
10 minute read
LESSON 3: DESIGNING PERFORMANCE TASKS

John B. Watson, the father of Behaviorism, was quoted saying, "Psychology., is a purely objective, experimental branch of natural science... The position is takei here that the behavior of man... must be considered..." In this reference, Watson i: saying that in order for psychology to be scientific, it must focus on a person': observable behavior. It must provide measurable evidence to signify ar individual's thoughts, beliefs, and learnings. In effect, he is indirectly saying tha a person must repeatedly perform a behavior before one can say that learning has occurred.
Advertisement
The goal of this activity is to discuss your thoughts about performance task to your groupmates. Choose one sample instructional plan to read and analyz< by focusing on the performance task/s designed by the teacher.
SAMPLE INSTRUCTIONAL PLAN 1
Banghay-aralin sa MTB-MLE Unang Markahan Unang Linggo (Unang araw)
I. Layunin Nabibigkas ang tamang huni ng mga hayop na nasa larawan II. Paksang Aralin
A. Paksa: Pagbigkas ng tamang huni ng mga hayop na nasa larawan 1. Pabigkas na Wika: Pakikinig nang mabuti sa kwentong babasahin. 2. Kaalaman sa Tunog: Pagkilala sa huni mula sa ipinakitang larawan ng mga hayop. 3. Pagkilala ng Tunog: Pagbibigkas ng tamang huni ng mga hayop.
B. Sanggunian: K to 12 Curriculum Pahina: 1-3
C. Mga Kagamitan: Larawan ng iba't ibang hayop, plaskard ng mga huni ng mga hayop.
D. Pagpapahalaga: Pagmamahal at pag-aalaga sa mga hayop. III. Pamamaraan: 1. Balik-aral: Tanungin ang mga bata kung anong mga hayop ang nakita nila bago pumasoksa paaralan. 2. Paghahawan ng balakid: Magpakita ng mga larawan ng mga hayop.

Ipakilala sa mga bata ang bawat larawan. Halimbawa: Manok, baboy, kambing, bibe, ibon, at aso 3. Pagganyak: Awit: Si Mang Temyong ay may Bukid 4. Pagganyak na tanong: Itanong sa mga bata: "Bakit nagkakaingay ang mga alagang hayop ni Marta sa bakuran?" Tanong Hulang Tanong Tamang Sagot: Itala ang mga hulang sagot ng mga bata batay sa sariling karanasan. 5. Paglalahad: Pagbasa ng Kwento Babasahin ng guro ang kwento. Tingnan ang kwento sa tsart. "Ang mga Alagang Hayop ni Marta" Makikinig nang mabuti ang mga bata. 6. Pagtalakay: Ano ang pamagat ng kwento? Anu-anong mga hayop ang nabanggit sa kwento? 7. Paglalahat: Paano bigkasin ang huning: Bibe? Baka? Kambing? Ibon? Aso? 8. Pangkatang Gawain: Pangkat 1 - "Artista ka ba?" Bigkasin/Gayahin ang tunog/huni ng mga hayop sa kwento. Pangkat 2 -"Bumilang Ka" Bilangin ang mga hayop sa kwento. Pangkat 3 -"Ipakita Mo?" Ipakita ang damdamin ng bawat hayop matapos silang mapakain ng amo. IV. Pagtataya: Panuto: Bigkasin ang huni ng bawat hayop sa larawan. 1. Aso 4. Bibe 2. Baboy 5. Manok 3. Kambing

V. Takdang Aralin:
Magdikit sa inyong kwaderno ng mga hayop sa inyong bakuran. Puna: _____ na bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuuang bilang n a______ang nakakuha ng_____ na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
SAMPLE INSTRUCTIONAL PLAN 2
Banghay-aralin sa MTB-MLE Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Unang Markahan Ikalimang Linggo (Unang Araw)
I. Layunin • Nakasusunod sa wasto at tamang pagkain • Nakikilahok nang mabuti sa pagbasa sa pamamagitan ng pagkoko- mento II. Paksang Aralin
A. Paksa: Pakikilahok na Mabuti sa Pagbasa sa Pamamagitan ng Pagkoko- mento
B. Sanggunian: Kto 12 Curriculum MTB-MLE Teaching Guide p. 56-59
C. Kagamitan: Kwento: Bilao ni Betina
D. Pagpapahalaga:
Pagkain ng wasto at tamang uri tulad ng puto. III. Pamamaraan:
A. Gawain bago Bumasa: 1. Balik-aral: Sabihin kung sa halaman o sa hayop galing ang mga pagkaing sumusunod: -itlog -langgonisa -asuka -bigas 2. Pagganyak: Nakakain na ba kayo ng puto? Anu-anong mga puto ang natikman na ninyo? (Itala sa pisara ang mga sagot ng bata)



