ilamaƙiyasukayizina,nabatatakardarsaki Amma'yar'uwarta,Yahuza,mayaudariyarta,batajitsoro ba,ammatatafitayikaruwanci

9Darashinfahimtarkaruwancinta,taƙazantardaƙasar,ta yizinadaduwatsudasarƙoƙi.

10Dukdahaka,'yar'uwartaYahuzamaciyace,batajuyo wurinadazuciyaɗayaba,ammaacikindabara,ni Ubangijinafaɗa.

11Ubangijikuwayacemini,“MamazakiyarIsra'ilata baratardakantafiyedamayaudariyarYahuza

12“Tafi,kushelartawaɗannankalmomiwajenarewa,ku ce,‘Koma,yaIsra'ilamaƙaryaciya,niUbangijinafaɗaba kuwazansahasalatataaukomukuba,gamanimaijinƙai ne,injiUbangiji,bakuwazanyifushibaharabada 13Saidaikayardadalaifinka,cewakayiwaUbangiji Allahnkazunubi,kawatsardaal'amurankagabaƙia ƙarƙashinkowaneitacemaiduhuwa,bakayibiyayyada maganataba,niUbangijinafaɗa

14“Kujuyo,yaku’ya’yamatattu,niUbangijinafaɗa! gamanaaureku:kumazanɗaukekuɗayadagacikinbirni, biyudagacikiniyali,zankaikuSihiyona

15Zanbakufastocibisagazuciyata,Waɗandazasuyi kiwonkudailimidafahimta

16Sa'addakukayawaita,kukaƙaruaƙasar,awaɗannan kwanaki,injiUbangiji,bazasuƙaracewa,'akwatin alkawarinaUbangijiba'kumabazasuziyarcetaba;Ba kumazaaƙarayinhakaba

17AwannanlokacizasukiraUrushalimakursiyin YahwehDukanal'ummaikumazasutaruawurinta,ga sunanUbangiji,aUrushalima

18Akwanakinnanjama'arYahuzazasuyitafiyatareda jama'arIsra'ila,zasutarudagaƙasararewazuwaƙasarda nabakakanninkugādo

19Ammanace,'Ƙaƙazansakacikin'ya'ya,inbaka kyakkyawarƙasa,waddatakedakyaugarundunar al'ummai?Nace,zakakirani,Ubana;kumakadakarabu dani.

20Hakika,kamaryaddamacetarabudamijinta,haka kumakukaciamanata,yajama'arIsra'ila,niUbangijina faɗa.

21Akajimuryaakanmasujadai,kukadaroƙe-roƙena Isra'ilawa,Gamasunkarkatahanyarsu,Sunmantada UbangijiAllahnsu.

22Kukomo,ku’ya’yanmaguzawa,Zanwarkardakoma bayankuTo,gamu,zuwagarekagamakaineUbangiji Allahnmu.

23Hakika,abanzaneakesarancetodagatuddai,Da yawanduwatsu,GamacikinYahwehElohimnmuneceton Isra'ila.

24Gamakunyatacinyeaikinkakanninmutundaga ƙuruciyarmu.garkunantumakidanashanunsu,da 'ya'yansumazadamata

25Munkwantadakunyarmu,ruɗewarmutalulluɓemu, GamamunyiwaUbangijiAllahnmuzunubi,muda kakanninmu,tundagaƙuruciyarmuharwayau,Bamuyi biyayyadamuryarUbangijiAllahnmuba

BABINA4

1Yahwehyace,“Idanzakukomowurina,yaIsra'ila,ku komowurina,Inkuwazakukawardaabubuwan banƙyamadagagabana,to,bazakukawardakaiba 2Zakurantse,‘Ubangijiyanaraye,dagaskiya,dashari'a, daadalciAl'ummaikumazasualbarkacikansuacikinsa, dashikumazasuyitaƙama

3UbangijiyacewamutanenYahuzadanaUrushalima, ‘Kufasagonakinkumarakyau,Kadakuyishukaacikin ƙaya

4KuyiwakankukaciyagaUbangiji,kuƙwacekaciyar zuciyarku,YakumutanenYahuzadamazaunan Urushalima,Kadafushinayafitokamarwuta,taƙone, waddabamaiiyakasheta,Sabodamugunayyukanku 5KuyishelaaYahuza,kuyishelaaUrushalima.Kuce, 'Kubusaƙahoacikinƙasa!'

6KukafatutazuwaSihiyona,Kujadabaya,kadakutsaya, Gamazankawomuguntadagaarewa,dababbarhallaka 7Zakiyafitodagakuryarsa,Maihallakardaal'ummai yanakanhanyarsa.Yafitadagawurinsadonyamaida ƙasarkukufaiGaruruwankuzasuzamakufai,bakowa 8Dominwannan,kuɗauredatsummoki,kuyikuka,kuyi kuka,gamazafinfushinYahwehbaibarmuba.

9“Awannanrana,injiUbangiji,zuciyarsarkidazuciyar sarakunazasumutuFiristocizasuyimamaki,annabawa kumazasuyimamaki.

10Sainace,“YaUbangijiAllah!Hakika,karuɗinjama'ar nandaUrushalimaƙwarai,kace,'Zakusamisalama Alhalikuwatakobiyakaigarai.

11Awannanlokacizaacewajama'arnandaUrushalima, 'Kasasshiyariskacetamasujadaiajejizuwaga'yar jama'ata,badontahura,kotatsarkakeba.

12Kodaiskamaiƙarfidagawurarennanzatazomini, Yanzukumazanhukuntasu

13Gashi,zaihawokamargajimare,Karusansakumazasu zamakamarguguwa,dawakansasunfigaggafagudu Kaitonmu!gamamunlalace

14YaUrushalima,kiwankezuciyarkidagamugunta, DominkutsiraHaryaushezakayitunaninbanzaa cikinka?

15GamamuryadagaDantayishelarwahala,Dagaƙasar tudutaIfraimu

16Kufaɗawaal'ummaiGashi,kushelaakan Urushalimacewamasutsarosunazuwadagaƙasamainisa, SunabadamuryarsugābadabiranenYahuza

17Kamarmasutsaronsaura,SunakewayedaitaDominta yiminitawaye,niUbangijinafaɗa.

18HanyarkadaayyukankasunsaagarekaWannan muguntarkace,domintanadaɗaci,Domintakaizuciyarka 19Hanjina,hanjina!Inajinzafiazuciyata;Zuciyatatayi amoacikina;Bazaniyayinshiruba,gamakaji,yaraina, amonƙaho,daƙararrawaryaƙi

20Anyikukanhalakaakanhallaka.Gamadukanƙasarta lalace:Bazatobatsammanianlalatardaalfarwata, labulainasunlalace.

21Haryaushezangatuta,Injiamonƙaho?

22Gamamutanenawawayene,BasusannibaSu wawayenyarane,basudafahimiSunadahikimasu aikatamugunta,ammasuaikatanagarta,basusaniba.

23Nadubaduniya,gashi,batadasiffa,bakowada sammai,kumabasudahaske

24Nagaduwatsu,saigasunyirawarjiki,Dukantuddai kuwasunamotsi

25Naduba,saigabakowa,Dukantsuntsayensararin samasungudu

26Naduba,sainagawurindayakedaamfaniyazama hamada,AnrurrushedukangaruruwantaagabanUbangiji, Dazafinfushinsa

27GamahakaYahwehyace,‘Duniyadukazatazama kufai.Dukdahakabazangamacikaba.

28Dominwannanduniyazatayibaƙinciki,Sammaia samankumazasuyibaƙi,Dominnafaɗa,nayinufinta, Bazantubaba,Bakuwazanjuyoba.

29Dukanbirninzasugudusabodahayanmahayada mahayanbakaZasushigacikinkurmi,suhaukan duwatsu.Zaarabudakowanebirni,bawandazaizaunaa ciki

30Mezakayisa'addaakalalatardakai?Kodakun tufatardakankidajallabi,Kodakunyimukuadoda kayanadonazinariya,Kodakuntsagafuskarkidazane,a banzazakuyiwakankikwalliya.Masoyankazasuraina ka,zasunemiranka

31Gamanajimuryakamarmacemainaƙuda,dabaƙin cikikamarwaddatahaifiɗantanafari,MuryarSihiyona, waddatakemakoki,tanamiƙehannuwantatanacewa, Kaitonayanzu!gamarainayagajisabodamasukisankai

BABINA5

1KuyitakomowaatitunanUrushalima,kuganiyanzu, kusani,kunemaaƙofofinta,kozakusamimutum,Koda akwaimaishari'a,mainemangaskiyakumazangafarta masa.

2Kodayakesunce,UbangijiyanadaraiLallenesũ,sun yirantsuwadaƙarya

3YaYahweh,idanunkabasugagaskiyaba?Kabugesu, ammabasuyibaƙincikibaKacinyesu,ammasunƙi karbarhorosunkikomawa

4Donhakanace,‘Hakikawaɗannanmatalautane. Wawayene,gamabasusanhanyarUbangiji,koshari'ar Allahnsuba

5Zankainiwurinmanyanmutane,inyimaganadasu. GamasunsantafarkinUbangiji,dashari'arAllahnsu, ammadukansusunkaryakarkiya,sunfasasarƙoƙi 6Donhakazakidagacikinjejizaikashesu,Kerkecina maraicekumazasuwashesu,damisakumazasulurada garuruwansu,Dukwandayafitacanzaayayyagesu, Dominlaifofinsusunyiyawa,komabayansusunyiyawa.

7Yayazangafartamakasabodawannan?'Ya'yankisun rabudani,sunrantsedawaɗandabaallolibaSa'addana ciyardasuaƙoshi,saisukayizina,sukatarudasojojia gidajenkaruwai

8Sunzamakamardawakaidaakekiwondawakaidasafe, Kowayanasha'awarmatarmaƙwabcinsa.

9Ashe,bazanhukuntasabodawaɗannanabubuwaba?Ni Ubangijinafaɗa:Ashe,rainabazaiɗaukifansaakanirin wannanal'ummaba?

10Kuhaurabisagarunta,kururrusheammakadakucika: ƙwacemayafintagamasubanaUbangijibane

11Gamajama'arIsra'iladanaYahuzasunyiminiha'inci ƙwarai,niUbangijinafaɗa

12SunƙaryataYahweh,Suncebashibanebakuwa muguntabazatasamemu;Bazamugatakobikoyunwa ba

13Annabawazasuzamaiska,maganarkuwabatacikinsu, hakazaayimusu

14DominhakaniUbangijiAllahMaiRundunanace, ‘Sabodakunfaɗiwannankalma,saigashi,zansa maganatadakecikinbakinkuwutace,jama'arnankuma itaceitace,zatacinyesu

15“Gashi,zankawomukuwataal'ummadaganesa,ya jama'arIsra'ila,Al'ummacemaiƙarfi,al'ummacetadā, al'ummardabakusanharshentaba,Bakukumafahimci abindasukefaɗaba.

16Garinsukamarbuɗaɗɗenkabarine,Dukansujarumawa ne 17Zasucinyeamfaningonakinku,daabincinkuwaɗanda 'ya'yankumatadamazazasuci,zasucinyegarkenkuda nashanunku,Zasucinyekurangarinabinkudaitacen ɓaurenku,Zasulalatardabiranenkumasugaruwaɗanda kukedogaradasudatakobi

18Ammadukdahakaawaɗannankwanaki,niUbangiji nafaɗa,bazanhallakakuba.

19Sa'addakukace,‘MeyasaUbangijiAllahnmuyayi manawaɗannanabubuwaduka?Saikucemusu,'Kamar yaddakukayasheni,kukabautawagumakaaƙasarku, hakazakubautawabaƙiaƙasardabatakuba

20KushelantawannanagidanYakubu,KufaɗaaYahuza, kuce.

21Yanzukujiwannan,yakuwawaye,marasafahimi! masuidanu,basagani;Waɗandasukedakunnuwa,kuma basuji.

22Bakujitsoronaba?Ubangijiyace,“Bazakuyirawar jikiagabanaba,Waɗandasukakafayashiakaniyakar tekudamadawwamindoka,cewabazataiyawucewaba. Kodasunyiruri,ammabazasuiyawucewaba?

23Ammamutanennansunadazuciyamaitayardahankali, masutayarwa.sunyitawayesuntafi.

24Basuceazuciyarsuba,‘BarimujitsoronUbangiji Allahnmu,Shineyakebadaruwansama,nafaridana ƙarsheakanlokacinsa.

25Laifofinkusunkawardawaɗannanabubuwa, Zunubankukumasunhanamukuabubuwamasukyau

26Gamaacikinjama'ataansamimugayenmutane,Suna kwantokamarmaishiryatarkosunkafatarko,sunakama maza

27Kamaryaddakejikecikedatsuntsaye,Hakanan gidajensusukecikedayaudara,Donhakasukayigirma, sukaarzuta

28Sunyiƙiba,sunasheki,Sunƙetareayyukanmugaye. Kumabasuyinhukunciakanhakkinmatalauta

29Ashe,bazanhukuntasabodawaɗannanabubuwaba?

Ubangijiyace,“Ashe,rainabazaiɗaukifansaakanirin wannanal'ummaba?

30Anaikataabinbanmamakidabantsoroaƙasar 31Annabawasunaannabcinƙarya,firistocisunayinmulki tawurinsuJama'atakuwasunasonsamuntahakaMeza kuyiaƙarshenta?

BABINA6

1YakumutanenBiliyaminu,kutattarakankukugudu dagatsakiyarUrushalima,kubusaƙahoaTekowa,kusa alamarwutaaBet-hakerem,Gamamasifatanafitowadaga arewadababbarhalaka

2Nakwatanta'yarSihiyonadakyakkyawarmace kyakkyawa.

3MakiyayedagarkunansuzasuzowurintaZasukafa alfarwansukewayedaitaZasuyikiwonkowaawurinsa 4Kushiryayaƙidaita.Tashi,muhauradatsakarrana. Kaitonmu!Donranatatafi,gainuwarmaraicetamiƙe

5Tashi,mutafidadare,Mulalatardafādodinta

6GamahakaUbangijiMaiRundunayace,“Kusare itatuwa,kukafatuduaUrushalima.Wannanitacebirnin dazaaziyartaItacegabaɗayazalunciacikinta

7Kamaryaddamaɓuɓɓugarruwakefitardaruwanta, Hakanantakewatsardamuguntarta.Kullumagabana akwaibaƙincikidaraunuka

8Kikoya,yaUrushalima,KadarainayarabudakeKada inmaishekukufai,ƙasardabakowa.

9UbangijiMaiRundunayace,“Zasukalacesauran Isra'ilakamarkurangarinabi,Kamaidahannunkakamar maigirbininabicikinkwanduna

10Wazanyimagana,infaɗakardasu,Suji?Gashi, kunnuwansumarasakaciyane,basakasakunne.Basujin daɗinsa

11DominhakanacikadahasalarYahwehNagajida riƙewa,Zanzubawayaraawaje,dataronsamaritare, gamakomijidamatazaaɗau,tsofaffitaredawandaya cikakwanaki

12Zaamaidagidajensugawaɗansu,dagonakinsu,da matansu,gamazanmiƙahannunaakanmazaunanƙasar,ni Ubangijinafaɗa

13Domindagamafiƙanƙantansuharzuwababbaacikinsu, anbadakowaneɗayagarowaTundagaannabiharzuwa firist,kowayanayinƙarya

14Sunwarkardaraunin'yarmutanenakaɗan,Sunacewa, “Salama!lokacindababuzamanlafiya

15Sunjikunyasa'addasukaaikataabinƙyama?A'a,ba sujikunyakokaɗanba,basuiyakunyaba,Dominhaka zasufāɗitaredawaɗandasukafāɗi

16Ubangijiyace,‘Kutsayaakanhanyoyi,kuduba,ku tambayitsohuwarhanya,Inakyakkyawarhanya,kubita, zakusamihutawagarayukankuAmmasukace,bazamu yitafiyaacikintaba

17Nasamasutsaroakanku,nace,kukasakunnegabusar ƙahoAmmasukace,bazamujiba

18Sabodahaka,kuji,yakual'ummai,Kusani,yajama'a, abindayakecikinsu.

19Kiji,yaduniya,gashi,zankawowamutanennan masifa,kodasakamakontunaninsu,Dominbasukasa kunnegamaganataba,basukumayibiyayyadashari'ata ba,ammasunƙita

20MeyasaturarenShebakezuwagareni?Hadayunkuna ƙonawabaabinkarɓabane,Kokumahadayunkumasu daɗiagareni

21DominhakaniUbangijinace,‘Gashi,zansamutanen nansutuntuɓe,ubannida’ya’yazasufāɗiakansutare. maƙwabcidaabokinsazasumutu

22Ubangijiyace,“Gashi,jama'asunazuwadagaƙasar arewa,Zaatadababbaral'ummadagasassanduniya

23Zasukamabakadamashiazzalumaine,basuda tausayi;Muryarsutanarurikamarteku;Sunahawakan dawakai,Jiyakamarmayaƙanyaƙidake,YaSihiyona!

24Munjilabarinsa,Hannunmusunyirauni,Bacinraiya kamamu,Dazafikamarmacemaihaihuwa

25Kadakufitacikinsaura,kokubitahanyadomin takobinmakiyadatsorosunatakowanebangare

26Yajama'ata,kuɗaurekidatsummoki,kiyiyawocikin toka

27Nasakakazamahasumiyadakagaraacikinjama'ata, Dominkasani,kagwadatafarkinsu.

28Dukansu’yantawayenemasutayardahankali,Suna tafiyadazage-zage,Tagullanedabaƙinƙarfe.dukkansu azzalumaine

29Anƙonedarar,dalmatacinyewuta.Wandayakafaya narkeabanza,Gamabaaƙwacemugayeba.

30Waɗandazaacedasuazurfardaakasāke,Gama Yahwehyaƙisu

BABINA7

1UbangijiyacewaIrmiya,yace, 2KutsayaaƘofarHaikalinUbangiji,kuyishelarwannan kalmaacan,kuce,‘KujimaganarUbangiji,kudukanku mutanenYahuzawaɗandakukeshigaƙofofinnandonku yisujadagaYahweh

3UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace,‘Kugyara hanyoyinkudaayyukanku,nikuwazansakuzaunaa wannanwuri

4Kadakudogaragamaganganunƙarya,kunacewa, HaikalinUbangiji,HaikalinUbangiji,HaikalinUbangiji, shineHaikalinUbangiji

5Gamaidankungyaratafarkunkudaayyukanku.Idankun yihukuncidagasketsakaninmutumdamaƙwabcinsa 6Idanbakuzaluncibaƙo,damarayu,dagwauruwaba,ba kuzubardajininmarasalaifiawannanwuriba,bakubi gumakadonkucucekuba

7Sa'annanzansakuzaunaawannanwuriaƙasardanaba kakanninkuharabadaabadin.

8Gashi,kundogaragamaganganunƙarya,waɗandabaza suamfanaba

9Zakuyisata,kuyikisankai,kuyizina,kuyirantsuwa daƙarya,kuƙonawaBa'alturare,kubigumakawaɗanda bakusaniba

10KuzokutsayaagabanaawannanHaikalidaakekira dasunana,kuce,ankuɓutardamudonmuaikatadukan waɗannanabubuwanbanƙyama?

11WannanHaikali,daakekiradasunana,yazamakogon 'yanfashiaidanunku?Gashi,nimanagani,injiUbangiji 12AmmayanzukutafiwurinaaShilo,indanasasunana dafarko,kugaabindanayidashisabodamuguntar jama'ataIsra'ila

13Yanzufa,dayakekunaikatawaɗannanayyukaduka,ni Ubangijinafaɗa,nakumayimaganadaku,natashida sassafenayimagana,ammabakujibaNakiraku,amma bakuamsaba

14DominhakazanyidaHaikalidaakekiradasunana, wandakukedogaradashi,dawurindanabakuda kakanninku,kamaryaddanayiwaShilo.

15Zankorekudagagabana,kamaryaddanakoridukan 'yan'uwanku,dadukanzuriyarIfraimu

16Sabodahaka,kadakayiaddu'adominjama'arnan,kada kaɗagakukakoaddu'adominsu,kadakaroƙini,gamaba zanjikaba

17BakagaabindasukeyiabiranenYahuzadatitunan Urushalimaba?

18Yarasunatattaraitace,ubannisunahurawuta,mata kumasunacuɗaƙullu,donsuyiwasarauniyarSamawaina, dakumaɗibarwagumakahadayunsha,dominsutsokane niinyifushi

19Sunatsokaneniinyifushi?Ubangijiyace,“Ashe,ba susakansusuruɗeba?

20SabodahakaniUbangijiAllahnaceGashi,fushinada hasalatazasuzuboakanwannanwuri,akanmutum,dana dabba,daitatuwanjeji,da'ya'yanƙasakumazaiƙone, kumabazaakashe.

21UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace.Kuɗora hadayunkunaƙonawagahadayunku,kucinama 22Gamabanyimaganadakakanninkuba,bankuma umarcesubaaranardanafitodasudagaƙasarMasara kanhadayunƙonawakohadayu

23Ammanaumarcesudawannan,nace,‘Kuyibiyayya damaganata,nikuwainzamaAllahnku,kuzama mutanena

24Ammabasukasakunneba,basukasakunneba,amma sukabishawararmuguwarzuciyarsu,Sukakomabaya,ba gababa

25Tundagaranardakakanninkusukafitodagaƙasar Masarharwayau,naaikomukudadukanbayina annabawa,kowaceranainatashidasassafe,inaikadasu 26Ammabasukasakasakunnegareniba,Basukasa kunneba,Ammasuntaurare,Sunaikatamuguntafiyeda kakanninsu

27Sabodahakasaikafaɗamusudukanwaɗannan kalmomiAmmabazasukasakunnegarekaba,kakuma kiragaresuammabazasuamsamakaba

28Ammasaikacemusu,‘Wannanal'ummacedabatayi biyayyadamuryarUbangijiAllahnsuba,batakarɓihoro ba

29Kisassaregashinkanki,yaUrushalima,kiwatsardashi, kiyimakokiakantuddaiGamaUbangijiyaƙi,yarabuda mutanenzamaninfushinsa

30GamamutanenYahuzasunaikatamuguntaagabana,ni Ubangijinafaɗa

31SunginamasujadainaTofetakwarinɗanHinnomdon suƙone'ya'yansumatadamaza.Abindabanumarcesuba, baishigazuciyataba

32“Sabodahaka,kwanakisunazuwa,injiUbangiji,daba zaaƙarakiransaTofet,koKwarinɗanHinnomba,amma KwarinKisa,GamazaabinneaTofetharbawuri

33Gawawwakinmutanennanzasuzamaabinciga tsuntsayensararinsama,danamominduniya.Kumabãbu maifisgesu

34Sa'annanzankawardamuryarfarinciki,damuryar farinciki,damuryarango,damuryaramarya,dagabiranen Yahuza,datitunanUrushalima,gamaƙasarzatazama kufai

BABINA8

1Ubangijiyace,“Awannanlokacizasufitoda ƙasusuwansarakunanYahuza,daƙasusuwansarakunansa, danafiristoci,danaannabawa,daƙasusuwanmazaunan Urushalima,dagacikinkabarinsu.

2Zasushimfiɗasuagabanrana,dawata,dadukan rundunarsama,waɗandasukeƙauna,waɗandasukabauta wa,dawaɗandasukabi,dawaɗandasukanema,waɗanda sukabautawa:Bazaatattarasu,bazaabinnesubaZasu zamatakiabisafuskarduniya.

3Sauranwaɗandasukaragudagacikinmugayeniyali, waɗandasukaraguawurarendanakoresu,zasuzaɓi mutuwamaimakonrai,niUbangijiMaiRundunanafaɗa. 4Zakakumacemusu,‘UbangijiyaceZasufāɗi,baza sutashiba?Shinzaijuyabaya,bazaikomoba?

5Meyasajama'arUrushalimasukakomabayata madawwamiyarcigaba?sunyirikodayaudara,sunƙi komawa

6Nakasakunne,naji,Ammabasufaɗidaidaiba.Kowa yajuyayanufihanyarsa,kamaryaddadokikerugadayaƙi.

7ShaiduasamayasanlokacintaKunkurudakurayeda haddiyasunaluradalokacinzuwansu;Ammamutanena basusanhukuncinUbangijiba.

8Meyasakukecewa,‘Mumasuhikimane,Dokokin Yahwehkuwanataredamu?To,lalleneyayishiabanza Alqalaminmarubutaabanza

9Masuhikimasunjikunya,sunfirgita,sunkamasu,Ga shi,sunƙimaganarYahweh.kumawacehikimacea cikinsu?

10Donhakazanbadamatansugawaɗansu,gonakinsu kumagawaɗandazasugājisu,gamakowanemutumdaga ƙaramiharzuwababbayakanzamaabinƙishi,tundaga annabiharzuwafirist,kowanemutumyanayinƙarya 11Gamasunɗanwarkardaraunin'yarjama'ata,Suna cewa,“Salama!lokacindababuzamanlafiya

12Sunjikunyasa'addasukaaikataabinƙyama?A'a,ba sujikunyakokaɗanba,basuiyakunyaba,Sabodahaka zasufāɗitaredawaɗandasukafāɗi,Alokacindaaka hukuntasu,zaaruɗesu,injiUbangiji 13Zancinyesu,niUbangijinafaɗa.Abubuwandanaba suzasushuɗedagagaresu

14Meyasamukezamatukuna?Kutattarakanku,mu shigabiranemasugagara,muyishiruacan,gama UbangijiAllahnmuyasamuyishiru,yabamuruwan gaɓoɓinsha,gamamunyiwaUbangijizunubi

15Munsazuciyagasalama,ammabaabindayasamemu. kumagalokacinlafiya,gawahala!

16AnjikukandawakansadagaDangamasunzo,sun cinyeƙasar,dadukanabindayakecikinta.birnin,da mazaunacikinsa

17Gashi,zanaikomukudamacizai,dakyankyasai, Waɗandabazasuyilayyaba,Zasusareku,niUbangijina faɗa

18Sa'addazanta'azantardakainadagabaƙinciki, zuciyatatayikasalaakaina.

19Dubikukanjama'atasabodamazaunanƙasamainisa: “UbangijibayacikinSihiyona?Sarkintabayacikinta?Me yasasukatsokanenidagumakansu,dagumakansuna banza?

20Kariyawuce,raniyaƙare,bamusamicetoba 21Gamanacuci'yarjama'ata.Nibaƙarfatane;Mamaki yakamani

22Ashe,bawanibalmaGileyad?babulikitaacan?Meya salafiyar'yarmutanenabatawarkeba?

BABINA9

1Dakainayazamaruwaye,Idanunakumasuzama maɓuɓɓugarhawaye,Dainyikukadaredaranasaboda 'yarjama'atadaakakashe!

2Damainadawurinkwanaajeji!Domininrabuda mutanena,inrabudasu!gamadukansumazinatane,taron mayaudaranmutanene

3Sunakarkatardaharsunansukamarbakansudonyin ƙarya,Ammabasudaƙarfinhaliaduniyasabodagaskiya. Gamasunatafiyadagamuguntazuwamugunta,ammaba susanniba,niUbangijinafaɗa

4Kowayakuladamaƙwabcinsa,kadakudogaraga kowaneɗan'uwa,gamakowaneɗan'uwazaiɓatamasarai, kowanemaƙwabcikumayanatafiyadazage-zage

5Kowazaiyaudarimaƙwabcinsa,Bazasufaɗigaskiyaba, Sunkoyawaharshensuyinƙarya,Sungajidaaikata mugunta

6GidankayanatsakiyaryaudaraTawurinyaudarasukaƙi sanina,niUbangijinafaɗa.

