Page 40

37

่ 8. ผู ป ้ ระกอบวิชาชีพหรื อผู เ้ กียวข้ องของโรงพยาบาล ที่ปฏิบ ัติตาม หนังสือแสดงเจตนาฯ จะได้รบ ั ความคุม ้ ครองตามกฎหมายหรื อไม่? พ.ร.บ. สุขภาพแห่งชาติ มาตรา 12 คุมครองแพทย ้ ์หรือผูป้ ระกอบวิชาชีพ ด้านสาธารณสุข มิให ้ถือว่าการปฏิบต ั ิตามหนังสือแสดงเจตนาฯ นั้นเป็ น ความผิดทางอาญา เพราะเป็ นเรื่องที่ไม่ข ัดต่อกฎหมายหรือจริยธรรมแต่ อย่างใด หากแพทย ์หรือผูเ้ กี่ยวข ้องทําไปโดยเจตนาดี นอกจากนั้น กฎหมายมิได้กําหนดโทษของผูท ้ ี่ไม่ได้ปฏิบต ั ิตามหนังสือแสดง เจตนาฯ ไว้ และหากเป็ นการดําเนิ นการด้วยเจตนาดีก็ไม่เป็ นความผิดตาม กฎหมาย เช่น แพทย ์พยาบาลบางท่านอาจจะไม่สบายใจที่จะปฏิบต ั ิตาม หนังสือแสดงเจตนาในการยุติการรักษาที่ทําไปแล้ว ก็ควรทําความเข ้าใจ กับญาติหรือคนใกล้ชิด และแนะนํ าให ้ปรึกษาแพทย ์พยาบาลท่านอื่นแทนก็ ได้ บางกรณี ผป ู ้ ่ วยหรือญาติมีสิทธิปฏิเสธค่าบริการและค่าใช ้จ่ายใดๆ ่ เกียวกับการให ้บริการผูป้ ่ วยต่อสถานพยาบาล ที่ข ัดต่อเจตนาของผูป้ ่ วย ่ ตามหนังสือแสดงเจตนาฯ ได้ตามกฎหมายทัวไป ตัวอย่างหนังสือแสดงเจตนาไม่ประสงค ์จะรับบริ การสาธารณสุข ตามมาตรา 12 แห่งพระราชบัญญัติสุขภาพแห่งชาติ พ.ศ. 2550

http://www.dhammatan.net

วิธีชนะความตาย..ของผู้ป่วยระยะสุดท้าย  

หนงั สือเล่มนี้ เรียบเรยี งขนึ้ ดว้ ยเหตทุ ี่ว่า่ ่จากประสบการณข์ องผมในฐานะที่เป็น แพทยป์ ระจาํ โรงพยาบาลชมุ ชนคนหนึงทีมีโอกาสดแู ลผปู้ ่วย...

Advertisement