B. Paglalahad: 1. Paghahawan ng balakid: Gumamit ng larawan/kilos upang ipaunawa ang kahulugan ng bawat salita: bibingka bilao puto-bumbong katuwang ulila sunung-sunong baryo
Ano ang bibingka at puto-bumbong? (pagkain) 2. Pangganyak na tanong: Sa inyong palagay, masasarap kaya ang mga putong ito? Ano ang nais ninyong alamin sa aking ikukwento? Bilao ni Betina Maaaring itanong ng mga bata na: "Bakit may bilao si Betina?" 3. Pagpapaalala sa pamantayan ng mabuting pakikinig. Ano-ano ang mabuting kilos kung nakikinig ng kwento? 4. Pagbasa ng guro sa kwento Bilao ni Betina (p. 57 MTB-MLETG) 5. Pagtalakay: Ano ang pamagat ng kwento? Sino ang may bilao? Bakit hindi na nakapagtitinda si Lola Belen? Totoo bang nawala ang bilao ni Betina? Mabuti bang pagkain ang puto? Anong aral ang natutuhan mo sa kwento? C. Pagsasanay:
Pangkatang Gawain
Pangkat 1 -Tinda-tindahan Ko
Ipasadula sa mga bata ang pagtitinda.
Pangkat 2 - Aalagaan Ko
Hayaang ipakita ng mga bata ang mga paraan ng pag-aalaga sa mga matatanda.
Pangkat 3 - Aking Baryo
Ipaguhit sa mga bata ang kanilang barangay (baryo).

IV. Pagtataya:
Magbigay ng komento tungkol sa kwentong narinig sa pamamagitan ng paglalagay ng tsek (/ ) kung totoong nangyari sa kwento at ekis (X) kung hindi. ___1. Nagtitinda si Betina ng langgonisa. ___2. Sa bilao niya ito nilalagay. ___3. Ang lola ni Betina ang nagpalaki sa kanya. ___4. Si Betina ay tamad na bata. ___5. Ang pagtitinda ay marangal na hanapbuhay at hindi dapat ikahiya. V. Kasunduan:
Iguhit ang bilao ni Betina. Puna: _____ na bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuuang bilang n a______ang nagpakita n g_____ na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
SA M P LE INSTRUCTIONAL PLAN 3

Banghay-aralin sa MTB-MLE Unang Markahan Ikalawang Linggo (Unang Araw)

I. Layunin Nasasabi ang kahalagahan ng pagsunod sa bilin o pangaral ng magulang • Nasasagot ang mga tanong na ano, sino, bakit, at paano sa kwentong napakinggan • Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan II. Paksang Aralin
A. Paksa: Pagsagot sa mga Tanong na Ano, Sino, Saan, Bakit, at Paano 1. Pabigkas na Wika: Pakikinig nang mabuti sa kwentong babasahin. 2. Kaalaman sa Tunog: Pagkilala sa tunog mula sa ipinakitang larawan ng mga bagay. 3. Pagkilala ng Tunog: Pagbibigkas ng tamang huni ng mga bagay.
B. Sanggunian: K to 12 Curriculum Pahina: 16

C. Mga Kagamitan: larawan ng mga bagay na gumagawa ng tunog. Tsart: "Malikot si Mingming"
D. Pagpapahalaga: Pagkamasunurin sa bilin o pangaral ng magulang. III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain: 1. Paghahawan ng balakid Ipakita/sabihin ang kahulugan ng mga salita sa kwento gamit ang kilos o larawan Eskaparate, bukod-tangi, patibong, madadala. 2. Pagganyak Bago kayo pumasok sa paaralan, ano ang madalas sabihin o ibilin sa inyo ng inyong nanay? 3. Pangganyak na Tanong Ano ang laging sinasabi/ipinangangaral ni Muning kay Mingming? 4. Pamantayan sa Pakikinig ng Kwento 5. Pagkukwento ng Guro "Malikot si Mingming" Tingnan ang kopya ng kwento sa p. 17-19 ng TG 6. Talakayan: Ano ang laging sinasabi/ipinangangaral ni Muning kay Mingming? Sino-sino ang naiinis kay Mingming? Bakit kaya tuwang-tuwa si Mingming sa mga laruan ni Alex? 7. Paglalapat Pangkatang Gawain Pangkat 1 - Aksiyon na Aksiyon Pangkat 2 - Aking mga Laruan Pangkat 3 - Iguhit ang Naibigan Mo IV. Pagtataya:
Magparinig ng isa pang maikling kwento. Ipasagot ang mga tanong na
Sino, Ano, Saan, Bakit, at Paano.
Kwento: Ulirang Bata 1. Sino ang ulirang bata? 2. Saan sila naglalaro? 3. Bakit siya biglang tinawag ng nanay?