7SabodahakaniUbangijiMaiRundunanace,‘Gashi, zannarkesu,ingwadasuDontayayazanyida'yar mutanena?

8HarshensukamarkibiyacedaakaharbaYanamaganar yaudara:mutumyakanyiwamaƙwabcinsamaganalafiya dabakinsa,ammaazuciyarsayakanyijiransa 9Bazanhukuntasusabodawaɗannanabubuwaba?

Ubangijiyace,“Ashe,rainabazaiɗaukifansaakanirin wannanal'ummaba?

10Gamazanyikukadakukagaduwatsudamakoki,Zan yimakokisabodamazaunanjeji,Dominsunƙone,Bamai iyawucewatawurinsuKumabazasuiyajinmuryar shanuba;Tsuntsayensamadanadabbasungudu;suntafi 11ZansaUrushalimatazamatsibi,dakogondodanni.Zan maidabiranenYahuzakufai,bamaikowa

12Wanenemutummaihikimadazaiganewannan?Wane newandaUbangijiyayimaganadashidominyabada labarin,gamaabindaƙasarkehallaka,taƙonekamarjeji, dabamaiwucewa?

13Yahwehyace,“Donsunrabudashari'atawaddanasaa gabansu,basuyibiyayyadamaganataba,basukuwabita ba

14Ammasunbitunaninzuciyarsu,DaBa'al,waɗanda kakanninsusukakoyamusu

15DominhakaniUbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ila, nace.Gashi,zanciyardasu,kodamutanennan,da tsutsotsi,kumabasudaruwangallsha 16Zanwarwatsasucikinal'ummaiwaɗandasuko kakanninsubasusansuba.

17UbangijiMaiRundunayace,‘Kuyitunani,kukirawo matamasumakoki,suzoKumakaaikaakirawohazikai mata,suzo.

18Suyigaggawa,suyimakokidominmu,Domin idanunmusuzubodahawaye,Daruwanidanunmukuma 19GamaanjimuryarkukadagaSihiyona,Tayayaaka lalatardamu!Munjikunyaƙwarai,gamamunrabuda ƙasar,Domingidajenmusunkoremu

20DukdahakakujimaganarYahweh,kumata,kusa kunnuwankusukarɓimaganarbakinsa,Kukoyawa 'ya'yankumatakuka,damaƙwabcinta.

21Gamamutuwatazoacikintagoginmu,Tashiga fādodinmu,Dontadatseyaradagawaje,Dasamaridaga kantituna

22Kace,‘Ubangijiyace,Gawawwakinmutanezasufāɗi kamartakiafilinsaura,Daɗanhannubayanmaigirbi,Ba wandazaitattarasu

23Ubangijiyace,“Kadamaihikimayayifahariyada hikimarsa,Kadamaƙaryacikumakadayayifahariyada ƙarfinsa,Kadamawadacisuyifahariyadadukiyarsa.

24Ammawandayakefahariyayayifahariyadawannan, yagane,yakumasanni,NineYahweh,mainunaƙauna, dashari'a,daadalci,acikinduniya,gamadawaɗannan abubuwanakejindaɗi,niUbangijinafaɗa

25“Gashi,kwanakisunazuwa,injiUbangiji,dazan hukuntadukanwaɗandaakayimusukaciyataredamarasa kaciya

26Masar,daYahuda,daEdom,daAmmonawa,da Mowab,dadukanwaɗandasukezauneajeji,gamadukan waɗannanal'ummaimarasakaciyane,Dukanmutanen Isra'ilakumamarasakaciyaneazuciya

BABINA10

1KujimaganardaYahwehyafaɗamuku,yajama'ar Isra'ila

2Ubangijiyace,‘Kadakukoyihanyaral'ummai,Kada kumakujitsoronal'amuransamaDominarnasunfirgita dasu

3Gamaal'adunmutanebanzane,gamamutumyakansare itacedagacikinkurmi,aikinhannuwanma'aikacidagatari

4SunayimasaadodaazurfadazinariyaSunaɗaureshi daƙusoshidagudumadonkadayamotsa.

5Sunatsayekamaritacendabino,ammabasamagana, Doleneaɗaukesu,DonbazasuiyatafiyabaKadakuji tsoronsu;Gamabazasuiyayinmuguntaba,hakananma basudaikonyinnagarta

6Dominbawanikamarka,yaYahweh!Kaimaigirmane, sunankakumamaigirmanedaƙarfi.

7Wabazaijitsoronkaba,yaSarkinal'ummai?gamaa garekuyadace,gamaacikindukanmasuhikimar al'ummai,dadukanmulkokinsu,bawanikamarka.

8Ammadukansuwawayene,wawayene,Koyarwarbanza ce

9AnakawoazurfadaakabajeafarantidagaTarshish,Da zinariyadagaUfaz,aikinmaƙeran,danamaƙera Tufafinsushuɗidashunayyane,Dukansuaikingwanine

10AmmaUbangijishineAllahnagaskiya,ShiAllah Rayayyene,madawwaminsarki

11Hakazakucemusu,Allolindabasuyisammaidaƙasa ba,Zasumutudagaduniyadaƙarƙashinwaɗannan sammai

12Yayiduniyadaikonsa,Yakafaduniyadahikimarsa, Yashimfiɗasammaidasaninsa.

13Sa'addayayimuryarsa,ruwayedayawasunacikin sammai,Yakansatururisutashidagaiyakarduniya Yakanyiwalƙiyadaruwa,Yakanfitardaiskadaga taskarsa

14Kowanemutumwawaneacikiniliminsa,kowane maƙerinyashakunyadagunki,Gamazufaffengunkinsa ƙaryane,Banumfashiacikinsu

15Suabinbanzane,aikinkuskurene,Sa'addaaka hukuntasuzasulalace

16RabonYakububakamarsubane,Gamashinemafarin komeIsra'ilakumaitacesandargādonsa,UbangijiMai Rundunashinesunansa.

17Yakumazaunankagara,kutattarakayayyakinkudaga ƙasar

18Ubangijiyace,‘Gashi,awannanlokacizanmajajjawa mazaunanƙasar

19Kaitonasabodacutata!Raunatatanadazafi,ammana ce,“Hakikawannanbaƙincikine,doleneinjureshi

20Anlalatardaalfarwata,Dukanigiyoyinasunkarye, 'Ya'yanasunfitadagawurina,ammabasuwanzu.

21Fastocisunzamawawaye,BasunemiYahwehba,Don hakabazasuyinasaraba,Dukangarkunansukumazasu warwatse

22Gashi,hayaniyarkukantazo,dababbarhargitsidaga ƙasararewa,DonamaidabiranenYahuzakufai,dakogon dodanni

23YaYahweh,nasanitafarkinmutumbaacikinsayake ba,Bagamutumindayaketafiyayashiryatafiyarsaba. 24YaYahweh,kayiminihoro,ammadaadalci!Bada fushinkaba,donkadakahallakani

25Kazubodafushinkaakanal'ummandabasusankaba, Dakumaakaniyalandabasakiransunanka,Gamasun cinyeYakubu,Suncinyeshi,sukacinyeshi,Sunmaida gidansakufai

BABINA11

1UbangijiyacewaIrmiya,yace, 2Kujimaganaralkawarinnan,kufaɗawamutanen Yahuza,damazaunanUrushalima

3Kafaɗamusu,UbangijiAllahnaIsra'ilayaceLa'ananne nemutumindabaiyibiyayyadamaganaralkawarinnanba. 4Abindanaumarcikakanninkuaranardanafitodasu dagaƙasarMasar,dagatanderunƙarfe,nace,‘Kuyi biyayyadamaganata,kuaikatadukanabindanaumarce ku,kuzamamutanena,nikuwainzamaAllahnku

5Dominincikarantsuwardanarantsewakakanninku, cewazanbasuƙasardatakecikedamadaradazuma kamaryaddayakeayauSa'annannaamsa,nace,Haka zama,yaUbangiji

6SaiUbangijiyacemini,‘Kayishelarwaɗannan kalmomidukaabiranenYahuza,dakantitunan Urushalima,kace,‘Kujimaganaralkawarinnan,kuaikata su.

7Gamanayiwakakanninkugargaɗiaranardanafitoda sudagaƙasarMasarharwayau,natashidasassafe,nace, ‘Kuyibiyayyadamaganata.

8Ammadukdahakabasuyibiyayyaba,basukasakunne ba,ammakowannensuyayitafiyadatunaninmugun zuciyarsa.ammabasuyisuba.

9Yahwehyacemini,“Ansamimaƙarƙashiyaatsakanin mutanenYahuzadamazaunanUrushalima

10Sunkomagalaifofinkakanninsu,Waɗandasukaƙijin maganataJama'arIsra'iladanaYahuzasunkarya alkawarinadanayidakakanninsu

11DominhakaniUbangijinace,‘Gashi,zankawomusu masifa,waddabazasuiyatsirabaKodasunyikukagare ni,bazankasakunnegaresuba.

12Sa'annanbiranenYahuzadamazaunanUrushalimaza sutafi,suyikukagagumakawaɗandasukemiƙawaƙona turare,ammabazasucecesubaalokacinwahala

13YaYahuza,gumakankusunkasancebisagayawan garuruwankuGakumayawantitunanUrushalima,kun ginabagadaidonabinkunya,watobagadaidonƙonaturare gaBa'al

14Donhakakadakayiaddu'adominjama'arnan,kokuwa kaɗagakukakoaddu'adominsu,gamabazanjisubasa'ad dasukayikukagarenidominwahalarsu

15Meƙaunatacciyarazatayiagidana,Dayaketayilalata damutanedayawa,Namannanmaitsarkiyarabudaku? Idankaaikatamugunta,saikayimurna

16YahwehyasawasunankaKorenzaitun,kyakkyawa, yanada'ya'yamasukyau.

17GamaUbangijiMaiRunduna,wandayadasaku,ya hurtamasifaakanku,sabodamuguntarjama'arIsra'ilada naYahuza,waɗandasukayiwakansudonsutsokanenida hadayadaBa'alturare

18Yahwehyabanisani,nakuwasani,Sa'annankanuna miniayyukansu.

19Ammanakasancekamarɗanragokosadaakekawowa yankaBansanibasunyiminidabara,sunacewa,'Barimu hallakaitacenda'ya'yansa,mudatseshidagaƙasarmasu rai,donkadaaƙaratunawadasunansa

20AmmayaYahwehMaiRunduna,Maishari'amaiadalci, Maigwadazuciyadazuciya,Bariingafansardazakayia kansu,Gamaagarekanafaɗamaka

21DominhakaniUbangijinacemutanenAnatot,masu nemanranka,sunacewa,‘Kadakayiannabcidasunan Ubangiji,kadakamutudahannunmu

22DominhakaniUbangijiMaiRundunanace,‘Gashi, zanhukuntasu'Ya'yansumazadamatazasumutuda yunwa

23Bawandazairagudagacikinsu,gamazankawowa mutanenAnatotmuguntaashekarardazaahukuntasu

BABINA12

1Kaimaiadalcine,yaYahweh,Sa'addanayimaka shari'a,Dukdahakabariinyimaganadakaiakan hukunce-hukuncenka!Meyasadukanwaɗandasukayi ha'incisukayimurna?

2Kadasasu,I,sunyisaiwa,Sunyigirma,sunabada 'ya'ya,Kaikanakusadabakinsu,kananesadahaƙoƙinsu 3Ammakai,yaYahweh,kasanni,Kaganni,kagwada zuciyatagareka,Kafisshesukamartumakinyanka,Ka shiryasudominranaryanka

4Haryausheƙasarzatayibaƙinciki,Ganyayenkowane saurakumasubushe,Sabodamuguntarwaɗandasuke cikinta?ancinyenamominjeji,datsuntsaye;Dominsunce bazaigaƙarshenmuba

5Idankayigudutaredamahaya,sungajidakai,To,yaya zakayidadawakai?Idankumaaƙasarsalamawaddaka dogaraacikintasungajidakai,to,yayazakayiahamadar Urdun?

6Gamakoda'yan'uwankadagidanmahaifinka,sunyi makaha'inciI,sunkirataronjama'aabayanka

7Narabudagidana,Nabargādona.Nabadaƙaunataccen rainaahannunabokangābanta

8Gadonakamarzakineacikinkurmi.Yayikukangāba dani,donhakanaƙishi

9gādonakamartsuntsuɗigoneagareni,tsuntsayendake kewayesunagābadaitaKuzokutattaradukannamomin jeji,kuzokucinye.

10Fastocidayawasunlalatardagonarinabina,Sun tattakerabonaaƙasa,Sunmaidayankinamaidaɗiya zamakufai

11Sunmaidaitakufai,tazamakufai,takanyimakokia gareni.Dukanƙasartazamakufai,dominbawandayasa taazuciya

12Masulalatasunkawowakantuddaiajeji,Gama takobinYahwehzaicinyetundagawannaniyakarƙasar harzuwawancaniyakar,Bawaniɗanadamdazaisami salama

13Sunshukaalkama,Ammazasugirbeƙaya,Sunyiwa kansuwahala,ammabazasuamfanaba,Zasujikunyar kuɗinku,SabodazafinfushinYahweh

14Ubangijiyaceakandukanmugayenmaƙwabtana waɗandasukataɓagādondanasajama'ataIsra'ilasugāji. Gashi,zanfizgesudagaƙasarsu,inkwashemutanen Yahuzadagacikinsu

15Sa'annanbayannafisshesuzankomo,injitausayinsu, inkomardasu,kowanemutumzuwagagādonsa,kowa kumazuwaƙasarsa

16Ammaidanzasuhimmantusukoyial'adunjama'ata,su rantsedasunana,'UbangijiyanarayayyuKamaryadda sukakoyawamutanenasurantsedaBa'al;Sa'annanzaa ginasuatsakiyarjama'ata

17Ammaidanbasuyibiyayyaba,Zanƙwaceal'ummar, inhallakasu,niUbangijinafaɗa.

BABINA13

1Ubangijiyacemini,“Tafi,kaɗaukoabinɗamaranalilin, kasaakugu,kadakasashicikinruwa

2SainaɗaukiabinɗamarabisagamaganarUbangiji,nasa akuguna

3Ubangijikumayayimaganadaniakaronabiyu,yace

4Kaɗaukiabinɗamarardakasamo,wandayakeakugu, katashi,katafiYufiretis,kaɓoyeshiawaniraminadutse

5SainatafinaɓoyetakusadaYufiretis,kamaryadda Yahwehyaumarceni.

6Bayankwanakidayawa,Ubangijiyacemini,“Tashi,ka tafiYufiretis,kaɗaukiabinɗamaradagacan,wandana umarcekakaɓoyeacan.

7Sa'annannatafiYufiretis,nahaƙa,naɗaukiabinɗamara dagawurindanaɓuya

8Ubangijikuwayayimaganadani,yace.

9Ubangijiyace,“HakazanlalatardagirmankanYahuza, DagirmankanUrushalima

10Wannanmugayenmutane,waɗandasukaƙijin maganata,waɗandasuketafiyadatunaninzuciyarsu,suna bingumaka,sunabautamusu,sunayimususujada,zasu zamakamarabinɗamara,wandabashidaamfani.

11Gamakamaryaddaabinɗamarayakemanneda ƙwanƙolinmutum,hakakumanasadukanjama'arIsra'ila dadukanmutanenYahuzasumannemini,niUbangijina faɗaDominsuzamajama'agareni,dasuna,daabinyabo, daɗaukaka,ammabasujiba

12Sabodahakasaikafaɗamusuwannankalma.Ubangiji AllahnaIsra'ilayace,'Kowacekwalbazatacikadaruwan inabi.

13Sa'annanzakacemusu,Ubangijiyace,‘Gashi,zan cikadukanmazaunanƙasarnan,dasarakunandasuke zauneakankursiyinDawuda,dafiristoci,daannabawa,da dukanmazaunanUrushalima.

14“Zankarkashesugābadajuna,ubannidaƴaƴagaba ɗaya,niUbangijinafaɗa

15Kukasakunne,kukasakunneKadakuyifahariya, gamaUbangijiyafaɗa

16KuɗaukakaYahwehElohimnku,Kafinyasaduhu, Kafinƙafafunkusuyituntuɓeakanduwatsumasuduhu, Sa'addakukenemanhaske,Yamaidashiinuwarmutuwa, Yamaisheshiduhumaiduhu.

17Ammaidanbakujiba,rainazaiyikukaaɓoyesaboda girmankai.Idonazasuyikukasosai,inzubardahawaye, gamaankwashegarkenUbangijizuwabauta

18Kacewasarkidasarauniya,“Kuƙasƙantardakanku, kuzauna,gamasarakunankuzasusauko,Kodarawanin ɗaukakarku

19Zaarufebiranenkudu,Bawandazaibuɗesu,Zaa kwashemutanenYahuzazamantalala,Zaakwashesu duka

20Kuɗagaidanunku,kudubawaɗandasukezuwadaga arewaInagarkendaakabaku,kyawawangarkenki?

21Mezakacesa'addazaihukuntaka?Gamakakoya mususuzamashugabanni,suzamashugabanku.

22Idankaceazuciyarka,‘Meyasawaɗannanabubuwa sukasameni?Domingirmanmuguntarkiantone rigunanku,Anbuɗediddigenki.

23Bahabashezaiiyasākefatarsa,Kodamisazaiiyasāke tabonsa?Sa'annankumakuiyayinnagarta,kudakuka sabayinmugunta.

24Dominhakazanwarwatsasukamarciyawawaddaiskar jejikewucewa

25Wannanshinerabonka,rabonawonkadagawurina,ni UbangijinafaɗaDominkamantadani,kumakadogara gaƙarya

26“Sabodahakazanbuɗerigarkaafuskarka,Domin kunyarkatabayyana

27Nagafasikancinki,damaƙwabtanku,dalalatar fasikancinki,Daabubuwanbanƙyamaakantuddaiacikin sauraKaitonki,yaUrushalima!Bazakutsarkakaba? yaushezaikasancesauɗaya?

BABINA14

1UbangijiyayimaganadaIrmiyaakanyunwa.

2Yahuzatayimakoki,ƙofofintakumasunyiraunisun kasancebaƙarfatazuwaƙasa;KukanUrushalimakumaya tashi.

3Manyansukuwasunaikada'ya'yansuzuwaruwaye, Sukazocikinramummuka,basusamiruwabaSukakoma datasoshinsubabukowa.Sukajikunya,sukaruɗe,suka rufekawunansu

4Dominbaayiruwansamaaƙasaba,Masuaikingona sunshakunya,Sunrufekawunansu.

5Harilayau,barewatahaihuacikinsaura,tarabudaita, Dominbaciyawa

6Jakunanjejikuwasukatsayaakantuddai,Sukashake iskakamardodanniIdonsusunyikasa,dominbabu ciyawa.

7YaYahweh,kodalaifofinmusunbadashaidaakanmu, Kayihakasabodasunanka,Gamakomowarmutayiyawa Munyimakazunubi

8YakaibegenIsra'ila,MaiCetontaalokacinwahala,Me yasazakazamabaƙoaƙasar,Damaƙiyiwandayarabu dakaiyakwana?

9Meyasazakazamakamarmutummaibanmamaki, Kamarjarumindabazaiiyacetoba?Ammakai,ya Ubangiji,kanacikinmu,anakiranmudasunanka.barmu ba

10Ubangijiyacewajama'arnan,'Sunƙaunaciyawo,Ba suhanaƙafafunsuba,SabodahakaYahwehbayajin daɗinsuYanzuzaitunadamuguntarsu,yahukunta zunubansu

11Yahwehyacemini,“Kadakayiwamutanennanaddu'a donalherinsu.

12Sa'addasukeazumi,bazanjikukansubaSa'adda sukemiƙahadayataƙonawadahadaya,bazanyardadasu ba,ammazancinyesudatakobi,dayunwa,daannoba.

13Sainace,“YaUbangijiAllah!Gashi,annabawasunce musu,Bazakugatakobiba,bakuwazakuyiyunwaba Ammazanbakutabbataccensalamaawannanwuri.

14SaiUbangijiyacemini,“Annabawasunaannabcin ƙaryadasunana,Banaikesuba,bankuwaumarcesuba, bankumayimusumaganaba

15DominhakaYahwehyaceakanannabawandasuke yinannabcidasunana,ammabanaikesuba,ammasuna cewa,‘Takobidayunwabazasukasanceaƙasarnanba Tatakobidayunwazaahallakaannabawan

16Mutanendasukeyimusuannabci,Zaakorisuatitunan UrushalimasabodayunwadatakobiBawandazaibinne su,damatansu,da'ya'yansu,ko'ya'yansumata,gamazan zubomusumuguntarsu.

17SabodahakasaikafaɗamusuwannankalmaBari idanuwanasuzubardahawayedaredarana,kadasugushe, Gamabudurwar'yarjama'atatalalacedababbarrauni,da mugunrauni

18Idannafitacikinjeji,saigawaɗandaakakasheda takobi!Idannashigabirni,saigawaɗandasukedayunwa. I,daannabidafiristdukasunzazzagaƙasardabasusani ba

19KaƙiYahuzasarai?ShinrankayaƙiSihiyona?Meya sakabugemu,Bamudawaraka?Munsaidogasalama, ammababualheri;kumagalokacinwarkar,gawahala! 20YaYahweh,munyardadamuguntarmu,Damuguntar kakanninmu,Gamamunyimakazunubi

21Kadakaƙimu,sabilidasunanka,Kadakakunyata kursiyindarajarka,Katuna,kadakakaryaalkawarinkada mu

22Acikinabubuwanbanzanaal'ummaiakwaiwandazai iyakaworuwansama?Kosammaizasuiyabadaruwa? Ashe,bakaibane,yaUbangijiAllahnmu?Donhakaza mujiraka,gamakayidukanwaɗannanabubuwa

BABINA15

1Ubangijiyacemini,“KodaMusadaSama'ilasukatsaya agabana,ammahankalinabazaiiyakasancewada mutanennanba

2Kumaidansuncemaka,Inazamutafi?Sa'annanka faɗamusu,UbangijiyaceWaɗandasukedonmutuwa, zuwamutuwa;waɗandasukenatakobikuma,akashesu. Wandakumayakenayunwa,gayunwa;dairinwandaaka yiwazamantalala,zuwagazamantalala

3“NiUbangijinafaɗa,zansaakansuirihuɗu,Takobisu kashe,karnukasuyayyage,datsuntsayensararinsama,da namominduniya,sucinyesuhallaka

4Zansasuƙasƙantardasucikindukanmulkokinduniya sabodaManassaɗanHezekiya,SarkinYahuza,saboda abindayayiaUrushalima

5Wazaijitausayinki,yaUrushalima?kowazaiyimakoki? kowazaitafiyatambayiyaddakakeyi?

6Karabudani,injiUbangiji,Kakomabaya,Sabodahaka zanmiƙahannunagābadakai,inhallakaka.Nagajida tuba

7ZanhurasudatuwoaƙofofinƙasarZanbashesu'ya'ya, Zanhallakajama'ata,Tundayakebasukomodaga hanyarsuba

8Matansumazansusunƙaruagarenifiyedayashinateku, Nakawomusuɓarnaakanuwarsamarindatsakarrana, Nasashiyafāɗiakansabazatobatsammani,Datsoroa cikinbirnin

9Itawaddatahaifibakwaitayirauni,tarabudaruhu. Ranatafaɗitunbaranaba,Tajikunya,tashakunya, saurankumazanbadasugatakobiagabanabokan gābansu,injiUbangiji

10Kaitona,mahaifiyata,dakikahaifaminimaihusuma, maihusumagadukanduniya!Banrantaakanribaba,ko kumamutanebasuranceniakanribaba;Dukdahaka kowannensuyanazagina

11Ubangijiyace,‘Hakikazaayiwasaurankalafiya. Lallene,zansamaƙiyisuyimakaalherialokacinmasifa dalokacinwahala

12Ƙarfezaikaryaƙarfenarewadaƙarfe?

13Dukiyarkadadukiyarkazanbadaganimabatareda tamaniba,Sabodadukanzunubanka,Adukaniyakokinka

14Zansakuratsakutaredaabokangābankuzuwaƙasar dabakusaniba,gamawutatanacidafushina,zataƙone ku

15YaYahweh,kasani,Katunadani,kaziyarceni,ka ramaminidamasutsanantaminiKadakaɗaukenicikin haƙurinka:Kasanisabodakainashatsautawa

16Ansamimaganarka,nakuwacinyesu.Maganarka kumatazamaminifarincikidafarincikinazuciyata, gamaankiranidasunanka,yaUbangijiAllahMai Runduna.

17Banzaunaataronmasuba'a,BanyimurnabaNa zaunanikaɗaisabodahannunka,gamakacikanidahasala 18Meyasazafinayadawwama,rauninakumabaya warkewa,Waɗandabasuwarkewaba?Zakazamakamar maƙaryaciagarenigabaɗaya,Kamarruwayendasuke ƙarewa?

19SabodahakaniUbangijinace,‘Idankakomo,zan komodakai,katsayaagabanaKumakadakakomazuwa garesu.

20Zanmaishekagajama'arnankatangartagulla,zasuyi yaƙidakai,ammabazasuyinasaradakaiba,gamaina taredakaidomininceceka,inceceka,niUbangijinafaɗa.

21Zancecekadagahannunmugaye,inkuwafansheka dagahannunmugaye

BABINA16

1Ubangijikumayazogareni,yace

2Bazakuaurimataba,bakuwazakuhaifi'ya'yamatako mazaawannanwuriba

3Ubangijiyaceakan'ya'yamazadamatadaakahaifaa wannanwuri,dauwayensuwaɗandasukahaifesu,da kakanninsuwaɗandasukahaifesuawannanƙasa

4Zasumutudamummunarmutuwabazaayibaƙinciki ba;bazaabinnesuba;Ammazasuzamakamartakia bisaduniya:Zaacinyesudatakobidayunwa. Gawawwakinsukumazasuzamaabincigatsuntsayen sama,danamominduniya

5Ubangijiyace,‘Kadakashigagidanmakoki,kadaka tafikayimakoki,komakoki,gamanakawardasalama dagacikinjama'arnan,NiUbangijinafaɗa

6Manyadaƙananazasumutuaƙasarnan,Bazaabinne suba,bakuwazaayimakokidominsuba,kokumasu yanyankekansu,kosuyimusugashinkansu

7Bawandazaiyayyagekansadominsudamakoki,Donsu yimusuta'aziyyasabodamatattu.Bakumazaabasu ƙoƙonta'aziyyarshayardamahaifinsukomahaifiyarsuba 8Kadakumakushigagidanbiki,kuzaunataredasu,kuci, kusha.

9UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceGashi, zankawardamuryarfarinciki,damuryarfarinciki,da muryarango,damuryaramaryadagawannanwuria idanunku,acikinkwanakinkukuma

10Sa'addakafaɗawajama'awaɗannankalmomiduka, sukacemaka,‘MeyasaUbangijiyahurtamanawannan babbarmasifa?komenenelaifinmu?Komenene zunubinmudamukayiwaUbangijiAllahnmu?

11Sa'annanzakacemusu,‘Sabodakakanninkusunrabu dani,niUbangijinafaɗa,sunbigumaka,sunbautamusu, sukayimususujada,sunrabudani,basukuwakiyaye dokataba

12KunaikatamuguntafiyedakakanninkuGashi, kowaneɗayankukunabintunaninmugunyarzuciyarsa, donkadasukasakunnegareni

13Donhakazanjefardakudagaƙasarnanzuwawata ƙasawaddakudakakanninkubakusaniba.canzaku bautawagumakadaredaranaindabazanyimakaalheri ba

14Sabodahaka,saigakwanakisunazuwadabazaaƙara cewa,‘UbangijiyanadaraiwandayafitodaIsra'ilawa dagaƙasarMasar

15Amma,‘UbangijimairaiwandayafitodaIsra'ilawa dagaƙasararewa,dadukanƙasashendayakoresu,zan komardasucikinƙasarsuwaddanabakakanninsu

16“Gashi,zanaikaakirawomasuntadayawa,inji Ubangiji,ZasukamasuBayanhakazanaikaakirawo mafarautadayawa,zasufarautarsudagakowanedutse,da kowanetudu,daramukanduwatsu.

17Gamaidanunasunakallondukanal'amuransu,Basu ɓuyadagafuskataba,laifofinsukumabasuɓoyedaga idanunaba.

18Dafarkozansākawamuguntarsudazunubinsuninki biyuDominsunƙazantardaƙasata,suncikagādonada gawawwakinabubuwanbanƙyamadanabanƙyama.

19YaYahweh,ƙarfina,dakagarana,Damafakataaranar wahala,Al'ummaizasuzogarekadagaiyakarduniya,Su ce,‘Hakikakakanninmusungājiƙarya,daabinbanza,da abubuwandabasudaamfani

20Mutumzaiyiwakansaalloli,ammasubaallolibane?

21Sabodahaka,gashi,sauɗayazansanardasu,Zansasu sanhannunadaƙarfinaZasusanisunanaUbangijine BABINA17

1AnrubutazunubinYahuzadaalƙalaminabaƙinƙarfe, Damaƙarƙashiyarlu'u-lu'u,Anzanashiakanteburin zuciyarsu,dakanzankayenbagadanku

2Sa'adda'ya'yansusuketunawadabagadansudaAshtarot, agefenitatuwanitatuwamasuduhuakantuddaimasu tsayi

3Yadutsenadakecikinsaura,Zanbadadukiyarkada dukandukiyarkagaganimarganima,Dawurarentsafi nakadominzunubiacikindukaniyakokinka

4Kai,kaima,zakadainagādonkadanabakaZansaku bautawamaƙiyankuaƙasardabakusaniba,gamakun hurawutadafushina,waddazataciharabada

5Ubangijiyace.La'anannenemutumindayadogaraga mutum,yamaidanamahannu,wandazuciyarsatarabuda Ubangiji

6Gamazaizamakamarzafiahamada,Bazaigalokacin daalheriyazoba.Ammazasuzaunaabusassunwurarea jeji,Aƙasargishiri,bakowa

7AlbarkatātabbatagamutumindayadogaragaYahweh, WandaYahwehyakebegensa

8Gamazaizamakamaritacendaakadasaagefenruwaye, Wandayashimfiɗasaiwartaabakinkogi,Bayagani lokacindazafiyazo,AmmaganyentazasuyikoreBa kuwazasuyihankaliacikinshekararfariba,bakuwaza sudainabada'ya'yaba.

9Zuciyatafikowaneaburuɗi,Maizafinraine,Wazaiiya saninta?

10NiYahwehnakanbincikozuciya,Inagwadaƙarfin zuciya,Inbakowanemutumbisagaal'amuransa,dakuma amfaninayyukansa

11Kamaryaddagungukezauneakanƙwai,bata ƙyanƙyashesubaDonhakawandayasamidukiya,babisa gagaskiyaba,zaibarshiatsakiyarkwanakinsa,kumaa ƙarshensazaizamawawa.

12Maɗaukakimaɗaukakinkursiyintundagafarkoshine wurinHaikalinmu

13YaYahweh,begenIsra'ila,Dukanwaɗandasukarabu dakaizasushakunya,Waɗandasukarabudanikumazaa rubutasuaduniya,DominsunrabudaYahweh, Maɓuɓɓugarruwayenrai.

14YaUbangiji,kawarkardani,inkuwawarkeKacece ni,inkuwatsira:gamakaineabinyabona 15Gashi,sunacemini,“InamaganarUbangijitake?bari yazoyanzu

16Ammani,banyigaggawarbarinzamafastoinbikaba Kasani,abindayafitodagalebenadaidaineagabanka.

17Kadakazamaabintsoroagareni,Kainebegenaa ranarmasifa

18Waɗandasuketsanantaminisushakunya,Ammakada inkunyata,Sufirgita,ammakadainjitsoro,Kakawo musuranarmasifa,Kahallakasudahallakabiyu 19Ubangijiyacemini.Kutafi,kutsayaaƘofarJama'a, indasarakunanYahuzasukeshiga,daindasukefita,da dukanƙofofinUrushalima

20Kacemusu,“KujimaganarUbangiji,kusarakunan Yahuza,dadukanYahuza,dadukanmazaunanUrushalima, waɗandakukeshigatawaɗannanƙofofin.

21UbangijiyaceKuyihankalidakanku,kadakuɗauki kayaaranarAsabar,kokushigodashitaƙofofin Urushalima

22“KadakufitardakayadagagidajenkuaranarAsabar, kowaniaiki,ammakutsarkakeranarAsabarkamaryadda naumarcikakanninku

23Ammabasuyibiyayyaba,basukasakunneba,Amma suntaurarewuyansu,Donkadasuji,kokumasukarɓi koyarwa.

24Idankunkasakunnegarenisosai,injiUbangiji,baza kukawokayataƙofofinbirninaranarAsabarba,ammaku tsarkakeranarAsabar,bakuyiaikiba.

25Sa'annansarakunadahakimaizasushigaƙofofin wannanbirniakangadonsarautarDawuda,sunahawaa

kankarusai,dadawakai,dasudashugabanninsu,da mutanenYahuza,damazaunanUrushalima,wannanbirni zaidawwamaharabada

26ZasuzodagabiranenYahuza,dawurarendasuke kewayedaUrushalima,daƙasarBiliyaminu,dafilayen filayen,datuddai,dakudu,sunakawohadayunaƙonawa, dahadayu,danagari,daturare,damiƙahadayunyaboga HaikalinUbangiji.

27Ammaidanbakukasakunnegareniba,kutsarkake ranarAsabar,bakuɗaukikayaba,kodakunshigaƙofofin UrushalimaaranarAsabarSa'annanzanhurawutaa ƙofofinta,zatacinyefādodinUrushalima,bakuwazaa kashetaba.

BABINA18

1UbangijiyacewaIrmiya

2Tashi,kagangarazuwagidanmaginintukwane,canzan sakajimaganata.

3Sa'annannagangarazuwagidanmaginintukwane,naga yanayinaikiaƙafafun

4Tukwanendayayidayumbuyalalaceahannunmaginin tukwane,yasākesākeyinwanikaso,yaddamagininyake soyayishi

5Sa'annanUbangijiyayimaganadani,yace.

6Yajama'arIsra'ila,bazaniyayidakukamaryadda wannanmaginintukwaneba?injiUbangijiGashi,kamar yaddayumbuyakeahannunmaginintukwane,hakakuma kukeahannuna,yajama'arIsra'ila

7Alokacindazanyimaganaakanwataal'umma,da mulki,intumɓuketa,inrusheta,inhallakata.

8Idanal'ummardanafaɗamusutarabudamuguntarsu, Zantubadagamuguntardanayiniyyaryimusu

9Alokacindazanyimaganaakanwataal'umma,da mulki,inginata,indasata

10Idantaaikatamuguntaagabana,hartaƙiyinbiyayya damaganata,zantubadagaalherindanacezanamfanada su

11YanzukatafikafaɗawamutanenYahuzadamazaunan Urushalima,kace,‘Ubangijiyace.Gashi,nashiryamuku mugunta,nashiryamukudabara

12Saisukace,“Bawanibege,ammazamubinamu dabara,kumamukowanezamuyiabindamugunyar zuciyarsa

13SabodahakaniUbangijinaceKutambayial'ummai, Wayajiirinwaɗannanabubuwa.BudurwarIsra'ilata aikatamugunabu

14MutumzaibardusarƙanƙarataLebanonwaddatake fitowadagadutsenjeji?kokuwaruwansanyidakefitowa dagawaniwurizaarabudashi?

15Dominjama'atasunmantadani,Sunƙonaturarea banza,Sunsasutuntuɓecikinal'amuransudagaal'amuran dā,Sunatafiyacikintafarki,Ahanyardabatadatushe 16Donamaidaƙasarsukufai,Abinraininaharabada Dukwandayawucetawurinzaiyimamaki,yakaɗakansa 17Zanwarwatsasukamariskargabasagabanabokan gāba.Zannunamusubaya,bafuskaba,Aranarmasifarsu. 18Saisukace,“Kuzo,muƙullamakircigābadaIrmiya Gamashari'abazatahalakadagawurinfirist,koshawara dagamasuhikima,komaganarannabi.Kuzo,mubugeshi daharshe,kadamukuladakoɗayadagacikinmaganarsa

19Kakasakunnegareni,yaYahweh,kakasakunnega muryarwaɗandasukejayayyadani.

20Zaasākawamuguntadaalheri?Gamasunhaƙarami donraina.Katunacewanatsayaagabankadomininfaɗa musualheri,inkawardafushinkadagagaresu.

21Sabodahakakabada'ya'yansugayunwa,Kazubarda jininsudatakobiBarimatansusuzamamarasa'ya'yansu, suzamagwauraye.Akashemutanensu.Bariakashe samarinsudatakobiayaƙi

22Bariajikururuwadagagidajensu,Sa'addazakakawo musurundunafaratɗaya,Gamasunhaƙaramidonsu kamani,Sunɓoyewaƙafafunatarkuna

23Dukdahaka,yaYahweh,kasandukanshawararsua kainadonsukasheniKayidasualokacinfushinka

BABINA19

1Ubangijiyace,“Tafi,kaɗaukitulunƙasanamaginin tukwane,kaƙwacedagacikindattawanjama'a,dana dattawanfiristoci

2KafitazuwakwarinɗanHinnom,wandayakekusada ƙofargabas,kayishelarmaganardazanfaɗamaka.

3Kuce,‘KujimaganarUbangiji,kusarakunanYahuza, damazaunanUrushalimaUbangijiMaiRunduna,Allahna Isra'ilayace.Gashi,zankawomasifaawannanwuri, wandadukwandayaji,kunnuwansazasuyirawa 4Dominsunrabudani,sunrabudawannanwuri,sun ƙonaturareacikinsagagumakawaɗandasukokakanninsu basusaniba,kosarakunanYahuza,suncikawannanwuri dajininmarasalaifi

5SunginamasujadainaBa'aldonsuƙone'ya'yansumaza dawutadonhadayunƙonawagaBa'al,waɗandaban umarcesuba,banfaɗaba,basukuwashigazuciyataba

6“Sabodahaka,kwanakisunazuwa,injiUbangiji,daba zaaƙarakiranwurinTofet,koKwarinɗanHinnomba,sai daiKwarinKisa

7ZanɓatashawararYahuzadaUrushalimaawannanwuri. Zansasukashesudatakobiagabanabokangābansu,da hannunwaɗandasukenemanransu:Zanbada gawawwakinsuabincigatsuntsayensama,danamomin duniya

8Zanmaidawannanbirnikufai,abinba'aDukwandaya wuceta,zaiyimamaki,yayihushisabodadukanannoba.

9Zansasucinaman'ya'yansumazadana'ya'yansumata, kowaneɗayansukumazaicinamanabokinsaacikin kewayewadawahala,waɗandaabokangābansudamasu nemanransuzasuƙuntacesu

10Sa'annanzakakaryakwalbaragabanmutanendasuke taredakai

11Zakacemusu,‘NiUbangijiMaiRundunanaceHaka kumazankaryawannanjama'adawannanbirni,kamar yaddaakekaryatulunmaginintukwane,waɗandabazasu sākewarkewabaZaabinnesuaTofet,harbaindazaa binnesu

12“Hakazanyiwawannanwuridamazaunanta,inmaida wannanbirnikamarTofet

13GidajenUrushalimadanasarakunanYahuzazasu ƙazantardasukamarwurinTofet,sabodadukangidajenda sukaƙonawarundunarsamaturareabisarufinsu,suka kumamiƙahadayunashagagumaka.

14IrmiyakuwayazodagaTofetindaUbangijiyaaikeshi yayiannabci.YatsayaafarfajiyarHaikalinUbangiji.Sai yacewadukanmutane

15UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace.Gashi, zankawowawannanbirnidadukangaruruwantadukan masifardanahurtaakansa,dominsuntauraredonkadasu jimaganata

BABINA20

1Fashur,ɗanImmer,firist,wandashineshugabanmasu mulkiaHaikalinUbangiji,yajiIrmiyayanaannabcin waɗannanabubuwa.

2FashurkuwayabugiannabiIrmiya,yasashiagandun dayakeababbarƘofarBiliyaminu,waddatakekusada HaikalinYahweh.

3KashegariFashuryafitodaIrmiyadagacikinsarƙoƙi Irmiyayacemasa,“UbangijibaikirasunankaFashurba, ammaMagormissabib.

4Ubangijiyace,‘Gashi,zanmaishekaabintsoroga kankadaabokankaduka,Zasuhallakadatakobinabokan gābansu,idanunkakumazasuganshi,zanbadadukan YahuzaahannunSarkinBabila,yakaisubautazuwa Babila,yakarkashesudatakobi

5Zanbadadukanƙarfinwannanbirni,dadukan ayyukansa,dadukanabubuwansamasudaraja,dadukan dukiyarsarakunanYahuza,waɗandazasuwashesu,sukai suBabila.

6KaidaFashurdadukanwaɗandasukezauneagidanka zasutafibauta,zakatafiBabila,canzakamutu,abinne kaacan,kaidadukanabokankawaɗandakayiwa annabcinƙarya

7YaYahweh,karuɗeni,Anruɗeni,Kainekafiƙarfina, kayinasara,Kulluminaba'a,kowayayiminiba'a.

8Gamatundanayimagana,nayikuka,Nayikiraga zaluncidalalataGamamaganarUbangijitazamaabin zargiagareni,abinba'a,kowacerana.

9Sa'annannace,bazanƙaraambatonsaba,Bazanƙara yinmaganadasunansabaAmmamaganarsatanacikin zuciyatakamarwutamaiƙunaacikinƙasusuwana,nagaji dahaƙuri,baniyatsayawaba

10Gamanajianazaginmutanedayawa,Sunajintsoroa kowanebangare.Badarahoto,injisu,kumazamubada rahotoDukanabokannawasukatsayaakantsayawata, sunacewa,'Wataƙilazaayaudareshi,muyinasaraa kansa,muɗaukifansaakansa.

11AmmaYahwehyanataredanikamarƙaƙƙarfan maƙarƙashiya,Sabodahakamasutsanantaminizasuyi tuntuɓe,bazasuyinasaraba,Zasushakunyaƙwarai Gamabazasucinasaraba,Bazaamantadaruɗewarsuta harabadaba

12AmmayaYahwehMaiRunduna,maigwadaadalai,Ka gakwaɗayinzuciyadazuciya,Bariingafansardazakayi akansu,Gamanabuɗeƙarataagareka

13KurairawaƙagaYahweh,kuyabiYahweh,Gamaya cecirayukanmatalautadagahannunmasumugunta 14La'ananneneranardaakahaifeni,kadaranarda mahaifiyatatahaifenitazamaalbarka

15“La'anannenemutumindayayiwamahaifinalabari,ya ce,‘Anhaifamakaɗanamiji!yanafarantamasarai. 16BarimutuminyazamakamargaruruwandaUbangijiya rurrushe,ammabaitubaba

17DominbaikashenidagacikinmahaifabaKoda mahaifiyatatazamakabarina,cikintakumayakasancemai girmataredanikoyaushe

18Meyasanafitodagacikiingawahaladabaƙinciki, Harkwanakinasuƙaredakunya?

BABINA21

1UbangijiyayimaganadaIrmiya,sa'addasarkiZadakiya yaaikiFashurɗanMalkiya,daZafaniyaɗanMa'aseya, firist,yacemasa

2KaroƙiYahwehdominmugamaNebukadnezzar,Sarkin Babila,yayiyaƙidamu.IdanhakaneUbangijizaiyida mubisagadukanayyukansamasubanmamaki,dominya tashidagawurinmu

3Irmiyayacemusu,“HakazakufaɗawaZadakiya.

4UbangijiAllahnaIsra'ilayaceGashi,zanmayarda makamanyaƙindasukehannunku,waɗandakukeyaƙida SarkinBabila,daKaldiyawawaɗandasukekewayedaku bayangaru,zantattarosuatsakiyarwannanbirni

5Nidakainazanyiyaƙidakudahannumaiƙarfi,daƙarfi maiƙarfi,dafushi,dahasala,dahasalamaigirma.

6Zanbugimazaunanwannanbirni,damutumdanadabba, zasumutudababbarannoba

7Bayanhaka,niUbangijinace,zanceciZadakiya,Sarkin Yahuza,dabarorinsa,dajama'a,dawaɗandasukaragua wannanbirnidagaannoba,datakobi,dayunwa,ahannun Nebukadnezzar,SarkinBabila,dahannunabokangābansu, dahannunwaɗandasukenemanransu,zaikashesuda takobi,yakashesudatakobiBazaijitausayinsuba,kuma bazaijitausayinsuba.

8Gamutanennanzakace,‘NiUbangijinaceGashi,na saagabankuhanyarrai,dahanyarmutuwa

9Wandayakezauneawannanbirnizaimutudatakobi,da yunwa,daannoba

10Gamanasafuskatagābadawannanbirnidonmugunta, badonalheriba,niUbangijinafaɗa.

11AkangidanSarkinYahuza,kace,‘Kujimaganar Ubangiji

12YagidanDawuda,niUbangijinace.Kuzartarda shari'adasafe,kuceciwandaakaɓatadagahannun azzalumi,donkadafushinayatafikamarwuta,taƙonehar bamaiiyakasheta,sabodamugunyarayyukanku.

13“Gashi,inagābadaku,kumazaunankwari,dadutsen tudu,niUbangijinafaɗaWaɗandasukecewa,Wazaizo yayiyaƙidamu?kowazaishigacikinmazauninmu?

14Ammazanhukuntakubisagaamfaninayyukanku,ni Ubangijinafaɗa.

BABINA22

1Ubangijiyace.KugangarazuwagidanSarkinYahuza, kufaɗiwannankalma

2Kace,“KajimaganarUbangiji,yaSarkinYahuza, wandayakezauneakankursiyinDawuda,kaidabarorinka, dajama'arkawaɗandasukeshigatawaɗannanƙofofin

3Ubangijiyace.Kuzartardashari'adaadalci,kuceci wandaakaƙwacedagahannunazzalumai:Kadakuzalunci baƙo,komarayu,kogwauruwa,kozubardajininmarasa laifiawannanwuri.

4Gamaidankunyihaka,hakika,sarakunandasukezaune akangadonsarautarDawudazasushigotaƙofofingidan

nan,sunabisakarusai,dadawakai,shidabarorinsa,da jama'arsa.

5Ammaidanbakujiwaɗannankalmomiba,narantseda kaina,injiUbangiji,cewaHaikalinzaizamakufai.

6GamahakaUbangijiyacewagidanSarkinYahuza.Kai neGileyadagareni,kainekumashugabanLebanon,duk dahakazanmaishekahamada,Dabiranendabakowa 7Zanshiryamasuhallakarwagābadakai,kowanneda makamansa,Zasusareitatuwanal'ulɗinka,sujefardasu cikinwuta

8Al'ummaidayawazasuwucetawannanbirni,kowazai cewamaƙwabcinsa,‘MeyasaUbangijiyayihakada wannanbabbanbirni?

9Sa'annanzasuamsa,‘Donsunrabudaalkawarin UbangijiAllahnsu,sunbautawagumaka,sunbautamusu 10Kadakuyimamatattukuka,kokuwakuyibaƙinciki, ammakuyikukagawandayatafi,Gamabazaiƙara komowaba,kokuwayagaƙasarsatahaihuwa

11UbangijiyaceakanShallumɗanYosiya,Sarkin Yahuza,wandayacisarautaamaimakontsohonsa,Yosiya, wandayafitadagawannanwuriBazaiƙarakomawacan ba.

12Ammazaimutuaindasukakaishibauta,bazaiƙara ganinƙasarnanba

13Kaitonwandayaginagidansadarashinadalci,Ya kumaginaɗakunansadazalunciwandayakehidimar maƙwabcinsabataredaladaba,bayabadashidon aikinsa;

14Waɗandakecewa,‘Zanginaminibabbangidada babbanɗakuna,insamasatagogiKumaanlulluɓeshida itacenal'ul,anfentinshidavermilion.

15Zakayimulkidominkarufekankadaitacenal'ul?

Ashe,mahaifinkabaiciyashaba,yayishari'adaadalci, sa'annanyayimasakyau?

16YahukuntamatalautadamatalautaTo,yanadakyaua gareshiinjiUbangiji

17Ammaidanunkadazuciyarkabasukasanceba,saidon kwaɗayinka,dazubardajininmarasalaifi,dazalunci,da zalunci,suaikatasu

18DominhakaYahwehyaceakanYehoyakimɗan Yosiya,SarkinYahuzaBazasuyimakokidominsaba, sunacewa,'Yaɗan'uwana!ko,Ah'yar'uwa!Bazasuyi makokidominsaba,sunacewa,“YaUbangiji!Ko,Ah ɗaukakarsa!

19Zaabinneshidabinnejaki,ajashiajefardashia hayinƙofofinUrushalima.

20KuhaurazuwaLebanon,kuyikukaKaɗagamuryarka cikinBashan,Kayikukadagamagudananruwa,Gamaan hallakardadukanmasoyanka

21NayimaganadakaiacikinwadatarkaAmmakace,ba zanjibaWannanal'adarkicetuntanaƙuruciyarki,Daba kuyibiyayyadamaganataba.

22Iskazatacinyemakiyayankaduka,Masuƙaunarka kumazasutafibauta

23YakumazaunanLebanon,Kudakukeyinsheƙiacikin itatuwanal'ul,Yayazakuyialherisa'addaazabatasame ku,zafinmacemainaƙuda!

24NiUbangijinafaɗa,kodayakeKoniyaɗanYehoyakim, SarkinYahuza,shinehatiminhannundamana,ammada nafizgekadagacan.

25Zanbashekaahannunwaɗandasukenemanranka,da hannunwaɗandakakejintsoronsu,watoahannun Nebukadnezzar,SarkinBabila,daKaldiyawa

26Zankoreka,kaidamahaifiyarkawaddatahaifeka, zuwawataƙasaindabaahaifekuba.cankumazakumutu. 27Ammaƙasardasukemarmarinkomawa,bazasukoma cikintaba

28WannanmutuminKoniya,ƙaƙƙarfangunkine?Shin, shiwanijirginewandabãyajindaɗiacikinsa?Donme akefitardasu,shidazuriyarsa,akajefasucikinwataƙasa waddabasusaniba?

29Yaduniya,ƙasa,duniya,kijimaganarYahweh! 30Ubangijiyace,‘Kurubutawamutuminnanmarar haihuwa,Mutumindabazaiyinasaraazamaninsaba, Gamabawanidagacikinzuriyarsadazaicinasara,Ya zaunaakangadonsarautarDawuda,Yaƙarayinmulkia Yahuza

BABINA23

1Kaitonfastociwaɗandasukelalatardatumakin makiyayata!injiUbangiji.

2DominhakaniUbangijiAllahnaIsra'ilanaceakan makiyayandasukekiwonjama'ataKunwarwatsagarken tumakina,kunkoresu,bakuziyarcesuba.

3Zantattarosaurangarkenadagadukanƙasashendana korasu,inkomardasuzuwagarkensuZasuyihayayyafa, suƙaru.

4Zansamakiyayandazasuyikiwonsu,bazasuƙarajin tsoroba,bakuwazasuƙarasaba,niUbangijinafaɗa

5“Gashi,kwanakisunazuwadazantayarwaDawuda reshemaiadalci,Sarkizaiyimulkiyacinasara,Zaiyi adalcidaadalciaduniya

6AzamaninsazaaceciYahuza,Isra'ilakuwazasuzauna lafiya,Sunansadazaacedashikenan,Yahweh Adalcinmu

7“Sabodahaka,gakwanakisunazuwa,injiUbangiji,da bazasuƙaracewa,‘Ubangijiyanadarai,wandayafitoda Isra'ilawadagaƙasarMasar

8Amma,‘Ubangijimairaiwandayafitodazuriyar jama'arIsra'iladagaƙasararewa,dadukanƙasashendana koresuZasuzaunaaƙasarsu

9Zuciyatataɓacisabodaannabawa.dukanƙasusuwana sunagirgiza;Inakamadabuguwa,kumakamarmutumin daruwaninabiyacinasara,SabodaUbangiji,dakalmomin tsarkakansa.

10Gamaƙasarciketakedamazinatagamasaboda rantsuwarƙasartanamakoki.Wuraremasudaɗinajejisun bushe,tafarkinsukumamugune,ƙarfinsukumabaidace ba

11GamaannabidafiristdukaƙazantaneI,acikingidana nasamimuguntarsu,injiUbangiji.

12Dominhakahanyarsuzatazamaagaresukamar zaɓaɓɓenhanyoyiacikinduhu,Zaakorasu,sufāɗiaciki, Gamazankawomusumasifa,Acikinshekarardazaakai su,niUbangijinafaɗa

13NagawautagaannabawanSamariya.Sukayiannabci daBa'al,sukasajama'ataIsra'ilasuyikuskure

14NagawanimugunabuacikinannabawanUrushalima, Sunayinzina,sunatafiyaacikinƙarya,Sunaƙarfafa hannunmugaye,Donkadawandayabarmuguntarsa

DukansusunzamaminikamarSaduma,mazaunantakuma kamarGwamrata.

15DominhakaniUbangijiMaiRundunanaceakan annabawa.Gashi,zanciyardasudatsummoki,inshayar dasuruwangarke,gamaƙazantadagaannabawan Urushalimatafitoacikindukanƙasar

16UbangijiMaiRundunayace,‘Kadakukasakunnega maganarannabawandasukeyimukuannabci,sunsaku banza

17Haryanzusunacewawaɗandasukarainani,‘Ubangiji yace,‘ZakusamisalamaSukancewadukwandayake bintunaninzuciyarsa,'Babumuguntadazatasameku' 18WayatsayaacikinshawararYahweh,haryaji maganarsa?Waneneyakiyayemaganarsa,haryajita?

19Gashi,guguwarYahwehtatashidahasala,Guguwarda zatafāɗiakanmugaye.

20Yahwehyahusatabazaidawoba,saiyaaikata,harya cikanufinzuciyarsa

21Banaikoannabawannanba,dukdahakasungudu,Ban yimusumaganaba,ammasunyiannabci

22Ammadaacesuntsayaakanshawarata,Dasunsa mutanenasujimaganata,Dasunjuyodagamugayen hanyoyinsu,damugayenayyukansu

23NiUbangijinakusane,BaAllahmainesabane?