V. Takdang Aralin:
Iguhit ang paborito mong laruan sa eskaparate ni Alex. Puna: _____ na bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuuang bilang n a______ang nakakuha ng_____ na bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
Now, proceed to your assigned groups and discuss your answers to the following questions: 1. In your opinion, why do you think John B. Watson said the quotation above? Why is observable behavior important for him?
2. In your own words, how would you define observable behavior? How would you define performance
3. What do you thinkare the crucial elements for a behaviorto be performed?
Why?
4. In your opinion, what are the advantages of using performance task assessment? What are the disadvantages?

III. ABSTRACT and APPLY
It is helpful to think of performance tasks as mini, midi, and maxi tasks when considering the length of time and amount of effort for each task. Mini assessments are quick tasks that are designed only for a single class period. It helps students to acquire important information while providing teachers with crucial feedback. One example of these are quick dialogues with the teacher. Midi assessments are performance tasks that require 2-3 class periods to complete. Some examples of this are writing and revising articles, drawing comic strips,

etc. Lastly, maxi assessments are performance tasks that require more than three class periods to complete. Usually, these are culminating projects of what the students have learned in a specific amount of time. Some examples of this are rehearsing and performing short plays or scenes, writing a short story, creating scrap books, etc. (Johnson, Penny, & Gordon, 2009).
Performance task assessment may be in the form of (1) Visual representation tasks (i.e. comic strips, graphic organizers, electronic presentations, etc.) (2) Written tasks, (3) Oral presentation tasks, and (4) Large-scale project or performances (Lewin & Shoemaker, 2011).
The goal of this activity is for you to formulate a scheme that uses performance task assessment to evaluate your students' learnings. For each of your class' learning outcome, list down the most appropriate performance task to measure whether the student has achieved the said outcome or not. These tasks may be: visual presentation tasks, written tasks, oral presentation tasks, or large-scale projects.
Create a matrix aligning the task to the suitable learning outcome. On the third column, determine the prompt that will signal the students to enact a certain task. Examples of these are: instructions, the word "Go" or "Start", sound of a bell, timer, guide questions, deadlines, etc. On the fourth column, indicate the specific task. Finally, on the fifth column, write the method for rating the performance. This may be in the form of a criterion, a rubric, rating scales, etc. You may use the matrix below as an example. Task 1 is already accomplished to serve as an example:

Tasks No. Objective Prompt Response/ Specific Task Task 1 (Example) Compose sentences using key words in the students'mother tongue. Teacher asks a question. Oral performance: Substantive dialogue. Checklist of key words used.
Task 2 Method for Rating
Task 3
Lesson Synthesis:
1. In your own words, how would you define a Performance Task?
2. If there were no observable behaviors, how would the teacher grade his/h< students?
3. What would happen to the class if there were no performance tasks?


LESSON 4 GRADING PERFORMANCE TASKS
Lesson Objectives: At the end of the lesson, students are expected to: • describe the five principles of language assessment; • recite the definition of a rubric, identify its parts, and discuss its advantages and disadvantages; • compare and contrast an analytic and a holistic rubric; and • construct your own rubric with the appropriate characteristics of each criterion and each description. Instructional Materials Needed: accomplished module in Unit 4 Lesson 1, principles of language assessment
Learning Activities:

I. ACTIVATE

The Center for American Progress advocates the use of competency rubrics to encourage student-centered learning and give voices to the students (Benner, Brown, & Jeffrey, 2019). This means that they support the utilization of rubrics in their nation's educational system. What do you think are the reasons for these? What are rubrics? How are rubrics defined?
II. ANALYZE
You will examine the sample rubric for Oral Presentation/Reporting. From the sample, how would you define a rubric? What are its parts? What are the advantages of using a rubric? Use the checklist and guide questions provided on the next page.