24Akwaiwandazaiiyaɓuyaaasirce,harbazanganshi ba?injiUbangijiAshe,bancikasamadaƙasaba?inji Ubangiji

25Najiabindaannabawandasukeannabcinƙaryada sunana,sunacewa,“Nayimafarki,nayimafarki

26Haryaushewannanzaikasanceazuciyarannabawanda sukeannabcinƙarya?I,suannabawanenayaudarar zuciyarsu;

27Waɗandasuketunaninsumantadasunanatawurin mafarkandakowanemutumsukefaɗawamaƙwabcinsa, kamaryaddakakanninsusukamantadasunanasaboda Ba'al

28Annabindayayimafarki,bariyafaɗimafarki.Wanda kumayakedamaganata,bariyafaɗimaganatadaaminci Meneneƙanƙaragaalkama?injiUbangiji

29Maganatabakamarwutabace?injiUbangiji;Kuma kamargudumamaikaryadutse?

30Sabodahaka,gashi,inagābadaannabawa,inji Ubangiji,waɗandasukesatarmaganatadagamaƙwabcinsa.

31“Gashi,inagābadaannabawa,injiUbangiji,Waɗanda sukemaganadaharshensu,sunacewa,“Yafaɗa

32“Gashi,inagābadawaɗandasukeannabcinmafarkai naƙarya,injiUbangiji,sunafaɗamusu,sunasamutanena suɓatadaƙaryarsu,dahaskensu.Dukdahakabanaikesu ba,bankumaumarcesuba,donhakabazasuamfanarda jama'arnandakomeba,niUbangijinafaɗa

33Sa'addajama'arnan,koannabi,kofirist,sukatambaye ka,suce,“MenenenawayarUbangiji?Saikacemusu, Wanenauyine?Zanyasheku,injiUbangiji

34Ammaannabi,dafirist,dajama'ardazasuce, ‘NawayarUbangiji,zanhukuntamutumindagidansa

35Hakazakucewamaƙwabcinsa,kowannekumaga ɗan'uwansa,‘MeUbangijiyaamsa?MeUbangijiyafaɗa?

36BazakuƙarayinmaganarnawayarUbangijiba,gama maganarkowanemutumzatazamanawayaGamakun karkatardamaganarAllahmairai,naUbangijiMai RundunaAllahnmu

37Hakazakacewaannabi,‘MeUbangijiyaamsamaka? MeUbangijiyafaɗa?

38AmmadayakekuncenawayarUbangiji!Sabodahaka niUbangijinace.Dominkunfaɗiwannankalma, 'NawayarUbangijice,nakuwaaikomuku,nace,'Kadaku ce,NawayarUbangiji

39Sabodahaka,saigani,nimazanmantadaku,inyashe ku,dabirnindanabakudakakanninku,inkorekudaga gabana

40Zankawomukuharabadazargi,daabinkunyanahar abada,wandabazaamantadashiba

BABINA24

1Ubangijiyanunamini,saiga,anajiyekwandunabiyuna ɓaureagabanHaikalinUbangiji,bayandaNebukadnezzar, SarkinBabilayakwasheYekoniyaɗanYehoyakim,Sarkin Yahuza,dasarakunanYahuza,taredamassassaƙada maƙeradagaUrushalima,yakaisuBabila.

2Ɗayankwandonyanada'ya'yanɓauremasukyau,kamar ɓaurendasukafaranuna,ɗayankwandonkumayanada ɓauremaraskyau,waɗandabazaaiyaciba.

3Yahwehyacemini,“Mekakegani,Irmiya?Sainace, 'Ya'yanɓaure;'Ya'yanɓauremasukyau,masukyausosai; damugaye,mugayendabazaaiyaciba,sunadamugunta.

4Ubangijikumayasākezuwagareni,yace

5UbangijiAllahnaIsra'ilayaceKamarwaɗannanɓaure masukyau,hakakumazantabbatardawaɗandaaka kwashedagaYahuza,waɗandanaaikesudagawannan wurizuwaƙasarKaldiyawadonamfaninsu

6Gamazansaidonagaresudaalheri,inkomardasu ƙasarnan,zanginasu,bazanrushesubaZandasasu,ba kuwazantumɓukesuba

7Zanbasuzuciyardazasusanni,nineYahweh,suzama jama'ata,nikuwainzamaAllahnsu,gamazasukomo wurinadadukanzuciyarsu

8Kumakamarmugayenɓaure,waɗandabazaaiyaciba, sunadamugayeHakikaniUbangijinace,‘Hakazanba Zadakiya,SarkinYahuza,dahakimansa,dasauran Urushalimawaɗandasukaraguaƙasarnan,dawaɗanda sukezauneaƙasarMasar

9Zanbashesuakarkashesucikindukanmulkokinduniya sabodacutardasu,suzamaabinzargi,dakarinmagana,da abinba'a,dala'anaadukindazankoresu

10Zanaikadatakobi,dayunwa,daannobaacikinsu,har suƙaredagaƙasardanabasudakakanninsu.

BABINA25

1MaganardatazowaIrmiyaakandukanmutanen YahuzaashekaratahuɗutasarautarYehoyakimɗan Yosiya,SarkinYahuza,ashekaratafaritaNebukadnezzar, SarkinBabila

2AbindaannabiIrmiyayafaɗawadukanmutanen Yahuza,dadukanmazaunanUrushalima,yace 3TundagashekaratagomashaukutasarautarYosiyaɗan AmonSarkinYahuza,harzuwayau,watoshekarata ashirindauku,maganarUbangijitazogareniammabaku kasakunneba

4Ubangijikuwayaaikomukudadukanbayinsaannabawa. Ammabakukasakunneba,bakukumakarkatakunnenku donjiba

5Sukace,“Kowayakomodagamugunhalinsa,da mugayenayyukanku,kuzaunaaƙasardaUbangijiyaba kudakakanninkuharabadaabadin

6Kadakubigumakadonkubautamusu,kubautamusu, kadakumakutsokanenidaayyukanhannuwanku.kuma bazancutardakuba

7Ammabakukasakunnegareniba,niUbangijinafaɗa Dominkutsokaneniinyifushidaayyukanhannuwanku, donkucutardaku

8SabodahakaniUbangijiMaiRundunanaceDominba kujimaganataba

9“Gashi,zanaikainkamadukaniyalanarewa,ni Ubangijinafaɗa,dabawanaNebukadnezzar,SarkinBabila, inkawosugābadawannanƙasa,damazaunanta,dadukan al'ummaidasukekewayedasu,inhallakasusarai,in maishesuabinmamaki,daabinkunya,dakufaiharabada.

10Zanɗaukemusumuryarfarinciki,damuryarfarinciki, damuryarango,damuryaramarya,daamonduwatsun niƙa,dahaskenfitila.

11Wannanƙasadukazatazamakufai,abinbanmamaki Waɗannanal'ummaizasubautawaSarkinBabilahar shekarasaba'in.

12Sa'addashekarasaba'insukacika,zanhukuntaSarkin Babila,dawannanal'ummarsabodamuguntarsu,daƙasar Kaldiyawa,inmaidaitakufaiharabada.

13Zankawowaƙasardukanmaganardanafaɗaakanta, dadukanabindaakarubutaalittafinnan,wandaIrmiyaya annabtaakandukanal'ummai.

14Gamaal'ummaidayawadamanyansarakunazasu bautawakansu,Zansākamusubisagaayyukansu,da ayyukanhannuwansu.

15UbangijiAllahnaIsra'ilayaceminiKaɗaukiƙoƙon ruwaninabinawannanfushiahannuna,kasadukan al'ummaiwaɗandanaaikokagaresususha.

16Zasusha,sugirgiza,suyihauka,Sabodatakobinda zanaikemusu

17SainaɗaukiƙoƙonahannunYahweh,nashayarda dukanal'ummandaUbangijiyaaikonigaresu

18KuUrushalima,dabiranenYahuza,dasarakunanta,da sarakunanta,donamaidasukufai,daabinal'ajabi,daabin ba'a,dala'anakamaryaddayakeawannanrana;

19Fir'aunaSarkinMasar,dafādawansa,dahakimansa,da dukanjama'arsa.

20Dadukangarwaye,dadukansarakunanƙasarUz,da dukansarakunanƙasarFilistiyawa,daAshkelon,daAzza, daEkron,dasauranAshdod.

21Edom,daMowab,daAmmonawa

22DadukansarakunanTaya,dadukansarakunanSidon, dasarakunantsibirandasukeahayinteku

23DaDedan,daTema,daBuz,dadukanwaɗandasukea kusurwoyimasuzurfi

24DadukansarakunanLarabawa,dadukansarakunan jama'awaɗandasukezauneahamada

25DadukansarakunanZimri,dadukansarakunanElam, dadukansarakunanMediya

26Dadukansarakunanarewa,nanesadanakusa,dajuna dajuna,dadukanmulkokinduniyawaɗandasukebisa duniya,SarkinSheshakzaisharuwaabayansu

27Dominhakasaikacemusu,‘NiUbangijiMaiRunduna, AllahnaIsra'ila,nace.Kusha,kubugu,kutofa,kufāɗi, kadakuƙaratashi,sabodatakobindazanaikomuku

28Idansunƙikarɓarƙoƙonahannunkususha,saikuce musu,‘NiUbangijiMaiRundunanace.Lalleneku,kusha. 29Gama,gashi,nafarakawomasifaabirnindaakekira dasunana.Bazakuzamamararlaifiba,gamazankira takobiakandukanmazaunanduniya,injiUbangijiMai Runduna

30Sabodahakasaikayiannabcidukanwaɗannan kalmomiakansu,kacemusu,‘Ubangijizaiyiruridaga Sama,yayimuryarsadagatsattsarkanmazauninsaZaiyi rurimaiƙarfiakanmazauninsaZaiyisowakamar waɗandasuketattakeinabi,Akandukanmazaunanduniya

31AmozatazohariyakarduniyaGamaUbangijiyanada husumadaal'ummai,zaiyishari'adadukan'yanadam.Zai badamugayegatakobi,injiUbangiji

32UbangijiMaiRundunayace,“Gashi,masifazatataso dagaal'ummazuwaal'umma,Zaatasodababbarguguwa dagakaniyakokinduniya

33“WaɗandaYahwehyakashezasukasanceawannan ranadagawannaniyakarduniyaharzuwaiyakarduniya. Zasuzamatakiaƙasa

34Kuyikuka,kumakiyaya,kuyikuka!Kuyitayawo cikintoka,kushugabanningarken,gamakwanakin kisankudanawatsewarkusuncikaZakufāɗikamartulu maidaɗi

35Makiyayankumabazasusamihanyarguduba, shugabanningarkenkumabazasusamimafakaba 36Zaajikukanmakiyaya,Dakukanshugabanningarken, GamaYahwehyalalatardamakiyayarsu.

37Anlalatardawurarenzamanlafiyasabodazafinzafin Yahweh

38Yarabudamafakarsakamarzaki,Gamaƙasarsuta zamakufai,Sabodazafinazzalumai,Dazafinfushinsa

BABINA26

1AfarkonmulkinYehoyakimɗanYosiya,SarkinYahuza, Ubangijiyace,

2UbangijiyaceKatsayaafarfajiyarHaikalinUbangiji, kafaɗawadukanbiranenYahuzawaɗandasukezuwa sujadaaHaikalinUbangiji,dukanmaganardanaumarce kakafaɗamusuragekomai

3Idanhakane,zasukasakunne,sujuyo,kowayabar mugunhalinsa,Donintubadagamuguntardanayiniyya inyimususabodamugunaikinsu

4Saikacemusu,‘UbangijiyaceIdanbazakukasa kunnegareniba,kubishari'atawaddanasaagabanku.

5Domininjimaganarbayinaannabawa,waɗandanaaiko muku,dasafe,naaika,ammabakukasakunneba.

6Sa'annanzanmaidawannanHaikalikamarShilo,insa wannanbirniyazamala'anannegadukanal'ummanduniya

7Saifiristoci,daannabawa,dadukanjama'asukajiIrmiya yanafaɗarwaɗannankalmomiaHaikalinUbangiji.

8Sa'addaIrmiyayagamafaɗardukanabindaUbangijiya umarceshiyafaɗawadukanjama'a,firistoci,daannabawa, dadukanjama'asukakamashi,sukace,“Lallezakamutu

9MeyasakayiannabcidasunanYahweh,kace, ‘HaikalinnanzaizamakamarShilo,birninkumazaizama kufai,bawandazaizauna?Dukanjama'asukatarudon gābadaIrmiyaaHaikalinUbangiji

10DasarakunanYahuzasukajihaka,saisukahauradaga gidansarkizuwaHaikalinUbangiji,sukazaunaaƙofar sabuwarƘofarHaikalinUbangiji

11Saifiristocidaannabawasukafaɗawahakimaida dukanjama'a,sukace,“Wannanmutuminyaisayamutu. Gamayayiannabcigābadawannanbirnikamaryadda kukajidakunnuwanku.

12Sa'annanIrmiyayafaɗawadukanhakimaidajama'a, yace,“Ubangijiyaaikeniinyiannabcigābadawannan Haikalidabirninnandukanmaganardakukaji 13Sabodahakayanzusaikugyarahanyoyinkuda ayyukanku,kuyibiyayyadamuryarUbangijiAllahnku Ubangijikuwazaitubadagamuguntardayayimuku 14Ammani,ganiahannunkunake

15Ammakusanilalleidankunkasheni,lallene,zaku kawowakankujinimararlaifi,dakanwannanbirni,da mazaunansa

16Saihakimaidajama'adukasukacewafiristocida annabawa.Wannanmutuminbaiisayamutuba,gamaya yimanamaganadasunanUbangijiAllahnmu

17Saiwaɗansudattawanƙasarsukatashi,sukafaɗawa taronjama'a,sukace.

18MikaBaMorasitiyayiannabciazamaninHezekiya, SarkinYahuza,yayimaganadadukanmutanenYahuza, yace,“UbangijiMaiRundunayace.ZaanokeSihiyona kamargonaki,Urushalimakumazatazamatsibi,Dutsen Haikalikumakamartuddainakurmi

19Hezekiya,SarkinYahuza,dadukanYahuzasukakashe shi?Ashe,baijitsoronUbangijiba,yaroƙiUbangiji, Ubangijikuwayatubadagamasifardayayimusu?Ta hakanezamuiyasamunbabbanmuguntaakan rayukanmu

20Akwaikumawanimutumwandayayiannabcidasunan Ubangiji,watoUriyaɗanShemaiyanaKiriyat-yeyarim, wandayayiannabcigābadawannanbirnidaƙasarbisaga dukanmaganarIrmiya

21Sa'addasarkiYehoyakim,dadukanjarumawansa,da dukansarakunasukajimaganarsa,saisarkiyanemiya kasheshi

22SarkiYehoyakimkuwayaaikimutanezuwaMasar, ElnatanɗanAkbor,dawaɗansumutanetaredashizuwa Masar

23SaisukafitodaUriyadagaMasar,sukakaishiwurin sarkiYehoyakimSukakasheshidatakobi,sukajefa gawarsacikinkaburburanjama'a

24AmmaAhikamɗanShafanyanataredaIrmiyadon kadasubasheshiahannunjama'asukasheshi

BABINA27

1AfarkonmulkinYehoyakimɗanYosiya,SarkinYahuza, UbangijiyayimaganadaIrmiyayace

2UbangijiyaceminiKusanyamukusarƙadakarkiya, kumakusasuawuyanku

3KaaikadasuwurinSarkinEdom,daSarkinMowab,da SarkinAmmonawa,daSarkinTaya,daSarkinSidon,ta hannunmanzannindasukazoUrushalimawurinZadakiya, SarkinYahuza

4Kaumarcesusucewaiyayengijinsu,‘NiUbangijiMai Runduna,AllahnaIsra'ila,nace.Hakazakucewa ubangidanku;

5Nayiduniya,damutumdadabbardasukebisaƙasa,da ikonamaigirmadahannuna,nabadaitagawandayadace dani

6Yanzunabadawaɗannanƙasasheahannunbawana Nebukadnezzar,SarkinBabila.Nabashinamominjeji kumasubautamasa

7Dukanal'ummaizasubautamasa,daɗansa,daɗan ɗansa,harlokacinƙasarsayazo,sa'annanal'ummaida yawadamanyansarakunazasubautamasa

8Al'ummadamulkindabazasubautawaNebukadnezzar, SarkinBabilaba,waɗandabazasusawuyansuaƙarƙashin karkiyanaSarkinBabilaba,zanhukuntawaal'ummarda takobi,dayunwa,daannoba,sainahallakasudahannunsa 9Sabodahakakadakukasakunnegaannabawanku,ko masudubanku,komafarkanku,komasusihirinku, waɗandasukeyimukumagana,sunacewa,“Bazaku bautawaSarkinBabilaba

10Gamasunyiannabcinƙaryaagareku,donsunisanta kudagaƙasarku.kumainkoreku,kuhallaka.

11Ammaal'ummandasukasawuyansuaƙarƙashin karkiyarSarkinBabila,sukabautamasa,zanbarsusu zaunaaƙasarsu,niUbangijinafaɗa.Kumasunomanta, kumasudawwamaacikinta

12NakumafaɗawaZadakiya,SarkinYahuza,bisaga dukanwaɗannankalmomi,nace,“Kusawuyankua ƙarƙashinkarkiyanaSarkinBabila,kubautamasada jama'arsa,kurayu

13Meyasakaidajama'arkazakumutudatakobi,da yunwa,daannoba,kamaryaddaYahwehyafaɗaakan al'ummardabazatabautawaSarkinBabilaba?

14Donhakakadakukasakunnegamaganarannabawan dasukeyimukumagana,sunacewa,“Bazakubautawa SarkinBabilaba,gamaannabcinƙaryasukeyimuku 15Gamabanaikesuba,niUbangijinafaɗa,Dukdahaka sunaannabcinƙaryadasunanaDomininkoreku,ku hallaka,kudaannabawandasukeyimukuannabci 16Nakumayimaganadafiristocidadukanjama'a,nace, ‘UbangijiyaceKadakukasakunnegamaganar annabawankuwaɗandasukeannabcinku,sunacewa,'Ga shi,badadaɗewabazaakomardatasoshinHaikalin UbangijidagaBabila,gamasunaannabcinƙaryaagareku 17KadakukasakunnegaresuKubautawaSarkinBabila, kurayu.Donmezaalalatardawannanbirni?

18Ammaidanannabawane,kokuwamaganarUbangiji tanataredasu,to,barisuyiroƙogaUbangijiMai Runduna,cewatasoshindasukaraguaHaikalinYahweh, danagidanSarkinYahuza,daaUrushalima,kadasutafi Babila

19UbangijiMaiRundunayaceakanginshiƙai,dateku, dadakalai,dasaurantasoshindasukaraguawannanbirni 20AbindaNebukadnezzar,SarkinBabila,baikwasheba, sa'addayakwasheYekoniyaɗanYehoyakim,Sarkin Yahuza,dadukansarakunanYahuzadanaUrushalima dagaUrushalimazuwaBabila

21UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace,akan kayayyakindasukaraguaHaikalinYahweh,danagidan SarkinYahuzadanaUrushalima

22ZaakaisuBabila,acanzasukasanceharranardazan ziyarcesu,niUbangijinafaɗaSa'annanzankawosu,in mayardasuawannanwuri.

BABINA28

1Awannanshekara,afarkonsarautarZadakiya,Sarkin Yahuza,ashekaratahuɗudawatanabiyar,saiHananiya

ɗanAsur,annabi,wandayakenaGibeyon,yayimagana daniaHaikalinUbangiji,agabanfiristocidadukanjama'a, yace,

2UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace,‘Nakarya karkiyarSarkinBabila.

3Nandacikashekarabiyuzankomardadukan kayayyakinHaikalinUbangiji,waɗandaNebukadnezzar, SarkinBabila,yakwashedagawurinnan,yakaisuBabila.

4ZankomodaYekoniyaɗanYehoyakim,SarkinYahuza, awannanwuri,taredadukanwaɗandaakakamadaga YahuzawaɗandasukatafiBabila,gamazankaryakarkiyar SarkinBabila

5SaiannabiIrmiyayacewaannabiHananiyaagaban firistoci,dagabandukanmutanendasuketsayeaHaikalin Ubangiji

6HarmaannabiIrmiyayace,Amin,Yahwehyayihaka, Yahwehyacikamaganardakaannabta,yakomarda tasoshinHaikalinUbangiji,dadukanwaɗandaakakwashe dagaBabilazuwawurinnan.

7Ammayanzukajiwannanmaganadanakefaɗaa kunnuwankadanadukanjama'a

8Annabawandasukariganidagabankanadāsunyi annabciakanƙasashedayawa,damanyanmulkoki,da yaƙi,damugunta,daannoba

9Annabindayayiannabcinsalama,sa'addamaganar annabitacika,sa'annanzaasanannabin,Ubangijineya aikoshidagaske

10SaiannabiHananiyayaɗaukikarkiyardagawuyan annabiIrmiya,yakaryata

11Hananiyayayimaganaagabandukanjama'a,yace, “Ubangijiyace.Hakananzankaryakarkiyar Nebukadnezzar,SarkinBabila,dagawuyandukan al'ummaicikincikarshekarabiyuSaiannabiIrmiyayatafi 12UbangijikuwayayimaganadaannabiIrmiya,bayanda annabiHananiyayakaryakarkiyadagawuyanannabi Irmiya,yace

13Tafi,kafaɗawaHananiya,kace,‘Ubangijiyace.Ka karyakarkiyataitace;Ammazakuyimusukarkiyata ƙarfe

14UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace.Nasa karkiyarƙarfeawuyandukanwaɗannanal'ummai,domin subautawaNebukadnezzar,SarkinBabilaZasubauta masa,nakuwabashinamominjejikuma.

15SaiannabiIrmiyayacewaannabiHananiya,“Kaji, Hananiya!UbangijibaiaikekabaAmmakasamutanen nansudogaragaƙarya.

16DominhakaniUbangijinaceGashi,zanyiwatsida kudagaduniya,awannanshekarazakumutu,dominkun koyawaUbangijitawaye

17HakaannabiHananiyayarasuawannanshekaraawata nabakwai

BABINA29

1WaɗannansunekalmominwasiƙardaannabiIrmiyaya aikadagaUrushalimazuwagasaurandattawandaaka kwashedagazamantalala,dafiristoci,daannabawa,da dukanmutanendaNebukadnezzaryakwashedaga UrushalimazuwaBabila

2(BayanhakanesarkiYekoniya,dasarauniya,dafādawa, dasarakunanYahuzadanaUrushalima,damassassaƙa,da maƙera,sukarabudaUrushalima)

3TahannunElasaɗanShafan,daGemariyaɗanHilkiya, (wandaZadakiyaSarkinYahuzayaaikazuwaBabila wurinNebukadnezzar,SarkinBabila)yanacewa

4UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayacewadukan waɗandaakakwashedagazamantalalawaɗandanasaa kwashesudagaUrushalimazuwaBabila

5Kuginagidaje,kuzaunaacikinsuKumakushuka gonaki,kumakuci'ya'yanitãcensu.

6Kuaurimata,kuhaifi'ya'yamatadamazaKuauri 'ya'yankumata,kubada'ya'yankumatagamazaje,domin suhaifi'ya'yamazadamataDõminaƙãrakuacikinta, kumakadakurage

7Kunemisalamarbirnindanasaakaikuzamantalala,ku yiaddu'agaUbangijidominsa,gamacikinsalamazaku samisalama

8UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace.Kada annabawankudamasudubankuwaɗandasuketsakiyarku suruɗeku,kadakukasakunnegamafarkankudakukesaa yimafarki.

9Gamasunayimukuannabcinƙaryadasunana,Banaike suba,niUbangijinafaɗa

10Ubangijiyace,'Bayancikashekarasaba'inaBabila, zanziyarceku,incikamukukyakkyawarmagana,inkomo dakuwurinnan

11Gamanasantunanindanakeyimuku,injiUbangiji, tunaninsalama,banamuguntaba,Doninbaku kyakkyawanfata

12Sa'annanzakuyikiragareni,kutafikuyiminiaddu'a, nikuwazanjiku

13Zakunemeni,kusameni,Sa'addakukanemenida zuciyaɗaya.

14“NiUbangijinafaɗa,zakusameniZankomodaku zuwawurindanasaakakwashekubauta

15DominkunceUbangijiyatadamuannabawaaBabila.

16KusaniniUbangijinacegaSarkindayakezauneakan gadonsarautarDawuda,dadukanjama'ardasukezaunea wannanbirni,dana'yan'uwankuwaɗandabaatafitareda kubautaba

17UbangijiMaiRundunayaceGashi,zanaikomusuda takobi,dayunwa,daannoba.

18Zantsanantamusudatakobi,dayunwa,daannoba

19Gamabasukasakunnegamaganataba,niUbangijina faɗa,waɗandanaaikamusutahannunbayinaannabawa. Ammabakujiba,niUbangijinafaɗa

20Sabodahaka,kujimaganarYahweh,dukankunazaman talala,waɗandanaaikadagaUrushalimazuwaBabila.

21UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceAhabɗan Kolaya,daZadakiyaɗanMa'aseya,waɗandasukeyimuku annabcinƙaryadasunanaGashi,zanbashesuahannun Nebukadnezzar,SarkinBabilaZaikashesuaidanunku

22DukanwaɗandasukezamantalalanaYahuzawaɗanda sukeaBabilazasula'antasu,sunacewa,‘Ubangijiyasa kazamakamarZadakiyadaAhabwaɗandaSarkinBabila yagasadawuta

23DominsunaikatamuguntacikinIsra'ila,sunyizinada matanmaƙwabtansu,sunfaɗimaganganunƙaryada sunanawaɗandabanumarcesuba.Nimanasani,nikuma shaidane,injiUbangiji

24HakazakafaɗawaShemaiyaBaNehelami,kace

25UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace,‘Domin kaaikawasiƙudasunankazuwagadukanmutanendasuke

Urushalima,daZafaniyaɗanMa'aseya,firist,dadukan firistoci,cewa.

26UbangijiyanaɗakafiristamaimakonYehoyada,firist, dominkuzamajami'aiaHaikalinUbangiji,sabodakowane mutumdayakemahaukaci,yamaidakansaannabi,kusa shiakurkuku,dasarƙoƙi

27To,meyasabakatsautawaIrmiyamutuminAnatotba, wandayamaidakansaannabiagareka?

28DominhakayaaikomanaaBabilayace,“Wannan zamantalalayadaɗekumakudasagonaki,kumakuci 'ya'yanitacensu

29SaiZafaniyafiristyakarantawasiƙarakunnenannabi Irmiya.

30UbangijikuwayayimaganadaIrmiyayace

31Kaaikawadukanwaɗandasukezamantalala,kace, ‘UbangijiyaceakanShemaiyaBaNehelami.Domin Shemaiyayayiannabciagareku,ammabanaikeshiba, yasakudogaragaƙarya

32DominhakaniUbangijinace.Gashi,zanhukunta ShemaiyaBaNehelami,dazuriyarsaBakuwazaiga alherindazanyiwajama'ataba,niUbangijinafaɗa DominyakoyardatawayegaUbangiji.

BABINA30

1UbangijiyacewaIrmiya,yace, 2UbangijiAllahnaIsra'ilayace,‘Rubutamakadukan maganardanafaɗamakaalittafi.

3Gamakwanakisunazuwa,injiUbangiji,dazankomar dajama'ataIsra'iladaYahuzazamantalala,niUbangijina faɗa.

4WaɗannansunekalmomindaUbangijiyafaɗaakan Isra'iladaYahuza

5GamaniUbangijinace.Munjimuryarrawarjiki,na tsoro,banasalamaba

6Yanzukutambayi,kuganikomutumyanahaihuwa?Me yasanakeganinkowanemutumdahannuwansaakan kugu,kamarmacenahaihuwa,kumadukfuskokisunjuya sunzamabatattu?

7Kash!Gamawannanranamaigirmace,bakuwa kamartaammazaitsiradagagareta

8“Awannanrana,UbangijiMaiRundunayace,“Zan karyakarkiyarsadagawuyanku,infasasarƙoƙinku,Baƙi kumabazasuƙarabautamasaba

9AmmazasubautawaUbangijiAllahnsu,DaSarkinsu Dawuda,wandazantayarmusu.

10Sabodahaka,kadakajitsoro,yabawanaYakubu,ni Ubangijinafaɗa.Kadakajitsoro,yaIsra'ila:gamagashi, zancecekadaganesa,dazuriyarkadagaƙasarbauta Yakubukumazaikoma,yahuta,yayishuru,bakuwa wandazaifirgitashi

11Gamainataredakai,injiUbangiji,domininceceka, kodayakenahallakardadukanal'ummaiindana warwatsaka,Dukdahakabazanhallakakaba,Ammazan yimakahorodama'auni,Bazanbarkaba,baahukuntaka ba

12GamaniUbangijinace,Ciwonkabashidamagani, rauninkakumayanadamuni

13Bawandazaiyiƙararrakinka,Donaɗaureka,Bakada magani.

14DukanmasoyankasunmantadakaiBasunemeka Gamanayimukuraunidarauninmaƙiyi,daazabarmugu, sabodayawanmuguntarkuDominzunubankusunƙaru 15Meyasakakekukasabodawahalarka?Bakincikinkiba shidamaganisabodayawanmuguntarki.

16DukanwaɗandasukacinyekuzaacinyesuDukan maƙiyanka,kowaneɗayansu,zaakaisubautaWaɗanda sukawashekuzasuzamaganima,dukwaɗandasukayi mukuganimakuwazanbadaganima

17Gamazanbakalafiya,inwarkardaraunukanka,ni UbangijinafaɗaDominsunkirakaƘauracewa,suna cewa,WannanSihiyonace,waddabawandayakenema 18Ubangijiyace.Gashi,zankomodazamantalalana alfarwataYakubu,injitausayinmazaunansaZaagina birninbisatudunnata,fadarkumazatakasancekamar yaddayake.

19Dagacikinsukumazaayigodiyadamuryarmasu murna,Zanriɓaɓɓanyasu,bazasuzamakaɗanbaZan ɗaukakasu,kumabazasuzamaƙananaba.

20'Ya'yansuzasuzamakamardā,Jama'arsukumazasu kahuagabana,Zanhukuntadukanwaɗandasukezalunce su.

21Manyansuzasuzamanakansu,masumulkinsukuma zasutashidagatsakiyarsuZansashimatsokusadani,shi kuwazaikusanceni.injiUbangiji.

22Zakuzamamutanena,nikuwainzamaAllahnku

23Gashi,guguwarYahwehtanafitowadahasala, Guguwardabatadawwama,zatafāɗiakanmugaye.

24ZazzafanfushinYahwehbazaidawoba,saiyaaikata shi,yacikanufinzuciyarsa

BABINA31

1Ubangijiyace,“ZanzamaAllahnadukaniyalanIsra'ila, suzamajama'ata

2Ubangijiyace,“Waɗandasukaragudatakobisunsami tagomashiajeji.kodaIsra'ila,sa'addanatafiinsashiya huta

3Yahwehyabayyanagarenitundā,yanacewa,‘Na ƙaunacekadamadawwamiyarƙauna,Sabodahakada madawwamiyarƙaunanajawoka

4Zansākeginaki,zaakuwaginaki,kebudurwarIsra'ila 5ZakudasakurangarinabiakanduwatsunSamariya, Masushukazasudasa,sucisukamarsauranabubuwa

6Gamaakwaiwataranadamasutsaroaƙasartuduta Ifraimuzasuyikuka,sunacewa,‘Kutashi,muhaura zuwaSihiyona,wurinUbangijiAllahnmu

7GamaniUbangijinace.Kurairawaƙadamurnasaboda Yakubu,Kuyisowaacikinshugabanninal'ummai:Kuyi shela,kuyabi,kuce,yaUbangiji,kacecijama'arka,sauran Isra'ila

8Gashi,zanfitodasudagaƙasararewa,intattarosudaga bakinduniya,damakafidaguragu,damacemaicikida maihaihuwataredasu,babbarƙungiyazatakomacan 9Zasuzodakuka,daroƙe-roƙekumazanbishesu,Zansa suyitafiyaabakinkogunanruwamadaidaiciya,bakuwa zasuyituntuɓeba,GamaniubanIsra'ilane,Ifraimukuwa ɗanfarinane

10KujimaganarYahweh,yakual'ummai,Kuyishelarta acikintsibiraidaganesa,Kuce,'Wandayawarwatsa Isra'ilazaitattaroshi,yakiyayeshi,Kamaryadda makiyayiyakekiwongarkensa

11YahwehyafanshiYakubu,Yafanshishidagahannun wandayafishiƙarfi.

12Dominhakazasuzo,surairawaƙaatuddanSihiyona, ZasukwararotarezuwaganagartarUbangiji,daalkama, daruwaninabi,damai,da'ya'yangarkedanagarken shanu,SuzamakamarlambundaakashayardasuBaza suƙarayinbaƙincikiba

13Sa'annanbudurwaizasuyimurnadarawa,Samarida manyatare,Gamazanmaidamakokinsucikinfarinciki, inta'azantardasu,insasuyifarincikidabaƙinciki

14Zanƙosardaranfiristocidakiba,jama'atakumazasu ƙoshidaalherina,niUbangijinafaɗa

15Ubangijiyace.AkajimuryaaRama,kuka,dakuka maizafiRahilatanakukasaboda'ya'yantataƙita'azantar da'ya'yanta,dominbasukasanceba

16Ubangijiyace.Kahanamuryarkakuka,kadaidanunka kumadagahawaye:gamaaikinkazaisamilada,inji UbangijiZasukomodagaƙasarmaƙiya

17“Kanadabegegaƙarshenka,injiUbangiji,'ya'yankaza sukomoƙasarsu

18HakikanajiIfraimuyanamakokikamarhakaKahore ni,akayiminihoro,Kamarbijimindabaisabadakarkiya bagamakaineUbangijiAllahna

19Hakikabayannajuyo,natubaBayandaakakoyamini, nabugicinyata:Najikunya,harmaakunyace,Dominna ɗaukiabinkunyanaƙuruciyata

20Ifraimuceɗanaƙaunataccena?yaronemaidadi?Gama tundanayimasamagana,haryanzuinatunawadashi. Zanjitausayinsa,injiUbangiji

21“Kikafaalamomi,Kuyiwakankitudu,Kusazuciyarki gababbarhanya,waddakikabi!

22Haryaushezakiyitatafiya,keɗiyamaibanƙyama? gamaUbangijiyahaliccisabonabuaduniya,macezata kewayenamiji.

23UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceHar yanzuzasuyiwannanmaganaaƙasarYahuzada garuruwanta,sa'addanakomodazamantalala.Yahwehya samukualbarka,yamazaunanadalci,datsattsarkandutse! 24MazaunandamakiyayazasuzaunaaYahuzada garuruwantatare.

25Gamanaƙosardawandayagaji,Nacikakowanemai baƙinciki

26Akanwannannafarka,naduba.barcinayayiminidadi.

27“Gashi,kwanakisunazuwadazanshukazuriyar Isra'iladanaYahuzadairinnamutumdanadabba 28Kamaryaddanaluradasu,inƙwace,inrushe,inrushe, inhallakasu,inazabtardasuHakazankiyayesu,ingina, indasa,injiUbangiji.

29Awaɗannankwanakibazasuƙaracewa,'Ubannisunci 'ya'yaninabimaitsami,Haƙoran'ya'yankumasunmutu 30Ammakowazaimutusabodalaifinsa,Dukwandayaci 'ya'yaninabimaitsami,zaayiwahaƙoranhaƙora.

31“Gashi,kwanakisunazuwa,injiUbangiji,dazanyi sabonalkawaridajama'arIsra'ila,damutanenYahuza 32Babisagaalkawarindanayidakakanninsubaaranar danakamasudahannudoninfitodasudagaƙasarMasar Waɗandasukakaryaalkawarina,kodayakenimijinaure neagaresu,injiUbangiji

33Ammawannanshinealkawarindazanyidajama'ar Isra'ila.Bayanwaɗannankwanaki,injiUbangiji,Zansa shari'ataacikinzukatansu,inrubutataazukatansuZasu zamaAllahnsu,sukumazamamutanena

34Bazasuƙarakoyawamaƙwabcinsadakowanemutum ɗan'uwansacewa,‘KusanUbangiji,gamadukansuzasu sanni,tundagaƙaramiharzuwababbansu,niUbangijina faɗa.

35Ubangijiyace,Wandayakebadaranatazamahaske darana,Ka'idodinwatadatataurarikumasuzamahaske dadare,Yakanrabatekusa'addaraƙumanruwasukeruri SunansaUbangijiMaiRunduna.

36“Idanwaɗannanfarillaisukarabudani,niUbangijina faɗa,To,zuriyarIsra'ilazatadainazamaal'ummaagabana harabada

37UbangijiyaceIdanzaaiyaaunasamaabisa,aka kumabincikaharsashingininduniyaaƙasa,Zankori dukanzuriyarIsra'ilasabodadukanabindasukayi,inji Ubangiji

38“Gashi,kwanakisunazuwadazaaginawaUbangiji birnidagahasumiyataHananelharzuwaƘofarKusurwa 39Haryanzuma'aunizatabitadauradashiakandutsen Gareb,yazarcezuwaGo'at.

40Dukankwaringawa,datoka,dagonakiharzuwarafin Kidron,harzuwakusurwarƘofardokiwajengabas,zasu zamatsattsarkagaUbangiji.Bazaaƙaratumɓukeshiba, kokuwaazubardashiharabada

BABINA32

1UbangijiyayimaganadaIrmiyaashekaratagomata sarautarZadakiya,SarkinYahuza,ashekaratagomasha takwastasarautarNebukadnezzar

2Sa'annansojojinSarkinBabilasukakewayeUrushalima dayaƙi.

3GamaZadakiya,SarkinYahuza,yarufeshi,yace,“Me yasakayiannabci,kace,Ubangijiyace,‘Gashi,zanba dawannanbirniahannunSarkinBabila,shikuwazaici shi

4Zadakiya,SarkinYahuza,bazaitsiradagahannun Kaldiyawaba,ammalallezaabasheshiahannunSarkin Babila,zaiyimaganadashibakidabaki,idanunsakuwa zasugaidanunsa

5ZaikaiZadakiyazuwaBabila,yanananharsaina ziyarceshi,niUbangijinafaɗa

6Irmiyayace,“MaganarUbangijitazogareni

7Gashi,HanameelɗanShallumkawunkazaizowurinka, yace,‘KasayigonatadatakeaAnatot,gamahakkinkane nafanshi

8SaiHanameelɗankawunayazowurinaafilinkurkuku bisagamaganarYahweh,yacemini,‘Inaroƙonkakasayi gonataaAnatot,waddatakeaƙasarBiliyaminu,gama hakkinkanenagādo,fansanakanesayadakankaSa'an nannasaniwannanshinemaganarUbangiji

9SainasayigonarHanameelɗankawunaaAnatot,na aunamasashekelgomashabakwainaazurfa.

10Sainarubutashaidar,nahatimceta,naɗaukishaidu,na aunamasakuɗinama'auni

11Sainaɗaukishaidarsayan,daabindaakahatimcebisa gadokadaal'ada,daabindayakebuɗe

12SainabaBarukɗanNeriya,ɗanMa'aseya,shaidar sayan,agabanHanameelɗankawuna,dagabanshaidunda sukarubutalittafinsayan,agabandukanYahudawanda sukezauneafarfajiyarkurkuku.

13NaumarciBarukagabansunace

14UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceƊauki waɗannanshaidun,wannanshaidanasayan,dukabiyunda akahatimi,dawannanshaidardakebuɗe;Sa'annankuma sanyasuacikintukunyarƙasa,dominsudawwama kwanakidayawa.

15UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceZaa sākemallakargidaje,dagonaki,dagonakininabiawannan ƙasa.

16Sa'addanabaBarukɗanNeriya,shaidarsayan,saina yiaddu'agaUbangiji,nace

17YaUbangijiAllah!Gashi,kayisamadaƙasada ikonkamaigirmadamiƙewa,baabindayafiƙarfinka 18Kanunaƙaunagadubbai,Kakansākamuguntar kakanniacikinƙirjin'ya'yansuabayansu,Sunansa Maɗaukaki,Maɗaukaki,UbangijiMaiRunduna 19Maigirmaacikinshawara,maiƙarfinaiki,Gama idanunkaabuɗesukegadukanal'amuranƴanadam,Kaba kowabisagaal'amuransa,dakumaamfaninayyukansa 20Wandayakafaalamudaabubuwanal'ajabiaƙasar Masar,harwayau,daIsra'ilawa,dasauranmutaneNa sanyamakasunakamaryaddayakeayau

21Kafitodajama'arkaIsra'iladagaƙasarMasardaalamu, daabubuwanal'ajabi,dahannumaiƙarfi,damiƙaƙƙen hannu,dababbantsoro

22Kabasuwannanƙasawaddakarantsewakakanninsu zakabasu,ƙasardatakecikedamadaradazuma

23SukashigasukamallaketaAmmabasuyibiyayyada maganarkaba,basubidokokinkaba.Basuyikomeba dagacikindukanabindakaumarcesusuyi,donhakaka sawannanmasifatasamesu

24Gamanyanduwatsu,sunzobirnindonsucishi.Akaba dabirninahannunKaldiyawa,waɗandasukeyaƙidashi, sabodatakobi,dayunwa,daannobakuma,gashi,kana gani.

25Kakumacemini,yaUbangijiAllah,kasayigonarda kuɗi,kaɗaukishaiduGamaanbadabirninahannun Kaldiyawa.

26UbangijikuwayayimaganadaIrmiyayace 27“Gashi,nineYahweh,Allahnadukan'yanadam, Akwaiwaniabudayafiƙarfina?

28SabodahakaniUbangijinaceGashi,zanbada wannanbirniahannunKaldiyawa,daahannun Nebukadnezzar,SarkinBabila,zaicishi.

29Kaldiyawawaɗandasukeyaƙidawannanbirnizasuzo sukunnawawannanbirniwuta,suƙoneshidagidajenda sukamiƙawaBa'alturareabisarufinsu,sukakumamiƙa hadayunashagagumaka,donsutsokaneniinyifushi

30Gamajama'arIsra'iladanaYahuzasunaikatamugunta agabanakawaitunsunaƙuruciyarsu

31Gamawannanbirniyazamaminitsokanarfushinada hasalanatundagaranardaakaginashiharzuwayaudon inkawardashidagagabana.

32DomindukanmuguntardaIsra'ilawadanaYahuzasuka yidonsutsokaneniinyifushi,sudasarakunansu,da hakimansu,dafiristocinsu,daannabawansu,damutanen Yahuza,damazaunanUrushalima

33Kodayakenakoyamusu,Inakoyamusu,Ammaduk dahakabasukasakunnegakoyarwaba

34AmmasunkafaƙazantansuaHaikalindaakekirada sunana,donsuƙazantardashi.

35SukaginamasujadainaBa'alakwarinɗanHinnomdon susa'ya'yansumatadamazasumiƙawaMolekwuta

Abindabanumarcesuba,kokuwaacikinraina,cewasu yiwannanabinƙyama,susaYahuzasuyizunubi.

36YanzufagaabindaYahwehElohimnaIsra'ilayacea kanwannanbirnidakukace,'Zaabadashiahannun SarkinBabiladatakobi,dayunwa,daannoba.

37“Gashi,zantattarosudagadukanƙasasheindanakore sudafushina,dahasalata,dahasalamaigirmaZankomo dasuwurinnan,insasuzaunalafiya.

38Zasuzamamutanena,nikuwainzamaAllahnsu

39Zanbasuzuciyaɗayadahanyaɗaya,dominsuji tsoronaharabada,dominamfaninsuda'ya'yansua bayansu

40Zanyimadawwaminalkawaridasu,cewabazanrabu dasuba,inkyautatamusuAmmazansatsoronaacikin zukatansu,kadasurabudani 41I.

42GamaniUbangijinaceKamaryaddanakawowa jama'arwannanbabbarmasifa,hakakumazankawomusu dukanalherindanaalkawartamusu.

43Zaakumasayigonakiaƙasarnan,waddakukace, KufaibamutumkodabbabaAnbadashiahannun Kaldiyawa.

44Mutanezasusayifilayedakuɗi,surubutashaidu,su hatimcesu,suɗaukishaiduaƙasarBiliyaminu,dawuraren Urushalima,danaYahuza,dabiranentuddai,dabiranen kwari,dabiranenkudu,gamazanmayardazamantalala, niUbangijinafaɗa

BABINA33

1UbangijikumayayimaganadaIrmiyasaunabiyu,sa'ad dayakeatsareafarfajiyarkurkuku,yace 2Ubangijiwandayayita,Yahwehwandayakafata,yace Ubangijishinesunansa;

3Kayikiragareni,zanamsamaka,innunamakamanyan abubuwamasugirmadayawawaɗandabakasaniba

4UbangijiAllahnaIsra'ilayaceakangidajenwannan birni,danasarakunanYahuzawaɗandaakarurrusheda duwatsudatakobi

5SunazuwasuyiyaƙidaKaldiyawa,ammadonsucika sudagawawwakinmutanewaɗandanakashedafushinada hasalata,dadukanmuguntarsunaɓoyefuskatadaga wannanbirni.

6Gashi,zankawomatalafiyadawaraka,inwarkardasu, inbayyanamusuyalwarsalamadagaskiya

7ZankomodazamantalalanaYahuzadanaIsra'ilawa,in ginasukamardā

8Zantsarkakesudagadukanmuguntarsudasukayimini. Zangafartamusudukanlaifofinsu,waɗandasukayi zunubi,daabindasukayiminilaifi

9Zaizamaminisunanafarinciki,yabodadarajaagaban dukanal'ummainaduniya,waɗandazasujidukanalherin danayimusu,zasujitsoro,suyirawarjikisabodadukan alheri,dadukanwadatadanakeyidaita

10UbangijiyaceZaasākejiawannanwuri,abindakuka cezaazamakufaibataredamutumba,bakumadabbaba, acikinbiranenYahuza,datitunanUrushalima,waɗanda sukekufai,bamutum,damazauna,dadabba 11Muryarmurna,damuryarfarinciki,damuryarango,da muryaramarya,damuryarwaɗandazasuce,“Kuyabi UbangijiMaiRunduna,gamaUbangijinagarineGama ƙaunarsamadawwamiyace,dawaɗandazasukawo

hadayaryaboaHaikalinUbangijiGamazanmayarda zamantalalanaƙasar,kamaryaddaadā,injiUbangiji. 12UbangijiMaiRundunayaceKumaacikinwannan wuri,wandayakekufaibamutumdadabba,dakumaa cikindukanbiranensa,zaizamawanimazauninmakiyayar tumaki

13Acikinbiranentuddai,dabiranenkwari,dabiranen kudu,daƙasarBiliyaminu,dawurarendasukekewayeda Urushalima,danaYahuza,garkunantumakizasusāke wucewaaƙarƙashinikonwandayafaɗamusu,niUbangiji nafaɗa

14“Gashi,kwanakisunazuwadazancikaabindana alkawartawajama'arIsra'iladanaYahuza.

15Akwanakinnan,dalokacinnan,zansaReshenadalci yayigirmagaDawudaZaiyiadalcidaadalciaƙasar 16AwaɗannankwanakizaaceciYahuza,Urushalima kumazatazaunalafiya

17GamaniUbangijinaceDawudabazaitaɓarasa mutumindazaihaugadonsarautargidanIsra'ilaba.

18Firistoci,Lawiyawa,bazasubarwanimutumagabana yamiƙahadayunaƙonawa,dahadayunagari,dahadayu kullumba.

19UbangijikuwayayimaganadaIrmiyayace

20UbangijiyaceIdanzakuiyakaryaalkawarinanayini, daalkawarinanadare,dacewabazaayidaredayinia lokacinsuba;

21Sa'annankumaaiyakaryaalkawarinadabawana Dawuda,cewabazaisamiɗawandazaigājigadon sarautarsabaTaredaLawiyawafiristoci,bayina

22Kamaryaddabaaiyaƙididdigeyawanrundunarsama, Baakumaaunayashinteku,hakazanriɓaɓɓanyazuriyar bawanaDawuda,daLawiyawawaɗandasukeyimini hidima

23UbangijikumayayimaganadaIrmiyayace.

24Bakaluradaabindajama'arnansukafaɗaba,suna cewa,'ƘungiyoyinnanbiyudaUbangijiyazaɓa,yakore su?Tahakasukarainamutanena,Donkadasuƙarazama al'ummaagabansu

25UbangijiyaceIdanalkawarinabaikasancedadareda ranaba,Inkumabansanyafarillainasamadaƙasaba.

26Sa'annanzanwatsardazuriyarYakubu,bawana Dawuda,donkadainɗaukiwanidagacikinzuriyarsaya zamashugabanzuriyarIbrahim,daIshaku,daYakubu, gamazanmayardazamantalala,injitausayinsu

BABINA34

1MaganardatazowaIrmiyadagawurinUbangiji,sa'ad daNebukadnezzar,SarkinBabila,dadukansojojinsa,da dukanmulkokinduniyanamulkinsa,dadukanjama'a,suka yiyaƙidaUrushalimadadukangaruruwanta,yanacewa 2UbangijiAllahnaIsra'ilayace.Tafi,kafaɗawa Zadakiya,SarkinYahuza,kafaɗamasa,UbangijiyaceGa shi,zanbadawannanbirniahannunSarkinBabila,zai ƙoneshidawuta

3Bazakukuɓutadagahannunsaba,ammalallezaakama ku,abashekuahannunsa.Idanunkuzasudubiidanun SarkinBabila,zaiyimaganadakubakidabaki,zakutafi Babila

4Dukdahaka,kajimaganarYahweh,yaZadakiya,Sarkin YahuzaUbangijiyaceakanku,bazakumutudatakobi ba

5AmmazakumutudasalamaZasuyimakokidaku, sunacewa,“YaUbangiji!Gamanafaɗikalmar,inji Ubangiji

6SaiannabiIrmiyayafaɗawaZadakiyaSarkinYahuza dukanwaɗannankalmomiaUrushalima.

7Sa'addasojojinSarkinBabilasukayiyaƙida Urushalima,dadukanbiranenYahuzawaɗandasukaragu, daLakish,daAzeka,gamawaɗannangaruruwamasu kagarasunragudagacikingaruruwanYahuza

8WannanitacemaganardaUbangijiyayiwaIrmiya, bayandasarkiZadakiyayayialkawaridadukanjama'arda sukeUrushalima,cewazaayimusushelar'yanci

9Dominkowanemutumyabarbawansadabawansa,ko kuwabawansa,IbraniyawakoIbraniyawaKadakowaya bautawakansaacikinsu,gaBayahudeɗan'uwansa 10Sa'addadukansarakuna,dadukanjama'ardasuka shigaalkawari,sukajikowayasakibawansa,da kuyanginsa,donkadakowayaƙarabautawakansa,sai sukayibiyayya,sukasakesu.

11Ammadagabayasukajuya,sukakomodabarorida kuyangindasukasaki,sukamaidasubautagabayida kuyangi.

12DominhakamaganarYahwehtazowaIrmiyadaga wurinUbangiji,yace

13UbangijiAllahnaIsra'ilayace.Nayialkawarida kakanninkuaranardanafitodasudagaƙasarMasar,daga gidanbayi,nace

14Bayanshekarabakwai,kowayasakiɗan'uwansa BabranewandaakasayarmukuSa'addayabautamuku shekarashida,saikubarshiya'yantardaku,amma kakanninkubasukasakunnegareniba,basukasakunne ba

15Yanzukunjuyo,kunyiabindayakedaidaiagabana,da kukayiwamaƙwabcinsashelar'yanci.Kunyialkawaria gabanaaHaikalindaakekiradasunana

16Ammakukajuyokukaƙazantardasunana,kukamaida kowanemutumbawansa,dabawansa,waɗandakuka 'yantardasonrai,kukamaidasusuzamabayinkuda kuyangi

17SabodahakaniUbangijinace.Bakukasakunnegare niba,dakukayishelar'yanci,kowagaɗan'uwansa,ko wannekumagamaƙwabcinsaNikuwazansakaƙasƙantar dakaicikindukanmulkokinduniya.

18Zanbamutanendasukakaryaalkawarina,waɗandaba sucikaalkawarindasukayiagabanaba,sa'addasuka yanyankaɗanmaraƙibiyu,sukaratsatsakaninsassansa.

19HakimanYahuza,dasarakunanUrushalima,dabābā,da firistoci,dadukanmutanenƙasar,waɗandasukaratsa tsakaninsassanmaraƙi

20Zanbashesuahannunabokangābansu,dahannun waɗandasukenemanransu,Gawawwakinsukumazasu zamaabincigatsuntsayensama,danamominduniya.

21Zadakiya,SarkinYahuza,dahakimansa,zanbadasua hannunabokangābansu,daahannunwaɗandasukeneman ransu,daahannunsojojinSarkinBabila,waɗandasuka hauradagagareku

22“Gashi,zanbadaumarni,insasukomocikinwannan birniZasuyiyaƙidaita,sucita,suƙonetadawuta

BABINA35

1UbangijiyayimaganadaIrmiyaazamaninYehoyakim ɗanYosiya,SarkinYahuza,yace.

2KatafigidanRekabawa,kayimaganadasu,kakawosu cikinHaikalinUbangiji,aɗayadagacikinɗakuna,kabasu ruwaninabisusha

3SainaɗaukiYaazaniyaɗanIrmiya,ɗanHabaziniya,da 'yan'uwansa,dadukan'ya'yansamaza,dadukangidan Rekabawa

4NashigardasucikinHaikalinYahwehacikinɗakin 'ya'yanHanan,ɗanIgdaliya,mutuminAllah,wandayake kusadaɗakinhakimai,wandayakebisaɗakinMa'aseya ɗanShallum,maitsaronƙofa

5Sainasaagaban'ya'yangidanRekabawacikeda tukwanedaruwaninabi,dakofuna,nacemusu,kusha ruwaninabi

6Ammasukace,“Bazamusharuwaninabiba,gama YonadabɗanRekabkakanmuyaumarcemuyace,“Baza kusharuwaninabibaharabada,kuda'ya'yanku

7Bazakuginagida,koshukairi,koshukainabi,kowani abuba.Dominkurayukwanakidayawaaƙasardakuke baƙo

8HakamukayibiyayyadamaganarYonadabɗanRekab kakanmu,akandukanabindayaumarcemu,cewakada musharuwaninabidukankwanakinmu,mudamatanmu, da'ya'yanmu,da'ya'yanmumata

9Bamuginagidajemuzaunaba,Bamudagonarinabi, kogonaki,koiri

10Ammamunzaunaaalfarwai,munyibiyayya,muka aikatabisagadukanabindaYonadabubanmuyaumarce mu

11Ammasa'addaNebukadnezzar,SarkinBabila,yahaura ƙasar,mukace,“Kuzo,mutafiUrushalima,sabodatsoron sojojinKaldiyawa,dasojojinSuriyawa,donhakamuka zaunaaUrushalima

12UbangijikuwayayimaganadaIrmiyayace.

13UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceTafi,ka faɗawamutanenYahuzadamazaunanUrushalima,cewa, “Bazakukarɓikoyarwaba,kukasakunnegamaganata? injiUbangiji

14AbindaYonadabɗanRekabyafaɗa,yaumarci 'ya'yansamazakadasusharuwaninabi.Gamaharwayau basashankome,saidaisunabiyayyadaumarnin mahaifinsuammabakukasakunnegareniba

15Nakumaaikomukudadukanbayinaannabawa,na tashidasassafe,naaikesu,nace,‘Kowayakomodaga mugayenhanyarsa,kugyaraayyukanku,kadakubi gumakakubautamusu,zakuzaunaaƙasardanabakuda kakanninku,ammabakukasakunneba,bakukumakasa kunnegareniba

16Domin'ya'yanYonadab,ɗanRekab,sunkiyaye umarninmahaifinsu,wandayaumarcesuAmmamutanen nanbasukasakunnegareniba

17DominhakaniUbangijiAllahMaiRunduna,Elohimna Isra'ila,naceGashi,zankawowaYahuzadadukan mazaunanUrushalimadukanmasifardanahurtaakansu, gamanayimusumagana,ammabasujibaNayikira garesu,ammabasuamsaba

18IrmiyayacewagidanRekabawa,“UbangijiMai Runduna,AllahnaIsra'ilayaceDominkunyibiyayyada

umarninYonadabubanku,kunkiyayedukanumarnansa, kukaaikatabisagadukanabindayaumarceku.

19DominhakaniUbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ila, nace.YonadabɗanRekabbazairasawandazaitsayaa gabanaharabadaba.

BABINA36

1AshekaratahuɗutasarautarYehoyakimɗanYosiya, SarkinYahuza,UbangijiyayimaganadaIrmiyayace

2Kaɗaukilittafinlittafi,karubutadukanmaganardana faɗamakagamedaIsra'ila,daYahuza,dadukanal'ummai, tundagaranardanayimakamaganatundagazamanin Yosiyaharzuwayau

3WataƙilamutanenYahuzazasujidukanmuguntardana yiniyyainyimusu.Dominsukomodakowanemutum dagamuguwarhanyarsa;Dominingafartamusulaifofinsu dazunubansu

4Sa'annanIrmiyayakiraBaruk,ɗanNeriya,Barukkuwa yarubutadagabakinIrmiyadukanmaganardaUbangijiya faɗamasa,alittafinlittafi

5IrmiyayaumarciBarukyace,“Ankulleni.Bazaniya shigaHaikalinUbangijiba

6Donhakasaikatafi,kakarantaalittafinlittafindaka rubutadagabakina,maganarUbangijiakunnuwanjama'a aHaikalinUbangijiaranarazumi,kakumakarantasua kunnuwanmutanenYahuzawaɗandasukafitodaga garuruwansu.

7WatakilazasugabatardaroƙonsuagabanUbangiji, kowakumazaikomodagamugayenhanyarsa,gamafushi dahasalamaigirmanedaYahwehyahurtaakanjama'ar nan

8BarukɗanNeriyakuwayayidukanabindaannabi Irmiyayaumarceshi,yanakarantamaganarUbangijia cikinlittafinaHaikalinUbangiji

9AshekaratabiyartasarautarYehoyakimɗanYosiya, SarkinYahuza,awatanatara,sukayishelarazumia gabanUbangijigadukanmutanenUrushalima,dadukan mutanendasukazodagabiranenYahuzazuwaUrushalima 10Sa'annanBarukyakarantamaganarIrmiyaacikin LittafinaHaikalinYahweh,aɗakinGemariyaɗanShafan magatakarda,ababbanfarfajiya,aƙofarsabuwarƘofar HaikalinUbangiji,akunnendukanjama'a.

11Sa'addaMikaiyaɗanGemariya,ɗanShafan,yaji dukanmaganarUbangijidagalittafin

12Sa'annanyatafigidansarkiaɗakinmagatakarda,saiga dukansarakunasunazauneacan,daElishama magatakarda,daDelaiyaɗanShemaiya,daElnatanɗan Akbor,daGemariyaɗanShafan,daZadakiyaɗan Hananiya,dadukansarakuna

13Mikaiyakuwayafaɗamusudukanmaganardayaji sa'addaBarukyakarantalittafinakunnenjama'a.

14SaidukansarakunasukaaikiYehudiɗanNetaniya,ɗan Shelemiya,jikanKushi,wurinBaruk,yace,“Kaɗauki littafindakakarantaakunnenjama'a,kazoSaiBaruk, ɗanNeriya,yaɗaukilittafinahannunsa,yajewurinsu

15Saisukacemasa,Yanzuzauna,kumakarantaacikin kunnuwanmuSaiBarukyakarantaakunnensu

16Sa'addasukajidukanmaganar,saisukatsorataduka biyu,sukacewaBaruk,“Bashakka,zamufaɗawasarki dukanmaganarnan

17SaisukatambayiBaruk,yace,“Kafaɗamana,tayaya karubutadukanwaɗannankalmomiabakinsa?

18SaiBarukyaamsamusuyace,“Yafaɗaminidukan waɗannankalmomidabakinsa,nakuwarubutasuda tawadaalittafin.

19SaihakimaisukacewaBaruk,“Tafi,kaɓuya,kaida IrmiyaKumakadawanimutumyasanindakuke

20Saisukashigawurinsarkiafilinwasa,ammasukaajiye littafinaɗakinElishamamagatakarda,sukafaɗawasarki dukanmaganar

21SarkikuwayaaikiYehudiyakawolittafin,yaɗauke shidagaɗakinElishamamagatakardaYehudikuwaya karantataakunnuwansarkidanadukanhakimaidasuke tsayekusadasarki

22Sarkikuwayanazauneagidansanyiawatanatara,sai gawutatanaciagabansa.

23Sa'addaYehudiyakarantaganyeukukohuɗu,saiya yanyankashidawuƙa,yajefaacikinwutardatakeacikin tukunyar,harsaidawutardatakecikintukunyartacinye.

24Dukdahakabasujitsoroba,basuyayyagerigunansu ba,kosarki,kobarorinsawaɗandasukajidukanwaɗannan kalmomi.

25DukdahakaElnatan,daDelaiya,daGemariyasunroƙi sarkikadayaƙonelittafin,ammabaijisuba

26AmmasarkiyaumarciYerameyelɗanHammelek,da SeraiyaɗanAzriyel,daShelemiyaɗanAbdeel,suɗauki Barukmagatakarda,daannabiIrmiya,ammaUbangijiya ɓoyesu.

27UbangijikuwayayimaganadaIrmiya,bayandasarki yaƙonelittafin,damaganardaBarukyarubutaabakin Irmiyayanacewa.

28Kasākesākeɗaukarwanilittafi,karubutadukan kalmomindasukecikinlittafinfarko,waɗandaYehoyakim SarkinYahuzayaƙoneaciki.

29SaikafaɗawaYehoyakim,SarkinYahuza,‘Ubangiji yaceKunƙonewannanlittafin,kunacewa,'Donmekuka rubutaaciki,kunacewa,'SarkinBabilazaizoyahallaka wannanƙasa,yakawardamutumdadabbadagacan?

30DominhakaniUbangijinafaɗagamedaYehoyakim, SarkinYahuza.BawandazaihaugadonsarautarDawuda: Zaajefardagawarsadaranagazafi,dadarekumaga sanyi

31Zanhukuntashi,dazuriyarsa,dabarorinsasaboda muguntarsuZankawomusudukanmasifardanahurtaa kansu,damazaunanUrushalima,damutanenYahuza ammabasukasakunneba.

32SaiIrmiyayaɗaukiwanilittafi,yabaBaruk magatakarda,ɗanNeriya.YarubutatabakinIrmiyadukan maganarlittafindaYehoyakim,SarkinYahuza,yaƙonea cikinwuta

BABINA37

1SarkiZadakiyaɗanYosiyayacisarautaamaimakon KoniyaɗanYehoyakim,wandaNebukadnezzarSarkin BabilayanaɗaaƙasarYahuza

2Ammashi,dabarorinsa,komutanenƙasar,basukasa kasakunnegamaganarUbangijiba,waddayafaɗata bakinannabiIrmiya

3SaisarkiZadakiyayaaikiYehukalɗanShelemiya,da ZafaniyaɗanMa'aseya,firist,wurinannabiIrmiya,yace, “Kayiaddu'agaUbangijiAllahnmudominmu

4Irmiyakuwayanashigayafitacikinjama'a,gamabasu sashiakurkukuba.

5SojojinFir'aunakuwasunfitodagaMasar,sa'adda KaldiyawadasukekewayedaUrushalimasukajilabarinsu, saisukatashidagaUrushalima.

6Sa'annanUbangijiyacewaannabiIrmiya,yace 7UbangijiAllahnaIsra'ilayaceHakazakufaɗawa SarkinYahuza,wandayaaikekuwurina,kutambayeni. Gashi,rundunarFir'auna,waɗandasukafitodonsu taimakeku,zasukomaMasarzuwaƙasarsu

8Kaldiyawazasukomo,suyiyaƙidawannanbirni,suci shi,suƙoneshidawuta

9Ubangijiyace.Kadakuyaudarikanku,kunacewa, Kaldiyawazasurabudamu,gamabazasurabuba

10GamakodakunkarkashedukansojojinKaldiyawa waɗandasukeyaƙidaku,ammawaɗandaakaraunanaa cikinsubasuraguba,dakowannensuyatashiaalfarwarsa, yaƙonewannanbirnidawuta

11Sa'addasojojinKaldiyawasukawatsedagaUrushalima sabodatsoronsojojinFir'auna

12IrmiyakuwayafitadagaUrushalimadonyatafiƙasar Biliyaminu,donyawarekansaatsakiyarjama'a.

13Sa'addayakeaƘofarBiliyaminu,akwaiwanishugaban matsara,sunansaIriya,ɗanShelemiya,ɗanHananiyaYa kamaannabiIrmiyayace,“KafāɗiwurinKaldiyawa.

14Irmiyayace,“KaryaceBazantafiwurinKaldiyawa baAmmabaikasakunnegareshiba,saiIriyayaɗauki Irmiyayakaishiwurinsarakuna.

15SaihakimaisukahusatadaIrmiya,sukabugeshi,suka sashikurkukuagidanJonatanmagatakarda,gamasunmai dagidankurkuku.

16Sa'addaIrmiyayashigacikinkurkuku,daɗakunan ajiya,Irmiyayayikwanakidayawaacan

17Sa'annansarkiZadakiyayaaikaafitardashi.Irmiya yace,“Akwai,gamayace,zaabashekaahannunSarkin Babila

18IrmiyayacewasarkiZadakiya,“Menayimakalaifi, kobarorinka,kowannanjama'adakasaniakurkuku?

19Yanzuinaannabawankuwaɗandasukayimukuannabci sunacewa,'SarkinBabilabazaikawowaƙasarkuyaƙiba?

20“Sabodahaka,inaroƙonka,kaji,yaubangijinasarki, bariroƙonayazamakarbabbeagabankaKadakakomar danigidanJonatanmagatakarda,donkadainmutuacan.

21Sa'annansarkiZadakiyayabadaumarniasaIrmiyaa farfajiyarkurkuku,abashiguntunburodidagatitinmasu tuyakowacerana,hardukangurasardakecikinbirninta ƙareIrmiyakuwayazaunaagidankurkukun

BABINA38

1SaiShefatiyaɗanMattan,daGedaliyaɗanFashur,da JukalɗanShelemiya,daFashurɗanMalkiya,sukaji maganardaIrmiyayafaɗawadukanjama'ayanacewa 2Ubangijiyace,‘Wandayaraguawannanbirnizaimutu datakobi,dayunwa,daannoba,ammawandayatafiwurin KaldiyawazairayuGamazaisamiransaganima,zairayu 3Ubangijiyace,‘Zaabadawannanbirniahannun rundunarsojojinSarkinBabila,zasucishi

4Saihakimaisukacewasarki,“Munaroƙonka,kakashe wannanmutumin,gamahakayaraunanahannunmayaƙan dasukaraguawannanbirni,danadukanjama'a,dayake

faɗamusuirinwannanmagana,gamamutuminnanbaya nemanzamanlafiyarjama'arnan,saidaicutarwa.

5Sa'annansarkiZadakiyayace,“Gashi,yanahannunku, gamasarkibashinezaiiyayimukukomeba.

6SaisukakamaIrmiya,sukajefardashiacikinramina MalkiyaɗanHammelek,wandayakecikingidankurkuku Acikinraminbaruwa,sailaka,saiIrmiyayanutseacikin laka.

7Sa'addaEbedmelekBahabashe,ɗayadagacikinbābā waɗandasukeagidansarki,yajiansaIrmiyaacikin kurkukuSarkiyazaunaaƘofarBiliyaminu

8Ebedmelekyafitadagagidansarki,yacewasarki

9Ubangijinasarki,mutanennansunaikatamuguntaa dukanabindasukayiwaannabiIrmiya,wandasukajefaa cikinkurkukuKumayanakamadamutuwadonyunwaa indayake,gamabaabincikumaabirnin.

10Sa'annansarkiyaumarciEbedmelekBaHabashawa,ya ce,“Ɗaukimutumtalatindaganan,kaɗaukeannabi Irmiyadagacikinkurkukukafinyamutu.

11Ebedmelekkuwayaɗaukimutanen,yatafigidansarki acikinma'aji,yakwasotsofaffintsummokidaruɓaɓɓen riga,yasaukardasudaigiyaacikinkurkukuwurinIrmiya.

12EbedmelekBahabashekuwayacewaIrmiya,“Kasa waɗannantsofaffintsummokidaruɓaɓɓenrigunaa ƙarƙashinigiya.Irmiyakuwayayihaka.

13SaisukajawoIrmiyadaigiya,sukafitodashidaga cikinkurkuku

14SaisarkiZadakiyayaaikaakaimasaannabiIrmiyaa ƙofarHaikalinUbangijitaukuboyeminkomai

15IrmiyayacewaZadakiya,“Idannafaɗamaka,bazaka kasheniba?Idannabakashawara,bazakakasakunne gareniba?

16SaisarkiZadakiyayarantsewaIrmiyaaasirce,yace, “NarantsedaUbangijiwandayayimanawannanrai,ba zankashekaba,bakuwazanbashekaahannunmutanen nanmasunemanrankaba

17IrmiyayacewaZadakiya,“Ubangiji,AllahMai Runduna,ElohimnaIsra'ila,yaceIdankunfitazuwa wurinsarakunanSarkinBabila,to,rankuzairayu,bakuwa zaaƙonebirnindawutaba.Kaidagidankazakarayu.

18AmmaidanbakufitawurinsarakunanSarkinBabilaba, to,zaabadawannanbirniahannunKaldiyawa,zasu ƙoneshidawuta,bazakukubutadagahannunsuba.

19SaisarkiZadakiyayacewaIrmiya,“Inajintsoron YahudawandasukafaɗahannunKaldiyawa,kadasubashe niahannunsu,suyiminiba'a.

20AmmaIrmiyayace,“BazasucecekabaInaroƙonka, kayibiyayyadamuryarUbangiji,waddanakefaɗamaka, zatazamalafiyaagareka,rankakumazairayu

21Ammaidankaƙifita,gamaganardaUbangijiyafaɗa mini

22Gashi,dukanmatandasukaraguagidanSarkin Yahuza,zaafitodasuwurinsarakunanSarkinBabila 23Zasufitodadukanmatankada'ya'yankazuwawurin Kaldiyawa,ammabazakatsiradagahannunsuba,amma SarkinBabilazaakamaka,zakasaaƙonewannanbirni dawuta.

24SaiZadakiyayacewaIrmiya,“Kadakabarkowaya sanwaɗannankalmomi,bakuwazakamutuba

25Ammaidansarakunasukajicewanayimaganadakai, sukazowurinka,sukacemaka,“Yanzukafaɗamanaabin

Irmiya

dakafaɗawasarki,kadakaɓoyemana,bakuwazamu kashekaba.daabindasarkiyacemaka: 26Sa'annankacemusu,“Nagabatardaroƙonaagaban sarki,kadayasainkomagidanJonataninmutuacan.

27SaidukanhakimaisukazowurinIrmiya,sukatambaye shi,yafaɗamusudukanmaganardasarkiyaumartaSai sukabarmaganadashi;donbaaganelamarinba 28Irmiyakuwayazaunaafarfajiyarkurkukuharranarda akaciUrushalima,yanacansa'addaakaciUrushalima

BABINA39

1AshekaratataratasarautarZadakiya,SarkinYahuza,a watanagoma,Nebukadnezzar,SarkinBabila,dadukan sojojinsa,sukakawowaUrushalimayaƙi

2AshekaratagomashaɗayatasarautarZadakiya,awata nahuɗu,aranatataragawata,akawatsebirnin

3SaidukansarakunanSarkinBabilasukashigo,suka zaunaaƘofarTsakiya,watoNergal-sharezer,da Samgarnebo,daSarsekim,daRabsaris,daNergalsharezer, daRabmag,dadukansauransarakunanSarkinBabila

4Sa'addaZadakiya,SarkinYahuza,yagansu,dadukan mayaƙa,saisukagudu,sukafitadagabirnindadare,ta hanyargonarsarki,kusadaƘofardaketsakaningarubiyu, yafitatahanyarfilin.

5AmmasojojinKaldiyawasukabisu,sukaciZadakiyaa filayenYarikoDasukakamashi,sukakaishiwurin Nebukadnezzar,SarkinBabilaaRiblaaƙasarHamat,inda yayankemasahukunci

6SarkinBabilakuwayakarkashe'ya'yanZadakiyaaRibla aidonsa.

7YacireidanunZadakiya,yaɗaureshidasarƙoƙi,yakai shiBabila

8Kaldiyawakuwasukaƙonegidansarkidagidajenjama'a dawuta,sukarurrushegarunUrushalima

9Sa'annanNebuzaradanshugabanmatsarayakwashe sauranmutanendasukaraguabirnin,dawaɗandasuka guduawurinsa,dasauransauranjama'azuwabautazuwa Babila

10AmmaNebuzaradanshugabanmatsarayabarmatalauta najama'awaɗandabasudakomeaƙasarYahuza,yabasu gonakininabidagonakialokaciguda

11Nebukadnezzar,SarkinBabila,yabaNebuzaradan shugabanmatsaraumarniakanIrmiya,yace

12Kaɗaukeshi,kaganshidakyau,kadakacuceshi Ammakayimasayaddayacemaka.

13SaiNebuzaradanshugabanmatsarayaaika,da Nebushasban,daRabsaris,daNergalsharezer,daRabmag, dadukansarakunanSarkinBabila

14HarmasukaaikaakafitardaIrmiyadagagidan kurkuku,sukabadashigaGedaliyaɗanAhikam,wato jikanShafan,yakaishigida,yazaunataredajama'a.

15UbangijikuwayayimaganadaIrmiyasa'addayakea tsareafarfajiyarkurkuku,yace

16Tafi,kafaɗawaEbedmelekBaHabashawa,kace, ‘UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ila,yaceGashi, zankawomaganataakanwannanbirnidonmugunta,ba donalheribaKumazãacikasuarãnarnanagabãninka

17Ammaawannanranazanceceka,injiUbangiji,ba kuwazaabashekaahannunmutanendakakejintsoroba.

18Gamalallezanceceku,bakuwazakukashedatakobi ba,ammarankuzaizamaganimaagareku,Dominkun dogaragareni,niUbangijinafaɗa

BABINA40

1MaganardatazowaIrmiyadagawurinUbangiji,bayan Nebuzaradan,shugabanmatsarayabarshiyatafidaga Rama,sa'addayakamashidasarƙoƙiacikindukan waɗandaakakwashedagaUrushalimadanaYahuza zamantalalazuwaBabila

2ShugabanmatsarayaɗaukiIrmiyayacemasa,“Ubangiji Allahnkayahurtawannanmasifaakanwannanwuri.

3YanzuUbangijiyakawoshi,yaaikatakamaryaddaya faɗa

4Yanzufa,gashi,yaunakwancekadagasarƙoƙindake hannunkaIdanyanadakyauagarekakatafitaredani zuwaBabila,zoZansamakaidodakyau

5Sa'addabaikomabatukuna,saiyace,“Komawurin GedaliyaɗanAhikam,jikanShafan,wandaSarkinBabila yanaɗashimaimulkingaruruwanYahuza,kuzaunatare dashitaredajama'a,kokuwakutafidukindakukaga damakutafiSaishugabanmatsarayabashiabincidalada, yasakeshi

6IrmiyakuwayatafiwurinGedaliyaɗanAhikamaMizfa. Sukazaunataredashiacikinmutanendasukaragua ƙasar

7Sa'addadukanshugabanninsojojindasukecikinfilayen, dasudamutanensu,sukajiSarkinBabilayanaɗa GedaliyaɗanAhikamgwamnaaƙasar,yabashimaza,da mata,dayara,damatalautanaƙasar,dagawaɗandabaa kaisubautazuwaBabilaba

8Sa'annansukazowurinGedaliyaaMizfa,watoIsma'ilu ɗanNetaniya,daYohenandaJonatan,'ya'yanKareya,da SeraiyaɗanTanhumet,da'ya'yanEfaiBa'netofa,da YezaniyaɗanMa'akati,damutanensu 9GedaliyaɗanAhikam,jikanShafan,yarantsemusuda mutanensu,yace,“KadakujitsoronbautawaKaldiyawa 10Ammani,gashi,zanzaunaaMizfa,inbautawa Kaldiyawa,waɗandazasuzowurinmu,ammakutattara ruwaninabi,da'ya'yanitacenrani,damai,kusasucikin kwanoninku,kuzaunaagaruruwandakukaƙwace

11Hakakumasa'addadukanYahudawawaɗandasukea Mowab,danaAmmonawa,danaEdom,dawaɗandasuke cikindukanƙasashe,sukajiSarkinBabilayabarsauran mutanenYahuza,yanaɗaGedaliyaɗanAhikam,ɗan Shafan,abisasu

12DukanYahudawamasukakomodagadukanindaaka koresu,sukazoƙasarYahuzawurinGedaliyaaMizfa, sukatattararuwaninabida'ya'yanitacenranidayawa

13YohananɗanKareya,dadukanshugabanninsojojinda sukeafilin,sukazowurinGedaliyaaMizfa.

14Yacemasa,“KokasaniBa'al,SarkinAmmonawa,ya aikiIsma'iluɗanNetaniyayakasheka?AmmaGedaliya ɗanAhikambaigaskatasuba

15YohenanɗanKareyayayimaganadaGedaliyaaasirce aMizfa,yace,“Inaroƙonkakabarniintafiinkashe Isma'iluɗanNetaniya,bawandazaisani

16AmmaGedaliyaɗanAhikamyacewaYohenanɗan Kareya,“Kadakayiwannanabu,gamaƙaryakakeyiwa Isma'ilu

1Awatanabakwai,Isma'iluɗanNetaniya,ɗanElishama, dagazuriyarsarki,dahakimansarki,damutumgomatare dashi,sukazowurinGedaliyaɗanAhikamaMizfa.Suka ciabincitareaMizfa

2SaiIsma'iluɗanNetaniyayatashitaredamutumgoma dasuketaredashi,sukabugeGedaliyaɗanAhikamɗan Shafandatakobi,sukakasheshiwandaSarkinBabilaya naɗashimaimulkinƙasar

3Isma'ilukumayakarkashedukanYahudawandasuke taredashi,daGedaliyaaMizfa,daKaldiyawadasuke wurin,damayaƙa.

4AkwananabiyubayanyakasheGedaliya,bawandaya sani

5AkwaiwaɗansumutumtamanindagaShekem,daShilo, daSamariya,waɗandaakaaskegemunsu,dayayyage tufafinsu,sukayanyankekansu,dahadayudaturarea hannunsu,donsukaisuHaikalinUbangiji.

6Isma'iluɗanNetaniyayafitadagaMizfayataryesu, yanakukaduklokacindayaketafiya

7Dasukashigatsakiyarbirnin,saiIsma'iluɗanNetaniya yakarkashesu,yajefardasuacikinramin,shidamutanen dasuketaredashi

8Ammaansamimutumgomaacikinsuwaɗandasukace waIsma'ilu,“Kadakakashemu,gamamunadadukiyaa gona,daalkama,danasha'ir,danamai,danazumaDon hakayahanu,baikashesuacikin'yan'uwansuba.

9RamindaIsma'iluyajefardagawawwakinmutanenda yakashesabodaGedaliya,shinewandaAsayayisaboda tsoronBa'asha,SarkinIsra'ila,Isma'iluɗanNetaniyakuwa yacikashidawaɗandaakakashe

10SaiIsma'iluyakwashedukansauranmutanendasukea Mizfa,da'ya'yansarkimata,dadukanmutanendasuka raguaMizfa,waɗandaNebuzaradanshugabanmatsaraya baGedaliyaɗanAhikam,Isma'iluɗanNetaniyakuwaya kwashesubauta,yatafiAmmonawa.

11Ammasa'addaYohenanɗanKareya,dadukan shugabanninsojojindasuketaredashisukajidukan muguntardaIsma'iluɗanNetaniyayayi.

12Saisukakamadukanmutanen,sukatafisuyiyaƙida Isma'iluɗanNetaniya,sukasameshiabakinbabban ruwayeaGibeyon.

13Sa'addadukanmutanendasuketaredaIsma'ilusukaga YohenanɗanKareya,dadukanshugabanninsojojinda suketaredashi,saisukayimurna.

14DukanmutanendaIsma'iluyakwashesubautadaga Mizfasukakomo,sukatafiwurinYohenanɗanKariya.

15AmmaIsma'iluɗanNetaniyayatseretaredamutum takwasdagawurinYohenan,yatafiwurinAmmonawa

16Sa'annanyaɗaukiYohenanɗanKareya,dadukan shugabanninsojojindasuketaredashi,dadukansauran mutanendayakwatodagahannunIsma'iluɗanNetaniya dagaMizfa,bayandayakasheGedaliyaɗanAhikam, mayaƙamasuƙarfi,damata,dayara,daGibeonyakomo dasu

17SaisukatashisukazaunaamazauninKimham,kusada Baitalami,donsushigaMasar

18SabodaKaldiyawa,gamasunjitsoronsu,gamaIsma'ilu ɗanNetaniyayakasheGedaliyaɗanAhikam,wanda SarkinBabilayanaɗashimaimulkinƙasar

BABINA42

1Saidukanshugabanninsojoji,daYohenanɗanKareya, daYezaniyaɗanHoshaiya,dadukanjama'a,tundaga ƙaramiharzuwababba,sukamatso.

2YacewaannabiIrmiya,“Munaroƙonka,roƙonmuya zamaabinkarɓaagabanka,kayimanaaddu'agaUbangiji Allahnka,kodadukansauransauran.(Gamaanragemu kaɗandagacikinmutanedayawa,kamaryaddaidanunka sukekallonmu)

3DominUbangijiAllahnkuyanunamanahanyardazamu bi,daabindazamuyi

4SaiannabiIrmiyayacemusu,“Najiku.Gashi,zanyi addu'agaUbangijiAllahnkubisagamaganarkuDukabin daUbangijiyaamsamuku,zanfaɗamukuBazanhanaku komeba.

5SaisukacewaIrmiya,“Ubangijiyazamamashaidina gaskiya,maiaminciatsakaninmu,idanbamuyiyadda UbangijiAllahnkazaiaikokawurinmuba.

6Komaikyaune,komummunane,zamuyibiyayyada muryarUbangijiAllahnmu,wandamukaaikokagareshi dominmuzamalafiyaidanmunyibiyayyadamuryar UbangijiAllahnmu

7Bayankwanagoma,UbangijiyayimaganadaIrmiya 8Sa'annanyakiraYohenanɗanKareya,dadukan shugabanninsojojindasuketaredashi,dadukanjama'a dagaƙananaharzuwababba

9Yacemusu,“UbangijiAllahnaIsra'ilayace,wanda kukaaikoniingabatardaroƙonkuagabansa

10Idanzakuzaunaaƙasarnan,zanginaku,bakuwaza kururrusheba,indasaku,bakuwazakutumɓukekuba, gamanatubadagamuguntardanayimuku

11KadakujitsoronSarkinBabila,wandakukejintsoro Kadakujitsoronsa,injiUbangiji:gamainataredaku domininceceku,incecekudagahannunsa

12Zanyimukujinƙai,dominyajitausayinku,yakomoda kuzuwaƙasarku.

13Ammaidankuncebazamuzaunaaƙasarnanba,ba kuwazamuyibiyayyadamuryarUbangijiAllahnkuba 14Yanacewa,A'a;AmmazamushigaƙasarMasar,inda bazamugayaƙiba,bakuwazamujiamonƙaho,ko yunwarabincibakumaacanzamuzauna

15Yanzufa,kujimaganarYahweh,kusauranmutanen YahuzaUbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace IdankunshiryafuskarkusosaidonkushigaMasar,kutafi baƙunciacan.

16Sa'annantakobindakukejintsorozaikamakuaƙasar Masar.cankumazakumutu.

17Hakakumazaikasancedadukanmutanendasuka shiryardakansudonsutafiMasarsuyibaƙunciacanZa sumutudatakobi,dayunwa,daannoba,bakuwawanda zaitsirakoyatsiradagamasifardazankawomusu.

18UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceKamar yaddaakazubofushinadahasalataakanmazaunan UrushalimaHakananzaazubomukuhasalata,sa'adda kukashigaMasarBazakuƙaraganinwannanwuriba 19Ubangijiyaceakanku,yakusauranmutanenYahuza. KadakutafiMasar,kusanihakikanayimukugargaɗiyau 20Gamakunbaƙincikiazukatankusa'addakukaaikoni wurinUbangijiAllahnku,kukace,kuyiaddu'aga UbangijiAllahnmuKumabisagadukanabindaUbangiji Allahnmuyace,hakanankafaɗamana,mukuwazamuyi

21YanzufayaunafaɗamukuAmmabakuyibiyayyada maganarUbangijiAllahnkuba,koabindayaaikonigare kudominsa

22Yanzufakusanilallezakumutudatakobi,dayunwa, daannoba,aindakukesokutafi,kuzauna.

BABINA43

1Sa'addaIrmiyayagamafaɗawadukanjama'adukan maganarUbangijiAllahnsu,waddaUbangijiAllahnsuya aikoshigaresu,dadukanwaɗannankalmomi

2SaiAzariyaɗanHoshaiya,daYohenanɗanKareya,da dukanmasugirmankaisukacewaIrmiya,“Ƙaryakakeyi, gamaUbangijiAllahnmubaiaikekabakace,‘Kadaka tafiMasar,kazaunaacan

3AmmaBaruk,ɗanNeriya,yasakagābadamu,donka bashemuahannunKaldiyawa,sukashemu,sukaimu bautazuwaBabila

4SaiYohenanɗanKareya,dadukanshugabanninsojoji, dadukanjama'a,basuyibiyayyadamaganarUbangijiba, sukazaunaaƙasarYahuza

5AmmaYohenanɗanKareya,dadukanshugabannin sojojisukakwashedukansauranmutanenYahuzawaɗanda sukakomodagadukanal'ummaiindaakakoresu,suka zaunaaƙasarYahuza.

6Harmamaza,damata,dayara,da'ya'yansarki,dadukan waɗandaNebuzaradanshugabanmatsarayabaritareda GedaliyaɗanAhikamɗanShafan,daannabiIrmiya,da BarukɗanNeriya

7SaisukashigaƙasarMasar,gamabasuyibiyayyada maganarUbangijiba,hakasukazoTafanes.

8UbangijikuwayayimaganadaIrmiyaaTafanes,yace 9Kaɗaukimanyanduwatsuahannunka,kaɓoyesua cikinyumɓunayumɓuntubalidayakeaƙofargidan Fir'aunaaTafanes,agabanmutanenYahuza

10Kacemusu,‘NiUbangijiMaiRunduna,Allahna Isra'ila,nace.Gashi,zanaikainkamabawana Nebukadnezzar,SarkinBabila,inazakursiyinsaakan duwatsunnandanaɓoyeZaishimfidamusualfarwarsa 11Sa'addayazo,zaibugiƙasarMasar,yaceciwaɗanda akekashewagamutuwadakumairinwaɗandakezaman bautazuwabauta;Waɗandasukenatakobigatakobi 12ZanƙonewutaagidajengumakanMasar.Zaiƙonesu, yakwashesuzamantalalaKumazaifitadagacanda salama

13ZaikaryasiffofinBet-shemesh,waddatakeaƙasar MasarZaiƙonegidajengumakanMasarawadawuta

BABINA44

1MaganardatazowaIrmiyaakandukanYahudawada sukezauneaƙasarMasar,waɗandasukeaMigdol,da Tafanes,daNof,daƙasarFatros,kecewa 2UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceKunga dukanmasifardanakawowaUrushalimadadukan biranenYahuzaGashi,yausunzamakufai,bawanda yakezauneacikinta.

3Sabodamuguntarsudasukayidonsutsokaneniinyi fushi,suntafiƙonaturare,sunabautawagumakawaɗanda basusaniba,su,daku,dakakanninku.

4Ammanaaikomukudadukanbayinaannabawa,natashi dasassafe,naaikesu,nace,‘Kadakuyiwannanabin banƙyamadanakeƙi

5Ammabasukasakasakunneba,basukarkatakunnensu subarmuguntarsuba,Donkadasuƙonaturaregagumaka.

6Dominhakafushinadafushinasukazubo,nakumayi zafiabiranenYahuzadatitunanUrushalimaSukazama kufai,sunzamakufai,kamaryaddayakeayau.

7YanzuhakaUbangijiAllahMaiRunduna,Allahna Isra'ilayaceDonhakasaikuyiwakankuwannanbabbar masifa,donkurabamukunamijidamace,dayara,da jarirai,dagacikinYahuza,donkadakubarkowa

8Dahakakukatsokanenidaayyukanhannuwanku,kuna ƙonaturaregagumakaaƙasarMasarindakukatafiku zauna,kuhallakakanku,kukumazamala'anadaabin zargigadukanal'ummanduniya?

9Kunmantamuguntarkakanninku,damuguntar sarakunanYahuza,damuguntarmatansu,damuguntarku, damugayenmatankuwaɗandasukaaikataaƙasarYahuza, datitunanUrushalima?

10Harwayaubasuƙasƙantardasuba,basujitsoroba, basukumabishari'ataba,kodokokinawaɗandanasaa gabankudagabankakanninku

11DominhakaniUbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ila, nace.Gashi,zansafuskatagābadakudonmugunta,in datsedukanYahuza

12“ZanɗaukisauranmutanenYahuzawaɗandasukasa fuskarsusutafiƙasarMasarsuyibaƙunci,dukansuzasu hallakasufāɗiaƙasarMasarZaahallakasudatakobi,da yunwa,dagaƙaramiharzuwababba,datakobidayunwa, zasuzamaabinƙyama,daabinmamaki,dala'ana,daabin zargi

13GamazanhukuntawaɗandasukezauneaƙasarMasar, KamaryaddanahukuntaUrushalima,datakobi,dayunwa, daannoba

14DominkadawanidagacikinsauranmutanenYahuza waɗandasukatafiƙasarMasardazamabaƙunci,bawanda zaitsirakoyatsira,donyakomaƙasarYahuza,indasuke damarmarinkomawayazaunaacan,gamabawandazai komasaiwandayatsira.

15Sa'annandukanmutanendasukasanimatansusun ƙonaturaregagumaka,dadukanmatandasuketsayekusa dasu,dababbantaronjama'a,dadukanmutanendasuke zauneaƙasarMasaraFatros,sukaamsawaIrmiyayace, 16AmmamaganardakayimanadasunanYahweh,baza mukasakunnegarekaba.

17Ammazamuyidukabindayafitodagabakinmu,mu ƙonawasarauniyarSamaturare,muzubamatahadayun sha,kamaryaddamukayi,mudakakanninmu,da sarakunanmu,dashugabanninmu,acikinbiranenYahuza, datitunanUrushalima,gamaalokacinmunadaabincida yawa,bamugamuguntaba.

18AmmatundamukadainaƙonawasarauniyarSama turare,dakumazubamatahadayunsha,munrasakome, Ancinyemudatakobidayunwa

19Sa'addamukaƙonawasarauniyarSamaturare,muka zubamatahadayunsha,mukayimatawainadonmuyi matasujada,mukazubamatahadayunsha,batareda mutanenmuba?

20Sa'annanIrmiyayacewadukanjama'a,damaza,da mata,dadukanmutanendasukabashiwannanamsa,ya ce

21TuraredakukaƙonaabiranenYahuzadatitunan Urushalima,kudakakanninku,dasarakunanku,da sarakunanku,damutanenƙasar,Ubangijibaitunadasuba, baikuwatunadasuba?

22Ubangijikuwayakasajurewasabodamugunyar ayyukanku,daabubuwanbanƙyamawaɗandakukaaikata Donhakaƙasarkutazamakufai,abinal'ajabi,dala'ana,ba wandayakezaune,kamaryaddayakeayau.

23Dominkunƙonaturare,kunkumayiwaYahweh zunubi,bakuyibiyayyadamaganarYahwehba,bakubi shari'arsaba,bakuyibiyayyadadokokinsabaDonhaka wannanmuguntatasameku,kamaryaddayakeayau

24Irmiyakumayacewadukanjama'adadukanmata,“Ku jimaganarUbangiji,kudukanmutanenYahuzawaɗanda sukecikinƙasarMasar

25UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ila,yace.Kuda matankukunyimaganadabakunanku,kuncikada hannunku,kunacewa,'Hakikazamucikaalkawuranmuda mukayiwa'adi,cewazamuƙonawaSarauniyarSama turare,muzubamatahadayunsha

26DominhakakujimaganarYahweh,kudukanYahuza dakukezauneaƙasarMasar.Gashi,narantsedasunana maigirma,injiUbangiji,cewabazaaƙarayinsunanaa bakinkowanemutuminYahuzaaƙasarMasarba,yana cewa,UbangijiAllahmairai.

27Gashi,zankiyayesudominmugunta,badonalheriba, dukanmutanenYahuzadasukecikinƙasarMasarzaa hallakasudatakobidayunwa,harsaianƙaresu.

28Ammakaɗanwaɗandasukatseredagatakobizasu komodagaƙasarMasarzuwaƙasarYahuza,dasauran sauranmutanenYahuzawaɗandasukatafiƙasarMasar donyinbaƙunciacan,zasusanmaganarwazatatabbata, nawanekonasu

29Wannanzaizamaalamaagareku,niUbangijinafaɗa, cewazanhukuntakuawannanwuri,dominkusani maganatazatatsayamukudamugunta

30Ubangijiyace.Gashi,zanbadaFir'auna,SarkinMasar, ahannunabokangābansa,daahannunmasunemanransa KamaryaddanabadaZadakiya,SarkinYahuza,ahannun Nebukadnezzar,SarkinBabila,maƙiyinsa,wandayanemi ransa

BABINA45

1KalmomindaannabiIrmiyayafaɗawaBarukɗan Neriya,sa'addayarubutawaɗannankalmomialittafia bakinIrmiya,ashekaratahuɗutasarautarYehoyakimɗan Yosiya,SarkinYahuza,yace.

2UbangijiAllahnaIsra'ilayacemaka,yaBaruk 3Kace,Kaitonayanzu!GamaUbangijiyaƙarabaƙinciki acikinbaƙincikiNasumacikinnishina,bansamihutawa ba.

4Hakazakacemasa,UbangijiyaceGashi,abindana ginazanrushe,daabindanadasa,zantumɓukedukƙasar 5Kanakumanemanmanyanabubuwadonkanka?Kada kunemesu,gama,gashi,zankawomasifaakandukan 'yanadam,injiUbangiji.

BABINA46

1MaganarUbangijiwaddatazowaannabiIrmiyagame daal'ummai

2AkanMasar,dasojojinFir'aunaneko,SarkinMasar, waɗandasukeabakinKoginYufiretisaKarkemish, waɗandaNebukadnezzarSarkinBabilayabugeshia shekaratahuɗutasarautarYehoyakimɗanYosiya,Sarkin Yahuza.

3Kushiryagarkuwadagarkuwa,Kumatsodonyaƙi 4Kuɗauredawakai;Kutashi,kumahayadawakai,ku tashidakwalkwali.kutoshemashin,kusabrigandines.

5Meyasanagasunfirgita,Sukajuyabaya?Akabugi jarumawansu,sunagududasauri,basuwaiwayaba,gama tsoroyanakewaye,injiUbangiji

6Kadamaigagarayagudu,KadamaƙaryaciyatsereZa suyituntuɓe,sufāɗiwajenarewakusadaKoginYufiretis.

7Wanenewannandayakefitowakamarrigyawa,Wanda ruwansayakekarkaɗekamarkoguna?

8Masartatashikamarrigyawa,Ruwayensakumasun karkaɗekamarkogunaYace,'Zanhaura,inrufeduniya Zanhallakabirnindamazaunanta

9Kuzo,kudawakai.Kuyifushi,kukarusai;Kumabari jarumawasufito;HabashawadaLibiyawa,waɗandasuke rikedagarkuwa;dakumaLidiyawa,masurikeda lankwasabaka.

10GamawannanitaceranarUbangijiAllahMaiRunduna, ranarɗaukarfansa,Dominyasākamasadamaƙiyansa, Takobinkuwazaicinye,yaƙoshi,yabugudajininsu, gamaUbangijiAllahMaiRundunayanadahadayaaƙasar arewakusadaKoginYufiretis

11KihaurazuwaGileyad,kiɗaukibalm,kebudurwa,'yar Masargamabazakawarkeba

12Al'ummaisunjikunyarki,Kukankikumayacikaƙasar, Gamamaƙarƙashiyayayituntuɓegābadamaɗaukaki, Dukansudukasunfāɗitare

13KalmomindaYahwehyafaɗawaannabiIrmiya,yadda Nebukadnezzar,SarkinBabilazaizoyabugiƙasarMasar. 14KuyishelaaMasar,kuyishelaaMigdol,kuyishelaa NofdaaTafanesGamatakobizaicinyekewayedaku 15Meyasaakatafidajarumawanka?Basutsayaba, gamaUbangijineyakoresu

16Yasamutanedayawasufāɗi,Waɗansukumasuka fāɗawajuna,Sukace,“Tashi,mukomawurinjama'armu, daƙasarhaihuwarmu,dagatakobinzalunci

17Acansukayitakuka,sunacewa,“Amonekawai Fir'auna,SarkinMasar.yawucelokacindaakakayyade. 18UbangijiMaiRundunayace,“Narantsedaraina, kamaryaddaTabortakecikinduwatsu,KamarKarmela bakinteku,hakakumazaizo.

19Yake'yardatakezauneaMasar,Kiyitanadinkanki donkaiwabauta,GamaNofzatazamakango,Bamai mazaunanta

20Masartanakamadamaraskyau,ammahalakatana zuwayanafitowadagaarewa

21Ma'aikatantanaijarasunacikintakamarkibansu.Gama sumasunjuyabaya,sungudutare,basutsayaba,gama ranarmasifarsutazoakansu,dalokacindazaahukunta su

22MuryartazatatafikamarmacijiGamazasuyitafiya dasojoji,suzomatadagatari,kamarmasusaranitace.

23Zasusarekurmi,injiUbangiji,Kodayakebazaaiya nemansabadominsunficiyayi,kumabasudaadadi

24'YarMasarzatashakunya.Zaabashetaahannun mutanenarewa

25UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ila,yaceGashi, zanhukuntadukanmutanenNo,daFir'auna,daMasar,da gumakansu,dasarakunansuHarmaFir'auna,dadukan waɗandasukadogaragareshi.

26Zanbashesuahannunwaɗandasukenemanransu,daa hannunNebukadnezzar,SarkinBabila,daahannun bayinsa

27Ammakadakajitsoro,yabawanaYakubu,Kadakaji tsoro,yaIsra'ila,Gashi,zancecekadaganesa,da zuriyarkadagaƙasarbautaYakubukumazaikomoya zaunalafiya,bakuwawandazaitsoratardashi

28Kadakajitsoro,yabawanaYakubu,niUbangijina faɗa,Gamainataredakai.Gamazanhallakardadukan al'ummaiindanakoraku,ammabazanhallakakuba, ammabazanyimukuhorobaDukdahakabazanbarka saraibaahukuntaka.

BABINA47

1UbangijiyayimaganadaannabiIrmiyagameda Filistiyawa,kafinFir'aunayaciGaza

2Ubangijiyace.Gashi,ruwayanafitowadagaarewa,za suzamarigyawa,zasumamayeƙasardadukanabindake cikintabirnindamazaunacikinsa:Sa'annanmutanezasu yikuka,dukanmazaunanƙasarkumazasuyikuka.

3Daamonkofatondawakansamasuƙarfi,Darugugin karusansa,dakukanƙafafunsa,ubannibazasuyiwaiwaya ga'ya'yansuba,sabodatawayarhannuwa.

4DominranardazatazoawawasheFilistiyawaduka,a kumadatsedukwanimataimakandayaragudagaTayada Sidon,GamaUbangijizaiwasheFilistiyawadasukaragu naƙasarKaftor

5BaƙoyazoakanGazaAndatseAshkelontareda ragowarkwari.Haryaushezakuyankekanki?

6YakaitakobinYahweh,haryaushezakayishuru?Kasa kankacikinɓangarorinka,kahuta,kayishiru

7Ƙaƙazatayishuru,GamaYahwehyabatadokaakan Ashkelondagaɓarteku?canyasanyashi

BABINA48

1UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayaceakan Mowab.KaitonNebo!Gamaanlalatardaita:Ankunyata Kiriatayim,ankamataMisgabyaruɗe,yafirgita 2BazaaƙarasamunyabonMowabba,AHeshbonsun ƙullamuguntaakanta.kuzomudatsetadagazama al'ummaZaasareku,yaMahaukata;Takobinzaibika

3ZaajimuryarkukadagaHoronayim,Zaayilalatada babbarhallaka

4AnhallakaMowab'Ya'yantasunsakuka

5GamaahayinLuhit,zaayikukadayawaGamaa gangarenHoronayimmakiyasunjikukanhallaka. 6Kugudu,kucecirayukanku,kuzamakamarciyawarjeji 7Dominkadogaragaayyukankadadukiyarka,zaakama ka,Kemoshkumazaitafibautataredafiristocinsada sarakunansa

8Masuɓarnazasuaukawakowanebirni,Bakuwawani birnidazaikuɓuta,Kwarinkumazailalace,Filinkumazai lalace,kamaryaddaYahwehyafaɗa

9KubaMowabfikafikaidomintagudutagudu,Gama garuruwantazasuzamakufai,Bawandazaizaunaaciki

10“La'anannenewandayaaikataaikinUbangijida yaudara,La'anannenewandayahanatakobinsadagajini.

11Mowabyanadakwanciyarhankalitunyanaƙuruciyarsa, Yazaunaakantudu,Baakwasheshidagatuluzuwatudu ba,Baakaishibautaba.

12“Sabodahaka,saigakwanakisunazuwa,injiUbangiji, dazanaikomasadamasuyawo,Zasusashiyawo,Su zubardakwanoninsa,sufarfasakwalabensu.

13MowabzasujikunyarKemosh,kamaryaddajama'ar Isra'ilasukajikunyarBetel

14Ƙaƙakukecewa,Mujarumawane,jarumawanedon yaƙi?

15AnlalatardaMowab,Anfitadagagaruruwanta, Zaɓaɓɓunsamarinsakumasungangarawurinkisan,inji sarki,sunansaYahwehMaiRunduna

16Bala'inMowabyanagabdazuwa,wahalarsakumatayi sauri

17Dukankuwaɗandasukekewayedashi,kuyimakoki gareshi.Dukankuwaɗandakukasansunansa,kuce, 'Ƙaƙarsandarsandatakarye!

18Ke'yardakukezauneaDibon,Kisaukodagadarajarki, kizaunadaƙishirwa.GamamaiɓarnanaMowabzaiauko muku,Zailalatardakagararku

19YamazaunanArower,Kutsayaakanhanya,kuleƙa! Katambayimaigudu,dawaddataketserewa,kace,“Me akayi?

20Mowabyashakunyagamaankarye:kukadakuka;Ku faɗaaArnon,AnlalatardaMowab.

21AkayihukunciakanƙasarfilibisaHolon,daJahaza, daMefayat,

22DaDibon,daNebo,daBet-diblatayim.

23daKiriatayim,daBetgamul,daBet-meon

24DaKeriot,daBozra,dadukanbiranenƙasarMowab,na nesadanakusa.

25AndatseƙahonMowab,Ankaryemasahannu,ni Ubangijinafaɗa

26Kusashiyabugu,gamayaɗaukakakansagaYahweh, Mowabkumazasuyitaamai,Shimazaayimasaba'a 27GamaIsra'ilabaabinba'agarekubane?ansameshia cikinbarayi?Domintundakayimaganarsa,kayitsalle donmurna

28YakumazaunanMowab,Kubarbiranen,kuzaunaa cikindutse,Kuzamakamarkurciyawaddatakeyin sheƙartaabakinramin

29MunjigirmankanMowab,Yanadagirmankai, girmansa,dagirmankai,dagirmankai,dagirmankaina zuciyarsa

30Nasanfushinsa,niUbangijinafaɗa.ammabazaizama hakaba;karyarsabazatayitasiriba

31DominhakazanyikukasabodaMowab,inyikuka sabodadukanMowabZuciyatazatayimakokidomin mutanenKirheres.

32“YakukurangarinabinSibma,Zanyimakakukada kukanYazar,Shukayenkisunhayeteku,Sunkaihartekun Yazar,Masulalatardasusunfāɗiakan'ya'yankunarani danainabinku

33Ankawardafarincikidamurnadagayalwargonaki,da ƙasarMowabNasaruwaninabiyaƙaredagamatsewar ruwaninabitsõwarsubãtazamatsãwaba

34TundagakukanHeshbonharzuwaEleyale,harzuwa Yahaz,Sunyitamuryarsu,TundagaZowarharzuwa

Horonayim,Kamarwata'yarkaramamaishekarauku, GamaruwanNimrimzaizamakufai.

35“NiUbangijinafaɗa,zansaadainaaMowab,maiyin hadayaakantuddai,damaiƙonaturaregagumakansa.

36DominhakazuciyatazatayibusardaMowabkamar bututu,Zuciyatakumazatayibusarbututusaboda mutanenKirheres,Domindukiyardayasamutalalace

37Gamakowanekaizaizamam,kowanegemukumazaa yanke

38ZaayimakokiakanginshiƙanMowabdakan titunansu,GamanakaryaMowabkamartulindabayaso, niUbangijinafaɗa

39Zasuyikuka,sunacewa,“Ƙaƙaakakarye!Yaya Mowabtajuyodakunya!DonhakaMowabzatazama abinba'adaabinkunyagadukansudasukekewayedashi 40GamaniUbangijinace.Gashi,zaitashikamargaggafa, YashimfiɗafikafikansabisaMowab

41AnkamaKeriot,Kagarayayimamaki,Awannanrana zukatanjarumawanaMowabzasuzamakamarzuciyar macemaizafinrai

42ZaahallakaMowabdonkadayazamaal'umma,Domin yaɗaukakakansagābadaYahweh.

43Tsoro,darami,datarko,zasusameka,yamazaunan Mowab,niUbangijinafaɗa

44Wandayagujewatsorozaifāɗicikinrami.Dukwanda yatashidagacikinramizaakamashicikintarko,gama zankawowaMowabshekarardazaayimusuziyara,ni Ubangijinafaɗa.

45Waɗandasukagudusukatsayaaƙarƙashininuwar Heshbonsabodaƙarfi,AmmawutazatafitodagaHeshbon, harshenwutakumadagatsakiyarSihon,Zatacinye kusurwarMowab,Dakambinkanmasuhargitsi

46Kaitonka,yaMowab!KemoshmutanenKemoshsun mutu,gamaankama'ya'yankimaza,ankama'ya'yanki mata

47Ammadukdahakazankomodazamantalalana Mowabakwanakinbaya,niUbangijinafaɗa.Haryanzu shari'arMowabce

BABINA49

1UbangijiyacegamedaAmmonawaIsra'ilabasuda 'ya'yamaza?bashidamagaji?MeyasaSarkinsuyagāji Gad,Jama'arsakumasukazaunaagaruruwansa?

2“Sabodahaka,gakwanakisunazuwa,niUbangijina faɗa,dazansaajiƙararyaƙiaRabbataAmmonawa.Ita kuwazatazamakufai,'ya'yantamatazaaƙonesudawuta 3Kiyikuka,keHeshbon,GamaAianlalatardaku!kuyi kuka,kuyitagududakomowatashingenshinge;Gama sarkinsuzaakaibauta,dafiristocinsadasarakunansatare 4Meyasakakeɗaukakaacikinkwaruruka,Kāɗimbin ɓangarorinkwarinki?Wandayadogaragadukiyarta,yana cewa,Wazaizowurina?

5“Gashi,zankawomukutsorodagadukanwaɗandasuke kewayedaku,niUbangijiAllahMaiRundunanafaɗa KumazaakorekukowanemutumnandananBakuwa wandazaitattaromaiyawo.

6BayanhakazankomodazamantalalanaAmmonawa,ni Ubangijinafaɗa

7UbangijiMaiRundunayacegamedaEdom.Ashe,ba hikimabaneaTeman?Shinshawaratalalacedagamasu hankali?Hikimarsutaɓace?

8Kugudu,kukomabaya,kuzaunaazurfi,kumazaunan Dedan!GamazankawomasamasifarIsuwa,lokacinda zanhukuntashi

9Idanmasusana'ar'ya'yaninabisunzowurinki,Bazasu bar'ya'yaninabinba?Idanbarayidadare,zasuhallakahar saisunishesu

10AmmanasaIsuwayafitofili,Natonaasirinsa,Ba kuwazaiiyaɓoyekansaba.

11Karabudamarayunka,ZancecesudaraiKabar gwauruwankasudogaragareni

12GamaniUbangijinaceGashi,waɗandahukuncinsu baikaigashanƙoƙonba,hakikasunshaKaikumawanda bazaahukuntashiba?Bazakutafibabulaifiba,amma lallezakusha

13Gamanarantsedakaina,niUbangijinafaɗa,Bozraza tazamakufai,abinzargi,kufai,la'ana.Dukangaruruwanta kumazasuzamakufaiharabada

14Najijita-jitadagawurinYahweh,Anaikadajakadu zuwagaal'ummai,cewa,“Kutarukuyiyaƙidaita,ku tashidonyaƙi

15Gama,gashi,zanmaishekaƙanƙantaacikinal'ummai, Abinrainaacikinmutane.

16Abindakukafirgitayaruɗeku,Dagirmankanku,Kai dakakezauneacikinramukandutse,Kariƙetsayintuddai, Kodayakekayisheƙarkakamargaggafa,Zankawoka dagacan,injiUbangiji

17Harilayau,Edomzatazamakufai,Dukwandayabita zaiyimamaki,Zaiyisheshidadukanmasifunta.

18KamaryaddaakahalakaSadumadaGwamrata,da garuruwandasukekusadasu,niUbangijinafaɗa,Ba wandazaizaunaacan,koɗanmutumbazaizaunaaciki ba

19Gashi,zaihawokamarzakidagahamadarUrdun,yayi yaƙidamazaunimasuƙarfi,ammabazatobatsammani zansashigududagagaretadonwanenekamarni?kuma wazaisanyanilokaci?Wanenemakiyayindazaitsayaa gabana?

20DominhakakujishawarardaYahwehyayigābada EdomDanufinsadayaƙullaakanmazaunanTeman: Hakikamafiƙanƙantanagarkenzaifisshesu.

21Duniyatagirgizasabodaamonfaɗuwarsu,Sa'adda kukandaakajiaBaharMaliya

22Gashi,zaihaura,yatashikamargaggafa,Yashimfiɗa fikafikansabisaBozra,Awannanranazuciyarjarumawan Edomzatazamakamarzuciyarmacemaizafinrai 23GamedaDimashƙu.HamatdaArfadsunshakunya, gamasunjilabarinmugunabu,sungajiakwaibakincikia kanteku;bazaiiyayinshiruba.

24Dimashƙutayirauni,Tajuyatagudu,tsoroyakamata 25Yayabaabarbirninyaboba,birninfarincikina!

26Dominhakasamarintazasufāɗiatitunanta,Awannan ranazaadatsemayaƙaduka,niUbangijiMaiRundunana faɗa

27ZanhurawutaagarunDimashƙu,tacinyefādodinBenhadad

28UbangijiyacegamedaKedardamulkokinHazor, waɗandaNebukadnezzar,SarkinBabila,zaibuge.Kutashi, kuhaurazuwaKedar,kuwashemutanengabas 29ZasukwashealfarwansudagarkunansuZasuyikuka garesu,cewa,“Tsoroakowanegefe.

30Kugudu,kuyinisa,Kuzaunaazurfi,kumazaunan Hazor,niUbangijinafaɗa.GamaNebukadnezzar,Sarkin Babila,yaƙullashawaraakanku,yaƙullamaku 31Kutashi,kuhaurazuwagaal'ummamaiwadata, Waɗandasukezaunebasudamuba,NiUbangijinafaɗa, Waɗandabasudaƙofofikosanduna,waɗandasukezaune itakaɗai

32Rakumansuzasuzamaganima,yawanshanunsukuma zasuzamaganimaZankawomusumasifadagako'ina cikinta,niUbangijinafaɗa

33Hazorzatazamawurinzamagadodanni,Kufaihar abadaabadin

34UbangijiyayimaganadaannabiIrmiyagamedaElam afarkonmulkinZadakiya,SarkinYahuza,yace 35UbangijiMaiRundunayaceGashi,zankaryabakan Elam,babbanƙarfinsu.

36Zankawoiskokihuɗudagakusurwoyihuɗunasamaa kanElam,inwarwatsasuzuwagadukaniskokinBa al'ummardakorarElambazasuzoba.

37GamazansaElamsufirgitaagabanabokangābansu, dawaɗandasukenemanransuZanaukardatakobi bayansu,harnacinyesu.

38ZankafakursiyinaaElam,inhallakasarkidasarakuna dagacan,niUbangijinafaɗa

39Ammaacikinkwanakinaƙarshe,zankomardazaman talalanaElam,niUbangijinafaɗa

BABINA50

1MaganardaYahwehyayiwaBabiladaƙasarKaldiyawa tabakinannabiIrmiya.

2Kuyishelaacikinal'ummai,kuyishela,kukafatuta Kuyishela,kadakuɓuya:kuce,AnciBabila,Belyasha kunya,Merodakyaragargaza.gumakantasunshakunya, Anwargazagumakanta

3Gamawataal'ummadagaarewazatatasodaita,Zata maidaƙasartakufai,Bawandazaizaunaacikinta.

4“Awaɗannankwanakidalokacin,niUbangijinafaɗa, Isra'ilawazasuzotare,sudamutanenYahuzatare,sunata kuka,ZasutafisunemiUbangijiAllahnsu.

5ZasunemihanyarSihiyonadafuskarsuacan,sunacewa, ‘Kuzo,muhaɗakanmugaYahwehdamadawwamin alkawari,wandabazaamantadashiba.

6Jama'atasunzamaɓatattuntumaki,Makiyayansusun karkatardasu,Sunkarkatardasuakantuddai,Suntashi dagadutsezuwatudu,Sunmantadawurinhutawarsu.

7Dukanwaɗandasukasamesusuncinyesu,abokan gābansusukace,“Bazamuyilaifiba,gamasunyizunubi gaYahwehmazauninadalci,Yahweh,begenkakanninsu

8KufitadagacikinBabila,KufitadagaƙasarKaldiyawa, Kuzamakamarawakiagabangarkunan

9Gashi,zantadajama'armanyanal'ummaidagaƙasar arewa,inkawowaBabilayaƙiDagacanzaaɗauketaBa wandazaidawoabanza

10Kaldiyazatazamaganima,Dukanwaɗandasukawashe tazasuƙoshi,niUbangijinafaɗa

11Dominkunyimurna,Dominkukayimurna,Kumasu hallakardagādona,Dominkunyikibakamarkarsanaa wurinciyawa,Bakukumakamarbijimai

12Mahaifiyarkuzatashakunyaƙwarai.Itawaddatahaife kuzatajikunya,Gashi,ƙarshenal'ummaizaizama hamada,dabusasshiyarƙasa,dahamada

13SabodafushinYahweh,bazaazaunaacikintaba, ammazatazamakufaisarai,DukwandayabitaBabila, zaiyimamaki,Yayisheshidadukanmasifunta

14KujādāgadonyaƙiBabila,Dukankumasulanƙwasa baka,kuharbamata,kadakubarkibau,gamatayiwa Yahwehzunubi

15Kuyimatakururuwa,Tabadahannunta,Tushentasun ruguje,ganuwartasunruguje,GamafansacetaUbangiji, KuɗaukifansaakantaKamaryaddatayi,kuyimata 16KadatsemaishukidagaBabila,Dawandayakeriƙeda laujealokacingirbi,Sabodatsorontakobinzalunci,kowa zaijuyogajama'arsa,kowakumazaiguduzuwaƙasarsa 17Isra'ilatumakiwarwatsene.Zakokisunkoreshi.Sarkin AssuriyanafarkoyacinyeshiAƙarshewannan Nebukadnezzar,SarkinBabilayakaryaƙasusuwansa 18DominhakaniUbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ila, naceGashi,zanhukuntaSarkinBabiladaƙasarsa,kamar yaddanahukuntaSarkinAssuriya

19ZankomodaIsra'ilazuwawurinzamansa,Zaiyikiwoa KarmeldaBashan,ZaiƙoshiaƙasartuddaitaIfraimuda Gileyad

20Awaɗannankwanakidalokacin,niUbangijinafaɗa. ZunubanYahuzakumabazaasamesuba,gamazan gafartawawaɗandanakeɓe

21KuhaurakuyaƙiƙasarMeratayimdatadamazaunan Fekod

22Acikinƙasar,anajinƙararyaƙi,dababbarhallaka 23Yayaakasaregudumatadukanduniya!YayaBabilata zamakufaiacikinal'ummai!

24Nashiryamikitarko,Ankamaki,keBabila,Bakisani ba,Ansameki,ankamaki,DominkinyigābadaUbangiji. 25Yahwehyabuɗemakamansa,yafitodamakaman hasalarsa,gamaUbangijiAllahMaiRundunaaikinyinea ƙasarKaldiyawa.

26Kuzokuyimatayaƙidagaiyakariyakar,kubuɗe ma'ajiyarta,Kutashetakamartsibi,kuhallakatasarai, Kadakubarkomedagacikinta.

27KakashebijimaidukaBarisugangarawurinyanka Kaitonsu!gamaranarsutazo,lokacinziyararsu

28Muryarwaɗandasukagudusukatseredagaƙasar Babila,DonsushelantaaSihiyonacewaUbangiji AllahnmuyaɗaukifansarHaikalinsa

29KutaramaharbasuyiyaƙidaBabila!Kadakukubuta dagacikinta:kusākamatagwargwadonaikintaKuyi matabisagadukanabindatayi,gamatayifahariyada Ubangiji,MaiTsarkinaIsra'ila.

30Dominhakasamarintazasufāɗiatituna,Awannan ranazaadatsedukanmayaƙanta,niUbangijinafaɗa.

31“Gashi,inagābadakai,kaimaigirmankai,inji UbangijiAllahMaiRunduna,gamaranarkatazo,lokacin dazanziyarceka

32Masugirmankaizasuyituntuɓe,sufāɗi,Bawandazai tasheshi,Zanhurawutaagaruruwansa,tacinyedukan kewayensa

33UbangijiMaiRundunayaceAntsanantawaIsra'ilawa danaYahuzatareDukanwaɗandasukakamasusuka kamasu.sukakiyardasutafi.

34MaifansarsuyanadaƙarfiUbangijiMaiRundunane sunansa,zaiyishari'arsudagaske,dominyabadahutawa gaƙasar,yafirgitamazaunanBabila.

35TakobiyanabisaKaldiyawa,damazaunanBabila,da sarakunanta,damasuhikimarta

36TakobiyanakanmaƙaryataZasucinasara:takobi yanakanjarumawanta.Kumazasufirgita.

37Takobiyanabisadawakansu,dakarusansu,dadukan gaurayedasukecikinta.Zasuzamakamarmata:Takobi yanabisadukiyarta.Kumaayimusufashi.

38FariakanruwantaZasubushe,gamaitaceƙasar gumaka,sunyihaukasabodagumakansu

39Dominhakanamominjejidanamominjejizasuzauna acan,Mujiyoyikumazasuzaunaaciki,Bazaaƙarazama acikintabaharabadaBazaazaunaacikidagatsarazuwa tsaraba

40KamaryaddaAllahyakawardaSadumadaGwamrata, dagaruruwandasukekusadasu,niUbangijinafaɗa.Don hakabawandazaizaunaawurin,koɗanmutumbazai zaunaacikiba

41Gashi,jama'azasufitodagaarewa,dababbaral'umma, Zaatadasarakunadayawadagakaniyakokinduniya

42Zasuriƙebakadamaƙarƙashiya,Mugayene,bazasu yijinƙaiba,Muryarsuzatayirurikamarteku,Zasuhau dawakai,Kowayashiryardake,YaBabila

43SarkinBabilayajilabarinsu,Hannunsasukayirauni, Bacinraiyakamashikamarmacemainaƙuda.

44Gashi,zaihawokamarzakidagahamadarUrdunzuwa wurinƙarfafanmutane,ammazansasugududagagareta farat.donwanenekamarni?kumawazaisanyanilokaci? Wanenemakiyayindazaitsayaagabana?

45“SabodahakakujishawarardaYahwehyayiwa Babila.DanufinsadayayiwaƙasarKaldiyawa:Hakika mafiƙanƙantanagarkentumakizasufisshesu

46Sa'addahayaniyarcinBabila,duniyatagirgiza,Aka kumajikukaacikinal'ummai.

BABINA51

1UbangijiyaceGashi,zantayardaiskamaihallakarwa gābadaBabila,dawaɗandasukezauneatsakiyarwaɗanda sukatasheni.

2ZasuaikadamahayazuwaBabila,Waɗandazasu fansheta,Zasuwargazaƙasarta,Gamaaranarwahalaza sukewayeta.

3Barimaharbayalanƙwasabakansa,Dawandayaɗaga kaiakanmaharbansaKadakujitausayinsamarintaKu hallakardadukanrundunarta.

4TahakawaɗandaakakashezasufāɗiaƙasarKaldiyawa, Dawaɗandaakatunkuɗeatitunanta

5GamaIsra'ilakoYahuzabaayasheAllahnsanaUbangiji MaiRundunabaKodayakeƙasarsutacikadazunubiga MaiTsarkinaIsra'ila.

6KugududagatsakiyarBabila,kucecikowanemutumda ransagamawannannelokacinramuwarUbangiji;Zai sakamatadawanisakamako

7BabilatazamaƙoƙonzinariyaahannunYahweh,Tasa dukanduniyatabugu,Al'ummaisunsharuwaninabiDon hakaal'ummaisunyihauka

8Babilatafāɗibazatobatsammani,talalaceashabalm dominciwonta,inhakanezataiyawarkewa

9DamunwarkardaBabila,ammabatawarkeba,Kurabu daita,mutafiƙasarsa,Gamahukuncintayakaisama,An ɗaukakaharsararinsama

10Ubangijiyafitodaadalcinmu,Kuzo,muyishelaa Sihiyona,AyyukanUbangijiAllahnmu

11KuhaskakakibauKutattaragarkuwoyi:Ubangijiya tadaruhunsarakunanMediya.DominfansacetaUbangiji, ramuwargayyacetaHaikalinsa

12KukafatutaakangarunBabila,Kuƙarfafatsaro,Ku kafamatsara,kushirya'yankwanto,GamaUbangijiyayi nufinsa,yaaikataabindayafaɗaakanmazaunanBabila 13Yakezauneakanruwadayawa,Maiyawandukiya, Ƙarshenkayazo,Dama'auninkwaɗayinka.

14UbangijiMaiRundunayarantsedakansa,yace, ‘HakikazancikakadamutanekamarmacizaiZasuyi makaihu

15Yayiduniyadaikonsa,Yakafaduniyadahikimarsa, Yashimfiɗasammaidafahimi.

16Sa'addayayimuryarsa,akwairuwayedayawaacikin sammaiYakansatururisuhauradagaiyakarduniya, Yakanyiwalƙiyadaruwa,Yakanfitardaiskadaga taskokinsa

17KowanemutumwawanedasaninsaKowanemafarin yakanɓatadagunki,gamagunkinsanazubewarƙaryane, Banumfashiacikinsu

18Suabinbanzane,aikinkuskurene,Sa'addaaka hukuntasuzasumutu.

19RabonYakububakamarsubanegamashine mahaliccindukanabu,Isra'ilakumaitacesandargādonsa, sunansaUbangijiMaiRunduna.

20Kainegatarinadamakamanyaƙi,Gamadakaizan ragargazaal'ummai,dakaikumazanhallakamulkoki

21Dakaizankaryadokidamahayinsa.Dakaizankarya karusarsadamahayinsa

22DakaikumazankaryamacedanamijiDakaikuma zanfarfashemanyadamatasa;Dakaikumazankarya saurayidakuyanga

23ZanragargazamakiyayidagarkensataredakaiDakai kuwazankaryamakiyayidakarkiyarsatashanu.Dakai kumazanfarfasahakimaidamasumulki

24ZansākawaBabiladadukanmazaunanKaldiyadukan muguntarsudasukayiaSihiyonaagabanku,niUbangiji nafaɗa

25“Gashi,inagābadakai,yadutsemaihallakarwa,Mai hallakardaduniyaduka!

26Bazasuɗaukidutsenkusurwakodutsenharsashidaga garekubaAmmazakuzamakufaiharabada,inji Ubangiji.

27“Kukafamatataaƙasar,Kubusaƙahoacikinal'ummai, Kushiryaal'ummai,KutaramasarautunArarat,daMinini, daAshkenaz,suyiyaƙidaita.Kanaɗakyaftinakanta.sa dawakaisuhauraamatsayinmiyagu

28Kashiryawaal'ummaidasarakunanMediya,da shugabanninta,dadukansarakunanta,dadukanƙasarda yakemulkinsa

29Ƙasarkuwazatayirawarjiki,tayibaƙinciki,Gamaza acikadukannufinYahwehakanBabila,donamaida ƙasarBabilakufai,bawandazaizauna

30ƘarfafanBabilasundainayinyaƙi,Suntsayaakagara, ƘarfinsuyaƙareSunzamakamarmata:Sunƙonewuraren zamantasandunantasunkarye

31Wanima'aikacizaiguduyataryiwani,wanimanzo kumazaisadudawani,donyafaɗawaSarkinBabilaAnci birninsadagagefeɗaya

32Antoshehanyoyin,Sunƙonedawuta,mayaƙasun tsorata

33UbangijiMaiRunduna,AllahnaIsra'ilayace'Yar Babilatanakamadamasussuka,lokaciyayidazaa sussuketa,Badadaɗewaba,lokacingirbintazaizo 34Nebukadnezzar,SarkinBabilayacinyeni,Ya murƙusheni,Yamaishenikufai,Yacinyenikamar macizai,Yacikacikinsadaabincina,Yakoreni

35ZagindaakayiminidanamanayatabbataakanBabila, injimazaunanSihiyona.dajininaakanmazaunanKaldiya, injiUrushalima

36SabodahakaniUbangijinaceGashi,zanyishari'arku, inɗaukifansaakankuZanshafetekunta,insa maɓuɓɓugantasubushe

37Babilazatazamatsibi,Mazaunigadodanni,Abin banmamaki,abinba'a,Bawandazaizauna

38Zasuyiruritarekamarzaki,Zasuyiihukamar'ya'yan zaki.

39Acikinzafinsuzanyiliyafansu,insasubuguwa,Don suyimurna,Suyibarcimadawwaminbarci,basufarkaba, niUbangijinafaɗa.

40Zankawosukamarragunaayanka,Kamarragunada awaki

41YayaakakamaSheshak!Kumayayayabondukan duniyayayimamaki!YayaBabilatazamaabinmamakia cikinal'ummai!

42TekuyahaukanBabila,Tacikadayawanraƙuman ruwanta

43Garuruwantasunzamakufai,busasshiyarƙasa,hamada, Ƙasardabamaizamaacikinta,Bawaniɗanadamkuma bayawucewatawurin

44ZanhukuntaBelcikinBabila,infitardaabindaya cinyedagabakinsa.

45Jama'ata,kufitadagacikinta,kucecikowanemutum dagazafinfushinYahweh

46Kadazuciyarkutasuma,kujitsoronjita-jitardazaaji aƙasarAshekaragudazaayijita-jita,awatashekara kumazaayijita-jita,datashinhankaliacikinƙasa,mai mulkizaigābadamaimulki.

47Sabodahaka,saigakwanakisunazuwadazanhukunta gumakanaBabila

48Samadaduniya,dadukanabindakecikintazasuraira waƙadominBabila,Gamamasulalatazasuzomatadaga arewa,niUbangijinafaɗa

49KamaryaddaBabilatasawaɗandaakakashenaIsra'ila sufāɗi,hakakumawaɗandaakakashenadukanduniyaza sufāɗiaBabila

50Kuwaɗandakukakuɓutadagatakobi,Kutafi,kadaku tsayashiru

51Munshakunya,Dominmunjizagi,kunyatarufemu, GamabaƙosunshigoWuriMaiTsarkinaHaikalin Ubangiji

52“Sabodahaka,kwanakisunazuwa,injiUbangiji,da zanhukuntagumakanta,Masuraunizasuyinishiadukan ƙasarta

53KodayakeBabilazatahaurazuwasama,Kodata ƙarfafaƙarfinta,Dukdahakamasuɓarnazasuzomata,ni Ubangijinafaɗa

54MuryarkukatanafitowadagaBabila,Dababbarhalaka dagaƙasarKaldiyawa

55DominYahwehyalalatardaBabila,Yahallakarda babbarmuryadagacikinta.Sa'addaraƙumanruwantasuka yirurikamarmanyanruwaye,amonmuryarsutakantashi

56GamaankawowaBabilaɓarna,Ankamajarumawanta, Ankaryebakunansuduka,GamaYahwehElohimMai Rundunazaisāka

57Zansasarakunanta,damasuhikimarta,da shugabanninta,damasumulkinta,dajarumawanta,subugu dasu

58UbangijiMaiRundunayaceFaɗinganuwarBabilaza talalacesarai,Zaaƙonemanyanƙofofintadawuta.Jama'a zasuyiaikiabanza,jama'akumaacikinwuta,zasugaji 59KalmomindaannabiIrmiyayaumarciSeraiyaɗan Neriya,jikanMa'aseya,sa'addayatafitaredaZadakiya SarkinYahuzazuwaBabilaashekaratahuɗutasarautarsa Seraiyakuwasarkinemainatsuwa.

60Irmiyakuwayarubutadukanmasifardazataaukowa Babilaacikinlittafi,dadukanwaɗannankalmomidaaka rubutaakanBabila.

61IrmiyayacewaSeraiya,“Sa'addakazoBabila,kagani, kakarantadukanwaɗannankalmomi

62Sa'annanzakace,‘YaYahweh,kayimaganagābada wannanwuri,cewakadatseshi,donkadawanimutumko dabbabazaizaunaacikiba,saidaiyazamakufaihar abada.

63Sa'addakagamakarantalittafinnan,saikaɗauremasa dutse,kajefardashiatsakiyarKoginYufiretis

64Zakuce,‘HakaBabilazatanutse,Bazatatashidaga masifardazankawomataba,zasugajiHaryanzu maganarIrmiyace

BABINA52

1Zadakiyayanadashekaraashirindaɗayasa'addayaci sarauta,yakuwayimulkishekaragomashaɗayaa UrushalimaSunantsohuwarsaHamutal'yarIrmiya mutuminLibna.

2YaaikatamuguntaagabanUbangijikamaryadda Yehoyakimyayi

3UbangijiyayifushidaUrushalimadanaYahuza,harya koresudagagabansa,saiZadakiyayatayarwaSarkin Babila

4Ashekaratataratamulkinsa,awatanagoma,aranata gomagawata,Nebukadnezzar,SarkinBabila,yazoyaƙi Urushalima,dadukansojojinsa,sukakafamatasansani kewayedaita.

5Akakewayebirninharshekaratagomashaɗayata sarautarZadakiya

6Awatanahuɗu,aranatataragawata,yunwatatsananta abirnin,harbaabincigamutanenƙasar

7Saibirninyafarfashe,dukanmayaƙasukagudu,sukafita dagabirnindadaretahanyarƘofardaketsakaningaru biyu,waddatakekusadagonarsarkiKaldiyawakuwa sunakewayedabirninSukabitahanyarfilayen

8AmmasojojinKaldiyawasukabisarki,sukaciZadakiya afilayenYarikoDukansojojinsakuwasukawatsedaga gareshi

9Saisukakamasarki,sukakaishiwurinSarkinBabilaa RiblaaƙasarHamatIndayayankemasahukunci 10SarkinBabilakuwayakarkashe'ya'yanZadakiyaa gabansa,yakumakarkashedukansarakunanYahuzaa Ribla

11YakawardaidanunZadakiya.SarkinBabilakuwaya ɗaureshidasarƙoƙi,yakaishiBabila,yasashiakurkuku harranarmutuwarsa

12Aranatagomagawatanabiyar,watoshekaratagoma shataratasarautarNebukadnezzar,SarkinBabila, Nebuzaradan,shugabanmatsara,wandayabautawaSarkin Babila,yazoUrushalima.

13YaƙoneHaikalinUbangijidagidansarki.Yaƙone dukangidajenUrushalima,dadukangidajenmanyan mutane

14DukansojojinKaldiyawawaɗandasuketareda shugabanmatsarasukarurrushedukangarunUrushalima dasukekewaye

15SaiNebuzaradanshugabanmatsarayakwashewaɗansu matalautanajama'a,dasauranmutanendasukaragua birnin,dawaɗandasukagudu,waɗandasukafaɗahannun SarkinBabila,dasauransauranjama'a

16AmmaNebuzaradanshugabanmatsarayabarwaɗansu matalautanaƙasarsuzamamasuaikingonakininabida manoma

17Kaldiyawakumasukafarfasaginshiƙantagulla waɗandasukecikinHaikalinUbangiji,dadakalai,da kwatarniyatatagullawaɗandasukecikinHaikalin Ubangiji,sukakwashetagulladukazuwaBabila

18Sukakwashetukwane,damanyancokula,dafarantai, dafarantai,dacokali,dadukankwanonintagullawaɗanda akeyinhidimadasu

19Dafarantai,dafarantanwuta,dafarantai,dafarantai,da alkunun,dacokali,dafarantiNazinariyadazinariya,da naazurfadaazurfa,yatafidashugabanmatsara

20Daginshiƙaibiyu,dakwatarniyaɗaya,dabijimaigoma shabiyunatagullawaɗandasukeƙarƙashindakalai waɗandasarkiSulemanuyayiaHaikalinUbangiji 21Tsawonginshiƙankamugomashatakwasne.Filɗin kamugomashabiyuyakewayeshiKaurinsayatsotsihuɗu ne

22Abisansaakwaiwanikatifanatagulla.Tsayinkowane kwafikamubiyarne,anyimasaragargajedarummana kewayedatagullaAl'amudinabiyukumadarumman kamarhakasuke.

23Akwairummancasa'indashidaagefeDukanrumman dakekanragarsunkasanceɗaridakewaye

24ShugabanmatsarayaɗaukiSeraiyababbanfirist,da Zafaniyafiristnabiyu,damasutsaronƙofasuuku

25Yakumaɗaukiwanibābādagacikinbirnin,wanda yakeluradamayaƙa.Damutumbakwaidagacikin waɗandasukekusadasarki,waɗandaakasamuacikin birnindababbanmagatakarda,wandayataramutanen ƙasar.dakumamutumsittindagacikinmutanenƙasar, waɗandaakaiskeatsakiyarbirnin

26Nebuzaradanshugabanmatsarayakamasu,yakaisu wurinSarkinBabilaaRibla

27SarkinBabilakuwayabugesu,yakarkashesuaRibla taƙasarHamatTahakaakakwasheYahuzadagaƙasarsa bauta.

28WaɗannansunemutanendaNebukadnezzaryakwashe subauta,ashekaratabakwai,Yahudawadubuukuda ashirindauku

29Ashekaratagomashatakwastasarautar Nebukadnezzaryakwashemutumɗaritakwasdatalatinda biyudagaUrushalima

30Acikinshekarataashirindaukutasarautar NebukadnezzarNebuzaradanshugabanmatsarayakwashe Yahudawaɗaribakwaidaarba'indabiyar,dukansudubu huɗudaɗarishidane

31AshekaratatalatindabakwaitabautarYekoniya SarkinYahuza,awatanagomashabiyu,aranataashirin dabiyargawata,Ivil-merodak,SarkinBabila,ashekarata faritasarautarsa,yaɗagakanYekoniyaSarkinYahuza,ya fitodashidagakurkuku.

32Yayimasamaganamaidaɗi,yakafakursiyinsabisa gadonsarautarsarakunandasuketaredashiaBabila 33Yasāketufafinsanakurkuku,yaciabinciagabansa kullumdukankwanakinransa

34SarkinBabilakuwayakanbashiabincikullum,harran mutuwarsa,dukankwanakinransa

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.